ผู้เขียน หัวข้อ: อยากโมแอมป์ EL34 PP ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 81305 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 55
Re: อยากโมแอมป์ EL34 PP ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 09:33:51 PM »
น่าลองเอา 6AQ8 หรือ ECC85 มาลองเสียบแทนตรงคู่ไฟสูงๆดูนะครับ

มีจำหน่ายจ่ายแจกบ้างมั้ยคร้าบ..

ผมไม่ค่อยมีหลอดดีดีเลยครับ

ใครว่า...หลอดพ่อกำนันดีกว่า 6N1P ของน้าชูแน่นอนครับ

ผมเดาเอาว่าคุณ sran ตั้งใจโมให้สุดๆนะครับ เลยอยากให้ได้หลอดที่ดีกว่าที่ผมมีอยู่ครับ

ออฟไลน์ sran

• มือใหม่หัด DIY
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
Re: อยากโมแอมป์ EL34 PP ช่วยหน่อยครับ
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 10:05:55 PM »
น่าลองเอา 6AQ8 หรือ ECC85 มาลองเสียบแทนตรงคู่ไฟสูงๆดูนะครับ

มีจำหน่ายจ่ายแจกบ้างมั้ยคร้าบ..

ใครว่า...หลอดพ่อกำนันดีกว่า 6N1P ของน้าชูแน่นอนครับ

ผมเดาเอาว่าคุณ sran ตั้งใจโมให้สุดๆนะครับ เลยอยากให้ได้หลอดที่ดีกว่าที่ผมมีอยู่ครับ

เอาแบบเหมาะสมและคุ้มเงินที่จ่ายไปก็พอครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2012, 10:28:02 PM »

เอาแบบเหมาะสมและคุ้มเงินที่จ่ายไปก็พอครับ

นี่ขนาดว่าแบบเหมาะสม ยังเล่นหลอดหมูลาดหน้าเลย
หากว่าตอนนี้ปรับ Bias หลอด EL34 ที่ 40ma. ลองถอยมาที่ 38 ma.
ฟังสักพักหนึ่ง แล้วมาตอบอีกครั้ง ว่าชอบที่ Bias เท่าไร

จากนั้น จะได้ชวนจิ้มหัวแร้งรอไว้เลย และอย่าลืมหาที่ดูดตะกั่วไว้ด้วยนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• **
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 05:36:04 AM »

นี่ขนาดว่าแบบเหมาะสม ยังเล่นหลอดหมูลาดหน้าเลย
หากว่าตอนนี้ปรับ Bias หลอด EL34 ที่ 40ma. ลองถอยมาที่ 38 ma.
ฟังสักพักหนึ่ง แล้วมาตอบอีกครั้ง ว่าชอบที่ Bias เท่าไร

จากนั้น จะได้ชวนจิ้มหัวแร้งรอไว้เลย และอย่าลืมหาที่ดูดตะกั่วไว้ด้วยนะครับ

แหะๆ..ตอนนั้นยังไม่ได้ปรึกษาใคร อ่านในเว็บเอา เขาว่าดีก็หวดเลย เดี๋ยวไปปรับ Bias ตามน้าว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 06:03:25 AM »
ถ้าตอนนี้ยังไม่เก่ง อย่างที่ผมบอกแหละครับน้าลองหา 6n1p -ev หรือ vi ของรัสเซียมาเสียบดูก่อนดีกว่าไหมครับน้า เพราะหลอด6n1p ที่โด่งดังที่ใช้ในแอมป์ดังหลายยี่ห้อคือ 6n1p ของรัสเซียนะครับน้า ลองแบบนี้ดูก่อนดีกว่าครับ ฟังตอนแรกเสียงอาจจะแย่กว่า 6n1 ของจีน แต่พอเสียบไปเกิน 100  ชั่วโมง สิ่งที่โดดเด่นขึ้นมาเหนือกว่าของจีนแน่แน่ คือเนื้อเสียงครับ ราคาหลอดนึงไม่เกิน 150 บาทอะครับ น้าอาจจะชอบก็ได้นะครับ ได้เสียงเกินราคาแน่นอน และที่สำคัญต่อให้หลอดตายก็ไม่เสียดายครับ

