ผู้เขียน หัวข้อ: มา hw 1875 กันครับ  (อ่าน 782228 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: มา hw 1875 กันครับ
« ตอบกลับ #2280 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 11:14:25 PM »
ตัวนี้ควันขึ้นไปแล้ว แต่วันนี้แก้ไขใหม่แล้วตาม 4717 ทุกอย่างเลยครับ
สิ่งที่ผมใส่ลงไปมันดันไปตรงกันโดยบังเอิญเองครับ 2200uf 35v. ก็เหมือนกัน
ตัวจริง 4717 ผมไม่เคยได้ฟัง เคยได้ฟังแต่ 3875 ตัวจริงที่พวกพี่ๆที่เชียงใหม่เอาลงมาให้ฟังเมื่อ 2 ปีก่อน
หากมีโอกาส หรือ เวลาที่ว่างๆ จะไปแลก [pig90103]กับน้าอัลอีกครั้งเร็วๆนี้ [pig90103] [pig90103] [pig90103]
มีนัดล้างตาด้วย....  laughhahaha

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #2281 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2012, 11:22:09 PM »
เที่ยวที่แล้วถูกเจาะยางสะเขียว ยังเจ็บไม่หาย ต้องเอาคืนบ้างสิ [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #2282 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 06:33:47 AM »
อยากฟังเสียงแล้วซิครับพี่ tuck4427

แล้วจะหาวันว่างให้ตรงกัน เพื่อนัดเอามาเทียบเสียงกันอีกครั้งหนึ่ง
ตัวของผมที่พี่เห็น C ใส้ในนั้น ก็อยากให้ไฟเสียงด้วยเพราะทุกอย่างล้วนราคาตัวละ 2 - 10 บาท
แต่เสียงนี่ซิ...ขำกลิ้ง... [in-love-raccoon]

R ที่ใช้ก็ยืนพื้น Royal 5% วัดเทียบแมทช์เอามาใช้งาน
ยิ่งเล่น ยิ่งติดลมบนไปเรื่อย

ไม่ใช่ใช้ของแพงนะ ยิ่งเล่นยิ่งใช้ของถูกลงครับ
 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #2283 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 07:46:48 AM »
อยากฟังเสียงแล้วซิครับพี่ tuck4427

แล้วจะหาวันว่างให้ตรงกัน เพื่อนัดเอามาเทียบเสียงกันอีกครั้งหนึ่ง
ตัวของผมที่พี่เห็น C ใส้ในนั้น ก็อยากให้ไฟเสียงด้วยเพราะทุกอย่างล้วนราคาตัวละ 2 - 10 บาท
แต่เสียงนี่ซิ...ขำกลิ้ง... [in-love-raccoon]

R ที่ใช้ก็ยืนพื้น Royal 5% วัดเทียบแมทช์เอามาใช้งาน
ยิ่งเล่น ยิ่งติดลมบนไปเรื่อย

ไม่ใช่ใช้ของแพงนะ ยิ่งเล่นยิ่งใช้ของถูกลงครับ
 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ยิ่งเล่นยิ่งใช้ของถูกลง  [heyheybaby_jump]

ชักชอบแล้วซิครับ สั่งของหลายรายการ สั่งเป็นบ้าเป็นหลัง กะทำชุดเดียว แต่เบิ้ลอุปกรณ์ เป็นสอง - สาม ชุด

เวลาจ่ายตังค์เตรียมควักห้าร้อยเผื่อมีทอน ที่ไหนได้เกินร้อยไปเจ็ดบาท

เอาละ วันหลังคงต้องลอง 5% ดูบ้าง แบงค์ร้อยจะได้มีทอน  laughhahaha

นัดล้างตาวันใดแจ้งให้ทราบด้วย เปล่าไม่ได้จองบัตรเข้าชม แต่จะไปขายยาหอม ยาลม ยาดม ยาหม่อง

คนขายก็หลังยอก เจ้าของค่ายก็ไหล่ยอก ผู้ท้าล้างตาอะ [checks-raccoon]

3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #2284 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 08:18:16 PM »

