ผู้เขียน หัวข้อ: ในความคิดท่าน เปลี่ยนอะไร เห็นผลเยอะสุด  (อ่าน 5918 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
1 แอมป์+ปรี หรือ อินทีเกรท
2.ลำโพง
3.ซีดีเพลย์เยอร์หรือ cd + dac
4.สายสัญญาณ
5.สายไฟ
6.ห้องฟัง  

เรียงลับดับจากมากไปหาน้อย  เปลี่ยนสิ่งไหน คิดว่าเสียงเปลี่ยนมากที่สุด  

สมมุติว่าท่านมี1-6 แล้ว (ราคาใกล้ๆเคียงกัน) ถ้าให้เลือกอัพเกรดได้เพียงรายการเดียว ท่านจะอัพตัวไหนครับ    

ปล เผื่อให้เห็นภาพ ไม่ต้องเทียบกับราคาไฮเอนน่ะครับ  อย่างเช่น
1 แอมป์+ปรี หรือ อินทีเกรท สมมุติสัก 17000
2.ลำโพง  15000
3.ซีดีเพลย์เยอร์หรือ cd + dac  7000
4.สายสัญญาณ 500
5.สายไฟ 500
6.ห้องฟัง (เป็นห้องทั่วไปดีหน่อย ไม่บกพร่อง)

สมมุติมีงบสัก 2 เท่า ของแต่ละรายการ เปลี่ยนอะไรก็ได้ เอาแค่อย่างเดียวจะ อัพเกรดอะไร(ห้องให้งบ ไม่เกิน 15000)

ปล ผมeditราคาใหม่ นิดหน่อยเผื่อให้เหมาะสม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม 2012, 10:21:30 PM โดย civicdotcom »
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ BlackUnicorn

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
Re: ในความคิดท่าน เปลี่ยนอะไร เห็นผลเยอะสุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 10:07:41 PM »
213645

2

3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ในความคิดท่าน เปลี่ยนอะไร เห็นผลเยอะสุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 10:18:06 PM »
213645

2

ผมจะไปหาซื้องวดนี้รวยเละแน่เลย  [calp-raccoon] [enjoy-raccoon] [thanks-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 10:20:10 PM »
เขาให้วิ่ง 2 อ่ะครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 10:21:40 PM »
213645

2

ผมจะไปหาซื้องวดนี้รวยเละแน่เลย  [calp-raccoon] [enjoy-raccoon] [thanks-raccoon]

ตอนแรกไม่ได้คิดอะไรครับ

พอท่าน Liberty ทัก เออ... สงสัยจะจริง (มีวิ่ง 2) ด้วยตอนท้ายครับ  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 10:35:12 PM »
ถ้าตามจริงแล้ว จะบอกได้ยากมากว่าควรจะเปลี่ยนอะไรก่อน คือต้องดูว่าตัวไหนที่มีปัญหาครับ
โดยไล่ตั้งแต่ต้นทางมาถึงปลายทาง
แต่ทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับราคาเป็นตัวกำหนด รวมถึงความพอใจของผู้เป็นเจ้าของว่าอยากจะเปลี่ยนอะไรก่อน
อย่างชุดที่ราคาไม่สูงมากนัก ถ้าตามความคิดของผมควรให้ความสำคัญของลำโพงมาก่อน
เพราะลำโพงที่ให้คุณภาพเสียงที่ดีในราคาไม่สูงมากหายากครับ

แต่ถ้าชุดที่มีราคาสูงมากขึ้น ผมว่าน่าจะให้ความสำคัญกับแหล่งเสียง
เพราะชุดที่มีราคาที่สูงมากขึ้นเท่าไหร่และจัดชุดได้ดีก็จะยิ่งฟ้องคุณภาพของต้นทางมากยิ่งขึ้น

เอ่อ! แล้วงวดนี้ต้องวิ่ง 2 จริงเหรอ  [laugh-raccoon] [checks-raccoon]

