ผู้เขียน หัวข้อ: EL34+12AX7 SE virgin....  (อ่าน 74050 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
Re: EL34+12AX7 SE virgin....
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 03:30:08 PM »
คุณ มากกว่าโทษ ฉะนั้นอย่าได้ไปใส่ใจในรายละเอียดที่ลึกๆกว่านั้นเลย ยกเว้นว่าระบบในบ้านมี power house  Richard Gray's  หรือใช้สายเส้นละแสนแล้วค่อยมาว่ากันอีกทีครับในเรื่องคุณภาพเสียง  ชุดเป็นล้านเค้ายังต้องใช้กันเลย นั่นก็หมายความว่าระบบต่างๆใน เครื่องกรอง หรือ เครื่องคุมแรงดันที่มีขายกันอยู่ในบ้านเราเค้าผ่านการทดสอบมาแล้วทั้งนั้น ส่วนตัวผมเองก็ใช้ทั้งของไทย และ ของนอก แต่ที่ใช้ประจำก็ของ magnet กับ Clef นี่แหละครับ

เห็นเครื่องแบบรูปนี้แล้ว..........แว๊ปแรกที่คิดในหัว

จะเอาปัญญาที่ไหนไปซื้อมาใช้เนี๊ย......... [entreat-raccoon]

แล้วการที่ใช้หม้อแปลงไอโซเลทช่วยให้ไฟนิ่งขี้นได้มั้ยครับ....... [unde_cided]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 03:51:37 PM »
 เล่นตามกำลัง เอาแบบไหนก็ได้ครับ ขอให้ใช้งานได้ ไอ้ที่ทำแล้วปวดใจ ปวดหัวก็อย่าไปยุ่งกับมัน  ผมก็เหมือนท่านนั้นแหละ อยากได้ก็ต้องอดออมเก็บตังค์ ผมเองจะซื้อของแต่ละอย่างต้องอดเหมือนกันแหละ ไม่ได้มีข้อยกเว้น ครับ  ถ้าให้แนะนำก็หาของมือสองพวก silicon 1000 kva. ก็สามารถรองรับได้ทั้งระบบแล้ว เป็น สเตบิไลเซอร์ ปรับแรงดันอัตโนมัติ ราคาประมาณ ไม่เกิน 2000 บาท ถ้าของใหม่ก็คงจะ 5-6000 บาทครับ เคยเห็นมีมาขายตามเว็บดีไอวายบ่อยๆ ส่วนใหญ่ก็พันกว่าบาทเองครับ มันคุ้มค่ามาก ถูกกว่าไปซื้อหม้อ ไอโซเลท สองลูกซะอีก  ในตัวสเตบิไลเซอร์นั้นก็มีหม้อแปลงสองลูกต่อกันเหมือนกันครับ เพียงแต่มีวงจรควบคุม และ รักษาระดับแรงดันเพิ่มเติมเข้าไป
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 04:28:23 PM »
เล่นตามกำลัง เอาแบบไหนก็ได้ครับ ขอให้ใช้งานได้ คุณที่ทำแล้วปวดใจ ปวดหัวก็อย่าไปยุ่งกับมัน  ผมก็เหมือนท่านนั้นแหละ อยากได้ก็ต้องอดออมเก็บตังค์ ผมเองจะซื้อของแต่ละอย่างต้องอดเหมือนกันแหละ ไม่ได้มีข้อยกเว้น ครับ  ถ้าให้แนะนำก็หาของมือสองพวก silicon 1000 kva. ก็สามารถรองรับได้ทั้งระบบแล้ว เป็น สเตบิไลเซอร์ ปรับแรงดันอัตโนมัติ ราคาประมาณ ไม่เกิน 2000 บาท ถ้าของใหม่ก็คงจะ 5-6000 บาทครับ เคยเห็นมีมาขายตามเว็บดีไอวายบ่อยๆ ส่วนใหญ่ก็พันกว่าบาทเองครับ มันคุ้มค่ามาก ถูกกว่าไปซื้อหม้อ ไอโซเลท สองลูกซะอีก  ในตัวสเตบิไลเซอร์นั้นก็มีหม้อแปลงสองลูกต่อกันเหมือนกันครับ เพียงแต่มีวงจรควบคุม และ รักษาระดับแรงดันเพิ่มเติมเข้าไป

ถ้าหาได้ราคาไม่เกิน 2000 ก็พอลุ้นได้อยู่ครับ แต่จะมาตอนไหนก็ไม่รู้ และจะต้องคอยเล็งก่อนจะโดนคว้าไป ซักวันคงหาได้ครับ

