ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดที่รัก ตอน Rebuilding the Sansui 1000A  (อ่าน 33701 ครั้ง)

ออฟไลน์ tosa2k

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 86
Re: ได้ฤกษ์เสียที สำหรับเล่นกับหลอด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 08:29:53 AM »

อื้อฮื้อ  อบอุ่นใจจังครับ

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาให้กำลังใจ  อย่างนี้ต้องปิดร้านเลี้ยงเสียแล้ว  เอาช่วงปีใหม่ปะไร

พี่เขยผมเคยบอกว่า  กินนะไม่เจ๊ง   แต่ถ้าเล่นไม่เหลือ  เพราะกินอิ่มแล้วก็แค่นั้น  เล่นสว่างหมดทั้งตัว

วานนี้มีสายสืบส่งข่าวเรื่องแอมป์ดังรูปข้างล่าง  ซึ่งผมแอบหมายปองแทน  Sansui 1000A  ที่ปั่นราคาจนเลี่ยน

The Fisher 500C

รีบบึ่งไปดู  กินแห้วครับ  ทว่ายังมีหวังลึกๆ

ได้สิ่งที่คิดว่า ไม่ มี หวัง แล้ว  กลับมาครับ

ฟ้าดินลิขิตจริงแท้  หามาหลายสิบปี  บทจะได้หล่นใสอ้อมกอด  สภาพอย่างนี้ไม่ต่อสักคำ

เฉพาะ  ตรายี้ห้อ  ผมให้อันละ  500  บาท  สองข้าง  1000 คนขายยิ้มละครับ

JBL LANCER 44 

ดอกบน  LE8T  ล่าง  เป็น Passive  เดิมแท้ทุกดอก  เสียงได้บรรยากาศวัยทีนกลับมาเต็มๆ  เลยครับ

โอว...... วาสนาเเท้ๆเลยครับ พี่  [in-love-raccoon]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ได้ฤกษ์เสียที สำหรับเล่นกับหลอด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 09:14:18 AM »
สภาพสวยมากๆครับพี่  หายากแน่สภาพนี้ดีใจด้วยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 09:18:09 AM »

ถ้าเห็นตัวจริงจะยิ่งชอบครับ  แสดงว่าเจ้าของเก่าตั้งแต่ซื้อมารักษาดีมาก  ทุกอย่างไม่เคยแกะเลย

ส่วนเสียงนั้น  ผมให้แค่  35%  แต่คุณค่าทางใจนี่ให้  50%  รวมเป็น  85%  เกินครึ่งไปเยอะครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 09:22:35 AM »

ถ้าเห็นตัวจริงจะยิ่งชอบครับ  แสดงว่าเจ้าของเก่าตั้งแต่ซื้อมารักษาดีมาก  ทุกอย่างไม่เคยแกะเลย

ส่วนเสียงนั้น  ผมให้แค่  35%  แต่คุณค่าทางใจนี่ให้  50%  รวมเป็น  85%  เกินครึ่งไปเยอะครับ
น้อยไปครับพี่ และ น้อยๆอย่างนี้พี่ไม่ควรเก็บไว้ เดี๋ยวผมให้ 100 นึงอีกสองชั่วโมงผมไปยกนะครับ  [in-love-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 09:33:14 AM »

ถ้าเห็นตัวจริงจะยิ่งชอบครับ  แสดงว่าเจ้าของเก่าตั้งแต่ซื้อมารักษาดีมาก  ทุกอย่างไม่เคยแกะเลย

ส่วนเสียงนั้น  ผมให้แค่  35%  แต่คุณค่าทางใจนี่ให้  50%  รวมเป็น  85%  เกินครึ่งไปเยอะครับ
น้อยไปครับพี่ และ น้อยๆอย่างนี้พี่ไม่ควรเก็บไว้ เดี๋ยวผมให้ 100 นึงอีกสองชั่วโมงผมไปยกนะครับ  [in-love-raccoon]