ออฟไลน์ ozztum

• ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 10:50:01 PM »
เต็ง 2 40 บาทด้วย [heart_shell]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 10:53:45 PM »
หง่ะ ขอโทษน้า civic ด้วยนะครับ กะแซวเล่น เลยออกทะเลตั้งแต่เริ่มเลย [gr_in]

เอาเป็นว่าผมออกความเห็นมั่งดีฝ่า ในราคาที่เท่ากันทั้งชุดนี่ ผมว่า 1,2,3,6 นี่เห็นผลแทบจะเท่ากันเลยครับ

แล้วถ้าว่าในงบเท่ากันเปลี่ยนได้ตัวเดียว ผมเลือกเปลี่ยน amp ครับ โดยจะเน้นไปที่แอมป์ที่จ่ายกระแสได้มากที่สุดครับ

ปล. งวดนี้ผมจะไปวิ่ง 2 ครับ  laughhahaha
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 10:57:34 PM »
ถ้าตามจริงแล้ว จะบอกได้ยากมากว่าควรจะเปลี่ยนอะไรก่อน คือต้องดูว่าตัวไหนที่มีปัญหาครับ
โดยไล่ตั้งแต่ต้นทางมาถึงปลายทาง
แต่ทั้งนี้ก็ต้องขึ้นอยู่กับราคาเป็นตัวกำหนด รวมถึงความพอใจของผู้เป็นเจ้าของว่าอยากจะเปลี่ยนอะไรก่อน
อย่างชุดที่ราคาไม่สูงมากนัก ถ้าตามความคิดของผมควรให้ความสำคัญของลำโพงมาก่อน
เพราะลำโพงที่ให้คุณภาพเสียงที่ดีในราคาไม่สูงมากหายากครับ

แต่ถ้าชุดที่มีราคาสูงมากขึ้น ผมว่าน่าจะให้ความสำคัญกับแหล่งเสียง
เพราะชุดที่มีราคาที่สูงมากขึ้นเท่าไหร่และจัดชุดได้ดีก็จะยิ่งฟ้องคุณภาพของต้นทางมากยิ่งขึ้น

เอ่อ! แล้วงวดนี้ต้องวิ่ง 2 จริงเหรอ  [laugh-raccoon] [checks-raccoon]

ราคาก็ตามที่บอกน่ะครับ  พอดีได้ไปคุยเล่นกับรุ่นพี่รุ่นเดอะที่เล่นเครื่องเสียง คุยเรื่องนี้กัน เขาก็บอกถ้าให้เลือกจริงๆเขาบอกว่า... (ผมยังไม่เฉลย)  ก็เลยอยากรู้ว่า ที่เราๆคิดเหมือนเค้าเล่าให้ฟังหรือเปล่า แต่คำถามผมมันอาจไม่ชัดเจน คลุมเคลือ 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2012, 10:59:49 PM »
หง่ะ ขอโทษน้า civic ด้วยนะครับ กะแซวเล่น เลยออกทะเลตั้งแต่เริ่มเลย [gr_in]

เอาเป็นว่าผมออกความเห็นมั่งดีฝ่า ในราคาที่เท่ากันทั้งชุดนี่ ผมว่า 1,2,3,6 นี่เห็นผลแทบจะเท่ากันเลยครับ

แล้วถ้าว่าในงบเท่ากันเปลี่ยนได้ตัวเดียว ผมเลือกเปลี่ยน amp ครับ โดยจะเน้นไปที่แอมป์ที่จ่ายกระแสได้มากที่สุดครับ

ปล. งวดนี้ผมจะไปวิ่ง 2 ครับ  laughhahaha

ผมน่าจะใส่ราคา สายไฟกับสายสัญญาณ เส้นล่ะ200 น่ะ  แล้วตรงนี้อัพเกรดเพิ่มได้สัก 5เท่า จะได้มีตัวแปรเพิ่ม   