คุณรุ่งผมได้รับของเรียบร้อยครับ ขอบคุณมากครับสำหรับ สายไฟครับ ผมต่อแบบกระสื้อนั้นแหละครับ แต่เอาลงกล่องแบบชั่วคราวก่อนครับ ยังมีฮัมครับ คือถ้าไม่ลงกราวด์เลย จะเป็นเสียงฮัมครับ แต่ถ้าลงกราวด์ที่กล่องจะกล้ายเป็นเสียงจี่ครับ ก็แปลกเหมืนอกันครับ แต่ก็ไม่ได้ดังมากครับ

ผมทดสองเสียง ด้วยหลายชุดเพลง ถ้าเปิดเบาๆฟังแบบธรรมดาทั่วๆไปไม่ต้องเน้น ถือว่าใช้ได้สอบผ่านครับ แต่จะติดตรงเสียงเบสจะน้อย จนฟังแล้วติดบางไปนิด

พอทดสอบด้วยเพลงแทร็กที่15 manger เปิดโวลุ่มที่ บ่าย ใช้ร่วมกับ ปรีหลอดเดียว ปรากฏว่า ไม่สามารถจะแยกชิ้นดนตรีได้ตอนที่โหมเครื่องดนตรี ฟังแล้วเสียงดนตรีมันรวมกันไม่แยกออกจากกัน
ซึ่งถ้าเปรียบกับ แอมป์แบรน์ ที่ผมใช้อยู่ แตกต่างชัดเจน แอมป์แบรน์สามารถแยกชิ้นดนตรีได้เด็ดขาดไม่มีการรวมชิ้นดนตรีเข้าหากัน

ถ้าฟังเพลงเบาๆ1875 สามารถทำได้ดี สามารถแยกรายละเอียดได้ เพราะไม่ใช่เพลงสำหรับเทส แต่จะติดเสียงบาง ความหนักแน่นยังน้อยไปนิด อาจจะเป็นด้วยกำลังขับน้อย

กับ3886 ที่เคยทดสอบเทียบกับ marantz ไม่ด้อยไปกว่ากัน 3886 จะเหนือกว่านิดๆตรงความหนักแน่น แต่ถ้าฟังแบบไม่จับผิดจะเหมือนๆกันมาก สามารถผ่านการทดสอบได้หมดทุกเพลง กระทั่งชุด manger ก็3886 สามารถสอบผ่านหมด ไม่มีการรวมชิ้นดนตรีเข้าหากันแต่อย่างใด

การทดสอบนี้เป็นการทดสอบของผม ชุดของผมเป็นชุดเล็กๆลำโพงธรรมดาราคาถูก  การทดสอบอาจจะไม่สามารถอ้างอิงได้ และการทดสอบ ทำด้วยการเปิดใจสุดๆ ถ้า1875 สามารถทำได้ดี เทียบเท่า marantz ผมจะขายให้เพื่อนทันที่เพราะผมมีความสนใจแอมป์หลอดอยู่ แต่ของแบรน์ก็ย่อมมีดีในตัว ไม่เช่นนั้นคงไม่สามารถขายได้ในราคา 11k แต่ก็ไม่ใช่แอมป์ที่ดีเท่าไรถือว่าเป็นชุดเริ่มต้น

การทดสอบของผมไม่ขอเป็นการอ้างอิงใดๆเพราะผมประสบกราณ์น้อย อาจจะฟังได้ไม่ชัดเจนเท่าไร และ 1875 ที่ผมมีอยู่อาจจะยังไม่สมบูรณ์เพียงพอ

พรุ่งนี้ผมจะจัดระเบียบให้เรียบร้อยกว่านี้ จะใช้สายชีล แทนสายไฟธรรมดา คงจะหาวิธีทำให้ เสียงแปลกปลอมลดน้อยที่สุด แล้วฟังอีกที่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2012, 08:27:37 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #2285 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 08:53:41 PM »
สู้เขาทาเคชิ [shock1]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #2286 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 09:12:50 PM »
สายชีลช่วยไดัเยอะครับ และจัดสายไฟกับสายสัญญาณห่างกันมากขึ้น ไม่พาดทับกัน เสียงจี่น่าจะหายนะครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #2287 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 09:57:34 PM »

