ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุไฉน ทำไม เราๆท่านๆ จึงชอบสะสมตัวอุปกรณ์ ?  (อ่าน 6608 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

[roll] ที่คลิกเข้ามาอ่านนี่ แสดงว่าโดนล่ะซี้ อิ อิ ... พอวันไหนเข้าเว็บมา ก็สอดส่ายสายตากระทู้ขาย รีบคลิกเข้าไปชมก่อนเลย โน่น นี่ นั่น น่าใช้ม๊ะ ราคาได้รึปล่าว ถ้ามีภาพสวยๆประกอบด้วยล่ะก็ ... แว่บแรกก็นะไม่รู้จะซื้อไปทำไม เลยไปก่อนแต่ใจก็คิด เออเจ้าตัวนี้ดีนะเผื่อวันหน้าเราจะทำวงจรนั้นก็ต้องได้ใช้นี่นา เอาซะหน่อย ซื้อครับท่าน ... เป็นแบบนี้อยู่นาน แรกๆก็มีสะสมไว้ที่บ้านไม่กี่ชิ้น ก็ไปซื้อมาอีก ที่ซื้อมาแล้วว่าจะทำ ก็ยังไม่ได้ทำ.. เอาน่าเราต้องได้ทำแน่ๆ .. แล้วก็ซื้อมาเพื่มเรื่อยๆ จากมีเป็นกล่อง ก็เพิ่มเป็นหลายกล่อง เพิ่มเป็นลัง จนที่บ้านไม่มีจะเก็บ คนข้างๆเริ่มบ่น ก็หยุดการซื้อไม่ได้ เพราะความคิดที่ว่า วันหน้าเราต้องได้ใช้ ๆ ๆ ... อยากจะเชิญชวนว่า ลองลดการซื้อแล้วเอาของที่มีอยู่มาทำให้เป็นเครื่อง ร้องเพลงให้เราฟัง จะดีกว่านะครับพี่น้องคับ (แบบนี้ถ้าผมหามาขายใครจะซื้อล่ะนี่ อิ อิ) ร่วมด้วยช่วยกัน นำอุปกรณ์ที่ท่านมีอยู่ มาทำเป็นเครื่องให้ร้องเพลงให้ฟังจะดีกว่ามั๊ย... ขอรณรงค์ครับอย่ามัวแต่ซื้อเอาไปเก็บแป็นสมบัติบ้ากันอยู่เลย(ผมก็ด้วยหน่อยนึง) มาสร้างสรรค์ผลงานกันดีกวั่วครับ ... และใครเป็นแบบนี้บ้างยกมือขึ้น !!!

yahoo1     [heyheybaby_jump]      [smi_ley]      [wakka-wakka]

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
Re: เหตุไฉน ทำไม เราๆท่านๆ จึงชอบสะสมตัวอุปกรณ์ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 07:07:30 PM »
พอสมควรจ้า...

เริ่มทยอยใช้แล้วจ้า...

[woohoo]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
Re: เหตุไฉน ทำไม เราๆท่านๆ จึงชอบสะสมตัวอุปกรณ์ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 07:15:01 PM »
มายกมือด้วยคน  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 07:20:12 PM »
เลิกบ้างแล้วเอามาเยอะขายราคาก็ตก ทำก็ไม่ค่อยเป็น [tremor-raccoon]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ kamol

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 07:49:28 PM »
มันเป็นความสุขทางใจอย่างหนึ่งของผมครับ [roll]
ข้อมูลส่วนตัว>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=814.0

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 07:52:16 PM »
มันเป็นความสุขทางใจอย่างหนึ่งของผมครับ [roll]

[smi_ley] ดีครับน้า ... เผื่อว่าผมมีอะไรมาขาย จะได้มีคนซื้อครับ 

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 08:01:41 PM »
สำหรับผมคิดว่ามันมาจากสายเลือด diyer ครับ เป็นคนที่ชอบจินตนาการชอบดัดแปลงและทดลองเพราะฉะนั้นไม่แปลกครับที่จะชอบสะสม partใว้เพราะอาจจะนึกอยากเอาไปทดลองโน้นนี้นั่นไปเรื่อยครับ ผมกลับมาเล่นเครื่องเสียง diy อีกครั้งในรอบสิบปียังมิวายต้องไปรื้อโรงเก็บของเก่าเลยครับเจอทั้งหลอด ทรานชิสเตอร์ที่คัด hfe แยกใว้จนลืม

