ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 637831 ครั้ง)

ออฟไลน์ raavin

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1560 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 12:18:27 PM »
สายสีแดงนั้นเป็น output ลำโพงครับ

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1561 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 02:15:30 PM »
สายสีแดงนั้นเป็น output ลำโพงครับ
ขอบคุณครับ ผมคงดูผิดสายสีแดงมันน่าจะไม่ได้ต่อกับ R แต่ตามภาพมันเหมือนต่อกันครับ

« ตอบกลับ #1562 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 02:47:42 PM »
ผมว่าลองต่อแบบเปลือย(กระสือ)ก่อนดีกว่าไหมครับ ว่ายังมีจี๋อีกไหม จะได้รู้ว่าเกิดจากการประกอบบนตัวบอร์ดหรือว่าอาจเป็นตอนยัดลงกล่อง เพราะบางทีสายต่างๆเวลาเรายัดลงกล่องอาจไปใกล้หรือโดนกับตัวกล่องก็ได้ เพราะของผมก็เยเป้นแบบนั้นครับ

« ตอบกลับ #1563 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 04:12:42 PM »
ผมว่าลองต่อแบบเปลือย(กระสือ)ก่อนดีกว่าไหมครับ ว่ายังมีจี๋อีกไหม จะได้รู้ว่าเกิดจากการประกอบบนตัวบอร์ดหรือว่าอาจเป็นตอนยัดลงกล่อง เพราะบางทีสายต่างๆเวลาเรายัดลงกล่องอาจไปใกล้หรือโดนกับตัวกล่องก็ได้ เพราะของผมก็เยเป้นแบบนั้นครับ
ผมเคยต่อแบบกระสือครับบนแผ่น pcb หมด pcb ไปสองชุดครับ กับ ic และ R ทั้งหมดสองชุดเจอจี๊ทั้งคู่ครับ ตอนเป็นกระสือก็จี๊ครับแต่จะเป็นข้างเดียวครับ และจี๊ดังมากด้วยครับ รื้อใหม่ทำใหม่ก็เป็นอีกแถมหนักขึ้นอีกเรื่องต่อผิดคงไม่ผิดครับ ผมเองก็สงสัยมากๆครับ หรือ เป็นเพราะผมไม่ได้ทำความสะอาดหลังจากทำเสร็จครับ เกี่ยวกันหรือเปล่าครับ ว่าทำเสร็จจะต้องทำความสะอาดด้วยครับ ผมไม่เคยทำเลยครับ ทำเสร็จผมต่อฟังเลยครับ ไม่เคยล้างด้วยทินเนอร์หรือตัวทำความสะอาดใดๆครับ

จนสุดท้ายมาทำแบบ hw ครับ 1 ข้างสมบูรณ์ดีมาก อีกข้างยังจี๊อยู่นิดๆต้องเอาหูแนบถึงจะได้ยินเสียงเบาครับ ก็ถือว่าตอนนี้ยังพอรับได้ครับ ถ้ามีเวลาว่าจะรื้อมาทำใหม่อีกรอบครับ ผมอาจจะบัดกรีสกปรกไปหรือเปล่า และถ้าลงตะกั่วมากไปทำให้จี๊หรือเปล่า บางที่ผมกลัวหลุดผมจะใส่ตะกั่วเยอะไปครับ

และผมยังเหลือ อีกชุดว่าจะลองทำอีกชุดครับว่าจะมีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #1564 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 04:12:42 PM »
   กล่องตัว 3886 ผมเอามือไปแตะที่แท่น เสืยงอือ ๆ ออก ลำโพง กรณีไม่ต่อสายสัญญาณ พอต่อสายทุกอย่างครบ เงียบสนิท ชุดนี้พึ่งเสร็จเมื่อวันก่อน

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #1565 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 04:59:52 PM »
สงสัยครับ ทำ 2 เครื่องแล้วมันยังจี่อยู่ข้างเดียวหรือสลับข้างครับ เช็คที่ตัวลำโพงหรือเปล่าครับ เห็นเคยโพสต์ว่ามันเคยช๊อตแล้วเปลี่ยนวอยซ์ใหม่

