ผู้เขียน หัวข้อ: ......ติดแอร์ ยี่ห้ออะไร ดีครับ....(ขอความเห็นหน่อยครับ)....  (อ่าน 75816 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
ขอความเห็นน้าๆหน่อยครับ แบบว่า จะติดแอร์ใหม่ แทนตัวเก่า เป็นห้องนอน ขนาด20 ตรม.
ที่ดูๆไว้มี 3ยี่ห้อ Mitsu Pana Daikin เลือกไม่ถูกครับ (ระบบ Inverter ทั้งหมด)

ถามๆใครก็บอกว่า Mitsu Daikin แล้ว Pana ดีป่าวครับ
อยากได้แบบ เย็น เงียบ ประหยัดไฟ และทนทาน อะไหล่ไม่แพงครับ

[unde_cided]

ปล. ปีนี้ผมว่า ร้อนที่สุดตั้งแต่เกิดมาเลย ครับ  [shock1]

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
  [pig90136] [pig90136]  เจ้าแรกที่ผลิต แอร์ inverter คือ ไดกิ้น แต่มิตซูก็น่าใช้ ไม่รู้จะเลือกอันไหนดี  [heyheybaby_punching] [heyheybaby_punching]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 คอมดีก็คงต้อง mitsu  แต่เดี๋ยวยี่ห้ออะไรก็ได้ดีพอๆกันเทียบรุ่นราคาในระดับเดียวกันนะ  ก็อยู่ที่ว่าเราซื้อที่ไหน บริการ อะไหล่เป็นอย่างไร ที่บ้านใช้ mitsu ทั้งหมดครับ  เลือกขนาด 1 ตันไปเลยครับ คอมได้ไม่ต้องทำงานหนัก และ ต่อเนื่อง บ้านเราร้อน  ระบบดีๆ กินไฟไม่มาก และ ไม่ต้อง service บ่อย 3 ตันที่บ้านแค่ล้างคอยส์ร้อนอย่างเดียวไม่เคยเสียเลยครับ ทนมากจะสิบปีแล้ว
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ผมใช้มิตซูฯ เฮฟวี่ดิวตี้อยู่ แรงดี ทนดี ที่ใช้รุ่นนี้เพราะหน้าลมพื้นที่คอยล์เย็นกว้าง ยิ่งบ้านผมอยู่ติดถนน ฝุ่นควันรถเยอะ ฟิลเตอร์ชั้นแรกเอาไม่อยู่ แค่ต้องฉีดน้ำล้างคอยล์เย็นทุกครึ่งปี เพื่อให้สะอาดเอี่ยม และพอล้างปุ๊บก็เย็นเจี๊ยบเลย... [roll]

แต่ถ้าชอบเงียบๆ ผมแนะนำเป็น มิตซู มิสเตอร์สลิมครับ ติดผนังตัวเครื่องไม่หนาครับ เครื่องเดินเงียบดี

แต่ถ้าไม่ชอบยี่ห้อมิตซู ก็เลือกไดกิ้นครับ ดี แต่ราคาเทียบแล้วสูงกว่ามิตซูอยู่พอสมควร

ส่วนเรื่องอินเวอร์เตอร์ช่วยเรื่องประหยัดไฟกว่าหน่อยนึง แต่ถ้าช่างที่ดูแลทำไม่ดี อะไหล่และการซ่อมแซมจุกจิกกว่าแบบเดิมครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
ที่บ้านมีสองยี่ห้อ Daikin 18000BTU 2 เครื่อง 13000BTU 1 เครื่อง Mitsu Mr.Slim 13000BTU 1 เครื่อง(ลองใช้ดู)

เทียบ 13000 ด้วยกันห้องของ Mitsu เล็กกว่าหน่อยนึง แต่ Daikin เย็นเร็วกว่า(ไม่ได้ใช้ Mode PowerFull) เย็นฉ่ำกว่าครับ และ Daikin เงียบกว่าด้วยครับ

ตอนนี้ถ้าจะให้เลือกจะเลือก Daikin ครับ

มาเล่าให้ฟังจากประสปการณ์จริง  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
 [roll] ที่บ้านใช้แต่ เฮฟวี่ดิวตี้ เพราะพ่อขาย อิอิ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • ถูกใจกด Like+ 49
ผมขอแยกเป็น 2 กรณี

