ผู้เขียน หัวข้อ: F5 พาเพลิน  (อ่าน 104981 ครั้ง)

ออฟไลน์ tosa2k

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 86
Re: F5 พาเพลิน
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 05:59:09 PM »
ก็บอกแล้วไง ว่าไม่ได้ทำขาย ผมไม่รีบครับ งานที่จะทำให้เป็นของขวัญเพื่อนๆทั้งที จะทำแบบสั่วๆต่อติดดัง แล้ว ปล่อยออกไปไม่ใช่ผมแน่ๆ ครับ ถ้าคุณรู้จักผมมากกว่านี้ แล้วคุณจะไม่พูดคำนี้ครับ คุณคลีนนิ่ง   งานผมไม่ว่าทำเล่น ทำจริง ผมต้องตั้งใจทำออกมาให้เนี๊ยบที่สุดเท่าที่ผมจะมีภูมิปัญญา ครับ ของสั่งมาดองน่ะเพียบแล้ว ถามว่าอยากได้ตังค์คืนมั้ยแน่นอนครับ เพราะไม่น้อยเลยที่นอนกองอยู่ อีกอย่างมันเป็นการลงทุนที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้ มีคนทำคนไหนที่กล้าที่จะทำแบบผมบ้าง  ผมยินดีผ่านให้เลยนะถ้ามีใครกล้าเสนอตัว  และถ้าไม่เนี้ยบพอที่จะผ่านเกณฑ์การตัดสินใจของผม  ผมไม่ให้ผ่านไปได้ง่ายๆหรอกครับ  ด้วยเหตุผลที่ยังไม่ปล่อย เพราะผมต้องการให้มันนิ่งกว่านี้ เพื่อที่จะเกลาเสียงสุดท้ายอีกรอบให้มันออกมาบริสิทธิ์ที่สุดเท่าที่แอมป์ดีๆเครื่องนึงเค้าจะมีกัน แค่นี้แหละครับ และก็สุดท้ายไม่มีชั้นดีตัวไหนที่เสร็จในชั่วข้ามวัน ข้ามคืนหรอกนะครับ แม้ว่าจะโคลนมาในทุกรายละเอียดก็ตาม   [gr_in]
รอได้ครับพี่  [res] [res] เพราะตอนนี้ก็ยังไม่มีตังค์เล่น กำลังปั่นตังค์อยู่เลย [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]

ว่างๆขอลาพักร้อนลงไปฟังหน่อยนะครับ  [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 06:56:58 PM »
น้าคลีนต้องมีชุดที่เป็นมาสเตอร์ชักชุดเป็นจุดอ้างอิง อย่ามากรวมทุกอย่างทั้งระบบไม่เกินแสน ไม่ต้องดีไอวาย ไม่พอใจขายยังได้ราคา แต่ดีไอวายไม่พอใจขายคงยากนอกจากกำลังฮิต อย่างเรางบน้อยเงินผ่อนจะหาอะไรทีคิดหนัก จะได้อะไรทีต้องเสียอะไรบ้าง เข้าใจน้าคลินครับสั้นๆ ของทุกอย่ากก็อยากลองแต่ต้องขายไม่กระทบ สำหลับคนงบน้อยอย่างผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มกราคม 2013, 07:01:07 PM โดย Kang-Pla »
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 07:57:50 PM »
ตัวที่ทำแล้วไม่ดีก็มีครับแต่ไม่โพสง่ะ555

