ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าจะทำแอมป์เครื่องแรก el84 se  (อ่าน 13351 ครั้ง)

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
Re: ว่าจะทำแอมป์เครื่องแรก el84 se
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 06:08:42 PM »
เซ็งเลย ระยองฝนตกเกือบทุกวันกว่าจะมีแดด วันนี้พ่นสีแท่นกว่าจะได้พ่นก็เกือบบ่าย 3  พ่นสีลมก็แรง  พ่นเกือบเส็จแล้ว เผลอหน่อยเดียวไม่อยากเชื่อ ลมพัด รั้วที่แขวนงานไว้ล้ม เอาหน้าทิ่มลงดิน ทั้งกรวดทั้งหิน แถมแท่นบี้อีก น้ำตาจะไหล พรุ่งนี้ได้ทำใหม่อีก   [angry-11] [angry-11] [angry-11] [angry-11]  ยังไม่รู้จะแ้ยังไงเลยเซ็งสุดๆ   [phok] [phok] [phok]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ว่าจะทำแอมป์เครื่องแรก el84 se
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 06:47:36 PM »
 ใจเย็นๆครับ ค่อยๆแก้ ค่อยๆทำไปเดี๋ยวก็เสร็จ ผมเองทำทุกวันก็เจอทุกวันเหมือนกัน รมย์เสียไปก็ไม่เป็นผลดี หงุดหงิดก็หยุดสักพัก ไม่ก็นอนไปเลยพร้อมค่อยกับมาทำใหม่ ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 07:12:43 PM »
ใจเย็นๆครับ ค่อยๆแก้ ค่อยๆทำไปเดี๋ยวก็เสร็จ ผมเองทำทุกวันก็เจอทุกวันเหมือนกัน รมย์เสียไปก็ไม่เป็นผลดี หงุดหงิดก็หยุดสักพัก ไม่ก็นอนไปเลยพร้อมค่อยกับมาทำใหม่ ครับ
ทีแรกโมโหมากครับ พาลแฟนเอาทีเดียว เพราะตอนพ่นอยู่แฟนก็บ่นไม่ให้พ่น แล้วแถมมาเร่งผมอีกจะให้ไปส่งพี่สาวเค้า พอรั้วล้มผมโวยเลย 555  ดีที่เค้าเงียบ ผมก็เลยไปส่งพี่สาวเค้าก่อน เลยอารมณ์เย็นลง กลับมาเลยขัดๆพ่นทับไปอีกกะว่าพรางๆตาไปก่อน พรุ่งนี้ค่อยขัด แล้วพ่นอีกที
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 07:42:16 PM »
เอายาลอกสีทาแล้วลอกออก ทำความสอาดพ่นใหม่ก็ได้ครับน้าแปบเดียวก็เสร็จครับใจร้อนเดียวสีไม่สวยนะ  [painting-11]

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 08:38:00 PM »
ทีแรกโมโหมากครับ พาลแฟนเอาทีเดียว เพราะตอนพ่นอยู่แฟนก็บ่นไม่ให้พ่น แล้วแถมมาเร่งผมอีกจะให้ไปส่งพี่สาวเค้า พอรั้วล้มผมโวยเลย 555  ดีที่เค้าเงียบ ผมก็เลยไปส่งพี่สาวเค้าก่อน เลยอารมณ์เย็นลง กลับมาเลยขัดๆพ่นทับไปอีกกะว่าพรางๆตาไปก่อน พรุ่งนี้ค่อยขัด แล้วพ่นอีกที
ใจเย็นๆ ครับ สีน่ะ พ่นใหม่ได้ แต่แฟนดีๆ หายากนะครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 09:56:13 PM »
เอายาลอกสีทาแล้วลอกออก ทำความสอาดพ่นใหม่ก็ได้ครับน้าแปบเดียวก็เสร็จครับใจร้อนเดียวสีไม่สวยนะ  [painting-11]
ไม่ลอกแล้วครับ ตอนนี้พ่นทับไปแล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้ขัดเอาหน่อยแล้วพ่นใหม่คิดว่าน่าจะใช้ได้ครับ    [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]
ใจเย็นๆ ครับ สีน่ะ พ่นใหม่ได้ แต่แฟนดีๆ หายากนะครับ
ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกกครับ ผมก็แค่บ่นงุงิๆไปเท่านั้นแหละครับ  [embarrassed] [embarrassed] [embarrassed]

ออฟไลน์ kirati

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 11:36:30 PM »
ผมก็มีอุปสรรคแทบทุกโครงการครับ  ไฟดูดก็เคย 555

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2014, 06:38:22 PM »
เสร็จแล้วครับ แท่น มองไกลๆเอาครับ ใกล้ตามดเพียบใจร้อนสียังไม่แห้งดีดันไปขัดแถมขัดไม่เรียบ 555 เอาไปก่อน ใจมันร้อน  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]  ว่าจะรอให้สีเซทตัวไม่รู้จะรอมั๊ย กะว่าคืนนี้จะประกอบร่างแล้ว

