ผู้เขียน หัวข้อ: Power Amplifier 120 watts Mosfet episode II  (อ่าน 54962 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Power Amplifier 120 watts Mosfet episode II
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 09:57:14 PM »
  [entreat-raccoon]อิอิ.... [laugh-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
Re: Power Amplifier 120 watts Mosfet episode II
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 10:43:19 PM »
รอด้วยครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 01:26:01 AM »
ได้ฤกษ์แสดงจุดปรับเพิ่มเติม ลงไว้ที่นี่ครับ  clapping-1-2

Notice: หัวข้อนี้ ท่านต้องต่อสายทั้งหมด และได้ทดสอบเต็มระบบ รวมถึงปรับ idle เรียบร้อยไปแล้วเท่านั้นนะครับ

สืบเนื่องจากวงจร 120W. แอมป์ระดับหาตัวจับยากตัวนี้ ดูวงจรเหมือนจะง่าย แต่ทำให้เป๊ะ ยากครับ... เพราะต้องหาอุปกรณ์คัดเกรดเป็นพิเศษ ซึ่งทั้งทำได้ยาก และถึงอยากจะทำ ก็เปลืองสะตุ้งสตางค์มากทีเดียว..

แต่หากจับใส่อุปกรณ์ที่หาได้ตามสะดวก ซึ่งไม่ได้มีการคัดแมทช์อย่างเข้มข้น การทำงานซีก + และ - ก็ย่อมจะไม่สมมาตร/สมบูรณ์ตามการคำนวณด้วย ทำให้เอาต์พุต เกิดไฟ DC Offset ปนออกมาปริมาณนึง ถ้ายังคงอยู่ในระดับไม่เกิน +-150mV. ถือว่าพอใช้ได้ไม่เป็นอันตราย

แต่ถ้าอุปกรณ์ที่เราได้มา มันดันทำให้ค่าเอียงไปมากจริงๆ อันนี้งานเข้าครับ เพราะ DC Offset สูงๆ ถือเป็นอันตรายสำหรับลำโพงอันเป็นที่รัก

ผมจึงเลือกทางที่ทำให้เรายังคงใช้อุปกรณ์ที่ซื้อมาแล้ว ให้ทำงานได้ ไม่ต้องถึงกับซื้อของใหม่ และยังคงความเป็นแอมป์ตัวนี้อยู่เดิม ไม่ผิดเพี้ยนไปมากนัก

จึงได้ทดลองจุดปรับเพิ่มเติม สำหรับท่านที่กำลังทำ หรือทำไปแล้วพบปัญหานี้อยู่ครับ ได้ทดลองทำและปรับให้เข้าที่
(แต่ถ้าท่านใดทำแล้วไม่มีปัญหา แสดงว่ามีของที่ดีอยู่แล้วครับ ไม่ต้องปรับอะไร)

จุดแรกที่ทำคือปรับวงจรส่วน Feedback ให้เป็นวงจรแบบง่ายซึ่ง จัดให้ทำการบายพาส DC ออกไป

บน PCB ก็ทำการย้ายตำแหน่ง R 2k2 2W. ไปใส่แทนตามรูป และช่องเดิมก็ปล่อยว่างไว้ จากนั้นหา C 3 ถึง 5pF แรงดัน 100V. ขึ้นไป มาขนานคร่อม R 2k2 ด้วย เพื่อดึงแบนด์วิดธ์ลงเล็กน้อย ลดโอกาสการเกิดออสซิลเลตลง ซึ่งเฟสปลายเสียงแหลมสูงๆ จะถูก shift ไปบ้าง แต่เพื่อความปลอดภัยก็คงยอมแลกบ้างน่ะครับ

ส่วนอุปกรณ์อื่นทั้งหมด ขอให้คงค่าเดิมไว้ และทดลองต่อดูครับ โดยงานนี้อย่าเพิ่งใช้ลำโพงเป็นโหลดเด็ดขาด ให้หา R 8 โอห์ม 10W. ขึ้นไปมาเป็นหน่วยกล้าตายเพื่อทดสอบ วัด DC Offset จริงคร่อม R

และให้ตั้งกระแส idle เบาๆ ก่อนครับ ไม่เกิน 50mA. ต่อตัว

ถ้า DC Offset ยังคงสูงอยู่ ให้ทดลอง ค่อยๆ ลดค่า R 120 Ohm (กรอบสีเขียว) ลงทีละน้อย ซึ่งทุกครั้งที่ลดค่า กระแส idle จะเพิ่มสูงขึ้นด้วย เพราะฉะนั้นต้องทำการปรับ idle ใหม่ทุกครั้งด้วยเช่นกัน ซึ่ง DC Offset ที่ได้ควรจะลดลง (ใกล้ 0 มากขึ้น) และถ้าลดลงมาจนอยู่ในช่วง +- 60mV. ได้ ถือว่าโอเคครับ

(ถ้ามีการปรับเร่ง idle มากขึ้น ค่า DC Offset ก็จะเพิ่มขึ้นตามตัวด้วยเช่นกันนะครับ)

แต่ถ้าลดค่า R แล้ว แต่ยังได้ผลได้ไม่ดีมากพอ ก็ต้องทดลองลดค่าลงไปอีก ซึ่งสุดท้ายค่า R จะต้องไม่ต่ำกว่า 56 Ohm นะครับ ถ้าลดต่ำกว่านี้ วงจรจะเริ่มเป็นอันตรายและทำงานยาก

แต่ถ้าการลดค่า R ทำให้ค่า Offset ห่างออกจาก 0 มากกว่าเดิม อันนี้งานยากขึ้นครับ คือต้องเพิ่มค่า R ทีละน้อยๆ แทน ซึ่งปกติกรณีนี้มักจะไม่ค่อยเจอครับ

แต่ถ้าทำยังไงก็ยังไม่ไหว แสดงว่าอุปกรณ์ที่มีอยู่ ค่าห่างกันมากเกินไป จนการชดเชยนี้ช่วยไม่ไหวน่ะครับ จนใจจริงๆ [n_o]

ออฟไลน์ ktanate

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 09:59:58 AM »
เสาร์-อาทิตย์ ที่ผ่านมา อัด idle เต็มๆ ที่ 300 mA. ชอบร้อนๆ ครับใกล้หน้าหนาวแล้ว
มี DC offset ตามรูป ปลอยภัยไหมครับ

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 10:02:59 AM »
แอมป์อะไรไม่รู้เสียงหนักแน่นดีจัง [roll]

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2012, 10:04:44 AM »
หน้าตาโบราณหน่อยนะครับ [unde_cided]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 10:43:43 AM »
หน้าตาโบราณหน่อยนะครับ [unde_cided]
หน้าตาเหมือนเครื่องส่งเลยครับ