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 08:08:18 PM »
ที่บ้านบ่นว่าห้องของข้าน้อยเป็่นถ้ำแล้ว [in-love-raccoon] และที่สำคัญ ++ เพราะความคิดที่ว่า วันหน้าเราต้องได้ใช้ ๆ ๆ ++ โดนเต็มๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 08:15:15 PM »
สำหรับผมคิดว่ามันมาจากสายเลือด diyer ครับ เป็นคนที่ชอบจินตนาการชอบดัดแปลงและทดลองเพราะฉะนั้นไม่แปลกครับที่จะชอบสะสม partใว้เพราะอาจจะนึกอยากเอาไปทดลองโน้นนี้นั่นไปเรื่อยครับ ผมกลับมาเล่นเครื่องเสียง diy อีกครั้งในรอบสิบปียังมิวายต้องไปรื้อโรงเก็บของเก่าเลยครับเจอทั้งหลอด ทรานชิสเตอร์ที่คัด hfe แยกใว้จนลืม

นั่นแน๊..... ขอแบ่ง ๆ ๆ [confused-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 08:19:18 PM »
" แบ่งน้องใหม่ด้วยคนครับ o-o "  [c--c]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 08:27:51 PM »
 [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 08:39:25 PM »
 เรื่องซื้อน่ะซื้อได้ครับ  แต่ต้องซื้อ และ เล่นกันอย่างมีสติ กันนะครับ  ทุกอย่างมันล้วนมีเหตุผลอยู่ในตัวของมัน ผมฝากไว้แค่นี้แหละครับ เพราะผมเองก็บ้าซื้อเยอะเหมือนกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Wizardmans

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 10:46:45 PM »
เวลาซื้อก็คิดโครงการรอว่าจะทำโน้นทำนี่ พอถึงเวลาเข้าจริงๆ ดองอยู่ในกล่องครับ  [tremor-raccoon]

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

ออฟไลน์ niraso

• ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 10:47:38 PM »
ผมคิดว่าส่วนใหญ่คนชอบdiyมักชอบที่จะรู้ชอบที่จะลอง มีอะไรก็เก็บ ๆเอาไว้ก่อนเผื่อได้ใช้
แต่เจอคำว่าหมดแล้วหมดเลย ไม่สั่งมาอีก แบบนี้ผมก็เรียบร้อยสิครับ...กระเป๋าแบน  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 11:49:21 PM »
การซื้อเก็บไว้ หลักๆเลยคือ มีแผนว่าเอาไปใช้ได้ หรือเผื่อเอาไว้ใช้ในอนาคต

หลายๆครั้ง ทีต้องตัดสินใจซื้อ ก็เหมือนการวัดใจ เพราะของที่ผ่านหน้าผ่านตาไปแล้ว บางครั้งมันอาจจะไม่ผ่านมาอีกเลยก็ได้ พออยากจะลอง ก็ไม่มีให้ลอง เกิดความเสียดาย อารมณ์ว่าแหม.. ตอนนั้นเราน่าจะซื้อเก็บเอาไว้นะเนี่ย....  [c--c]

พอทำงานหาเงินได้ เลยเริ่มมีภาวะบ้าสมบัติกัน ซื้อเก็บไว้เพราะอาจจะหาไม่ได้อีก จนเต็มห้องไปหมด

แต่เรื่องแบบนี้ถ้ามองในอีกแง่นึง ถ้าไม่ต้องซื้อตั้งแต่แรก ก็ไม่มีกิเลสสะสม เพราะเดิมทีมันไม่เคยมีของอันไหนเป็นของเรามาก่อน กลายเป็นว่าถ้าไม่เคยมีมาก่อน ก็ไม่เป็นอะไร แต่พอมีแล้วกลายเป็นกิเลสต้องขวนขวายหามาเพิ่มอีก..

เพราะฉะนั้นต้องหาจุดสมดุลของแต่ละคนให้พบ จะได้ไม่ฟุ้งซ่าน เดือนเนื้อร้อนใจไปมากมายนัก

ว่าแต่ผมเองก็เก็บของไว้เยอะเหมือนกันนะนี่... คงต้องหาวิธีระบายกิเลสออกมาบ้างซะแล้ว  laughhahaha

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 มีนาคม 2013, 11:55:21 PM »
 [gr_in]ผมก็ชอบเหมือนกันนะซื้อมาเก็บไว้เนี่ยตุนเอาไว้ก่อนเผื่อใช้ในวันข้างหน้าจะได้สะดวกที่จริงก็คิดไว้แล้วล่ะว่าจะทำอะไรแต่ดองเอาไว้ก่อน laughhahaha
แต่เพื่อเป็นสิ่งยืนยันนี่ก็เริ่มออกมาทยอยใช้แล้วล่ะเป็นของใครบ้างดูเองแล้วกันอิอิๆ [roll]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 12:23:06 AM »
 ไม่เห็นมีเร้ย  ผมไม่เชื่อหร็อก ถ้าพี่ให้เครื่องนี้ผม ผมถึงจะเชื่อได้มาจะถอดจานจีนทิ้งให้หมดเล้ย  [roll]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 01:02:38 AM »
ซื้อครับ...... [pig6456] [pig6456] [pig6456]

