ผู้เขียน หัวข้อ: IC 3886  (อ่าน 494463 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: IC 3886
« ตอบกลับ #660 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 12:56:46 PM »
[gr_in] น้าคลีน ฟังเพลงหรือ diy ทั้งที มันต้องดูอย่างอื่นนอกจากกำลังขับด้วยครับผม เพราะถ้าจะเน้นพลังอย่างเดียว PA โล้ด...

คือความรู้สึกแนวของผมอาจจะไม่เหมือนท่านอื่นเพราะประสบกราณ์ผมน้อยครับ เพราะที่ผมลองกำลังขับมีส่วนสำหรับผมครับ 1875 ขับลำโพงผมถ้าเปิดเบาๆรายละเอียดไม่ค่อยจะออก ครับ พอเร่งดังก็กล้ายเป็นเพื้ยน มันอาจจะไม่เข้ากับลำโพงผม ส่วนวงจรๆเดียวกับของพี่alcohol แต่กับ 3875 3886 กำลังขับสูงกว่า เปิดเบาๆรายละเอียดต่างๆมาครบหมด
ผมเคยได้ยินมากและจำมาอาจจะไม่ถูกต้องเขาว่ากันว่า แอมป์ที่กำลังขับสู่งๆมันดีตรงเปิดเบาๆมันได้รายละเอียดกว่า พวกำลังขับน้อยๆ ผมจำมาแบบนี้ครับ
PA ก็ฟังแล้วตรีบดีครับ แน่สะใจโดยเฉพาะเบส

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #661 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 01:01:31 PM »
 [smi_ley] ถ้ามัน mix & match กันลงตัว ทั้งวงจร และอุปกรณ์ เปิดเบาๆ มันก็ รายละเอียดตรึมครับ บางที ที่ว่าเร่งแล้วเพี้ยนผมว่ามันสัญญาณขลิบแล้วหละ [thumbs-up-raccoon] อาจจะเกนล้น หรือไม่ก็ เกินกำลังตัวเองไปหน่อย

fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #662 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 01:02:57 PM »
น้าอัล 3886 พอจะชกกับ 1875 ได้ใหมครับในเรื่องของน้ำเสียง
ผมไม่รู้ว่าท่านอื่นว่าอย่างไรแต่ผมว่า1875 สู้รุ่นพี่ไม่ได้ครับ จะด้วยเนื่องจากกำลังขับด้วยหรือเปล่า ผมเองก็ถือว่าได้ฟังผ่านมาหมดแล้ว แต่เรื่องเสียงที่แตกต่างผมว่าขึ้นอยู่กับวงจร
มีท่านใดลองทำ ทั้ง3 รุ่นโดยใช้อุปกรณ์ใกล้เคียงกันให้มากที่สุดแล้วลองมาเปรียบซิครับ
อย่าง 3875 ใช้ C ค่าที่นิยม 1000uf แต่กับ 1875 3886 ใช้ C 1000uf และพ่วงด้วย4700uf ด้วย ซึ่งที่ผ่านมาหลายๆท่านว่า C มีผลต่อเสียงมาก จุดต่างผมว่าตรงนี้แหละครับ
ขนาด 3875 ที่ผมฟัง ของพี่ Alcohol จะแจ้ง รายละเอียดยิบๆยับๆเรียกว่าสดนั้นแหละ เพราะพี่เขาใช้C 1000uf
กับของพี่ tuck4227 3875 เหมือนกัน แต่ของพี่เขาใช้ C ค่า10000uf ไว้เสริมขางนอกอีกชุด เสียงที่ได้เลยออกนุ่มนวลแนวออกหวาน ฟังต่างกันชัดเจน

คงต้องให้พี่alcohol จัดแบบ ทั้ง 3รุ่นโดยใช้ C ค่า 1000uf และยี้ห้อฯลฯ คล้ายกันมากที่สุด แบบนี้น่าจะพอวัดแนวเสียงได้

การฟังเพลงของแต่ละคน จะชอบไม่เหมือนกัน
และก็ต้องบอกตามตรงเลยว่า แนวที่คุณ Cleaning ชอบนุ่ม ๆ สำหรับผมแล้วไม่ชอบเอาเสียเลย
เพราะว่ามันเนือย และเมื่อฟังเพลงที่มีจังหวะเร็วขึ้นมา ทำให้รู้สึกว่ามันอ้อยสร้อยไปนิด
ไม่สามารถตอบสนองความฉับพลัน อย่างที่ควรจะเป็น

เมื่อฟังเพลงที่มีเครื่องเคาะ และเครื่องโลหะทั้งหลาย มันขาดความเป็นประกาย
ซึ่งข้อเท็จริง เสียงที่เราได้ยินจากของจริงก็ไม่ใช่เสียงที่นุ่มอย่างนั้น

