ผู้เขียน หัวข้อ: Project preamp #27 ต้อนรับปีใหม่  (อ่าน 19972 ครั้ง)

ออฟไลน์ emotion13956

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
Re: Project preamp #27 ต้อนรับปีใหม่
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2016, 06:27:02 AM »
[huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]
เยี่ยมครับ.  ที่เจาะแท่นแล้วสนุก   ผมนี่เหนื่อยเลย. ไม่ถนัด  [frightened-11]

รอชมผลงานครับ. หลอดเบอร์นี้ สวยดี

[chick-milk-bottle]
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ติดปัญหาเรื่องทำสีครับ  ปกติแล้วใช้สีแบบไหนทำกันครับ   [chick4]

Re: Project preamp #27 ต้อนรับปีใหม่
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2016, 08:17:07 AM »
 [chick-guitar]
ก่อนจะเก็บงานครับ ตะไบกันสนุกสนาน
วันนี้น่าจะได้ทำสี

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2016, 08:32:50 AM »
 [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2016, 09:07:27 AM »
[huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]
เยี่ยมครับ.  ที่เจาะแท่นแล้วสนุก   ผมนี่เหนื่อยเลย. ไม่ถนัด  [frightened-11]

รอชมผลงานครับ. หลอดเบอร์นี้ สวยดี

ขอบคุณครับ
ตอนนี้ติดปัญหาเรื่องทำสีครับ  ปกติแล้วใช้สีแบบไหนทำกันครับ   [chick4]
  ส่วนใหญ่เค้าก็จะใช้สีสเปร์ย กันครับ   แต่การทำสีกับอลูมิเนียมก็ไม่ง่ายถ้าจะให้ได้ดีและติดทน  อย่างแรกเลยน้าต้องเปิดผิวด้วยกระดาษทรายและเก็บรอยก่อน ผมแนะนำให้ใช้กระดาษทรายขัดไม้ (ย้ำนะครับว่ากระดาษทรายสำหรับขัดไม้เบอร์ 3 หรือ 4 ก็ได้)  มาเปิดหน้าอลูมิเนียม ถ้าให้ดีซื้อแป้นรองขัดมาใช้ก็จะดีมากแค่ 100 เดียว เสร็จขัดตอนนี้แล้วค่อยมาคิดว่าจะทำสีหรือจะเคลือบเลยก็ได้ เพราะเนื้อผิวงานจะออกมาในลักษณะของ hair line เหมือน ประตูลิฟท์นั่นแหละครับ ลายจะสวยหรือไม่ขึ้นอยู่กับว่ามือน้านิ่งหรือเปล่าผมจึงแนะนำให้ใช้แป้นขัดกระดาษทรายช่วยตรงแน่นอน วิธีการขัดก็ให้ไสในทิศทางเดียวไม่ต้องลงน้ำหนักมากเพราะแท่นเรามีรู (ที่ปากรูมันยังเยินจากการเจาะอยู่) ลงน้ำหนักเดี๋ยวจะกระดาษทรายขาด ครับ เสร็จขั้นตอนการขัดหน้าแล้วก็ไปเก็บละเอียดด้วยกระดาษทรายน้ำเบอร์ 600  เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จขั้นตอนการเตรียมผิวสำหรับการพ่นสีครับ  การทำสีก็ต้องใช้สีรองพื้น  ใช้สีสเปร์ย ทุกยี่ห้อเค้าเรียกเหมือนกันหมด surface gray หรือรองพื้นเทา  ยกเว้นยี่ห้อ layland จะมีสีรองพื้นอคิลิค 3 สี คือ เทา ดำ และ ขาว เราสามารถเลือกใช้ให้เหมาะสมกับงาน top coat ได้ครับหากคิดว่าจะใช้สีอ่อนก็รองด้วยขาว หรือเทา  ถ้าเข้มปานกลางก็เลือกเทา แต่ถ้าสีเข้มก็คงต้องรองพื้นด้วยดำ   ช่วงนี้แดดอ่อนจนเกือบจะไม่มีเลย ดังนั้นเวลาพ่นควรจะพ่นบางๆให้สีแห้งเราที่สุด แต่เพิิ่มจำนวนชั้นสีให้มากขึ้น รองพื้นซัก 3-4 ครั้ง สีจริงอีก 3-4 ครั้ง (อย่าพ่นครั้งเดียวจบเละแน่เพราะสีจะไม่แห้งใน  มองภายนอกเหมือนจะแห้ง แต่ความจริงแล้วสีด้านในจะยังไม่แห้งจะเกิดอาการที่เรียกว่าสียุบ คราวนี้จะน่าเกียจกว่าตอนยังไม่ได้ทำสีอีก ครับ)  หลังจากทำสีเสร็จแล้วก็ต้องลง top coat เพื่อป้องกันเนื้อสี หรือ เพื่มความเงางาม ก็สามารถเลือกได้สองแบบ คือ แบบ เงา หรือ แบบด้าน ก็เลือกใช้งานได้ตามสะดวกครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2016, 09:40:19 AM »
ท่านเจ้าสำนักมาแนะนำวิธีเองเลย รับรองทำตามสวยแน่ๆ ครับ [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

