ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 641483 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1830 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 05:45:36 AM »
ขอบคุณครับ ผมไม่ถือว่าเป็นการถกเถียงครับ ผมกลับมองว่าดีครับ เป็นการแลกเปลี่ยน ทางความคิด ทำความเข้าใจ หลายๆอย่าง เวลาเจอปัญหาก็ลำบากเหมือนกันครับ ทำตามแล้วก็ไม่สำเร็จตรงจุดนี้นี่แหละครับที่ท้อแท้เหมือนกัน แต่ก็ยังดีที่มีพี่อัล คอยรองรับให้ค่อยยังชั่วหน่อย เวลาเครื่องมีปัญหาเพราะอยู่ใกล้สุดสามารถยกไปให้ดูได้
จะส่งไประยอง ก็ลำบากคิวยาวๆ [laugh-raccoon]
ผมยอมรับเลยว่ายากครับในการ diy ให้ผลงานออกมาดีๆสวยๆอันเป็นเพราะบุคลิกตัวตนของผมด้วยครับ คนที่จะ diy ต้องสุขุมรอบคอบใจเย็นและฝีมือ ส่วนผมไม่มีสักอย่าง [entreat-raccoon] ก็พยายามหัดครับ แต่มันไม่ค่อยจะไปเอาซะเลย ผมว่าการหัด diy ต้องดูตัวอย่าง และได้ทำกับคนที่ทำเป็นแล้วถึงจะเป็นการดี ถ้าทำตามลำพังแล้วถามแก้ปัญหาทางเว็ป ผมว่ามีเท่าไรก็ไม่เหลือครับ

ขนาดแฟนผมเห็นผมทำยังบอกว่าไปเข้าโรงเรียนเลยดีกว่า ไม่งั้นก็ทำไปกองไว้ในห้องเต็มไปหมด ที่เอาไปกองนั้นใช้ไม่ได้นะครับ ไม่ใช่ว่าทำเสร็จแล้วยกไปเก็บ

ทุกวันนี้ผมก็วาดหวังว่าอยากจะได้ดีๆแจ๋วๆสักตัว หรือบางที่ผมเข้าใจผิด และก็คงเป็นไปไม่ได้เพราะฝีมือไม่ถึง อยากได้แอมป์ดีๆสักเครื่องเพราะเราไม่มีปัญญาไปชื้อของแพงๆ แต่พอจะมา diy ก็เป็นไปไม่ได้ที่เราจะมาทำวงจรแจ๋วๆได้ ฝีมือเราไม่ถึง หัดทำหัดลองก็ไม่ไหวเสียทรัพย์โดยใช่เหตุแน่ๆ ก็คงต้องวนเวียนทำพวกง่ายๆไม่ยากเท่าไรพวก 1875  3875 ซึ่งบางที่ฟังไปแล้วมันยังไม่ใช่ มันยังขาดองค์ประกอบหลายๆอย่างเหมือนกัน เสียงมันยังไม่โดนเหมือนกัน และจะบังคับให้มันโดนคงเป็นไปไม่ได้เพราะว่า บุคลิกมันเป็นอย่างนั้น

ถ้าดูย้อนหลังไป ผมก็เสียดายทรัพย์สินที่เสียไปกับการ diy พัง แต่ผมก็ได้ความรู้มาบ้าง แต่ก็จะน่าจะยังไม่คุ้มเท่าไร จนหลายครั้งที่ผมคิดจะเลิก หันไปชื้อแบรน์มาใช้เลย แต่ก็ไม่วายต้องกลับมาทำอีก

มันเหมือนเป็นยาเสพติดชนิดหนึ่ง ก็ไม่รู้ว่ามีความสุขหรือทุกข์ พอมีแอมป์หลายตัว ก็ต้องยกเข้าๆออกๆมาเปลี่ยนฟัง จนคนใกล้ๆตัวหาว่าบ้า

จนบางครั้งมาคิดว่าจะทำไปทำไมตั้งหลายตัว เพราะเวลาฟังแล้วชอบมันก็มีแค่ตัวเดียว สู้หาตัวดีๆดีที่สุดมาเลยดีกว่า แล้วมันเป็นตัวไหนหละตรงนี้สำคัญ ตัวไหนที่เราฟังแล้วชอบ
ฟังแล้วใช่ diy มีหรือไม่หรือว่าต้องไปชื้อแบรน์เท่านั้น
การ diy บางครั้งผมก็มองว่ายังมีจุดจำกัดหลายอย่าง ที่ไม่สามารถจะทำได้ การ diy ก็คือการไปก๊อปมาจากของแบรน์ มาดัดแปลงอุปกรณ์ ให้ดีขึ้นโดยตั้งเหตุผลว่า อุปกรณ์ดีกว่าเสียงย่อมดีกว่าแบรน์ต้นแบบ
เพราะแบรน์ต้นแบบ ใช้อุปกรณ์ห๋วยๆในสายตานักdiy บางท่าน

ผมเคยทำจนท้อตามที่คุณแว่นเห็นครับ จนผมต้องไปชื้อ marantz มาใช้และหวังว่าผมจะเลิก diพัง สักที่ ไปๆมาๆก็ยังอีก พอไปอ่านรีวิวต่างๆเขาเกิดความหวังอีกแล้ว วามันต้องดีกว่า marantz ซิ ไม่เป็นไรเรามีตัวสำรองแล้วทำอีก ก็ไปลงทุนทำ 3886 ขนาน3 อีก ก็หมดไปเยอะ ครึ่งราคา มาร้าน เลยหละ แต่สุดท้ายผมโชดร้าย มันพังไปอีกแล้ว ทั้งๆที่ผมก็ไม่ได้ทำอะไรมันมากมาย จนบางครั้งคิดว่าอะไร ผมdiพัง มาเป็นปี กับแค่ย้าย ต่ำแหน่งขั่วลำโพงแค่นี้ถึงกับทำให้พังเลยเชียวหรือ แค่ของง่ายๆแค่นี้ และตรวจสอบแล้ว เพราะมีบทเรียนมาแล้ว ก็กล้ายเป็นปัญหาคาใจมาทุกวันนี้ ว่ามันพังเพราะอะไร
หลายๆท่านผมเชื่อว่ามี ของที่ถ้าคิดเป็นทรัพย์สินมหาศาล กองอยู่ไมได้ใช้งาน หลายๆท่านเกิดจากใจรัก หลายๆเหตุผล แต่เหตุผลของผมก็อย่างที่กล่าวมาแล้ว

ผมไม่มองในแง่ร้ายนะครับคุณแว่น ผมอยากมองเรื่องจริงๆที่บางที่ไม่กล้าพูดๆแล้วแปลกครับ

แต่ผมเองก็เริ่มเข้าใจอยู่ในใจ แต่บางอย่างก็ไม่สามารถพูดได้ แต่รู้สึกได้ว่าบางอย่างไม่ใช่เรื่องจริง และมีเหตุผลบางอย่าง