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 12:17:31 AM »
 source ให้งบน้อยจังครับ ผมเลือกที่จะเปลี่ยนลำโพงในงบ 30K ครับ ในความเป็นจริงควรเลือกต้นทาง และ ปลายทางก่อน  source & speaker ที่ดีที่สุดเท่าที่จะมีกำลัง  แล้วงบที่เหลือค่อยๆใส่เข้าไปในระบบ ห้องเลิกคุยกันเลยถ้าต่ำกว่า 6 หลักแค่ทำผนังห้องก็ไม่พอแล้วไม่ต้องคิดอุปกรณ์ ทรีตเม้นท์อื่นๆ  และ ในงบ 30K มีลำโพงยี่ห้อนีงน่าสนใจครับลองหาดู Castle speaker
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 12:31:34 AM »

5 3 1 2 6 4(สำหรับ 4 ผมใช้ Wire wrap คงไม่ต้องเปลี่ยน)

3

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 01:35:20 AM »

5 3 1 2 6 4(สำหรับ 4 ผมใช้ Wire wrap คงไม่ต้องเปลี่ยน)

3

ไม่ได้เทียบกับซิสเต็มพี่น่ะครับ  สาย 500 ตามโจทก์ พี่จะเปลี่ยนไหมอ่ะครับ  อยากให้พี่ตอบพร้อมแสดงทัศนะด้วยน่ะครับ 

source ให้งบน้อยจังครับ ผมเลือกที่จะเปลี่ยนลำโพงในงบ 30K ครับ ในความเป็นจริงควรเลือกต้นทาง และ ปลายทางก่อน  source & speaker ที่ดีที่สุดเท่าที่จะมีกำลัง  แล้วงบที่เหลือค่อยๆใส่เข้าไปในระบบ ห้องเลิกคุยกันเลยถ้าต่ำกว่า 6 หลักแค่ทำผนังห้องก็ไม่พอแล้วไม่ต้องคิดอุปกรณ์ ทรีตเม้นท์อื่นๆ  และ ในงบ 30K มีลำโพงยี่ห้อนีงน่าสนใจครับลองหาดู Castle speaker

ให้งบเยอะก็จะเทไปเปลี่ยนอย่างอื่นแทนอ่ะจิครับ   มีงบตามที่โจทก์บอก  รีดประสิทธิภาพมันออกมาได้มากที่สุดเท่าที่งบมีอ่ะครับ

งานนี้ไม่มีใครตอบผิดตอบถูกครับ  เป็นแค่ความคิดเห็น  มันเป็นเรื่องการรับฟัง มุมใครมุมมัน  อยากรู้ว่าความคิดเห็นมันจะเทไปทางไหน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2012, 01:40:46 AM โดย civicdotcom »

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 04:34:08 AM »
2 ก่อนเลย เหตุผลคือ ที่บ้านมี 2 คู่ ต่างกันชัดเจนครับ เคยมีอีกคู่ขายน้องชายไปแล้ว เปลียนตัวนี้เสียงเปลียนทันที
3 ตัวนี้ผมก็คิดว่ามีผลรองลงมา หรือเท่าตัวแรกเลย เพราะเป็นตัวกำหนดเสียงว่าจะออกมาแนวไหน โดยวงจรและคุณภาพของชิป dac
1 ตัวนี้ก็สำคัญเป็นอันดับ 3 เพราะแอมป์ไม่ว่าจะใช้แอปม์ อะไร แอมป์ดูหนัง แต่ขอให้กำลังขับพอ ก็แค่ทำหน้าที่ขยาย เพราะต้นส่งมาดีแล้วและปลายก็ดี
6 ห้องฟังที่เงียบเป็นสัดส่วนช่วยในเรื่องการตบแต่งเสียงฯลฯ
4 ฟังออกแต่เปอร์เซนต์น้อย สำหรับผม หูไม่ดี
5 ยิ่งน้อยลงมาอีก