จะถามแล้วเชียว ว่าอีก 15% หายไปไหน
น้า เล็ก ให้ 100 ซะก่อนและ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 09:34:38 AM »
อีเบย์  มีดอกเปล่ารุ่นนี้ป้ายแดงเหมือนกันแต่ราคาน่าเกลียดมาก

สมัยผมทำงานปีแรกเงินเดือน  1,950.-  มหาจักรขาย  JBL LE8T  ดอกละ  6,000.-

เดี๋ยวนี้ อีเบย์ขาย บวกค่าส่ง  เป็นลมดีกว่าครับ

http://www.ebay.com/itm/JBL-le8t-h-le-8-LE8-BRAND-NEW-IN-THE-BOXES-6-AVAILABLE-MINT-CONDITION-/230874599427?pt=Vintage_Electronics_R2&hash=item35c132d003

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 09:55:38 AM »
พี่ก็อย่าไปดูแพงๆดิ ไม่แพงก็มีนาครับ   แต่ส่วนใหญ่ผมชอบลุ้นมากกว่าที่จะควักเงินจ่ายเลย จะแพงกว่า หรือ ถูกกว่าก็ไม่รู้ แต่ที่รู้ๆคือ ได้ลุ้น มีเสียวเล็กน้อยถ้าเลยขีดแดงที่ตัวเองกำหนดไว้   [roll]

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 08:03:12 AM »
พี่ก็อย่าไปดูแพงๆดิ ไม่แพงก็มีนาครับ   แต่ส่วนใหญ่ผมชอบลุ้นมากกว่าที่จะควักเงินจ่ายเลย จะแพงกว่า หรือ ถูกกว่าก็ไม่รู้ แต่ที่รู้ๆคือ ได้ลุ้น มีเสียวเล็กน้อยถ้าเลยขีดแดงที่ตัวเองกำหนดไว้   [roll]

ดูเอามันครับ  เกิดมายังไม่เคยซื้อจากอีเบย์เลย  มิได้เป็นสมาชิกด้วยครับ

ผมคนรุ่นเก่า  ได้พูดคุยกับคนขายแลกเปลี่ยนความรู้คุยกันถูกใจและเห็นของต่อรองก่อนจ่ายตังครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2012, 08:05:40 AM »

ถ้าสมัยเรียนผมขยันอ่านเหมือนทุกวันนี้ที่ตามล่าค้นหาอ่านงาน  DIY  ในแต่ละเรื่องแต่ละขั้นตอนการทำงาน 
อ่านอย่างละเอียด  อ่านซ้ำแล้วซ้ำเล่า  20-30 เที่ยวชนิดฝันถึง

ผมคงเรียนหนังสือเก่งและได้ดิบดีในการทำงานยศตำแหน่งสูงเหมือนเพื่อนที่เรียนรุ่นเดียวกัน
โชคดีอยู่บ้างที่อาจารย์ทุกท่านเห็นแก่ความอ่อนน้อมถ่อมตนของผมหลับหูหลับตาให้สอบผ่านๆ จบจนได้ 
และโชคดีอีกหลายชั้นที่ผองเพื่อนทั้งหลายที่เรียนเก่งเหล่านั้น  ตอนหลังก็กลายมาเป็นสปอนเซ่อร์แบบไม่อั้นให้กับงานของผมแทบทั้งสิ้น

สำหรับ  TS Audio KA15  เครื่องนี้ มีหลอด

7189  Sylvania USA    =   4     หลอด
6189   Sylvania USA   =   2     หลอด
12AY7 GE                  =   1     หลอด

ทำงานในลักษณะอินทริเกรทแอมป์หลอด  PP

เนื่องจากผมใช้ คอมพิวเตอร์  ทั้ง  PC  และ  MAC  เป็นต้นทางในการฟังเพลง
Audio interface  หรือ  sound Card  มี  Output  แบบ  Balance

