ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องเรียนพื้นฐานการออกแบบแอมป์หลอด  (อ่าน 43850 ครั้ง)

ออฟไลน์ paas

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 97
Re: ห้องเรียนพื้นฐานการออกแบบแอมป์หลอด
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2017, 04:17:18 PM »
ตามมาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ อาจารย์

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
Re: ห้องเรียนพื้นฐานการออกแบบแอมป์หลอด
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2017, 04:33:36 PM »
ขอตอบว่า  ยิ่ง Input impedance ของเพาเวอร์แอมป์ สูงเท่าไร ยิ่งทำให้ความสูญเสียของสัญญาณ ลดลง

เข้าใจถูกต้องครับ

อ้างถึง
น่าจะมีผลทางคุณภาพเสียง หรือ เกณฑ์การขยายหรือเปล่าครับอาจารย์ 

gain ขยายจะตกลงครับ แต่คุณภาพเสียงตกหรือเปล่าแล้วแต่ตัววงจรครับ บางวงจรแม้ว่า gain จะตกเพราะ input impedance ของภาคถัดไปจะต่ำ แต่อาจจะคุณภาพเสียงอาจจะไม่ตกมาก

อ้างถึง
ถ้า Input impedance น้อยๆ ก็จะทำให้เกณฑ์การขยายน้อย อาการก็จะเหมือนแอมป์ไม่แมทช์ และเสียงอั้นๆ
ผมคิดว่าแบบนี้ครับ  [embarrassed]

เป็นไปได้ครับ เพราะถ้าตกมากๆ gain ที่มีอยู่ในเครื่องมันก็หายไป

จริงการหา Voltage ที่ RL แบบที่ผมทำนั้นเป็นแบบที่ทำทีละขั้นตอน ถ้าจะทำโดยไม่ต้องหาค่ากระแส I เลยก็ได้นะครับ
เรารู้มาว่า V = VRo + VRL
และกระแส (I) ของทั้งวงจรจะเท่ากันหมด
ดังนั้น
V = (I x Ro) + (I x RL)
V = I (Ro + RL)
I = V / (Ro + RL)

คราวนี้เราต้องการรู้ว่า voltage ที่ตกคร่อม RL เป็นเท่าไหร่ เราหาได้จาก
VRL = I x RL
แทนค่า I จากด้านบน
VRL = V / (Ro + RL) x RL
VRL = V x RL / (Ro + RL)

จำสูตรนี้ไว้ดีๆนะครับ เดี๋ยวจะเอามาใช้กับการคำนวน gain ของหลอดแบบรวดเร็ว เอาไว้ใช้เวลาคุณเล็กเอาหลอดมาขาย ดู spec คร่าวๆ คำนวนอย่างรวดเร็วแล้วกดซื้อได้อย่างทันท่วงที  [yellow-lol]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2017, 04:58:55 PM โดย Cijtele52 »

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 11:04:50 AM »
เขามีมาตรฐานหรือข้อกำหนดไหมครับอาจารย์ ว่าอุปกรณ์เช่นเครื่องเล่น cd dac เครื่องเล่นแผ่น ควรมี output impedance อยู่ประมาณช่วงเท่าไรนะครับ หรือแล้วแต่ผู้ผลิตเลยครับ
แล้วถ้าเราจะทำปรีหรือแอมป์จะมีวิธีอย่างไรให้เล่นได้กับหลายๆ input ที่ impedance ต่างกันครับ

ขอบคุณความรู้ประเทืองมากครับอาจารย์ [0002053E]

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 11:30:41 AM »
สำหรับเครื่องเสียงบ้าน ไม่มีมาตรฐานครับ แต่ผู้ผลิตมักจะให้ output impedance ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้ ส่วน input impedance ก็จะให้สูงที่สุดเท่าที่ทำได้ แต่สูงมากเกินไปก็ไม่ดีเช่นกัน เอาไว้มีโอกาสจะอธิบายอีกทีนึงครับ

ถ้าจะทำ preamp ก็ควรให้มี output impedance ต่ำกว่า input impedance ของภาคถัดไปอย่างน้อย 4-5 เท่าครับ ถ้าเป็นไปได้ก็ซัก 10 เท่าครับ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 11:41:44 AM »
ครับขอบคุณครับอาจารย์ [YL76]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #335 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 12:15:21 PM »
ตามเก็บความรู้อยู่ครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ t43_noi

• ทำดัง... แต่ฟังไม่เป็น..
  • ถูกใจกด Like+ 24
  • นักรื้อ. สายคลอง
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 02:59:55 PM »
.....  นักเรียนใหม่ ตามเก็บเกี่ยวความรู้ อย่างช้าๆครับ  [chick-slow]

ออฟไลน์ jaylae

• YNWA
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • อยากรู้ต้องลอง
« ตอบกลับ #337 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2017, 05:17:15 PM »
ผมยังคิดเลขไปม่ผ่านเลย ตามอ่านกับเอามาลองคำนวณตามเองที่หลังอย่างเดียวเลย ไม่กล้าเข้าเรียนกลัวไม่ทันแล้วพาเื่อนๆช้า [chick1]
ไม่มีคำว่าสายสำหรับการเรียนรู้
แต่จะเรียนรู้ได้แค่ไหนนั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง....เนอะ
ท้อได้แต่ห้ามถอย

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20110.0

ออฟไลน์ t43_noi

• ทำดัง... แต่ฟังไม่เป็น..
  • ถูกใจกด Like+ 24
  • นักรื้อ. สายคลอง
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2017, 11:54:49 PM »
.... ขอ กลับไปอ่านเรื่องการไบอัส สักสองรอบ   [yellow-lol]

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #339 เมื่อ: 23 มกราคม 2018, 03:27:23 PM »
ทบทวนบทเรียน
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

ออฟไลน์ phraepet

• ถูกใจกด Like+ 6
    • http://www.diyaudiovillage.net/
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: 24 เมษายน 2020, 10:15:03 AM »
 [finger10]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=535.0

ออฟไลน์ sumrannangroong

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #341 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2020, 07:59:41 PM »
ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้มากครับ ค่อยเข้ามาศึกษา  [finger16] อีกครับ