ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบไฟในบ้านที่ใช้กับเครื่องเสียง  (อ่าน 4759 ครั้ง)

ออฟไลน์ skanet

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
ระบบไฟในบ้านที่ใช้กับเครื่องเสียง
« เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 12:49:25 PM »
มีแผนที่จะปรับปรุงระบบไฟภายในบ้านใช้กับชุดเครื่องเสียงตามนี้
1) เดินสายไฟใหม่ โดยต่อตรงจาก Main Circuit Breaker
2) ใช้สายไฟคู่ Thaiyasaki ขนาด 6x2 และสาย Ground แยก ขนาด 4 มม.ื(ระยะสายไฟประมาณ 5 เมตร) ครับ
3) ต่อ Circuit​ Breaker ไว้ 1 ตัวใกล้ๆ กับปลั๊กที่จะต่อเข้ากับเครื่องเสียง
4) ใช้สายไฟที่คุณภาพดีๆ เช่น JPS in wall, PK10 หรือตัวอื่นที่คุณภาพดีกว่า Thaiyasaki มาต่อจาก Circuit​ Breaker​ แล้วเข้าปลั๊ก (ประหยัด​ค่าสาย ตรงนี้ประมาณ 1 เมตรครับ)
5) ปลั๊กไฟ ตอนนี้มี Hubbel IG8300 คงยืนพื้นตัวนี้ไว้ก่อนครับ อนาคต​ค่อยว่าอีกทีครับ

เพื่อนๆ พี่ๆ รบกวนชี้แนะด้วยครับ ว่ามีอะไรที่ควรแก้ไข ปรับปรุง​ ก่อนลงมือทำครับ ขอบคุณ​ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ระบบไฟในบ้านที่ใช้กับเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 01:05:00 PM »
มีแผนที่จะปรับปรุงระบบไฟภายในบ้านใช้กับชุดเครื่องเสียงตามนี้
1) เดินสายไฟใหม่ โดยต่อตรงจาก Main Circuit Breaker
2) ใช้สายไฟคู่ Thaiyasaki ขนาด 6x2 และสาย Ground แยก ขนาด 4 มม.ื(ระยะสายไฟประมาณ 5 เมตร) ครับ
3) ต่อ Circuit​ Breaker ไว้ 1 ตัวใกล้ๆ กับปลั๊กที่จะต่อเข้ากับเครื่องเสียง
4) ใช้สายไฟที่คุณภาพดีๆ เช่น JPS in wall, PK10 หรือตัวอื่นที่คุณภาพดีกว่า Thaiyasaki มาต่อจาก Circuit​ Breaker​ แล้วเข้าปลั๊ก (ประหยัด​ค่าสาย ตรงนี้ประมาณ 1 เมตรครับ)
5) ปลั๊กไฟ ตอนนี้มี Hubbel IG8300 คงยืนพื้นตัวนี้ไว้ก่อนครับ อนาคต​ค่อยว่าอีกทีครับ

เพื่อนๆ พี่ๆ รบกวนชี้แนะด้วยครับ ว่ามีอะไรที่ควรแก้ไข ปรับปรุง​ ก่อนลงมือทำครับ ขอบคุณ​ครับ

