ผู้เขียน หัวข้อ: หงอก ดี อาย วาย  (อ่าน 6623 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
หงอก ดี อาย วาย
« เมื่อ: 31 มีนาคม 2013, 09:49:28 AM »

วันวาน  เวลา  17.09 น.  ฤกษ์ดีเสียที   

ชาตรีโมโต้  กระบี่มือสองเรื่องหม้อแปลงถือโอกาสเอา  0-230 V :  50-0-50 V  มาส่งถึงหน้าบ้าน

วันนี้ตื่นมานั่งมองอยู่พักใหญ่  แพลนแล้วนิ่งเนิ่นนาน  จนกาแฟจากร้อนไอพวยพุ่งเย็นสงบ

เดินรอบบ้านเจอเศษไม้อัดมวลเบาที่ขอจากคุณแมน ณ ปากเกร็ด  ช่างทำตู้ลำโพง

ติดตั้งหม้อแปลงเสร็จแล้วครับ  ของเดิม  ไฟ 100V  กลายเป็น  220V  เรียบร้อย

เดี๋ยวต้องค้นหา  โฟโนมาพ่วงรำลึกถึงอดีตซะหน่อยครับ

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
Re: หงอก ดี อาย วาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 07:14:56 PM »
 [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 เมษายน 2013, 02:55:39 PM »
รอชมครับ  [gr_in]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 เมษายน 2013, 03:38:27 PM »

อายุมากแล้วกะจะเลิกเล่นไปเลยสำหรับแผ่นเสียง
เพราะเบื่อที่จะคอยเปลี่ยนแผ่น 
ฟังเพลงจาก  youtube  จนชิน
จนกระทั่งมีวันที่หวนคิดถึงพระเอกนักร้อง เอลวีส ซึ่งยูทูบมีบานเบอะ
พอดิบพอดีที่เห็นคนประกาศขาย  ไพโอเนียร  PL 25E  รู้สึกถูกชะตา
เลยได้มาเริ่มต้นใหม่
คนขายมาจากบางใหญ่เมืองนนท์  เอามาส่งให้ถึงบ้านบางนา-ตราด กม.18
เงินก็ยังไม่จ่าย  แพงไปหน่อยแต่ช่างเถอะเห็นแก่การเซอรวีสที่ดี
และคนขายก็ขยันหาลำไพ่พิเศษทำมาหากินโดยสุจริตสองคนกะภรรยา
เค้าบอกว่าตั้งมาให้เสร็จแล้วเล่นได้เลยแต่ต้องหาซื้อหม้อแปลงก่อนนะ
เพราะเครื่องนี้ใช้ไฟ   100V

ผมเปิดฟังแล้วหลังจากได้หม้อแปลง
ผมเป็นทุกข์มากกว่าสุข

เสียงอับทึบมัว  ฟังได้เพลงเดียวก็เลิกครับ  หมดอารมณ์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 07:36:29 AM »
เวลาขยันเดินหน้าอย่างสม่ำเสมอ  บางครั้งให้นึกละอายตัวเองที่มัวแต่ผลัดวันจนเคยชิน

31  พฤษภาคม   ที่เพิ่งผ่านเลยวานแม่ครัวที่บ้านซื้อล๊อตเตอรี่  1  ใบ
ครือ.... วาดหวังว่าถ้ามีเฮจะซื้อ ลินน์มาเล่นสักตั้ง

แฟนผมกระซิบว่า  "จวนแล้ว  ขยันซื้อหน่อยซี  ดวงเฮงใกล้แล้ว"   ผมไม่เชื่อดอกครับ
เป็นอย่างนี้มา  67  ปีแล้ว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 07:41:47 AM »

แต่ก็รู้สึกกระชุ่มกระชวยมีแรงขึ้น

หยิบอุปกรณ์มาลงมือเล่นดีกั่ว

เติมลมยางในจักรยาน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 07:44:06 AM »
ต่อด้วยการนำมาวางกะแท่น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 07:46:50 AM »

ระดับน้ำบนฝาครอบแท่น  และ  บนแป้นหมุนใกล้เคียงกัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 07:49:27 AM »

ปรับเสียหน่อยหนึ่ง  อย่างไม่ชำนาญนักเพราะ  สิบยี่สิบปีทำที

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 07:51:03 AM »
เอาละฟังได้
แผ่นโมโนยุคแรก

จะว่าเสียงมันดีขึ้นบ้าง
แต่  อย่างไรมันก็ไม่ใช่อยู่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิถุนายน 2013, 07:56:59 AM โดย malako »

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 08:39:35 AM »
เวลาขยันเดินหน้าอย่างสม่ำเสมอ  บางครั้งให้นึกละอายตัวเองที่มัวแต่ผลัดวันจนเคยชิน

31  พฤษภาคม   ที่เพิ่งผ่านเลยวานแม่ครัวที่บ้านซื้อล๊อตเตอรี่  1  ใบ
ครือ.... วาดหวังว่าถ้ามีเฮจะซื้อ ลินน์มาเล่นสักตั้ง