คุณรุ่งผมได้รับของเรียบร้อยครับ ขอบคุณมากครับสำหรับ สายไฟครับ ผมต่อแบบกระสื้อนั้นแหละครับ แต่เอาลงกล่องแบบชั่วคราวก่อนครับ ยังมีฮัมครับ คือถ้าไม่ลงกราวด์เลย จะเป็นเสียงฮัมครับ แต่ถ้าลงกราวด์ที่กล่องจะกล้ายเป็นเสียงจี่ครับ ก็แปลกเหมืนอกันครับ แต่ก็ไม่ได้ดังมากครับ

ผมทดสองเสียง ด้วยหลายชุดเพลง ถ้าเปิดเบาๆฟังแบบธรรมดาทั่วๆไปไม่ต้องเน้น ถือว่าใช้ได้สอบผ่านครับ แต่จะติดตรงเสียงเบสจะน้อย จนฟังแล้วติดบางไปนิด

พอทดสอบด้วยเพลงแทร็กที่15 manger เปิดโวลุ่มที่ บ่าย ใช้ร่วมกับ ปรีหลอดเดียว ปรากฏว่า ไม่สามารถจะแยกชิ้นดนตรีได้ตอนที่โหมเครื่องดนตรี ฟังแล้วเสียงดนตรีมันรวมกันไม่แยกออกจากกัน
ซึ่งถ้าเปรียบกับ แอมป์แบรน์ ที่ผมใช้อยู่ แตกต่างชัดเจน แอมป์แบรน์สามารถแยกชิ้นดนตรีได้เด็ดขาดไม่มีการรวมชิ้นดนตรีเข้าหากัน

ถ้าฟังเพลงเบาๆ1875 สามารถทำได้ดี สามารถแยกรายละเอียดได้ เพราะไม่ใช่เพลงสำหรับเทส แต่จะติดเสียงบาง ความหนักแน่นยังน้อยไปนิด อาจจะเป็นด้วยกำลังขับน้อย

กับ3886 ที่เคยทดสอบเทียบกับ marantz ไม่ด้อยไปกว่ากัน 3886 จะเหนือกว่านิดๆตรงความหนักแน่น แต่ถ้าฟังแบบไม่จับผิดจะเหมือนๆกันมาก สามารถผ่านการทดสอบได้หมดทุกเพลง กระทั่งชุด manger ก็3886 สามารถสอบผ่านหมด ไม่มีการรวมชิ้นดนตรีเข้าหากันแต่อย่างใด

การทดสอบนี้เป็นการทดสอบของผม ชุดของผมเป็นชุดเล็กๆลำโพงธรรมดาราคาถูก  การทดสอบอาจจะไม่สามารถอ้างอิงได้ และการทดสอบ ทำด้วยการเปิดใจสุดๆ ถ้า1875 สามารถทำได้ดี เทียบเท่า marantz ผมจะขายให้เพื่อนทันที่เพราะผมมีความสนใจแอมป์หลอดอยู่ แต่ของแบรน์ก็ย่อมมีดีในตัว ไม่เช่นนั้นคงไม่สามารถขายได้ในราคา 11k แต่ก็ไม่ใช่แอมป์ที่ดีเท่าไรถือว่าเป็นชุดเริ่มต้น

การทดสอบของผมไม่ขอเป็นการอ้างอิงใดๆเพราะผมประสบกราณ์น้อย อาจจะฟังได้ไม่ชัดเจนเท่าไร และ 1875 ที่ผมมีอยู่อาจจะยังไม่สมบูรณ์เพียงพอ

พรุ่งนี้ผมจะจัดระเบียบให้เรียบร้อยกว่านี้ จะใช้สายชีล แทนสายไฟธรรมดา คงจะหาวิธีทำให้ เสียงแปลกปลอมลดน้อยที่สุด แล้วฟังอีกที่

[roll]  ลองแก้ตามที่เราได้เคยทำกันครับ  [calp-raccoon]

« ตอบกลับ #2288 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 10:02:28 PM »
ครับพรุ่งนี้จะเดินสายใหม่หมดครับ และใช้สายชีลครับจัดระเบียบสายไฟแยกกับสายสัญญานครับ วันนี้แค่ทดสอบว่าดังหรือเปล่าก่อนครับ

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #2289 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 12:57:24 AM »
ถ้าไม่ลำบากหมุนหม้อแปลงอีก 90 องศาด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #2290 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 01:08:52 AM »