1. inverter ดีเรื่องความเย็นสม่ำเสมอ ประหยัดไฟ แต่บางท่านบอกเย็นไม่ฉ่ำ เสียเรื่องที่มีชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ มีโอกาสเสียมากกว่า ที่แน่ๆ C ตัวใหญ่มักจะไปก่อน

2. น้ำยาเก่า R22 น้ำยาใหม่ R410 แบบแรก น้ำยาราคาถูกแต่ทำลายชั้นบรรยากาศ แบบหลังน้ำยาราคาแพง แต่รักษ์โลก

เท่าที่รู้ daikin ทำ inverter เอง และคอมพ์ค่อนข้างเงียบ

เรื่อง inverter เท่าที่คำนวณค่าไฟ เทียบกับราคาแอร์ แอร์ธรรมดาประหยัดเงินในกระเป๋ากว่า

เรื่องซ่อมบ่อยๆ บางทีเป็นที่ช่างที่มาติดตั้งด้วยนะครับ ต้องดูดีๆ ส่วนใหญ่ผมจะยืนเฝ้าเลย
เครื่องมือต้องถึง เช่นจะเจาะบ้านเราเป็นรู ใช้ Holesaw หรือใช้สกัด ถ้าสกัดผมเปลี่ยนช่างเลย จะดัดท่อน้ำยาให้โค้ง มีที่ดัดหรือเปล่า หรือใช้มือ ฯลฯ

ออฟไลน์ Pui

ทีดูมา ถ้าขนาดBTU เท่ากัน  มี inveter เหมือนกัน น้ำยา 410A เหมือนกัน

Mitsu  แพงสุด > Daikin รองลงมา > Pana ถูกสุด 

เห็นคนที่เคยใช้บอกว่า inverter อย่าให้เสีย แเต่ถ้าเสียแล้ว ค่าซ่อม+อะไหล่จะแพงมากๆ

เรื่องความเย็นกับประหยัดไฟ คงไม่ต่างกันมากมาย แต่ผมกลัวเรื่องซ่อมระยะยาวนี่แหละครับ

เลือกยากเหมือนกัน ครับ

[unde_cided]

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88

แอร์ห้องนอน  คงเปิดใช้ส่วนใหญ่กลางคืน

ผมใช้ไดกิ้น  แบบธรรมดา  ถูกตังดี

ตั้งที่  25  องศา  ประหยัดไฟ    เงียบ และ เย็น

ดึกมากก็ห่มผ้าบางๆ  กันหน้าอกเย็นเกิน

ทุกวันนี้ร้อนมาก  เปิดช่วงบ่ายให้ มะลิ ด้วย  ห้องโดนแดดเผาตลอดวัน  แต่ไดกิ้น เอาอยู่

ถ้าใช้งานหนักและระยะยาว  จบที่มิตซูอย่างเดียวครับ  15   ปีไม่เคยเรียกหมอมารักษา 

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
   เลือกแอร์แบบสไตรส์ผมน่ะครับ  ไม่ได้อิงวิชาการ เพราะพื้นฐานผมไม่ดี  แต่ใช้บ่อยซ่อมบ่อย  พอรู้บ้างนิดหน่อย

1 อันดับแรก ผมเลือกคอยล์ร้อน ใหญ่ๆกว้างๆไว้ก่อน เหมือนน้าแว่นว่าอ่ะ   ถ้าระบายความร้อนดี ก็ประหยัดไฟและแอร์ก็เย็นด้วยครับ  ปัจจุบัน ผมทำปั๊มแบบน้ำวน ไปฉีดคอยล์ร้อน ไว้ตลอดเลยครับ   ผลปรากฎว่าแอร์เย็นขึ้นกว่าเก่าแบบรู้สึกได้ และวัดกระแสกินกระแสน้อยลง  แรงดันน้ำยาก็ลดลงด้วยครับ 
   แต่ข้อเสียก็มีน่ะครับ ผมแอร์กี่ เอยแอร์เก่า ก็เลยไม่ซีเรียสอ่ะครับ