ขอบคุณน้าเล็กที่แนะนำครับ............. [roll]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 09:33:48 PM »
หายเงียบไปเลย เสียงถูกหูหรือยังครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:20:06 PM »
หายเงียบไปเลย เสียงถูกหูหรือยังครับ

ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับพอดีวันเสาร์-อาทิตย์ต้องลงไปช่วยที่ร้านอาหาร เลยไม่ได้ทำอะไรมาก
วันนี้ช่วงบ่าย ๆ ก็ได้เปลี่ยนค่า R ที่สเต็บโวลุ่มให้ได้ค่าใกล้เคียงที่ 100k  ผมได้ที่ประมาณ 97k
และก็ได้ทดลองปรับแรงดันที่ภาค Drive ผมมีความรู้สึกว่าถ้า Plate ของ 12AX7 ได้ไฟที่ประมาณ 182 V 
วัดแรงดันที่คาโถด ได้ประมาณ 1.26 V ไบอัสที่ประมาณ 1.03 mA น่าจะถูกหูผมครับ แต่ยังเอาอะไรแน่นอนไม่ได้ครับ
เพราะว่า รอ Rk ของ EL34 อยู่ครับ
น้าอัลพอจะแนะนำวิธีคำนวน Loadline อย่างง่าย ๆ ให้ผมทดลองหาจุดการทำงานเหมาะสมที่สุดได้มั้ยครับ
พอดีว่าผมอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจครับ

ขอบคุณครับ....... [pig6456] [pig6456] [pig6456]

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:25:39 PM »
เล่นแอมป์หลอด ผมพูดอย่างไม่อายใครว่าผมไม่เคยลากโหลดไลน์เลยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 10:51:57 PM »
เล่นแอมป์หลอด ผมพูดอย่างไม่อายใครว่าผมไม่เคยลากโหลดไลน์เลยครับ

แล้วน้าอัลออกแบบวงจรอย่างไรเหรอครับ พอจะแนะแนวทางได้มั้ยครับ   [unde_cided]
ผมจะได้เข้าใจในการทำงานของหลอดมากขึ้นน่ะครับ
ตอนนี้ความรู้ในเรื่องหลอดยังด้อยอยู่เลยครับ..
ได้แต่ซื้อของเก็บไว้อย่างเดียวเพียงเพื่อหวังว่าซักวันจะออกแบบเองได้ครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ......ขอบคุณครับ

[pig6456] [pig6456] [pig6456]

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 11:39:40 PM »
 ก็ทำไปถามไป ถ้าไม่เข้าใจติดตรงไหนก็มาตั้งคำถามในส่วนที่ติด หรือ ไม่เข้าใจ แต่ไม่ใช่ให้อธิบายทั้งหมด ผู้ตอบจะได้รู้ด้วยว่าคุณ รู้และเข้าใจในแต่ละจุดแค่ไหน จะได้ข้ามแล้วไปเน้นตรงจุดที่ไม่เข้าใจจริงๆ  โหมดประจำห้องนี้มีศักยภาพเพียงพอที่จะอธิบายให้เข้าใจได้ครับ  ถามไว้เดี๋ยวกุนซือผมเค้าจะมาตอบเอง แล้วผมจะคอยช่วยเสริมให้อีกแรงนึง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 11:49:13 PM »
ก็ทำไปถามไป ถ้าไม่เข้าใจติดตรงไหนก็มาตั้งคำถามในส่วนที่ติด หรือ ไม่เข้าใจ แต่ไม่ใช่ให้อธิบายทั้งหมด ผู้ตอบจะได้รู้ด้วยว่าคุณ รู้และเข้าใจในแต่ละจุดแค่ไหน จะได้ข้ามแล้วไปเน้นตรงจุดที่ไม่เข้าใจจริงๆ  โหมดประจำห้องนี้มีศักยภาพเพียงพอที่จะอธิบายให้เข้าใจได้ครับ  ถามไว้เดี๋ยวกุนซือผมเค้าจะมาตอบเอง แล้วผมจะคอยช่วยเสริมให้อีกแรงนึง

เข้าใจแล้วครับ....ขอบคุณครับ
ผมมีคำถามเยอะเลยครับ กลัวหลาย ๆ ท่านจะเบื่อเอาซะก่อน
จะพยายามเรียนรู้แล้วที่ไม่เข้าใจจะเข้ามาถามแล้วกันครับ