โดยส่วนตัวซื้อไว้ก่อนได้ใช้รึเปล่าไม่รู้ ถ้ามีตังค์ขอจัดก่อนล่ะกัน
เหตุผล.....ผมไม่รู้หรอกครับว่าถ้าไม่ซื้อไว้แล้วถ้าหมดผมจะไปหาซื้อที่ไหนได้อีก อยู่ห่างไกลปืนเที่ยงครับไม่รู้จักที่ซื้อ แต่เท่าที่ดูก็ได้นำมาใช้นะครับ
ตั้งแต่สมัครเป็นสมาชิกเว็บนี้และก็เว็บเพื่อนบ้านรู้สึกว่า ถลำลึกไปแล้วไม่สามารถและไม่อยากถอนตัวขึ้นมา เข้ามาปุ๊บ เข้าตลาดก่อนเลยเผื่อว่าจะมีอะไรถูกใจ

กิเลสย่อมระงับได้.......ด้วยการเป็นเจ้าของ !!!     [laugh-raccoon]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 07:20:22 AM »
สะสมยังพอได้ไม่ค่อยสงสัยตัวเอง แต่พอจะใช้ หาไม่เจอนี่สิครับ คลับคล้ายคลับคาว่าเคยซื้อ ร้าวววว 555

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 08:03:14 AM »
ตอนนนี้ก็เริ่มนำออกมาใช้บ้างแล้ว
แต่อย่างไรมีเก็บไว้บ้างเวลานำออกมาใช้มันสะดวกดีครับ ( อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ )

แต่ต้องยกย่องคำพูดของคุณ   CreAte HoUse  ที่ว่า เรื่องซื้อน่ะซื้อได้ครับ  แต่ต้องซื้อ และ เล่นกันอย่างมีสติ
มันทำให้ผมคิดได้อยู่อย่างหนึ่ง

ออฟไลน์ โต้ง DIY

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 08:39:45 AM »
การซื้อเก็บไว้ หลักๆเลยคือ มีแผนว่าเอาไปใช้ได้ หรือเผื่อเอาไว้ใช้ในอนาคต

หลายๆครั้ง ทีต้องตัดสินใจซื้อ ก็เหมือนการวัดใจ เพราะของที่ผ่านหน้าผ่านตาไปแล้ว บางครั้งมันอาจจะไม่ผ่านมาอีกเลยก็ได้ พออยากจะลอง ก็ไม่มีให้ลอง เกิดความเสียดาย อารมณ์ว่าแหม.. ตอนนั้นเราน่าจะซื้อเก็บเอาไว้นะเนี่ย....  [c--c]

พอทำงานหาเงินได้ เลยเริ่มมีภาวะบ้าสมบัติกัน ซื้อเก็บไว้เพราะอาจจะหาไม่ได้อีก จนเต็มห้องไปหมด

แต่เรื่องแบบนี้ถ้ามองในอีกแง่นึง ถ้าไม่ต้องซื้อตั้งแต่แรก ก็ไม่มีกิเลสสะสม เพราะเดิมทีมันไม่เคยมีของอันไหนเป็นของเรามาก่อน กลายเป็นว่าถ้าไม่เคยมีมาก่อน ก็ไม่เป็นอะไร แต่พอมีแล้วกลายเป็นกิเลสต้องขวนขวายหามาเพิ่มอีก..

เพราะฉะนั้นต้องหาจุดสมดุลของแต่ละคนให้พบ จะได้ไม่ฟุ้งซ่าน เดือนเนื้อร้อนใจไปมากมายนัก

ว่าแต่ผมเองก็เก็บของไว้เยอะเหมือนกันนะนี่... คงต้องหาวิธีระบายกิเลสออกมาบ้างซะแล้ว  laughhahaha
ชอบครับ นุ่มลึก สัจจะธรรม  [res]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 08:59:20 AM »

รอเก็บกิเลสจากน้าแว่น ... น่าจะเป็นกิเลสแจ่มๆ อิ อิ  [heyheypig445]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 09:00:45 AM »

รอเก็บกิเลสจากน้าแว่น ... น่าจะเป็นกิเลสแจ่มๆ อิ อิ  [heyheypig445]
แบ่งมั่งนา  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 09:09:23 AM »