2.อันดับที่2 ผมดูฉลากที่ติดข้างหลังคอยล์ร้อนอ่ะครับ    ในกรณี บีทียูเท่ากัน  ถ้าอยากประหยัดไฟ  ก็ดูว่า ตัวไหนกินกระแสน้อยสุด ก็เลือกตัวนั้น แต่ถ้าบีทียู เท่ากัน  ตัวไหนกินกระแสมาก ก็จะเย็นฉ่ำกว่าอ่ะครับ   เท่าที่ผมเคยใช้มาน่ะครับ  บีทียูเท่ากัน  ตัวไหนกินกระแสมากกว่า ส่วนมากตัวนั้นจะเย็นกว่า  ยกเว้นแอร์ที่ดีจริงๆถึงจะกินไฟน้อยกว่าแล้วเย็นกว่า   แต่ถ้าคอมเพราเซอร์มันใกล้จะเสีย อันนี้ไม่นับน่ะครับ เพราะมันจะกินกระแสมากกว่าปกติอยู่แล้ว

3. อันดับที่3 ดูเรื่องการบำรุงน่ะครับ  แอร์บางรุ่นเติมน้ำยาแอร์ลงไปเลยไม่ได้น่ะครับ  ต้องแวกซ์น้ำยาก่อน แต่แอร์ที่ใช้ส่วนมากถ้าน้ำยาขาด ก็เติมได้เลย 

ที่นึกได้ก็เท่านี้อ่ะครับ 

อ้อ อีกปัจจัยหนึ่งที่เป็นตัวเลือกอ่ะครับ  ถ้าคนขายสวยๆหน่อย ยังไม่มีผัว  ส่วนมากผมจะเอนไปทางยี่ห้อนั้นอ่ะครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ tgland

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
พึ่งเปลี่ยน Mitsu Mr.Slim 18000BTU แทน TRANE 25000 BTU ที่ใช้มา7-8 ปี มาเมื่อวานครับ
ยอมรับว่าMitsu Mr.Slim 18000BTU เย็นฉ่ำกว่าเทรนมาก ตอนแรกคิดว่าคงเอาไม่อยู่ ที่ไหนได้ดีกว่าเก่าอีก
เมื่อก่อนค่าไฟผมเดือนละประมาณ1500 บาท คอยดูว่าค่าไฟจะลดลงไปกี่บาท

ออฟไลน์ monalisa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
ว่าจะไปสอยมาติดห้องนั่งเล่นพอดี ได้ข้อมูลมาประกอบการพิจารณาพอดีเลย ใจเอียงไปทาง Mitsu แต่เดี่ยวไปดู daikin ด้วย ในห้องนอนใช้ซัมซาง ตอนนี้ไม่ค่อยจะเย็น เปิดตั้งนานยังทำความเย็นได้ไม่เกิน 28 องศา ส่งสัยต้องลองล้างคอยล์ร้อนดูบ้างครับ เผื่อจะเย็นขึ้น
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ถ้าแอร์เคยเย็น แล้วเดี๋ยวนี้ไม่เย็นเหมือนเคย มีจุดเช็คแบบบ้านๆ 3 จุดครับ
1.ลองเอามือจ่อตรงช่องลมออก ลองดูว่าตลอดช่วงความยาวนั้นมีลมออกสม่ำเสมอหรือไม่ ถ้าลมไม่ค่อยออก แสดงว่าฝุ่นเกาะในใบพัดโพรงกระรอก แบบนี้ต้องเรียกช่างมาล้างตัวใบพัดโพรงกระรอกและคอยล์เย็นครับ
2.สังเกตลมที่คอยล์ร้อน ว่าเป็นอย่างไร หรือถ้ามีตัวเป่าอัดลมแบบหอยโข่ง ให้เป่าไล่ฝุ่นตลอดแนวครีบระบายความร้อนครับ (ปิดแอร์ก่อนทำ และฝุ่นจะเยอะมากๆ เตรียมเลอะได้เลย.. [pig90132])
3.ลองฟังจังหวะเสียงรีเลย์คอมเพรสเซอร์ทำงาน และฟังเสียงน้ำยาถูกปั๊มและวิ่งเข้าในคอยล์เย็นดีหรือไม่ ตอนรีเลย์เปิดแล้วรอซัก 5-10 วินาทีจะได้ยินเสียงแบบ ฟี๊บ.... วิ่งในท่อเย็น แล้วลมที่ออกควรจะเย็นขึ้นทันที