ที่นี้มาพูดกันถึงเรื่อง LM1875 กับ LM3875
หากว่ากันถึงประสิทธิภาพของเสียง ผมชอบ LM1875 มากกว่า

LM1875 ตัวที่คุณ Cleaning ทำไว้ น่าจะ Upgrade ได้อีกหลายจุด
โดยเฉพาะ C Input ผมคิดว่านั่นยังไม่ใช่ตัวตนที่แท้จริงที่ควรจะเป็น

และนี่ก็เป็นความชอบส่วนตนทั้งสิ้นครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #663 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 01:28:12 PM »
[smi_ley] ถ้ามัน mix & match กันลงตัว ทั้งวงจร และอุปกรณ์ เปิดเบาๆ มันก็ รายละเอียดตรึมครับ บางที ที่ว่าเร่งแล้วเพี้ยนผมว่ามันสัญญาณขลิบแล้วหละ [thumbs-up-raccoon] อาจจะเกนล้น หรือไม่ก็ เกินกำลังตัวเองไปหน่อย

แด๋วก็งานเข้าอีกหรอกลวกเพี่ย [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #664 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 01:32:16 PM »

แด๋วก็งานเข้าอีกหรอกลวกเพี่ย [tremor-raccoon]

ไม่หรอกน่ะ บ้านหลังนี้เสนอความเห็นกันได้เต็มที่ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #665 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 01:32:54 PM »
 [c--c] ผมก็แค่พูดจากที่ลองฟังดูอะคับ เพราะเคยใช้เจ้า 6L6SE ที่มีกำลังป้วนเปี้ยนแถวๆ 3w อยู่พักใหญ่ๆ แล้วพอมาฟัง 45SE ที่มีกำลังแค่ 1w นิดๆ แล้ว รายละเอียด 45 มันเยอะกว่าจมเลย  [in-love-raccoon]

แรกๆ ฟังแล้วก็แปลกๆ เพราะเคยฟังเพลงที่อิมแพคหนักๆ จาก 6L6 แล้วเบสมันแรงปะทะดีจริงๆ แต่พอมาเปิด45 แรงปะทะ หรืออิมแพคมันน้อยไปหน่อย..... แต่แล้ว พอเปลี่ยนหลอด Drive จาก L63 ผู้ดี มาเป็น 6N7 ยิบซี แล้วมันได้อารมณ์นั้นกลับมาเลย เบสลงได้ลึกดี ดึ๊มดั้มใช้ได้
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #666 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 01:39:39 PM »
ต้องเถียงกันทางความคิดถึงจะมันส์ครับ  laughhahaha

ความเข้ากันได้ผมว่ามีส่วนมากๆเลยพึ่งจะค้นพบได้นิดหน่อยครับ

สงสัยมานานว่าทำไมจึงบอกกันนักว่าชื้อลำโพงให้ยกแอมป์ไป ชื้อแอมป์ให้ยกลำโพงไป ที่แท้ก็ความเข้ากันได้เติมเต็มซึ่งกันและกัน

ผมชอบนุ่มๆแต่ถ้ารายละเอียดหายไปเยอะก็ไม่ชอบเหมือนกันครับ

ผมต้องใช้แก้ไขข้อความครับ พิมพ์แล้วส่งมันบอกหมดเวลาตลอดเลยครับส่งไม่ได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2012, 01:47:38 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #667 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 01:49:10 PM »
เราอย่าเรียกว่าเป็นการเถียงกันเลย เพราะคำว่าเถียง มีความหมายเชิงลบ

เถียง [V] ; dispute
Syn. แย้ง, โต้แย้ง, ถกเถียง, โต้เถียง

เถียงคำไม่ตกฟาก [V] ; argue incessantly
Syn. เถียงคอเป็นเอ็น
Sample. เด็กคนนี้เถียงคำไม่ตกฟาก เป็นเด็กที่ไม่น่ารักเลย
Def. เถียงไม่หยุด

ยังมีอีกหลายคำที่เป็นเชิงลบ เถียงข้าง ๆ คู ๆ เป็นต้น

ใช้คำว่าเป็นการเสนอความเห็นดีกว่า เพราะเป็นคำเชิงบวก
เราสามารถเสนอความเห็นในมุมมองของตนได้ ซึ่งไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรครับ

« ตอบกลับ #668 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 01:52:15 PM »
เราอย่าเรียกว่าเป็นการเถียงกันเลย เพราะคำว่าเถียง มีความหมายเชิงลบ