เจอ 6n1p -vi แล้วครับ เดี๋ยวลองสอยมาดูหน่อย แพงกว่าราคาที่บอกมานิดหน่อย
http://tubehobby.tarad.com/product.detail_0_th_4398699
เจอที่ไม่เกิน 150 แล้วครับ
http://www.ppnresource.com/product.detail_582016_th_4265342

หรือ ECC85/6AQ8 จากที่นี่ดี แพงกว่าตัวบนหน่อย
http://www.weloveshopping.com/template/w02/showproduct1.php?pid=21126791&shopid=24979

หรือ 6N23P (รับไฟได้เท่าไหร่ไม่รู้ น้าๆ ดูให้หน่อย) เห็นว่าแอมป์ยี่ห้อดังใช้
http://www.ppnresource.com/product.detail_582016_th_2677105
http://www.kaponk.com/node/1001

เบอร์ไหนดีน้อ ช่วยเลือกหน่อยครับ..

ถ้าแนวหน้านิ่งแล้วเดียวสอบ kt88 มาเสริมทัพ รุกฆาต
http://promotiondee.tarad.com/product.detail_814721_th_4061410
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2012, 06:40:45 AM โดย sran »

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 08:52:30 AM »
ถ้าตอนนี้ยังไม่เก่ง อย่างที่ผมบอกแหละครับน้าลองหา 6n1p -ev หรือ vi ของรัสเซียมาเสียบดูก่อนดีกว่าไหมครับน้า เพราะหลอด6n1p ที่โด่งดังที่ใช้ในแอมป์ดังหลายยี่ห้อคือ 6n1p ของรัสเซียนะครับน้า ลองแบบนี้ดูก่อนดีกว่าครับ ฟังตอนแรกเสียงอาจจะแย่กว่า 6n1 ของจีน แต่พอเสียบไปเกิน 100  ชั่วโมง สิ่งที่โดดเด่นขึ้นมาเหนือกว่าของจีนแน่แน่ คือเนื้อเสียงครับ ราคาหลอดนึงไม่เกิน 150 บาทอะครับ น้าอาจจะชอบก็ได้นะครับ ได้เสียงเกินราคาแน่นอน และที่สำคัญต่อให้หลอดตายก็ไม่เสียดายครับ

เจอ 6n1p -vi แล้วครับ เดี๋ยวลองสอยมาดูหน่อย แพงกว่าราคาที่บอกมานิดหน่อย
http://tubehobby.tarad.com/product.detail_0_th_4398699
เจอที่ไม่เกิน 150 แล้วครับ
http://www.ppnresource.com/product.detail_582016_th_4265342

หรือ ECC85/6AQ8 จากที่นี่ดี แพงกว่าตัวบนหน่อย
http://www.weloveshopping.com/template/w02/showproduct1.php?pid=21126791&shopid=24979

หรือ 6N23P (รับไฟได้เท่าไหร่ไม่รู้ น้าๆ ดูให้หน่อย) เห็นว่าแอมป์ยี่ห้อดังใช้
http://www.ppnresource.com/product.detail_582016_th_2677105
http://www.kaponk.com/node/1001

เบอร์ไหนดีน้อ ช่วยเลือกหน่อยครับ..

ถ้าแนวหน้านิ่งแล้วเดียวสอบ kt88 มาเสริมทัพ รุกฆาต
http://promotiondee.tarad.com/product.detail_814721_th_4061410

6n1p-vi ที่ ร้าน ppn ที่เดียวกับ 6n23p มีครับน้า ราคาถูกกว่าที่หาโทรไปหาเขาก่อนครับผมก็ซื้อร้านนั้นครับ

6n23p จากประสบการณ์ผมชอบ 6n1p มากกว่าครับ แล้วแต่คนชอบล่ะครับ

แต่ 6n23p อะครับ voltage max ที่รองรับสูงกว่า 6n1p ครับ คือประมาณ 300v ครับ

---แต่ผมชอบหลอดรัสเซียอย่างนึงก็คือ ความถึกของมันครับน้า รันเกิน voltage max ก็ยังไม่ตาย เพียงแต่ว่าหลอดจะอายุสั้นลงนิดหน่อยครับ  [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 08:56:27 AM »

