ผู้เขียน หัวข้อ: มาประกอบตู้ลำโพงกันครับ  (อ่าน 712460 ครั้ง)

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
Re: มาประกอบตู้ลำโพงกันครับ
« ตอบกลับ #1200 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 04:44:17 PM »
ว้าวมีตู้วิลสัน โคลนด้วย 
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #1201 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 04:48:02 PM »
จริงๆ วงจรที่คุณ malako ให้มาใช้กับของผมได้เลยนะเนี่ย ผมมี M18wo0908 กับ PL 27 เหมือนกัน ตัวนี้ใกล้เคียงสเปคมากกับ pl 18
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #1202 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2012, 04:51:20 PM »
ไม่ธรรมดา

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1203 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 08:23:59 PM »
รับจ็อบเพื่อนมา ให้ประกอบลำโพง ทำพาสซีฟจะเอาลงรถ นิว โฟกัส (รถผีถอยหลังเอง พูดก็รู้เรื่อง)   [laugh-raccoon]

ตรวจเช็คอุปกรณ์เตรียมความพร้อมก่อนขาดอะไรมั่งรึเปล่า

โฉมหน้าเจ้าตัวที่จะลง wc6 + TW022wa02-01  set 4 Ohm.

มีอุปกรณ์เก่าของ scan elevator 3 way มาให้ถุงนึง ให้แกะใช้ครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1204 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 08:31:36 PM »
ใหนบอกไม่รับทำแล้วงัยรถงะ [gr_in]

« ตอบกลับ #1205 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 09:46:05 PM »
ก็เห็นอยู่ว่าทำพาสซีฟลำโพง ไม่ได้ทำรถซักกะหน่อย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #1206 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 10:44:39 PM »
ก็เห็นอยู่ว่าทำพาสซีฟลำโพง ไม่ได้ทำรถซักกะหน่อย

[laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #1207 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 02:31:55 AM »
เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ เหนื่อยเหมือนกัน ช่วงนี้ต้องฟังแบบฝืนๆ เลยทำให้การทำงานเครียดเล็กน้อย  แต่ก็จบลงด้วยดี อีกหกเดือนค่อยมาว่ากันใหม่อีกรอบ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1208 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 03:00:14 AM »
อุปกรณ์เพียบเลยครับ  [roll-eyes]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ small hall

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #1209 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 12:30:44 PM »
เมื่อไหร่พี่เล็กจะมีโครงการเวฟคอร์อีกครับจะได้เก็บตังไว้รอ
ติดต่อผมที่นี่ครับ>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=8641.0

« ตอบกลับ #1210 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 12:50:08 PM »
อีกสักพักครับ กำลังรวบรวมเงินทองไปสั่งอยู่เพราะต้องมีจำนวนให้เค้าพอสมควรแต่คงไม่ทำ WC แล้วนะครับจะเป็น CSM ที่มาแทน

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #1211 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 01:18:42 PM »
อีกสักพักครับ กำลังรวบรวมเงินทองไปสั่งอยู่เพราะต้องมีจำนวนให้เค้าพอสมควรแต่คงไม่ทำ WC แล้วนะครับจะเป็น CSM ที่มาแทน

CSM   รอติดตามครับ  [clap hand2]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1212 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 01:19:40 PM »

CSM นี่ยี่ห้อะไรครับพี่ อยากได้ลำโพงมาเป็น Reference สักคู่ จะได้เก็บตังค์รอ(ต้องเตรียมงบไว้ประมาณเท่าไหร่ครับ) ว่าจะเลิกซื้อสะเปะสะปะละครับ  [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ joke2010

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #1213 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 01:53:47 PM »
เพิ่งได้ตัวนี้มา เดี๋ยวจับใส่ wavecor 7" แทนscr ของเดิมดูว่าจะเป็นยังไง [roll]
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=178.0

« ตอบกลับ #1214 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 01:56:11 PM »
  CSM คือ นามแฝงของคนทำแอมป์เครื่องนี้ครับ  ย่อมาจาก CreateSoundMaker

ออฟไลน์ chaotong

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #1215 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 02:50:07 PM »
มาเก็บตังรอด้วยคน  [c--c]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1216 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 03:26:08 PM »
แจ่มเลยครับพี่ มีแบนด์เป็นของตัวเอง ฝีมือคนไทย น่าสนับสนุนครับ  [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ pnserver

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #1217 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 07:09:12 PM »
 [gr_in] อยากมีลำโพงเสียงดี ที่ด้านหลัง ตรงขั้วต่อลำโพง เขียนว่า Made in Thailand [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #1218 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 07:33:28 PM »
  CSM คือ นามแฝงของคนทำแอมป์เครื่องนี้ครับ  ย่อมาจาก CreateSoundMaker

ถึงว่าผมหาใน google ไม่เจอ เก็บตังรอด้วนอีกคน  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1219 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 09:01:37 PM »