หม้อกระแสไม่พอ ลองหาหม้อสัก 18-0-18    100-120 VA   ต่อดูว่าเงียบขึ้นไหม

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2291 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 01:28:57 AM »
ครับพรุ่งนี้จะเดินสายใหม่หมดครับ และใช้สายชีลครับจัดระเบียบสายไฟแยกกับสายสัญญานครับ วันนี้แค่ทดสอบว่าดังหรือเปล่าก่อนครับ
ลองเดินแบบไม่ใช้ ชีลด์โดยไม่ให้ฮัมซิครับ ผมเชื่อว่าคุณทำได้  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #2292 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 06:32:54 AM »

ผมชอบการรีวิวของคุณ Cleaning เพราะทำให้เห็นภาพหรือมุมมองในอีกมิติหนึ่ง
ซึ่งไม่จำเป็นต้องเห็นสอดคล้องกัน

หากทำให้เห็นในมุมมองในมิติที่แตกต่างกันนั้น มีอะไรที่เป็นปัจจัยผันแปรบ้าง
เช่น ชุดต่อฟังที่นำมาต่อฟัง ประกอบไปด้วยอะไรบ้าง จะได้ทำให้เห็นภาพได้ชัดเจน
ซึ่งจะทำให้การรีวิวเห็นภาพกระจ่างชัดยิ่งขึ้น
 [clap hand2] [clap hand2]

สำหรับตามรูปข้างบนนี้ ในทรรศนะผมกลับมองว่า
ถ้าจะไล่ปัญหาเรื่องจี่ ฮัม ให้เจอต้นตอ ต้องปลดให้เหลือเท่าที่จำเป็นก่อน
โดยปลดชุดป้องกันลำโพงออกก่อน แล้วฟังดูซิว่ามันมีปัญหาหรือไม่

หากยังมีปัญหาอยู่อีก จึงค่อยค้นหาปัญหาไปทีละ Step
ผมคิดว่าคงไม่พ้นมือไปได้

สำหรับขุมกำลังหรือหม้อแปลงที่ใช้ ลองหาลูกโตจ่ายกระแสได้มากอีกนิดนึง
เพราะจะทำให้เจ้าตัวเล็กมีกล้ามโตขึ้นมา

ลองดูนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #2293 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 07:54:02 AM »

ผมชอบการรีวิวของคุณ Cleaning เพราะทำให้เห็นภาพหรือมุมมองในอีกมิติหนึ่ง
ซึ่งไม่จำเป็นต้องเห็นสอดคล้องกัน

หากทำให้เห็นในมุมมองในมิติที่แตกต่างกันนั้น มีอะไรที่เป็นปัจจัยผันแปรบ้าง
เช่น ชุดต่อฟังที่นำมาต่อฟัง ประกอบไปด้วยอะไรบ้าง จะได้ทำให้เห็นภาพได้ชัดเจน
ซึ่งจะทำให้การรีวิวเห็นภาพกระจ่างชัดยิ่งขึ้น

สำหรับตามรูปข้างบนนี้ ในทรรศนะผมกลับมองว่า
ถ้าจะไล่ปัญหาเรื่องจี่ ฮัม ให้เจอต้นตอ ต้องปลดให้เหลือเท่าที่จำเป็นก่อน
โดยปลดชุดป้องกันลำโพงออกก่อน แล้วฟังดูซิว่ามันมีปัญหาหรือไม่

หากยังมีปัญหาอยู่อีก จึงค่อยค้นหาปัญหาไปทีละ Step

สำหรับขุมกำลังหรือหม้อแปลงที่ใช้ ลองหาลูกโตจ่ายกระแสได้มากอีกนิดนึง
เพราะจะทำให้เจ้าตัวเล็กมีกล้ามโตขึ้นมา

ลองดูนะครับ

ขอบคุณครับพี่กำลังไล่ทำใหม่ จะค่อยๆลองตามที่แนะนำครับ ส่วนหม้อไฟตัวใหม่ผมอยากจะลองให้หายฮัมก่อน แล้วค่อยไปหามาใหม่ครับ สิ้นเดือนนี้นัฐพงษ์ลดราคาประจำปี ของหลายๆอย่างลดราคาครับ ว่างๆลองไปเดินช๊อปปิ้งครับ ส่วนผมก็เล็งๆกล่องไว้แล้วจะดูว่าจะลดเหลือเท่าไรครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #2294 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 08:34:11 AM »