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #243 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 08:01:28 PM »
อย่าง3886ผมทำมาหลายตัวแล้วครับตัวแรกเลยเสียงดีสุด(สุดๆจริงๆครับ)แต่ดันพังไปเสียก่อนก็ไปซื้อไอซีมาเปลี่ยนแต่เสียงกลับไม่เหมือนเดิมครับ
ทำอีกหลายตัวก็ไม่ได้เสียงเดิมครับจนท้อทุกวันนี้ยังแค้นตัวเองเลยครับ [pig90129]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 08:04:20 PM »
น้าคลีนต้องมีชุดที่เป็นมาสเตอร์ชักชุดเป็นจุดอ้างอิง อย่ามากรวมทุกอย่างทั้งระบบไม่เกินแสน ไม่ต้องดีไอวาย ไม่พอใจขายยังได้ราคา แต่ดีไอวายไม่พอใจขายคงยากนอกจากกำลังฮิต อย่างเรางบน้อยเงินผ่อนจะหาอะไรทีคิดหนัก จะได้อะไรทีต้องเสียอะไรบ้าง เข้าใจน้าคลินครับสั้นๆ ของทุกอย่ากก็อยากลองแต่ต้องขายไม่กระทบ สำหลับคนงบน้อยอย่างผม
ใช่ครับผมว่าถูกต้องเหมือนกันครับ ดีไดวายว่าดีแล้วพอผ่านไปสักระยะเหมือนไม่มีอะไรเหลือเลย เอามาปล่อยคนแทบไม่รู้จักเลย จนบางครั้ง เหมือนเป็นกระแส เลยฮิตตามกัน ผมมาหวนคิดอืม เวลาเขาทำกันแล้วรีวิวเสียงออกมานั้น เขาใช่อะไรบ้างในการทดสอบแล้วรีวิวเสียงที่ออกมาได้ระดับนั้น เพราะทุกชนิดทุกตัวมีผลต่อเสียงทั้งนั้น ขนาด C R ยังมีผลต่อเสียง แล้วเหตุฉไหน  cd player จะไม่มีอธิพลต่อแนวเสียง เพราะบางท่านบอกต้นทางสำคัญ ที่สุด บางท่านในนี้แหละก็แนะนำผมว่าถ้าผมยังเล่นด้วยคอมพิวเตอร์ผมไม่มีทางเจอเสียงที่ใช่ ก็จริงอยุ่ครับ ผมเล่นด้วยคอม แต่ dac ผมก็มีต่างหากอีก แนวเสียงก็ต่างกันไปอีก dac ผมเคยเปรียบกับ cd player ยังมีได้เสีย คนละอย่าง
ลำโพง สายสัญญาน ฯลฯ ทุกส่วนสำคัญหมดถึงได้รีวิวเสียงออกมาได้ระดับนั้น  อย่างมีสมาชิก นักฟุตบอล ยังบอกเลยว่า แต่ละท่านมาโพรสชุดของตนเอง กันดีไหม เพื่อจะได้รู้ว่าที่ทำออกมาแล้วเสียงเป็นเช่นนั้น เพราะตัวไหนมันมีอธิพลต่อเสียงแบบนั้นมาก
บางที่คิดอีกทีผมหลงประเด็นหรือเปล่า ทำแอมป์ ทำปรี เพื่อเปลี่ยนแนวเสียงทั้งหมดทั้งระบบ ผมคงคิดผิดไปเอง โดยไม่ได้มองเลยว่า dac ผมหละ ไม่มีอธิพลเลยหรือ ลำโพง ปราการด่านสุดท้ายที่เป็นตัวกำหนดแนวเสียง เป็นเช่นไร 

[clap hand2] [clap hand2] ค่อยๆค้นหาไปครับ ผมก็ยังหาไม่เจอสักที หลงอยู่ในวังน้ำวนนี่แหละครับ  [pig90124] [pig90124]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 11:20:52 PM »
       ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ พี่ตั้ม เว็บเราเปิด  และ การแสดงออกเป็นสิทธิส่วนบุคคลที่พึงกระทำได้  คนเล่นเว็บน่ะต้องทำใจ ให้กว้างๆเปิดรับครับ แล้วค่อยคัดกรองอะไรมีประโยชน์ก็เก็บ อะไรที่ไม่เกิดประโยชน์ก็อย่าไปเก็บให้รกสมอง สังคมทุกวันนี้ก็เครียดกันพออยู่แล้ว  ฉะนั้นอย่าไปเครียดกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง  มาสนุกกันต่อดีกว่าครับ มีสาระบ้างไม่มีบ้าง เฮฮากันไปตามประสา พี่น้องครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 11:35:58 PM »
เว็บเราจะกรุ๊บบายF5กันหรือป่าวครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #247 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 11:38:04 PM »
ไม่ใช่ผมแน่ๆ เพราะจะจัด   u-project I เป็นตัวสุดท้ายในฝั่ง SS [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 11:52:03 PM »
ไม่ใช่ผมแน่ๆ เพราะจะจัด   u-project I เป็นตัวสุดท้ายในฝั่ง SS [roll]

