ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 787443 ครั้ง)

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #2190 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 08:00:12 AM »
ความอยากได้ทำ อยากได้ลองของผม มีเพียงแค่อยากได้ DIY เล่นเพลิน ๆ ก็เท่านั้น หาได้มีความรู้ในเชิงช่าง หาได้ขวนขวายอ่านรีวิวเพื่อให้เกิดตัณหาทะยานอยากแต่อย่างใดไม่

เพียงแค่ได้ทำเสร็จไปแต่ละตัวก็สุขแล้ว เสียงที่ได้เป็นของแถม หากผมทำสำเร็จผมถือว่าเป็นโชค หากทำแล้วมีฮัมถือว่าเป็นครู เพราะท่านผู้รู้จะเข้ามาแนะนำวิธีการที่ถูกที่ควร ถือว่าโชคสองชั้น

ที่ว่าได้สองชั้น คือได้ครู ได้ความรู้ และเห็นในมิตรภาพที่แต่ละท่านให้กับคนที่ไม่รู้จัก(ผมถือเป็นเรื่องใหญ่ที่สังคมนี้มีให้กัน)

และเริ่มเห็นความจริงข้อหนึ่ง ว่าผมยิ่งหา(ตามปัจจัย ตามความคิด ตามวิธีการของผม) มันยิ่งหนี(หรือไม่) ดูจดั่งวิ่งไล่เงา เมื่อเราหยุดมันก็หยุด

ผมเป็นอีกคนหนึ่งครับที่ฟังเพลงแล้วมีความสุข ไม่ได้ใสใจระบบ สายสัญญาณ ลำโพง และรูปลักษณ์ภายนอก หลายท่านคงเห็น ผมเก็บเศษนู่นนั่นนี่มาทำกล่องทำแท่นมาแล้ว

ก่อนหน้านั้นคิดว่าอย่างนั้น อย่างนี้ ต้องมีต้องได้(แม้กระทั่งต้องแพง เฉพาะแต่ความคิดเท่านั้นในเรื่องนี้)

แต่พอเข้ามาในวงการ DIY ผมเริ่มสุขตั้งแต่หาซื้อของแล้ว แม้มีรำติดปลายจมูก (ขอยืมคำนี้มาจากบางท่าน)

ผมเคยพูดกับใครต่อใครไว้หลายคนว่า ผมมีข้อมืออยู่สองข้าง แต่ผมไม่สามารถผูก(ผมใช้คำนี้ตามที่คนโบราณท่านใช้)นาฬิกาได้เกินครั้งละ 1 เรือน

แม้ฝาบ้านผมจะมีนาฬิกาเกิน 3 เรือน ผมก็ต้องแกล้งทำให้มันตายเสียบ้าง เพราะเวลามันตี laughhahaha

พี่สังข์หลายใจ ก็เพราะพี่สังข์อยากทำ อยากฟัง อยากเห็น บุคลิกลักษณะของเครื่อง ของเสียงในแต่ละรูปแบบหรือวงจรที่ทำ

ผมยังยืนยันว่า ผมมีความสุขกับการฟังเพลง หาได้มีความรู้ความสามารถในการจับผิดเสียง หรือเครื่องเสียงไม่ และที่ทำแต่ละตัวก็สุขที่ได้ทำโน่น นั่น นี่แล้วครับท่าน

[pig6456] [pig6456] [pig6456]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #2191 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 08:40:19 AM »
 [heyheybaby_watch] หลายท่านบรรลุแก่นแท้ในงาน Diy แล้วนะนี่  มีความสุขที่ได้ทำได้ฟัง บางครั้งมีเสียงแปลกปลอมมาบ้างก็แกล้งทำเป็นไม่ได้ยินเสีย เราก็จะมีความสุข เหมือนเสียงคนข้างๆบ่นแหละครับ ซื้อ She อีกแล้วหรือ ถ้าแกล้งไม่ได้ยิน ก็ได้ซื้อนะ แต่ถ้าหันไปต่อล้อต่อเถียง ก็อดซื้อ  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #2192 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 09:04:37 AM »
เอาลำโพง 99 บาท... มาโมแล้วได้เสียง...ที่ถูกใจ.. (ฟังเป็นประจำ 365 วัน ตอนทำงาน) เป็นอะไรที่สุขใจ...มาก...

