ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 637864 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1530 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 04:51:11 PM »
ถ้าจับแล้วอุ่นๆนี่ใช้ได้เลยครับวอร์มได้ที่แล้ว แต่ถ้าร้อนพึงระวังหน่อยน่ะ [unde_cided] [unde_cided]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1531 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 04:52:02 PM »
ถ้าจับแล้วอุ่นๆนี่ใช้ได้เลยครับวอร์มได้ที่แล้ว แต่ถ้าร้อนพึงระวังหน่อยน่ะ [unde_cided] [unde_cided]

ได้เลยครับป๋า [Cheers5]

« ตอบกลับ #1532 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 05:00:53 PM »
ผมก็คิดเหมือนคุณaphiphot ครับ ลองเช็ดสายไฟเข้าบอร์ดไดโอด จากไดโอดเข้า PCB 

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1533 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 05:34:01 PM »
ผมขอยกยอดมาตอบกระทู้คำแนะนำของคุณเล็ก ที่นี่เพื่อที่จะได้ตรงกระทู้เกนโคนครับ

ทำยากนะจี่น่ะ ลองค่อยๆทำ แบบตั้งใจที่สุดดูครับ ใจเย็นๆค่อยใส่ทีละชิ้น ผมเชื่อว่าน้าต้องผ่านไ้ด้แน่ๆ ที่ผ่านมาอาจรีบร้อนไป อาจจะพลาดตรงจุดใดจุดหนึ่งไปครับ  ได้กราวด์ สัญญาณ RCA ไปลงกราวด์ที่บอร์ดด้วยหรือไม่ครับ[/font]
ขอบคุณมากครับ กราว์ที่ RCA ผมก็ต่อครับ RCA เป็นแบบตรงจุดกราว์เว้าลงไปผมก็ขูดๆแล้วค่อยบัดกรีครับ ผมถึงกับนอนไม่หลับเลย ผมตั้งใจทำสุดๆใช้เวลาหลายชั่วโมงทำไปมาเปิดรูปดูไป ทบทวนก่อนจะลงมือทำ แต่ก็ยังจี๊ ครับ กราว์ตรง RCA ผมก็เอาต่อลงกล่องด้วยก็ยังจี๊ เอาออกก็จี๊
ผมเอาจุดกราว์บนแผ่น pcb ออกใหม่และบัดกรีลงไปใหม่ ก็ยังจี๊ เหมือนเดิมครับ

สเตร็ปโวลุ่มทำให้จี๊ได้ไหมครับ สเตร็ปผมก็มีสองชุด สเตร็ปนัฐพงษ์ ทั้งใช้ R อย่างดี กับ R ถูกๆ จี๊ทั้งคู่ครับ และตอนบิดสเตร็ปก็มีเสียงดังแป๊กๆ จับกล่องก็ฮัม+จี๊มากขึันอีก เป็นหลายอาการ แก้ไปหลายอย่างเปลี่ยนสายกราว์ก็ยังเป็นอีกแต่เบาลง ครับ เป็นกล่องเหล็กที่ผมชื้อมาจากบ้านหม้อครับ ซิงค์ระบายความร้อนเป็นรูปตัว L และซิงค์ต่อติดกล่อง C ต่างๆไม่ชนซิงค์ ( C แกะเปลือกออกครับ HE2200 )

หม้อแปลงเป็นของเดิมเทอรอย์ ซึ่งไม่ได้ต่อกราว์ตรงปลั๊ก iceไว้ อยู่จุดนี้คงไม่เกี่ยวใช่ไหมครับ และถ้าจะต่อกราว์ผมสามารถเอาสายกราว์จากหม้อแปลงต่อได้เลยไหมครับที่ตัวปลั๊ก ice  สายกราว์จากหม้อแปลงจะถูกต่อมายังจุดกราว์บนแผ่น pcb ครับสายนี้ที่เจ้าของเดิมทำไว้ครับ หม้อแปลงตัวนี้มีสาย 3 เส้น ครับ ต่อเข้าที่ไดโอดสองชุด ส่วนกราว์มีเส้นเดียวแต่ถูกแยกไว้เป็น 2 เส้่นเพื่อไปเข้าที่แผ่น pcb ครับ และตรงจุดนี้ผมสามารถต่อสายกราว์มาเข้าปลั๊ก ice ได้ไหมครับเกี่ยวกับจี๊หรือไม่ครับ แต่เดิมๆก็ไม่จี๊นะครับ ที่ไม่ได้ต่อกราว์ปลั๊ก ice ไว้ครับ