อยากจัดมั่ง แต่ยังหาจ็อบมาซับพอร์ทค่าตัวไม่ได้เบยอ้าก๊าบบบบ  [shock1]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 11:54:05 PM »
 จะเป็นผู้จัด F5 เหรอครับ  [confused-raccoon]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 11:55:42 PM »
 [no-raccoon]  จัดเจ้าปรีแอมป์คู่ขวัญที่พี่กำลัง R&D อยู่น่ะก๊าบบบ  [yes-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 12:08:49 AM »
[no-raccoon]  จัดเจ้าปรีแอมป์คู่ขวัญที่พี่กำลัง R&D อยู่น่ะก๊าบบบ  [yes-raccoon]
เดี๋ยวกลับไปบ้านจะทบทวนอีกที ว่าจะปล่อยออกไปก่อนหรือเปล่า เพราะว่ามีคนโทรมาถามกันทุกวัน และ ตอนนี้ลงตัวดีแล้วครับเดี๋ยวขอดูสักสัปดาห์ให้อุปกรณ์ที่เปลี่ยนลงไปใหม่เข้าที่เข้าทางซะหน่อย หลังจากนั้นจะดูว่าจะเกลี่ยอะไรอีกหรือเปล่าค่อยตัดสินใจปล่อยอีกที แต่แอมป์ยังไม่ออกแน่ๆ ขืนออกคู่กัน เพื่อนๆร้องโอกแน่ๆ เพราะจะทำกล่องให้เข้าเซ็ทกันทั้งหมด เดี๋ยวต้องให้ออกแบบโลโก้ให้ด้วย ตอนนี้มี concept แล้วรอคนเขียนแบบส่งเข้าเครื่องยิงให้ครับ กำลังติดต่อหลายๆเรื่องชีวิตมันดูวุ่นวายมากครับ

ออฟไลน์ nong

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 12:09:38 AM »
F5 นี่มันแจ่มแจ๋วจริงๆหรือเปล่า ขอรับ ชักสนใจเหมือนกัน แต่เท่าที่หาข้อมูลมาเสียงจะเด่นไปทางรายละเอียดเส้นสาย ใช่หรือไม่ครับ ด้านเพลงร้องหวานเนียนยังไม่เด่นเท่าไรใช่ไหมขอรับสำหรับ F5 ครับ

เสี่ยตั้มซิงค์บางที่ใช้กับ turbo 2 แผ่นต่อ 1 ข้างนี่ไหวไหมครับ

ที่น้า คลีน ว่ามาเขาใช้ F5 ไปเทียบกับตัวไหนครับ  [confused-raccoon]
ถ้า แดค>ปรี >ลำโพง >สายสัญญาณ+ ลำโพง เป็นชุดเดิม   F5  VS  ALEPH 30     ( F5 ไบอัส 1.9a   ALEPH30 ไบอัส 0.6a )
F5        ปลายแหลม ไม่เด่นมาก แต่เนียนกว่า ไปได้สุดเสียงมากกว่า  
ALEPH 30  ฐานเบสดีกว่า อิ่มกว่า  ปลายแหลม ชัดเจน  แต่ไปได้ไม่สุด  
 อ.พาส ออกแบบมาวงจรเรียบง่ายอะไหล่น้อยแต่เสียงดีทุกตัวละครับ อยู่ที่จะชอบตัวไหน ส่วนตัวผมชอบทั้งคูครับ   [yes-raccoon]
ให้เป็นข้อมูล น้า คลีน   น้าตั้มคงไม่ว่านะครับ

« ตอบกลับ #253 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 12:18:45 AM »
[no-raccoon]  จัดเจ้าปรีแอมป์คู่ขวัญที่พี่กำลัง R&D อยู่น่ะก๊าบบบ  [yes-raccoon]
เดี๋ยวกลับไปบ้านจะทบทวนอีกที ว่าจะปล่อยออกไปก่อนหรือเปล่า เพราะว่ามีคนโทรมาถามกันทุกวัน และ ตอนนี้ลงตัวดีแล้วครับเดี๋ยวขอดูสักสัปดาห์ให้อุปกรณ์ที่เปลี่ยนลงไปใหม่เข้าที่เข้าทางซะหน่อย หลังจากนั้นจะดูว่าจะเกลี่ยอะไรอีกหรือเปล่าค่อยตัดสินใจปล่อยอีกที แต่แอมป์ยังไม่ออกแน่ๆ ขืนออกคู่กัน เพื่อนๆร้องโอกแน่ๆ เพราะจะทำกล่องให้เข้าเซ็ทกันทั้งหมด เดี๋ยวต้องให้ออกแบบโลโก้ให้ด้วย ตอนนี้มี concept แล้วรอคนเขียนแบบส่งเข้าเครื่องยิงให้ครับ กำลังติดต่อหลายๆเรื่องชีวิตมันดูวุ่นวายมากครับ

