ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อหัวข้อเรื่องคือ ทำมัน ด้วยมือ  (อ่าน 10245 ครั้ง)

ออฟไลน์ tosa2k

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 86
Re: ชื่อหัวข้อเรื่องคือ ทำมัน ด้วยมือ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 04:28:51 PM »
วันนี้ไม่มี อัพเดท หรือครับ จะลงแดงอยู่เเล้ว รอลุ้นๆๆๆๆๆ [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: ชื่อหัวข้อเรื่องคือ ทำมัน ด้วยมือ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 12:19:10 PM »
ผมหายไปหลายวัน เพราะไป ตปท.
กลับมาถึงก็มารอพี่มะละกอเล่าเรื่องต่อทันที

ได้อ่านแค่สองตอน ยังไม่ปล่อยที่เด็ดตอนจบ

[clap hand2] [clap hand2]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 02:56:59 PM »

เข้าหน้าฝนทีไรแถวฟ้าแถวบางพลีน่ากลัวมากครับ
ผมหมายถึงครึ้มฟ้าครึ้มฝนหรือมีฝนตก  จะมีเสียงฟ้าร้องฟ้าผ่าดังอย่างรุนแรงทุกครั้ง
ผ่าใกล้ๆ จนบ้านสั่นสะเทือน  ไฟฟ้าที่บ้านผมดับทุกที  ตัวเซพตี้มันเด้งตัดไฟครับ
แสงฟ้าแลบที่สว่างเป็นทางยาวว๊าบเจิดจ้าตัดกับความมืดของท้องฟ้ายามดึกน่ากลัวมากครับ
มันให้ทั้ง  Dynamic contrast , Dynamic Range และ  Dynamic transient
ในขณะเดียวกัน  ถ้าเป็นการฟังเพลงก็ถือว่า นี่คือความสมจริงสมบูรณ์แบบแห่งเสียงแท้ๆ
เสียงจากลำโพงแห่งฟากฟ้า  ที่มนุษย์มิอาจรังสรรค์ได้เสมอเหมือนตลอดกาลนาน

แต่ข้างล่างนี้คือตัวแทนที่กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว  

ที่  Erich  Kunzel  ณ  Telarc Record  สร้างขึ้น  เพื่อให้ครบความเป็นเลิศแห่ง  DYNAMIC  ทั้ง  3  ประการ

ผมหยิบแทรคแรกชื่อ    Sounds of The West (SFX)???   มาเปิดโหมโรงตอนประมาณบ่ายสี่โมงสิบห้านาที  

ใครที่คุ้นเคยกับอัลบั้มนี้คงเป็นที่ซาบซึ้งถึงเสียงลมหายใจของวัวของม้าฝูงใหญ่
ทั้งเสียงกระทืบเท้าและเสียงร้องแผดขึ้นท่ามกลางหุบเขาอันเงียบสงบ  
สนามหญ้าหน้าเวทีพลันเปียกโชกจากฝอยน้ำลายวัวนับหมื่นที่พ่นออกมา

ลำโพงแม้จะมีเพียงคู่เดียวตั้งด้านหน้าเวทีซึ่งอยู่ลาดต่ำลงไปริมด้านในสุดของสนามหญ้าหน้าโรงแรม
 ลำโพงอังกฤษที่ทนทานและให้เสียงที่ทรงพละกำลัง

ผมยืนขอคารวะสถาปนิคที่ออกแบบ  ภูมิทัศน์ (Landscape)  หน้าโรงแรม  
และกำหนดจุดที่ตั้งเวทีการแสดงซึ่งสร้างอย่างถาวร  
ว่าเขาจะต้องรู้ซึ้งถึงศาสตร์แห่งอะคูสติกของเสียง  ดูเถอะครับ

เวทีอยู่ใกล้หุบเขาที่ลาดลง  สภาพพื้นที่ซึ่งผายออกเป็นเสมือนปากฮอร์นลำโพง
เพิ่มความเข้มของเสียง  เพิ่มความชัดเจนของเสียง   ขึ้นอีกหลายเท่า
แอมป์ตัวเดียวก็เอาอยู่ครับถ้ารู้จักวิธีเซ็ทให้ลงตัว  ทั้งที่ตัวมิกซ์และตำแหน่งที่ตั้งลำโพง

