ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์เล็กหลอดใหญ่... เคยใครทำบ้าง 211 SE  (อ่าน 7697 ครั้ง)

ออฟไลน์ stomboy

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5

มีเจ้านี่อยู่2หลอด คิดว่าจะทำ แต่เห็นแรงดันไฟแล้วขนหัวลุก น่ากลัวยิ่งกว่าหนังผีโคตรดุ
รันไฟที่ 1000 v โดนดูดทีสงสัยสูญพันธ์  [frightened-12]

มีพี่ ๆ น้า ๆ ท่านใดเคยทำบ้างมั้ยครับ จะได้ขอปรึกษา เตรียมมวลสารเครื่องปรุงไว้ครบแล้ว
แต่ด้วยความเป็นมือใหม่สด ๆ ซิงๆ  ก็เลยลังเล  เห็นไฟแล้วรู้สึกแหยงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2014, 10:54:31 PM โดย stomboy »

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
Re: แอมป์เล็กหลอดใหญ่... เคยใครทำบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 07:36:09 PM »
อย่าไปกลัว ครับ มันก็ แอมปฺ์ หลอด ปกติ ทั่วๆๆไปครับ แต่ ไฟมันสูงกว่า  เท่านั้นเอง ครับ  แต่ หลอด สวยมากๆๆนะครับ จุดระวัง ก้ อยู่ ที่ภาคจ่ายไฟครับ เพราะ อุปกรณ์ ที่ทนแรงดัน ขนาดนี้ ไม่มี ต้องเอามา แอพพลาย บ้าง เช่น   ซี ต้องเอามา อนุกรมกัน อย่างน้อย ก็  สามตัว ต่อชั้น เพื่อทนแรงดันได้  ไดโอดหรือหลอดเรียงกระแส  ก็ อืม  หม้อไฟ และเอ้าพุท พวกนี้ต้องเน้นช่าง เรื่องฉนวนให้ดี  ผมเคย เจอ ไหม้ คาที่ ต่อหน้าตอตา มาแล้ว นะครับ เป้นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: แอมป์เล็กหลอดใหญ่... เคยใครทำบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 07:45:35 PM »
 หลอดจีน รัน 8-900 v กำลังสวยครับ รันดุเสียงก็จะดุตาม ว่าแต่ 211 หรือ 845 ครับ ระหว่างนี้ก็คิดเรื่องวงจร และ เตรียมหาอุปกรณ์ต่างๆไว้ครบก็ลุยเลย  ภาคจ่ายไฟเอาประหยัดก็แปลงไฟด้วย ไดโอด เอาครับ  อืมเหล็กคาดกับ top mica น่าจะเป็นหลอด 845
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 07:53:18 PM »
211 ครับน้า ไปเห็นในเว็บเพื่อนบ้าน ชอบทรงหลอดมันสวยถูกใจ แถมใหญ่อีก ก็เลยสอยมาเก็บไว้
ได้เดือนกว่า เริ่มเสาะหามวลสารไว้จนครบ จะเริ่มลงมือทำละครับ แต่ยังหวั่นๆ กลัวมันบึ้มใส่ [smiling-tongue]
วงจรก็เล็งไว้แบบนี้ครับ พี่ ๆ น้าๆ ลองช่วยพิจารณาให้หน่อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2014, 11:24:36 AM โดย stomboy »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 08:14:20 PM »
 ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดหรอกครับ ระเบิดน่ะ ก็แค่ เปรี้ยะ แล้วก็ฟี๊ดดดดด จากซี  ไม่ใช่ boom เพียงแต่ตอนทำต้องใช้ความระมัด ระวังนิดนึงแม้กระแสจะนิดเดียวก็ไม่ควรประมาทครับ เล่นเอาหนังไหม้แขนชาไปหลายวันเหมือนกันครับ ค่อยๆทำไปตามวงจร ทำทีละสเต็ปแล้วเอามาให้เพื่อนๆช่วยกันดู ถ้าขยัน 4-5 วันก็ได้ฟังแล้วครับ

อืม..ใช่ครับ 845 ที่เพลทจะมีรู ช่วง support rod ผมจำผิดเอง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 08:22:43 PM »
มานั่งหน้าจอรอศึกษาแล้ว..... [Twinkle]
เอาเป็นแนวทางเผื่อว่าซักวันจะได้มีโอกาสทำเบอร์นี้บ้าง
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 08:57:33 PM »

ตกลงพรุ่งนี้จะลงมือทำแล้วครับ มาช่วยกันลุ้น โบราณว่า "ไม่เข้าถ้ำเสือ ก็ไม่เห็นเสือ" เหอๆ ผมไม่อยากได้ลูกเสือ...กัวๆๆ  [yellow-lol]
ขอเรียนถาม น้า ๆ หน่อยครับ เกี่ยวเรื่องภาคจ่ายไฟ ตามวงจรเดิม ตรงไดโอดเร็คติไฟล์ ต่อไฟเข้ากับหลอดโดยตรง
แต่ตามแบบของพี่ยุ่นในวงจรข้างบน มี C ฟิลเตอร์ก่อน มีผลต่างกันยังงัยครับ ผมว่าจะใช้ตามแบบของพี่ยุ่นอะนะครับ
ช่วยไขความกระจ่างที...