แต่ถ้าเช็ค+ทำ 1-2 แล้วยังปกติทุกอย่าง มีแววเรียกช่างได้เลยครับ เพราะจะเกี่ยวกับระบบท่อน้ำยาและคอมเพรสเซอร์แน่นอน  [gr_in]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
ตามนี้ไม่ผิดหวังแน่
ซั่มซุง LG ถูกแต่มีปัญหาเรื่องเสียงรบกวนที่คอร์ยเย็นเมื่อใช้ไป 2-3ปี ไม่เหมาะกับการฟังเพลง  แต่เหมาะกับห้องที่ไม่ค่อยใช้งาน
ฮิตาชิ Pana บางรุ่น เสียงดังของลมที่เป่า แต่เย็นดี ประหยัดไฟ เหมาะห้องนั่งเล่น
Mitsu Daikin ไม่รวมถึงรุ่นล่างสุด เงียบ ทน เหมาะกับห้องดูหนังฟังเพลง
ถ้าทรัพถึงเลือกที่มี inveter แต่ถ้าเสียงแพงไม่คุ้มเงินที่ประหยัดได้ แอร์รุ่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้ กินไฟน้อยแล้วครับ ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่ผมรับเหมาติดตั้งทีต้องเปลี่ยนมอมิเตอร์

ถ้าให้ผมเลือกๆ Mitsubishi แต่ตอนนี้ใช้ ป๊อป
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
เรื่องแอร์ติดผนังผมใช้มาหลายยี่ห้อ แต่ก็ไม่เคยใช้รุ่นที่เป็น Inverter สักเครื่อง
ยี่ห้อที่ผมเคยใช้มามีดังนี้

Mitsubishi Mr.Slim เป็นแอร์ตัวแรกที่ผมใช้ ผิดหวังเพราะรุ่นแรกเขาออกแบบให้มีตะแกรงกรองน้ำยา
ซึ่งเป็นสาเหตุให้ท่อน้ำยาแอร์อุดตัน ต้องทะลวงไส้ และเรียกช่างซ่อมบ่อยครั้งที่สุด

ตัวที่สอง Sharp ซื้อเพราะว่าราคาถูกดี ติดตั้งในห้องนอนลูก ทนโคตร ๆ ไม่เคยมีปัญหา
ไม่เคยซ่อม เย็นฉ่ำ

ตัวที่สาม LG ติดไว้ที่บ้านต่างจังหวัด เลือกใช้เพราะว่าถูกตัง และแถมเตาไมโครเวฟให้ด้วย
คอมเดินเงียบ ไม่เคยมีปัญหาจุกจิกกวนใจ เพียงแค่ล้าง Filter และคอยดูแลล้างตามวาระ

ตัวที่สี่ Panasonic ติดตั้งให้เจ้าลูกชาย ชุดคอมร้อนใหญ่โต ทำความเย็นได้เร็ว
นี่ก็ไม่มีปัญหา

จากประสบการณ์ที่ผมใช้แอร์มาหลายยี่ห้อ และที่ผมหยิบยกเอามาเป็นประเด็นตัดสินใจเลือกซื้อ
1. ต้องเย็นฉ่ำ แอร์เดินเงียบ
2. ประหยัดไฟ
3. ความทนทาน
4. ราคาไม่แพงเวอร์

ที่บ้านหลังใหม่ผมเลือกใช้ Sharp ทั้งสามเครื่องเลยครับ
  [gr_in] [gr_in]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Pui

ผมขอขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็น จากพี่ๆน้าๆ ทุกๆท่าน ครับ

[res]

ขอให้ ทุกๆท่านมีความสุขในวันหยุดยาวและเทศกาลสงกราต์ นี้ครับ [pig6456]