ราตรีของ  Cowboy Night  เริ่ม ณ บัดนั้น

สิ้นเสียงม้าและวัวนับล้านๆ ตัว  ประตูโรงแรมทุกห้องที่บรรจุผู้คนที่ต่างหน้ามืดอยู่กับวงไพ่วงการพนัน  
ตลอดจนนายจ้างฝรั่ง  เปิดอ้าออกมาดูอย่างตระหนกว่าเกิดอะไรขึ้น
ไม้เว้นแม้แต่พนักงานโรงแรมทุกคนที่พรั่งพรูมาออกันอยู่ด้านหน้า  ตลึงพรึงเพริดกระทั่งแขกชาวต่างชาติจำนวนหนึ่งที่เดินไปมา  
ตกตลึงกับเสียงเอฟเฟคที่ดังอย่างถล่มทลายกึกก้องสะท้อนไปมาทั่วหุบเขา  
และจากนั้นเสียงเพลงตะวันตกจากหนังคาวบอยที่คุ้นเคยของคนทั้งโลกก็เข้าแถวเดินออกมาให้ความคึกคัก  

ยังไม่มืดดีนักพนักงานทุกคนด้วยชุดคาวบอบคาวเกิร์ล กระหรี่ยงสุดสวยก็เต็มสนาม  
ผมมารู้ทีหลังว่า  ทุกปีก่อนๆ นั้น  พนักงานจะพร้อมกันก็ต่อเมื่อหิวเท่านั้น  ยังหน้ามืดเล่นไพ่เอาเป็นตายกันอยู่ในห้อง

ผมรู้สึกกระหยิ่มในใจทันทีว่า  

การศึกครั้งนี้ผมชนะโดยเด็ดขาดตั้งแต่ยังไม่เริ่มออกเดินทัพละครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 03:26:32 PM »
น่าจะเปิดแทรคดวลปืนของคาวบอย มาอัดสักเปรี้ยงสองเปรี้ยงด้วยนะครับ

[yes-raccoon] [yes-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 13 มกราคม 2013, 06:13:13 PM »
สมใจอยากเลยครับ  [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 11:10:57 AM »

ดูก่อนมิตรสหายทั้งหลาย
คนแก่มักจะตกอยู่ในวังน้ำวนของอดีต 
เป็นอาการภูมิแพ้ที่ยิ่งรักษายิ่งลุกลามมากขึ้น โปรดได้รับการให้อภัยในตัวอักษรที่มีมากขึ้น

เพียงเพื่อจะขยายความว่า  คนเรานั้นรักอิสระเสรียิ่งสิ่งใด
จิตวิญญาณมีไว้ให้กระโดดโลดเต้นได้อย่างอิสระ 
ไร้ขอบเขต  ไร้พรมแดน  ไร้สิ่งขวางกั้น

ผมรักและชอบในการฟังเพลง 
ยิ่งถ้าเกิดจากการ  DIY  ด้วยมือตนเอง
ยิ่งอยากชื่นชมกับผลงาน  ชื่นชมชนิดไร้เทียมทาน

ผมเคยขับอัลฟ่าโรมิโอดีที่สุดของรถสปอร์ตสองประตูในยุคหนึ่ง
เส้นทางโคราชมุ่งหน้ากรุงเทพ
รถดีๆ นั้นแทบไม่รู้ว่ามันวิ่งเร็วมากนอกจากจะแอบชำเลืองดูเลขวัดไมล์
จะ  180  อยู่ร่อร่อ ทางข้างหน้าโล่งสุดลูกตา

นรกหรือสวรรค์รออยู่เบื้องหน้าช่างมันเถิด  ผมกดคันเร่งมิดด้าม
หลังกระชากติดพนักพิงทันที 
สัมผัสถึงความเร็วขึ้นมาในบัดดล 
เสียงเครื่องยนต์ดังกึกก้องประหนึ่งเสียงเครื่องบินไอพ่นกำลังเร่งบินขึ้น

ผมรู้สึกตัวเองหลุดพ้นจากพันธนาการ  อิ่มเอมกับความสุขที่เอ่อล้นท่วมขึ้น
เสียดายยิ่งนักที่มันเป็นเพียงช่วงเวลาสั้นๆ
มีสิ่งหนึ่งที่ยิ่งใหญ่เหนือกว่าเข้ามาแทน    ?ความกลัวตาย?

