ผู้เขียน หัวข้อ: NAD 3020B  (อ่าน 6040 ครั้ง)

ออฟไลน์ tnosomch

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 60
NAD 3020B
« เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 07:19:54 PM »
เพื่อนให้มา รุ่นนี้ใครเคยฟังบ้างครับ เสียงเป็นไงบ้าง เสียบไฟแล้วฟิวส์ภาคปรีขาด ลองถอดซีภาคจ่ายไฟออกมาวัด ปรากฏว่าขึ้นค้างเกือบทุกตัว จะลองซ่อมดูหน่อยขอพี่เลี้ยงด้วยครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: NAD 3020B
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 07:54:56 PM »
ของผมเป็นรุ่น 3020i เสียงน่าฟังครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 08:03:14 PM »
ของผมเป็นรุ่น 3020i เสียงน่าฟังครับ
โห..พี่ณรงค์มีเครื่องเสียงเยอะจริงๆ นักฟังตัวจริง มิน่าละแยะเสียงได้ละเอียดดีจัง จะลองซ่อมฟังดูครับ น่าจะเสียไม่เยอะ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 08:07:20 PM »
ไม่น่าเสียมากหรอก ลองไล่ C กับ R ที่ต้องสงสัยเป็นอันดับแรกก่อน
ในบ้านหลังนี้ มีหลายท่านที่ช่ำชองกับแอมป์ตัวนี้ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 08:46:59 PM »
โห..พี่ณรงค์มีเครื่องเสียงเยอะจริงๆ นักฟังตัวจริง มิน่าละแยะเสียงได้ละเอียดดีจัง จะลองซ่อมฟังดูครับ น่าจะเสียไม่เยอะ
พี่ไม่รู้หรือว่าพี่เขาจะมีกรุสมบัตอยู่ใต้เตียง มีทุกรุ่น สะสมจนลืม  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 08:50:49 PM »
พี่ไม่รู้หรือว่าพี่เขาจะมีกรุสมบัตอยู่ใต้เตียง มีทุกรุ่น สะสมจนลืม  3-2-1-raccoon

พี่สมชายส่งให้น้าคลีนจัดการเลยครับ กลับมามีเสียงแน่นอน  [wave-dance-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 08:58:50 PM »

พี่สมชายส่งให้น้าคลีนจัดการเลยครับ กลับมามีเสียงแน่นอน  [wave-dance-raccoon]
laughhahaha ระดับพี่สมชายแล้วไม่ต้องร้องหาตัวช่วยแล้วครับ หรือถ้าต้องการตัวช่วยต้องดึกๆครับ คุณแว่นจะมาดึกๆครับ
NAD ตัวนี้มันตัวดังในอตีดเลยนี่ครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 10:42:33 PM »
3020B ตัวนี้ อายุคงร่วมๆ 30 ปีน่ะครับ
C ใหญ่ และตัวจ่ายไฟคงแห้งหมดแล้ว เวลาจ่ายไฟเลยช็อตทันทีน่ะครับ
การซ่อมบำรุงหลักๆ อย่างแรกทะยอยเปลี่ยน C ได้เลยครับ
ถ้าไม่มีร่องรอย R หรือปริ้นท์ไหม้มาก่อน ก็น่าจะไม่เสียมากครับ
แต่ถ้าเช็คให้ชัวร์ก็ทรานซิสเตอร์จานบิน , เกือกม้าปรับ idle, หน้าสัมผัสโวลุ่ม, สวิตซ์กดเลือกช่อง แล้วก็สกรูขันจานบิน ถ้าไม่มีสนิมก็สบายครับ  [gr_in]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2012, 11:31:21 PM »
3020B ตัวนี้ อายุคงร่วมๆ 30 ปีน่ะครับ
C ใหญ่ และตัวจ่ายไฟคงแห้งหมดแล้ว เวลาจ่ายไฟเลยช็อตทันทีน่ะครับ
การซ่อมบำรุงหลักๆ อย่างแรกทะยอยเปลี่ยน C ได้เลยครับ
ถ้าไม่มีร่องรอย R หรือปริ้นท์ไหม้มาก่อน ก็น่าจะไม่เสียมากครับ
แต่ถ้าเช็คให้ชัวร์ก็ทรานซิสเตอร์จานบิน , เกือกม้าปรับ idle, หน้าสัมผัสโวลุ่ม, สวิตซ์กดเลือกช่อง แล้วก็สกรูขันจานบิน ถ้าไม่มีสนิมก็สบายครับ  [gr_in]
เกือกม้าปรับ idle ดูสกปรกเหมือนมีสนิม ผมไม่กล้าไปหมุมมัน ไม่รู้ว่ากระแส idle มันเท่าไร น้าแว่นพอรู้ใหมครับ อย่างอื่นโอเคครับไม่มีรอยใหม้ครับ 

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 05:52:10 AM »
อย่างไรผมก็เชื่อมือพี่เพราะเห็นผลงานมาแล้วเรียบร้อยดีมากๆเลยครับ เสียดายยังไม่มีเวลาไปขอฟังแอมป์หลอดจากบ้านพี่เลยอยู่ใกล้ๆกันกว่าบ้านพี่อัลอีกครับ

พี่กล่องแอมป์นัฐพงษ์ ที่เป็นกล่อง power ลดราคา 20% มันน่าสนจริงๆนะครับ แต่ไม่มีแอมป์ใส่ซะแล้วซิครับ

งานลดราคาไปเดินมาแล้วใช่ไหมครับ เมื่อวานผมไปคนน้อยมากครับ วันเสาร์น่าจะเยอะ เบื่อสาขาเซียร์อย่างครับ ของไม่ค่อยจะมีครับ ขนาด ic7806 ยังไม่มีขายเลย

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 10:31:23 AM »
เกือกม้าปรับ idle ดูสกปรกเหมือนมีสนิม ผมไม่กล้าไปหมุมมัน ไม่รู้ว่ากระแส idle มันเท่าไร น้าแว่นพอรู้ใหมครับ อย่างอื่นโอเคครับไม่มีรอยใหม้ครับ 
ตัวนี้ idle น่าจะอยู่แถว 20-25mA ครับ [gr_in]