บางครั้งถามคำถามที่หลาย ๆ ท่านรู้กันแล้วแต่ผมยังไม่รู้ก้รู้สึกเกรงใจเหมือนกันนะครับ
แต่ทำอย่างไรได้...ผมกำลังหัดเล่นเลยไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ อย่ารีบเบื่อที่จะตอบแล้วกันนะครับ

ขอบคุณครับ........  [c--c]

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 12:16:05 AM »
ถ้าคิดว่าเป็นคนในบ้านเดียวกันก็ไม่ต้องเกรงใจ ครับ เพียงแต่เราก็ต้องทำการบ้านมาให้เยอะหน่อย เมื่อมีคนมาอธิบายเราจะได้คิดตามได้ทัน และ เข้าใจได้เร็วยิ่งขึ้นครับ

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 10:33:44 PM »
ถ้าคิดว่าเป็นคนในบ้านเดียวกันก็ไม่ต้องเกรงใจ ครับ เพียงแต่เราก็ต้องทำการบ้านมาให้เยอะหน่อย เมื่อมีคนมาอธิบายเราจะได้คิดตามได้ทัน และ เข้าใจได้เร็วยิ่งขึ้นครับ

ขอขอบคุณ น้าเล็ก น้าอัล และน้าท่านอื่น ๆ ทุก ๆ ท่านนะครับที่ให้ความกรุณา ให้กำลังใจซึ่งทำให้ผมได้มีความรู้สึกดี ๆ เกิดขึ้นเสมอในบ้านหลังนี้

ตอนนี้แอมป์เครื่องนี้ของผมคงยังไม่สามารถปรับแต่งอะไรได้มากครับเพราะว่ารออะไหล่อยู่ และเมื่อได้ของมาจะรีบเอาความคืบหน้ามานำเสนอต่อนะครับ

ขอบคุณครับ.... [roll]

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2013, 10:36:14 PM »
  ค่อยๆทำ พร้อมกับเก็บเกี่ยวประสพการณ์จากการทำในแต่ละครั้ง ไม่ต้องรีบครับ แอมป์ดีๆเค้าจูนกันเป็นปี  และ ไม่ได้ทำสำเร็จในชั่วข้ามคืน  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 08:22:12 PM »
วันนี้อะไหล่ที่สั่งมาแล้วครับ 360R จากน้า golf_y แต่มีค่านี้ค่าเดียวครับเลยไม่มีตัวเลือกอื่นอีกเลย
เดี๋ยวลองใส่ก่อนแล้วครับแล้วจะมาบอกความคืบหน้าครับ......... 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 10:08:04 PM »
วันนี้อะไหล่ที่สั่งมาแล้วครับ 360R จากน้า golf_y แต่มีค่านี้ค่าเดียวครับเลยไม่มีตัวเลือกอื่นอีกเลย
เดี๋ยวลองใส่ก่อนแล้วครับแล้วจะมาบอกความคืบหน้าครับ......... 3-2-1-raccoon

รอฟังผล อิอิ  [roll]

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2013, 10:26:32 PM »
ได้ผลมาแล้วครับ......
หลังจากที่เปลี่ยน Rk 360R ลงไปแทน 250R เสียงเนียนนุ่มขึ้นมาอีกเยอะครับ
เสียงต่ำแตกน้อยลงกว่าเดิมเมื่อเปิดโวลุ่มเกือบสุด.....ใกล้จะพอใจขึ้นมาอีกนิดแล้วครับ

ทำการวัดแรงดันตกคร่อมที่ RK ของ EL34 360R  ได้  23V  เท่ากับไบอัสที่่  63.88mA
แต่ Rk นี่ต้องรอให้ร้อนจนถึงจุดซะก่อนแรงดันถึงจะนิ่ง

ทำการวัดแรงดันตกคร่อมที่ ขา 3,8 ของ 12AX7  ได้  1.31V  เท่ากับไบอัสที่่ 1.07mA
วัดแรงดัน Plate ของ 12AX7 ได้ 184V

พร้อมกับนำเอา  paper in oil capapitor type okbg ค่า 0.0033uf 600v  มาไบแคปที่ภาคจ่ายไฟทั้งก่อนและหลังโช๊ค

มีความรู้สึกว่าปลายเสียงมันน่าจะดีกว่าเดิมเล็กน้อยครับ

แต่ในจุด C คับปลิ้ง 0.22uF และ C คาโถด 100uF ผมยังไม่ได้เอาอะไรมาไบแคปนะครับคิดว่าจะฟังแบบนี้ไปก่อนครับ

