ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา...คู่ดิฟ  (อ่าน 3029 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
ปัญหา...คู่ดิฟ
« เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 07:51:37 PM »
คัดเกรดทรานซิสเตอร์คู่ดิฟภาคหน้า กับ เอาต์พุตออฟเซ็ต ... [confused-face]

1.ไม่ทราบว่าน้าๆ ทำกันยังไงถึงได้แบบฝาแฝดครับ...  คู่ดิฟ

2. หรือมีร้านไหนที่ขายแบบจัดคู่ให้บ้างครับ  ซื้อมาหลายตัว  คัดได้ไม่กี่คู่เอง  (คิดค่าบริการเพิ่มก็ไม่เกี่ยงครับ)

3. เอาต์พุตออฟเซ็ต  ค่าตัวนี้คือผลจากคู่ดิฟ (มีผลมากที่สุด) หรือไม่ครับ หรือต้องคัดทั้งซีกบวก / ลบ ทุกตัว ในวงจรที่เป็น fully

4. ค่าที่พอใช้ได้ กี่ mv ครับ dc out   [0002053E]

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: ปัญหา...คู่ดิฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 08:11:20 PM »
คัดเกรดทรานซิสเตอร์คู่ดิฟภาคหน้า กับ เอาต์พุตออฟเซ็ต ... [confused-face]

1.ไม่ทราบว่าน้าๆ ทำกันยังไงถึงได้แบบฝาแฝดครับ...  คู่ดิฟ

2. หรือมีร้านไหนที่ขายแบบจัดคู่ให้บ้างครับ  ซื้อมาหลายตัว  คัดได้ไม่กี่คู่เอง  (คิดค่าบริการเพิ่มก็ไม่เกี่ยงครับ)

3. เอาต์พุตออฟเซ็ต  ค่าตัวนี้คือผลจากคู่ดิฟ (มีผลมากที่สุด) หรือไม่ครับ หรือต้องคัดทั้งซีกบวก / ลบ ทุกตัว ในวงจรที่เป็น fully

4. ค่าที่พอใช้ได้ กี่ mv ครับ dc out   [0002053E]

1.ถ้าง่ายสุดคือเอามิเตอร์ดิจิตอลที่มีจุดวัด Hfe วัดเอาครับ แต่ถ้าซีเรียสก็ต้องทำสองอย่างคือ วัดโหมดไดโอดคร่อมขา B-E และทำวงจรไบอัสจริงจังแล้วใช้มิเตอร์วัดอัตราขยายออกมาจริงๆ ครับ

แต่ปกติแล้ว ถ้าดวงไม่กุด หรือเป็นพวกวงจรแบบพิสุทธิ์นิยม อุดมคติไฮเอนด์ไม่เกรงใจคนทำตามละก็ การซื้อทรานซิสเตอร์ล็อตเดียวกัน ยี่ห้อที่โอเคและร้านที่น่าเชื่อถือ ก็สามารถใช้งานได้ปกติครับ

2.ร้านค้าในบ้านหม้อ ผมยังไม่เห็นครับ แต่ในขายตามเว็บต่างๆบ้าง แต่ก็เอาเข้าจริงบางทีก็ไม่ได้แมทช์ซีเรียส 100% อะไรนักหรอกครับ คัดแค่ต่างกันไม่เกิน 3-5% ก็เป็นคู่แล้ว
3.แล้วแต่วงจรครับ บางวงจรที่มี C บายพาสลงกราวด์ตรงส่วนป้อนกลับ ก็จะค่อยๆปรับตัวให้ใกล้ 0 เอง เพียงแค่ตอนเปิดครั้งแรกจะได้ยินเสียงแป๊ะ.. เล็กๆ
4.ถ้าไม่ซีเรียส +-ไม่ควรเกิน 50 mV แต่ถ้าได้ไม่เกิน 10mV ถือว่าแจ๋วครับ

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2013, 10:15:16 PM »
 [0002053E]  ทรานซิสเตอร์คู่ พวก 6 ขารวมร่าง  มีใครนำมาเทสกับ power amp บ้างครับ [confused-face]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2013, 12:36:39 AM »
[0002053E]  ทรานซิสเตอร์คู่ พวก 6 ขารวมร่าง  มีใครนำมาเทสกับ power amp บ้างครับ [confused-face]
พวกตัวถังร่วม มีให้เห็นในรีซีพเวอร์/ปรี/แอมป์ ของค่ายญี่ปุ่นพอสมควรครับ

ออฟไลน์ beervw65

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2013, 06:17:25 PM »
มาเก็บเกี่ยวความรู้ครับผม [fb-smiling]

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 07:40:42 PM »
 [dizzy-smiley]  คู่ดิฟหายาก หันหัวเรือมาตัวนี้เป็นไงน้อ   น้าElectroN  น้า Alcohol ... [0002053E]   [laughing-my-ass]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 07:50:43 PM »
 ลุงตรอนหนีไปเที่ยว เชียงรายแล้วครับกลับวันจันทร์หน้าครับ  [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ meen99

• **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มีนาคม 2014, 11:21:22 AM »
หนับหนุนครับ น้าดอกคูณ  ไอซี อยู่หน้า ผมเคยเห็นแต่จำไม่ได้แล้วรู้สึกจะเป็นค่ายจากอังกฤษ เสียงดีครับ