ลองดูนะครับ

ขอบคุณครับพี่กำลังไล่ทำใหม่ จะค่อยๆลองตามที่แนะนำครับ ส่วนหม้อไฟตัวใหม่ผมอยากจะลองให้หายฮัมก่อน แล้วค่อยไปหามาใหม่ครับ สิ้นเดือนนี้นัฐพงษ์ลดราคาประจำปี ของหลายๆอย่างลดราคาครับ ว่างๆลองไปเดินช๊อปปิ้งครับ ส่วนผมก็เล็งๆกล่องไว้แล้วจะดูว่าจะลดเหลือเท่าไรครับ

กล่องแบบที่ใช้เหมาะกับงานอื่นมากว่าที่จะเอามาทำเครื่องเสียง 3886 ถ้าเอาลงกล่องแล้วมีปัญหาอีกผมจะโยนกล่องให้ซาเล้ง  [laugh-raccoon] ส่วนหม้อแปลง วางสลับกันอีก หม้อของ 1875 ไปไว้ข้างหลังซะนี่  [roll] แล้วต่อกระสือโดยที่ไม่มีกล่องเหล็กมาเกี่ยวข้องได้ลองหรือยังครับ  [confused-raccoon]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #2295 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 10:08:10 AM »

ลองดูนะครับ

ติดใจแต่หม้อของนัฐพงษ์  มิน่าถึงไม่เลิก จี่ ฮัม  ซะที  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #2296 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 10:38:12 AM »

ล่าสุดทำตามภาพครับ ยังฮัมอยู่นิดๆครับ แต่แค่นี้ผมว่าก็ ok แล้วครับเพราะว่าเร่งโวลุ่มสุด

ก็ต้องมาแก้ข่าวที่ว่าเสียงไม่ค่อยจะดีเท่าไร เบสไม่มี พอต่อแบบเกือบสมบูรณ์ เสียงที่ได้ดีกว่าเดิมเยอะเหมือนคนละตัวกับเมื่อวานครับ
ถือว่า 1875 เป็นเล็กพริกขี่้หนูจริงๆครับ ก็สบประมาทมันไว้ค่อนข้างเยอะ แต่พอฟังจริงๆแล้วถือว่าใช้ได้ครับ สอบผ่านครับ
ถ้าผมแก้ฮัมได้ 100% ผมว่ามันจะนิ่งกว่านี้อีกครับ

แต่ตอนนี้ก็ฮัมน้อยมากๆก็คือต้องเอาหูแนบครับถึงจะได้ยินครับ ผิดกับเมื่อวานเยอะครับ เมื่่อวานมันจี่ครับ วันนี้ไม่มีครับ มีแต่ฮัมเบาๆครับ ซึ่งก็ยอมรับได้ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2297 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 11:03:54 AM »
   ถามจริงๆเถอะเวลาคุณนั่งฟังเพลง คุณไปนั่งหน้าลำโพงหรือ  ถึงต้องไปเอาหูแนบเช็ค ทำไมไม่ไปนั่งเช็คในตำแหน่งที่นั่งฟังหล่ะ จะได้ไม่เครียด บางอย่างปล่อยวางบ้างก็ดีนะ อีกอย่างที่เราเสพน่ะ ดนตรี นะ ไม่ใช่เครื่อง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #2298 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 12:03:05 PM »
  ถามจริงๆเถอะเวลาคุณนั่งฟังเพลง คุณไปนั่งหน้าลำโพงหรือ  ถึงต้องไปเอาหูแนบเช็ค ทำไมไม่ไปนั่งเช็คในตำแหน่งที่นั่งฟังหล่ะ จะได้ไม่เครียด บางอย่างปล่อยวางบ้างก็ดีนะ อีกอย่างที่เราเสพน่ะ ดนตรี นะ ไม่ใช่เครื่อง
ก็จะพยายามทำให้เบาที่สุดเพราะมีผลต่อเสียงครับ เมื่อวานฮัมดังและแถมจี่มากกว่าวันนี้ ผมถึงได้รีวิวออกมาว่า แย่เลยสอบไม่ผ่านเลย แต่พอวันนี้แก้จนเกือบหาย ยังติดอีกนิดเดียว น่าจะเกิดจากกราวด์ลูปเสียงมันผิดกับเมื่อวานราวฟ้ากับเหวครับ เพราะผลจากการฮัมครับ