สิ่งเล็ก...เล็ก...ได้มา...ซึ่งความสำเร็จ..ที่ภูมิใจ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2012, 09:30:49 AM โดย jinn »
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ nakittip

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #2193 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 09:06:46 AM »
ทราบประวัติแล้วยังสนใจยืมอีกใหมครับ

ทุกตัวมีปัญหาหมด 1875 ในกล่องชาเสียงดีได้ใจ แต่ย่านเสียงช่วงหนึ่งเสียงแตกคล้ายหงายลำโพงแล้วมีลวดแม็กซ์อยู่ในกรวยลำโพง ตรวจดูการบัดกรี อุปกรณ์ ถูกต้องหมด ยังไม่ถอดใดเพราะเสียงได้ใจผมมากเมื่อไปฟังกับปรีหลอดเดียว

psang ครับ 1875 ของผมมีปัญหาคล้ายๆกันเลยครับจะมีเสียงแตก เช็คทุกอย่างปกติ ไม่ทราบว่าของ psang แก้ไขยังไงครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #2194 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 09:09:50 AM »
จำนวนวัตต์ กับความสามารถตอบสนองเรื่องเสียง

นายอัลกอฮอล์ ขอมาเปิดประเด็นล่อเป้า ไม่มีถูก ไม่มีผิด
คิดเห็นต่างมุมกันได้ เพราะเราฟังเพลงเดียวกัน

พูดอย่างนี้ อย่าเพิ่งงง.. [roll]

ผมเป็นคนหนึ่ง ที่มีความคิดว่า

"กำลังวัตต์เยอะต้องมาก่อน"

จึงเริ่มกับ DIY แอมป์หลอดกับแอมป์ Push-Pull โดยให้ท่านพี่ Soravit ทำให้
เพราะตอนนั้น ยังไร้เดียงสากับงาน DIY

การฟังเพลงจะเล่นกับแอมป์ Push-Pull เสียเป็นส่วนใหญ่

แต่เมื่อมาทำแอมป์ SE แล้วก็พบว่า แอมป์วัตต์เพียงน้อยนิดนั้น
ก็สามารถตอบโจทก์ความต้องการเราได้อย่างลงตัว

จึงทำให้ห่างเหินกับแอมป์ Push-Pull ไปบ้าง แต่มิได้หมายความว่ามันไม่ดี
เพียงแต่ผมไม่ต้องการกำลังขับที่มากเกินไป

เพราะการฟังเพลงจริง ๆ ในชีวิตประจำวัน ไม่ได้ใช้กำลังวัตต์ที่มากเกินกว่า 3 วัตต์

และมูลเหตุนี้เอง ที่ทำให้ผมถอยหลังกลับมาเล่นกับแอมป์วัตต์พอเหมาะพองามมาใช้ฟังเพลงเสียเป็นส่วนใหญ่
แต่มิได้หมายความว่า ผมเลิกสนใจแอมป์วัตต์มากนะ ยังเล่น ยังทำอยู่

แค่นี้ก่อน เดี๋ยวมีตอนต่อไป...อีกครับ
 fart-raccoon fart-raccoon

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2195 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 09:21:52 AM »
ผมทำไมคิดไม่ค่อยจะเหมือนชาวบ้านเขา พอเล่นแล้วจะเล่นแต่ใหญ่ๆขึ้นไป จะไม่เล่นรุ่นเล็กกว่าถึงแม้จะว่าเสียงดีแค่ไหนก็ตาม
เคยเล่น 3875 3886 แล้วก็อยากจะไปต่อให้ไกลออกไปอีก นี่ก็มองๆ 4780 อีกแล้วเห็นว่าบริดส์แล้ว 120w ต่อข้างเลยแต่หาข้อมูลอ่านไม่ค่อยจะได้เลย บ้างก็ว่าเหมือนมี3886 อยู่ข้างใน 2 ตัว แต่ไงเสียงที่รีวิวดันบอกว่าไม่เหมือน3886 อีก เห็นว่า120w ก็ตาพอง แล้วครับ สนใจเลย แต่กลัวทำออกมาแล้ว เสียงแข็งโป๊ก แห้งผาก เสร็จเลย ไปเห็น pcb+ic แล้วมีคนจะปล่อย ใจก็อยากได้ แต่ก็ไม่วายจะคิด 3886 ก็มีแล้ว เราจะวนเวียนอยู่แต่ชิปแอมป์แบบนี้หรือ หาอะไรที่มันใหญ่ๆเล่นดีกว่า หรือไม่ก็ไปหา แอมป์หลอดมันซะเลย ไหนๆก็ชอบเสียงหวานๆนุ่มๆถ้าวนเวียนอยู่กับชิปแอมป์โซลิต เราจะเจอเมื่อไร คงไม่มีทางเจอเป็นแน่แท้ ถ้าไม่ไปเล่นพวก Hi end แต่เราก็ไม่มีปัญญาอีก