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมก็ประทับใจเสมอในความมีน้ำใจจากหลายๆท่าน ที่แบ่งปั้นให้ทั้งสิ่งของเวลาและวิชาความรู้  จุดนี้ผมต้องขอขอบคุณทุกท่าน

คงอีกไม่นานผมคงจะค้นพบสิ่งที่ต้องการที่แท้จริง

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1831 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 06:29:18 AM »
ออกตัวก่อนว่าข้อความนี้ไม่ต้องการโต้อะไรทั้งนั้น เป็นความเห็นส่วนตัวของผมที่อยากบอกน้าคลีนตรงๆ

สำหรับผม ความเห็นเรื่อง C ที่น้าคลีนพูดมา เรื่องดี+ห่วย ผมเองเคยเชื่อแบบนั้นตอนโมเครื่องเสียงเล่น หลายปีก่อน แต่พอถึงวันนึง เมื่อได้ลองเยอะๆ ตัวที่เคยเชื่อว่าไม่ดี มันลงตัวกับบางวงจร และตัวที่ดีและแพงสุดกู่ ก็แทบจะโยนทิ้งในบางวงจรเหมือนกัน  [c--c]

ซึ่งมันเป็นเคสบายเคส ต้องจูนต้องลองตัวต่อตัว ซึ่งแต่ละเครื่องปัจจัยแวดล้อมไม่เหมือนกัน ไม่มีสูตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด และไม่มีคำตอบง่ายๆให้
หลายท่านเองก็คงเคยคาดคั้น จะเอาคำตอบฟันธงจากผม ซึ่งมักจะได้ได้คำตอบ แม้จะจิกย้ำกี่ทีก็ตาม

เรื่องนี้ไม่ผิดครับ และไม่ใช่น้าคลีนคนเดียวที่ถามผมแบบนี้ มีอีกเยอะๆๆๆ คือคนที่อยากรู้ก็อยากได้คำตอบ แต่เผอิญมันเป็นคำตอบที่กว้างไป ไม่ถูกใจท่านผู้ชม  [pig90103]

ผมเองให้ความเห็นแบบนั้น เพราะไม่สามารถฟันธงได้จริงๆ

ส่วนการพยายามหาคำตอบจากท่านอื่นๆ ทั้งนอกเว็บและในเว็บ ซึ่งเป็นเรื่องปกติ
แต่หลายคนหลายความ โดยเฉพาะนอกเว็บหลายคนที่ไม่รู้จักวิธีคิดกัน ประเภทเชียร์เอามันส์สะใจ เชื่อในกรอบความคิดของตัวเองมากๆ และมีอีโก้สูงๆ มาฟันธง ว่าดีสุดยอด.. ชัวร์.. เป็นสิ่งที่รับฟังกันได้ ก็อยากเตือนให้ฟังหูไว้หู กรองเนื้อหาให้เยอะๆ

เวลาพูดเชียร์อัพให้คนเคลิ้มตาม สะใจคนฟัง ฟังดูดี น่าซื้อ มันง่ายครับ และหลายครั้งการได้ฟังเสียงครั้งแรก มันอาจจะฟังดี เพราะเป็นความตื่นเต้น แปลกหู อุปทาน คาดหวัง เป็นจิตวิทยาพื้นฐาน

แต่เมื่อเวลาผ่านไป เหมือนเครื่องสำอางค์ โบ๊ะอยู่ผิวหน้า แต่พอเวลาผ่านไป เนื้อแท้ด้านในปรากฏออกมา แล้วไม่ถูกใจก็บ่อยครั้ง
สุดท้ายไม่มีใครรับผิดชอบความไม่ลงตัวตรงนี้ได้ นอกจากผู้ทดลองเอง

ผมและหลายๆท่านในที่นี้ ด้วยความเคารพ และห่วงใย อยากให้เข้าใจการเล่นจริงๆ
ซึ่งถ้าเข้าใจแล้วล่ะก็ ต่อให้ไม่มีคนตอบ คนแนะนำ คนเชียร์อัพ เราก็เล่นของเราเองได้ และเข้าใจในวิธีแนะผู้อื่นต่อ โดยไม่ใช่เพียงการผ่านคำพูดจากบุคคลที่สามเท่านั้นครับ

ด้วยความเคารพ

ออกมาพูดอย่างนี้ซิ โดนใจมาก ๆ เพราะผมคนหนึ่งที่เชื่ออย่างนี้ และเอาของติดดินมายุให้เล่นก็หลายหนแล้ว
ถ้ากด Like ได้มากกว่า 1 ผมกดไม่ยั้งเลยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1832 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 06:35:54 AM »
น้าคลีนแกโพสต์ยาว

โอกาสหน้าเจอกัน ผมจะ Print ข้อความที่โพสต์ไว้ แล้วติวเข้มวิชาย่อความ
ดูซิ มัวแต่อ่าน ไปทำงานสายเลย

[pig90124]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1833 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 07:18:47 AM »

โอกาสหน้าเจอกัน ผมจะ Print ข้อความที่โพสต์ไว้ แล้วติวเข้มวิชาย่อความ

[pig90124]
จริงๆอยากจะระบายเยอะกว่านี้ด้วยนะครับ เพราะเรื่องการพิมพ์ผมสบายมากพิมพ์ระบบสัมผัสไม่ต้องมองแป้นพิมพ์ได้สบายๆ คุยโม้ซะหน่อย
ก็คิดอะไรได้ก็พิมพ์ไปเรื่อยๆบางที่อาจจะไม่มีเนื้อมีแต่น้ำ แต่ก็พิมพ์ตามที่คิด และปัจจุบันทันด่วน เลยไม่ได้เรียบเรียงเท่าไร
วันหลังจะเอาให้ยาวๆกว่านี้จะได้ไปทำงานสายอีก laughhahaha

« ตอบกลับ #1834 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 07:55:03 AM »
ออกตัวก่อนว่าข้อความนี้ไม่ต้องการโต้อะไรทั้งนั้น เป็นความเห็นส่วนตัวของผมที่อยากบอกน้าคลีนตรงๆ

สำหรับผม ความเห็นเรื่อง C ที่น้าคลีนพูดมา เรื่องดี+ห่วย ผมเองเคยเชื่อแบบนั้นตอนโมเครื่องเสียงเล่น หลายปีก่อน แต่พอถึงวันนึง เมื่อได้ลองเยอะๆ ตัวที่เคยเชื่อว่าไม่ดี มันลงตัวกับบางวงจร และตัวที่ดีและแพงสุดกู่ ก็แทบจะโยนทิ้งในบางวงจรเหมือนกัน  [c--c]

ซึ่งมันเป็นเคสบายเคส ต้องจูนต้องลองตัวต่อตัว ซึ่งแต่ละเครื่องปัจจัยแวดล้อมไม่เหมือนกัน ไม่มีสูตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด และไม่มีคำตอบง่ายๆให้
หลายท่านเองก็คงเคยคาดคั้น จะเอาคำตอบฟันธงจากผม ซึ่งมักจะได้ได้คำตอบ แม้จะจิกย้ำกี่ทีก็ตาม