ไปเจอนี่มา แล้วมันจะใช้แทน 6n1p ได้มั้ยครับเนี่ย

• **
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 11:19:48 AM »
จากรูป โครงสร้าง มันเป็น 6n1p แน่ๆ
ทำให้ต้องกลับไปค้นข้อมูลสเปคหลอด แล้วก็พบว่า ผมเผลอปล่อยเป็ด ปล่อยไก่ไป ฝูงเบ้อเร่อ
[pig90124] [pig90124] ขอโขกหัว กะผนังปูนก่อน เล้าหน้า มันจะโตทันขายมั๊ยหนอ  [entreat-raccoon] โดนตีแน่ผม  [entreat-raccoon]
ขออภัย ที่ข้อมูลผิดพลาด
สเปค หลอด 6n1 ทนแรงดันที่เพลท ได้ 250 โวลท์
ฉะนั้น วงจรของแอมป์ตัวนี้ ไม่ได้วางยาเรื่องเบอร์หลอด นั่นคือ
ภาคแยกเฟส เค้าออกแบบตามค่าพารามิเตอร์ของหลอด 6n1p ซึ่งทนแรงดันเพลทได้ 250 โวลท์

พอเราเอาหลอด ในตระำกูล 6dj8/ecc88 ซึ่งทนแรงดันที่เพลท ได้เพียง 130 โวลท์ มาเปลี่ยน
มันก็เลยกลายเป็นการสังหารหลอด ให้พังลงไปโดยไม่รู้ตัว

หลอดที่เปลี่ยนเป็น 6dj8/ecc88 ได้ โดยไม่ต้องเปลี่ยนค่าอะไร คือ  V2 ตรงกลาง น่ะครับ
ส่วน V1  V3 ถ้าน้า จะเล่นหลอด 6dj8/ecc88 กับแอมป์เครื่องนี้ ต้องปรับเปลี่ยน ค่าของอุปกรณ์นิดหน่อย  ไม่ให้ไฟเพลท เกิน 130 โวลท์ แล้วหลอด จะไม่ตายครับ

V1  V3 ถ้าน้า จะเล่นหลอด 6dj8/ecc88 กับแอมป์เครื่องนี้ ต้องปรับเปลี่ยน ค่าของอุปกรณ์นิดหน่อย  ไม่ให้ไฟเพลท เกิน 130 โวลท์ แล้วหลอด จะไม่ตายครับ
ช่วยแก้ในวงจรให้หน่อยได้มั้ยครับ เผื่ออยากใช้ให้เหมือนๆ กัน (พิมพ์นิยมซะด้วย)

• **
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 11:24:48 AM »
เมื่อเช้าผมปรับ Bias ไว้ที่ 0.37 v. ลองหมุนโวลลุ่มไปเกินเที่ยง เสียงเริ่มแตก พอบ่ายโมงแตกแน่ๆ ฟังไม่ได้เรื่องเลย แก้ไขตรงไหนครับ..
ปกติเครื่องทั่วไป หรือเครื่องวงจรดีๆ โวลลุ่มประมาณนี้เสียงแตกหรือปล่าวครับ

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 11:47:18 AM »
เมื่อเช้าผมปรับ Bias ไว้ที่ 0.37 v. ลองหมุนโวลลุ่มไปเกินเที่ยง เสียงเริ่มแตก พอบ่ายโมงแตกแน่ๆ ฟังไม่ได้เรื่องเลย แก้ไขตรงไหนครับ..
ปกติเครื่องทั่วไป หรือเครื่องวงจรดีๆ โวลลุ่มประมาณนี้เสียงแตกหรือปล่าวครับ

น้าต่อปรีแอมป์รึเป่าครับ ถ้าต่อถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาครับ เนื่องจากว่า gain มันล้น จนเกิด distoration แต่ถ้าไม่ได้ต่อปรี เป็นไปได้ว่า gain ในวงจรมันล้นครับ  [yes-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 12:51:02 PM »

น้าต่อปรีแอมป์รึเป่าครับ ถ้าต่อถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาครับ เนื่องจากว่า gain มันล้น จนเกิด distoration แต่ถ้าไม่ได้ต่อปรี เป็นไปได้ว่า gain ในวงจรมันล้นครับ  [yes-raccoon]