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2014, 12:49:52 PM »
อัพเดตครับ  ตอนนี้มีเสียงแล้ว แต่เมมดันเจ๊งลงรูปไม่ได้เลย  มีฮัมปนมาด้วยแต่ไม่ดังเท่าไหร่ เดี๋ยวลองลงกราวด์แท่นก่อนตอนนี้ยังไม่ได้ต่อ [enjoyment] [enjoyment] [enjoyment]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2014, 01:14:50 PM »
สั่งหม้อจาก henry ต้องสั่งแยกฝาครับ ถ้าปิดฝามาไม่จ่ายตังค์ หรือ ยกเลิกไปเลย เพราะชุบมานอกจากน่าเกลียดเลอะเทอะแล้วยังไม่มีประโยชน์อะไรเลย (เดี๋ยวจะหาว่าผมเชียร์ร้านเพื่อน ผมด่าออกสื่ออยู่บ่อยๆ  แต่ก็ไม่ค่อยจะพัฒนา ชื่อเสียงของเค้าไม่รักษาก็ช่างเค้าเถอะ ไปด่าที่หน้าร้านก็หัวเราะ ไม่รู้ว่าด่ามันทำไมแล้วเมื่อย )  ถ้าไม่ประกบฝามาอย่างแรกเราไม่ต้องมาทำความสะอาดฝา สำหรับคนที่จะทำสีหม้อ อีกทั้งวานิชจะซืมเข้าถึงเส้นลวดได้อย่างทั่วถึงครับ

ผมเคยลองสั่งหม้อ   henry ตามเพื่อน  ตอนสั่งบอกรายละเอียดเอาเหล็ก  s14   , แล้วก้อคิดตังค์แบบจัดเต็มเลย  แต่พอได้รับของ กลายเป็นเหล็ก s23     
อีกทั้งขนาด size หม้อแปลงเล็กกว่าสำนักอื่น  ในสเปคเดียวกัน

ผมเลยไม่กล้าเล่นยี่ห้อนี้อีกแล้วครับพี่

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2014, 01:20:08 PM »
 ครับ ชอบที่ไหนก็สั่งที่นั่น ไม่งั้นเดี๋ยวจะทุกข์ไปเปล่า  [chick-comb]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2014, 02:19:18 PM »
เสร็จแล้วครับ

สามารถแปลงร่างได้โดยสวมหน้ากากแบบโรโบคอป เสียงจะเปลี่ยนทันที 5555(โม้ครับ) สวมแล้วยังไงไม่รู้ไม้มันแดงไป

ตอนนี้ยังไม่ได้ต่อ ฟีดแบ็ค เดี๋ยวค่อยลอง มีเสียงฮัมเล็กๆ พอรับได้ครับ ส่วนเรื่องเสียงเดี๋ยวค่อยคุยมาดูไส้ในกันก่อน ทั้งรกทั้งเลอะ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2014, 02:30:12 PM »
มาพูดถึงปัญหากันบ้าง

1.อาร์ 100 โอห์มภาคจ่ายไฟ ร้อนครับ ผมใช้ 240 2 ตัวขนานกัน ไม่รู้กี่วัตต์ ตอนนี้ออกสีน้ำตาลแล้ว เดี๋ยวคงต้องเปลี่ยน
2.ไม่มีฮัมบาล้านซ์ตามวงจร เลยทำให้ฮัมมั๊งไม่แน่ใจ
3.อันนี้ต้องเก็บเป็นความรู้เลยครับ เวลาพันหม้อแปลงควรพันแยกขด ผมพึ่งไปอ่านเจอในเวปนี้แหละครับ น้า darkman บอกไว้ แต่ผมพันมาขดเดียวเลย 6.3 โวลล์ 5 แอมป์จ่าย ทั้งหลอดเรค หลอดไดร์ฟ หลอดเพาเวอร์ ผมว่ามันกวนกันแน่ๆเลย มีผลเสียมากกว่าผลดี คงต้อทนใช้อย่างนี้ไปก่อน
4.หม้อแปลงทำไมร้อนจัง ผมเองก็ไม่รู้ว่ามันร้อนประมาณนี้มั๊ยอะครับ  ขนาดสั่งเผื่อไปตั้งเยอะ

5.วงจรนี้ไ่ม่มี ไฟไว้อ้างอิงเลย ผมเลยไม่รู้ว่าแต่ละจุดควรมีไฟเท่าไหร่บ้าง
อ้อ 6. แท่นเละครับ เพราะใจร้อนแถมไม่ค่อยระวัง รอยเพียบเลย แล้วเวลาหงายแท่น ควรหาอะไรนุ่มๆมารองครับ ไม่งั้นสียุบครับ อันนี้ต้องเก็บเป็นความรู้ครับ แต่อย่างว่าครับ แท่นแรกในชีวิต นักรบย่อมมีบาดแผล [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2014, 02:33:02 PM »
เพิ่มปัญหาข้อ 7 ครับ แท่นร้อนครับ เพราะตอนเจาะลืมเจาะรูระบายไว้ อันนี้เป็นความรู้ต้องเก็บครับ  [chick8] [chick8] [chick8]