สีสเปรย์ ครับง่ายสะดวก ประหยัด ดี.  [painting-11] [painting-11]

ข้อสังเกตจากการใช้งาน สีสเปรย์ เคลือบเงา ของlayland. ผมใช้พ่น 4 งาน จะมีรอยแตกเป็นทางยาวทั้ง 4 ครั้ง
ยี่ห้ออื่นไม่เป็น ไม่รู้ว่าพ่นผิดวิธีรึเปล่า แต่พ่นเหมือนกัน .   ถ้ามอง จะดูไม่เรียบ ไม่สวยงาม. 
แต่ถ้าดูให้เป็นศิลปะ. ก็ดูสวยแปลกดีเหมือนกัน.  [embarrassed] [embarrassed]

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2016, 09:52:36 AM »
 รอยแตกเกิดจากสองอย่าง อย่างแรก พื้นไม่ดี  อย่างที่สองเคมีไม่เข้าคือใช้สีต่างยี่ห้อ ปริมาณและชนิดของทินเนอร์ของสีสเปรย์แต่ละยี่ห้อครับ ถ้าเตรียมพื้นดี และแห้งสนิทดีแล้วก่อนเคลือบจะไม่พบปัญหานี้ไม่ว่าจะใช้ top coat ของอะไรก็ตามครับ ของ leyland ผมก็ใช้นะถ้าต้องใช้สีสเปรย์ แต่ส่วนใหญ่ถ้าจำเป็นจะต้องสีสเปรย์ผมจะเลือกใช้ของ Kobe ก่อน ลมดี สีดี ราคาไม่แพง เป็นแบรนด์ลูกของ TOA ที่ขายแข่งในตลาดล่างครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2016, 03:01:48 PM »