ตามที่ผมไปตระเวณฟังลำโพงวันเดียวหลายคู่ โดยยืนแอมป์+cd เป็นตัวหลัก แล้วเปลียนลำโพง หลายๆตัวเขามา เสียงลำโพงแต่ละตัวต่างกันสุดขั่ว เสียงเปลียนชัดเจนจับต้องได้ไม่ต่องนั่งเพ่งหรือตะแคงหูฟังแต่อย่างไร

ลำโพงดีๆฟังจากออนบอรด์ คอม  ก็ยังเพราะ แต่ลำโพงไม่ดี ฟังออกมาก็ไม่ดีครับ

ประสบกราณ์น้อยๆพอจะคิดแค่นี้ครับ

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 06:57:50 AM »
เล่นเครื่องเสียงมา ย้ายบ้าน 3 รอบ ผมคิดว่า
1.ห้องนี้แหละแตกต่างมากที่สุด ขนาดเหมาะ อคูสติกดี ไปไกลแน่
2.ถัดมาน่าจะลำโพงครับ ในกรณีแอมป์ไม่ใช่ปัญหากำลังไม่พอนะครับ ถ้ากำลังพอเต็มทีเหมือนกันเปลี่ยนแอมป์ความแตกต่างจะเป็นรองลำโพงครับ แต่ถ้าแอมป์กำลังไม่พอปัญหา เราก็จะไม่ได้ยินเสียงลำโพงมันจริงๆ
3.อันดับสามก็ต้นทางครับ

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 07:10:53 AM »

สำหรับตัวผม  ยังคิดและเชื่อเสมอว่า  "รสนิยมในการฟังเพลงอันเนื่องมาจากประสบการณ์ที่ผ่านมาในอดีต"  สำคัญที่สุด
ซึ่งไม่มีในหัวข้อที่กล่าวมา

รองลงมาคือ "ห้อง" 

นอกนั้นเปลี่ยนอะไรก็มีผลทั้งสิ้น  อยู่ที่ว่า  ดีขึ้น  หรือ   เลวลง  เท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 07:31:17 AM »
213645

2

ขอขยายความที่เลือกไว้ครับ
ตามโจทย์
2 เปลี่ยนมากที่สุดจากที่เคยลองมาครับ
3 ชัดเจนครับ ห้องครัวพ่อครัวแต่ละคนมีวิธีทําและปรุงแต่งไม่เหมือนกัน มีหรือรสชาติจะไม่ต่างกัน
1 รองลงมาจาก 3 แต่ราคานี้แล้ว เปลี่ยนไปเห็นผลครับ แต่น้อย
6 งบน้อย แต่มีผล บางท่านชอบห้องไม้ บางท่านชอบปูน บางท่านชอบซับเสียงมาก บางท่านชอบน้อย แค่นี้ก็เห็นภาพแต่ส่วนตัว ผมว่ามีผลด้าน Reverb มากที่สุดครับ
4 เห็นผลครับ แต่จากราคาที่ให้มาแล้วผมว่าน้อย(ก่อนที่ท่านจะ Edit ใหม่แต่ก็ยังน้อยอยู่ดีถ้าเทียบกับอันอื่นครับ)
5 น้อยมากครับ จะให้มากจริงๆท่านคงต้องเปลี่ยนจากบ้านท่านถึงโรงไฟฟ้า

เลือก 2 ตามเหตุผลด้านบนครับ

ถ้าเป็นอุปกรณ์ หากมีเครืองกรองไฟ ผมจะไม่เลือกแบบนี้ครับ
ถ้าเป็นบุคคล หู และรสนิยม ในการฟังครับ
วิ่งต่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2012, 07:46:27 AM โดย BlackUnicorn »