โอ้ว  [thumbs-up-raccoon]  ผมไม่รีบครับพี่ เอิ๊กๆ ช่วงนี้จ็อบหด รายได้ตกต่ำ มาตอนนี้ได้แต่มองแหงมๆ เล่นของเก่าแก้เซ็งไปก่อนล่ะครับ ส่วนให้ออกแบบก็ส่งมาได้ขอรับ  [pig6456]

[tig12]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 08:30:43 AM »
...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มกราคม 2013, 07:41:30 AM โดย aon-amp »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 08:49:37 AM »
F5 นี่มันแจ่มแจ๋วจริงๆหรือเปล่า ขอรับ ชักสนใจเหมือนกัน แต่เท่าที่หาข้อมูลมาเสียงจะเด่นไปทางรายละเอียดเส้นสาย ใช่หรือไม่ครับ ด้านเพลงร้องหวานเนียนยังไม่เด่นเท่าไรใช่ไหมขอรับสำหรับ F5 ครับ

เสี่ยตั้มซิงค์บางที่ใช้กับ turbo 2 แผ่นต่อ 1 ข้างนี่ไหวไหมครับ

ที่น้า คลีน ว่ามาเขาใช้ F5 ไปเทียบกับตัวไหนครับ  [confused-raccoon]
ถ้า แดค>ปรี >ลำโพง >สายสัญญาณ+ ลำโพง เป็นชุดเดิม   F5  VS  ALEPH 30     ( F5 ไบอัส 1.9a   ALEPH30 ไบอัส 0.6a )
F5        ปลายแหลม ไม่เด่นมาก แต่เนียนกว่า ไปได้สุดเสียงมากกว่า 
ALEPH 30  ฐานเบสดีกว่า อิ่มกว่า  ปลายแหลม ชัดเจน  แต่ไปได้ไม่สุด   
 อ.พาส ออกแบบมาวงจรเรียบง่ายอะไหล่น้อยแต่เสียงดีทุกตัวละครับ อยู่ที่จะชอบตัวไหน ส่วนตัวผมชอบทั้งคูครับ   [yes-raccoon]
ให้เป็นข้อมูล น้า คลีน   น้าตั้มคงไม่ว่านะครับ

ขอบคุณครับ [res]