มีโอกาสได้ลองก่อนดีครับ บางอย่างอย่าเชื่อคนขายมาก เพราะส่วนใหญ่เค้าก็จะพยายามชงตัวที่จะขาย   ลูก circuit ABB หรือ siemens อย่างน้อย 20A แต่ถ้ามีพื้นที่จัด 30A ลงครับ ไม่รู้ว่าใหญ่กว่า main หรือเปล่าเพราะไม่เห็นแจ้งไว้  ส่วนเรื่องสายไม่มีความคิดเห็นครับ หากมีโอกาสคงต้องทดสอบเอง มีสายไฟดีๆให้เลือกใช้อีกมากครับ ที่ไม่ใช่ยี่ห้อดัง แต่เป็นผู้ผลิตมืออาชีพ ลองเสาะหาดูครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ระบบไฟในบ้านที่ใช้กับเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 01:40:00 PM »
 [huge-thumbs-up]  ทำกล่อง ไว้อีกชุดเลยครับ ลาก Gnd เส้นโตๆ เท่ากับของ main บ้านเลย เต้าเสียบก็หาที่ยึดให้มั่งคงแข็งแรง ของผมดึงปลั๊กทีต้องใช้..เหยียบไว้ ทำเบรคเกอร์ของของของมันไว้ก็ดีนะครับ บางทีตอนเปิดปิดเสียบและดึงจากปลั๊กเสียบเเล้วไม่สะดวก ตบเบรคเกอร์ง่ายกว่า   [chick4]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 01:40:32 PM »
จุดประสงค์​คือต้องการทำไฟให้ชุดเครื่องเสียงโดยเฉพาะครับ เพราะปัจจุบันใช้ไฟจากปลั๊กที่หัวเตียง ซิ่งต่อ​ทั้งไฟหัวเตียง ชาร์จ​แบตมือถือ ไอแพด เลย​หาโอกาสเดินไฟใหม่เลย สายไฟ ผมคงยืนพื้นไว้ที่ Thaiyasaki​ ก่อนครับ ส่วนเบคเกอร์ คงเอาแค่พื้นๆ มาตรฐานเน้นความปลอดภัย​ครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 01:43:26 PM »
จุดประสงค์​คือต้องการทำไฟให้ชุดเครื่องเสียงโดยเฉพาะครับ เพราะปัจจุบันใช้ไฟจากปลั๊กที่หัวเตียง ซิ่งต่อ​ทั้งไฟหัวเตียง ชาร์จ​แบตมือถือ ไอแพด เลย​หาโอกาสเดินไฟใหม่เลย สายไฟ ผมคงยืนพื้นไว้ที่ Thaiyasaki​ ก่อนครับ ส่วนเบคเกอร์ คงเอาแค่พื้นๆ มาตรฐานเน้นความปลอดภัย​ครับ

หาเดินดูตามตลาดนัดครับ บางทีได้ของดีราคาถูก วันก่อนได้ทั้งกล่อง เมนหลักเมนลูกอีก 8 ตัว แค่ 400 บาทเอง  [yellow-lol]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 01:53:27 PM »
  ใช้ yasaki เลือกสายกลมเส้นโตๆมาใช้ครับ   ไว้มีห้องเป็นสัดส่วนก่อนแล้วค่อยหาดีๆมาใช้ครับ 

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 02:48:52 PM »
  ใช้ yasaki เลือกสายกลมเส้นโตๆมาใช้ครับ   ไว้มีห้องเป็นสัดส่วนก่อนแล้วค่อยหาดีๆมาใช้ครับ 

ครับ​ผม​ ^.^

ออฟไลน์ tono168

• ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 02:52:24 PM »
Breaker ควรใช้30Aตามที่น้าเล็กแนะนำครับ
เสียงอิ่ม ลื่นไหลกว่า20Aไม่ต้องนั่งทางใน ก็ฟังออกครับ [chick-milk-bottle]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 02:53:05 PM »
 ขอฉีกนอกเรื่ิองครับน้า ถ้าใช้เป็นระบบไฟแสงอาทิตย์เลยมันจะดีกว่าไหมครับ คือผมว่าไฟมันน่าจะนิ่งกว่าไฟที่ใช้ตามบ้านและน่าจะเห็นผลต่างมากกว่าครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 03:04:14 PM »
ขอฉีกนอกเรื่ิองครับน้า ถ้าใช้เป็นระบบไฟแสงอาทิตย์เลยมันจะดีกว่าไหมครับ คือผมว่าไฟมันน่าจะนิ่งกว่าไฟที่ใช้ตามบ้านและน่าจะเห็นผลต่างมากกว่าครับ

อยู่ที่ระบบ Inverter เป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ OH

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 03:13:09 PM »
ข้อ 3 ใช้เบรกเกอร์ haco ก็สวยเรียบร้อยดีนะครับ

ออฟไลน์ yoot1

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 กันยายน 2016, 03:13:38 PM »

*ควรเลือกขนาด Breakerให้เหมาะสมกับขนาดสายด้วยครับ ในกรณีเลือกใช้สาย Yazaki ขนาด 6 sq.mm x2 ควรใช้ Breaker 30A ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 กันยายน 2016, 08:38:24 AM »
ขอบคุณ​ครับ  [chick-guitar]