ค.ห ส่วนตัวครับ

ผม เข้ามา งง ด้วยอีกคน  ไม่เข้าใจเลย มารานซ์ก็มี  มันสู้ ตระกูล 38xx ไม่ได้เลยหรอครับ ถึงดิ้นรน จะเอา ให้ชนะมารานซ์ 
ผมก็งงครับ ชอบลืมว่าตัวเองมี มาร้านอยู่เรื่อยๆครับ งงมาก ลืมทุกที่ว่าตัวเองมีแอมป์ มาร้านซึ่งเป็นโซลิตอยู่แล้ว 38xx ไม่ชนะหรอกครับผมฟังแล้วพอๆกันครับ ลองแล้วลองอีก มันก็คล้ายๆกันมากครับ เวลาเสียงมันไปออกด่านสุดท้าย คือลำโพงที่เปล่างเสียงออกมา มันคือๆกันครับ ไม่ได้แตกต่างกันอะไรจนชัดเจนครับ
ผมก็สับสนเพศตัวเองเหมือนกัน ว่าจะไปดิ้นรนหา แอมป์โซลิตอีกทำไม ใจผมตอนแรกที่ทำ 38xx เพราะว่าฟังเขารีวิวกันมาครับ ว่าแอมป์เงินแสน แอมป์ราคาแสนยังเอา ic ไปทำ น้ำลายไหลเป็นทาง เลยครับ
มองไปที่ มาร้าน ของตนเอง อ่อนจัง คุณแอมป์ราคาหมื่น ว่าแล้วก็ไปสรรหาทำ 38xx ก็หวังว่าจะได้เสียงราคาแสน มาเอาชนะ มาร้านราคาหมื่น แต่พอเอามาฟังจริงๆ มันก็คือๆกัน
ผมหวังว่าแอมป์ ic ราคาแสน มาแล้ว ผมจะขาย มาร้าน ออกไปเพื่อเป็นทุน ไปทำอย่างอื่น ไปหาแอมป์หลอด หรือหา cd player แต่ แอมป์ราคา แสน ก็ยังมีข้อด้อย ก็อย่างที่เคยเป็นประเด็น คือ ยังมีเสียงแปลกปลอมปะปน ไม่เหมือน แอมป์ราคาหมื่น ซึ่งเงียบเป็น เป่าสาก ไม่มีเสียงปลอมปน และ แอมป์ราคาหมื่น ก็ดัน สะดวกอีก ไม่ต้องลุกไปบิดโวลุ่มอีก และก็ผมก็ขายชุดโฮม ไปแล้ว ก็ต้องอาศัย แอมป์ราคาหมื่นดูหนัง ไปพลางๆซึ่งก็สะดวกตรงด้านหลัง มีให้ต่ออีกตั้งหลายช่องทาง ก็เลยขาย มาร้าน ไม่ได้ ทิ้งมันไม่ได้อีก แต่มีมันก็ไม่เคยคิดว่ามีเลย ลืมไปทุกที่ เที่ยวไปสรรหา 18xx 38xx เพื่อจะเอามาชนะ มาร้านให้ได้ตลอด สงสัยจะคิดผิด ซะแล้ว คงต้องคิดใหม่ แยกให้ออก ระหว่าง diy กับ แบรน์
คิดอีกที่ พอดีกว่า ตระกูล 38xx เพราะได้ทำไปแล้ว ก็คงจะหยุดแค่ 38xx ตัวสุดท้าย ต่อไปก็หาปรีหลอด มาจับคู่ เพราะ มาร้าน ไม่มี ปรีout ก็คงจะจบเรื่องโซลิต  ยกเว้นสักวันมีใครมาทำแบบ 100w ขึ้นไปค่อยกลับมาสนใจใหม่ จะได้ทำเพื่อเอาไว้ขับลำโพง กินวัตต์