ถึงว่าผมหาใน google ไม่เจอ เก็บตังรอด้วนอีกคน  [yes-raccoon]
ไม่เจอหรอกครับ ลูกค้าที่ร้าน หรือตามเว็บเครื่องเสียงรถเท่านั้นที่รู้  อยากเจอต้อง serch createsoundmaker ครับ [roll]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #1220 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 09:05:34 PM »

ไม่เจอหรอกครับ ลูกค้าที่ร้าน หรือตามเว็บเครื่องเสียงรถเท่านั้นที่รู้  อยากเจอต้อง serch createsoundmaker ครับ [roll]

[thanks-raccoon] เจอจริงๆๆด้วยอ่ะ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #1221 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 09:26:05 PM »

แบรนด์นี้เป็นที่รู้จักกล่าวขานกันในวงการ  Car audio  มาแต่ช้านานครับ

ออฟไลน์ small hall

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #1222 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2012, 08:16:02 AM »
อยากให้Csm ออกมาเร็วๆจังครับผมว่าอยากหาซักชุดนึงใช้จริงจังไปเลย
ติดต่อผมที่นี่ครับ>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=8641.0

« ตอบกลับ #1223 เมื่อ: 03 มีนาคม 2013, 06:42:16 PM »
 เหนื่อยทั้งกาย และ ใจครับ ท้ออย่างบอกไม่ถูก หมดแรงที่จะทำอะไรเล่นต่อเลยช่วงนี้ ปัญหาปะเดปะดังเข้ามาจนโงหัวแทบไม่ขึ้น เลยต้องพักของเล่นทุกอย่างเก็บใส่กล่องทั้งหมด แล้วมาโหมทำงานหาตังค์ให้เยอะๆเพราะกำลังจะอด....แล้วครับ ปกติจะปฏิเสธพวกมาขอให้ทำรถให้อย่างเด็ดขาด แต่ชั่วโมงนี้ ขืนไม่รับอดแน่ เงินลงของไปเยอะมากยังไม่ได้กลับมาทุนสำรองก็หมด เลยต้องเร่งหามาเติมเพื่อความอยู่รอด  เมื่อสองวันก่อนเหมือนมีรางสังหรณ์ ไปยืนทำความสะอาดเก็บของโต๊ะทำงานเครื่องเสียงรถ หลังจากปล่อยทิ้งรกร้างมากว่าสองปี เลยทำการจัดเก็บทำความสะอาดซะหน่อยกะจะเอาไว้ทำงานตอนดึกๆเวลานอนไม่หลับ เช้าวันรุ่งขึ้นมีร้านเครื่องเสียงรถโทรมาสั่งงานทำพาสซีฟให้รถสองคัน งานเข้าเลยครับ (เหมือนจะรู้ล่วงหน้า ว่าเรามาเช็ดโต๊ะทำงานแล้ว  ปกติเวลาใครถามโต๊ะมันรกทำงานไม่ได้หรอก laughhahaha)   กับอีกคันเซ็ทระบบใหม่ทั้งหมด งานแรกที่จับเลยคือต้องทำ พาสซีฟ ให้กับลำโพงลูกผสม แหลม scanspeak R2904/7000  mid ETON honey cone kevlar  woofer scanspeak 18w/8531G  หน้าที่ผมคือจับสิ่งแปลกปลอมผสมผสานให้ลงตัวกลมกลืนกัน แค่นี้แหละ (คนเรานี่ก็แปลก ในชุดเดิมเค้าก็มี scanspeak 12M/4631G อยู่แล้วกลับไม่ชอบ กลับไปชอบของต่างสายพันธ์ เหมือนใครหว่า)  laughhahaha

woofer เสร็จไปเรียบร้อยแล้ว งานที่เหลือคือ จูงเจ้าคู่ mid hi ลงไปจูบปากกับใบพัดก็เป็นอันเสร็จกิจ หน้าตาลำโพงที่ต้องทำครับ

« ตอบกลับ #1224 เมื่อ: 03 มีนาคม 2013, 06:55:23 PM »
 โดยส่วนตัวผมชอบเสียง กลาง แหลม จากลำโพง 4 Ohm. มากกว่าลำโพง 8 Ohm. ครับ  ด้วยความใส และ รายละเอียดของเสียงที่โปร่งกว่า อาจจะเป็นเพราะว่ามีความคุ้นเคยมากกว่าก็ได้ครับ และ เป็นธรรมชาติของลำโพง 4 Ohm. อยู่แล้วด้วย  แต่ทำไมเหล่า ดีไอวายถึงไม่มีใครเล่นลำโพง 4 Ohm. กันเลย ทั้งที่ลำโพงดังๆหลายค่ายก็หันมาทำลำโพง 4 Ohm.กันมากมายในเวลานี้   หรือติดกับความเชื่อที่เค้ากล่าวกันมาว่าลำโพง 4 Ohm. คือลำโพงรถ แต่ที่เมืองนอกเค้าไม่ได้แบ่งกันอย่างนี้นะครับ ลำโพงก็ลำโพง อย่างงานของ Rockford เนี่ยเค้าใช้ลำโพง 8 Ohm. ทำ rear fill ตั้งแต่เมื่อเกือบสี่สิบปีก่อนแล้วครับ