ผมยังเหลือแผ่น pcb อีกชุด ic3875 อีกคู่ Rค่าต่างที่จะใช้ประกอบใหม่ครับ จะทำแบบละเอียดสุดๆถ้ายังเป็นคงยอมแพ้ครับ
หม้อแปลงสายไฟออกมี3เส้น น่าจะเป็นแบบที่มีcentertap เช่น 24-0-24V ลองต่อไดโอดแค่ชุดเดียวนะครับ ส่วนสาย0Vของหม้อแปลงจับเป็นสายกราวด์ตามรูปวงจรหน้าแรกน่ะครับ ถ้าไดโอด2ชุดนี่ต้องใช้กับหม้อแปลงแบบแยกขดหรือเปล่าครับ เช่น 24-0V สองขดแยกกันครับ
หม้อแปลงนี่เป็นของ  bang doi ครับ น่าจะพันเพิ่มครับ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่าเท่าไร หรือเป็นแบบไหนครับ แต่หม้อแปลงมันเดิมๆผมไม่ได้ไปทำอะไรกับมันครับ ก็แค่เอาสายไฟหลอด ledไปต่อไว้ ตรงแผ่นไดโอด ซึ่งมันก็ติดมีไฟขึ้น แต่หลังจากมันจี๊ ผมก็เอาออกแล้วก็ยังจี๊แสดงว่าไม่เกี่ยวกับที่ผมต่อหลอดครับ ตรงหม้อนี้ผมไม่ได้ไปดัดแปลงอะไรครับ

และเรื่องไฟผมไม่ค่อยอยากจะยุ่งครับ ผมก็เลยไม่ได้ทำอะไรกับมันครับ อืมลืมไปครับวันก่อนผมทำช๊อต ฟิวส์ขาด ผมก็ไปชื้อฟิวส์ที่ร้านไฟฟ้ามาใส่เป็นฟิวส์หลอด 10A มาเปลี่ยนครับ ตรงนี้เกี่ยวหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Davit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #1534 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 05:34:22 PM »
ผมขอยกยอดมาตอบกระทู้คำแนะนำของคุณเล็ก ที่นี่เพื่อที่จะได้ตรงกระทู้เกนโคนครับ

ทำยากนะจี่น่ะ ลองค่อยๆทำ แบบตั้งใจที่สุดดูครับ ใจเย็นๆค่อยใส่ทีละชิ้น ผมเชื่อว่าน้าต้องผ่านไ้ด้แน่ๆ ที่ผ่านมาอาจรีบร้อนไป อาจจะพลาดตรงจุดใดจุดหนึ่งไปครับ  ได้กราวด์ สัญญาณ RCA ไปลงกราวด์ที่บอร์ดด้วยหรือไม่ครับ[/font]
ขอบคุณมากครับ กราว์ที่ RCA ผมก็ต่อครับ RCA เป็นแบบตรงจุดกราว์เว้าลงไปผมก็ขูดๆแล้วค่อยบัดกรีครับ ผมถึงกับนอนไม่หลับเลย ผมตั้งใจทำสุดๆใช้เวลาหลายชั่วโมงทำไปมาเปิดรูปดูไป ทบทวนก่อนจะลงมือทำ แต่ก็ยังจี๊ ครับ กราว์ตรง RCA ผมก็เอาต่อลงกล่องด้วยก็ยังจี๊ เอาออกก็จี๊
ผมเอาจุดกราว์บนแผ่น pcb ออกใหม่และบัดกรีลงไปใหม่ ก็ยังจี๊ เหมือนเดิมครับ

สเตร็ปโวลุ่มทำให้จี๊ได้ไหมครับ สเตร็ปผมก็มีสองชุด สเตร็ปนัฐพงษ์ ทั้งใช้ R อย่างดี กับ R ถูกๆ จี๊ทั้งคู่ครับ และตอนบิดสเตร็ปก็มีเสียงดังแป๊กๆ จับกล่องก็ฮัม+จี๊มากขึันอีก เป็นหลายอาการ แก้ไปหลายอย่างเปลี่ยนสายกราว์ก็ยังเป็นอีกแต่เบาลง ครับ เป็นกล่องเหล็กที่ผมชื้อมาจากบ้านหม้อครับ ซิงค์ระบายความร้อนเป็นรูปตัว L และซิงค์ต่อติดกล่อง C ต่างๆไม่ชนซิงค์ ( C แกะเปลือกออกครับ HE2200 )