« ตอบกลับ #2299 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 01:57:16 PM »

ถูกต้องแล้วครับ [heyheybaby_watch] [heyheybaby_watch] [heyheybaby_watch]

« ตอบกลับ #2300 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 02:04:33 PM »
ก็จะพยายามทำให้เบาที่สุดเพราะมีผลต่อเสียงครับ เมื่อวานฮัมดังและแถมจี่มากกว่าวันนี้ ผมถึงได้รีวิวออกมาว่า แย่เลยสอบไม่ผ่านเลย แต่พอวันนี้แก้จนเกือบหาย ยังติดอีกนิดเดียว น่าจะเกิดจากกราวด์ลูปเสียงมันผิดกับเมื่อวานราวฟ้ากับเหวครับ เพราะผลจากการฮัมครับ

พยายามเข้าครับ เครื่องของเรา ค้นหาเสียงในแบบที่เราชอบ ค่อยๆทำความเข้าใจในจุดต่างๆ ก็จะประสพความสำเร็จจนได้ละครับ
ผมเองยังชอบแบบ HW ผมก็ทำตามแบบที่ผมชอบ ทำเสร็จแล้วดังใช้ได้ ผมก็มีความสุขในแบบของเราก็เท่านั้นเองครับ สู้ๆๆๆๆๆครับ [pig90103] [pig90103]

« ตอบกลับ #2301 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 03:42:10 PM »
ใช้กับปรี ฮัม แก้ยังไงก็ไม่หาย 
ใช้กับ dvd+dac+1875 เงียบสนิทมากๆแม้แต่เสียงฮัมสักนิดก็ไม่มี ความเงียบเท่าแอมป์ marantz เลย

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #2302 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 03:57:40 PM »
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #2303 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 04:41:13 PM »
ถ้าจะใช้กับปรีต้องมาใช้โวลุ่มที่ 1875 แทนส่วนโวลุ่มที่ปรีต้องเร่งไว้สุดเลย เหมือนตอนใช้กับ marantz ก็ต้องเร่งเสียงที่ปรีจนสุดแล้วมาปรับที่โวลุ่มแอมป์แทน

พอมาใช้โวลุ่ม 1875 จะไม่ได้ยินเสียงฮัมเพราะจะเร่งโวลุ่มแค่ 10 โมงก็ดังคับบ้านแล้ว โดยกดพักเพลง ก็จะไม่ได้ยินเสียงฮัม ถ้าเร่งโวลุ่มไป บ่ายๆถึงจะได้ยินฮัม

กล้ายเป็นใช้ปรีเป็น buffer ไปเลย

« ตอบกลับ #2304 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 04:50:31 PM »
ถ้าจะใช้กับปรีต้องมาใช้โวลุ่มที่ 1875 แทนส่วนโวลุ่มที่ปรีต้องเร่งไว้สุดเลย เหมือนตอนใช้กับ marantz ก็ต้องเร่งเสียงที่ปรีจนสุดแล้วมาปรับที่โวลุ่มแอมป์แทน

พอมาใช้โวลุ่ม 1875 จะไม่ได้ยินเสียงฮัมเพราะจะเร่งโวลุ่มแค่ 10 โมงก็ดังคับบ้านแล้ว โดยกดพักเพลง ก็จะไม่ได้ยินเสียงฮัม ถ้าเร่งโวลุ่มไป บ่ายๆถึงจะได้ยินฮัม

กล้ายเป็นใช้ปรีเป็น buffer ไปเลย

ถ้าเข้าใจการต่อฟังแบบนี้ แล้วรู้ไหมว่าทำไมแอมป์ที่ไม่มีวอลลุ่มถึงฮัมเบาเมื่อเอาหูแนบลำโพง ถ้ายังไม่รู้ ผมจะทำ 3886 ดัง 50% เท่ากับ 12โมง โดยไม่ใช้วอลลุ่ม  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #2305 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 05:00:08 PM »