[roll] ที่คลิกเข้ามาอ่านนี่ แสดงว่าโดนล่ะซี้ อิ อิ ... พอวันไหนเข้าเว็บมา ก็สอดส่ายสายตากระทู้ขาย รีบคลิกเข้าไปชมก่อนเลย โน่น นี่ นั่น น่าใช้ม๊ะ ราคาได้รึปล่าว ถ้ามีภาพสวยๆประกอบด้วยล่ะก็ ... แว่บแรกก็นะไม่รู้จะซื้อไปทำไม เลยไปก่อนแต่ใจก็คิด เออเจ้าตัวนี้ดีนะเผื่อวันหน้าเราจะทำวงจรนั้นก็ต้องได้ใช้นี่นา เอาซะหน่อย ซื้อครับท่าน ... เป็นแบบนี้อยู่นาน แรกๆก็มีสะสมไว้ที่บ้านไม่กี่ชิ้น ก็ไปซื้อมาอีก ที่ซื้อมาแล้วว่าจะทำ ก็ยังไม่ได้ทำ.. เอาน่าเราต้องได้ทำแน่ๆ .. แล้วก็ซื้อมาเพื่มเรื่อยๆ จากมีเป็นกล่อง ก็เพิ่มเป็นหลายกล่อง เพิ่มเป็นลัง จนที่บ้านไม่มีจะเก็บ คนข้างๆเริ่มบ่น ก็หยุดการซื้อไม่ได้ เพราะความคิดที่ว่า วันหน้าเราต้องได้ใช้ ๆ ๆ ... อยากจะเชิญชวนว่า ลองลดการซื้อแล้วเอาของที่มีอยู่มาทำให้เป็นเครื่อง ร้องเพลงให้เราฟัง จะดีกว่านะครับพี่น้องคับ (แบบนี้ถ้าผมหามาขายใครจะซื้อล่ะนี่ อิ อิ) ร่วมด้วยช่วยกัน นำอุปกรณ์ที่ท่านมีอยู่ มาทำเป็นเครื่องให้ร้องเพลงให้ฟังจะดีกว่ามั๊ย... ขอรณรงค์ครับอย่ามัวแต่ซื้อเอาไปเก็บแป็นสมบัติบ้ากันอยู่เลย(ผมก็ด้วยหน่อยนึง) มาสร้างสรรค์ผลงานกันดีกวั่วครับ ... และใครเป็นแบบนี้บ้างยกมือขึ้น !!!

yahoo1     [heyheybaby_jump]      [smi_ley]      [wakka-wakka]
ผมก็คิดเหมือนกันเลย ถ้าแถวบ้านผมมีขายถึงแพงกว่าหน่อยผมก็จะไม่ซื้อเก็บแต่มันหายาก เพราะผมจะทำบ้านหม้อมาอยู่บ้านผม  [roll] แต่ตอนนี้แย่ครับคงจะอามาปล่อยแล้ว บางอย่างที่ไม่จำเป็นปล่อยดีกว่าเอาไม่ทำอย่างอื่น

ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 09:19:51 AM »
ของผม...ความชอบลอง...ล้วน....ล้วน....  [gr_in]
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 09:42:26 AM »
ของผม...ความชอบลอง...ล้วน....ล้วน....  [gr_in]
อันนี้ขอแย้งครับ ท่านประธาน  ตาคนนี้ซื้อแต่ละอย่างเยอะๆครับ  มันมากกว่าการทดลองทั่วไป  ถ้าเหลียวซ้าย แลขวาแล้วคงไม่มีคนซื้อแน่ ตาคนนี้จะขอเก็บ spare ซะทุกรอบไป laughhahaha

ออฟไลน์ ฅนหระรี

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 10:50:50 AM »

รอเก็บด้วยอีกคน  [heyheypig436]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 11:45:36 AM »
ของผม...ความชอบลอง...ล้วน....ล้วน....  [gr_in]
อันนี้ขอแย้งครับ ท่านประธาน  ตาคนนี้ซื้อแต่ละอย่างเยอะๆครับ  มันมากกว่าการทดลองทั่วไป  ถ้าเหลียวซ้าย แลขวาแล้วคงไม่มีคนซื้อแน่ ตาคนนี้จะขอเก็บ spare ซะทุกรอบไป laughhahaha

[c--c] ก็แต่ก่อน มันอดใจ....ไม่ได้นิ.... ฮิ...ฮิ...
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ Arnai

• ถูกใจกด Like+ 47
  • เป็นตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสั่งสอน
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 11:50:37 AM »
สำหรับผม. การสะสมอุปกรณ์ เปรียบเสมือนการสะสมสเบียง มีสำรองไว้ก็อุ่นใจ ดีครับ.
คิดจะทำอะไร ก็ไม่ต้องกลัวติดขัดว่าขาดตัวนั้น ขาดตัวนี้..สะสมเรื่อยๆจนเริ่มจะติดเป็นนิสัยแล้วครับ.
    ก็พยายามจะลดๆ เหมือนกัน แต่ยังทำไม่ได้..ได้ซื้อแล้วสบายใจ.. [roll] laughhahaha

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 12 มีนาคม 2013, 11:56:30 AM »
  [confused-raccoon]  เอ...แต่ว่าเห็นจะใช้ตัวนั้นตัวนี้ทีไรทำไมของเราไม่มีน้า ต้องซื้อซะทุกทีไป  laughhahaha