จากการอ่านมันสามารถดัดแปลง  ภาค  Input  ของ  TS Audio KA15  ให้เป็นแบบ  Balance  ได้โดยง่าย
แต่ขอโทษทีที่มันยากสำหรับผม  เพราะไม่เข้าใจคำว่า  ภาคกลับเฟส  หรือ  Spliter
ที่บอกว่า  เชื่อมต่อตรงจาก  บาล๊านซ์เอ้าท์พุตของซาวด์การ์ดได้เลย  ทำนองนี้ละครับ

ลำดับแรกผมอยากทำแบบนี้ก่อนละครับเนื่องจากสายสัญญาณที่เชื่อมต่อจากคอมค่อนข้างยาว  4 ? 5  เมตรได้ครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012, 06:39:10 PM »

อ่านไปเรื่อยและเจอแบบนี้  น่าจะถูไถได้ไหมครับ

สำหรับ  balance  input

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 21 มกราคม 2013, 07:26:52 PM »

วันนี้มีคนแปลกหน้ามาที่บ้าน  

เขาก้าวลงจากรถเบนซ์รุ่นพระเจ้าเหา

เขาอุ้มกล่องเหล็กซึ่งจากท่าทางคงจะหนักมากครับ

ผมต้องรีบเปิดประตูรับ  และจัดหาที่วางให้  

เขาเป็นะธุระต่อเส้นสายสักครู่  จึงมีเสียงคุ้นหูดังขึ้น

เขาเปิดฝาออก   มองเห็นหลอดเปล่งแสงสีแดงระเรื่อเต็มพรืดนับได้  19  หลอด  ตัดกับสนิมเขลอะ

ริมซ้ายบนแผงหน้าปัดเขียนว่า  Sansui  1000A

เขารับเงินปึกบางจากมือสปอนเซอร์ตลอดกาลคือแฟนผม

เขานับเงินด้วยใบหน้าเปื้อนรอยยิ้มแย้ม  กล่าวขอบคุณ   แล้วรีบลาจากไป

ทิ้งให้ผมเหงาอยู่คนเดียว  แต่ยังดีที่มีเสียงเพลงรื่นหูฟังเพิ่มขึ้นอีกเครื่องครับ....

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 21 มกราคม 2013, 07:57:42 PM »
เสียงไพเราะ สำนวนรื่นหูดีแท้  [yes-raccoon]

Re: ขออนุญาตเปลี่ยนชื่อ เป็น อยู่กับหลอด ตอน Sansui 1000A
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 02:23:22 PM »
วานนี้ทั้งวันสุขสมกับการนั่งขัดสนิม  และอาบน้ำให้หลอดทั้งหมด

เริ่มจากถอดหลอด  จุ่มให้มิดในน้ำส้มสายชู  แล้วปล่อยลงในกระมังน้ำที่ผสมน้ำยาล้างจาน
ให้ลอยตุ๊บป่องหลายชั่งโมง  ปรากฎว่าไม่มีหลอดไหนจมเลยถือว่าสอบผ่าน
ล้างน้ำอีกครั้ง  เช็ดแห้งเก็บไว้ครับ  ไม่ได้ถ่ายรูปเพราะมือเปื้อนมาก

ส่วนแท่นฉีดสเปร์ยกัดสนิมให้ชุ่มโชก  ทิ้งหนึ่งคืน
ดูท่าทางน้องซันซุยเค้าคงผจญกับมหาอุทกภัยปลายปีที่แล้วอย่างสาหัส
ทำให้แท่นเหล็กกลายพันธ์เป็นสนิมทุกตารางนิ้ว

วันนี้พักนิ้วมือหนึ่งวัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2013, 02:47:05 PM โดย malako »

Re: ขออนุญาตเปลี่ยนชื่อ เป็น อยู่กับหลอด ตอน Sansui 1000A
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 02:40:46 PM »
เริ่มที่ภาคจ่ายไฟ  ผมเห็นว่ามี  C  สองตัวค่า  270uF/450V  คงเปลี่ยนใหม่มาเพราะค่าเดิมตามวงจร  =  200uF/300V
และมีหนึ่งตัวบวมโป่งพองขึ้นเห็นได้ชัด