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 08:58:32 AM »
1 แอมป์+ปรี หรือ อินทีเกรท
2.ลำโพง
3.ซีดีเพลย์เยอร์หรือ cd + dac
4.สายสัญญาณ
5.สายไฟ
6.ห้องฟัง 

เรียงลับดับจากมากไปหาน้อย  เปลี่ยนสิ่งไหน คิดว่าเสียงเปลี่ยนมากที่สุด 

สมมุติว่าท่านมี1-6 แล้ว (ราคาใกล้ๆเคียงกัน) ถ้าให้เลือกอัพเกรดได้เพียงรายการเดียว ท่านจะอัพตัวไหนครับ   

ปล เผื่อให้เห็นภาพ ไม่ต้องเทียบกับราคาไฮเอนน่ะครับ  อย่างเช่น
1 แอมป์+ปรี หรือ อินทีเกรท สมมุติสัก 17000
2.ลำโพง  15000
3.ซีดีเพลย์เยอร์หรือ cd + dac  7000
4.สายสัญญาณ 500
5.สายไฟ 500
6.ห้องฟัง (เป็นห้องทั่วไปดีหน่อย ไม่บกพร่อง)

สมมุติมีงบสัก 2 เท่า ของแต่ละรายการ เปลี่ยนอะไรก็ได้ เอาแค่อย่างเดียวจะ อัพเกรดอะไร(ห้องให้งบ ไม่เกิน 15000)

ปล ผมeditราคาใหม่ นิดหน่อยเผื่อให้เหมาะสม

ถ้าให้วิเคราะห์ตามแบบความคิดผมก็ ........

ข้อ 6 ห้องฟัง ดีอยู่แล้วไม่บกพร่องอะไร ... ตามที่บอก ซึ่งผมก็คิดว่าการจัดห้องฟังเราสามารถปรับได้เองเพียงแต่มีประสพการณ์เล็กน้อย ขยัน และ ตั้งใจฟังเพื่อหาลักษณธการก้องของเสียง สิ่งที่ต้องการมากที่สุด น่าจะเป็นการสะท้อน และ สลายไปของเสียงให้สมดุลย์ที่สุด ...และห้อง พร้อมบรรยากาศ เงียบสงัดโดยปกติที่ไม่ฟังเพลง ......... ตรงนี่คงไม่เปลี่ยนเป็นอันดับแรก .........

ข้อ 1, 2 โดยสัดส่วนแล้วผมว่าค่อนข้างดีแล้วสำหรับ System นี้ เราคงพอหา Integrate Amplifier + ลำโพงที่อาจตอบสนองความถี่ได้ถึงประมาณ 45-55 HZ -- 20-30KHz ได้ และ คิดว่าระบบนี้น่าจะลงตัวอยู่แล้วด้วยราคาที่จัดไว้และค่อนข้างสมเหตุผลในระบบโดยรวมซึ่งดูแล้วน่าจะมีศักยภาพที่รองรับสัญญาณจากแหล่งดีๆๆ ได้ถ้าสามารถดึงขัอมูลมาได้เต็มที่จริงๆๆ ............

ข้อ 3 CD+DAT ก็พอสมน้ำสมเนื้อกับราคาโดยรวม แต่จริงๆๆ ก็อยากจะเปลี่ยนให้ดีขึนโดยยังคง ข้อ 6, 1, และ 2 ไว้

ข้อ 4 และ 5 จริงๆๆผมสนใจเรื่องพวกนี้มาก แต่ดูเหมือนว่าในระบบนี้ให้ความสำคัญน้อยไปหน่อย ผมคงจะเลือกเปลี่ยน 2 รายการนี้ก่อน โดย เปลี่ยน 4 และ 5 ก่อน .................

ดังนั้นผมขอสรุปว่า .....

4 5 6 3 2 1

แต่ถ้าให้เลือกอย่างเดียว ........... ผมขอเลือก 4 .............