รบกวนผู้ดูแล ลบกระทู้ผมด้วยครับ ผมเคลียข้อความออกหมดแล้วครับ
ขอบคุณครับ

ขอความกรุณาครับ คราวหน้าอย่าเคลียเองเลย บางข้อความอ้างอิงกันอยู่ บางประโยคเป็นคำถามที่น่าคิด ท่านอื่นผ่านมาอ่าน เนื้อหามันไม่สอดคล้อง หากผิดผลาดอาจจะกลายเป็นเป็นประเด็น คิดอย่างไงพิมพ์อย่างนั้นครับคบกันยาว  น้าคลีนมีไอเดียที่หลายท่านสนใจเป็น QC ได้เพราะผมยังแยกไม่ออกเลยเลย อย่างเช่นหูแนบลำโพง ผมก็ได้มาลองนี่แหละ  เมื่อก่อนก็มีแต่ผมไม่สนใจ บางทีเปิดให้มีเสียงเพลงเท่านั้นแหละแล้วผมก็ไปเล่นกับ เจ้า 4 ตัวหน้าบ้านโน้น  [pig6456]
 Diy ทีเงินก็ไม่น้อยย่อมอยากได้สิ่งที่ตัวเองต้องการอยู่แล้ว  เงิน 1 บาทก็ยังมีประโยชน์ พกติดตัวไว้ครับ ยามคนรักอยากชั่งนำ้หนักตามห้าง ไม่มีสักเหรียญ มีงอนเหมือนกันนะ  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 09:24:36 AM »
ขออนุญาติ โพส สัก เม้ม นึงนะครับ
คือเข้า มาอ่านกระทู้นี้ แล้ว เห้น พี่ๆๆคุยกันเรื่องเสียง เรื่องเครื่อง เรื่องระบบ
ผมอ่านแล้ว มีประเด็น ให้จับต้องเยอะ พอ สมควร  เลย พิมพ์ คำว่า  อ่าว(อ่าน) แล้วเครียด
 จึงขอชี้แจงประเด้น ดังนี้นะครับ (ข้อความเป้นความคิดเห้นของผม  คำว่าเครียด  ผมเครียด เอง เครียดคนเดียว นะครับถ้าทำให้ท่านอื่นเครียด ต้องขออภัยด้วย)
โดยปกติ ผมมักจะไม่ค่อยมาเม้นมาโพส ข้อความอะไร ซักเท่าใด เข้าเรื่องเลยนะครับ
 เคยนำปรี 10 hl ไปเปิดตัวที่บ้านพี่ แถว เมืองจันทร เสียบกับ 71se พระคุณเจ้าเอ๋ย เสียง นรกแตกมากๆๆ แต่พอมาเสียบกับ magnet150f มันเกิดมาคู่กันจริงๆๆ ขนาดคนที่ใช้ แอมป์ ราคาเป้นแสน ยังต้องขอยืมผมไปใช้จนวันนี้ยังไม่มีทีท่าว่าจะคืน    เหตุ ผลใน ข้อนี้ คำตอบคือการ ไม่แม็ตว์ ชิ่งทางด้านอุปกรณ์

ข้อต่อมา    สมัย 10 กว่าปีที่เริ่มทำแอมป์ หลอด  เห้นเบอร์ไรอยากทำไปหมดแหละครับ   ตอนนั้นอยากทำ1626  พี่ที่เคารพ นับถือ กัน บอก เอ็ง จะทำไปทำไม่ วัตต์กระจิ๋วเดีียว เสียงไม่ดีหรอก ขับลำโพงไม่ไหว
เพราะคำพูด พี่เขา ทำให้ ผมดองหลอดเบอร์นี้นาน จน  วันนึง ว่างๆๆเลยมานั่งต่อเล่นๆๆ  เสียงมันดีมากเลยนี่ ขับลำโพงเราสบายๆๆเลย  เหตุผล ข้อนี้ คือ ซิสเต้ม ของเรา ไม่ได้เหมือนของพี่ เรา สองทางความไว90 พี่เค้า สามทาง ความไวน่าจะน้อยกว่า ตู้ก้ใหย่ 0.7 คงขับไม่ไหว

ข้อต่อมา 2a3  มีคนบอกว่า  (ดีไอวาย ขาเก๋า เลยแหละ) ถ้าคิดจะทำ ต้องสุดๆๆกับหม้อเอ้าพุท ถึง จะรีดประสิทธิภาพ ได้เยี่ยม ถ้าใช้ หม้อไทย เอ็งไปไม่ถึงไหนหรอก อย่างต่ำ ก็ต้องหม้อ (จากไต้หวัน สมัยนั้นคู่นึง7-8000 เสียงอ่ะแค่พอได้) ผมเชื่อก็ กัดฟันซื้อ มาเล่นเลย ตอนนั้นเงินเดือน ผมแค่ หมื่นกว่าๆๆเอง  ทำแล้ว เสียงดีจังอ่ะ ชอบจัง แต่ พอเอาหม้อไทย(ช่างพันคนดัง) ราคาถูกกว่า เท่าตัว ใส่ไป ผมกลับบอกตัวเองว่า เสียงมันไม่ได้แย่เลย กลับดีกว่า หม้อไต้หวันเจ้าดังซะอีก   เหตุ ผลข้อนี้  เพราะเชื่อ โดยไม่เคยลองเอง จึงเข้าใจไปอย่างนั้น อีกเหตุผลนึง อยู่ ข้อถัดไป