ผมจะเปลี่ยน  C  Filter  2  ตัวนี้เป็นยี้ห้ออะไรดีครับ  ที่ติดมาเป็น  นิชิคอน
และในภาคจ่ายไฟนี้มี  C  ทั้งหมด  9  ตัว

น่าแปลก  งานซีอีเอสที่ลาสเวกัสปีนี้  เค้าโชว์สินค้าซึ่งเป็นนวัตกรรมในอนาคต
แต่ผมกลับถอยหลังมานั่งขัดสนิมเหล็กกับงานสินค้าเมื่อสี่สิบกว่าปีมาแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2013, 04:16:53 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 23 มกราคม 2013, 03:01:04 PM »

สิ่งที่เป็นหัวใจอีกอันหนึ่งคือ  Output Transformer  

แน่ละมันเป็นความภูมิใจของ  Sansui  ที่  Hashimoto  ทำให้  
และมันจำเป็นอย่างยิ่งว่า  ผมต้องค้นให้แน่ใจว่า  ที่ติดเครื่องมานี่  
เป็นของแท้ดั้งเดิม  หรือ  ของเก๊
ซึ่งลางสังหรณ์ของผม  น่าจะเป็นอย่างหลังมากกว่าครับ
ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้น  ผมสุดแสนจะภูมิใจที่เกิดมาเป็นคนไทย  ที่ได้มีโอกาสใช้ของคนไทยทำ

และมันทำให้ผมทั้ง ได้โอกาส และฉวยโอกาส  เสาะแสวงหา  Output Transformer  ฝีมือ  Hashimoto
 มาเทียบกับพี่ไทยเราเสียหน่อย
คิดถึงตรงนี้  ผมเริ่มความดันขึ้น  ปวดหัวมึนตึ๊บละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2013, 03:06:06 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 08:42:21 AM »

ถ้าวิชา   คือความรู้
อวิชา     คือความไม่รู้

ความรู้เกิดจาก  การอ่าน  การฟัง  การลงมือปฏิบัติ
ขอขอบคุณอินเตอร์เน็ท  ขอขอบคุณกูเกิ้ลและผองเพื่อน
ที่ทำให้ทุกวันนี้มันง่ายขึ้น  สะดวกสบายขึ้นครับ

ผมไปกับกูเกิ้ลเสมือนทัวร์ส่วนตัว  ซึ่งที่จริงแล้วไม่ส่วนตัวเลยนี่
เดินทางอย่างมุ่งมั่นมาหลายวัน  มีคำสองสามคำแล้วแต่จะอ่าน  เป็นเครื่องนำทางครับ

SANSUI  ซันซุย  หรือ ซันซูอิ  ผมชอบอ่านคำหลัง  เพราะดูเป็นผู้หญิงสวมกิโมโนมากกว่าครับ

เช้านี้ผมถึงเจอความหมายของคำที่ว่านี้

SANSUI  means Mountain and Water. 

ผมไม่แปลละครับมันลึกล้ำเกินสติปัญญา

ขุนเขา และ  สายน้ำ 
แข็ง และ อ่อนโยน
ช่างตรงข้ามกันอย่างสิ้นเชิง  แต่มาอยู่ด้วยกันได้อย่างไร

Mr. Kohsaku Kikuchi  หรือบางแห่งเขียน  Khosaku Kikuchi 
ผู้สถาปนา  Sansui Company   ในปี  1944  โดยเริ่มต้นจากการทำ  transformer
มีพนักงานแค่  10  คน   จะมาให้คำตอบครับ

ขอเวลาผมนั่งนึกที่จะหยิบเอาข้อมูลดิบมากมายที่ได้มา
เพื่อร้อยเรียงใหม่ให้น่าอ่านขึ้นครับ....

