ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้แอมป์หลอดแต่ไม่มีความรู้ด้านนี้  (อ่าน 7419 ครั้ง)

ออฟไลน์ sarawut1065

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
อยากได้แอมป์หลอดแต่ไม่มีความรู้ด้านนี้
« เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 06:52:35 PM »
อยากได้แอมป์หลอดไว้ใช้งานซักตัวครับ แต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ช่วงนี้ก็ได้แต่เปิดดูในเน็ต ใจนึงก็อยากจะลองทำด้วยตัวเอง
อยากทราบว่ามีที่ไหนรับสอนบ้างมั๊ยครับ อยากจะไปเรียน เพื่อจะได้ทำเป็นบ้าง หรือมีน้าๆคนไหนรับทำบ้างครับ ช่วยชี้แนะด้วย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: อยากได้แอมป์หลอดแต่ไม่มีความรู้ด้านนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 07:26:02 PM »
สวัสดีครับ ผมก็ไม่มีเหมือนกัน อาศัยครูโพสโดดจำ  [roll] ถ้าอยู กทม. ฝ่ารถติดไปฝึกงานพระราม 2 นี่จะเป็นเร็วมาก  [pig6456]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: อยากได้แอมป์หลอดแต่ไม่มีความรู้ด้านนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 07:50:07 PM »

ที่รับสอนทำแอมป์หลอด ไม่เคยได้ยินมาก่อนครับ ถ้าตั้งใจจริงจัง ทุกคนสามารถเรียนรู้และทำได้เหมือนกันครับ อย่างแรกอ่านให้มากตั้งแต่พื้นฐานทางด้านอิเลครทอนิคส์ ทำความรู้จักตัวอุปกรณ์ต่างๆว่าใช้ทำอะไร ใช้งานอย่างไร ไม่ต้องรีบร้อนครับ ถ้าพื้นฐานไม่ดีพอแล้วคิดจะก้าวกระโดดคงจะเข้าป่าเข้าดงไป แบบนั้นไปซื้อเครื่องสำเร็จมาใช้ดีกว่า ...ในเว็บหรือตามเว็บดีไอวาย มีมากมายที่ไม่เคยรู้เรื่องทางด้านนี้มาก่อน ก็สามารถเรียนรู้และทำสำเร็จออกมาเป็นแอมป์หลอดฟังเพลงได้... แต่ไม่ใช่ว่าอยากปุ๊บทำได้ปั๊บ ทุกคนที่สนใจจริง ตั้งใจหาความรู้ใส่ตน เมื่อมั่นใจระดับนึงแล้วจึงลงมือทำ โดยเริ่มจากง่ายๆไปก่อน แบบที่ไม่ซับซ้อน เมื่อทำสำเร็จและมั่นใจขึ้นอีกระดับนึง ค่อยก้าวขึ้นไปทำในสิ่งที่ตนอยากได้จริงๆ ระหว่างนี้การหาความรู้ยังคงจำเป็นเพราะเทคนิคที่เราไม่รู้ ยังมีอยู่มาก โลกนี้กว้างใหญ่ครับ ผู้คนมีความคิดเทคนิคมากมาย เว็บต่างประเทศก็มี เรียนรู้จากภาพควบคู่ไปด้วยหากไม่ถนัดเรื่องภาษาต่างประเทศ ต้องช่างสังเกตว่าทำไมเค้าจึงทำแบบนี้ การออกแบบ การวางตัวอุปกรณ์ ภาพต่างๆสอนเราได้ครับ ... จบละ

ออฟไลน์ wat

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 07:56:11 PM »