โดยอัตโนมัติ  ผมถอนคันเร่งพร้อมกับเปลี่ยนจากเกียร์ห้า  สี่  และสาม  ตามลำดับ
มิได้แตะเบรคซึ่งจะหายนะเร็วขึ้น
ช้านิ่มนวลลงชนิดคนที่หลับอยู่ข้างๆ  ไม่รู้สึกเลยครับ

กลับมาที่การฟังเพลงซึ่งส่วนใหญ่เราฟังในห้องในบ้านของเรา
ต่อให้เป็นห้องฟังเพลงเก็บเสียงอย่างดี
เชื่อเถอะครับ  ไม่มีใครฟังเพลงชนิดเหยียบมิดคันเร่ง
หรือหมุนวอลลุ่มยันเกยจ์หรอก  ยกเว้นไม่ต่อลำโพงหรือเสียบไฟ
มนุษย์มนาดีๆ เขาไม่ทำกันครับ

เพราะฉนั้นการที่ทำโน่นทำนี่ไม่ว่าจะเป็นลำโพงหรือแอมป์ 
แล้วเปิดเบาๆ ฟังคนเดียงในห้อง  ซึ่งจะดีจะไพเราะขนาดไหนนั้น
สำหรับผมแล้ว  มันยังขาดอยู่ดี
และหุบเขา ณ หน้าโรงแรมรีสอร์ท กาญจนบุรีแห่งนั้นทำให้ผมเข้าถึง
ห้วงรักเหวลึก  ห้วงที่ไร้พรมแดน ห้วงเวลาที่อยากได้ใคร่มีสักครั้งในการรับฟังเพลง

หนึ่งแห่งความสุขสมคือ  รับรู้ถึงผลงานที่บรรลุเป้าหมาย
อันเกิดจากการวางแผน  เตรียมงานทุกด้านอย่างเป็นระบบ
วางแผนกระทั่ง  วิธีแก้ไขปัญหา  เพราะรู้อยู่แล้วว่า
เมื่อเริ่มต้นลงมือทำงาน  ย่อมมีปัญหาตามมาทุกครั้ง
ปัญหาส่วนใหญ่เกิดจาก 2 อย่างคือ  ?คน?  กับ  ?ระบบ?
แก้ที่คน  แก้ที่ระบบ  หรือแก้ทั้งคนและระบบ  เท่านั้น

สอง  ดีที่สุดในชีวิตของคนเราคือการทำให้ผู้อื่นมีความสุข ความสนุกสนาน
ยิ่งในโอกาสแห่งวันเฉลิมฉลอง เราทำให้ผู้คนหนุ่มสาวหลายร้อยคนเบิกบานกันถ้วนหน้า
ทุกคนยืน  ทั้งกรีดร้อง  เต้นระบำ  สนุกกับการละเล่นเกม  การแสดง
ท่ามกลางการมีส่วนร่วมของพนักงานโรงแรมที่จับกลุ่มมุงดูเสมือนกองเชียร์
ท่ากลางแขกชาวต่างชาติหัวดำหัวแดงที่ตอนแรกก็ยืนดูและเข้ามามีส่วนร่วมสนุกสนาน
ด้วยการเชื้อเชิญของคนไทยเจ้าของงาน

เล่าสู่กันฟังเพียงเพื่อจะบอกว่า 
ผมเคยสะใจและพึงพอใจกับการฟังเสียงเพลงมาแล้ว
เหมือนกับการเหยียบคันเร่งยันเกยจ์  หมุนมาสเตอร์วอลลุ่มดังสุดมาแล้ว

ถึงวันนี้ก็ยังรำลึกถึงอยู่  ถึงการหยิบบรรยากาศแบบนั้นมาใว้ในบ้าน
ด้วยระบบแอมป์ ระบบลำโพงที่ทำเองกะมือ
ด้วยความดังเบาๆ พอเพียงที่จะให้ได้อารมณ์แห่งความสุทรียครับ

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 11:19:57 AM »
 [clap hand2]  มาแล้วมาแล้ว น้ามะละกอ  [clap hand2]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 11:42:20 AM »
 [roll-eyes]อ่านบทความพี่มะละกอเพลินดีครับดีกว่าอ่านนิตยสารซะอีกผมว่าพี่มะละกอนี่เป็นนักเขียนได้สบายเลยนะครับ [unde_cided] [clap hand2]

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 15 มกราคม 2013, 04:18:57 PM »
ไอ่ยะ [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

สูงสุดคืนสู่สามัญเปล่าครับพี่  [res] [res]

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 10:15:26 AM »
[roll-eyes]อ่านบทความพี่มะละกอเพลินดีครับดีกว่าอ่านนิตยสารซะอีกผมว่าพี่มะละกอนี่เป็นนักเขียนได้สบายเลยนะครับ [unde_cided] [clap hand2]

ผมเคยพูดไว้ในกระทู้ไหนจำไม่ได้แล้ว
หากอยู่ใกล้กับพี่มะละกอ จะขอฝากตัวเป็นศิษย์

เพราะผมพบนักปราชญ์ในการเขียนหนังสือเข้าให้แล้วครับ