ผู้เขียน หัวข้อ: ๕oo tubes Line Preamp  (อ่าน 276029 ครั้ง)

ออฟไลน์ Say Goodbye

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
Re: Fifty tubes Line Preamp Project
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 10:53:24 AM »
แท่นแจ่มมากครับพี่... [we're number 1] หลอดก็สวยด้วย... [roll]

ตอนนี้ผมได้ 6BR7 มาแล้ว...ส-อ นี้จะทำตามแนวทางพี่เล็กดูครับว่าจะชอบหรือไม่ครับ.... [clap hand2]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Fifty tubes Line Preamp Project
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 11:34:29 PM »
 มาเริ่ม start กันได้แล้วครับ ก่อนจะจุดไฟ มาคุยกันก่อนตามธรรมเนียมครับ    วัตถุประสงค์ของการเทสและรีวิวนี้ เพื่อให้ทราบแนวเสียงเพื่อเป็นแนวทางในการเลือกหลอดที่จะมาเล่นมาใช้กัน  และ ความแตกต่างทางเสียงของการจัดวงจร แต่ละแบบ   ซึ่งตอนนี้ผมได้เตรียมอุปกรณ์ที่จะใช้ทดสอบเรียบร้อยทั้งระบบแล้ว ทั้งภาคจ่ายไฟ  จุดไส้หลอด และ วงจร ซึ่งจะเริ่มเทส เบอร์แรกในคืนนี้คือ เบอร์ 01A  แล้วจะจัดรีวิวในคืนวันถัดไป พร้อมทั้งขึ้น เบอร์ต่อไปเลยครับ

ภาคจ่ายไฟที่ใช้ในครั้งหลังสุดคือ ชุด shut regulate ด้วยหลอด  GZ32+ ECC832 

ชุดจุดไส้หลอดครับ

01A wiring

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 11:37:26 PM »
 [c--c] ใส่ 1084 แล้วไดโอดใช้ตัวไหนคับพี่
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 11:43:06 PM »
เข้ามาดูแนวทางครับพี่... [thumb up]

« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 12:02:15 AM »
  ในเมื่อทุกอย่างพร้อมแล้วชักช้าอยู่ใยครับ จัดการวอร์มหลอดก่อน แล้วค่อยมารีวิว EF86 ไปพลางก่อนครับ   [smi_ley]

อุปกรณ์ที่ใช้ทดสอบยังคงใช้บริการ MD  MRZ เป็น Transport   Interconnect ใช้ cardas 5C กับ JPS Labs superconductor Q  speaker cable  Silver sonic DH Lab Q10  Power cord ทั้ง system Transparent Reference powelink
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 12:04:47 AM »
ไดโอดใช้เบอร์จำบ่ได้ครับจับใส่ๆไป ไม่ RG3M ก็ 1N XXXX อะไรสักอย่างเนี่ยแหละ  แต่ที่รู้ๆสองข้างไม่เหมือนกันครับ ขี้เกียจเปลี่ยนน่ะ [HAHAHA]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 12:37:24 AM »
ลูกพี่หายไปเลย สงสัยเบินอย่างเมามันส์  yahoo1 yahoo1
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 07:53:16 PM »
 แรงดีไม่มีตกจริงๆครับ สำหรับเจ้าภาคจ่ายไฟ ชุดนี้ ต้องขนาดหม้อไม่ถึง 300 ( 280V) จ่ายแรงดันคงที่ 350 Vแม้มีโหลด ต้องลดไฟกันขนานใหญ่กว่าจะจัดไฟได้ตามวงจรที่ 250V ก่อนผ่าน Rp  ต้องเปิดเบรินท์อินไว้ก่อนสักคืน พรุ่งนี้ค่อยมาเม้าท์พร้อมต่อด้วยหลอดเลขสองตัว 01A

เอารูปมาให้ดูครับ ขณะเผา

หลอดที่ใช้ทดสอบ Mullard กับ Valvo ครับ

หลอดนี้โดดเด่นที่ให้ย่านเสียงกลางที่อิ่มมีเนื้อ รายละเอียดดีครับ แต่หัวโน็ต และ ความชัดออกทางราบเรียบไม่มีใครโด่งล้ำเกินใคร  ยิ่งเป็น mullard จะอิ่มเนียนกว่าหลอดยี่ห้ออื่นเป็นพิเศษ  และเมื่อเทียบกับ 6BR7 เนื้อเสียงจาก BR จะดูบางกว่าเล็กน้อย แต่ก็จะได้ความใสสะอาด ชัดเจนและมีน้ำหนัก ( impact ) ของน้ำเสียง มาชดเชย โดยเฉพาะบรรยากาศสภาพแวดล้อมแสดงออกมาได้โดดเด่นมากกว่า EF86 ครับ  โดยรวมแล้วเป็นหลอดเสียงดีทั้งสองหลอด แต่โดดเด่นคนละด้าน ต้องลองหามาลองเล่นกันดูครับ  [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กันยายน 2011, 08:01:42 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 09:12:05 PM »