ที่รับสอนทำแอมป์หลอด ไม่เคยได้ยินมาก่อนครับ ถ้าตั้งใจจริงจัง ทุกคนสามารถเรียนรู้และทำได้เหมือนกันครับ อย่างแรกอ่านให้มากตั้งแต่พื้นฐานทางด้านอิเลครทอนิคส์ ทำความรู้จักตัวอุปกรณ์ต่างๆว่าใช้ทำอะไร ใช้งานอย่างไร ไม่ต้องรีบร้อนครับ ถ้าพื้นฐานไม่ดีพอแล้วคิดจะก้าวกระโดดคงจะเข้าป่าเข้าดงไป แบบนั้นไปซื้อเครื่องสำเร็จมาใช้ดีกว่า ...ในเว็บหรือตามเว็บดีไอวาย มีมากมายที่ไม่เคยรู้เรื่องทางด้านนี้มาก่อน ก็สามารถเรียนรู้และทำสำเร็จออกมาเป็นแอมป์หลอดฟังเพลงได้... แต่ไม่ใช่ว่าอยากปุ๊บทำได้ปั๊บ ทุกคนที่สนใจจริง ตั้งใจหาความรู้ใส่ตน เมื่อมั่นใจระดับนึงแล้วจึงลงมือทำ โดยเริ่มจากง่ายๆไปก่อน แบบที่ไม่ซับซ้อน เมื่อทำสำเร็จและมั่นใจขึ้นอีกระดับนึง ค่อยก้าวขึ้นไปทำในสิ่งที่ตนอยากได้จริงๆ ระหว่างนี้การหาความรู้ยังคงจำเป็นเพราะเทคนิคที่เราไม่รู้ ยังมีอยู่มาก โลกนี้กว้างใหญ่ครับ ผู้คนมีความคิดเทคนิคมากมาย เว็บต่างประเทศก็มี เรียนรู้จากภาพควบคู่ไปด้วยหากไม่ถนัดเรื่องภาษาต่างประเทศ ต้องช่างสังเกตว่าทำไมเค้าจึงทำแบบนี้ การออกแบบ การวางตัวอุปกรณ์ ภาพต่างๆสอนเราได้ครับ ... จบละ
[clap hand2]  [res]

ออฟไลน์ arowana

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 08:21:56 PM »
สวัสดีครับ ผมก็ไม่มีเหมือนกัน อาศัยครูโพสโดดจำ  [roll] ถ้าอยู กทม. ฝ่ารถติดไปฝึกงานพระราม 2 นี่จะเป็นเร็วมาก  [pig6456]

ไปด้วยสิครับไม่ได้รู้อะไรกับเขาเลย  [roll-eyes]

ออฟไลน์ moddam001

• Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 10:09:31 PM »
กระผมเริ่มจากศูนย์ แต่ปัจจุบันพอทำเล่นได้ อาศัยความรู้่ในเน็ตนี่แหละครับ
ปัจจุบันพอทำเล่นได้แบบนี้ครับ [c--c]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 10:36:35 PM »
 ค่อยๆเก็บ ค่อยๆศึกษาไปครับ ไม่มีอะไรเกินความสามารถมนุษย์เรา  วันนึงก็จะทำได้เอง  ไม่ยากหรอกครับ เริ่มต้นก็ต้องรู้จักหลอดซะก่อน อยากรู้หลอดเบอร์ไหนก็ serch จากที่

http://www.duncanamps.com/tdsl/tubesearch.php

จะได้รู้ว่าขาไหนคืออะไร ทำเล่นไปด้วยพร้อมกับศึกษาไปด้วยจะเข้าใจได้ง่ายขึ้น แต่การเล่นกับไฟสูง เป็นสิ่งที่ต้องให้ความระมัดระวังเป็นพิเศษครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 10:43:22 PM »
 [gr_in] [clap hand2]
ขอบคุณทุกๆคำชี้แนะครับ ผมจะพยายามศึกษาหาความรู้ให้มากจากทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 10:50:37 PM »
[gr_in] [clap hand2]
ขอบคุณทุกๆคำชี้แนะครับ ผมจะพยายามศึกษาหาความรู้ให้มากจากทุกๆท่านครับ

ถ้าเป็นเรื่องหลอดนี่   ถ้าไม่เข้าใจตรงไหน  ถามผมได้น่ะครับ....   