หม้อแปลงเป็นของเดิมเทอรอย์ ซึ่งไม่ได้ต่อกราว์ตรงปลั๊ก iceไว้ อยู่จุดนี้คงไม่เกี่ยวใช่ไหมครับ และถ้าจะต่อกราว์ผมสามารถเอาสายกราว์จากหม้อแปลงต่อได้เลยไหมครับที่ตัวปลั๊ก ice  สายกราว์จากหม้อแปลงจะถูกต่อมายังจุดกราว์บนแผ่น pcb ครับสายนี้ที่เจ้าของเดิมทำไว้ครับ หม้อแปลงตัวนี้มีสาย 3 เส้น ครับ ต่อเข้าที่ไดโอดสองชุด ส่วนกราว์มีเส้นเดียวแต่ถูกแยกไว้เป็น 2 เส้่นเพื่อไปเข้าที่แผ่น pcb ครับ และตรงจุดนี้ผมสามารถต่อสายกราว์มาเข้าปลั๊ก ice ได้ไหมครับเกี่ยวกับจี๊หรือไม่ครับ แต่เดิมๆก็ไม่จี๊นะครับ ที่ไม่ได้ต่อกราว์ปลั๊ก ice ไว้ครับ

ผมยังเหลือแผ่น pcb อีกชุด ic3875 อีกคู่ Rค่าต่างที่จะใช้ประกอบใหม่ครับ จะทำแบบละเอียดสุดๆถ้ายังเป็นคงยอมแพ้ครับ

อุปกรณ์ ก็ดีทุกอย่างนิ ดันยังมีจี่มีฮัมอีก.....ถ้างั้นวงจรที่เขียนเผยเเพร่ในนี้คงผิด,หรืออ่านวงจรผิด,หรือทำผิด ลองหาๆ ดู ต้องมีอะไรผิดซักอย่างสองอย่างเเน่
ถ้าไม่ไหวเเก้ไม่หาย จะทำยังไงดี สู้ต่อไป  ให้กำลังใจครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #1535 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 05:39:49 PM »
ให้น้าเค้าลงรูปให้ดูก่อนน่าจะดี พี่ๆน้องๆ ในนี้จะได้ช่วยกันแก้ปัญหา  [smi_ley]

« ตอบกลับ #1536 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 05:55:45 PM »
ผมรื้อไปแล้วครับ  เลยไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ อุตสาห์เล่นกล่องใหญ่ประกอบง่ายหน่อยแต่ก็ยังเจอ ผมจะลองประกอบใหม่ครับ ยังเหลือแผ่น pcb อีกชุดครับ พร้อม R+C ครับ กะว่าจะทำ 2 ตัวเปรียบกันระหว่างกล่องทั่วไปกับกล่องคุณเดวิส เปรียบกันครับ แต่ตัวแรกก็เจอปัญหาเลย  จะเอาบทเรียนทำตัวต่อไปอีกชุดครับ
ว่าจะเอาลงกล่องคุณเดวิสไปเลย เพราะผมเคยประกอบลงกล่องนี้ ไม่มีปัญหาเรื่องจี๊ (มีแต่ไม่ดัง 1 ข้าง สาเหตุคิดว่ามาจากตอนผมดันเข้าไปมันรู้สึกตรึงๆ) กล่องคุณเดวิสเรื่องจุดกราว์น่าจะง่ายกว่า แต่ประกอบยากจริงๆ ว่าอีก 2 วันจะประกอบใหม่ครับ ตอนนี้ไม่ยากจะแตะเลยครับเข็ดชั่วคราวครับ ผมหยุดงาน 3 วันไปชื้อกล่องมาทำกับประกอบหมดไป3วัน  ทำแบบช้าๆทำอย่างละเอียด แต่เจอจี๊   [phok]

บ้านที่ผมมาอาศัยอยู่ ระบบไฟกราว์บ้านผมก็ไม่รู้ครับ มีปลั๊กทั้ง แบบ มีกราว์และไม่มีปนกันในห้อง เลยไม่รู้ว่าทำหลอกไว้หรือเปล่า เป็นห้องเช่าครับ ถ้าบ้านผมเอง(ที่น้ำท่วม) ผมทำกราว์ไว้เฉพาะจุดคอม/เครื่องเสียงเลยครับ