ไม่ได้ต่อปรีครับ ต่อตรงจาก CD มารานซ์ 5004 ตัวในรูปด้านล่างเนี่ยครับ แล้วเราจะลด gain ยังไงครับ

อ้อ..ผมลองเอา EQ ที่ไม่ได้ใช้มานาน มาต่อคั่นกลาง ระหว่าง CD และ แอมป์ รู้สึกชอบเสียงจัง ได้ยินรายละเอียดชิ้นดนตรีเพิ่ม เบสหนักแน่นขึ้น เราจะปรับปรุงแอมป์อย่างไรให้ได้เสียงแบบนั้น แต่ไม่ต้องใช้ EQ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธันวาคม 2012, 12:55:55 PM โดย sran »

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 01:02:23 PM »

ของเดิมที่ปรับไว้เท่าไรครับ แล้วมีปัญหาไหมเมื่อปรับวอลลุ่มถึงระดับนี้
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

• **
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 01:09:05 PM »

ของเดิมที่ปรับไว้เท่าไรครับ แล้วมีปัญหาไหมเมื่อปรับวอลลุ่มถึงระดับนี้

ยังไม่เคยลองปรับเกินเที่ยงสักทีเลยครับน้า เมื่อเช้านี้ไม่รู้นึกยังไง พอไม่มีคนอยู่บ้าน ลองซะ!

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 02:12:22 PM »
ยังไม่มีเวลาพิมพ์ยาว ๆ ตอบให้เลย
เพราะงานมากระจุกที่โต๊ะเต็มไปหมด ค่ำ ๆ จึงจะมีเวลาแวะมาคุยด้วยยาว ๆ

หลอด EL34 ลองไล่ปรับ Bias หากเจอจุดตายของมันแล้ว
จะชวนให้น่าฟังยิ่งขึ้น หลอดนี้ให้รายละเอียดที่ดี

ลองแล้วมาเล่าสู่กันฟัง

• **
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 10:57:23 AM »
ยังไม่มีเวลาพิมพ์ยาว ๆ ตอบให้เลย
เพราะงานมากระจุกที่โต๊ะเต็มไปหมด ค่ำ ๆ จึงจะมีเวลาแวะมาคุยด้วยยาว ๆ

หลอด EL34 ลองไล่ปรับ Bias หากเจอจุดตายของมันแล้ว
จะชวนให้น่าฟังยิ่งขึ้น หลอดนี้ให้รายละเอียดที่ดี

ลองแล้วมาเล่าสู่กันฟัง

เมื่อวานไม่ได้เปิดเครื่องเลยน้า ยุ่งเหมือนกัน (ซ่อมรถ)
วันนี้สั่ง 6n1p-vi ที่ ร้าน ppn ไปล่ะ เดี่ยวเสาร์อาทิตย์ได้ลอง

อันนี้ยังไม่มีใครแนะแนว..
ถ้าเอา EQ มาต่อคั่นกลางระหว่าง CD กับแอมป์ ได้รายละเอียดกรุ๊งกริ๊ง เบสหนักแน่นขึ้น
เราจะมีวิธีปรับปรุงแอมป์อย่างไรให้ได้เสียงแบบนั้น โดยไม่ต้องใช้ EQ คั่นกลาง
จะปรับ R หรือ C ตรงไหน น้าๆ ท่านใดทราบ ช่วยหน่อยครับ

• **
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 02:44:14 PM »
น้าๆ ช่่วยจัดลำดับ 1-2-3-4-5 ให้ C ต่อไปนี้ให้หน่อยครับ เอาไว้พิจารณาสอย..