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 09:11:13 PM »

ตกลงพรุ่งนี้จะลงมือทำแล้วครับ มาช่วยกันลุ้น โบราณว่า "ไม่เข้าถ้ำเสือ ก็ไม่เห็นเสือ" เหอๆ ผมไม่อยากได้ลูกเสือ...กัวๆๆ  [yellow-lol]
ขอเรียนถาม น้า ๆ หน่อยครับ เกี่ยวเรื่องภาคจ่ายไฟ ตามวงจรเดิม ตรงไดโอดเร็คติไฟล์ ต่อไฟเข้ากับหลอดโดยตรง
แต่ตามแบบของพี่ยุ่นในวงจรข้างบน มี C ฟิลเตอร์ก่อน มีผลต่างกันยังงัยครับ ผมว่าจะใช้ตามแบบของพี่ยุ่นอะนะครับ
ช่วยไขความกระจ่างที...

ไม่เคยทำครับแต่คิดว่า 5AR4 ที่ทำหน้าที่ เป็น Soft-start เอาไปไว้ก่อนหน้า C ก็ดีนะครับจะได้ค่อยๆ เก็บประจุ   [embarrassed]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 มกราคม 2014, 09:39:32 PM »
 ต่อตามวงจรครับ หลอด GZ34 ทำหน้าที่เป็น soft start ครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
Re: แอมป์เล็กหลอดใหญ่... เคยใครทำบ้าง 211 SE
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 06:53:14 AM »
 uf4007 ทำหน้าที่เรียงกระแส ครับ ผ่าน ซี กรองไปชั้นนึง เข้า5ar4 เป้น ซอฟสตาร์ท  เพื่อหน่วงเวลา ขอไฟ ตรงไม่ให้ มาเร้ว ไปใน ขณะ ที่หลอด จังไม่พร้อมใช้ งาน  ไปที่โช้ค อินพุท แล้ว ก็  เข้า ซี เพื่อกรองไฟ อีกเสตจครับ ซี ทนแรงดัน550 โวลต์ นี่หายากครับ  ถ้า หาได้ ค่า450โวลต์ จะง่ายกว่า แต่ ต้อง อนุกรม กัน สามตัว ค่า จะตกไปเยอะ ครับ

ออฟไลน์ Charoen.P

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
Re: แอมป์เล็กหลอดใหญ่... เคยใครทำบ้าง 211 SE
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 03:23:40 PM »
เชียร์ครับ

ของผมเพิ่งทดลองพันหม้อแปลงจุดไส้หลอด 845
ลืมเผื่อแรงดันหายไป 0.5 โวลต์

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 03:56:43 PM »
นิดหน่อยครับพี่  เราอยู่ในโซน สว. เผื่อติดหวานหน่อย filament tune  [smile-12]

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 05:33:12 PM »
มารายงานความคืบหน้าครับ.....
วันนี้ ไปรื้อซากแอมป์เก่า ตัด เจาะ แต่ง แทง ตะไบ จนมือหงิก
กะว่า...จะลุยให้เสร็จภายใน 7 วัน ทำเพลินเกินเวลาข้าวเที่ยง มากินตอน 4 โมงเย็น เมื่อยแฮง..ๆหลาย ครับ
ก็ได้แค่นี้แหละ... ก็ DIY แบบลุกทุ่งๆ บ้าน ๆ นะครับ ไม่เน้นสวยงาม ลุยให้เสร็จก่อน ค่อยแต่งกันใหม่

กราบขอบพระคุณ พี่ ๆ น้า ๆ ทุกท่านครับ ที่ให้กำลังใจ ให้คำแนะนำ สำหรับมืิอใหม่อย่างผม
เมื่อเริ่มโครงการ ผมถามบ่อย ๆ (แบบมือใหม่นะครับ) อย่าเพิ่งเบื่อนะคร๊าบ.... [smiling-tongue]

[/url

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 05:37:22 PM »
แค่นี้ก็ดีมากแล้วครับ ผมดูอย่างไรก็แววแจ่มฉายมาอีกเครื่องนึงแล้วหล่ะ  เป็นแฮงใจให้เด้อครับ [huge-thumbs-up]

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 06:04:54 PM »
แค่นี้ก็ดีมากแล้วครับ ผมดูอย่างไรก็แววแจ่มฉายมาอีกเครื่องนึงแล้วหล่ะ  เป็นแฮงใจให้เด้อครับ [huge-thumbs-up]

ขอบคุณมากครับ  น้าเล็ก...
ลองเทสวางเลย์เอาท์ดู ก็ประมาณนี้ละครับ หล่อนิดๆ ยังไม่โดนใจเท่าไร

