ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามชาว solid state ครับว่า ?  (อ่าน 3074 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
ขอถามชาว solid state ครับว่า ?
« เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 04:39:42 PM »
                 มีใครเคยคิดอยากจะเล่น อีควอไลเซอร์ กันบ้างมั๊ยครับ ? ถ้าคิดจะเล่น เพราะเหตุอันใด  [confused-raccoon]

ไม่เคยสนใจก็ตอบได้นะครับ  ฮิ  ฮิ    [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2012, 06:17:03 PM โดย electron »

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
Re: ขอถมชาว solid state ครับว่า ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 04:48:19 PM »

มีใครเคยคิดอยากจะเล่น อีควอไลเซอร์ กันบ้างมั๊ยครับ ? ถ้าคิดจะเล่น เพราะเหตุอันใด   [confused-raccoon]

ไม่เคยสนใจก็ตอบได้นะครับ  ฮิ  ฮิ    [roll]
เคยเอามาใช้ครับ ตอนเริ่มเล่น OB ใหม่ๆ เพราะลองเอามาจูนเบสโดยเฉพาะ ปัจจุบันเปลี่ยนเป็น ดิจิตอล EQ แล้วครับ เล่น OB จำเป็นต้องใช้นะครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: ขอถมชาว solid state ครับว่า ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 04:57:57 PM »
ขี่เกียจปรับครับ มันทำให้หลายใจครับ อย่างปรีที่มีปรับได้ผมยังไม่ค่อยอยากได้เลยแปลกครับผมอยากได้แบบที่ทำมาไม่ต้องปรับอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 05:10:31 PM »
ผมใช้แค่ตอนทำ PA ครับ ในบ้านไม่ใช้ ตัดปัญหาเรื่องกวนกันของความถี่ครับผม  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 05:53:42 PM »
เคยใช้ตอนที่เริ่มเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆเพราะคิดว่ามันมีหลายความถี่ให้ปรับได้น่าจะได้เสียงที่ดีขึ้น แต่สงสัยใช้ของไม่ดีมันกลับทำให้เสียงแย่ลง ไม่ชัดเจนเหมือนเดิมและมีเสียงรบกวนเพิ่มเข้ามาด้วยเลยเลิกใช้เลยครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 06:12:18 PM »
เคยทำเล่นนมนานมากเลย เป็นแบบโวลุ่มสไลด์ข้างละ12ช่อง ถ้าผมจำไม่ผิดใช้IC เบอร์ RC4739  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ขอถามชาว solid state ครับว่า ?
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 06:58:27 PM »
 [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
Re: ขอถามชาว solid state ครับว่า ?
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 07:14:12 PM »
เคยเล่นของ Yamaha  กับชุด Receiver .......... และ Solid state ของ B&K ST140 .....

เพื่อปรับเสียงให้ได้ตามที่เราต้องการครับ  บางครั้งเสียงเบสน้อยไป  บางครั้งต้องการแหลมเพิ่ม  คือ ฟังเพลงแล้วมันไม่เข้าถึงอารมณ์นะครับ ......

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 07:20:56 PM »
ตามความคิดผมน่ะ เคยใช้eq ปรับเพลง สมมุติว่าเพลงนี้ปรับได้เสียงที่ถูกใจแล้ว แต่พอเปลี่ยนแผ่นอื่นก็ต้องปรับอีก  ดีไม่ดี อัลบัมเดียวกันแต่คนละเพลงก็ยังไม่ถูกใจ ก็จะต้องปรับกันทุกเพลง   แต่พอมาลองใช้แบบไม่ต้องปรับอะไรเลยเป็นแฟลต  พอฟังนานๆไปกลับชอบแบบนี้มากกว่า  ถ้าเบสมันจะบางก็ให้รู้ว่ามันอัดมาเป็นแบบนี้  ทำให้รู้ว่าแต่ละแผ่นเขาต้องการบันทึกมาแบบไหน  
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ lanazoo

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 07:22:00 PM »
ผมเคยใช้ pioneer อยู่พักนึง ตอนใช้ AVR ฟังเพลง ... ตอนนี้กองอยู่ ครับ ...  [roll]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 07:46:50 PM »
น้าคนจมูกแดงๆเขามาพยักหน้วทำไมอา [yes-raccoon]

ออฟไลน์ dumdum

• ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 08:32:18 PM »
ฟังเพลงในบ้านไม่ได้ใช้ครับ  ถ้าร้องคารโอเกะใช้ช่วยตัดเสียงไมค์ครับ  

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 09:11:14 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ... ถามมาเพราะอยากรู้ว่ามีทัศนะคติอย่างไรกับ equalizer กันบ้างน่ะครับ ... คิดอยู่ว่าปรีแอมป์ที่ทำเล่นๆกันอยู่นี่ ก็มีแต่แบบ flat แล้วถ้าเราทำ equalizer ดีๆมาคั่นกลางระหว่างปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์ แล้วจะเป็นอย่างไร เช่น equalizer หลอด หรือ equalizer ทรานซิสเตอร์ ซักข้างละ 5 channel น่าจะได้รสชาดที่แตกต่างออกไปบ้าง ครับพ๊ม

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2012, 11:21:22 PM »
ส่วนตัว.ผมไม่ชอบการปรุงแต่งอ่ะครับ
 [yes-raccoon]