ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ตัวนี้มันต่อยังไงครับ คาปาซีเตอร์ 3 ขา กับ ไดโอด Schottky  (อ่าน 6067 ครั้ง)

ออฟไลน์ prapan2012

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5

[we're number 1] [we're number 1]
ไดโอดมันต่อยังไงให้มันออกเป็นไฟ ลบ บวก ยังไงครับ
ขอบคุณมากครับ
ที่อยู่คับ และ บัญชีโอนเงิน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1951.0

ออฟไลน์ YoungOne

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
แล้วหม้อแปลงที่จะเอามาต่อเป็นแบบไหนละครับ 
ขา C มีขั้ว + กี่ขาครับ    |:( |:(

ออฟไลน์ Davit

• ถูกใจกด Like+ 4
ไดโอดมันต่อยังไงให้มันออกเป็นไฟ ลบ บวก ยังไงครับ....

เหมือนไดโอดตัวเดี่ยวๆ นั่นเเล เเต่ตัวนี้เอาคาโทดต่อถึงกันให้เเล้ว เปิดดาต้าดูสเปคด้วย..ที่เหลือคงไม่ยากเเล้ว ที่จะเอาไฟ บวก ลบ ออกมาใช้งานได้อย่างไร

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ขาสั้นตรงกลางเป็นชิลด์จะต่อลงกราวน์หรือไม่ต่อก็ได้ครับ กัน noise ได้ ส่วนอีก 2 ขา เป็นบวกลบตามปกติครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ขาสั้นตรงกลางเป็นชิลด์จะต่อลงกราวน์หรือไม่ต่อก็ได้ครับ กัน noise ได้ ส่วนอีก 2 ขา เป็นบวกลบตามปกติครับ
เห็นมี 3 ขา นึกว่ามีขั้ว + 2 ขา |:( |:(

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

สำหรับไดโอด  ขอถามว่าต้องการใช้ไฟออกแบบไหนครับ  บวก กราวด์  หรือ บวก ลบ กราวด์  ครับ

สำหรับไดโอด  ขอถามว่าต้องการใช้ไฟออกแบบไหนครับ  บวก กราวด์  หรือ บวก ลบ กราวด์  ครับ

ต้องการไฟ บวก ลบ กราวด์  ครับ ใช้กับ OPAmp ครับ   :angel:
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1951.0

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
     ถ้าต้องการแค่ไฟบวกกับกราวด์ก็ต่อตามรูปนี้ครับ

ส่วนรูปนี้เป็นการต่อแบบได้ไฟบวกลบและกราวด์ครับ ซึ่งใดโอดที่ จขกท. มีอยู่ใช้ไม่ได้ ถ้าต้องการจะใช้ก็คงได้ในส่วนของซีกบวกอย่างเดียวอีกซีก(ด้านไฟลบ)ต้องหาไดโอดมาเพิ่มครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

ตามภาพที่ท่านประธานนำมานั่นเลยครับ ภาพล่างครับที่คุณจะใช้งาน แต่... ไดโอดที่คุณมีอยู่เป็นไดโอดตัวสีดำ ถ้าจะนำตัวนี้มาใช้งานต้องไปหาคู่ของมันมาครับ ตามรูปคือตัวสีน้ำเงิน สัญญลักษณ์ที่ตัวไดโอดจะตรงข้ามกับที่คุณมีอยู่แล้ว คือเอาหางลูกศรชนกัน(สำหรับไฟลบ)จึงนำมาใช้งานเป็นไฟ บวก ลบ กราวด์ได้ครับ และหม้อแปลงต้องเป็นแบบมีเซ็นเตอร์แท็ปเหมือนในภาพครับ ถ้าหาคู่ไม่ได้ก็ซื้อแบบตัวเดี่ยวๆมาสิครับใช้งานได้ง่ายกว่าครับ shottky ก็มีครับตัวเดี่ยวๆ

[thumb up] [thumb up]โอ เข้าใจแล้วครับขอบคุณมากคับผม

[thumb up] [thumb up] [thumb up]