Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > Vinyl Lovers

เครื่องเล่นแผ่นเสียง กับ อาการเสีย และวิธีแก้ไข

(1/130) > >>

BOSE:
 [c--c]   รบกวนสอบถามข้อมูลท่านสมาชิก ไม่ทราบว่าท่านใดใช้ เครื่องเล่นแผ่นเสียงยี่ห้อ Dual ครับ
ขอถามความน่าใช้และคุณภาพเป็นไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นรุ่นใหม่ ทั้งคุณภาพ และแนวเสียงต่างกันมากไหมครับ

ถ้าเราฟังเพลงทั้งแนวใหม่และเก่า ไม่ทราบว่าต้องมีทั้ง 2 ตัวไหมครับ

เช่น Dual thoren Garad
Rega อื่นๆ   [c--c]  [res]

BOSE:
 [heart_shell]  ขอถามเองตอบเองนะครับ

สำหรับความเห็นส่วนตัว ผมว่าไม่จำเป็นครับ ผมเชื่อว่ามันอยู่ระบบดีไม่ดีมากกว่าครับ

รบกวนท่านอื่นๆช่วยชี้แนะด้วยนะครับ [entreat-raccoon]

สาเหตุที่ตั้ง กท  เนื่องมาจากไปเจอบางความเห็นว่าแนว Vintage ไป เล่นแนว Audiophile ไม่ถึงครับ  [tremor-raccoon]

[unde_cided]

Molecular Man:
 [p-h-o-t-o] ไม่มีของสิ่งเดียวกันใดๆ จะทำได้ดีไปหมดซะทุกอย่าง....คำตอบก็คือ คุณต้องมีหลายๆ ตัว + Ton of money  [yes-raccoon]

CreÃte_Lek ♫:

--- อ้างจาก: BOSE ที่ 23 เมษายน 2012, 09:28:47 AM --- [heart_shell]  ขอถามเองตอบเองนะครับ

สำหรับความเห็นส่วนตัว ผมว่าไม่จำเป็นครับ ผมเชื่อว่ามันอยู่ระบบดีไม่ดีมากกว่าครับ

รบกวนท่านอื่นๆช่วยชี้แนะด้วยนะครับ [entreat-raccoon]

สาเหตุที่ตั้ง กท  เนื่องมาจากไปเจอบางความเห็นว่าแนว Vintage ไป เล่นแนว Audiophile ไม่ถึงครับ  [tremor-raccoon]

[unde_cided]

--- End quote ---
  ถ้าเป็นสาเหตุนี้คงไม่ใช่ครับ เพราะกลุ่มผมที่เล่นกันอยู่ก็ฟังแต่แนว Audiophile เท่านั้นครับ แต่ที่ผมยังไม่เล่นเพราะกลัวตูดขาด แต่ก็สะสมเครื่องเก็บไว้หลายเครื่อง และ แผ่นอีกพอสมควร  สำหรับ dual ความเห็นส่วนตัวผมว่าก็พอใช้ได้นะสำหรับการเริ่มต้น  แต่อย่าไปเทียบกับ พวก thorren หรือ garad ครับ  แต่อยากให้เล่นพวกรุ่นใหญ่ๆของญี่ปุ่นน่าจะดีกว่าครับมือสองมีเยอะมาก ลองหาดู  ส่วนแนวเสียงสามารถเล่นที่หัวเข็มได้ครับ

cobra:
Dual ผมว่า control รอบนิ่งมากครับ แต่แท่นเป็นplastic มันไม่ค่อยแน่นหนา เสียงฟังได้ดีครับ(กลางๆ) แต่ไม่ใช่แนว audiophile.

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version