« ตอบกลับ #1566 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 05:45:18 PM »
สงสัยครับ ทำ 2 เครื่องแล้วมันยังจี่อยู่ข้างเดียวหรือสลับข้างครับ เช็คที่ตัวลำโพงหรือเปล่าครับ เห็นเคยโพสต์ว่ามันเคยช๊อตแล้วเปลี่ยนวอยซ์ใหม่
สลับข้างจี๊ครับ ถ้าข้างไหนไม่จี๊จะเงียบสนิทดีมากๆครับ  และเสียงพร้อมกันทั้งสองข้างเรียกว่ามีทุกแบบครับ ผมก็สงสัยมากครับ ผมคิดว่าผมทำดีที่สุดตรวจเช็ดว่าลายวงจรไม่เลอะตะกั่วจนชนกันครับ
ลำโพงไม่ใช่ตัวที่พังครับ ตัวที่พังยังไม่ได้เปลี่ยนดอกเลยครับ ยังอยู่ที่บ้านน้ำท่วมครับ ตอนนี้ใช้ของน้องชายลำโพง distar ครับ
คิดว่าผมคงทำไม่สะอาดพอครับและการบัดกรีผมคงจะไม่ดีครับ บัดกรีได้ไม่สวยตะกั่วอาจจะติดไม่ทั่วครับ  คงจะต้องปรับปรุงใหม่ครับ ตอนนี้ที่จี๊ถือว่าเบามากๆครับ รับได้ครับ แต่ก็จะต้องแก้ใหม่แน่นอนครับ
หรือไม่ก็จะทำอีกตัวลองดูครับว่าจะจี๊ไหมครับ
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำครับ

« ตอบกลับ #1567 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 05:48:58 PM »
  กล่องตัว 3886 ผมเอามือไปแตะที่แท่น เสืยงอือ ๆ ออก ลำโพง กรณีไม่ต่อสายสัญญาณ พอต่อสายทุกอย่างครบ เงียบสนิท ชุดนี้พึ่งเสร็จเมื่อวันก่อน
มือเซียนอย่างพี่มุมยังมีเสียงอือๆ แล้วมือใหม่อย่างผมจะเหลือหรือครับ

« ตอบกลับ #1568 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 06:18:19 PM »
ถ้าอย่างนี้คงต้องส่งให้มือระดับอาจารย์ในเว็ปประกอบให้แล้วมั่งครับ [c--c]

« ตอบกลับ #1569 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 09:01:58 PM »
ถ้าอย่างนี้คงต้องส่งให้มือระดับอาจารย์ในเว็ปประกอบให้แล้วมั่งครับ [c--c]
ผมยังเหลืออีกชุดครับรอหา R มาเพื่มก่อนครับจะประกอบใหม่อีกตัวครับ ดูซิว่าจะเป็นเหมือนเิดิมไหม ผมว่าการทำน่าจะดีขึ้นกว่าตัวเดิมครับ เพราะมีบทเรียนครับ

ออฟไลน์ Weng

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #1570 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 12:08:27 AM »
ดีใจด้วยที่มีความพยายามยาม การจี่ ฮัม บนเกนโคลน ต้องใช้ความระมัดระวัง R feeblck 22k. ระหว่างขา 3 และ 8 อย่าให้ไปใกล้สัญญาณรบกวน และต้องสั้นที่สุด ใครจะทำเกนโคลนได้ดี ต้องไม่ต่อกราวด์ครับ หากต่อกราวด์แล้ว เสียงจะเปลี่ยนไปทันทันที

ดูของจริง ๆ เค้าซิครับ (ภาพส่งไม่เกิน 80 (ภาพ 81 เศษ ๆ )

น้ามุมหมายถึงกราวดลงที่ตัวกล่องใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #1571 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 12:43:03 AM »

หม้อแปลงแบบพี่ตั้ม นอนอยู่ที่บ้านผมตัวหนึ่ง รัดอยู่กับ 3886 โคล เพิ่งเคยเห็นและได้สัมผัสหนักเหมือนกันนะคัพ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #1572 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 01:02:25 AM »

หม้อแปลงแบบพี่ตั้ม นอนอยู่ที่บ้านผมตัวหนึ่ง รัดอยู่กับ 3886 โคล เพิ่งเคยเห็นและได้สัมผัสหนักเหมือนกันนะคัพ