ต่อไปสะสมกะต๋าง ไปหามองๆแอมป์หลอดบ้างดีกว่า จะได้บรรลุกับเขาสักที่ว่า หลอดมันเป็นอย่างไร

หาฟังก่อนครับ แล้วค่อยหาทำ หาซื้อครับ
อยู่ใกล้ท่านก็เป็นผู้รู้ ลองแล้ว ทำแล้ว ฟังแล้ว ก็หลายคน
ลองไปฟังก่อนครับ
แอมป์ตัวที่เขาว่าดี .... อาจไม่ใช่ที่ดีถูกใจท่านก็ได้ครับ
ปรีหลอดถ้าให้ดีก็ถามตัวเองก่อนว่าฟังเพลงแนวไหน
แล้วไปฟังเสียงหลอดที่มีแนวโน้มว่าท่านจะชอบ (แถวนั้นเยอะแยะ)
บางทีแนวเสียงที่ท่านชอบอาจไม่ใช่หลอดแพงๆ ก็ได้ครับ
อย่างผม ปรีฯตัวแรกที่ทำก็ 6sn7 srpp หลอดรัสเซีย ฟังแล้วก็ถูกใจระดับ 8 เต็ม 10
ฟังเขาว่า หลอดอเมริกาดีกว่า แพงกว่า ก็ไปซื้อมาลอง
สรุปว่าให้ 6.5 เต็ม 10 (แนวที่ผมฟังนะครับ ไม่ใช่ทั้งหมด) ก็กลับไปฟังหลอดรัสเซียเหมือนเดิม
ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ เทียบกับ pr-1(magnet ทำตั้งแต่อยู่ปวช. ) ก็ยังชอบหลอดมากกว่า

แต่เท่าที่เคยไปฟังของพี่ที่ทำแล้วดี (ให้9 เต็ม 10)ค่าหลอดต่างกันหลายสิบเท่า ค่า C ตัวเดียวน่าจะซื้อปรีผมได้หลายตัว
หลอดไดโอดก็สุดๆ กลับมาให้ปรีตัวเองเหลือ 7 เต็ม 10
แต่ก็พอใจแล้วครับ เพราะผมฟังเพลงครับ ไม่ได้จับผิดเครื่องเสียง

แต่ที่ยังประกอบโน้น ทำนี่มันเป็นความสุขที่ได้ทำครับ
ไม่ได้คาดหวังว่ามันจะดีเท่ากับแอมป์ที่แพงกว่าหลายเท่า
แค่การเปลี่ยน R ซักตัว C ซักตัวแล้วแนวเสียงมันเปลี่ยนไปมันเป็นความมันส์แบบช่างๆครับ
เหมือนที่ท่านโมลำโพง ครับ

แนวน้าน่ะ ครูเอื้อ  ทูล ทองใจ หรือ ก้าน แก้วสุพรรณ หล่ะจะได้ไปหามาฟังเรียนแบบบ้าง [c--c]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #2196 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 09:32:36 AM »

[/quote] แนวน้าน่ะ ครูเอื้อ  ทูล ทองใจ หรือ ก้าน แก้วสุพรรณ หล่ะจะได้ไปหามาฟังเรียนแบบบ้าง [c--c]
[/quote]

แหะๆ สรุปว่าไม่ใช่แนวครับ อายุยังไม่ถึง ส่วนมาที่ใช้ฟังก็ นักร้อง RS กลุ่มภาคใต้ ที่มาเดินสายวิทยุชุมชนครับ(ยอมรับเลยว่าหลายคนเสียงดีกว่าใน CD) ถ้าฟังเอาเพลินๆก็วงช่างไม้บ้าง นกอินทรีบ้าง แมงป่องบ้าง มาลัย แครี่(เปลี่ยนชื่อเขาซะ) อัสนีย์ คาราบาว ตาวัน รวมดาว แล้วแต่วันครับ อ.เล็ก  [c--c] [c--c]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #2197 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 09:53:34 AM »