Syn. แย้ง, โต้แย้ง, ถกเถียง, โต้เถียง

เถียงคำไม่ตกฟาก [V] ; argue incessantly
Sample. เด็กคนนี้เถียงคำไม่ตกฟาก เป็นเด็กที่ไม่น่ารักเลย

ยังมีอีกหลายคำที่เป็นเชิงลบ เถียงข้าง ๆ คู ๆ เป็นต้น

ใช้คำว่าเป็นการเสนอความเห็นดีกว่า เพราะเป็นคำเชิงบวก
เราสามารถเสนอความเห็นในมุมมองของตนได้ ซึ่งไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไรครับ

เราเถียงกันเพื่อให้เกิดเสียงที่ดีขึ้นครับ ความคิดไม่เหมือนกันหรอกครับถ้าคิดเหมือนกันจะเปลี่ยน C เปลี่ยน R กันทำไมครับใช่เปล่า ก็เพราะคิดไม่เหมือนกันนี่แหละครับ
ถึงเกิดการdiy ถ้าตัวไหนทำแล้วไม่ชอบก็โยนทิ้งมาทางผมนะครับพี่ laughhahaha
หรือว่าโยนเข้าใต้เตียงหว่า  ผมไม่มีใต้เตียงไว้เก็บของเลยครับ น้องน้ำพาไปซะแล้ว พึ่งรู้ว่าเตียงจำเป็นมากเลย ผมเองหัวเข่าเริ่มมีปัญหา หลังก็ปวด อายุก็ยังไม่มากแต่สุขภาพแย่ ตอนลุกจากที่นอนลำบากมากเลยลุกไม่ค่อยจะขึ้นเจ็บเข่า
ก็เลยไม่มีเตียงไว้เก็บของเลย บ้านไหนนะ เก็บเครื่องเสียงไว้ใต้เตียง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2012, 01:56:17 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #669 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 01:58:47 PM »
ต้องเถียงกันทางความคิดถึงจะมันส์ครับ  laughhahaha

ความเข้ากันได้ผมว่ามีส่วนมากๆเลยพึ่งจะค้นพบได้นิดหน่อยครับ

สงสัยมานานว่าทำไมจึงบอกกันนักว่าชื้อลำโพงให้ยกแอมป์ไป ชื้อแอมป์ให้ยกลำโพงไป ที่แท้ก็ความเข้ากันได้เติมเต็มซึ่งกันและกัน

ผมชอบนุ่มๆแต่ถ้ารายละเอียดหายไปเยอะก็ไม่ชอบเหมือนกันครับ

ผมต้องใช้แก้ไขข้อความครับ พิมพ์แล้วส่งมันบอกหมดเวลาตลอดเลยครับส่งไม่ได้เลย

ผมก็เป็นบ่อยครับแบบว่าพิมช้าหนะก่อนส่งก็ก๊อปปี้ไว้ก่อนเลยครับถ้ามันบอกว่าหมดเวลาก็เอาที่ก๊อปไว้มาวางเลยไม่ต้องพิมใหม่ครับ
แต่ต้องออกเว๊บก่อนหรือปะจำไม่ได้ครับมันจะฟ้องว่าเราส่งข้อความไปแล้ว fart-raccoon

« ตอบกลับ #670 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 02:00:32 PM »

ผมก็เป็นบ่อยครับแบบว่าพิมช้าหนะก่อนส่งก็ก๊อปปี้ไว้ก่อนเลยครับถ้ามันบอกว่าหมดเวลาก็เอาที่ก๊อปไว้มาวางเลยไม่ต้องพิมใหม่ครับ
แต่ต้องออกเว๊บก่อนหรือปะจำไม่ได้ครับมันจะฟ้องว่าเราส่งข้อความไปแล้ว fart-raccoon
ของผมเป็นที่ทำงานครับที่บ้านไม่เป็นครับ

« ตอบกลับ #671 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 02:13:25 PM »

เราเถียงกันเพื่อให้เกิดเสียงที่ดีขึ้นครับ ความคิดไม่เหมือนกันหรอกครับถ้าคิดเหมือนกันจะเปลี่ยน C เปลี่ยน R กันทำไมครับใช่เปล่า ก็เพราะคิดไม่เหมือนกันนี่แหละครับ
ถึงเกิดการdiy

ที่ผมพูดถึงคำว่า "เถียง" เป็นการพูดถึงตามหลักการใช้ภาษาไทย เพราะคำดังกล่าวนี้มีความหมายเชิงลบ
คำว่า เถียง คือ การไม่ยอมรับฟังผู้อื่น หรือผู้อื่นพูดมาไม่ถูกต้องจึงต้องเถียงออกไป