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 มกราคม 2014, 06:10:18 PM »
เร็วจริงๆๆๆๆ [painting-11]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 มกราคม 2014, 06:17:30 AM »
มาเป็นกำลังใจ และเข้ามาช่วยลุ้นครับ ขอให้สำเร็จและเสียงดีนะครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 07:31:55 PM »
มาอัพเดทเพิ่มครับ  ตอนนี้แอมป์ร้องเพลง...แล้วๆๆๆๆๆ [yellow-lol]
ทีแรก กะว่าจะค่อยๆ ทำไปเรื่อย ๆ ให้งานออกมาดีที่สุด แต่ติดธุระงานนอก ไปเกือบอาทิตย์
ไม่ได้มาต่อเลย พอมีเวลาว่าง 2 วัน ก็กลับมาลุย ม้วนเีีดียวจบเลย จับหัวแร้งได้ก็จี้ๆๆๆ ต่อๆๆๆ
งานก็เลยออกมาอย่างที่เห็นครับ สะเปะสะปะอีรุงตุงนัง ให้เสร็จเอาดังไว้ก่อน  [embarrassed]
[/url
เริ่มแรก ก็เริ่มรกตามประสามือใหม่เด้อครับ
[url=http://image.ohozaa.com/view2/xn8wsYa0DS6XSMy8]

และก็เพิ่ม ความรุงรังขึ้นไปเรื่อย ยิ่งรีบก็ยิ่งงง สายไหนต่อสายไหน งงแล่วๆๆๆ

ภาคจ่ายไฟอันแ่น่นไปด้วย cap อนุกรมกันถึง 3 ตัว เล่นกับไฟสูง 1000 v น่ากลัวจนขนลุก

เปิดสวิทครั้งแรก ใจเต้นตุมๆ ต่อมๆ มันจะบึ้มใส่มั๊ยน๊อ... ในที่สุดก็มีแสงออกมา ไม่บึ้ม ค่อยหายใจโล่ง
เต้นตื่นที่สุดในชีวิตละครับ ที่เล่นกับไฟสูงขนาดนี้

รันกระแสอยู่ที่ 70Ma ครับ ยังมีเสียงจี่นิดนึง อยู่ใกล้หน้าลำโพง 1 ฟุต ได้ยินเบา ๆ
ห่างออกมาสักเมตร ก็ไม่ได้ยิน

ต่อไปก็เป็นหน้าที่ของ พี่ ๆ น้า ๆ ทุกท่าน ช่วยกันวิพากษ์ วิจารณ์ ติชม ปรับปรุง แก้ไขครับ
้ิเพิ่งเสร็จเมื่อเย็น อย่างสดๆ ร้อน รันเพลงไปได้ประมาณ 1 ชม. ก็พัก
เสียงของ เจ้า 211 นี้ มันอลังการจริงๆ ครับ [smile-11]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2014, 07:37:33 PM โดย stomboy »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 07:46:21 PM »
 ครั้งแรกออกมาได้ขนาดนี้ก็ถือว่าเยี่ยมมากแล้วครับ ว่าแต่ใช้อะไรยึดซีไว้กับแท่นครับหากไม่แน่นหนาแข็งแรง เดี๋ยวร่วงมาลงทั้งแผงจะอันตรายได้ครับ  สำหรับไฟสูง

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 07:55:09 PM »
 [roll-eyes]แค่นี้ก็แหล่มแล้วครับน้า stomboy [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 09:05:51 PM »
สวยงามมากครับสำหรับหอคอยคู่  [huge-thumbs-up]
ขอคลิปเสียงลงหน่อยซิครับอยากได้ยินเสียงเบอร์นี้บ้าง คิดไว้ว่าซักวันผมคงได้มีโอกาสได้ยินเสียงเจ้า 211 จากมือของผมบ้าง
ตอนนี้ขอเก็บแต้มก่อน..... [wink-11]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 09:12:03 PM »
สวยงามมากครับสำหรับหอคอยคู่  [huge-thumbs-up]
ขอคลิปเสียงลงหน่อยซิครับอยากได้ยินเสียงเบอร์นี้บ้าง คิดไว้ว่าซักวันผมคงได้มีโอกาสได้ยินเสียงเจ้า 211 จากมือของผมบ้าง
ตอนนี้ขอเก็บแต้มก่อน..... [wink-11]
ยังไม่เรียบร้อยดีครับ รอปรับแต่งสักพัก ยังไม่ลงตัว แค่ให้มีเสียงก่อน
รอผู้เชียวชาญมาชี้แนะก่อนครับ  จะลองอัพเสียงให้ฟัง

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 09:24:41 PM »
ยินดีด้วยครับ [YL76] อารมณ์ตอนจ่ายไฟเข้าเครื่องครั้งแรกนี่มันแบบว่า  [afraid] [afraid]

ออฟไลน์ soonsak

• ถูกใจกด Like+ 53
  • Hi แล้วต้อง End
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 10:13:42 PM »
 [0002053E] สวยครับถ้าเป็น mono block สิคักขนาดเลย  [enjoyment]

ข้อมูลส่วมตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14393.0

ออฟไลน์ Mr.F

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • KTL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 10:20:02 PM »
หลอดไฟแรง น่าฟังดีครับ