เดี๋ยวผมจะไปถามคนอื่นให้อีกที  laughhahaha
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2013, 11:14:01 PM »
เคยฟังแอมป์หลอดเบอร์ไหนมาบ้างครับ  แล้วชอบเบอร์ไหนเป็นพิเศษก็ให้เริ่มศึกษาหาข้อมูลที่เบอร์นั้นก่อน  ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจก็ค่อยมาตั้งคำถาม แล้วจะเข้าใจมากขึ้นครับ เพราะถ้าไม่มีข้อมูลเลยก็จะไม่รู้ว่าจะถามอะไร ถึงเค้าอธิบายไปเราก็จะไม่เข้าใจในคำอธิบายนั้นครับ  ไม่นานหรอกครับ (ไม่ใช่ทำเป็นเลยนะ แต่ทำได้ครับ เมื่อได้ทำเราก็จะเรียนรู้จากการทำเป็นการเรียนลัด ผมมาแนวนี้ครับ)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 12:44:48 AM »
อ่านเยอะๆครับ ตอนแรกอาจะไม่ค่อยเข้าใจแต่ถ้าอ่านหลายๆรอบแล้วได้ลองทำเองจะเริ่มเข้าใจเองครับ หลายๆคนไม่มีพื้นฐานแต่พยายามศึกษายังทำได้เลยครับ ผมเองก็ไม่ค่อยมีพื้นฐานยังพอมั่วๆดูตามวงจรแล้วยังพอทำได้เลยครับ ลองหาซื้อพวกแผ่น PCB มาลองทำก่อนก็จะเริ่มเข้าใจอุปกรณ์แต่ละตัวเองครับ พวกหลอดอุปกรณ์ไม่เยอะครับ คิดว่าทุกๆคนสามารถทำได้ครับ [roll]

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 09:35:47 AM »
ขอบคุณอีกครั้งทุกๆท่านครับ ตอนนี้ตัดสินใจกับแฟนแล้วครับว่า คงต้องไปซื้อมาฟังก่อนส่วนความคิดที่จะทำเองยังไม่ล้มเลิกครับ
แต่คงต้องใช้เวลาอีกนาน อยากถามว่าถ้าเป็นของคนไทยทำมียี่ห้อไหนบ้างครับที่อยากแนะนำ อยากได้แนวเสียงหวานฉ่ำมีน้ำมีนวล
ปลายแหลมใสๆ ผมเองก็ไม่ใช่นักเล่นซะด้วย ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 10:03:25 AM »
ขอบคุณอีกครั้งทุกๆท่านครับ ตอนนี้ตัดสินใจกับแฟนแล้วครับว่า คงต้องไปซื้อมาฟังก่อนส่วนความคิดที่จะทำเองยังไม่ล้มเลิกครับ
แต่คงต้องใช้เวลาอีกนาน อยากถามว่าถ้าเป็นของคนไทยทำมียี่ห้อไหนบ้างครับที่อยากแนะนำ อยากได้แนวเสียงหวานฉ่ำมีน้ำมีนวล
ปลายแหลมใสๆ ผมเองก็ไม่ใช่นักเล่นซะด้วย ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

"แอมป์หลอด ของไทย ที่ทำขาย"