ผมขอขอบคุณทุกท่านครับสำหรับคำแนะนำ ผมจะนำไปพิจารณาครับ และทำใหม่ครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1537 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2011, 06:03:02 PM »
สู้ๆครับน้ารื้อบ่อยๆคล่องแน่นอนครับ [roll]

« ตอบกลับ #1538 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 02:41:38 PM »
ผมประกอบใหม่หมด ic ใหม่ ผมมีสองชุดลงกล่องคุณเดวิสดังแล้วครับ แต่ยังมีเสียงจี๊อยู่เบาๆ 1 ข้างครับ อีกข้างเงียบสงัดครับ ก็ไม่รู้จะแก้ตรงไหนก็คงปล่อยไว้ก่อนครับ เดี่ยวจะไปกันใหญ่ครับ
ก็คงลองไปเรื่อยๆก่อนครับว่าจะเจอปัญหาอะไรหรือเปล่า

ผมใช้สายแลนเดินภายในครับและเป็นสายไฟด้วยครับ ด้านในผมหุ้มสายด้วยครับแต่ตรงสายไฟไม่ได้หุ้มอะไรครับ

ประกอบลงกล่องคุณเดวิส เลยไม่ได้ใช้ HE2200 เลยมันจะคับกล่องไปก็เลยต้องหันไปใช้ GXE1000 bicap ด้วย silver ที่เหมือนในรูปของคุณเล็ก
พอดีพี่มุมคนรักหลอดเมตตาส่ง c input 3คู่ lxv100uf UCC150uf  ELna ARS10uf ตอนนี้เลยลองด้วย ucc150uf ก่อนครับ เสียงโดยรวมผมก็ว่าเสียงดีครับ

เสียงดีไม่ดีพอทนแต่ขออย่าให้เจอเสียงจี๊ดังๆเลยครับ ตอนนี้ไม่อยากจะรื้อทำอะไรกับมันเลยครับ ค่อยๆประกอบอย่างดีแต่จี๊ก็จนปัญญาเหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2011, 06:41:19 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1539 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 03:13:57 PM »
 [clap hand2] [clap hand2] ดีใจด้วยครับ

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #1540 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 03:21:14 PM »
ดีใจด้วยเช่นกันครับ  ส่วนตัวของผมก็ใช้  HE2200 ลงกล่องของน้า Davit ก็ใส่ได้น่ะครับ แต่มันคงจะคับตามที่น้า cleaning ว่ามา  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #1541 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 03:52:32 PM »
ดีใจด้วยครับ เสร็จจนได้ อีกหน่อยคล่องแน่ครับ เสร็จตัวนี้แล้วยังมีตัวต่อไปให้เล่นอีกเยอะครับ ของผมทำไปทำมามีไม่น้อยกว่า 3 เครื่องแล้วครับ  [clap hand2]

« ตอบกลับ #1542 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 05:56:49 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ ดังแล้วแต่ดันจี๊อยู่ 1 ข้างครับ อีกข้างเงียบสนิทไม่มีจี๊เลยครับ ว่าจะค่อยๆเอาออกมาดูอีกทีครับว่ามันเป็นตรงไหน ยังไงท่านใดผ่านมาก็ขอคำแนะนำว่าควรจะเช็ดตรงจุดไหนครับที่มันมีเสียงจี๊ครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1543 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 05:59:43 PM »
ผมว่าถ่ายรูปมามันจะง่ายทั้งคนถามและคนตอบครับ แบบนี้มันไล่ไม่จนครับ เห็นภาพพร้อมๆกัน น่าจะชี้จุดได้ง่ายกว่าครับ  [unde_cided]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #1544 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 06:22:42 PM »
ผมว่าถ่ายรูปมามันจะง่ายทั้งคนถามและคนตอบครับ แบบนี้มันไล่ไม่จนครับ เห็นภาพพร้อมๆกัน น่าจะชี้จุดได้ง่ายกว่าครับ  [unde_cided]
ครับพรุ่งนี้ผมจะถ่ายจากโทรศัพย์ครับ วันนี้ทำงานกลางคืนครับ คงจะแก้ไขข้างเดียวที่เป็นครับ ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #1545 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 05:43:07 PM »
ผมว่าถ่ายรูปมามันจะง่ายทั้งคนถามและคนตอบครับ แบบนี้มันไล่ไม่จนครับ เห็นภาพพร้อมๆกัน น่าจะชี้จุดได้ง่ายกว่าครับ  [unde_cided]
ครับพรุ่งนี้ผมจะถ่ายจากโทรศัพย์ครับ วันนี้ทำงานกลางคืนครับ คงจะแก้ไขข้างเดียวที่เป็นครับ ขอบคุณมากครับ
[/quoteยังไม่ได้ถ่ายรูปเลยครับ แต่ว่าเอาออกมาแก้ไขแล้วกับเป็นหนักไปอีกครับ หยุดสักพักก่อนครับ หมดแผ่น pcb แล้วครับแก้อย่างไรก็จี๊ครับ ผมหมั่นใจว่าต่อไม่ผิด R ผมวัดค่าทุกตัว เปลี่ยน R ก็ยังจี๊อีก ยอมก่อนดีกว่าครับก่อนจะเป็นโคนครับ