เรื่องนี้ไม่ผิดครับ และไม่ใช่น้าคลีนคนเดียวที่ถามผมแบบนี้ มีอีกเยอะๆๆๆ คือคนที่อยากรู้ก็อยากได้คำตอบ แต่เผอิญมันเป็นคำตอบที่กว้างไป ไม่ถูกใจท่านผู้ชม  [pig90103]

ผมเองให้ความเห็นแบบนั้น เพราะไม่สามารถฟันธงได้จริงๆ

ส่วนการพยายามหาคำตอบจากท่านอื่นๆ ทั้งนอกเว็บและในเว็บ ซึ่งเป็นเรื่องปกติ
แต่หลายคนหลายความ โดยเฉพาะนอกเว็บหลายคนที่ไม่รู้จักวิธีคิดกัน ประเภทเชียร์เอามันส์สะใจ เชื่อในกรอบความคิดของตัวเองมากๆ และมีอีโก้สูงๆ มาฟันธง ว่าดีสุดยอด.. ชัวร์.. เป็นสิ่งที่รับฟังกันได้ ก็อยากเตือนให้ฟังหูไว้หู กรองเนื้อหาให้เยอะๆ

เวลาพูดเชียร์อัพให้คนเคลิ้มตาม สะใจคนฟัง ฟังดูดี น่าซื้อ มันง่ายครับ และหลายครั้งการได้ฟังเสียงครั้งแรก มันอาจจะฟังดี เพราะเป็นความตื่นเต้น แปลกหู อุปทาน คาดหวัง เป็นจิตวิทยาพื้นฐาน

แต่เมื่อเวลาผ่านไป เหมือนเครื่องสำอางค์ โบ๊ะอยู่ผิวหน้า แต่พอเวลาผ่านไป เนื้อแท้ด้านในปรากฏออกมา แล้วไม่ถูกใจก็บ่อยครั้ง
สุดท้ายไม่มีใครรับผิดชอบความไม่ลงตัวตรงนี้ได้ นอกจากผู้ทดลองเอง

ผมและหลายๆท่านในที่นี้ ด้วยความเคารพ และห่วงใย อยากให้เข้าใจการเล่นจริงๆ
ซึ่งถ้าเข้าใจแล้วล่ะก็ ต่อให้ไม่มีคนตอบ คนแนะนำ คนเชียร์อัพ เราก็เล่นของเราเองได้ และเข้าใจในวิธีแนะผู้อื่นต่อ โดยไม่ใช่เพียงการผ่านคำพูดจากบุคคลที่สามเท่านั้นครับ

ด้วยความเคารพ
ต้องขอตอบโพรตนี้อีกครั้ง คำพูดคุณแว่นมันตรงๆมากที่สุดครับ หลายครั้งทีผมก็ชักเริ่มคิดแบบนี้ และการทำของคุณแว่นทำเพื่อให้ได้ผลจริงๆผิดกับที่ผมเคยเจอมาครับ ต่างกันราวฟ้าเหวเลย
อย่างผมให้ช่วยซ่อม dac ให้ผมๆหวังว่าอยากจะให้คุณแว่นเปลีย่นให้เต็มที่เลย โมแหลกกันไปข้าง เตรียมงบไว้แล้ว แต่ผิดคาดจริงๆเพราะคุณแว่นทำให้เท่าที่จำเป็นและจำเป็นและมีผลเท่านั้น ไม่ยอมทำตามใจในใจที่ผมคิดไว้ เพราะว่าทำไปมันก็ไม่เกิดผลอะไร และไม่คุ้มค่า ตรงจุดนี้แหละครับ ที่ผมนับถือเลยจริงๆครับ เพราะผิดกันถ้าไปเจอกับคนอื่นอาจจะเปลีย่นให้จนหมดโดยไม่ได้ทดลองฯลฯ ผมก็อาจจะเสียทรัพย์ไปฟรีๆแบบที่ผมเคยเจอมาแล้ว ทำโดยไม่มีหลักการ ไม่มีการทดลองใดๆมาอ้างอิง เพราะบางตัวถ้าดูกันจริงๆมันก็ไม่จำเป็น และไม่เกิดผล
การไม่รู้นี่แหละครับ ทำให้เชื่อคนง่าย อันนี้ขึ้นอยู่กับว่า เราจะไปเจอคนแบบไหน เขามีเจตนาอย่างไร หลายครั้งผมก็เจอแบบที่คุณแว่นว่า เชียร์แขก จนเกินไปพอ เราพูดความจริงก็มาโกรธเราเพราะไปทำให้กระทบธุระกิการค้าได้ แต่ผมไม่สนหรอกครับ ถ้าดีผมก็ว่าดี ถ้าเอามาแล้วไม่ดีผมก็ว่าไม่ดี
dac ผมตัวละเกือบหมื่น ผมก็ยังกล้าพูดว่ามันไม่ได้ต่างกับ dvd pioneer dv610 เลย ฟังแทบจะแยกไม่ออกเลยเลยเสียด้วยซ้ำ เพราะมันมีปัจจัยอื่นๆทำให้ฟังแยกไม่ออก เช่น ผ่านปรีหลอด ก็ทำให้เสียงของ dac เปลี่ยนไปแล้วไม่ใช่ตัวตนของ dac ตัวนั้นแล้ว ถ้ายิ่งไม่เข้ากันด้วยก็ออกอ่าวไทยไปเลย

บางครั้งไม่มีการมาพูดแบบนี้ครับการพูดแบบนี้ทำให้คิดได้ ว่าอะไรเราทำอะไรอยู่ สัจธรรมที่แท้จริงเป็นอย่างไร อยู่บนความจริงหรือหลอกลวง ผมก็เริ่มจะเข้าใจบ้างแล้วครับ ว่า diy ได้อะไร ได้แค่ไหน มีดีตรงไหน ไม่ดีตรงไหน เราจะได้จากการdiy แค่ไหน ผมเริ่มจะตาสว่างแล้วเหมือนกันครับ
diy ดีๆเยอะไปครบยอมรับ แต่ถ้ามองตัวเองเราคงทำให้diy ดีๆไม่ได้อย่างท่านอื่นๆแน่ๆ
ผมอยากเจอกับความจริงๆครับ ดีก็ว่ากันไปว่าดี ไม่ดีก็ว่าไม่ดี ไม่เหมาะสม เพราะผมถ้าตัดสินใจจะทำโครงการไหน ผมจะทำเลยไม่ใช่กรุ๊ปบายแล้วดองเค็ม ครับ เพราะฉนั้นผมต้องรู้ว่ามันน่าจะดีมันน่าจะเข้ากับชุดที่เรามีหรือไม่ ตรงนี้สำคัญสุดๆการแม็ทซิ่งในสิ่งที่กำลังจะทำ เพราะผม diy เพราะต้องการสิ้งที่ดีไม่ใช่ diy เป็นงานอดิเรก ครับ

