ผู้เขียน หัวข้อ: ในนี้มีใครเป็นผู้รับเหมาหรือเปล่า  (อ่าน 2634 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
ในนี้มีใครเป็นผู้รับเหมาหรือเปล่า
« เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012, 08:47:10 PM »
    จะรบกวนสอบถามหน่อยครับ  สีทาผนังภายใน ถ้ามัน10ปี20ปี เวลาเราจะทาใหม่ ต้องขูดสีเก่าออกก่อนไหมครับ  ถ้าไม่ขูดใช้น้ำยารองพื้นปูนเก่า เอาอยู่ไหมครับ  ตอนนี้ค่าทาสี ค่าแรงต่อตรม  ประมาณเท่าไหร่ครับ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ในนี้มีใครเป็นผู้รับเหมาหรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 11:49:34 AM »
อยากรู้ด้วยคนครับผม  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: ในนี้มีใครเป็นผู้รับเหมาหรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 12:39:21 PM »
ไม่ใช่ผู้รับเหมา คับ

ต้องดูสภาพสีเดิมคับ ว่า

หลุดล่อน
โป่งพอง
หมดสภาพ เป็นแป้งติดมือ หรือไม่

80% อายุขนาดนี้ น่าจะเป็นแป้งคับ 

น่าจะต้องลอกสีเก่าด้วย ใช้เกรียงขูดกะกระดาษทรายก็พอคับ ไม่ต้องถึงกะน้ำยาลอกสี

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 12:41:56 PM »
สีเก่าพองๆเคยใช้ปั๊มแรงดันที่เขาใช้ล้างรถฉีดหลุดง่ายดีครับ(สีพองๆนะ)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 01:10:50 PM »
 [smi_ley] บ้านผมก่อนทุบอายุก็ร่วมๆ 30 ปี สีที่ทาใว้ยังไม่หลุดไม่ร่อนเลย ในห้องนอนอะเคยคิดๆว่าสงสัย ใช้ปูนผสมสีเขียวใบตอง  [in-love-raccoon]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 01:16:23 PM »
    ไม่ใช่ผู้รับเหมาแต่เคยจ้างผู้รับเหมาให้มาทาสีที่บ้านหลังเก่า เขาคิดตรม.ละ 30 บาท
งานขัดล้างสีเก่าด้วยแปลงทองเหลืองแล้วลงน้ำยารองพื้นปูนเก่าก่อนลงสีจริง พื้นผิวเรียบต่อเนื่องครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 03:50:26 PM »
  จะทำห้องฟังใช่มั้ยเนี่ย แนะนำให้ลอกสีเก่าออกให้หมดครับ แล้วปรับผิวหน้าใหม่ คราวนี้ค่อยรองพื้นก่อนลงสีภายใน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 12:32:23 AM »
     ขอบคุณทุกท่าน สำหรับคำตอบครับ 
  ไม่ได้ทำห้องฟังครับพี่เล็ก ห้องอยู่อาศัยธรรมดาครับ

เกือบๆจะเป็นแป้ง บางส่วน  (เช่นผนังด้านที่โดนแดด) ด้านที่ไม่โดนแดด เหมือนมันจะแ่น่น ถ้าจะลอกออกยาก  ผมไปซื้อสีรองพื้นปูนเก่ามา  โดนช่างสีต้มครับ  คือผมบอกว่าขูดสีเก่าออกก่อนไหม  เขาบอกว่าขูด  กลับมาไม่ถึงชี่วโมง  ทารองพื้นปูเก่าหมดไปเกือบแกลลอน  ผมถามว่าทำไมไม่ขูดก่อน  มันบอกว่าทาก่อนขูดทีหลัง  ผมก็งง อ่ะดิ  แล้วมันจะมีประโยชน์อะไรหว่า  มันบอกรับประกันสี 2 ปี  เคยทำงานรับเหมากับหน่วยราชการ รับประกันปีเดียว  มูลค่าเยอะกว่านี้อีก ไม่เคยได้ซ่อม  (คุยใส่ตูอีก)  เขาไม่ขูดกันหรอก  (เห็นตูเป็นควายไปเลย)   

ไม่ใช่ผู้รับเหมาแต่เคยจ้างผู้รับเหมาให้มาทาสีที่บ้านหลังเก่า เขาคิดตรม.ละ 30 บาท
งานขัดล้างสีเก่าด้วยแปลงทองเหลืองแล้วลงน้ำยารองพื้นปูนเก่าก่อนลงสีจริง พื้นผิวเรียบต่อเนื่องครับ

[phok] [phok]  มีปัญหาผมจึงมาถาม   ผมน่าจะมาโพสถามก่อนลงมือทำ   

หลังใช้แปรงขัด  ขัดเองน่ะครับ ได้ผนังละวัน  ผมเริ่มรู้สึกว่าผมคิดผิด 2วันแรก ยกแขนแทบไม่ขึ้น คิดว่าถ้าขัดอย่างงี้เป็นเดือนก็ไม่เสร็จ  จะกลับไปจ้างก็กลัวเสียฟอร์ม  เพราะคุยกับทางบ้านว่าผมจะทำเอง  ผมก็พบสัจธรรม ไปซื้อปั้มแรงดันน้ำมา ชีวิตง่ายขึ้นกว่าเดิมเยอะ เหมือนมีมือขยันมาช่วยขยี้ ยังไงยังงั้น  ฉีดอย่างเดียว สีมันก็หลุดแล้ว เดี๋ยวว่างจะถ่ายชั้น2 ที่ฉีดเสร็จแล้วมาให้ดูครับ  ถ้าใครมีโอกาศได้ทาสีเก่า ลองแรงดันน้ำดูน่ะครับ ช่วยได้เยอะจริงๆ 

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0