ผู้เขียน หัวข้อ: อินเวอร์เตอร์สำหรับเครื่องปรับอากาศ  (อ่าน 4811 ครั้ง)

ออฟไลน์ P1649

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
ขออภัยนะครับที่ถามไม่ใช่งาน AUDIO เรื่องคือ

หนังสือ เซมิคอนดัคเตอร์ มีวงจร อินเวอร์เตอร์สำหรับเครื่องปรับอากาศ เล่มที่ 341 งบประมาณ 2,500 บาท โทรไปถามแล้วเขาไม่มีชุดคิดหรือลงปริ้ทน์พร้อมใช้งานจำหน่าย ไม่ทราบว่า พี่ๆท่านใดสนใจประกอบพร้อมใช้งานไหมครับ คงมีหลายท่านสนใจเพราะประหยัดไฟ อุณหภูมิห้องคงที่ มอเตอร์แปรผันความเร็วรอบ และทำงานตลอดเวลาไม่ สตาร์ต-ดับ บ่อยๆ เสียงดัง

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 55
Re: อินเวอร์เตอร์สำหรับเครื่องปรับอากาศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 03:34:26 PM »
สนใจเล่นด้วยคนครับ

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: อินเวอร์เตอร์สำหรับเครื่องปรับอากาศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 06:42:30 PM »
ใช้กะอย่างอื่นด้วยได้ป่าวอ่าคับพี่

ถ้าได้อยากใช้กะมอเตอร์พัดลมในโรงงานดูฮับ  @~~@

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 06:50:37 PM »
น้าเอารายละเอียดมาลงให้ดูบ้างสิครับ ผมไม่ได้ซื้อหนังสือเซมิฯ มานานแล้ว.... เป็นโปรเจคที่น่าสนใจมาก  :)

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 07:59:29 PM »
มันแปลงเครื่องปรับอากาศธรรมดาเป็นอินเวอร์เตอร์ได้หรอครับ (^_^) (^_^)
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ P1649

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2011, 08:39:57 PM »
หนังสือผมไม่ได้ซื้อครับ แค่ยืนเจอก็โทรไปซีเอ็ดทันที แต่เขาไม่มีขาย ในหนังสือแนะนำคือใช้ได้กับเครื่องปรับอากาศขนาดไม่เกิน 18,000 BTU เรื่องนี้นำไปต่อยอดได้แน่ จาก 18,000เป็น25,000 หรือ 1เฟสเป็น3เฟส ไม่เกินความสามารถพี่่ๆในบ้านนี้ การทำงานประกอบด้วยวงจรควบคุมอุณหภูมิแทนเทอโมสตัสของเดิม และควบคุมมอเตอร์ให้ทำงานจนกระทั่งถึงอุณภูมิที่กำหนดจากนั้น ความเร็วมอเตอร์ของคอมเพรสเซอร์จะลดลง หากมีการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิมาก มอเตอร์ก็จะปรับรอบความเร็วทำงานอัตโนมัติ

ในหนังสือแจ้งว่า ประหยัดไฟ 40% น่าสนใจตรงนี้แหละครับ ท่านใดประสงค์เป็นเจ้าภาพดำเนินการได้เลยครับ ผมขอซื้อชุดสำเร็จพร้อมใช้งาน 2 ชุด