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 09:16:51 AM »
สายสัญญาณครับ ฟังออกเลย  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 09:38:21 AM »
ผมมาดูอีกที่ ลองบอกมาหน่อยซิครับว่าใช้ชุดอะไรอยู่ครับ จะได้รู้ว่าเป็นแบบไหนครับ
ผมกลับไปดูราคาแล้ว ประสบกรารณ์ผมน้อยครับแต่ผมก็คิดว่า  ผมเคยเป็นแบบนี้มาก่อนครับ โดยผมเปลียน dac ครับ จากdac Z2 ของไทยราคา 3000บาท(โมนิดหน่อย) เปลี่ยนเป็น poppluse pcm1976 9900บาท เสียงแทบไม่ต่างเลยครับ จนผมเสียดายเงินเลยครับ แต่ dac ผมหลังจากได้คุณแว่นซ่อมให้เสียงดีกว่าเดิมครับ ปลายเสียงดีกว่าเดิมครับ

ความเห็นผมน่าจะตรงกับพี่เล็กตรงลำโพง ซึ่งพี่เล็ก ทำลำโพงและมีลำโพงดีๆอยู่ในครอบครองเยอะ น่าจะพอบอกอะไรได้บ้างครับ ประสบการพี่เล็กคลุกคลีทั้งสายสัญญาน  ลำโพง แอมป์ ผมว่าน่าเชื่อที่สุดแล้วครับ เพราะเล่นอยู่ทุกวันมีตัวเล่นเยอะกว่าใครๆ

1.ลำโพงผมว่ามีผลที่สุดแต่ลำโพงต้องไม่ต่ำ 20k ครับ ว่าแต่คุณใช้ตัวไหนอยู่ครับตอนนี้จะได้รู้ว่าเปลี่ยนแล้วห่างหรือเปล่าครับ ลำโพง8k-15k มันต่างกันแค่แนวเสียงนิดเดียวเองครับบางที่ตัว15k ดันสู้เบสของ 8k ไม่ได้อีก ราคาลำโพงต้องทุ่มที่สุดครับ ผมเองก็อยากจะเปลียนครับลำโพงแต่เท่าที่ผมไปถามมาหลายเว็ป ได้รับคำแนะนำจากคนที่เล่นจริงๆเล่นของแพงและเปลียนมาเยอะ ก็บอกว่าอย่างลำโพงผม infinity ถ้าจะให้ทิ้งต้องไปเล่นลำโพงวางพื้น ราคา25k ขึ้นไปเลยครับ ไม่งั้นเปลียนไปมันก็ไม่ทิ้งครับ
ยิ่งถ้าวางหิ้ง ถ้าต่ำกว่า20k ลงมาเบสสู้ลำโพงผมไม่ได้แน่นอนเพราะของผมเป็นวางพื้น ผมไม่ได้ว่าลำโพงผมดีนะครับผมก็อยากเปลียนครับ แต่ผมคิดแล้วถ้าเปลียนก็ต้องหางบไปเล่น ตัวแพงๆ30k ขึ้นไปถึงจะคุ้มค่า แบบที่พี่เล็กบอกครับ หรือไม่ก็หามือสองได้ก็ว่าไปอย่างครับ อย่างวางพื้นผมเองอยากเล่น clone 2.5 ครับ ของจริงไม่มีปัญหาก็อยากจะเล่นของก๊อปนี่แหละครับ แต่แค่ของก๊อปก็30กว่าๆk แล้วครับก็ยังไม่มีปัญหาครับ
ส่วนวางหิ้งอยากได้ NHT รุ่น3 ครับแต่กินวัตต์มโหราฬ ว่ากันว่าถ้าโซลิตต้อง180w ขึ้นไปครับ แต่ผมฟังแล้วชอบมากๆครับเสียงกลางมันสุดยอดครับ เป็นลำโพง 3ทาง ราคา30k กว่าๆครับ