แฟนผมกระซิบว่า  "จวนแล้ว  ขยันซื้อหน่อยซี  ดวงเฮงใกล้แล้ว"   ผมไม่เชื่อดอกครับ
เป็นอย่างนี้มา  67  ปีแล้ว

หวิดรางวัลที่ 1 ไป สามตัวเองพี่ ซื้อใต้ดินละเต็มๆ เลย

ยกชุดนี้ให้ผมนะครับพี่  [roll] [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิถุนายน 2013, 08:43:55 AM โดย tosa2k »
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 08:45:23 AM »

ได้ครับถูก  3  ตัวหลัง  ยกให้ทั้งชุดหนึ่งใบเลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 08:47:27 AM »
ดีที่ไพโอเนียร์รุ่นนี้มีเช็คระยะโอเวอร์แฮ้งค์แถมมาด้วย  ถึงไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์  แต่ก็โอเคระดับหนึ่ง

เกินมาประมาณ  มิลครึ่งครับ  น่าจะมาจากเฮดเชลล์ปลอม
เลยถอดแหวนยางที่ท้ายเฮดเชลลออก  ครานี้ตรงเด๊ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิถุนายน 2013, 08:51:41 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 08:55:03 AM »

เปิดฟังสุ้มเสียงสำเนียงคุ้นหูเริ่มมาละครับ  ฟังได้จนจบแผ่น

มะลิถึงกับยกหัวฟัง

ผมต่อจากเทิร์นไพโอเนียร์  ตรงเข้าโฟโนของ  Sansui 1000A  ไม่ต่อสายดิน  ไม่มีฮัม
เสียงที่ได้เริ่มมีแววดีขึ้น  ถ้าคิดจาก 100  ผมให้แค่  45 %  ยังสอบตก
เปิดกูเกิ้ลหาข้อมูลการเซ็ทอัพต่อครับ  ความรู้เดิมลืมหมดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มิถุนายน 2013, 09:00:48 AM โดย malako »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 09:14:27 AM »

อยู่กันสองคนตายาย  ต้องรู้จักช่วยตัวเอง 

ซัก รีด ผ้าเอง  ไม่ต้องจ้างใครให้มาเหนื่อยใจเหมือนเพื่อนสนิทผม 
วันๆ  หาข้าวหาปลาให้สาวพม่าสาวกระเหรี่ยงกิน  แถมต้องมานั่งรีดผ้าสอนเค้าอยู่หลายเดือน
ม่ายรู้ใครฉลาดกว่ากัน  ที่สุดเสื้อผ้าแพงต้องทำเองหมด  กลัวฝีมือเด็กอิมพอร์ตเค้าครับ

ฝีมือเมียแก้วครับ  ผมเปล่า

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 09:36:01 AM »
ชุดเต้นลีลาศเปล่าครับ พี่ เปิดแผ่นดำเล้ว สองตายายเต้นไปด้วย ถ้าโรเเมนติกดีนะครับ  [gr_in]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 09:38:39 AM »
ความรู้สึกส่วนตัว  ชอบ  ถูกใจ  ใช่กับไม่ใช่  ในการฟังเพลงของผมอยู่ที่
เสียงเพลงเสียงดนตรีนั้นทำให้ผมมีอารมณ์ร่วมตามหรือไม่  ต้องการแค่นี้เองครับ

จากกุเกิ้ล  ให้ตั้งน้ำหนักหัวเข็มรุ่นนี้ที่  1.5 - 3.0 กรัม
แต่ที่ติดมามันของเลียนแบบ  ทั้งหัวและปลาย

ผมเริ่มจาก  1.7 ไปเรื่อย  สองชั่วโมงนิดๆ  มาพอใจที่  2.2  กรัม
น่าแปลกที่แต่ละแผ่น  เสียงถูกใจที่สุด ด้วยน้ำหนักไม่เท่ากัน แฮะ
ไม่ดีขึ้นครับ

From the new world  -  DVORAK  SIMPHONY NO. 9  ไม่ทำให้หัวใจผมลุกโพรงตาม

ค้นหาตัวนี้ครับมาลอง  ครานี้ใช่เลย  อะนาล๊อกแท้ๆ  ที่ต้องการ
เมื่อเสียงขึ้น  ผมเคาะทั้งมือและเท้าตามจังหวะเสียงเพลงทันที  จิตใจฮึกเหิมตามกระบวนท่าแห่งเสียงดนตรี

