ผู้เขียน หัวข้อ: ได้วิทยุหลอด ตัวนี้มาครับ stradivari 11e 91-3d ปี 1955 แต่....  (อ่าน 2356 ครั้ง)

ออฟไลน์ rachata4928

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
 สเปคตามเวบนี้อะครับ
http://www.radiomuseum.org/r/stern_roch_stradivari_11e91_3d11_e_9.html

ได้มาแล้วเสียงออกไม่ค่อยดีเลยครับ เสียงเบสมันดูไม่มีกำลังอะครับ เสียงเหมือนลำโพงมันแตกกระพรือๆเวลาเร่งเบส แต่เวลาเยา่เสียงก็ไม่แตก แต่จะไม่มีเสียงเบสออกมาเลยน้อยมาก หากปรับให้มันทุ้มมากขึ้นก็จะเสียงกระพรือ เบสไม่มีกำลังอะครับ แกะลำโพงออกมาก็ปกติผ้าไม่ขาด ลองเปลี่ยนลำโพงอื่นใส่ก็อาการเดียวกันเสียงเบสออกมาไม่ไดีเลย ในวิทยุมีหลอดดังนี้ ecc81  ef85  2หลอด ebf80 eaa91 ech81  2หลอด el84  2หลอด  em11  เพื่อนบอกว่าให้เปลี่ยนเป็นหลอดของ telefunghans เสียงดีคนละเรื่องเลย แต่ผมไม่รู้ว่าตัวไหนมันทำหน้าที่ขับเบสหรือเกี่ยวกะเสียงครับ ต้องเปลี่ยนหลอดเบอร์ไหนครับแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ..... [confused-face] [confused-face] [confused-face]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 75
Re: ได้วิทยุหลอด ตัวนี้มาครับ stradivari 11e 91-3d ปี 1955 แต่....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2013, 02:38:58 PM »
ก่อนจะปักใจ เปลี่ยนหลอดเป็น  Tele
อายุเครื่องขนาดนี้ ผมว่า ลองเปลี่ยนตัวเก็บประจุตัวที่มีขั้ว ก่อนเป็นอันดับแรกจะดีกว่าครับ  [fb-smiling]

อันนี้อากู๋หามาให้ สเปค วงจร และการปรับแต่ง(ถ้าแปลออก)
http://www.teletym.g6.cz/schemata/radia/stradivari%203d.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิถุนายน 2013, 03:39:36 PM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ได้วิทยุหลอด ตัวนี้มาครับ stradivari 11e 91-3d ปี 1955 แต่....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2013, 03:10:06 PM »
 ลำโพงรุ่นนี้สวยมากครับ  คงต้องตรวจเช็คในส่วนของแอมป์ก่อน ว่าปัญหามันอยู่ที่ตรงไหนครับ อัพไปก็เท่านั้น เมื่อเครื่องสมบูรณ์แล้วค่อยมาดูที่หลอดเป็นด่านสุดท้ายครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2013, 04:00:16 PM »
อุปกรณ์ จุดขั้วต่อต่างๆ น่าจะเสื่อมตามกาลเวลาครับ โดยเฉพาะ C กระป๋อง หรือไม่ก็ตัวหลอดเองที่เกนขยายเสื่อมลงตามอายุการใช้งานมายาวนานแล้วล่ะครับ

ถ้าให้ชัวร์ต้องหาช่างฝีมือเก๋าๆ หรือหาผังวงจรเครื่องเดิมมาไล่สาเหตุตามได้ง่ายขึ้นครับ เพราะหากจะเปลี่ยนใหม่ยกเครื่องทั้งหมด ถ้าเปลี่ยนไม่ถูกตัว ของเดิมไม่ได้เสีย อันนี้ก็ไม่เซฟสตางค์ในกระเป๋าเช่นกัน (ถ้าทำตามคำเชียร์ว่าเอาหลอดเทเล ทั้งหมดนี่ราคาค่าตัวรวมกันนี่หนักหนาเอาเรื่องเลยครับ)

แต่ที่แย่คือการรื้อเปลี่ยนทั้งเครื่องจะทำให้บุคลิกเสียง หรือเสน่ห์เสียงของตัวมันไปแบบไม่กลับมาก็ได้ ซึ่งเป็นเรื่องน่าเสียดายที่สุด

ส่วนการเปลี่ยนหลอดยี่ห้อดังๆ (และแพง) เป็นเรื่องเนื้อเสียงครับ ไม่ได้เป็นวิธีแก้ปัญหาซะทีเดียว เพราะถ้าหลอดเดิมไม่ได้เสื่อม เปลี่ยนหลอดใหม่ก็ไม่มีผลนักล่ะครับ  [fb-smiling]

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2013, 06:13:03 PM »
เปลี่ยน C ก่อนนะครับพี่

ออฟไลน์ rachata4928

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2013, 08:26:41 PM »
อ้อครับ วุธ เครื่องโอเคละ พี่เอาหลอดออกมา แล้วเอาสเปรพ่นล้างขั้ว แท่นข้างล่างพวกวงจรต่างๆ เสียงแจ่มเลยคราวนี้หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ.... [enjoyment]