sonus faber cremona ก็เป็นลำโพงมอนิเตอร์ อิมพิแดนซ์ 4 โอห์ม ครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1225 เมื่อ: 04 มีนาคม 2013, 12:11:27 AM »
เหนื่อยทั้งกาย และ ใจครับ ท้ออย่างบอกไม่ถูก หมดแรงที่จะทำอะไรเล่นต่อเลยช่วงนี้ ปัญหาปะเดปะดังเข้ามาจนโงหัวแทบไม่ขึ้น เลยต้องพักของเล่นทุกอย่างเก็บใส่กล่องทั้งหมด แล้วมาโหมทำงานหาตังค์ให้เยอะๆเพราะกำลังจะอด....แล้วครับ ปกติจะปฏิเสธพวกมาขอให้ทำรถให้อย่างเด็ดขาด แต่ชั่วโมงนี้ ขืนไม่รับอดแน่ เงินลงของไปเยอะมากยังไม่ได้กลับมาทุนสำรองก็หมด เลยต้องเร่งหามาเติมเพื่อความอยู่รอด  เมื่อสองวันก่อนเหมือนมีรางสังหรณ์ ไปยืนทำความสะอาดเก็บของโต๊ะทำงานเครื่องเสียงรถ หลังจากปล่อยทิ้งรกร้างมากว่าสองปี เลยทำการจัดเก็บทำความสะอาดซะหน่อยกะจะเอาไว้ทำงานตอนดึกๆเวลานอนไม่หลับ เช้าวันรุ่งขึ้นมีร้านเครื่องเสียงรถโทรมาสั่งงานทำพาสซีฟให้รถสองคัน งานเข้าเลยครับ (เหมือนจะรู้ล่วงหน้า ว่าเรามาเช็ดโต๊ะทำงานแล้ว  ปกติเวลาใครถามโต๊ะมันรกทำงานไม่ได้หรอก laughhahaha)   กับอีกคันเซ็ทระบบใหม่ทั้งหมด งานแรกที่จับเลยคือต้องทำ พาสซีฟ ให้กับลำโพงลูกผสม แหลม scanspeak R2904/7000  mid ETON honey cone kevlar  woofer scanspeak 18w/8531G  หน้าที่ผมคือจับสิ่งแปลกปลอมผสมผสานให้ลงตัวกลมกลืนกัน แค่นี้แหละ (คนเรานี่ก็แปลก ในชุดเดิมเค้าก็มี scanspeak 12M/4631G อยู่แล้วกลับไม่ชอบ กลับไปชอบของต่างสายพันธ์ เหมือนใครหว่า)  laughhahaha

woofer เสร็จไปเรียบร้อยแล้ว งานที่เหลือคือ จูงเจ้าคู่ mid hi ลงไปจูบปากกับใบพัดก็เป็นอันเสร็จกิจ หน้าตาลำโพงที่ต้องทำครับ

มีห้องแล็ปด้วย

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1226 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 09:26:55 PM »
ได้ตัวอย่างทำ Network ลำโพงกับเขาบ้างแล้ว

[heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1227 เมื่อ: 08 มีนาคม 2013, 10:42:38 PM »
ได้ตัวอย่างทำ Network ลำโพงกับเขาบ้างแล้ว

[heyheybaby_jump] [heyheybaby_jump]

มีโครงการทำลำโพงอะไรเหรอครับ [pig90132]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1228 เมื่อ: 10 มีนาคม 2013, 06:18:19 AM »
จะทำลำโพงตั้งพื้นสองทาง 1 คู่ ซื้อมาดองปีกว่า
ช่างใหญ่คำนวณปริมาตรตู้และรูปแบบตู้ไว้แล้ว ไม่ว่างไปซื้อ MDF มาตีตู้สักที

ดอกแหลมใช้ตัวนี้

ส่วน Woofer ใช้ตัวนี้ครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #1229 เมื่อ: 10 มีนาคม 2013, 06:33:28 AM »
จะทำลำโพงตั้งพื้นสองทาง 1 คู่ ซื้อมาดองปีกว่า
ช่างใหญ่คำนวณปริมาตรตู้และรูปแบบตู้ไว้แล้ว ไม่ว่างไปซื้อ MDF มาตีตู้สักที

ดอกแหลมใช้ตัวนี้

ส่วน Woofer ใช้ตัวนี้ครับ

สวัสดีครับน้าอัล
woofer รุ่นนี้ปัจุบันค่าตัวมันประมาณเท่าไหร่ครับน้าแล้วยังพอหาซื้อได้รึเปล่าครับ  [pig90136]