โอ้แผ่นดินใหม่  โลกใหม่   อเมริกา

เปลี่ยนมาใช้โฟโนหลอด

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 11:13:43 AM »
 [roll] หงอก ดี อาย  วาย นี่สะเทือนไปหลายคน [res]  [roll]  [in-love-raccoon] ...นับถือกับความพยายามครับ สว. ทำอะไรซักอย่าง  บางทีก็รำคาญตัวเองเหมือนกันครับ ภาษาวัยรุ่นเค้าเรียกว่า   บิ้วอารมณ์ กันพอสมควร  บางทีทำงานไป อ้าวแว่นตาหายไปไหนแล้ว คีมวางไว้แถวนี้ใครเอาไปไหนอีก  พอหาคีมเจอมายืนคิด เอ๊ะลืมแล้วต้องตั้งสติ  ทำอะไรอยู่ จะทำอะไรต่อไปครับ 555 ขออภัยไม่รู้คนอื่นเป็นกันรึเปล่าครับ  [checks-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 11:27:48 AM »
 ถึงผมจะยังไม่ถึงขั้นสว. แต่อาการที่ว่ามาน่ะ เป็นประจำ จนเป็นเรื่องปกติของที่บ้านแล้ว หาแว่น แต่แว่นอยู่บนหัว เดินหาคีม ทั้งที่ถือคีมอยู่ในมือ  เป็นไปได้ แม้ช่วงเวลาที่ทำอะไรสั้นเมื่อหนึ่งชั่วโมงก่อนก็เลยกว่าจะนึกได้ก็หลายชั่วโมง [in-love-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2013, 12:15:08 PM »
ผมชอบแถมไขควงให้ลูกค้า เวลาไปซ่อมเครื่องที่siteลูกค้าครับ ลืมตลอด ถ้าที่ไปซ่อมบ่อยเค้าก็จะเก็บไว้ให้ ถ้าที่ไหนไกลก็ให้เค้าฝากรถมาให้ แต่ก็ลืมไว้หลายๆที่เหมือนกัน  [tremor-raccoon] [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 07:23:22 AM »

คอมพิวเตอร์ซินโดรม  แปลเป็นไทยอย่างไรช่างเถิด
พักหลังโรคประหลาดนี้มาเยี่ยมผมบ่อยขึ้น 
พิมพ์นานหน่อย  คอแข็งปวดถึงขมับทั้งสองข้าง  ต้องพักหลายวัน 

นี่ถ้ามีตังจะจ้างสาววัยเจริญพันธ์ ขาวสวยหมวยอึ๋ม มาช่วยพิมพ์

ผมเชื่อว่า  ความเป็นดนตรีสูงนั้น  จังหวะลีลา และ เมโลดี  น่าจะต้องชัดเจน
เหมือนนักเต้นรำที่ต้องรอฟังจังหวะจึงก้าวเท้าได้ด้วยลีลาที่งดงาม
ทั้งจังหวะและเมโลดี้คงเข้าไปกระตุ้นต่อมสนุกของคนเราอีกด้วยนะครับ

ผมสังเกตุอาการที่ตัวเองปรบมือและเคาะเท้าเข้าจังหวะโดยอัตโนมัตินั้น
มาจากดนตรีและหรือเพลงนั้นมีจังหวะที่ชัดเจนทั้งสิ้นครับ
การเล่นแผ่นดำ  เมื่อทุกอย่างเริ่มเข้าที่เข้าทาง  ทีนี้เริ่มสนุกเขาแล้วละ

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 07:35:48 AM »
เอาใจช่วยครับผม  [gr_in]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 07:42:30 AM »

ความชัดเจนของชิ้นดนตรี  มันน่าจะตรงกันข้ามกับคำว่า มัว
อาการมัวน่าจะมาจาก  ตัว capacitor  ในภาคโฟโนอายุกว่า  45  ปีของซันซุย 1000A
(ภาคโฟโนเป็นทรานซิสเตอร์ครับ)
ผมยังไม่ได้เเปลี่ยนครับเนื่องจากคิดว่าคงไม่ได้ใช้

เมื่อเปลี่ยนมาใช้โฟโนหลอดจึงทำให้ความมัวหายไป  จังหวะลีลาจึงชัดเจนขึ้นครับ
ถึงตรงนี้สมองผมเริ่มรับรู้ถึง  Soundstage  จากซ้ายไปขวาของเพลงเป็นรูปร่าง
เห็นเงาจางๆ ด้านลึก พอสัมผัสได้ว่ามันคือวงดนตรีที่บรรเลงให้ผมฟังอยู่ละครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 07:45:16 AM »
เอาใจช่วยครับผม  [gr_in]

ขอบพระคุณครับ 

มาสนุกตอนแก่  ยังไม่สายเกินไปใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 08:00:31 AM »

เดินหน้าก้าวต่อไป  ผมคงแสวงหา  เฮดเชลล  หัวหรือกระโหลก  ปลายเข็มแท้  มาลองเล่น
ผมเอาช้าๆ  ไม่รีบครับ  เพราะอย่างไรส่วนใหญ่เอาเพลินจาก ยูทูบอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2013, 08:46:44 AM »

เดินหน้าก้าวต่อไป  ผมคงแสวงหา  เฮดเชลล  หัวหรือกระโหลก  ปลายเข็มแท้  มาลองเล่น
ผมเอาช้าๆ  ไม่รีบครับ  เพราะอย่างไรส่วนใหญ่เอาเพลินจาก ยูทูบอยู่แล้ว
กระผมว่าเปลี่ยน หัวเข็มใหม่เลยดีกว่าครับ เพราะของเก่าแม่เหล็กน่าจะเสื่อมแล้วล่ะครับผม
เอา M44-7 นี่แหละครับ  [roll]