Jensen                                                                 Jantzen

M Cap                                                                 Obbligato

Solen

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 08:16:42 PM »
ผมไม่ค่อยใส่ใจกับยี่ห้อเท่าใดนัก มีอะไรก็ใช้ไปตามนั้น
ขอจัดอันดับให้ดังนี้

1. Jensen
2. Jantzen
3. Obligato

ที่ Obbligato แซงขึ้นมา เพราะเอา M Cap รุ่นล่างมาเปรียบ
แต่ถ้าเป็นรุ่น Top ต้องเรียงใหม่

1. Jensen
2. M Cap
3. Jantzen

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 08:28:09 PM »
ถ้าเป็น jensen ตัวในรูปสู้ Jantzen silver ไม่ได้ครับ ถ้าจะเปรียบก็ต้องเปรียบในรุ่นเดียวกัน

jensen silver foil

Jantzen Silver gold Z-cap

m cap silver gold

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 08:33:02 PM »
ถ้าเป็น jensen ตัวในรูปสู้ Jantzen silver ไม่ได้ครับ ถ้าจะเปรียบก็ต้องเปรียบในรุ่นเดียวกัน

jensen silver foil

Jantzen Silver gold Z-cap

m cap silver gold

สงสัยครับ
1. Jensen
2. Jantzen
มาจากประเทศเดียวกันมั้ยครับ.....
ทำไมอ่านแล้วคล้ายกัน....อ่านแล้วอันไหนเกิดก่อนครับ.... [res]

• **
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 08:43:33 PM »
ที่ขอให้จัดลำดับ เพราะผมจะเอาตรงกลางๆ ครับ ไม่สุดแต่ก็ไม่ด้อย พอประมาณกับกระเป๋า
พวกเทพๆ เอาไว้ถูกหวยแล้วเจอกัน ว่าแล้วเดี๋ยวไปหาซื้อหวย(กินแบ่ง)ก่อน เผื่อโชคดีปีใหม่
นานล่ะไม่ได้ซื้อ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2012, 09:06:40 PM »
  laughhahaha ถ้าเป็น jensen silver foil  ถ้าไม่ถูกรางวัลใหญ่จริงคงไม่พอเพราะ 0.1uF ตัวละ 10กว่าK

ถ้าจะ upgrade เครื่องแนะนำ stardard Z cap (สีน้ำเงิน) หรือ ถ้ามีเงินมากหน่อยก็ superior Z cap (สีแดง)  สองตัวนี้ให้ผลที่คุ้มค่ามากที่สุดยี่ห้อนึงเลยครับ

ส่วนตัวผมยังยกให้ jensen เป็นซีเบอร์หนึ่งสำหรับการใช้งานของตัวเอง อย่างแอมป์ตัวโปรดผมก็ใช้ Jensen cooper foil paper tube

สงสัยครับ
1. Jensen
2. Jantzen
มาจากประเทศเดียวกันมั้ยครับ.....
ทำไมอ่านแล้วคล้ายกัน....อ่านแล้วอันไหนเกิดก่อนครับ.... [res]

เป็นชื่อที่ตั้งโดยประเทศครับ แต่ jensen เกิดก่อนเมื่อ7-80ปีก่อน jantzen มาทีหลัง  เหมือนรอกตกปลายี่ห้อ อาบู กาเซีย ที่ผลิตใน สวีเดน ก็จะมีตราโล่ห์ กษัตริย์สวีเดน  หรือ บริษัทเก่าแก่ในไทยที่มี ตรา ครุฑ แปะหน้าบริษัทนั่นแหละครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• **
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2012, 09:12:19 AM »
สวยงามมากครับทั้งอุปกรณ์และการเดิน/เก็บสายไฟภายในเครื่อง
สายไฟที่ใช้วายริ่ง ซื้อจากไหนได้ครับ มีเว็บสำหรับสั่งซื้อบ้างปล่าว

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 07:29:39 AM »
หลอด 5u4 คาดว่าจะส่งให้วันนี้ หรือไม่ก็วันอาทติย์นะครับน้า ขออำภัยในความล่าช้า

• **
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 09:17:30 AM »
หลอด 5u4 คาดว่าจะส่งให้วันนี้ หรือไม่ก็วันอาทติย์นะครับน้า ขออำภัยในความล่าช้า

ขอบคุณครับผม..