ขนาดผมลงยกดูหม้อนิดเดียวแต่หนักกว่ายกสาวๆ   ซะอีก  [p-h-o-t-o]

« ตอบกลับ #1573 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 08:20:01 AM »

ขนาดผมลงยกดูหม้อนิดเดียวแต่หนักกว่ายกสาวๆ   ซะอีก  [p-h-o-t-o]

ดูหม้อทำไมต้องยกด้วย  [smi_ley]

• วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #1574 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 09:09:37 AM »

แอมป์ 3875/3886 ทุกตัว ผมไม่ต่อกราวด์ลงแท่นใด ๆ ทั้งสิ้นครับ ไม่เคยได้ยินเสียงจี่ เสียงฮัมเลยครับ เพราะผมใช้ความระมัดระวังเรื่องสายต่าง ๆ ภายในกล่องไม่ให้ไปแตะกัน

« ตอบกลับ #1575 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 09:42:05 AM »

แอมป์ 3875/3886 ทุกตัว ผมไม่ต่อกราวด์ลงแท่นใด ๆ ทั้งสิ้นครับ ไม่เคยได้ยินเสียงจี่ เสียงฮัมเลยครับ เพราะผมใช้ความระมัดระวังเรื่องสายต่าง ๆ ภายในกล่องไม่ให้ไปแตะกัน
จิงด้วยคัพ ผมฟังแอมป์ 3875 เครื่องที่พี่ทำให้เด็กเกาะท่านหนึ่งไม่มีเสียงจี่ ฮัมเลยคัพ  clapping-1-2

« ตอบกลับ #1576 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 12:51:52 PM »
ผมจะ่ต่อเกนโคนอีกชุดที่เหลือแต่ผมจะต่อแบบ  INV ซึ่งผมได้ต่อไปครึ่งทางแล้ว ยังขาด R220k 10k จะไปหาชื้อมาเพิ่ม
แต่ผมสงสัยเรื่องโวลุ่มครับ ที่ว่ารุ่น INV จะต้องใ้ช้โวลุ่ม 100k คือผมไม่เคยเห็นครับเลยไม่ทราบว่าเป็นแบบไหนครับ และโวลุ่ม 100k นี้สามารถลงกล่องคุณเดวิสได้หรือไม่ครับ เพราะผมจะทำเกนโคนแบบ hw ลงกล่องคุณเดวิสครับ

โวลุ่มเป็นแบบไหนครับพอจะมีภาพให้ดูเป็นตัวอย่างหรือไม่ครับ (ร้านนัฐพงษ์บ้านหม้อมีขายหรือไม่)

ขอบคุณมากครับ

ใช่แบบนี้หรือไม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤศจิกายน 2011, 12:59:52 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #1577 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 01:30:35 PM »
โวลุ่มเร่งลดเสียงก็ตามรูปที่น้าโพสนะใช่เลย ใช้กับเกนโคลนได้เลย  [S-w-i-m-m-i-n-g-8]

« ตอบกลับ #1578 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 02:11:05 PM »
โวลุ่มเร่งลดเสียงก็ตามรูปที่น้าโพสนะใช่เลย ใช้กับเกนโคลนได้เลย  [S-w-i-m-m-i-n-g-8]
ขอบคุณมากครับจะได้จัดถูกครับ

« ตอบกลับ #1579 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 02:22:49 PM »
สู้ๆๆ ขอให้สำเร็จ [thumb up] [thumb up]

« ตอบกลับ #1580 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 06:35:54 PM »
ผมจะ่ต่อเกนโคนอีกชุดที่เหลือแต่ผมจะต่อแบบ  INV ซึ่งผมได้ต่อไปครึ่งทางแล้ว ยังขาด R220k 10k จะไปหาชื้อมาเพิ่ม
แต่ผมสงสัยเรื่องโวลุ่มครับ ที่ว่ารุ่น INV จะต้องใ้ช้โวลุ่ม 100k คือผมไม่เคยเห็นครับเลยไม่ทราบว่าเป็นแบบไหนครับ และโวลุ่ม 100k นี้สามารถลงกล่องคุณเดวิสได้หรือไม่ครับ เพราะผมจะทำเกนโคนแบบ hw ลงกล่องคุณเดวิสครับ