ข้อต่อมา  ทำแอมป์ มาก็หลายตัว ดีมั่ง แย่บ้าง คงจะเป้นด้วยฝีมือ 555 ฟังปรับจูน ที่บ้าน เราก็ว่าเยี่ยมยอดแล้ว แต่พอยกไป ฟังบ้านท่านอืน เสียงบางตัวก็ดีบ้าง บางตัว ก้ แย่บ้าง เหตุผลข้อนี้  เราทำแอมป์ โดย ปรับจูน เข้าหาระบบที่เรามีอยู่  พอไปเจอระบบที่ไม่เหมือนเรา ก็ จะย้อนไปเหตุผลข้อแรก

ข้อต่อมา   ถ้ามีคนถามผมว่า  แอมป์ ตัวนี้ ลำโพงตัวนั้น เสียงดีไหม(ถ้าผมเคยฟังนะ) ผมจะตอบว่า ไม่รู้ ครับ แต่ ถ้า ถาม ว่า ผมชอบไหม  ผมตอบได้ เหตุผลข้อนี้  ง่ายๆๆ  เสียงดีเป็นไง ใครจะตอบผมได้บ้างครับ ผมเชื่อว่าทุกคนคงตอบได้ แค่ ว่าเป้นเสียงที่ชอบ หรือไม่ชอบ

ข้อต่อมา  ผมฟังเพลง ไม่เคยฟังเครื่องเลย ข้อนี้ไม่มีเหตุผล

ข้อสุดท้าย ผมชอบ งานดีไอวาย แต่ถ้าทำไม่เป้นก็ซื้อ เหตุผลข้อนี้  สำหรับผม คือ ผมมันเงินน้อย อยากมีเครื่องเสียง ซักระบบ จะให้ไปซื้อคงไม่ไหว ก็เลยขอทำเอง เคยเทียบ บางตัว ก็ ไม่ถูกเหมือนกัน555 แต่ก้ยังถูกกว่าที่ทำขาย เวลาเบื่อ ส่วนที่ขายได้ ผมก็ขาย ราคาก็ไม่ได้ตกมากมายนัก บางตัว ก็กลับมาใช้งานใหม่ ประหยัดงบดี  งาน ดีไอวาย เป้นงานที่มีคุณค่าในตัว เกิด จาก การคิดการทำของตัวคุณเอง แม้จะลอกวงจรคนอื่นเค้ามาทำ ซึ่ง สำหรับผม  ความภูมิใจตรงนี้ เครื่องที่เค้าทำขายกันให้ผมไม่ได้

จริงๆๆยังมี ข้อที่ผมอยากพูด อยากพิม อีก เยอะในนี้ แต่ จะเป้นการ กินเนื่อที่ ของเจ้าของกระทู้ไป  พอสมควร อันนี้เป้นการชี้แจง ว่าทำไมผมถึงอ่านแล้วเครียด  ผมจึง ขอยุติ การพิมการเม้นใน โพส ตรงนี้นะครับ จะไปนั่งตรงห้องซื้อขายอย่างเดียวดีกว่า จริงๆๆก๋อนพิม ตรงนี้ก้นั่งคิดมานานทั้งคืนว่าจะพิมดีไหม   คิดแล้วก้ควรพิมว่า ผมเครียดเรื่องอะไร เลย ชี้แจงมาเพื่อโปรดพิจารณาครับ   เดี๋ยว ตอนเย็นๆๆ ว่างจากภารกิจ ผมจะมาลบ ข้อความในหน้านี้ออกเองครับ ขอแปะไว้ซักหน่อยละกัน   หมายเหตุ ท่านเจ้าของกระทู้ F5  ผมชอบมากๆๆครับ นี่กำลังจะขึ้นเวอรืชั่น สองอยู่  และถ้าที่นี่ มีการทำแอมป์ ตัวไหน ว่าเสียงดี  ถ้างบผมพอจะร่วมด้วยครับ ใครพูดผมไม่ค่อยเชื่อ ต้องลองด้วยตัวเองครับ [roll] [roll]

[gr_in]  อ่านแล้วเข้าใจเลยครับน้าอ้อน  [clap hand2]

ออฟไลน์ TOMO

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 10:19:28 AM »
ว่าจะทำๆๆๆๆๆ f5ให้เสร็จซะที แต่พอเริ่มจับสว่าน เฮ้อ!!!!!!
เดี๋ยวค่อยทำก็ได้
ที่อยู่จัดส่งครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=11941.0

ว่างๆ ก็ทำไปเรื่อยๆ  ถ้าขี้เกียจทำ ก็นั่งหายใจ พุธโธ พุธโธ พุธโธ ..........................