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 10:02:45 AM »
ถ่ายภาพ opt  มาให้ดูหน่อยสิครับผมเคยใช้ opt รุ่นนี้อยู่
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 10:24:54 AM »
วานนี้ทั้งวันสุขสมกับการนั่งขัดสนิม  และอาบน้ำให้หลอดทั้งหมด

เริ่มจากถอดหลอด  จุ่มให้มิดในน้ำส้มสายชู  แล้วปล่อยลงในกระมังน้ำที่ผสมน้ำยาล้างจาน
ให้ลอยตุ๊บป่องหลายชั่งโมง  ปรากฎว่าไม่มีหลอดไหนจมเลยถือว่าสอบผ่าน
ล้างน้ำอีกครั้ง  เช็ดแห้งเก็บไว้ครับ  ไม่ได้ถ่ายรูปเพราะมือเปื้อนมาก

ส่วนแท่นฉีดสเปร์ยกัดสนิมให้ชุ่มโชก  ทิ้งหนึ่งคืน
ดูท่าทางน้องซันซุยเค้าคงผจญกับมหาอุทกภัยปลายปีที่แล้วอย่างสาหัส
ทำให้แท่นเหล็กกลายพันธ์เป็นสนิมทุกตารางนิ้ว

วันนี้พักนิ้วมือหนึ่งวัน

pioneer er420 ของผมที่ยังกองรอบูรณะ น้องหนิมก็เพียบเหมือนกัน จากที่เต็มไปหมดทั้งแท่นในตอนแรก ตอนนี้เหลือแค่บางส่วน แต่หนักสุด น้องหนิมเยอะมาก มีวิธีจัดการกับน้องหนิม ก้แนะนำกันมั้งนะครับ
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 10:27:00 AM »
1000a ผมสนิมกินเยอะมากๆ ยังคิดอยู่ว่าจะแกะหรือจะบูรณะดี  [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 10:36:31 AM »
1000a ผมสนิมกินเยอะมากๆ ยังคิดอยู่ว่าจะแกะหรือจะบูรณะดี  [confused-raccoon]
รื้อครับพี่ แล้วขัดสนิมอ่อนที่เป็นก้อนออกแล้วซื้อน้ำยาเปลี่ยนสนิมเป็นเหล็กดำ ของ loctite มาทาก็แจ่มแล้ว ที่เหลือในเครื่องค่อยจัดใหม่ครับ

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 11:04:05 AM »
รื้อครับพี่ แล้วขัดสนิมอ่อนที่เป็นก้อนออกแล้วซื้อน้ำยาเปลี่ยนสนิมเป็นเหล็กดำ ของ loctite มาทาก็แจ่มแล้ว ที่เหลือในเครื่องค่อยจัดใหม่ครับ

เจ้าน้ำยา loctite หาซื้อได้ที่ไหนครับ อยากเอามากำจัดเจ้านี้

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 11:10:00 AM »

แค่คิดว่าต้องรื้อมาทำก็ขี้เกียจทำแล้วครับ เจ้าของเดิมเล่นพ่นสีทับสนิมเลยครับงานนี้คงเหนื่อยน่าดูเลยครับ
แต่น้ำยาที่ว่านี้น่าสนใจมากๆครับ เขามีชื่อเลยว่าอะไรจะได้ไปหาซื้อถูกครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 11:23:34 AM »
ที่ lotus  homepro มีครับพี่ หน้าตาขวดเป็นแบบนี้ัครับ ขวดพลาสติกสีดำ Rust converter

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 11:39:28 AM »
ที่ lotus  homepro มีครับพี่ หน้าตาขวดเป็นแบบนี้ัครับ ขวดพลาสติกสีดำ Rust converter

ขอบคุณหลายๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 12:01:16 PM »