ผมวัดไฟที่หม้อแปลง โดยวัดจากปลั๊ก 3ขาของนัฐพงษ์ แบบที่มีหมายเลขบอกว่าขา 1 2 3 ผมวัดขา 1กับ 2  ได้ 40.4 V ทั้งสองข้างเท่ากันครับ และพอวัด ขา 1 3 ได้ 20.2 แบบนี้ถือว่าหม้อไฟผมปกติหรือไม่ครับ ผมจะได้ตัดปัญหาไปที่ละอย่างครับ
ขอบคุณมากครับ ทำลงแผ่น pcb แล้วจี๊ ผมว่าจะหาวิธี HW ซะเลยลงกล่องใหญ่ดูซิว่าจะจี๊อีกหรือเปล่าซึ่งมันอาจจะยากกว่าลงแผ่น แต่ว่าจะหาวิธีทดลอง เผา ic สักคู่ ลงแผ่นดันทำไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2011, 06:00:28 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1546 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 07:29:32 AM »

ช่วยดูด้วยครับว่าต่อถูกหรือไม่ครับ ผมจะลองดูว่าจะมีเสียงจี๊อีกหรือไม่ถ้าต่อแบบ HW แล้ว รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับว่าถูกหรือไม่ก่อนจะจ่ายไฟเข้าครับ

c input เข้าขา 7 ขาเดียวกับ R22k

สวิสปิดเปิดเข้าขา 3 ขาเดียวกับ 0.1+10ohm

ไฟขั่ว+ จากหม้อแปลงเข้าขา 1
ไฟขั่ว - จากหม้อแปลงเข้าขา 4 หรือ 11
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2011, 07:42:43 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ Weng

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #1547 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 07:57:31 AM »
ตามที่ลงไว้
22k คร่อมขา 3-8 แล้วหรือยังครับ
ไม่แน่ใจสีหลืองบน IC ใช่ 22kไหม [confused-raccoon]

ส่วนอื่นๆถูกต้องแล้วครับ  clapping-1-2

« ตอบกลับ #1548 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 08:43:39 AM »
ตามที่ลงไว้
22k คร่อมขา 3-8 แล้วหรือยังครับ
ไม่แน่ใจสีหลืองบน IC ใช่ 22kไหม [confused-raccoon]

ส่วนอื่นๆถูกต้องแล้วครับ  clapping-1-2

22k เกาะแล้วครับสีเหลืองนั้นแหละครับหุ้มเอาไว้ครับ

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #1549 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 08:51:53 AM »
ขา 3 ขาเดียวกับ 0.1+10ohm
ขา 10ohm ที่เหลือไปต่อที่ไหมครับ [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #1550 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 08:55:14 AM »
ไฟขั่ว - จากหม้อแปลงเข้าขา 4 หรือ 11 ?
ขา 4 กับ 11 ต่อเชื่อมกันแล้วเอาไฟ- เข้าที่ขา 11ไดัเลยครับ [smi_ley]

« ตอบกลับ #1551 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 09:05:31 AM »
ขา 3 ขาเดียวกับ 0.1+10ohm
ขา 10ohm ที่เหลือไปต่อที่ไหมครับ [confused-raccoon]

10้ohm ลงกราว์ครับ ไฟจากหม้อแปลง + เข้าขา 1
- เข้าขา 4 11
กราวด์จากหม้อแปลงเข้าจุดรวมกราวด์