แนวน้าน่ะ ครูเอื้อ  ทูล ทองใจ หรือ ก้าน แก้วสุพรรณ หล่ะจะได้ไปหามาฟังเรียนแบบบ้าง [c--c]
[/quote]

แหะๆ สรุปว่าไม่ใช่แนวครับ อายุยังไม่ถึง ส่วนมาที่ใช้ฟังก็ นักร้อง RS กลุ่มภาคใต้ ที่มาเดินสายวิทยุชุมชนครับ(ยอมรับเลยว่าหลายคนเสียงดีกว่าใน CD) ถ้าฟังเอาเพลินๆก็วงช่างไม้บ้าง นกอินทรีบ้าง แมงป่องบ้าง มาลัย แครี่(เปลี่ยนชื่อเขาซะ) อัสนีย์ คาราบาว ตาวัน รวมดาว แล้วแต่วันครับ อ.เล็ก  [c--c] [c--c]
[/quote]

ฟรีเบิร์ด  ,  ชาตรี  ,  บรั่นดี  ,  แกรนเอ๊กช์  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #2198 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 01:49:07 PM »
ความเดิมเมื่อตอนที่แล้ว
ผมได้อารัมภบทจำนวนวัตต์กับความสามารถในการตอบสนองเรื่องเสียงตามแนวทางที่ผมเล่น

ซึ่งในทรรศนะของผม ไม่เกี่ยงเรื่องกำลังขับ จะกี่วัตต์ก็ตามที
ถ้าเอามาฟังเพลงแล้วสามารถตอบสนองการฟังเพลงของผมได้ ผมจะไม่ปฏิเสธแอมป์เหล่านั้นเลยครับ
 [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ที่นี้มาถึง LM1875 ที่ทำแอมป์ฟังอยู่นี้
ทำไม...จึงทนฟังอยู่ได้ มีผู้สงสัยกับพฤติกรรมการฟังของผมเป็นอย่างมาก
ทั้งที่มีแอมป์หลอดอยู่แล้ว น่าจะเอาแอมป์หลอดมาเปิดฟัง ไปเสียเวลาเล่น LM1875 อยู่ทำไม

อยากจะพูด อยากจะตอบ แต่บางครั้งสู้นิ่งเฉยดีกว่า
เพราะคำตอบ คือ ความพึงพอใจในความเรียบง่าย และประหยัดนี่เอง
แต่น้ำเสียงที่ได้ กลับไม่ได้ประหยัดตามราคา มีความคุ้มค่าเป็นอย่างมาก
นี่จึงเป็นมูลเหตุที่ผมชอบเป็นกรณีพิเศษ

ระยะหลังมานี้ พบว่าแอมป์ตระกูล LM1875, 3875, 3886 และ TDA2030 เมื่อเอาจับคู่กับปรีหลอดที่เรากันอยู่
มันให้สุ้มเสียงไม่ได้เป็นรองแอมป์แบรนด์เนมเลย ทั้งที่มีราคาค่าตัวต่างกันหลายเท่า
ซึ่งผมเองก็ชวนเล่น ชวนฟัง ไม่ยอมเลิกลาง่าย ๆ

และนี่ก็จะเอา TDA2050 มาชวนเล่น ชวนทำอีกแล้ว
ที่ชวนทำก็เพราะว่าได้กำลังวัตต์เพิ่ม บางทีอาจถูกใจบางท่านก็ได้ครับ
 [laugh-raccoon] 3-2-1-raccoon

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #2199 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 05:34:57 PM »
ทราบประวัติแล้วยังสนใจยืมอีกใหมครับ

ทุกตัวมีปัญหาหมด 1875 ในกล่องชาเสียงดีได้ใจ แต่ย่านเสียงช่วงหนึ่งเสียงแตกคล้ายหงายลำโพงแล้วมีลวดแม็กซ์อยู่ในกรวยลำโพง ตรวจดูการบัดกรี อุปกรณ์ ถูกต้องหมด ยังไม่ถอดใดเพราะเสียงได้ใจผมมากเมื่อไปฟังกับปรีหลอดเดียว

psang ครับ 1875 ของผมมีปัญหาคล้ายๆกันเลยครับจะมีเสียงแตก เช็คทุกอย่างปกติ ไม่ทราบว่าของ psang แก้ไขยังไงครับ