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: 17 มกราคม 2013, 11:24:55 AM »
       ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ พี่ตั้ม เว็บเราเปิด  และ การแสดงออกเป็นสิทธิส่วนบุคคลที่พึงกระทำได้  คนเล่นเว็บน่ะต้องทำใจ ให้กว้างๆเปิดรับครับ แล้วค่อยคัดกรองอะไรมีประโยชน์ก็เก็บ อะไรที่ไม่เกิดประโยชน์ก็อย่าไปเก็บให้รกสมอง สังคมทุกวันนี้ก็เครียดกันพออยู่แล้ว  ฉะนั้นอย่าไปเครียดกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง  มาสนุกกันต่อดีกว่าครับ มีสาระบ้างไม่มีบ้าง เฮฮากันไปตามประสา พี่น้องครับ
เห็นด้วยครับ เว็บเราต้องเปิดเผยเจออะไรพูดอย่างนั้น ทุกอย่างต้องมีดีมีเสีย พูดแต่เรื่องดีๆ แล้วเรื่องที่ว่าดีมันดียังไงในเมื่อยังไม่มีข้อเปรียบเทียบ เหมือนกับว่า ผมพูดในสิ่งดีๆ ก็คงไม่มีใครเชื่อ แค่เก็บแล้วก็เก็บไว้ในใจ ต้องรอเจอเอง และที่ผมพูดเรื่องไม่ดีไป ก็เก็บและเก็บไว้ในใจต้องเจอเอง ขอให้สิ่งที่พูดกันมาออกความคิดเห็นกันเป็น บรรทัดฐานดีกว่า เพราะ system ของแต่ละบุคคลไม่เหมือนกัน จะอามาอ้างอิงก็กะไรอยู่  คนที่ทำมาแล้วบอกไม่ดียังงั้นยังงี้ คนที่ทำมาแล้วบอกดียังงั้นยังงี้ ผมนับถือว่าเป็นอาจารณ์ผม เพราะเจอแล้วเอามาสอนบอก ดีกว่าเราเจอเองมีแต่หมดกับไปถึงเส้นชัยช้าด้วย [res]
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

• **
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 07:09:30 PM »
เริ่มลงมือแล้ว

F5 ตัวจริง จะขนาน R ค่า 2.4 โอมห์ กับ R ค่า 0.47 โอห์ม
เพื่อไบอัสกระแสจากเดิม 1.3 แอมป์ ไปเป็น 1.5 แอมป์ครับ
และตัวต้านทานก่อนเข้าขา gate จาก 47 โอห์ม เปลี่ยนเป็น 150 โอห์ม

คุณTfender ขนานr. หรือแบบไม่ขนานครับ แล้วถ้าขนานเสียแตกต่างกันเยอะรึเปล่า
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=11941.0

ว่างๆ ก็ทำไปเรื่อยๆ  ถ้าขี้เกียจทำ ก็นั่งหายใจ พุธโธ พุธโธ พุธโธ ..........................

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 09:58:36 PM »

F5 ตัวจริง จะขนาน R ค่า 2.4 โอมห์ กับ R ค่า 0.47 โอห์ม
เพื่อไบอัสกระแสจากเดิม 1.3 แอมป์ ไปเป็น 1.5 แอมป์ครับ
และตัวต้านทานก่อนเข้าขา gate จาก 47 โอห์ม เปลี่ยนเป็น 150 โอห์ม

คุณTfender ขนานr. หรือแบบไม่ขนานครับ แล้วถ้าขนานเสียแตกต่างกันเยอะรึเปล่า

สูตรนั้น มันเกินฝีมือผมไปครับ  แค่ Standard  ของเขาก็พริ้ว ๆ แล้วครับ  เพราะนอกจาก  R  ที่ขนานเพิ่มเข้าไปแล้ว  สิ่งอื่นๆ  เราก็ไม่รู้ว่าเฮีย  Pass  เขาปรับอะไรอีกบางหล่ะครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 10:36:58 PM »