ถ้าเข้าใจการต่อฟังแบบนี้ แล้วรู้ไหมว่าทำไมแอมป์ที่ไม่มีวอลลุ่มถึงฮัมเบาเมื่อเอาหูแนบลำโพง ถ้ายังไม่รู้ ผมจะทำ 3886 ดัง 50% เท่ากับ 12โมง โดยไม่ใช้วอลลุ่ม  [laugh-raccoon]
ไม่ใช่ครับผมยังงงครับ ปกติเราจะใช้โวลุ่มที่ปรีครับ ผมลองต่อแบบไม่ใช้โวลุ่มครับ ฮัมครับ ทำอย่างไรก็ไม่หายครับ

Hd plaer>Dac>1875  ไม่มีฮัมเงียบสนิท แต่แบบนี้ก็ไม่มีรสชาติหลอด
Hd player>Dac>Pre>1875 ถ้าเร่งโวลุ่ม1875 หมดแล้วไปใช้โวลุ่มจากปรี จะฮัมดัง ระยะห่าง 1 ฟุตได้ยิน
ถ้าเร่งโวลุ่มปรีจนหมด แล้วมาใช้โวลุ่มที่1875 แทน ไม่ฮัม ถ้าฟังปกติครับ

คือว่าโวลุ่ม1875 เร่งเกิน 12 ไม่ได้จะเริ่มมีเสียงฮัม เอาโวลุ่มออกก็ไม่ได้ฮัม

แอมป์ไม่มีโวลุ่มทำไมจึงฮัมครับ ผมหมายถึง แอมป์แบรน์ด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #2306 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 05:07:13 PM »

ถ้าเข้าใจการต่อฟังแบบนี้ แล้วรู้ไหมว่าทำไมแอมป์ที่ไม่มีวอลลุ่มถึงฮัมเบาเมื่อเอาหูแนบลำโพง ถ้ายังไม่รู้ ผมจะทำ 3886 ดัง 50% เท่ากับ 12โมง โดยไม่ใช้วอลลุ่ม  [laugh-raccoon]
ไม่ใช่ครับผมยังงงครับ ปกติเราจะใช้โวลุ่มที่ปรีครับ ผมลองต่อแบบไม่ใช้โวลุ่มครับ ฮัมครับ ทำอย่างไรก็ไม่หายครับ

Hd plaer>Dac>1875  ไม่มีฮัมเงียบสนิท แต่แบบนี้ก็ไม่มีรสชาติหลอด
Hd player>Dac>Pre>1875 ถ้าเร่งโวลุ่ม1875 หมดแล้วไปใช้โวลุ่มจากปรี จะฮัมดัง ระยะห่าง 1 ฟุตได้ยิน
ถ้าเร่งโวลุ่มปรีจนหมด แล้วมาใช้โวลุ่มที่1875 แทน ไม่ฮัม ถ้าฟังปกติครับ

คือว่าโวลุ่ม1875 เร่งเกิน 12 ไม่ได้จะเริ่มมีเสียงฮัม เอาโวลุ่มออกก็ไม่ได้ฮัม

แอมป์ไม่มีโวลุ่มทำไมจึงฮัมครับ ผมหมายถึง แอมป์แบรน์ด้วยนะครับ

[pig90124]

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #2307 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 05:54:00 PM »
ปัญหาเกินจากระบบที่บ้าน หรือ แอมป์ หรือ ปรี หรือ ลำโพง ครับ

เคยเอาของคนอื่นมาต่อ หรือ ว่าเอาตัวนี้ไปต่อบ้านคนอื่นไหมครับ

« ตอบกลับ #2308 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 07:23:15 PM »
Jazz Variants

<a href="http://www.youtube.com/v/dj06M_kOtmg" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/dj06M_kOtmg</a>

ผมพยายามค้นหาแผ่นเพลงนี้ Track 15 : Jazz Variants  ซึ่งอยู่ในแผ่น Manger ที่กล่าวถึงกันครับ

« ตอบกลับ #2309 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2012, 07:50:53 PM »
ผมล่ะเข้าใจผิดเรื่องแผ่น Manger ไปเสียนาน
นึกว่าเป็น Opus 3 Test CD 4.1   ทำไมของเราจึงไม่โหดเลยล่ะ
แต่แล้วก็ผิดถนัดเลยเพราะมันคนละแผ่นกันนี่เอง

เห็นทีต้องล่าแผ่นนี้ซะหน่อยแล้วครับ
 [pig90124] [pig90124]