อย่างบางครั้ง เรื่องฮัมปัญหาที่ผมเอามาพูดบ่อยๆ จนหลายๆคนรำคาญผม แต่ผมคิดว่าทุกคนต้องเจอ แต่จะพูดหรือไม่ พูดไปว่าฮัมก็จะเสียฟอรม์ หรือเปล่า ก็เลยบอกว่าไม่ฮัมไม่จี่ไว้ก่อน เพราะไม่มีใครสามารถไปฟังได้ คนที่ทำแล้วไม่ฮัมไม่จี่ก็มีอาจจะมี แต่คงต้องฝีมือขั้นเทพ แล้วเหมือนกัน เพราะผมถามคนที่ทำขายเป็นอาชีพเขาก็ยังบอกว่าฮัมนิดๆ เครื่องที่ทำด้วยเครื่องจักรก็ยังมีฮัมนิดๆ
เครื่องที่ถูกส่งข้ามน้ำข้ามทะเล มาขายก็ยังฮัมนิดๆ แต่ทำไมใครๆก็ทำไม่ฮัมมีตรูทำฮัมทำจี่คนเดียว แปลกจริงๆ

ผมก็สามารถบอกได้ว่าเครื่องผมไม่จี่เลย ไม่ฮัมเลย แต่ผมอยู่เชียงใหม่ ใครจะตามไปฟังได้ ถ้าผมบอกว่าฮัมผมก็จะเสียฟอรม์
ใครๆก็ทำแล้วไม่ฮัมเลย ผมก็แย่ที่สุดเลยนะซิ ทำมาเป็นปีๆตั้งใจสุดๆก็ยังฮัม คนอื่นไม่ฮัมกันเลย แปลกจริงๆ จนบางครั้งทำให้ผมรู้สึกผิดหวังเหมือนกันครับ

ผมชอบไปอ่านที่อื่นเหมือนกัน แต่จะอยู่ที่เว็ปนี้มากที่สุด ผมชอบไปอ่านที่อื่น บางที่เขาจะบอกว่า ไม่ดีเลย  เสียงแย่ พูดกันตรงๆ แบบไม่ต้องเกรงใจใคร มันไม่เข้ากัน เสียงบาง เสียงแข็ง แห้ง ฯลฯ พูดกันตรงๆที่สัมผัสได้ เพราะผมไม่เชื่อเด็ดขาดว่า ทุกตัวที่diy จะสามารถเข้ากันได้หมด หลักแสนเขายังทำไม่ได้เลย

ผมก็ชีเรียทเหมือนกันเวลาพูดเรื่องจี่ฮัม ถ้ามีคนพูดว่าเครื่องผมก็ฮัมเบาๆ และรับได้ แก้ปัญหาต่างๆแล้วแต่ก็ยังฮัมเพราะมันเป็นงาน diy ถ้ามีคนพูดแบบนี้ ผมก็จะรู้สึกว่าอืม ผมไม่ใช่คนแปลกอะไร คนอื่นๆก็เจอแบบผมๆก็มีกำลังใจทำต่อไป แต่ใครๆก็ไม่ฮัมนี่ซิ ผมคิดว่าคงต้องเลิก diy เลยเพราะทำแล้วมันฮัม
และบางที่ทำแล้วเสียงดีมากเลย แต่ไม่ได้บอกเลยว่าในชุดที่ว่าดีนั้นมีอะไรบ้าง มือใหม่อย่างผมจะได้ประเมิณได้ว่า อืมในชุดนั้นเขามี่อะไรแนวเสียงเป็นอย่างไร จะได้หาข้อมูล แล้วมาคำนวนว่าเราควรจะทำดีไหม
ดีกว่าปล่อยให้ทำแล้วมาลอง ทำให้เสียทรัพย์โดยใช่เหตุอีก
บางที่ผมก็อดสงสัยไม่ได้ ว่า อะไร ของตรูราคาตั้งแพงมีราคา ดันไม่ได้เรื่องเลยหรือ สู้ของราคาถูกๆไม่ได้เลยหรือ ทำไมตรูฟังมันก็ไม่ได้เรื่อง แต่ทำไมคนอื่นฟังแล้วดีจริงๆ ไพเราะจริงๆ งงเหมือนกัน

ผมนับถือคุณแว่นเลยจริงๆครับ ที่ผมเคยถามว่า dac ผมเป็นอย่างไร ถ้าเทียบกับ cd player ของคุณแว่นๆตอบว่า ความนุ่มนวล dac ผมสู้ไม่ได้ แต่เรื่องรายละเอียด dac ผมดีกว่า
ผมดีใจเลยครับว่า นี่ซิเป็นเรื่องน่าจะจริงๆตามที่ผมอ่านศึกษามาและเคยลองฟังมาบ้าง คุณแว่นกล้าพูดตรงๆออกมาโดยไม่เข้าข้างของที่ตนเองครอบครองอยู่ ผมนับถือจริงๆครับ
ทำให้ผมไม่ต้องหลงทางไปอีก ถ้าคุณแว่นบอกว่า dac ผมสู้ไม่ได้เลย ผมก็คงจะหมดกำลังใจและเกลียด dac ผมทันทีคงต้องดิ้นรนหา cd player มาฟังบ้าง ซึ่งบางที่ผมไปชื้อมาแล้วดันสู้ dac ผมไม่ได้

รสนิยมและการฟังแต่ละทานไม่เหมือนกันผมเคารพความคิดทุกคน แต่สิ่งที่ผมอยากเห็นคือเรื่องจริงๆครับ ว่ากันตรงๆ ผมนึกย้อนถามตัวเองเหมือนกันว่า ผมพูดเรื่องจริงหรือยัง พูดแล้วผมจะเป็นตัวแปลกหรือไม่

เครติดผมอาจจะไม่ดีเลย ถ้าเอาผมไปเปรียบกับเซียน ผมพูดจริงๆว่าเสียงไม่ดี แต่เซียนบอกว่าดี ใครๆก็ต้องเชื่อเซียน แต่ที่สำคัญเซียน เปิดใจยอมรับ หรือเปล่า

ด้วยความเคารพครับคุณแว่น

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1835 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 08:12:41 AM »
       น้าคลีนพูดได้โดนใจมากครับ เราอาจเป็นประเภทเดียวกัน เพราะผมก็ยังฟังความต่างบางอย่างไม่ออกเหมือนกัน ซึ่งมันอาจต้องใช้เวลา ในการที่จะศึกษาและเรียนรู้ ต่อไปครับ หวังว่า วันนึงเราคงไปได้ถึงฝั่งฝันกับเค้าเหมือนกัน โดยที่ไม่เจ็บตัวมากนัก(ตอนนี้ก็เริ่มตังค์หมดละ)  ยังไงก็เป็นกำลังใจให้น้าคลีน และพี่ๆที่คอยตอบ คอยแก้ไขปัญหาต่างๆครับ ผมชอบนะครับ คุยกันตรงๆ เคลียร์ดีครับ ดีก็บอกว่าดี ไม่ดีก็บอกว่าไม่ดี และยังมีเหตุผลให้ด้วยว่าดี ไม่ดี อย่างไร ผมชอบครับ อยากให้รักษาสังคมดีๆอย่างนี้ต่อไป  [res] [res] [res] [res]

ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1836 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 08:34:29 AM »

ผมอาจจะเป็นคนคิดนอกกรอบธรรมเนียมในบางเรื่องเหมือนกัน

คำแรกครับ อย่าเชื่อผม... จนกว่าจะได้ทดลองเอง เพราะผมเองก็เป็นปุถุชน ผิดได้ และผมก็ต้องเรียนรู้อยู่เสมอๆ

ส่วนเรื่อง DIY ดีหรือไม่ดี เหมือนสินค้าหัตถกรรมครับ
ของที่ผลิตโดยโรงงานมาตรฐานขั้นต่ำควบคุมอยู่ว่า ห้ามแย่กว่าขอบเขต 1-2-3.... ที่กำหนดไว้ ไม่งั๊นไม่ผ่าน [pig90129]
แต่ของหัตถกรรม คืออยู่ที่คนทำ ถ้าเป็นมืออาชีพ มีฝีมือปราณีต ก็ทำให้ดูดีและเรียบร้อยได้ แต่ถ้าเจอช่างที่ไม่เรียบร้อย ลายเซ็นก็จะบ่งบอกออกมาตามนั้นครับ

เรื่องอุปกรณ์เทพเนี่ย เป็นเรื่องถกเถียงเยอะ ของเทพคือของที่คนขายทำให้เป็นของพิเศษ เลยแพง และอย่างน้อยคือเป็นของดีแน่ๆ แต่ก็มี"ทาง"ของมันอยู่ ซึ่งถ้าไม่เข้ากับระบบ ทางที่ว่าก็อาจจะไม่"ดีที่สุด" แต่สิ่งที่เกิดขึ้นที่มั่นใจอย่างนึงคือ "ไม่เน่า" จนรับไม่ได้แน่ๆ

จะบอกว่าหลายคนที่เชียร์ของเทพ ยอมรับการให้มาตรฐานขั้นต่ำที่"ไม่เน่า" เป็นตัวตั้งว่าดีก็ได้

แต่ธรรมดาของ "เทพ" มีหลายองค์ อิทธิฤทธิ์ และพลานุภาพไม่เหมือนกัน ถ้ารวมกลุ่มที่ต่างกันมากๆ อาจเจอของแปลกได้  [pig90102]

แต่วิธีการควานหาของทุกอย่าง ทั้งธรรมดา หรือเลือกเป็นบางจุดที่ต้องใช้ของพิเศษ มาใช้ร่วมกันให้ลงตัวที่สุด อันนี้ต้องใช้เวลามากเป็นพิเศษ ซึ่งตรงนี้ล่ะที่ยากมาก
อย่างบริษัทที่ทำเครื่องเสียงขาย บางครั้งไม่สามารถมาทำการจูนละเอียดแบบนี้ได้ ก็อาจจะอดตายก่อนขายก็ได้ อะไรทำแล้วดีขึ้นและพอขายได้ ก็ผ่านได้เลย

ที่ผมชี้แจงไม่ใช้การถกเถียงครับ เป็นการเล่าสู่กันฟัง และผมก็เคารพความเห็นของน้าคลีนเช่นกัน เพราะใจนึงผมเอง ตามดูผลน้าคลีนแล้ว บางครั้งก็เป็นเสียดายแทนเหมือนกัน คือหลายครั้งก็ลุ้นตาม อีกนิดเดียว อีกนิดเดียว... เท่านั้น ก็ได้แล้ว เรื่อง DIY บางทีอย่าไปคาดคั้นมากนัก เหนือยก็พัก ว่างก็ทำ คิดได้ก็ลุยต่อ

แต่ผมเชื่อว่าถ้าน้าทำได้เมื่อไหร่ ก็มีหลายคนยิ้มตามอยู่ครับ  [gr_in]

มันเหมือนเป็นยาเสพติดชนิดหนึ่ง ก็ไม่รู้ว่ามีความสุขหรือทุกข์ พอมีแอมป์หลายตัว ก็ต้องยกเข้าๆออกๆมาเปลี่ยนฟัง จนคนใกล้ๆตัวหาว่าบ้า

ผมไม่มองในแง่ร้ายนะครับคุณแว่น ผมอยากมองเรื่องจริงๆที่บางที่ไม่กล้าพูดๆแล้วแปลกครับ

แต่ผมเองก็เริ่มเข้าใจอยู่ในใจ แต่บางอย่างก็ไม่สามารถพูดได้ แต่รู้สึกได้ว่าบางอย่างไม่ใช่เรื่องจริง และมีเหตุผลบางอย่าง

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมก็ประทับใจเสมอในความมีน้ำใจจากหลายๆท่าน ที่แบ่งปั้นให้ทั้งสิ่งของเวลาและวิชาความรู้  จุดนี้ผมต้องขอขอบคุณทุกท่าน

คงอีกไม่นานผมคงจะค้นพบสิ่งที่ต้องการที่แท้จริง

อยากจะให้คุณแว่นเปลีย่นให้เต็มที่เลย โมแหลกกันไปข้าง เตรียมงบไว้แล้ว แต่ผิดคาดจริงๆเพราะคุณแว่นทำให้เท่าที่จำเป็นและจำเป็นและมีผลเท่านั้น ไม่ยอมทำตามใจในใจที่ผมคิดไว้ เพราะว่าทำไปมันก็ไม่เกิดผลอะไร และไม่คุ้มค่า ตรงจุดนี้แหละครับ ที่ผมนับถือเลยจริงๆครับ เพราะผิดกันถ้าไปเจอกับคนอื่นอาจจะเปลีย่นให้จนหมดโดยไม่ได้ทดลองฯลฯ ผมก็อาจจะเสียทรัพย์ไปฟรีๆแบบที่ผมเคยเจอมาแล้ว ทำโดยไม่มีหลักการ ไม่มีการทดลองใดๆมาอ้างอิง เพราะบางตัวถ้าดูกันจริงๆมันก็ไม่จำเป็น และไม่เกิดผล

การไม่รู้นี่แหละครับ ทำให้เชื่อคนง่าย อันนี้ขึ้นอยู่กับว่า เราจะไปเจอคนแบบไหน เขามีเจตนาอย่างไร

บางครั้งไม่มีการมาพูดแบบนี้ครับการพูดแบบนี้ทำให้คิดได้ ว่าอะไรเราทำอะไรอยู่ สัจธรรมที่แท้จริงเป็นอย่างไร อยู่บนความจริงหรือหลอกลวง ผมก็เริ่มจะเข้าใจบ้างแล้วครับ ว่า diy ได้อะไร ได้แค่ไหน มีดีตรงไหน ไม่ดีตรงไหน เราจะได้จากการdiy แค่ไหน ผมเริ่มจะตาสว่างแล้วเหมือนกันครับ diy ดีๆเยอะไปครบยอมรับ แต่ถ้ามองตัวเองเราคงทำให้diy ดีๆไม่ได้อย่างท่านอื่นๆแน่ๆ
ผมอยากเจอกับความจริงๆครับ ดีก็ว่ากันไปว่าดี ไม่ดีก็ว่าไม่ดี ไม่เหมาะสม เพราะผมถ้าตัดสินใจจะทำโครงการไหน ผมจะทำเลยไม่ใช่กรุ๊ปบายแล้วดองเค็ม ครับ เพราะฉนั้นผมต้องรู้ว่ามันน่าจะดีมันน่าจะเข้ากับชุดที่เรามีหรือไม่ ตรงนี้สำคัญสุดๆการแม็ทซิ่งในสิ่งที่กำลังจะทำ เพราะผม diy เพราะต้องการสิ้งที่ดีไม่ใช่ diy เป็นงานอดิเรก ครับ