เจ้าน้ำยา loctite หาซื้อได้ที่ไหนครับ อยากเอามากำจัดเจ้านี้

คนรุ่นเก่า ก็ Wiring ยุ่งอิรุงตุงนัง แต่ก็แปลกใจที่ไม่มีปัญหาและยังขายได้ราคาดีอีกด้วย
 [clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 01:31:25 PM »
ที่ lotus  homepro มีครับพี่ หน้าตาขวดเป็นแบบนี้ัครับ ขวดพลาสติกสีดำ Rust converter

ขอบคุณครับ จะเอามาชุบชีวิตแอมป์สุดหล่อ จะใช้ไหวมั๊นนี้ครับ สนิมเล่นทั้งเครื่องเลย  [roll]

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 02:02:14 PM »

ผมใช้เวลาสามวันเต็มๆ อุทิศเรี่ยวแรงที่่มีให้กับการขัดสนิมทั้งใช้ไขควงขูด  
ตามด้วยสก๊อตไบ้รท์อย่างหยาบขัดจนผิวหลายจุดเริ่มผ่องเป็นเงางามขึ้น

เมื่อรู้สึกมือและนิ้วทั้งสิบระบม  ฝุ่นสนิมดำเป็นคราบมันฝังตัวอยู่ตามซอกหลืบเล็บทุกนิ้วผมก็พักแรงกาย  
เปลี่ยนมาใช้สมองทำงานแทน  เริ่มวางแผนตามใจตัวเองในการที่จะหาเรื่องสนุก
ผมโหลดคู่มือการซ่อม  คู่มือการใช้งานมาแล้ว  ขยายขึ้นจอ LCD  DELL  Panel PVA  ขนาด24  นิ้ว
ซูมดูแต่ละ  Section  อย่างชัดเจนสบายตา

Sansui 1000A  แยกภาคเอเอม เอฟเอม โฟโน ปรี + Tone แอมป์  และภาคจ่ายไฟอย่างชัดเจน
ชิ้นส่วนจำนวนมากถูกยัดเยียดลงบนพื้นที่ขนาดเล็กนี้ทำให้มีผลเสียเรื่องความร้อนขึ้นสูงตามมา
แน่นอนการเปิดฝาครอบเครื่องจึงพึงกระทำเมื่อเปิดเครื่องฟังครับ

แม้ว่า  Sansui 1000A  มิได้ยกชั้นยกระดับให้เป็นหนึ่งในตำนานเหมือนกับ  Dynaco ST70
แต่อย่าลืมว่า  Dynaco ST70  นั้นเป็นพาวเวอร์แอมป์อย่างเดียว  
เคยได้ยินคนเล่ากันว่าเขามีครอบครองทั้งคู่ ต่อมาตัดภาคพาวเวอร์ Sansui  อย่างเดียว
มาต่อกับปรีข้างนอก  กัดกับDynaco ST70  
หลังจากนั้นเขาเก็บ Dynaco ST70  ลงกล่องตลอดกาลเลย

นับเป็นแรงจูงใจให้ผมตัดสินใจเปลี่ยน  C  ทุกตัวในภาคจ่ายไฟและภาคพาวเวอร์ทั้งหมด
และตัดวงจรภาค  AM  ,  FM  ,  Phono  ทิ้งไปเลยครับ

แม้ว่าจะพักเหนื่อยเอาแรงจากการขัดสนิม  แต่มือ  สายตา  สมองผมมิได้พักให้เปลืองเวลาตามไปด้วย  
ผมสำรวจดูสายไฟทุกเส้น  ดูที่มาที่ไปซ้ำแล้วซ้ำอีก  กระทั่งจำได้ถึงขนาด สีสัน  สายเดี่ยวสายชีล  
เบื่อดูก็หยิบไม้แยงหูสำเร็จรูปมาเช็ดขัดจุดบัดกรีอย่างละเอียดครบทุกจุด  
อยากรู้ว่ามีรอยบัดกรีใหม่ซึ่งแสดงว่าผ่านการรื้อซ่อมมาบ้างแล้ว  สู้ทนร้อนกับแสงไฟ  Spot Light  ที่ส่องข้างๆ