สูตรนั้น มันเกินฝีมือผมไปครับ  แค่ Standard  ของเขาก็พริ้ว ๆ แล้วครับ  เพราะนอกจาก  R  ที่ขนานเพิ่มเข้าไปแล้ว  สิ่งอื่นๆ  เราก็ไม่รู้ว่าเฮีย  Pass  เขาปรับอะไรอีกบางหล่ะครับ
-----------------
- f5 ลงอุปกรณ์ตาม pcb เลยใช้เปล่าครับ + ถ้ามีสูตรเป็น f6 แจ้งมาได้เลยนะครับ [tremor-raccoon]
- p1.7 ยังไม่ส่งเสียง ตอนนี้กำลังจับ camp ลงกล่องอยู่ครับ พรุ่งนี้น่าจะเสร็จ แล้วจะต่อด้วย p1.7

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 10:48:14 PM »

- f5 ลงอุปกรณ์ตาม pcb เลยใช้เปล่าครับ + ถ้ามีสูตรเป็น f6 แจ้งมาได้เลยนะครับ [tremor-raccoon]
- p1.7 ยังไม่ส่งเสียง ตอนนี้กำลังจับ camp ลงกล่องอยู่ครับ พรุ่งนี้น่าจะเสร็จ แล้วจะต่อด้วย p1.7

f5 ลงอุปกรณ์ตาม pcb เลย แต่...........ขอย้ำก่อนปรับ  Bias  จะต้องจัดแต่งตำแหน่งตัวจับอุณหภูมิ Mosfet  ให้อยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมและใกล้ตัว  Mosfet  ทั้ง 2 ให้มากที่สุดนะครับ

• **
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: 18 มกราคม 2013, 11:18:31 PM »

P1.7 นี่มันอะไรครับ ส่วนcamp turboของผมเส็จไปสักพักแล้ว แต่เสียงที่ได้ไม่ค่อยประทับใจสักเท่าไหร่. ตอนนี้เลยเทใจไปf5 ต่อแล้วไปf5 turbo v2(สั่งในebayไปแล้ว). ระหว่างรอj2 ทีสั่งคุณnut ไป. ไปๆมาๆชักจะมีของร้อนเยอะเกิน

« ตอบกลับ #264 เมื่อ: 20 มกราคม 2013, 11:54:44 PM »

P1.7 นี่มันอะไรครับ ส่วนcamp turboของผมเส็จไปสักพักแล้ว แต่เสียงที่ได้ไม่ค่อยประทับใจสักเท่าไหร่. ตอนนี้เลยเทใจไปf5 ต่อแล้วไปf5 turbo v2(สั่งในebayไปแล้ว). ระหว่างรอj2 ทีสั่งคุณnut ไป. ไปๆมาๆชักจะมีของร้อนเยอะเกิน

มันคือจั๊งซี่

• **
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 11:03:54 AM »
เริ่มแล้วหลังจากดองจนเค็มได้ที่ กล่องเสร็จก็ถือว่าเกิน70%แล้ว

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: 22 มกราคม 2013, 11:47:24 AM »
เริ่มแล้วหลังจากดองจนเค็มได้ที่ กล่องเสร็จก็ถือว่าเกิน70%แล้ว
[clap hand2] สวดยวดครับน้ารวดเร็วทันใจดีแท้ครับ  [res]

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 03:32:55 PM »
อันนี้ก็ทำเล่นกันเอง. ถ้ารูปใหญ่ไปแจ้งกลับด้วยครับ จะได้แก้ไข

ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

« ตอบกลับ #268 เมื่อ: 24 มกราคม 2013, 05:21:45 PM »

ยาวปาย......... [p-h-o-t-o]   ถามก่อนหม้อแปลงกระแสเผื่อต่อ 1 ข้างกี่  A  ครับ

• **
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: 25 มกราคม 2013, 10:17:47 AM »

ยาวปาย......... [p-h-o-t-o]   ถามก่อนหม้อแปลงกระแสเผื่อต่อ 1 ข้างกี่  A  ครับ

ขนาดจริง40cm*60cm สูง7.5cmครับ
ผมย่อขนาดfile ในiPad มันไม่ได้สัดส่วน
หม้อแปลง400va น่าจะราว10amp 2ขด