โวลุ่มเป็นแบบไหนครับพอจะมีภาพให้ดูเป็นตัวอย่างหรือไม่ครับ (ร้านนัฐพงษ์บ้านหม้อมีขายหรือไม่)

ขอบคุณมากครับ

ใช่แบบนี้หรือไม่ครับ

ขอถามเพิ่มเลยครับว่าขาไหนมันใช้งานอะไรครับ

ออฟไลน์ monolab

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • ชมรมคนรักนก
    • monolab
« ตอบกลับ #1581 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 07:02:22 PM »
อ้างถึง
ขอถามเพิ่มเลยครับว่าขาไหนมันใช้งานอะไรครับ

ต่อตามนี้เลยพี่  ถ้ามันกลับข้างพี่ก็สลับ ขา 1 กับ ขา 3 เอานะพี่ หลักๆคือขากลางต้องต่อไปเข้าแอมป์

พี่มาเป็น DIYER ตังแต่เมื่อไรนิ [smi_ley]
mono-audio laboratory

my Address

« ตอบกลับ #1582 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 07:09:27 PM »
อ้างถึง

ต่อตามนี้เลยพี่  ถ้ามันกลับข้างพี่ก็สลับ ขา 1 กับ ขา 3 เอานะพี่ หลักๆคือขากลางต้องต่อไปเข้าแอมป์

พี่มาเป็น DIYER ตังแต่เมื่อไรนิ [smi_ley]
สวัสดีครับไม่ได้คุยกันนานเลยครับ สบายดีนะครับ ผมมาทำก็ตอนอพยพหนีน้ำท่วมมาอยู่สมุทรปราการครับ วันหยุดก็เซ็งๆไม่อยากคิดมากก็เลยหาทำdiy แต่ที่ไหนได้ทำให้เครียดกว่าเดิมอีกครับ
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำครับ ที่เคยไปบ้านผม ข้าวของที่เห็นในบ้านพากันลอยน้ำหมดครับ

ออฟไลน์ monolab

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • ชมรมคนรักนก
    • monolab
« ตอบกลับ #1583 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 07:23:51 PM »

อ้างถึง
สวัสดีครับไม่ได้คุยกันนานเลยครับ สบายดีนะครับ ผมมาทำก็ตอนอพยพหนีน้ำท่วมมาอยู่สมุทรปราการครับ วันหยุดก็เซ็งๆไม่อยากคิดมากก็เลยหาทำdiy แต่ที่ไหนได้ทำให้เครียดกว่าเดิมอีกครับ
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำครับ ที่เคยไปบ้านผม ข้าวของที่เห็นในบ้านพากันลอยน้ำหมดครับ

สวัสดีเช่นกันครับ ผมก็หลบไปอยู่บ้านเพื่อนอยู่เกือบเดือน เหมือนกันพี่ กำลังวิจัย AD1955 อยู่ครับน้ำมันก็มาจากไหนของมันไม่รู้เข้าบ้าน  [tremor-raccoon]
เต็มไปหมดเลยเอาของหลบแถบไม่ทัน ดันเป็นบ้านชั้นเดียวด้วย ตอนนี้กลับมาอยู่บ้านได้ 4 วันแล้วครับ หลังจากทำความสะอาดไปครับ lab กลับมาวิจัยได้เหมือนเดิม
บ้านพี่น้ำแห้งหรือยังครับ ถ้ากลับบ้านแล้วเดี๋ยวผมไปโม Z2 ให้ต่อ Coaxial ตามที่สัญญาไว้ให้นะครับ  [yes-raccoon]
จะแบก DAC ตัวใหม่ๆ ไปให้ลองฟังด้วยครับ
mono-audio laboratory

my Address

« ตอบกลับ #1584 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 08:16:46 PM »