ตัวข้างต้นคือเจ้าชาส้มเสียงได้ใจครับ แต่ไม่ครบทุกย่าน ย่านเสียงที่มีปัญหาไม่ว่าจะเป็นแผ่นใดหากมีย่านเสียงนั้น ลำโพงถูก ๆ ก็ฟ้องแล้วครับ

เสียงที่ว่านั้นผมยังไม่มั่นใจว่ามาจากการต่อขา LM1875 ด้วยสายไฟที่คิดว่าดีแล้ว(ไม่มั่นใจว่าเป็นสายเงินหรือไม่)เข้าไปที่ PCB หรือไม่ เหตุที่ทำเช่นนั้นเพราะต้องนำไปติดฮีทซิงค์

มีท่านผู้รู้แนะนำว่าให้เปลี่ยนอุปกรณ์บางตัว ผมยังไม่ได้ลอง ถ้าแก้ไขปัญหานี้ตกเมื่อไรเมื่อไรจะแจ้งให้ทราบครับ

ช่วงนี้มีภารกิจ ต้องวางมือ DIY สักระยะ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #2200 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012, 01:29:18 PM »
TDA2030 ต้องลองแผ่นกันซ๊อตกับซิงค์หรือเปล่าครับ พอดีผมจะซ่อมลำโพงคอมพึ่งไปชื้อมาตัวละ 16 บาท

« ตอบกลับ #2201 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2012, 02:26:40 PM »
TDA2030 ต้องลองแผ่นกันซ๊อตกับซิงค์หรือเปล่าครับ พอดีผมจะซ่อมลำโพงคอมพึ่งไปชื้อมาตัวละ 16 บาท

เอาหลักไปก่อน

Chip ตัวใดมีฉนวนหุ้มทองแดง ไม่ต้องรองแผ่นไมก้า
Chip ตัวใดไม่มีฉนวนหุ้ม ต้องรองด้วยแผ่นไมก้า และมีแหวนรองน๊อตด้วย

« ตอบกลับ #2202 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 02:34:46 PM »
กับ LM1875

ผมกลัวว่าเมื่อเอาแผ่นเพลงโหด ๆ มาเปิดฟังแล้ว จะมีอาการป้อแป้คุมจังหวะไม่ได้
จึงขุดแผ่นพวกนี้มาเปิดฟัง จะได้รู้ว่าไหว หรือไม่ไหว

เนื่องจาก LM1875 ผมต่อแบบ OCL Mode ไม่ได้ต่อ BTL Mode แต่อย่างใด
กำลังขับก็พอประมาณไม่ได้มากมายนัก แต่แล้ว LM1875 ก็สามารถขับลำโพงตู้ปิดความไว 84dB ได้อย่างไม่มีปัญหา
และยังให้เสียงเป็นที่ชื่นใจอีกด้วย

หากขับไม่ไหวผมจะเลิกเลิก DIY กับ Chip ตัวนี้ทันที เพราะได้ลั่นวาจาไปแล้ว
แผ่นแล้วแผ่นเล่าที่เอามาเปิดทดสอบทั้งเสียงร้อง เสียงย่านปลายแหลม และย่านเสียงทุ้ม
ตลอดจนเสียงที่กระแทกกระทั้นอย่างเพลง Take Five ก็ไม่ได้มีปัญหาในการฟังแต่อย่างใด

จึงถือโอกาสเอามาเล่าให้ฟังกัน เพื่อน ๆ ที่เล่น Chip แอมป์ตัวนี้จะได้มีข้อมูลในการตัดสินใจ
แผ่นที่เอามาเปิดฟังนั้น ยังมีอีกหลายแผ่นที่ไม่ได้เอามาพูดคุยเล่าสู่กันฟังครับ

« ตอบกลับ #2203 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 02:40:51 PM »
โอเวเจอร์ 1812
น่าจะเป็นแผ่นสุดท้ายครับ อย่าลองก่อนเดี๋ยวจบเร็ว