ขอบคุณครับ
  ส่วนใหญ่เค้าก็จะใช้สีสเปร์ย กันครับ   แต่การทำสีกับอลูมิเนียมก็ไม่ง่ายถ้าจะให้ได้ดีและติดทน  อย่างแรกเลยน้าต้องเปิดผิวด้วยกระดาษทรายและเก็บรอยก่อน ผมแนะนำให้ใช้กระดาษทรายขัดไม้ (ย้ำนะครับว่ากระดาษทรายสำหรับขัดไม้เบอร์ 3 หรือ 4 ก็ได้)  มาเปิดหน้าอลูมิเนียม ถ้าให้ดีซื้อแป้นรองขัดมาใช้ก็จะดีมากแค่ 100 เดียว เสร็จขัดตอนนี้แล้วค่อยมาคิดว่าจะทำสีหรือจะเคลือบเลยก็ได้ เพราะเนื้อผิวงานจะออกมาในลักษณะของ hair line เหมือน ประตูลิฟท์นั่นแหละครับ ลายจะสวยหรือไม่ขึ้นอยู่กับว่ามือน้านิ่งหรือเปล่าผมจึงแนะนำให้ใช้แป้นขัดกระดาษทรายช่วยตรงแน่นอน วิธีการขัดก็ให้ไสในทิศทางเดียวไม่ต้องลงน้ำหนักมากเพราะแท่นเรามีรู (ที่ปากรูมันยังเยินจากการเจาะอยู่) ลงน้ำหนักเดี๋ยวจะกระดาษทรายขาด ครับ เสร็จขั้นตอนการขัดหน้าแล้วก็ไปเก็บละเอียดด้วยกระดาษทรายน้ำเบอร์ 600  เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จขั้นตอนการเตรียมผิวสำหรับการพ่นสีครับ  การทำสีก็ต้องใช้สีรองพื้น  ใช้สีสเปร์ย ทุกยี่ห้อเค้าเรียกเหมือนกันหมด surface gray หรือรองพื้นเทา  ยกเว้นยี่ห้อ layland จะมีสีรองพื้นอคิลิค 3 สี คือ เทา ดำ และ ขาว เราสามารถเลือกใช้ให้เหมาะสมกับงาน top coat ได้ครับหากคิดว่าจะใช้สีอ่อนก็รองด้วยขาว หรือเทา  ถ้าเข้มปานกลางก็เลือกเทา แต่ถ้าสีเข้มก็คงต้องรองพื้นด้วยดำ   ช่วงนี้แดดอ่อนจนเกือบจะไม่มีเลย ดังนั้นเวลาพ่นควรจะพ่นบางๆให้สีแห้งเราที่สุด แต่เพิิ่มจำนวนชั้นสีให้มากขึ้น รองพื้นซัก 3-4 ครั้ง สีจริงอีก 3-4 ครั้ง (อย่าพ่นครั้งเดียวจบเละแน่เพราะสีจะไม่แห้งใน  มองภายนอกเหมือนจะแห้ง แต่ความจริงแล้วสีด้านในจะยังไม่แห้งจะเกิดอาการที่เรียกว่าสียุบ คราวนี้จะน่าเกียจกว่าตอนยังไม่ได้ทำสีอีก ครับ)  หลังจากทำสีเสร็จแล้วก็ต้องลง top coat เพื่อป้องกันเนื้อสี หรือ เพื่มความเงางาม ก็สามารถเลือกได้สองแบบ คือ แบบ เงา หรือ แบบด้าน ก็เลือกใช้งานได้ตามสะดวกครับ

ขอบคุณมากครับพี่เล็ก
เดี๋ยวหาอุปกรณ์แปป  [YL76]

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2016, 04:50:48 PM »
 [chick-slow]
จุดที่หนักใจที่สุดก็ผ่านไปด้วยดีครับ ด้วยตะไบอันละ 80 บาท   รอทำสีพรุ่งนี้

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2016, 11:08:27 PM »
 [look-for-11]
แค่คิดก็รกซะแล้ว

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 01:17:47 PM »

[painting-11]
วันนี้เริ่มเปิดผิวด้วยกระดาษทรายเบอร์ 4 ราคา 8 บาท ต่อแผ่น
แล้วก็แป้นรองขัด 65 บาท ใช้กันยาวๆ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 01:19:14 PM »

[fb-smiling] เหลือเก็บข้างในนิดหน่อยครับ แป้นรองขัดเข้าไม่ได้

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 02:11:52 PM »
เตรียมรองพื้นครับรอบแรกครับ
อุปกรณ์ก็....อย่างที่เห็น

วันนี้แดดลมเป็นใจอยู่

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 02:13:50 PM »

ลองหมุน 6x5 สิครับสายสีฟ้ากับสีส้มจะได้ไม่ไขว้กันถ้าหม้อแปลงมีขาตามนั้น

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 02:16:04 PM »

ลองหมุน 6x5 สิครับสายสีฟ้ากับสีส้มจะได้ไม่ไขว้กันถ้าหม้อแปลงมีขาตามนั้น

ขอบคุณครับ
เดี๋ยวทำสีเสร็จคงต้องลองหมุนดู

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 02:33:40 PM »
[fb-smiling] เหลือเก็บข้างในนิดหน่อยครับ แป้นรองขัดเข้าไม่ได้