ออฟไลน์ LED

• ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2014, 02:46:07 PM »
อันนี้ไม่เกี่ยวกะวงจร    ครับ
            แท่น หน้ากากนี้ ถ้าเอา Hole saw ตัดให้เป็นรูปหัวใจ แล้วพ่นสีชมพูผมว่าน่าจะแจ่มดีนะ [chick-comb]

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2014, 03:38:02 PM »
อันนี้ไม่เกี่ยวกะวงจร    ครับ
            แท่น หน้ากากนี้ ถ้าเอา Hole saw ตัดให้เป็นรูปหัวใจ แล้วพ่นสีชมพูผมว่าน่าจะแจ่มดีนะ [chick-comb]
น้าคิดเหมือนผมเลยตอนแรกเลย แต่อย่าเลยดีกว่าครับ  เดี๋ยวผบทบ.จะหาว่ามีนัยยะอื่นแอบแฝงเดี๋ยวจะกลายเป็นเรื่อง 555+

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2014, 08:42:28 PM »
อัพเดตครับ ตอนนี้ปราบจี่ฮัมได้แล้ว  กว่าจะได้เล่นเอาเหนื่อย รื้อแล้วรื้ออีก ทำไปทำมาจี่ฮัมหนักกว่าเดิม   สรุปต้องแยกกราวด์ in กราวด์ out ใช้สายชิลด์เดินตรงนี้ยังไม่ฟันธงว่ามีส่วนมั๊ย แต่อันนี้มีส่วนแน่ เพิ่มหม้อแยกจุดไส้หลอดให้ 12ax7 และก็ตอนนี้เอา อาร์ ตรงจุดยกไฟใส้หลอดออกเพราะไม่มีฮัมบาลานซ์ ดูแล้วงงด้วยเลยเอาออกซ๊ะไม่รู้จะหลอดเจ๊งมั๊ย ไม่รู้มีส่วนด้วยมั๊ยเดี๋ยวจะลองต่อกลับเข้าไปดู เมื่อต่อทุกอย่างเสร็จ ไม่ต่อสัญญาณ เปิดเครื่องเงียบ เอาหูแนบลำโพงก็ยังเงียบ เล่นซ๊ะตกใจเลย [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol] เสียงตอนนี้โดนใจอะ ฟังเพลง some one like you ในยูทูปที่ Adele แสดงสด ผ่าน dac มิสเตอร์ทูป ไม่ผ่านปรี ชอบมากเลยครับ ฟังอรวีร์ ก็หวานซ๊ะ แต่ฟังเพลงเร็วๆกึ่งร็อคๆไม่ค่อยโดน เบสบางมันบางไปหน่อย แถมเสียงตีกันมั๋วๆ สงสัยน่าจะมาจากการวางลำโพงที่ชิดกัน แถมไม่มีขาตั้งเป็นเรื่องเป็นราว แต่เพลงร้องหวานๆนี่ให้ผ่านเลยครับทำให้อยากมีบ้านพร้อมห้องฟังดีๆ นอนฟังคงจะมีความสุขไม่น้อย  [chick5] [chick5] [chick5]

ออฟไลน์ LED

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2014, 08:51:58 PM »
ยินดีด้วยครับ ของผมหม้อไฟยังไม่ได้เลย อะไหล่ก็ค่อยๆ ลอยมา
ก็ได้แต่คำนวณและเขียนวงจรรอ 

ออฟไลน์ LED

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2014, 09:06:03 PM »
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ ขอแจมด้วยนะครับ     
  สำหรับวงจรนี้ผมเอาวงจร EL84PSE 8W  มาเขียนใหม่ (ตัด IC 7805 ออก ) แล้วแทนเป็น RK ธรรมดา
และ จัดเรียงขา หลอด เป็น 10GK6 เข้าไป   
  B+ อยู่ที่ประมาณ 250V     IK ประมาณการไว้ 40 ma (เดี๋ยวค่อยวัดของจริงอีกครั้ง )
ฝากพี่ๆ ช่วย แนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ เผื่อมีจุดไหนที่ผิดพลาด

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2014, 09:12:03 PM »
ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ ขอแจมด้วยนะครับ     
  สำหรับวงจรนี้ผมเอาวงจร EL84PSE 8W  มาเขียนใหม่ (ตัด IC 7805 ออก ) แล้วแทนเป็น RK ธรรมดา
และ จัดเรียงขา หลอด เป็น 10GK6 เข้าไป   
  B+ อยู่ที่ประมาณ 250V     IK ประมาณการไว้ 40 ma (เดี๋ยวค่อยวัดของจริงอีกครั้ง )
ฝากพี่ๆ ช่วย แนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ เผื่อมีจุดไหนที่ผิดพลาด

ผมเองไม่รู้จะแนะนำอย่างไรดี เพราะความรู้ผมมันน้อยจริงๆ  แต่ขอเป็นกำลังใจให้ครับ  [enjoyment] [enjoyment] [enjoyment]

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2014, 01:05:08 AM »
ดีใจด้วยครับน้ากับแอมป์หลอดตัวแรก  [painting-11]