วันนี้มีคำถามมาถามอีกแล้ว พอดีไปอ่านเจอเรื่องการทำไบแคบ แต่ก็เป็นแบบคร่าวๆ จึงเอามาถามน้าๆ ให้ชัดๆ ว่า
1.ส่วนมากจะทำไบแคบกันตรงจุดไหน เท่าที่รู้หลักๆ น่าจะเป็นที่ C ฟิลเตอร์ (ตัวใหญ่ๆ)
2.C ที่จะนำมาทำไบแคบเป็น C ประเภทไหน
3.วิธีการนำ C มาทำไบแคบ (การต่อ) คือ ต่อขนานกับ C ตัวที่ต้องการไบแคบใช่หรือไม่
4.ค่า C ที่นิยมนำมาทำไบแคบคือค่าเท่าไหร่
5.ถ้าผมนำ C ค่า 0.1 ไมโครฟารัด มาไบแคบ ผลของเสียงที่ได้จะทำให้เป็นเช่นไร
6.ถ้าเพิ่ม/ลดค่าจากข้อ 5 จะให้เสียงเปลี่ยนไปอย่างไร เช่น ถ้าเพิ่มค่าจะได้เบสหรือเสียงใสขึ้น เป็นต้น

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 07:39:00 AM »

ขอบคุณครับผม..

วันนี้มีคำถามมาถามอีกแล้ว พอดีไปอ่านเจอเรื่องการทำไบแคบ แต่ก็เป็นแบบคร่าวๆ จึงเอามาถามน้าๆ ให้ชัดๆ ว่า
1.ส่วนมากจะทำไบแคบกันตรงจุดไหน เท่าที่รู้หลักๆ น่าจะเป็นที่ C ฟิลเตอร์ (ตัวใหญ่ๆ)
2.C ที่จะนำมาทำไบแคบเป็น C ประเภทไหน
3.วิธีการนำ C มาทำไบแคบ (การต่อ) คือ ต่อขนานกับ C ตัวที่ต้องการไบแคบใช่หรือไม่
4.ค่า C ที่นิยมนำมาทำไบแคบคือค่าเท่าไหร่
5.ถ้าผมนำ C ค่า 0.1 ไมโครฟารัด มาไบแคบ ผลของเสียงที่ได้จะทำให้เป็นเช่นไร
6.ถ้าเพิ่ม/ลดค่าจากข้อ 5 จะให้เสียงเปลี่ยนไปอย่างไร เช่น ถ้าเพิ่มค่าจะได้เบสหรือเสียงใสขึ้น เป็นต้น

ข้อ 1. ทำได้ทุกส่วนครับในกรณี ภาคจ่ายไฟไบแคปเพื่อลด esr ของ c ภาคจ่ายไฟ ซึ่งจะมีผลทำให้รายละเอียดดีขึ้น ปลายแหลมดี ส่วน bicap ใน c coupling ก็จะใช้กรณีที่เราคิดว่ามีเสียงอะไรหายไปจาก c coupling เช่นถ้าเป็นpio ส่วนมากปลายแหลมจะหายก็เลยต้อง bicap เพิ่มเติม

ข้อ 2 ไม่จำกัดชนิดครับขึ้นอยู่ว่าเราต้องการเสียงแบบไหนครับ เช่นถ้า เสียงแหลมแข็งกระด้าง เสียงกลางหุบอยู่ เราอาจจำเป็นต้องใช้ c silver mica ค่าน้อยๆ มา bicap เพราะคุณสมบัติของมันจะดึงเสียงกลางออกมาด้านหน้าเวที และช่วยลดความหยาบของเสียงลง หรือถ้าในกรณีที่กลางดีอยู่แล้วเพราะใช้ paper in oil capacitor แต่ขาดแหลมและรายละเอียด กรณีนี้ก็มักจะใช้ c plastic ค่าน้อยๆ ไม่เกิน0.1uf มา bicap เพิ่มเติมเเพื่อให้แหลมดีขึ้นและเพิ่มรายละเอียด  [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ข้อ 3 ใช่ครับ