ขอคำแนะนำจากน้าท่านอื่น ๆ เพิ่มเติมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ......... [roll]

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2013, 10:05:56 AM »
งั้นก็เหลือขั้นตอนแต่เงสียงแล้ว
 [clap hand2]

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2013, 12:10:52 PM »
งั้นก็เหลือขั้นตอนแต่เงสียงแล้ว

ขอสอบถามน้าอัลหน่อยครับ แรงดันและกระแสในจุดต่าง ๆ ของผมตอนนี้ใกล้เคียงกับจุดทำงานที่เหมาะสมแล้วรึยังครับ
ผมไม่รู้ว่าจุดการทำงานที่เหมาะสมนั้นเค้าหาได้จากอะไรและดูจากตรงไหนน่ะครับ

ชี้แนะหน่อยครับ......ขอบคุณครับ

[confused-raccoon]

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2013, 02:16:19 PM »

ขอสอบถามน้าอัลหน่อยครับ แรงดันและกระแสในจุดต่าง ๆ ของผมตอนนี้ใกล้เคียงกับจุดทำงานที่เหมาะสมแล้วรึยังครับ
ผมไม่รู้ว่าจุดการทำงานที่เหมาะสมนั้นเค้าหาได้จากอะไรและดูจากตรงไหนน่ะครับ

ชี้แนะหน่อยครับ......ขอบคุณครับ

ผมฟังจากคำบอกกล่าวว่าเนียนนุ่มขึ้นมาอีกเยอะ ก็เลยคิดไปว่าน่าจะถูกใจเจ้าของ

แต่ดูจากผลการวัดไฟที่ Bias แล้ว ก็พอตอบตามเนื้อผ้า ได้ดังนี้
1. ภาคปรีอยู่ในช่วงของการทำงานแล้ว แต่ถ้าจะให้เนียนนุ่มลงมาอีก ให้ทดลองลดไฟลงมาสัก 10 โวลต์
2. ภาคขยาย หลอด EL34 ยังถือว่า Bias มากไปสำหรับผม ให้ลองหา R กระเบื้องค่า 390R และ 470R มาลองตั้ง Bias ก่อน
ความต้องการอยู่ที่ 55 - 60 mA. เมื่อชอบน้ำเสียงจึงค่อยหา R ดี ๆ มาใช้งาน

แต่ถ้าหา Rk ลำบาก วิธีที่ง่ายขึ้นมาหน่อยก็ให้ทดลองปรับลดไฟ B+ ลงมากอีก 15 - 20 โวลต์
ซึ่งจะทำให้จุด Bias เปลี่ยนลดลงมาอีก

ทดลองดูนะครับ

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2013, 02:41:13 PM »

ผมฟังจากคำบอกกล่าวว่าเนียนนุ่มขึ้นมาอีกเยอะ ก็เลยคิดไปว่าน่าจะถูกใจเจ้าของ

แต่ดูจากผลการวัดไฟที่ Bias แล้ว ก็พอตอบตามเนื้อผ้า ได้ดังนี้
1. ภาคปรีอยู่ในช่วงของการทำงานแล้ว แต่ถ้าจะให้เนียนนุ่มลงมาอีก ให้ทดลองลดไฟลงมาสัก 10 โวลต์
2. ภาคขยาย หลอด EL34 ยังถือว่า Bias มากไปสำหรับผม ให้ลองหา R กระเบื้องค่า 390R และ 470R มาลองตั้ง Bias ก่อน
ความต้องการอยู่ที่ 55 - 60 mA. เมื่อชอบน้ำเสียงจึงค่อยหา R ดี ๆ มาใช้งาน

แต่ถ้าหา Rk ลำบาก วิธีที่ง่ายขึ้นมาหน่อยก็ให้ทดลองปรับลดไฟ B+ ลงมากอีก 15 - 20 โวลต์
ซึ่งจะทำให้จุด Bias เปลี่ยนลดลงมาอีก

ทดลองดูนะครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับน้าอัลเดี๋ยวต้องลองหาของก่อนนะครับ ได้ผลอย่างไรแล้วจะแจ้งอีกทีครับ

ขอบคุณครับ..... [roll]

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2013, 07:32:37 PM »

ขอบคุณมาก ๆ ครับน้าอัลเดี๋ยวต้องลองหาของก่อนนะครับ ได้ผลอย่างไรแล้วจะแจ้งอีกทีครับ

ขอบคุณครับ..... [roll]

หวังว่าคราวนี้คงจะจับอาการได้ และโป้งน็อคเพียงหมัดเดียวชนิดเดินหันหลังเข้ามุมโดยไม่ต้องดูอาการเลยนะ
ยังไงก็น็อคได้แน่ ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2013, 08:13:38 PM โดย Alcohol »

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2013, 12:17:12 AM »
ขอสอบถามน้า ๆ หน่อยครับ...........