1 TS Audio https://www.facebook.com/TS.AUDIO แนะนำ
2 AHT
3 TopAmMp สนใจลองฟังได้ที่ Tel 081 557 8300
4 Viola
5 Mark Audio
6 Aurist Audio http://www.somsak-audio.com
7 Poem
8 VCL
9 Modify
10 Factor/Actor
11 SAC http://www.sacthailand.com/ แนะนำ
12 Century
13 Vactech
14 ตุลา
15 HP Audio
16 Granite
17 Eivac
18 Audio Nos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 11:59:00 AM »
ถ้าผมเล่น ระหว่างอินติเกรทแอมป์กับชุดปรี+เพาเวอร์แอมป์ คิดว่าควรเล่นชุดไหนดีกว่าครับ
แล้วของ AHT เป็นยังไงบ้างครับ สนใจตัวART KT 88 สำหรับของ TS audio เคยไปขอฟังแล้วครับเสียงดีจริงๆ
ส่วนของ SAC ไม่เคยฟังเลย ช่วงนี้ต้องหาข้อมูลเยอะหน่อยอยากซื้อครั้งเดียวแล้วฟังยาวเลยครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2013, 01:00:21 PM »
คำแนะนำชี้แนะเป็นเพียงแนวทางเท่านั้นครับการตัดสินใจว่าเราชอบหรือถูกใจหรือไม่เราต้องไปฟังเองครับ
ไม่ทราบว่า คุณ.sarawut1065 พำนักพักพิงอยู่ต่างจังหวัด หรืออยู่กรุงเทพฯ
ถ้าอยู่กรุงเทพฯก็เหมาะเลยไปทดลองฟังด้วยตัวเองเป็นดีที่สุด
ถ้าจะให้แนะนำให้แคบเข้าและราคาไม่สูงมากนัก และนักเล่นเล่นกันมาก
ก็ทดลองไปฟังดูครับที่  TS AUDIO , และ  AHT ครับ
ส่วนที่อื่นถ้ามีโอกาสก็ควรไปทดลองฟังดูครับตามที่คุณgotgi?แนะนำไว้ครับ
สิ่งสำคัญอย่าใจร้อนทดลองฟังให้มากๆก่อนตัดสินใจซื้อครับ

แต่ที่แน่ๆ คุณ.sarawut1065 ไม่แสดงและรายงานตัวที่ข้อมูลสมชิกประจำหมู่บ้านก่อนหรือครับ
เพื่อนๆจะได้รู้จักรและเป็นกันเองมากขึ้นครับผม laughhahaha

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 09:37:02 AM »

ผมอ่านหลายเที่ยวทีเดียว  แต่ไม่กล้าตอบ เพราะไม่ถนัดในเรื่องนี้เลย

เอาเป็นว่าเข้ามาคุยด้วยละกัน

ถ้าที่บอกมาแต่ต้นนั้นเป็นความรู้สึกใคร่ได้ใคร่มีละก้อ
อันดับแรกที่ต้องทำเลยคือ  หาซิปมาเย็บกระเป๋าตังไว้ก่อน 
รูดซิปให้แน่น  อย่าปล่อยให้เงินลอยออกไปง่ายๆ
ซึ่งผมว่าคงยากอยู่ไม่น้อย

อันที่สองคือ เพลาๆ  กับการอ่านหาข้อมูลในเน๊ตลงบ้าง 
จะเชื่อผมหรือไม่ก็ตาม  ปีศาจสุรา  ผีการพนันนะ  แพ้  ผี ????DIY  แอมป์หลอดกระจุย.....

ยังมีอันที่สามนะครับ 
ถ้าอยากเดินตามวิถีแห่งเซียน ดี ไอ วาย  ก็โปรดตอบกลับ
ผมจะฝอยเรื่องจริงให้ฟังต่อครับ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 09:51:22 AM »
ต้องเชื่อพี่ malako พี่แกมีประสบการณ์เยอะครับ  [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 09:00:46 AM »
ขอเรียน จขกท.

เพื่อความเป็นกันเอง ขอแนะนำให้ทำลิงค์ข้อมูลแนะนำตัวหน่อยซิ
ทั้งนี้ การให้ข้อมูลก็นับว่าเป็นประโยชน์ เพราะสามารถตีวงแคบได้

นี่ถ้ามีข้อมูลที่อยู่ และหากอยู่ใกล้จะเชิญมานั่งฟังแอมป์หลอดด้วยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!