ถูกต้องนะครับ

ผมได้แรงบรรดาลใจจากคุณ tuck4427 ครับเลยทำให้ผมตื่นนอนตี 3 ครึ่งมานั่งทำจนบัดนี้พึ่งได้ 1 ข้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2011, 09:10:09 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1552 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 09:07:30 AM »

ไฟจากหม้อแปลงผมเอามีิเตอร์แบบดิจิตอลวัดขาตามสีที่ละคู่จะได้ ไม่ทราบว่าไฟจากหม้อไฟถูกต้องไหมครับ
ผมจะได้ลองต่อไฟเข้าเลยครับ หวังว่าคงไม่พรีบไฟลุกนะครับ

ตั้งเข็มมิเตอร์ไปที่ DCV

« ตอบกลับ #1553 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 09:12:04 AM »

ได้ 1 ข้างแล้วครับ รอคำแนะนำเรื่องหม้อไฟว่าถูกต้องไหมก็จะลองจ่ายไฟเข้าแล้วครับ

« ตอบกลับ #1554 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 10:00:36 AM »
รบกวนดูเรื่องหม้อแปลงให้ด้วยครับว่าไฟมันออกถูกหรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #1555 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 01:24:30 PM »
เรียบร้อยครับดังทั้งสองข้างมีเสียงจี๊เล็กน้อย พอเอากราวด์ลงกล่องเสียงจี๊ก็หายไปครับ ลงแผ่นกลับทำไม่ได้แปลกจังผมพอมาทำแบบ HW กลับดันทำได้ครับ
ตั้งขอบคุณ Tuck4423 ที่ pm มาให้กำลังใจและนำภาพการ hw มาให้ดูทำให้ผมได้ความคิดว่าผมคงจะทำบนแผ่นแล้วเลอะไปโดนกัน เลยลองทำแบบที่ทำเลยดีกว่า ค่อยๆดูวงจร ค่อยๆทำสุดท้ายก็ทำได้ครับ
และขอบคุณทุกท่านที่มิได้เอ๋ยนามด้วยครับ
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2011, 02:01:44 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1556 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 08:21:06 PM »
ดีใจด้วยครับที่ทำได้แล้ว clapping-1-2 [clap hand2]
ขอต้อนรับเข้าชมรมคนชอบ hw ครับ [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #1557 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 10:08:59 PM »
ดีใจด้วยที่มีความพยายามยาม การจี่ ฮัม บนเกนโคลน ต้องใช้ความระมัดระวัง R feeblck 22k. ระหว่างขา 3 และ 8 อย่าให้ไปใกล้สัญญาณรบกวน และต้องสั้นที่สุด ใครจะทำเกนโคลนได้ดี ต้องไม่ต่อกราวด์ครับ หากต่อกราวด์แล้ว เสียงจะเปลี่ยนไปทันทันที

ดูของจริง ๆ เค้าซิครับ (ภาพส่งไม่เกิน 80 (ภาพ 81 เศษ ๆ )

« ตอบกลับ #1558 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 11:25:17 AM »
ดีใจด้วยที่มีความพยายามยาม การจี่ ฮัม บนเกนโคลน ต้องใช้ความระมัดระวัง R feeblck 22k. ระหว่างขา 3 และ 8 อย่าให้ไปใกล้สัญญาณรบกวน และต้องสั้นที่สุด ใครจะทำเกนโคลนได้ดี ต้องไม่ต่อกราวด์ครับ หากต่อกราวด์แล้ว เสียงจะเปลี่ยนไปทันทันที

ดูของจริง ๆ เค้าซิครับ (ภาพส่งไม่เกิน 80 (ภาพ 81 เศษ ๆ )
สายสีแดงตรง R แล้วไปลงน่าจะกราว์เอาไว้ทำไมครับ

« ตอบกลับ #1559 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 11:32:02 AM »

สายสีแดงตรง R แล้วไปลงน่าจะกราว์เอาไว้ทำไมครับ ช่วยอะไรหรือไรหรือครับ เรื่องจี๊ตอนนี้ยังไม่หายเป็นอยู่ 1 ข้างครับแต่เบามากครับ ต้องเอาหูแนบถึงจะได้ยิน อาจจจะเกิดจากผมทำสกปรกหรือเปล่า ว่ารอสถานะกราน์นิ่งๆจะรื้อดูอีกทีครับ ตอนนี้เริ่มจะกลับไปดูบ้านที่น้ำท่วมได้บ้างแล้วครับ