R ตัวนี้ในวงจรเรียกว่าอะไรครับ......
ค่าของ R ตัวนี้ถ้ามีค่ามากกว่านี้หรือน้อยกว่านี้จะมีผลอย่างไรกับวงจรบ้างครับ
เพราะว่าผมสังเกตุเห็นว่าวงจรแบบเดียวกันเห็นว่าใช้ค่าที่แตกต่างกัน
หรือ สามารถหาค่าที่เหมาะสมได้จากอะไรครับ......

ขอบคุณครับ.............. [c--c]

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2013, 06:07:29 AM »
R Grid ครับ
ส่วนค่า 1 k ถัดไปก็เป็น R Grid Stopper

กลับไปอ่านที่คุณเล็ก โพสต์ไว้ในหน้า 3 อย่างละเอียดอีกที
หากไม่สันทัดภาษาอังกฤษ ให้อาจารย์กรูเกิ้ล แปลให้ครับ

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2013, 12:03:28 PM »
ลองใช้กูเกิ้ลแปลดูแล้วครับอ่านไม่ค่อยเข้าใจเลยหาข้อมูลเพิ่มเติม

ได้มาว่า  ค่า R grid ต่ำ จะให้จังหวะที่เนิบๆ เสียงเนียนกว่า
ค่า R grid สูง จะให้จังหวะที่กระชับ เนิ้อเสียงจะไม่เนียนเท่าค่า R grid ต่ำกว่า

อีกอันที่ผมว่าน่าจะใกล้เคียง

ลด R grid ความถี่ต่ำก็จะ roll off ช้าลง ( ลงได้ต่ำขึ้น ) และหากเพิ่มค่า R grid ความถี่ต่ำก็จะ roll off เร็วขึ้น

ใช่รึเปล่าครับ......

งงครับ   [unde_cided]

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2013, 12:11:46 PM »
ลองใช้กูเกิ้ลแปลดูแล้วครับอ่านไม่ค่อยเข้าใจเลยหาข้อมูลเพิ่มเติม

ได้มาว่า  ค่า R grid ต่ำ จะให้จังหวะที่เนิบๆ เสียงเนียนกว่า
ค่า R grid สูง จะให้จังหวะที่กระชับ เนิ้อเสียงจะไม่เนียนเท่าค่า R grid ต่ำกว่า

อีกอันที่ผมว่าน่าจะใกล้เคียง

ลด R grid ความถี่ต่ำก็จะ roll off ช้าลง ( ลงได้ต่ำขึ้น ) และหากเพิ่มค่า R grid ความถี่ต่ำก็จะ roll off เร็วขึ้น

ใช่รึเปล่าครับ......

งงครับ   [unde_cided]

ทดลองเลยครับ
 [roll]

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2013, 02:47:55 PM »
Rgrid ของหลอด EL34 จะทำงานสัมพันธ์กับ C coupling ในภาค driveครับ และ มีสูตรคำนวณ แต่ลองต้องข้อสังเกต วงจรจากเครื่องคอมเมอเชี่ยลทั้งหลายที่ทำขายดูจะเห็นว่าหากมีการใช้ C coupling ค่าสูงๆ มักจะใช้ R grid ค่าต่ำ และ ในทางตรงกันข้าม หากมีการใช้ C ค่าต่ำๆ มักจะใช้ R grid ที่มีค่าสุงๆ  สำหรับส่วนตัวผมเอง จะใช้ 470K เป็นตัวแบ่งระหว่างค่าสูง กับ ต่ำ ขึ้นอยู่ว่าหลอดภาคหน้ามีอัตราขยายเท่าไหร่ถ้าแรงมากๆผมมักจะเลือกใช้ค่าสุงครับ แต่ถ้าพอดี หรือ ปริ่มๆที่จะมาขับกริดหลอด power ผมจะเลือกใช้ไม่เกิน 220K - 330K  ถ้าลองเปลี่ยนตรงจุดนี้บ่อยๆ ต้องระมัดระวังในเรื่องการบัดกรีให้แน่นหนาแข็งแรงหน่อยนะครับ เพราะถ้าหาก grid ลอย งานจะเข้าแน่ๆครับ