มาเริ่ม start กันได้แล้วครับ ก่อนจะจุดไฟ มาคุยกันก่อนตามธรรมเนียมครับ    วัตถุประสงค์ของการเทสและรีวิวนี้ เพื่อให้ทราบแนวเสียงเพื่อเป็นแนวทางในการเลือกหลอดที่จะมาเล่นมาใช้กัน  และ ความแตกต่างทางเสียงของการจัดวงจร แต่ละแบบ   ซึ่งตอนนี้ผมได้เตรียมอุปกรณ์ที่จะใช้ทดสอบเรียบร้อยทั้งระบบแล้ว ทั้งภาคจ่ายไฟ  จุดไส้หลอด และ วงจร ซึ่งจะเริ่มเทส เบอร์แรกในคืนนี้คือ เบอร์ 01A  แล้วจะจัดรีวิวในคืนวันถัดไป พร้อมทั้งขึ้น เบอร์ต่อไปเลยครับ

ภาคจ่ายไฟที่ใช้ในครั้งหลังสุดคือ ชุด shut regulate ด้วยหลอด  GZ32+ ECC832 

ชุดจุดไส้หลอดครับ

01A wiring

เอารูปบรรยากาศตอนเทสมาให้ดูครับมีเพื่อนๆแวะเวียนมาเยี่ยมกันทั้งวัน

ใกล้ๆครับ กับ  301A Cunningham หลอดที่ใช้เทส

ต่อไปเป็นความรู้สึกที่ได้สัมผัสกับหลอดเบอร์นี้ของเพื่อนสมาชิกที่มาฟังครับ

"หลอดนี้เสียงดีมาตั้งแต่เริ่มเปิดเลยครับ ไม่ต้องลุ้น เสียงแผ่ออกมาเต็มๆ ยิ่งเปิดไปเรื่อย เสียงก็ยิ่งดีขึ้นไปอีก
แนวเสียงออกไปทางผู้ดีๆ ไม่กระโตกกระตาก เสียงอิ่่มใหญ่ ย่านสูงลากไต่ระดับไปได้สวยเลยครับ ปลายเสียงเป็นประกายแต่พอดี ไม่เสียดหูเลย
และอีกอย่างคือ หลอดสวยครับ  301A Cunningham ไฟใส้หลอดทะลุแบเรียมออกมาเน้น Logo ตรงหัวหลอดสวยทีเดียวครับ"

mannjuu

เดี๋ยวผมจะมารีวิวปิดท้ายอีกครั้งครับ ขอเวลาไปเก็บรายละเอียดเพื่อสรุปอีกครั้ง [gr_in]

« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 12:37:17 AM »
 หลอดเบอร์นี้เป็นหลอดที่ผมเก็บมาจำนวนหนึ่งเป็นระยะเวลานานพอสมควร แต่ก็ไม่เคยได้ทำเป็นจริง เป็นจังสักครั้ง ส่วนใหญ่ก็พอได้หลอดมาก็จัดวงจรตามดาต้าหลอดเพื่อเทสสภาพหลอดมากกว่าจะฟังอย่างเป็นจริงเป็น แต่ด้วยที่เห็นว่าเป็นหลอดที่มีฐานเสียงดีพอสมควรตั้งแต่ได้ลองครั้งแรก จากนั้นก็เก็บเรื่อยมาจนเพิ่งจะมาหยุดเก็บเมื่อปีที่แล้วเอง แต่ก็แบ่งให้เพื่อนๆไปเล่นพอสมควร ล่าสุดก็ท่าน lexani มาขอแบ่ง 301 ไปอีกหนึ่งคู่ วงกกลับมาในส่วนของการเทส วงจรที่จัดเป็น plate load ครับ ส่วน CCS ผมประกอบไว้เพียงข้างเดียว เนื่องจากรอของที่สั่งที่ตอนนี้เข้ามาแล้วรอไปออกของมาครับ  ขณะที่รอเดี๋ยวผมจะทำการเทสเปรียบเทียบกับ Plate load ว่าให้ผลแตกต่างกันในด้านไหนบ้าง แต่วันนี้มาฟังแนวเสียงที่ได้จากการจัดวงจรแบบ plate load กันก่อนแล้วกันครับ