ข้อ 4 ตัวนี้ไม่มีหลักตายตัวครับ เพราะขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการอะไรจากการ bicap และขนาด c ตัวหลักด้วย แต่หลักแบบคร่าวๆคือ จะใช้ c ค่าไม่เกิน 20 เปอร์เซ็นต์ของ c หลักครับ  [pig90118] [pig90118] เช่นถ้าใช้ c coupling ค่าสักประมาณ 0.22 อยู่ ผมจะใช้่ค่าไม่เกิน 0.044 uf ครับ (ซึ่งธรรมดาผมจะใช้น้อยกว่านั้นอีก) เหตุที่แนะนำแบบนี้เพราะว่าถ้าใช้ c ค่ามากกว่านี้แล้วมันจะทำให้เอกลักษณ์ของ c ตัวหลักหายไปครับ แต่หลักนี้ไม่ตายตัวนะครับแล้วแต่สูตรจ้า  [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

ข้อ 5 อันนี้มันก็มีปัจจัยอื่นมาสอดแทรกเช่นกันครับ เช่นชนิดของ c ด้วยเป็นต้น แต่ถ้าตอบแบบคร่าวๆก็คือว่า c ค่าเล็กถ้า bicap จะให้ปลายเสียงดีกว่า c ตัวใหญ่ และถ้าเพิ่มค่ามากขึ้นจะทำให้ปลายเสียงลดลงแต่จะทำให้เสียงที่มีความถี่ต่ำลงมามีมากขึ้น

ข้อ 6 ตอบรวมแล้วอยู่ในข้อ 5 ครับ

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2012, 07:44:10 AM »
 [heyheybaby_watch] [heyheybaby_watch] [heyheybaby_watch] [heyheybaby_watch] ตอนนี้ถ้าได้ 6n1p-vi แล้วลองเสียบฟังสักประมาณ 10 ชั่วโมงครับ หลอดนี้ความจริง burn ไม่นานเหมือนหลอดรัสเซียอื่นๆนะครับเพราะผมลองแล้ว 50 ชั่วโมงมันก็โชว์ศักยภาพแล้วล่ะ ปลายแหลมอาจจะแข็งและหยาบนิดนึงนะครับน้าแต่เดี๋ยวเราค่อยๆแก้กันไปครับ   น่าจะเห็นผลเร็ว จากนั้นถ้าถึงขั้นต่อไปคือการเปลี่ยน c coupling หรืออะไรค่อยว่ากันล่ะจ้า   [pig90118] [pig90118] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

• **
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 11:47:25 AM »

ข้อ 1. ทำได้ทุกส่วนครับในกรณี ภาคจ่ายไฟไบแคปเพื่อลด esr ของ c ภาคจ่ายไฟ ซึ่งจะมีผลทำให้รายละเอียดดีขึ้น ปลายแหลมดี ส่วน bicap ใน c coupling ก็จะใช้กรณีที่เราคิดว่ามีเสียงอะไรหายไปจาก c coupling เช่นถ้าเป็นpio ส่วนมากปลายแหลมจะหายก็เลยต้อง bicap เพิ่มเติม
ข้อ 2 ไม่จำกัดชนิดครับขึ้นอยู่ว่าเราต้องการเสียงแบบไหนครับ เช่นถ้า เสียงแหลมแข็งกระด้าง เสียงกลางหุบอยู่ เราอาจจำเป็นต้องใช้ c silver mica ค่าน้อยๆ มา bicap เพราะคุณสมบัติของมันจะดึงเสียงกลางออกมาด้านหน้าเวที และช่วยลดความหยาบของเสียงลง หรือถ้าในกรณีที่กลางดีอยู่แล้วเพราะใช้ paper in oil capacitor แต่ขาดแหลมและรายละเอียด กรณีนี้ก็มักจะใช้ c plastic ค่าน้อยๆ ไม่เกิน0.1uf มา bicap เพิ่มเติมเเพื่อให้แหลมดีขึ้นและเพิ่มรายละเอียด
ข้อ 3 ใช่ครับ
ข้อ 4 ตัวนี้ไม่มีหลักตายตัวครับ เพราะขึ้นอยู่กับว่าเราต้องการอะไรจากการ bicap และขนาด c ตัวหลักด้วย แต่หลักแบบคร่าวๆคือ จะใช้ c ค่าไม่เกิน 20 เปอร์เซ็นต์ของ c หลักครับ เช่นถ้าใช้ c coupling ค่าสักประมาณ 0.22 อยู่ ผมจะใช้่ค่าไม่เกิน 0.044 uf ครับ (ซึ่งธรรมดาผมจะใช้น้อยกว่านั้นอีก) เหตุที่แนะนำแบบนี้เพราะว่าถ้าใช้ c ค่ามากกว่านี้แล้วมันจะทำให้เอกลักษณ์ของ c ตัวหลักหายไปครับ แต่หลักนี้ไม่ตายตัวนะครับแล้วแต่สูตรจ้า
ข้อ 5 อันนี้มันก็มีปัจจัยอื่นมาสอดแทรกเช่นกันครับ เช่นชนิดของ c ด้วยเป็นต้น แต่ถ้าตอบแบบคร่าวๆก็คือว่า c ค่าเล็กถ้า bicap จะให้ปลายเสียงดีกว่า c ตัวใหญ่ และถ้าเพิ่มค่ามากขึ้นจะทำให้ปลายเสียงลดลงแต่จะทำให้เสียงที่มีความถี่ต่ำลงมามีมากขึ้น
ข้อ 6 ตอบรวมแล้วอยู่ในข้อ 5 ครับ
ได้ความรู้เยอะเลย คงต้องค่อยๆ ซึมซับ ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ถ้าได้ 6n1p-vi แล้วลองเสียบฟังสักประมาณ 10 ชั่วโมงครับ หลอดนี้ความจริง burn ไม่นานเหมือนหลอดรัสเซียอื่นๆนะครับเพราะผมลองแล้ว 50 ชั่วโมงมันก็โชว์ศักยภาพแล้วล่ะ ปลายแหลมอาจจะแข็งและหยาบนิดนึงนะครับน้าแต่เดี๋ยวเราค่อยๆแก้กันไปครับ   น่าจะเห็นผลเร็ว จากนั้นถ้าถึงขั้นต่อไปคือการเปลี่ยน c coupling หรืออะไรค่อยว่ากันล่ะจ้า