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
 [yes-raccoon]

ข้อความที่อ้างถึงล้วนโดนใจ ผมขออนุญาตตัดทอนมาเฉพาะบางส่วนเท่านั้น ข้อความเต็มหาอ่านกันได้จากข้อความที่อ้างถึง

การอ้างถึงและตัดคำหรือประโยคอื่นออกไป มิได้มีเจตนาจะนำประโยคเหล่านั้นมารวมกันเพื่อให้เกิดความหมายใหม่เพื่อให้เข้าใจเป็นอย่างอื่นครับ ความเดิมเป็นอย่างไรผมให้เป็นเช่นที่ท่านนั้น ๆ ได้เขียนไว้

ความเห็นคุณคลีน เพราะผม diy เพราะต้องการสิ้งที่ดีไม่ใช่ diy เป็นงานอดิเรก

ส่วนผมเห็นว่าผม DIY เป็นงานอดิเรก เท่านั้นครับ
 [res]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #1837 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 09:12:08 AM »
ผ่านมาเล่าเรื่อง...

เมื่อสักครู่...เพิ่งเอาไฟสูง ไปจุดไส้หลอด mulard ขาทอง...จุดพลุ...เลย...กลิ่นฉุยคลุ้ง...บังสกุลไปเรียบร้อย...

ไม่เป็นไร....หาทางแก้กันต่อไป....ได้บทเรียนว่า...เช้า...เช้า...พึ่งตื่น (ตั้งอยู่ในความประมาท) อย่าดันมาทำอะไร... อาจเกิดเหตุได้

คงไม่เลิกซน.... ดีใจที่ได้ทำ...ไม่เสียดายของ..แต่รู้คุณค่าในแต่ละบทเรียนที่ทำ

การเกิดปัญหา.../ ความสามารถในการวิเคราะห์ปัญหา / แก้ปัญหาให้ลุล่วง...เป็นเสน่ห์อย่างนึง ในการ DIY  [pig90102]
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #1838 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 09:40:10 AM »

เมื่อสักครู่...เพิ่งเอาไฟสูง ไปจุดไส้หลอด mulard ขาทอง...จุดพลุ...เลย...กลิ่นฉุยคลุ้ง...บังสกุลไปเรียบร้อย...

ไม่เป็นไร....หาทางแก้กันต่อไป....ได้บทเรียนว่า...เช้า...เช้า...พึ่งตื่น (ตั้งอยู่ในความประมาท) อย่าดันมาทำอะไร... อาจเกิดเหตุได้

คงไม่เลิกซน.... ดีใจที่ได้ทำ...ไม่เสียดายของ..แต่รู้คุณค่าในแต่ละบทเรียนที่ทำ

การเกิดปัญหา.../ ความสามารถในการวิเคราะห์ปัญหา / แก้ปัญหาให้ลุล่วง...เป็นเสน่ห์อย่างนึง ในการ DIY  [pig90102]

บทเรียนราคาแพงเลยครับ แต่ก็จะทำให้เราจำจนวันตายเลยครับ ผมเคยไปซ่อม UPS  ผมปิด UPS แล้ว แล้วก็ลืมไปว่ามันยังมีไฟค้างอยู่ในแบตของUPS ผมถอดฝาเครื่องด้วยความเร่งรีบ ปรากฎว่าผมพลาด ฝากลอ่งที่เป็นเหล็กครอบ ไปโดนลายวงจร เท่านั้น เเผ่นวงจรช๊อต ระเบิดเลยครับ  [no-raccoon] [no-raccoon]โดนด่าเลยครับ นี่แหละครับตั้งอยู่ในความประมาท แต่ผมก็จำมันจนมาถึงทุกวันนี้ เวลาทำอะไรก็รอบคอบ และระมัดระวังมากขึ้น  [gr_in] [gr_in]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #1839 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 09:40:20 AM »
       น้าคลีนพูดได้โดนใจมากครับ เราอาจเป็นประเภทเดียวกัน เพราะผมก็ยังฟังความต่างบางอย่างไม่ออกเหมือนกัน ซึ่งมันอาจต้องใช้เวลา ในการที่จะศึกษาและเรียนรู้ ต่อไปครับ หวังว่า วันนึงเราคงไปได้ถึงฝั่งฝันกับเค้าเหมือนกัน โดยที่ไม่เจ็บตัวมากนัก(ตอนนี้ก็เริ่มตังค์หมดละ)  ยังไงก็เป็นกำลังใจให้น้าคลีน และพี่ๆที่คอยตอบ คอยแก้ไขปัญหาต่างๆครับ ผมชอบนะครับ คุยกันตรงๆ เคลียร์ดีครับ ดีก็บอกว่าดี ไม่ดีก็บอกว่าไม่ดี และยังมีเหตุผลให้ด้วยว่าดี ไม่ดี อย่างไร ผมชอบครับ อยากให้รักษาสังคมดีๆอย่างนี้ต่อไป  [res] [res] [res] [res]

ขอบคุณครับที่ยังเข้าใจผมครับ เพราะบางที่ความคิดของผมจะขว้างโลก diy กับเขาบ้าง คนรวยไมมีใครเขามาdiy หรอกครับ เขาชื้อแบรน์มาเล่นดีกว่า แต่ก็อาจจะมีบางที่รวยแล้วอยาก diyครับ
ผมเองตอนแรกๆก็งบแรงมีตลอด พอไปๆมาๆก็ชักเสียดายเหมือนกันครับ เพราะผมยังได้ไม่คุ้มเสียไปครับ

« ตอบกลับ #1840 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 09:43:03 AM »

บทเรียนราคาแพงเลยครับ แต่ก็จะทำให้เราจำจนวันตายเลยครับ ผมเคยไปซ่อม UPS  ผมปิด UPS แล้ว แล้วก็ลืมไปว่ามันยังมีไฟค้างอยู่ในแบตของUPS ผมถอดฝาเครื่องด้วยความเร่งรีบ ปรากฎว่าผมพลาด ฝากลอ่งที่เป็นเหล็กครอบ ไปโดนลายวงจร เท่านั้น เเผ่นวงจรช๊อต ระเบิดเลยครับ  [no-raccoon] [no-raccoon]โดนด่าเลยครับ นี่แหละครับตั้งอยู่ในความประมาท แต่ผมก็จำมันจนมาถึงทุกวันนี้ เวลาทำอะไรก็รอบคอบ และระมัดระวังมากขึ้น  [gr_in] [gr_in]
ไม่ต้องอะไรหรอกครับผมเองโดนไฟตูดเพราะว่าไม่ได้หุ้มท่อหดฟิวส์ครับ พอซ่อมก็ลืมตัวมือไปโดนอีก ต่อไปผมจะหุ้มท่อหดทุกจุดที่มีไฟเกิน24 V ครับ ไม่อยากตายเพราะ diy ครับ
ของพังช่างมัน แต่ตัวเราอย่าพังก็แล้วกันครับ ผมเองมีแผลเป็นที่ขาเพราะหัวแร้งแผลนี้คงอยู่กับผมไปจนวันตาย laughhahaha