หาฟองน้ำ หรือ ยางที่แข็งนิดๆมาพันกระดาษทรายเอาครับ  แล้วก็เอากระดาษทรายแปะท่อ pvc ไว้ปั่นรูด้วยเดี๋ยวบาดมือ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 02:37:03 PM »

หาฟองน้ำ หรือ ยางที่แข็งนิดๆมาพันกระดาษทรายเอาครับ  แล้วก็เอากระดาษทรายแปะท่อ pvc ไว้ปั่นรูด้วยเดี๋ยวบาดมือ

[wink-12] [wink-12]

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 02:38:36 PM »
ท่านเจ้าสำนักมาแนะนำวิธีเองเลย รับรองทำตามสวยแน่ๆ ครับ [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

สีสเปรย์ ครับง่ายสะดวก ประหยัด ดี.  [painting-11] [painting-11]

ข้อสังเกตจากการใช้งาน สีสเปรย์ เคลือบเงา ของlayland. ผมใช้พ่น 4 งาน จะมีรอยแตกเป็นทางยาวทั้ง 4 ครั้ง
ยี่ห้ออื่นไม่เป็น ไม่รู้ว่าพ่นผิดวิธีรึเปล่า แต่พ่นเหมือนกัน .   ถ้ามอง จะดูไม่เรียบ ไม่สวยงาม. 
แต่ถ้าดูให้เป็นศิลปะ. ก็ดูสวยแปลกดีเหมือนกัน.  [embarrassed] [embarrassed]

มันเป็นศิลปะครับ
มันน่าจะมีพลังงานบางอย่าง

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 10:11:39 PM »
  เสร็จหรือยังครับ   อิโม๊ะซัง   [chick2]

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 10:19:33 PM »
เสร็จแล้วครับ  ว่าจะซ้ำอีกสักรอบครับ

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 10:22:06 PM »
  เสร็จหรือยังครับ   อิโม๊ะซัง   [chick2]
[wink-11]
วันนี้ได้ทำแค่สี

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 10:25:25 PM »
 [huge-thumbs-up]ทำไม้ข้างประกบเปล่าครับ

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 10:26:38 PM »
[huge-thumbs-up]ทำไม้ข้างประกบเปล่าครับ
ออ..มีไม้แล้วครับ  [chick4]  [chick-comb]

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 10:29:58 PM »
 [fb-smiling]รอชมตอนต่อไปครับ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 10:33:20 PM »

ออ..มีไม้แล้วครับ  [chick4]  [chick-comb]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2016, 11:03:24 PM »
ดำทมิฬ....เสียงจะดุเหมือนสีมั้ยน้อออ [chick-clap]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2016, 06:28:28 AM »
ดำทมิฬ....เสียงจะดุเหมือนสีมั้ยน้อออ [chick-clap]
[fb-smiling] [fb-smiling]

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2016, 08:56:22 AM »
ตามชมเหมือนกันครับ เบอร์นี้มีเก็บอยู่1คู่ ว่าจะลองทำปรีอยู่ครับ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2016, 07:55:03 PM »
 [chick2]
วางดูโหงวเฮ้งซักหน่อยครับ
สีทำทำออกมาถือว่าใช้ได้เลยครับ  ใช้สีสเปรย์ป๋องละ 40 บาท ฉีดพ่นทั้งหมด 5 รอบ
พื้นผิวที่ทำสีผลที่น่าเป็นที่นาพอใจเกินคาดครับ  สวยเนียน มีลายเส้นจากการใช้กระดาษทรายขัด  [chick-clap]

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2016, 08:15:50 PM »
ช่วงล่างครับ
เอาซักหน่อย

ของเก่าทั้งนั้นครับ

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2016, 08:18:44 PM »
ภาคจ่ายไฟครับ

ข้างหลังตัวละ 20 บาทครับ
ใช้ไปซักพักหน้าจะเแลี่ยนเป็นสีน้ำตาล