« ตอบกลับ #2204 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 02:47:53 PM »
โอเวเจอร์ 1812
น่าจะเป็นแผ่นสุดท้ายครับ อย่าลองก่อนเดี๋ยวจบเร็ว

กับแผ่นนี้ไม่ค่อยเอามาฟัง ผมมีแผ่นอยู่ครับ
เอามาฟังคราวใด โดนสวดทุกที เพราะเสียงปืนดังสนั่น หวั่นไหว ตกใจกันหมด

แล้วจะงัดเอามาฟังครับ

« ตอบกลับ #2205 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 02:58:51 PM »
<a href="http://www.youtube.com/v/-ogotVeBO6M" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/-ogotVeBO6M</a>

คำเตือน
ณ เวลา 12:37 นาที กรุณาเบาเสียงโวลุ่มด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #2206 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 03:48:40 PM »
คุณ weera1 มาจุดประกายแผ่นโหด
แผ่นนี้ ก็เป็นแผ่นโหดอีกแผ่นหนึ่ง แต่เป็นโหดเล็ก ๆ ได้แก่แผ่น Round UP แห่งค่าย Telarc

ผมชอบแผ่นนี้มากกว่า เพราะมิติเหลือหลาย ซื้อเก็บไว้ตั้งสองแผ่นเพราะความชอบ

<a href="http://www.youtube.com/v/4AzJdqcAyH0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/4AzJdqcAyH0</a>

« ตอบกลับ #2207 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 04:40:21 PM »
ครับเป็น2 แผ่นที่ไม่คอยอยากเปิด กลัวมันจะฟ้องอะไรหลายๆอย่างครับ แต่พอดีเห็นเป็นแอมป์วัตต์น้อย กังวลเรื่องกำลังสำรอง เลยกลัวโอเวเจอร์มากกว่าครับ

« ตอบกลับ #2208 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 05:08:14 PM »
ครับเป็น2 แผ่นที่ไม่คอยอยากเปิด กลัวมันจะฟ้องอะไรหลายๆอย่างครับ แต่พอดีเห็นเป็นแอมป์วัตต์น้อย กังวลเรื่องกำลังสำรอง เลยกลัวโอเวเจอร์มากกว่าครับ

แอมป์วัตต์น้อย ๆ เจอสองแผ่นนี้ ยังไงก็เจอแน่นอน เป็นสัจจะธรรมอยู่แล้ว

สำหรับแผ่น Round UP เพลง Gunfight At The OK Corral นี้เป็นเพลงโปรดของผม
เสียงดวลปืน สะใจดีครับ

« ตอบกลับ #2209 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 08:01:30 PM »

แอมป์วัตต์น้อย ๆ เจอสองแผ่นนี้ ยังไงก็เจอแน่นอน เป็นสัจจะธรรมอยู่แล้ว

สำหรับแผ่น Round UP เพลง Gunfight At The OK Corral นี้เป็นเพลงโปรดของผม
ก็ทำให้วัตต์เยอะๆซิครับอย่างน้อยก็สัก 40w จะได้ปราบได้หมดทุกแผ่นครับ
1875 เสียงได้แล้ว ก็เพิ่มกำลังอีกนิด จะได้แจ่มๆ

« ตอบกลับ #2210 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012, 09:53:54 PM »

ก็ทำให้วัตต์เยอะๆซิครับอย่างน้อยก็สัก 40w จะได้ปราบได้หมดทุกแผ่นครับ
1875 เสียงได้แล้ว ก็เพิ่มกำลังอีกนิด จะได้แจ่มๆ

ก็จวนแล้วละที่ก้าวไปถึง 40w/ch.
เพียงแต่ว่าตอนนี้ คันมืออยากจะทำแอมป์ Hybid 60w. ก่อนครับ

« ตอบกลับ #2211 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2012, 04:29:24 AM »

ก็จวนแล้วละที่ก้าวไปถึง 40w/ch.
เพียงแต่ว่าตอนนี้ คันมืออยากจะทำแอมป์ Hybid 60w. ก่อนครับ
น่าสนขอดูแบบหน่อยซิครับ ลงมือทำต้นแบบเลยครับจะได้รู้ว่าจะเจอปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ เดียวเสาร์หน้าจะเข้าไปฟังครับ แอมป์ Hybid ครับ