« ตอบกลับ #1841 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 10:56:13 AM »

ไม่ต้องอะไรหรอกครับผมเองโดนไฟตูดเพราะว่าไม่ได้หุ้มท่อหดฟิวส์ครับ พอซ่อมก็ลืมตัวมือไปโดนอีก ต่อไปผมจะหุ้มท่อหดทุกจุดที่มีไฟเกิน24 V ครับ ไม่อยากตายเพราะ diy ครับ
ของพังช่างมัน แต่ตัวเราอย่าพังก็แล้วกันครับ ผมเองมีแผลเป็นที่ขาเพราะหัวแร้งแผลนี้คงอยู่กับผมไปจนวันตาย laughhahaha

ผมไม่หุ้ม เพราะเวลาทำต้องรู้ว่าเล่นกับอะไร
ต้องมีสติก่อนลงมือครับ

« ตอบกลับ #1842 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 11:42:26 AM »
กฎของเมอร์ฟี (อังกฤษ: Murphy's Law)

"สิ่งใดก็ตามหากผิดพลาดได้ มันก็จะผิดพลาด" (Anything that can go wrong, will go wrong)  [gr_in]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #1843 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 11:43:04 AM »

[pig90124]
จริงๆอยากจะระบายเยอะกว่านี้ด้วยนะครับ เพราะเรื่องการพิมพ์ผมสบายมากพิมพ์ระบบสัมผัสไม่ต้องมองแป้นพิมพ์ได้สบายๆ คุยโม้ซะหน่อย
ก็คิดอะไรได้ก็พิมพ์ไปเรื่อยๆบางที่อาจจะไม่มีเนื้อมีแต่น้ำ แต่ก็พิมพ์ตามที่คิด และปัจจุบันทันด่วน เลยไม่ได้เรียบเรียงเท่าไร
วันหลังจะเอาให้ยาวๆกว่านี้จะได้ไปทำงานสายอีก laughhahaha

หลักการเขียนหนังสือ 10 วิธี ที่ทำให้ประทับใจคนอ่าน

1.ใช้ภาษาเรียบง่าย ด้วยถ้อยคำและสำนวนง่าย ๆ ซึ่งเป็นสิ่งที่ผู้อ่านต้องการ
เพราะอ่านแล้วสบายใจ ไม่ต้องขบคิดให้เสียเวลาอีก ว่าคำพูดประโยคนั้นหมายถึงอะไร

2.อย่าคิดว่าผู้อื่นรู้เรื่องเดิม ผู้เขียนมักจะเผลอคิดว่าเรื่องที่ตนกล่าวนั้นผู้อื่นทราบแล้ว
จึงมักจะเขียนละความบางประโยคหรือบางตอน ทำให้ผู้อ่านไม่เข้าใจความเป็นมา

3.เขียนให้อ่านง่าย การเขียนให้อ่านง่าย กับการใช้ภาษาที่เรียบง่ายนั้นต่างกัน
เพราะภาษาที่เรียบง่ายมิใช่ว่าจะทำให้ผู้อ่านเข้าใจเสมอไป บางทีการใช้ภาษาเรียบง่ายแต่ไม่เหมาะสมกับการนำเสนอ
บางทีก็ยากเกินที่จะเข้าใจ เช่น คำว่า "ไป" กับ "มา" เป็นต้น

4 .คิดก่อนเขียน ก่อนลงมือเขียนต้องคิดเป็นอันดับแรกก่อน

5.เขียนให้ตรงเป้าหมาย และให้ถูกประเด็นตามหัวข้อที่ตั้งไว้ ไม่เขียนวกไปวนมา
เพราะคนอ่านจะรู้สึกเบื่อหน่าย รู้สึกรำคาญ เหมือนคุยกับคนที่พูดเรื่อยเปื่อยนั่นแหละ

6.ใช้คำคุ้นเคย การเขียนหนังสือเพื่อสื่อเรื่องราวต่างๆ ควรใช้คำคุ้นเคยกับงานนั้น
โดยเลือกสรรคำที่สุภาพทุกคนฟังแล้วเข้าใจในทันทีไม่ต้องกลับไปเปิดพจนานุกรมเพื่อหาความหมายให้ยุ่งยากเสียเวลา

7.เขียนประโยคให้กระชับ ใช้คำน้อย แต่ความหมายกว้าง

8.เขียนหนังสือให้มีวรรค มีตอน ซึ่งผู้เขียนจะต้องให้ความสำคัญเรื่องนี้เป็นกรณีพิเศษ

9.ปรับแก้สำนวนก่อนเผยแพร่ มิใช่มาปรับแก้ภายหลัง

10.ตั้งย่อหน้าให้มีความหมาย เป็นเรื่อง ๆ ไปโดยยึดหลักเกณฑ์

โดยสุปที่กล่าวมายืดยาว สรุปสั้น ๆ
(1) สั้น กระชับ ได้ใจความ
(2) ไม่ใช้คำซ้ำซ้อน ฟุ่มเฟือย และ
(3) ใช้ภาษาสุภาพ

ขออภัย ขอสอดแทรกในกระทู้นี้ก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1844 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 12:35:43 PM »
ได้ดูหนังยาวอีกแล้วอ่านสนุกเลย [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1845 เมื่อ: 19 กันยายน 2012, 03:10:56 PM »

[pig90124]

หลักการเขียนหนังสือ 10 วิธี ที่ทำให้ประทับใจคนอ่าน

1.ใช้ภาษาเรียบง่าย ด้วยถ้อยคำและสำนวนง่าย ๆ ซึ่งเป็นสิ่งที่ผู้อ่านต้องการ
เพราะอ่านแล้วสบายใจ ไม่ต้องขบคิดให้เสียเวลาอีก ว่าคำพูดประโยคนั้นหมายถึงอะไร

2.อย่าคิดว่าผู้อื่นรู้เรื่องเดิม ผู้เขียนมักจะเผลอคิดว่าเรื่องที่ตนกล่าวนั้นผู้อื่นทราบแล้ว
จึงมักจะเขียนละความบางประโยคหรือบางตอน ทำให้ผู้อ่านไม่เข้าใจความเป็นมา