ตอนนี้เสียบได้ยังไม่ถึง 10 ชม. งั้นเอาสัก 50 ชม. แล้วจะลองสับเปลี่ยนกับหลอดเดิมดูว่าต่างกันอย่างไร ต้องลองเปลี่ยนและฟังกันแบบจะๆ หลอดต่อหลอด มือใหม่ยังแยกแยะไม่ค่อยได้

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 11:54:02 AM »
ต้องอดทนในการฟัง และติดตามผลด้วยความใจเย็น
บางทีเปลี่ยนอะไรเข้าแรก ๆ ก็ฟังไม่ออก แต่พอปลดออกกลับรู้สึกว่าอะไรขาดหายไปครับ

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 02:16:15 PM »
เดี๋ยวก็แยกออกล่ะครับ เพราะผมว่าเสียงมันน่าจะต่างกันจนสังเกตได้นะครับ  [pig90102] [pig90102] ขนาด 6n1p 6n1p-vi 6n1p-ev เสียงยังต่างกันเลยครับ (โดยส่วนตัวเคยฟังแต่ 6n1p-ev ผ่านๆอะครับ แต่ 6n1p-vi กับ 6n1p เสียงยังต่างกันแบบไม่ต้องเพ่งเลยครับ)  [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

• **
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2012, 02:40:39 PM »
ต้องอดทนในการฟัง และติดตามผลด้วยความใจเย็น
บางทีเปลี่ยนอะไรเข้าแรก ๆ ก็ฟังไม่ออก แต่พอปลดออกกลับรู้สึกว่าอะไรขาดหายไปครับ

สู้ๆ ครับน้า

เดี๋ยวก็แยกออกล่ะครับ เพราะผมว่าเสียงมันน่าจะต่างกันจนสังเกตได้นะครับ ขนาด 6n1p 6n1p-vi 6n1p-ev เสียงยังต่างกันเลยครับ (โดยส่วนตัวเคยฟังแต่ 6n1p-ev ผ่านๆอะครับ แต่ 6n1p-vi กับ 6n1p เสียงยังต่างกันแบบไม่ต้องเพ่งเลยครับ)
หวังเช่นนั้นครับ (จะนานแค่ไหนน้อกับการยกระดับหูตัวเองเนี่ย สงสัยจะเบิร์นนานกว่าเครื่องเอามากๆ หึๆ)