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2013, 08:19:53 PM »
Rgrid ของหลอด EL34 จะทำงานสัมพันธ์กับ C coupling ในภาค driveครับ และ มีสูตรคำนวณ แต่ลองต้องข้อสังเกต วงจรจากเครื่องคอมเมอเชี่ยลทั้งหลายที่ทำขายดูจะเห็นว่าหากมีการใช้ C coupling ค่าสูงๆ มักจะใช้ R grid ค่าต่ำ และ ในทางตรงกันข้าม หากมีการใช้ C ค่าต่ำๆ มักจะใช้ R grid ที่มีค่าสุงๆ  สำหรับส่วนตัวผมเอง จะใช้ 470K เป็นตัวแบ่งระหว่างค่าสูง กับ ต่ำ ขึ้นอยู่ว่าหลอดภาคหน้ามีอัตราขยายเท่าไหร่ถ้าแรงมากๆผมมักจะเลือกใช้ค่าสุงครับ แต่ถ้าพอดี หรือ ปริ่มๆที่จะมาขับกริดหลอด power ผมจะเลือกใช้ไม่เกิน 220K - 330K  ถ้าลองเปลี่ยนตรงจุดนี้บ่อยๆ ต้องระมัดระวังในเรื่องการบัดกรีให้แน่นหนาแข็งแรงหน่อยนะครับ เพราะถ้าหาก grid ลอย งานจะเข้าแน่ๆครับ

ผมหาข้อมูลเพิ่มเติม...เห็นว่าค่าที่ใช้ตรงจุดนี้จะใช้ค่าตั้งแต่ 100k ขึ้นไปแต่ไม่ควรเกิน 500k ถูกต้องมั้ยครับ
และถ้าเป็นอย่างที่น้าเล็กว่าอย่างนี้....
หลอดภาคหน้าของผมใช้ 12AX7 ซึ่งมีอัตราขยายสูง ผมควรจะใช้  R grid ค่าสูง ซึ่งก็น่าจะใช้ที่ค่า 470K ใช่มั้ยครับ
แล้วใช้  C coupling ค่าที่ประมาณ 0.22uF จะใช้ได้มั้ยครับ....

ขอบคุณครับ....... [heyheypig447]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2013, 08:37:36 PM »
คำนวนเอาเลยครับ  F=1/2PiRC  F ในที่นี้คือความถี่ต่ำสุดที่เราต้องการ  [pig90118]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2013, 08:42:08 PM »
คำนวนเอาเลยครับ  F=1/2PiRC  F ในที่นี้คือความถี่ต่ำสุดที่เราต้องการ  [pig90118]

ขอบคุณครับ...... [roll]

ออฟไลน์ boonma

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 09:36:22 AM »
มีหลอด drive เบอร์อื่นไม่ครับ
ผมว่าลองเปลี่ยนหลอด drive ใหม่ดีกว่าไหมครับ
ผมกำลังเล่นอยู่เหมืนกันครับ
ผมรัน el-34 55ma ก็น่าฟังนะครับ
แต่งหลอด drive ถ้าเป็น 12ax7 ฟังไม่ได้เลยครับ เสียงแข็งครับ
ถ้าจะเล่น 12ax7 ผมว่าน่าจะหาหลอดเทพเลยครับ ถึงจะเสียงดี
ตอนนี้หลอด drive ผมใช้ EBC81 อยู่ครับ เสียงใช้ได้ครับ เบสดีครับ เมื่อเทียบกับ 12ax7
มี 12au7 ไหมครับ เดี๋ยวคำนวนค่า R ใหม่ให้

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 09:49:05 AM »
 เอาน่าน้าบุญมา  คุณจอนย่าง เค้าเพิ่งทำตัวแรก ให้เค้าลองเล่นหาประสพการณ์ไปก่อน ครับ ทุกหลอดมันมีดีในตัวของมัน หาจุดทำงานที่เหมาะสมให้เจอ แล้วจะไปเบอร์อื่นก็ไม่ใช่เรื่องยาก เค้าจะได้เรียนรู้ว่าการเลือกหลอดที่ไม่เหมาะสมมา drive ต้องจัดการอะไร อย่างไรบ้างครับ ถือเป็นเครื่องครูครับ  [yes-raccoon]