3.เขียนให้อ่านง่าย การเขียนให้อ่านง่าย กับการใช้ภาษาที่เรียบง่ายนั้นต่างกัน
เพราะภาษาที่เรียบง่ายมิใช่ว่าจะทำให้ผู้อ่านเข้าใจเสมอไป บางทีการใช้ภาษาเรียบง่ายแต่ไม่เหมาะสมกับการนำเสนอ
บางทีก็ยากเกินที่จะเข้าใจ เช่น คำว่า "ไป" กับ "มา" เป็นต้น

4 .คิดก่อนเขียน ก่อนลงมือเขียนต้องคิดเป็นอันดับแรกก่อน

5.เขียนให้ตรงเป้าหมาย และให้ถูกประเด็นตามหัวข้อที่ตั้งไว้ ไม่เขียนวกไปวนมา
เพราะคนอ่านจะรู้สึกเบื่อหน่าย รู้สึกรำคาญ เหมือนคุยกับคนที่พูดเรื่อยเปื่อยนั่นแหละ

6.ใช้คำคุ้นเคย การเขียนหนังสือเพื่อสื่อเรื่องราวต่างๆ ควรใช้คำคุ้นเคยกับงานนั้น
โดยเลือกสรรคำที่สุภาพทุกคนฟังแล้วเข้าใจในทันทีไม่ต้องกลับไปเปิดพจนานุกรมเพื่อหาความหมายให้ยุ่งยากเสียเวลา

7.เขียนประโยคให้กระชับ ใช้คำน้อย แต่ความหมายกว้าง

8.เขียนหนังสือให้มีวรรค มีตอน ซึ่งผู้เขียนจะต้องให้ความสำคัญเรื่องนี้เป็นกรณีพิเศษ

9.ปรับแก้สำนวนก่อนเผยแพร่ มิใช่มาปรับแก้ภายหลัง

10.ตั้งย่อหน้าให้มีความหมาย เป็นเรื่อง ๆ ไปโดยยึดหลักเกณฑ์

โดยสุปที่กล่าวมายืดยาว สรุปสั้น ๆ
(1) สั้น กระชับ ได้ใจความ
(2) ไม่ใช้คำซ้ำซ้อน ฟุ่มเฟือย และ
(3) ใช้ภาษาสุภาพ

ขออภัย ขอสอดแทรกในกระทู้นี้ก็แล้วกันครับ
ขอบคุณครับเป็นหลักการที่ดีครับนำมาใช้ได้ในชีวิตประจำในการทำงานฯลฯ ครับ ที่ผ่านมาผมพิมพ์แบบไปเรื่อยๆนึกอะไรได้ก็พิมพ์ไปไม่ได้เตรียมการ มันเหมือนเป็นการระบายมากกว่า จากในใจเลยไม่มีเวลาที่จะทำให้สระสวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2012, 03:19:03 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1846 เมื่อ: 20 กันยายน 2012, 07:48:03 PM »
พอดีไปเจอมา... ของท่านนึง ...ชอบแนวยาว...ยาว...ลองด๊าฟดู...ไปกัดเล่น...

ใช้อ้างอิงวงจรนี้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2012, 07:52:24 PM โดย jinn »

« ตอบกลับ #1847 เมื่อ: 20 กันยายน 2012, 08:38:49 PM »
ยาวดีจัง
 [clap hand2]

« ตอบกลับ #1848 เมื่อ: 20 กันยายน 2012, 09:09:38 PM »
ขอสารภาพ ไม่รู้การทำงานของวงจรนี้ทำหน้าที่อะไรอะไรครับ จะนำไปใช้ที่ไหนในวงจรอะไรได้บ้างครับ

เป็นแบบเดียวกันที่คุณเฉยทำไว้สำหรับ TDA 7294 หรือเปล่าครับ

[res] [res] [res]

« ตอบกลับ #1849 เมื่อ: 20 กันยายน 2012, 09:16:14 PM »
ขอสารภาพ ไม่รู้การทำงานของวงจรนี้ทำหน้าที่อะไรอะไรครับ จะนำไปใช้ที่ไหนในวงจรอะไรได้บ้างครับ

เป็นแบบเดียวกันที่คุณเฉยทำไว้สำหรับ TDA 7294 หรือเปล่าครับ

PSU สุดอลังการ เอาไปทำภาคจ่ายไฟแอมป์ทั่วไปได้ครับ

พี่สังข์สนใจแล้วใช่ไหมล่ะ.. [clap hand2]

« ตอบกลับ #1850 เมื่อ: 20 กันยายน 2012, 09:26:49 PM »

PSU สุดอลังการ เอาไปทำภาคจ่ายไฟแอมป์ทั่วไปได้ครับ

พี่สังข์สนใจแล้วใช่ไหมล่ะ.. [clap hand2]

คงต่อยอดของคุณเฉยดีกว่า ไม่เปลืองงบด้วยครับ  [pig90132]

ออฟไลน์ nataim

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #1851 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 07:58:37 AM »
ขออนุญาตินะครับ
v+, v- สลับกันรึเปล่าครับ
ในวงกลมใหญ่คือ led ใช่ไหมครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #1852 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 08:04:32 AM »
ถ้าใช่ น่าจะย้าย led ไปฝั่งบวกด้วยครับ

« ตอบกลับ #1853 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 08:39:28 AM »
ถ้าใช่ น่าจะย้าย led ไปฝั่งบวกด้วยครับ

คุณนัท ยังใช้ 300B อยู่หรือปล่าว

« ตอบกลับ #1854 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 09:02:48 AM »
อ้า...   [heyheypig447]ใช่ครับ... ขอบคุณครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #1855 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 09:03:30 AM »
ตั้งโชว์ดักฝุ่นอยู่ครับ หันมาเล่นชิปแอมป์บ้าง

« ตอบกลับ #1856 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 09:35:49 AM »
ตั้งโชว์ดักฝุ่นอยู่ครับ หันมาเล่นชิปแอมป์บ้าง

เหมือนกันเลย ของผม 2A3 ก็ฝุ่นเขรอะ
คุณนัทสบายดีนะครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #1857 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 10:03:38 AM »
สบายดีครับ ความจริงบ้านผมอยู่ใกล้น้าอัลมากๆ แต่ไม่ค่อยได้ไปร่วมแจมด้วยเลย

« ตอบกลับ #1858 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 11:15:13 AM »
สบายดีครับ ความจริงบ้านผมอยู่ใกล้น้าอัลมากๆ แต่ไม่ค่อยได้ไปร่วมแจมด้วยเลย

คุณนัทเคยยก 300B มาแจมด้วยกันครั้งนึง
ไว้โอกาสหน้า ให้ผมจัดสถานทีแล้วจะชวนมาแจมกันอีกครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1859 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 02:00:25 AM »
ส่งกระสือครับ  [laugh-raccoon]
กำลังทดลองว่า ซิ้งค์แบบนี้จะทำกล่องแบบไหนดี ก็เลยเอา LM3875 มาเกาะดูก่อน

เสียงแข็งโป๊กเลย  [entreat-raccoon]

เวลาคว่ำเอาซิ้งค์ไว้ด้านบนก็สวยดี  [roll]