ก่อนจะรู้แนวเสียงมาทำความรู้จักกับหลอด 01A กันสักเล็กน้อย พอเป็นกะสัยครับ

หลอด 01A เป็น Triode dht  ที่เริ่มผลิตกันตั้งแต่ปี  1920 โดยแรกเริ่มเดิมทีเป็นหลอดที่ผลิตเพื่อใช้ในวงการรวิทยุ  มาดูกันตั้งแต่ตัวบรรพบุรุษกันที่ UV200 ครับ

UV200 (Argon-gas filled at 0,05 mm Hg), and UV201 (vakuum) had brass base and tip; 1 amp @ 5 volt filament. Marketed by RCA. announced in November 1920 

UV201A (vakuum) from October 1922, brass base, tipped.
  Filament took .25 anp @ 5 volt.
     From mid 1924 on bakelite base, no more tip

The new UX based tubes were throughout untipped and used a Bakelite base

UX201A (vakuum) from August 1925; .25 amp @ 5volt, and
 UX200A (caesium vapor) from April 1926; .25 amp @ 5 volt

Cunningham
    distributed the same tubes types but under different denomination: C in place of UV  and CX instead of UX. Furthermore the 20x numbers became 30x.
Consequently C300 = UV200  und  CX301 = UX201

ที่มาของข้อมูล : Radiomuseum

หลอดนี้ เป็นหลอดที่มีราคาไม่แพงมากนัก และ ยังพอหาได้ในตลาดต่างประเทศ รูปลักษณ์สวยงาม และให้เสียงที่มีความเป็นดนตรีสูง ก่อนฟังหลอดนี้ผมต้องปรับตัวเอง ปรับหูอยู่พอสมควรเพราะฟังแต่หลอด เก้าขา มาหลายเบอร์ ตั้งแต่เทสมา ซึ่งสเกลเสียงต่างกันเยอะพอสมควร สองวันมานี้เลยขึ้นนอนเร็วก่อนเที่ยงคืน สำหรับผมได้เร็วสุดแค่นี้แหละ เร็วกว่านี้ก็นอนไม่หลับแล้วครับ  ก็เริ่มจากไปฟังเจ้า GAIA  2A3 แอมป์ตัวโปรดของผม เพื่อปรับหูมาสู่หลอดขนาดกลาง  เมื่อเริ่มฟังน้ำเสียงแรกที่ได้สัมผัส ก็ทำให้รับรู้ได้ถึงหลอดนี้ให้เสียงที่มีความเป็นดนตรีสูงพอสมควรทั้ง รายละเอียด และ น้ำหนัก  โดยการเทสครั้งนี้ผมจะไม่กล่าวถึง Soud stage เพราะไม่ได้เทสในห้อง และ ต้องฟังตอนหลังเที่ยงคืนไปแล้ว เพราะต้องการเก็บรายละเอียดให้ได้มากที่สุดครับ  หลังจากที่จุดไส้หลอดจ่ายไฟทิ้งไว้ฟังผ่านๆ พร้อมกับทำงานไปด้วย แบบเปิดทิ้งมากว่า 10 ชั่วโมงก็ได้เวลาที่จะมานั่งฟังเป็นจริงเป็นจังซะทีครับ   ผมจะพูดไปตามความรู้สึกที่สัมผัสนะครับ  ขอเปรียบเทียบกับหลอดเล็กที่ทดสอบเล็กน้อยนะครับ รูปวงแผ่นเต็มอนาบริเวณที่ฟัง  4 เมตร นักร้องล้ำหน้ามาเล็กน้อย (ตอนฟังหลอดเล็ก นักร้องถอยร่นจากแนวระนาบไปเล็กน้อย) ด้วย ความสูง ณ.จุดที่ฟังมีความสูงถึง 8 เมตร จึงหมดปัญหาเรื่องเสียงก้อง สะท้อนโดยไม่ต้องใช้อุปกรณ์ใดๆมาช่วยปรับครับ  โดยครั้งนี้ผมเลือกแผ่น winson audio ( wa8008) ใช้ในการทดสอบ ประเดิมกันที่ แทร็คแรก Fanfare for the common man  สามารถถ่ายทอดการกระเพื่อมของหนังกลองออกมาเป็นช่วง ให้รายละเอียดของเสียงเบสออกมาได้ดีทีเดียวครับ  หรือ การเป่าทรัมเป็ต อันลื่นไหลในแทร็คที่สอง Allegro ที่มีความละมุน นุ่มนวล  แต่ที่เด็ดสุดน่าจะเป็นบรรยากาศความก้องของการคอรัสในโบสถ์ ในแทร็คที่สาม สามารถถ่ายทอดอารมณ์เพลงออกมาทำให้เห็นสภาพโอ่โถง ของโบสถ์ ที่ให้ความรู้สึกที่สงบ มาดูในแทร็คที่สี่ Mating Dance ที่เน้นจังหวะเครื่องเคาะที่หลากหลาย  ก็ยังคลุมจังหวะได้แม่นยำ สอดรับประสานกันได้เป็นอย่างดี  เสียงมีความเฉียบขาด แต่หางเสียงไม่ห้วน ทำให้มีความรู้สึกร่วมไปด้วยในแทร็คนี้ครับ  เดี๋ยวจะไหลยาวไปไกลครับ เอาแค่นี้ก่อนแล้วกัน เพราะขณะพิมพ์อยู่นี้ก็ฟังเพลงไปด้วย พิมพ์ไปตามความรู้สึกที่ผมได้สัมผัสครับ  สรุปแนวเสียงเพื่อเป็นแนวทาง นะครับ 01 เป็นหลอดที่ให้เสียงกลางที่อิ่มใหญ่ กำลังดี ไม่หนา เบสมีให้สัมผัสไม่ขาดแคลน จุดเด่นสุดน่าจะเป็นย่าน Mid Hi - Hi ที่ให้ความเป็นดนตรีสุง เนื้อเสียงกระชับสวย หางเสียงทอดตัวเป็นประกาย และ ให้บรรยากาศที่ดีมาก เดี๋ยวคงต้องมีการฟัดรอบสองกับเบอร์ 10Y หล่ะครับ เพราะแนวเสียงใกล้เคียงกันพอสมควร  แต่คงเป็นตอนท้ายๆหลังจากเทสครบแล้ว ที่จะมาประมวลสรุปหลอดเลขสองตัวแต่เบอร์อีกครั้งครับ สำหรับวันนี้ผมคงขอจบแต่เพียงเท่านี้ครับ  ฝันดี ราตรีสวัสดิ์ทุกท่าน [heart_shell]

« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 12:46:13 AM »
  ลืม...ไปอีกอย่างครับ สำคัญซะด้วย การเทสครั้งนี้จะออกมาไม่ได้ถ้าไม่ได้ ภาคจ่ายไฟดีๆ จากน้าเฉยศักดิ์  ที่เงียบกริบแม้ในยามวิกาลที่สงัดสงบ จนนึกว่าแอมป์หรือลำโพงเสียหรือเปล่าหนอ  และ โหมดคนขยันของหมู่บ้านเรา  คุณ ฉัตรชัยที่สละเวลางาน (แอบ) มาออกแบบวงจรให้ซะมากมายจนคนทำหน้ามืด ตอนนี้ค่าขนมเดือนนี้ก็หมดแล้วเพราะสั่ง R ที่จะใช้เทส  ขอบคุณครับ    [res]

อันนี้ฝากคุณ ฉัตรชัยตรงนี้เลยครับ ช่วยเพิ่มวงจรที่ใช้หม้อ output  เผื่อเป็นทางเลือกสำหรับเพื่อนที่ใจถึง  พอดีน้องที่สนิทกันเค้าพัน c core มาให้เทสเทียบกับ tango np126 ทุกวงจรของหลอดสองเบอร์เลยครับ เผื่อคนไทยจะดังข้ามประเทศกับเค้าบ้างครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม [res]

« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 12:52:24 AM »
น้องคนที่มาที่ร้านเมื่อเย็น ตัวตุ๊ต๊ะน่ะ เห็นถ่ายคลิ๊ป vdoไว้ อย่าลืมเอาขึ้น youtube ให้ด้วยนะครับ เพื่อนๆได้ฟังแนวเสียง ขอบคุณครับ (^o^)

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 12:56:30 AM »
น้องคนที่มาที่ร้านเมื่อเย็น ตัวตุ๊ต๊ะน่ะ เห็นถ่ายคลิ๊ป vdoไว้ อย่าลืมเอาขึ้น youtube ให้ด้วยนะครับ เพื่อนๆได้ฟังแนวเสียง ขอบคุณครับ (^o^)