« ตอบกลับ #2212 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2012, 05:10:02 AM »
เอามาลงไว้ตั้งนานแล้ว ยังไม่เห็นเหรอ

« ตอบกลับ #2213 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2012, 05:48:12 AM »
เอามาลงไว้ตั้งนานแล้ว ยังไม่เห็นเหรอ

แสดงว่าพี่ไปซุ่มทำ pcb มาแล้วซิครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #2214 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2012, 08:26:29 AM »
วันนี้น้าอัลทำงานอยู่ที่บ้านหรือเปล่าครับ ว่างงานเมื่อไรว่าจะแวะไปครับ [pig90103] [pig90103] [pig90103]

« ตอบกลับ #2215 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2012, 08:42:58 AM »
วันนี้น้าอัลทำงานอยู่ที่บ้านหรือเปล่าครับ ว่างงานเมื่อไรว่าจะแวะไปครับ [pig90103] [pig90103] [pig90103]

....... จะแวะไปครับ [pig90103] [pig90103] [pig90103]

อูย .....  [pig90115]

แลกหมัดแล้ว สรุปว่าอย่างไร แจ้งความคืบหน้าด้วยนะครับ  [unde_cided]  [heyheybaby_jump]

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #2216 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2012, 06:23:20 PM »
1875 ของผมไปแลกหมัดมา  [pig90103]ตายคามือ คาบ้าน น้าอัลเลยครับ [pig90103] [pig90103]

« ตอบกลับ #2217 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2012, 07:30:20 PM »
1875 ของผมไปแลกหมัดมา  [pig90103]ตายคามือ คาบ้าน น้าอัลเลยครับ [pig90103] [pig90103]

1875 ของน้าอัลหมัดเมา เอามาวัดค่า DC Offset ให้พี่ tuck4427 ได้ชม
วัดได้ 0.03 mV. เท่านั้น

แต่พอเอาของพี่ tuck4427 มาจับวัดเท่านั้น
R Zobel ค่อย ๆ มีควันขึ้นมา ทั้งที่ได้ทำการช๊อต Input แล้ว
ผมงงกับเหตุการณ์นี้เป็นอย่างมาก

ขอความอนุเคราะห์น้าแว่น น้าเฉย และท่านผู้รู้ทุกท่าน
มาช่วยชี้แนะ และขอความรู้ด้วยครับ

[res] [res]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #2218 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2012, 07:42:02 PM »
1875 ของผมไปแลกหมัดมา  [pig90103]ตายคามือ คาบ้าน น้าอัลเลยครับ [pig90103] [pig90103]

1875 ของน้าอัลหมัดเมา เอามาวัดค่า DC Offset ให้พี่ tuck4427 ได้ชม

แต่พอเอาของพี่ tuck4427 มาจับวัดเท่านั้น
R Zobel ค่อย ๆ มีควันขึ้นมา ทั้งที่ได้ทำการช๊อต Input แล้ว
ผมงงกับเหตุการณ์นี้เป็นอย่างมาก

ขอความอนุเคราะห์น้าแว่น น้าเฉย และท่านผู้รู้ทุกท่าน
มาช่วยชี้แนะ และขอความรู้ด้วยครับ

[res] [res]

อ้าว... นึกว่าแค่เสียงสู้ไม่ได้ กลายเป็นควันขึ้นที่ R Zobel นี่ เกิดออสซิลเลตแน่นอน [tremor-raccoon]
ไม่แน่ใจว่าตอนนี้วงจรที่ใช้เป็นแบบไหนแล้วครับ จะได้ไล่วงจรตามได้น่ะครับ [roll-eyes]

« ตอบกลับ #2219 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2012, 07:43:36 PM »

[res] [res]

อ้าว... นึกว่าแค่เสียงสู้ไม่ได้ กลายเป็นควันขึ้นที่ R Zobel นี่ เกิดออสซิลเลตแน่นอน [tremor-raccoon]
ไม่แน่ใจว่าตอนนี้วงจรที่ใช้เป็นแบบไหนแล้วครับ จะได้ไล่วงจรตามได้น่ะครับ [roll-eyes]

อย่างนี้นี่เอง
วงจรคงต้องให้พี่ tuck4427 เอามาลงให้ดูแล้วละครับ