อ้างถึง

สวัสดีเช่นกันครับ ผมก็หลบไปอยู่บ้านเพื่อนอยู่เกือบเดือน เหมือนกันพี่ กำลังวิจัย AD1955 อยู่ครับน้ำมันก็มาจากไหนของมันไม่รู้เข้าบ้าน  [tremor-raccoon]
เต็มไปหมดเลยเอาของหลบแถบไม่ทัน ดันเป็นบ้านชั้นเดียวด้วย ตอนนี้กลับมาอยู่บ้านได้ 4 วันแล้วครับ หลังจากทำความสะอาดไปครับ lab กลับมาวิจัยได้เหมือนเดิม
บ้านพี่น้ำแห้งหรือยังครับ ถ้ากลับบ้านแล้วเดี๋ยวผมไปโม Z2 ให้ต่อ Coaxial ตามที่สัญญาไว้ให้นะครับ  [yes-raccoon]
จะแบก DAC ตัวใหม่ๆ ไปให้ลองฟังด้วยครับ
ยังกลับไม่ได้เลยครับ คาดว่าอีกอาทิตย์น่าจะเข้าบ้านได้ในบ้านเหลือราวๆ20ซ.ม ตามที่เพื่อนบ้านแจ้งมาครับ ขอบคุณมากครับเรื่องz2 ตอนนี้โครงการต่อจากเกนโคนก็ทำปรีopamp ครับ

« ตอบกลับ #1585 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 07:05:40 AM »

ที่ผมคิดไว้ หลังปีใหม่ไปแล้ว ผมจะมาแนะนำสร้างแอมป์จากไอซี 3875 อีกครั้ง เอาชนิดระเอียดยิบเลย เทคนิดส์ต่าง ๆ จะขอปล่อยออกมาทั้งหมด ให้เหลือเอาไว้หากินแค่จุด 2 จุด ในจำนวน 12-13 จุด เพื่อไม่ใช้ลูกศิศย์ชนะครู  [roll]

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #1586 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 07:19:39 AM »

ที่ผมคิดไว้ หลังปีใหม่ไปแล้ว ผมจะมาแนะนำสร้างแอมป์จากไอซี 3875 อีกครั้ง เอาชนิดระเอียดยิบเลย เทคนิดส์ต่าง ๆ จะขอปล่อยออกมาทั้งหมด ให้เหลือเอาไว้หากินแค่จุด 2 จุด ในจำนวน 12-13 จุด เพื่อไม่ใช้ลูกศิศย์ชนะครู  [roll]
[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #1587 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 11:32:24 AM »

คุณครูจะภูมิใจมากๆ ถ้าลูกศิษย์ตั้งใจศึกษาหา 2 จุด ที่ครูไม่ปล่อยออกมาจนเจอ   [checks-raccoon]

« ตอบกลับ #1588 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 04:49:48 PM »

คุณครูจะภูมิใจมากๆ ถ้าลูกศิษย์ตั้งใจศึกษาหา 2 จุด ที่ครูไม่ปล่อยออกมาจนเจอ   [checks-raccoon]

เอาแค่ 1-10 กระบวนท่า ก็ฮืดขึ้นคอแล้ว นี้จะเรียนจบทั้งกระบวนท่า 12 พญามาน ...........เลยหรือ ดู ๆ เอา ก็แล้วกัน
ท่าน cleaning  ........... เจอกระบวนท่าเดียว ไปเกือบไม่เป็นแล้ว  [roll] laughhahaha

ตอนนี้ผมเริ่มเขียนไปแล้ว หลายอย่าง  อยากรู้ว่าอยู่ที่ไหน ไปตามหาอ่านเอาเอง เขียนมาร่วม ๆ เดือน แล้ว  clapping-1-2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธันวาคม 2011, 04:56:00 PM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #1589 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 04:57:34 PM »

เอาแค่ 1-10 กระบวนท่า ก็ฮืดขึ้นคอแล้ว นี้จะเรียนจบทั้งกระบวนท่า 12 พญามาน ...........เลยหรือ ดู ๆ เอา ก็แล้วกัน
ท่าน cleaning  ........... เจอกระบวนท่าเดียว ไปเกือบไม่เป็นแล้ว  [roll] laughhahaha

ตอนนี้ผมเริ่มเขียนไปแล้ว หลายอย่าง  อยากรู้ว่าอยู่ที่ไหน ไปตามหาอ่านเอาเอง เขียนมาร่วม ๆ เดือน แล้ว  clapping-1-2

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]