มีรอยบัดกรีใหม่ครับ  ที่ C  ฟิลเตอร์  200 mF/300V  2ตัว  
แสดงว่าเปลียนมาแล้วเป็น  270 uF/450V Nichicon    ตรงนี้ไม่ซีเรียส
อีกจุดคือ  หม้อแปลงเอ้าท์พุต  เปลี่ยนมาแล้วหนึ่งตัวชัวร์ล้านเปอร์เซนต์  
จากการวิเคราะห์แบบคิดเข้าข้างตัวเองไว้ก่อนคือ  เปลี่ยนในเมืองไทยนี้แหละ  ช่างที่เปลี่ยนคงชำนาญมากทีเดียว
และน่าจะเปลี่ยนของมือสอง  ส่วนจะแท้เดิมๆ  หรือพันใหม่สุดที่จะหยั่งรู้ครับ

นอกนั้นรอยบัดกรีเดิมๆ  ทั้งสิ้นแสดงว่าชอกช้ำน้อยมาก  
อนึ่งการจัดวางสายทุกเส้นยังมีระเบียบเหมือนแกะกล่องใหม่ป้ายแดงละครับ
ต้องขอขอบคุณเจ้าของเก่าที่ใช้น้อยหรือไม่ก็ส่งซ่อมบริษัทตัวแทนโดยตรง

ผลจากการตั้งใจแกะรอย ตามรอยเพื่อพลิกค้นหาประวัติศาสตร์  Sansui 1000A  เครื่องนี้
ทำให้ทุกครั้งที่หลับตาผมจะสามารถมองเห็นเส้นสาย  สีสัน
เห็นทุกอย่างที่เป็นเนื้อในของมันเด่นชัดเจนในสมองผมละครับ  เชอร์ล๊อกโฮมอายละกัน  
ไม่เกิดอาการเมื่อยล้าสักนิดมีแต่ความสนุกเพลิดเพลินใจตั้งแต่ได้เครื่องนี้มาครับ  ที่สุดก็โล่งใจที่อย่างน้อยเครื่องไม่ช้ำมากอย่างที่คิดไว้
ซึ่งยังแปลกใจตัวเองว่าถ้าเกิดได้เครื่องสภาพนางฟ้าผมจะสนุกเยี่ยงนีหรือเปล่า

หมายเหตุ   ต้นเดือนหน้าผมจะได้อีกเครื่องละครับ  Sansui 1000A มือเดียวแท้แน่นอนจากอีเบย์ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2013, 03:52:25 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 03:00:27 PM »
ที่ lotus  homepro มีครับพี่ หน้าตาขวดเป็นแบบนี้ัครับ ขวดพลาสติกสีดำ Rust converter

ขอบคุณครับ จะเอามาชุบชีวิตแอมป์สุดหล่อ จะใช้ไหวมั๊นนี้ครับ สนิมเล่นทั้งเครื่องเลย  [roll]

พี่อย่าไปทำเลยมันเสียเวลา ส่งมาให้ผมซะเถอะ แต่ทำเสร็จแล้วไม่คืนนาครับ [roll]

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 03:17:37 PM »

พี่อย่าไปทำเลยมันเสียเวลา ส่งมาให้ผมซะเถอะ แต่ทำเสร็จแล้วไม่คืนนาครับ [roll]

ที่ทำเพราะคนแก่อยู่บ้านเหงาครับ หาอะไรทำค่าเวลาชีวิตไปวัน ๆ  [roll] ครับ

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 03:38:55 PM »

ที่ทำเพราะคนแก่อยู่บ้านเหงาครับ หาอะไรทำค่าเวลาชีวิตไปวัน ๆ  [roll] ครับ
หลอดเพาเวอร์ดูดีมีสกุล  [yes-raccoon]
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0