2.dac ถ้าราคาไม่โดดไป 15k ขึ้นไป แทบไม่ต่างกันเท่าไรครับ ระหว่าง 7k-15k จะต่างกันไม่มากจนชัดเจนครับ ตามที่เคยฟังมาจากร้านที่มี dac เยอะๆครับ ถ้าเกิน 15k แล้วต่างชัดเจนครับ แบบใครฟังก็รู้ครับ ถ้าต่ำกว่า15k ผมต้องตั้งใจฟังจริงๆถึงจะรับรู้ได้ว่าต่างกันนิดเดียวเอง
Cd player ก็เช่นกันครับตัวละ10k อย่าชื้อเลยครับ ชื้อ dac มาเล่นยังได้หลายหลายกว่าเลยครับ cd player ก็ต้องเล่นรุ่นอย่างน้อยให้มี usb ข้างหน้าครับถึงจะว่าพอจะเป็นรุ่นสูงหน่อยครับ  

3.ห้องฟังถ้ามีห้องเป็นสัดส่วนไม่มีเสียงรบกวนและได้ขนาดผมว่าก็มีผลเยอะแล้วครับกำหนดแนวเสียงทิศทางเสียงได้ ลำโพง B1 ฟังที่บ้านผมเบสหายไปหมด ไม่มีความหนักแน่นเลย แต่พอไปฟังที่บ้าน บังดอย เสียงเบสมาเป็นลูกๆและหนักแน่น
เพราะฉนั้นห้องฟังและขนาดก็มีผลเยอะครับ สำหรับผมครับ

4. แอมป์สำหรับผมขอให้กำลังขับเพียงพอ ขับลำโพงที่มีอยู่ไหว ก็พอใจแล้วครับไม่เปลียนแล้วครับ หาแอมป์ที่แนวเสียงที่ตัวเองชอบและกำลังพอก็จบเลยครับ สำหรับผมครับ

5.พวกสายต่างๆสำหรับผมๆคิดว่าแค่เอาไว้แต่งแนวเสียงเท่านั้นไม่ได้มีผลถึงกับเปลียนแนวเสียงในชุดได้เลย ก็แค่ได้แต่กดเสียงแหลมให้ลดลง หรือเพิ่มความชัดเจนให้ในชุดที่ทึบๆเท่านั้น สำหรับผมให้ความสำคัญน้อยครับ แต่ไมใช่ว่าจะใช้สายร้านอมรนะครับ
อย่างสายลำโพง คานาเร่ เมตรละ200 ผมว่าชนเมตรละหลายร้อยได้สบายๆครับ ผมก็ฟังเปรียบมาแล้วครับ สายสัญญานผมก็ diy มาจากสายพวกที่เขาทำขายๆกันนั้นแหละครับ ก็ไม่ใช่ร้านอมรอีก ต่างน้อยครับสำหรับผมเรื่องสายและอาจจะฟังไม่ออกเสียด้วยครับ

สุดท้ายทุกอย่างต้องแม็ทกันถึงจะออกมาดีที่สุดแต่ถ้าไม่สามารถแม็ทกันได้ สำหรับผม ลำโพงสำคัญที่สุด ตัวสุดท้ายที่เปล่งเสียงย่อมสำคัญที่สุด เปิดเพลงจาก คอม ออนบอรด์ ไม่ผ่านdac หรือsoundcard ทั้งนั้น เข้าลำโพง คอมชุดละ15k เสียงจะออกมาดีฟังแล้วไพเราะ  
แต่ถ้าเปิดผ่าน dac ผ่านอะไรก็ตามอย่างดีมาเลย พอสุดท้ายมาออกลำโพง คู่ละ 1000 เสียงมันจะดีไหมครับ ผมคิดแบบนี้ครับ และที่ฟังมามันก็เป็นแบบนี้ครับ
ผมจึงให้ความสำคัญกับลำโพงในอัตราส่วนมากกว่าตัวอื่นๆทั้งหมดครับ รองลงมาก็ cd หรือ dac ตัวกำหนดแนวเสียง ว่าต้องการแนวเสียงแบบไหนเข้ากับลำโพงได้ไหม แค่นี้ก็จบแล้ว พวกกลางๆหรือสายเป็นแค่ตัวเสริมนิดหน่อยในส่วนที่ขาด