[Rabb_cry] [Rabb_cry] [Rabb_cry]

youtube เข้าไม่ได้อยู่ครับ คุณพี่ รอซักแป้ปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2011, 01:05:35 AM โดย mannjuu »
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 01:00:41 AM »
 [roll-eyes]  [thumb up]

« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 01:12:50 AM »

[Rabb_cry] [Rabb_cry] [Rabb_cry]

youtube เข้าไม่ได้อยู่ครับ คุณพี่ รอซักแป้ปนะครับ
พี่เข้าได้นะ เนี่ยกำลังเพ่นพล่านปล่อยของลงรูท่ออยู่ [smi_ley]

« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 01:29:35 AM »
หนังตัวอย่างบทเพลงที่ใช้ในการทดสอบครับ

Fanfare for the Common Man

<a href="http://www.youtube.com/v/cr6CnG5dmvM?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/cr6CnG5dmvM?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

Josf Haydn: Trumpet Concerto in E flat major

<a href="http://www.youtube.com/v/ExFLej3tdss?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/ExFLej3tdss?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 06:02:16 AM »
หยุดสองวันไม่ได้งานได้การอะไรเลย เมื่อแก็ง u 30  3 หน่อ วันนี้ก็อีกพาน้องไปซื้อเครื่องเล่นซีดี  ก็ดีครับได้พักก่อนลุยงานหนักวันพรุ่งนี้ วันนี้ก็ได้งานใน project นี้มาอีกหน่อยนึงเป็นการเตรียมความพร้อม คือ บอร์ด CCS ซึ่งต้องขอบคุณสองท่าน ท่านแรกผู้จุดกระแส CCS  และ สละเวลามาออกแบบวงจรมากมายให้พวกเราได้เล่นกัน คือ คุณ ฉัตรชัย โหมดคนขยันของเราครับ  และ ท่านที่สองก็โหมด มัน ฮาประจำเวปเรา น้าลุง เฉยศักดิ์ ที่อุตส่าห์หลังขด หลังแข็งมาออกแบบ pcb และ เร่งเขย่า Demo มาให้ผมได้เทสในงานนี้ก่อนที่จะไปสั่งทำตัวจริงอีกครั้ง ทั้ง TR  และ DN2540 ขอขอบพระคุณทั้งสองท่านมากครับ  ผมเพิ่งประกอบเสร็จเรียบร้อยเมื่อสักครู่นี้เองครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้มาสรุป เสียงEF86 และ burn in 01A ต่อเลยแล้วจะรายงานผลการเปลี่ยนแปลงในระยะเวลาสองวันก่อนสรุปแนวเสียงครับผม  [res]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 07:44:36 AM »
ตาตุต๊ะ ฟังหลายเบอร์ระวังสับสนนะ  [phok]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 08:14:18 AM »
ตาตุต๊ะ ฟังหลายเบอร์ระวังสับสนนะ  [phok]

[roll] [roll] [roll]

<a href="http://www.youtube.com/v/QYEQy0hA8os?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/QYEQy0hA8os?version=3&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;rel=0</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2011, 09:53:30 AM โดย CreAte HoUse »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 03:48:09 PM »
เตรียมหม้อมารอไว้สำหรับ coupling แล้วครับ

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 04:01:29 PM »
เตปดาว ขลังมากเลยคับพี่  [thumb up]

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 04:21:57 PM »
เตรียมหม้อมารอไว้สำหรับ coupling แล้วครับ

หล่อ สมาร์ท เท่ รอแต่เสียงอย่างเดียวไม่รู้ดีหรือเปล่า  [smi_ley]
ถ้าพัน 2 core แบบนี้ใช้ฐานตัวรองของมันได้เอามัยจะส่งไปให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2011, 04:27:54 PM โดย tnosomch »

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 04:25:20 PM »
รวดเร็วทันใจดีจังครับ สำหรับ line opt coupling circuit เดี๋ยวคืนนี้เทสต่อเลยระหว่างรอชุด CCS DN2540 ที่เข้ามาแล้วแต่ผมยังไม่ได้ไปเอามาประกอบ  ขอบคุณครับ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 11:34:37 PM »
ตรึงเหลือเกินครับช่วงนี้ แทบไม่ได้พัก เครียดมากขอเบรคให้พ้นวีคนี้ไปก่อนนะครับ แล้ววันจันทร์ค่อยมาต่อกันครับ  ขอเวลาเสพในสิ่งที่ทำก่อนก็พอจะช่วยให้ผ่อนคลายไปได้บ้าง ตอนนี้ 01A กำลังพริ้วเหลือเกินครับ   [gr_in]

« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 09 กันยายน 2011, 09:49:36 AM »
อยากฟังอีกอ่ะคับ   [n_o]

« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 11:04:35 PM »
พี่ว่าคงยากอ่ะครับ คุณน้อง อยากฟังเนี่ยพี่คงต้องทำแท่นให้ไปฟังที่บ้านแล้วหล่ะครับ [smi_ley]

« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 08:22:33 PM »
ก่อนที่จะเปลี่ยนไปทำเบอร์อื่น  ขอรีวิวความแตกต่างระหว่าง Plate load  ccs load และ interstage  ตามวงจรด้านล่างเลยครับ

เดี๋ยวประมาณสี่ทุ่มจะมารายงานความแตกต่างของเสียงเพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจที่จะเลือกเล่นกันครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 08:45:14 PM »
เฝ้ารอครับพี่... [roll]

« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 09:39:18 PM »
 อุ่นเครื่องกันก่อนครับ ผมเลยถือโอกาสเอาหลอดที่เก็บไว้หลายคู่มา burn in และ วอร์มชุดเทส ด้วยไปในตัว เพราะไม่ได้เปิดเครื่องหลายวัน มัวแต่ยุ่งกับงาน และ สุขภาพไม่อำนวย เปิดวอร์มกันเบาก่อนด้วยชุด plate load ด้วย ลุง Aaron neville   อัลบั้ม Nature boy ที่หยิบมาฟังติดต่อกันนานกว่าสองเดือนไม่เคยเปลี่ยนแผ่นเลย นัยว่าจะนับขี้แมลงวันลุงแก   [smi_ley]  โดยผมจะฟังเพียง แทร็คที่สองเพียงแทร็คเดียว Blame it on my youth เพราะว่าให้รายละเอียดที่ครบตั้งแต่ต่ำยันสูง กับเสียงสูงๆต่ำๆ และ ลูกคอร้อยสิบชั้นของลุงแก ขอเก็บรายละเอียดเทียบกับที่จดไว้ครั้งก่อนอีกสักนิดก่อนที่จะเป็นไปใช้ CCS Load ครับ และเที่ยวนี้ปลด CX301A ออกมาใช้บริการ UX201A RCA Radiotron แทน  [whistle1]

« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 17 กันยายน 2011, 10:51:15 PM »
 ตอนนี้เทส CCS load ครับ ความรู้สึกแรกที่สัมผัสคือเสียงนิ่งและสะอาดขึ้น ไมโครโฟนิค หายไป ปกติตอนเทสโดยใช้ R เป็น plate load แค่มีอะไรมาผ่าน หรือ เคาะแท่นก็จะมีเสียงออกลำโพงแล้ว  แต่พอเปลี่ยนมาใช้ CCS เงียบสนิทครับ ความรู้สึกที่พอจับได้ย่านสูงใส โดดเด่นขึ้นมา อิมแพคเด่นชัด การสาดของเสียงสูงค่อนข้างพุ่งกว่าเมื่อเทียบกับ r load แต่กลางลงไปยังฐานเบส บางลง ทั้งน้ำหนักและเนื้อเสียง แต่ก็ไม่ถึงกลับน่าเกลียด ยังพอมีให้ใช้ไม่ขาดแคลน บรรยากาศความเป็นหลอดบางส่วนหายไป (ambient )  ความอ่อนช้อยของโน๊ตดนตรีน้อยลง  ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากที่ผมเปลี่ยนชุดไฟสูง จาก shut regulate ที่ใช้หลอด  มาเป็น SS พอดีทำแท่นจ่ายไฟหลอดยังไม่เสร็จ เลยไม่มีตัวเลือกมากครับ เทสพอเป็นแนวทางไปก่อน เดี๋ยวตอนท้ายๆจะเลือกจับมา shoot out แบบเข้มข้นอีกครั้ง  แต่ละแบบที่เทสมาก็มีได้บ้าง มีเสียบ้าง คงต้องเลือกเอาว่าจะชอบแบบไหน ระหว่าง บรรยากาศ ลีลาที่ได้จาก R Plate   หรือ ความเฉียบขาดในอิมแพค น้ำเสียงที่ใส กระชับกระเฉง เที่ยงตรง และ back ground ที่สงัด แบบ CCS

ชุดจ่ายไฟ และ CCS Load DN2540

และสุดท้ายกับ Interstage สัญชาติไทยครับ