เป็นความคิดของผมคนเดียวครับ ท่านอื่นจะว่าอย่างไรก็แล้วแต่ครับ ไม่ขอขัดแย้งกับใครก็ขอพูดความรู้สึกประสบกราณ์อันน้อยนิดของผมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2012, 09:44:04 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 09:49:40 AM »
ในทัศนะผมจะยังไม่เปลียนอะไรครับ จนกว่าจะหาเจอว่าเรายังต้องการอะไรเพิ่มอีก ไม่งั้นต้องเปลี่ยนไปเรื่อยๆจนครบทุกชิ้นแล้วกลับมาตั้งคำถามนี้ใหม่อีกรอบ สาเหตุจากราคาที่น้าตั้งใว้แต่ละชิ้นเป็นตัวกำหนด โจทย์แบบนี้จะลงตัวกว่า ถ้ามีงบ ....... บาทจะจัดชุดอย่างไรให้ลงตัวกับแนวดนตรีที่ชื่นชอบครับ แต่ถ้ามีงบแรก 30K ลองแบบน้าครีเอเต้ดูครับ ผมก็ยังใหม่คงมีความคิดเห็นเล็กๆครับ

[yes-raccoon]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 07:07:26 PM »
    หลากหลายความคิดดีครับ  ที่ทุกท่านพูดมาก็ใช่หมดหน่ะครับ

พี่ต้อมวิเคารห์ะ ได้โดนครับ  ผมก็ไม่ได้ตั้งราคามั่วๆ เอาจากชุดที่เคยหัดเริ่มต้นฟัง แต่ดัดแปลงราคานิดหน่อย ก็คือจัดให้ลำโพงกับแอมป์สูงขึ้นมาหน่อย (พี่ต้อมวิเคาะห์ไว้ดี รวมทั้งห้องด้วย)เดี๋ยวจะมาต่อว่าโดนตรงไหน

ผมจัดซิสเต็มผมได้ 2 ชุด   ราคาโดยสัดส่วน    คือราคาซิสเต็มที่2 โดยรวมราคาก็จะสูงกว่า ซิสเต็มที่1 ประมาณ2เท่า  ก็จะคล้ายๆโจทก์
อันดับแรกหล่ะ ผู้ฟังคือผม    โดยที่ผมไม่สนใจราคาและยี่ห้อ พยายามทำใจให้เป็นกลาง ผมสงสัยในความสามารถรับฟังขอผม พูดง่ายผมคิดว่าหูผมไม่ถึง

ผมลองดังนี้
 เอาซิสเตมที่1 ตั้ง ลองถอดจากซิสเตมที่2 มาอัพเกรด ลองทีละลำดับ
 เอาซิสเตมที่2 ตั้ง ถอยหลังสวนทางดู คือแทนที่จะเปลี่ยนดีขึ้น แต่ดาวน์เกรดลง ตามลำดับ

ที่ผมว่าพี่ต้อมวิเคราห์ได้โดนใจผมตรงที่ ผมเอาซิสเตมที่1ตั้ง  อัพแต่ลำโพงก่อน ต่อมา.ลองอัพแต่อินทิเกรท  สรุปทั้งสองอย่างเสียงเปลี่ยนไปจริง แต่ผมคิดว่ามันไม่ได้ไพเราะกว่าเดิมเลย  กลับกันผมดาวน์เกรดลง เสียงเปลี่ยนไปก็จริง แต่มันรู้สึกไม่ได้ด้อยลงเท่าไหร่
   ว่างๆแล้ว ถ้ามีคนคุยด้วย จะมาต่อครับ