การเถียงอาจจะมีทั้งที่ถูก และผิด ส่วนใหญ่แล้วผมจะหลีกเลี่ยงการใช้คำนี้

การไม่เห็นด้วย ส่วนใหญ่แล้วจะขอเสนอความเห็นมากกว่า
ถึงแม้ในการประชุมที่มีความเห็นไม่ตรงกัน ผมก็ใช้คำว่า "ขออนุญาตเสนอความเห็น"
ซึ่งลักษณะ ก็เป็นการถกเถียงกันนี่เอง แต่เพียงว่า มันขึ้นอยู่บนหลักการและเหตุผลที่นำเสนอมากกว่า

ที่กล่าวมานี้ ผมเสนอสอดแทรกการใช้ภาษาไทยนะครับ มิใช่ว่าเป็นการห้ามเสนอความเห็น
เด๋วจะเข้าใจไม่ตรงกัน  [checks-raccoon] [roll]

« ตอบกลับ #672 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 02:42:56 PM »
 [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] [happy-ears] [happy-ears]

« ตอบกลับ #673 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 08:35:04 PM »
ในช่วงที่กำลัง Burn แอมป์ 3886 บน PCB3875
ผมก็เอา PCB ที่มีปัญหาที่ได้เคยกล่าวไว้ตอนต้น มาทำการเจาะขยายตำแหน่งขาเพียงเล็กน้อย
ก็ทำการลง IC ได้ไม่ยากเย็นอะไร

ต่อหม้อไฟก็ฟังได้แล้วครับ

ช่วงที่ทำแอมป์ดังกล่าวท้องร้องหิว จึงต้องรองท้องกันหน่อย... [Cheers]
ซิงค์ระบายความร้อน ใช้ของเก่าครับ

« ตอบกลับ #674 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 09:06:42 PM »
เข้าดังกันหมดแล้วครับพี่ laughhahaha เหลือแต่ของพี่ครับ แถมของผมลงไปนอนในกล่องสบายอารมณ์ไปแล้วด้วยครับ
สงสัยตอนไปซ่อมคอมเลยทำให้ดังไม่ทัน หมายถึงชุดหลังนะครับ

คุยข่มซะหน่อยเพราะมันไม่มีจี่ฮัมครับ ถ้าจี่ฮัมผมก็หงอย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มีนาคม 2012, 09:17:39 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #675 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 09:22:41 PM »
เข้าดังกันหมดแล้วครับพี่ laughhahaha เหลือแต่ของพี่ครับ แถมของผมลงไปนอนในกล่องสบายอารมณ์ไปแล้วด้วยครับ
สงสัยตอนไปซ่อมคอมเลยทำให้ดังไม่ทัน หมายถึงชุดหลังนะครับ

ไม่เป็นไร ช้า ๆ หาเวลาทำไปเรื่อย ๆ  ว่างตอนไหนก็หยิบขึ้นมาทำ

ทุกวันนี้ ผมทำไปเพราะใจรัก และหวังเพียงเพื่อให้ต่อมอะดรีนาลีน (Adrenaline)
ได้ทำงานบ้าง จะได้ไม่เครียดและซึมเศร้า อีกทั้งไม่ทำให้แก่เกินวัย

ของคุณ Cleaning ได้เสียงที่ถูกใจแล้วใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #676 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 09:30:27 PM »

ไม่เป็นไร ช้า ๆ หาเวลาทำไปเรื่อย ๆ  ว่างตอนไหนก็หยิบขึ้นมาทำ

ทุกวันนี้ ผมทำไปเพราะใจรัก และหวังเพียงเพื่อให้ต่อมอะดรีนาลีน (Adrenaline)
ได้ทำงานบ้าง จะได้ไม่เครียดและซึมเศร้า อีกทั้งไม่ทำให้แก่เกินวัย

ของคุณ Cleaning ได้เสียงที่ถูกใจแล้วใช่ไหมครับ
ครับถูกใจครับมันเข้าคู่กับปรีopmap ตัวของพี่ที่ให้ผมมากับลำโพง jamo มันเข้ากันดีจริงๆครับ อ้อเล่นด้วย sony ครับ ถ้าเพิ้ยนจากชุดนี้ไปมันฟังไปอีกแบบเลย
ก็พึ่งมีตัวนี้แหละครับที่มันไม่จี่ฮัมถึงแม้จะมีมันก็น้อยมากๆๆซึงน่าจะปกติครับ เลยออกมาคุยได้ครับ ถ้าจี่ฮัมอีกผมคง [Rabb_cry] [cry1] [cry2] หมดกำลังใจทำชุดขนาน 3 ตัวเป็นแน่ครับ ซึ่งผมก็หวังไว้ว่าจะจัดชุดขนาน3 ให้ดีๆหน่อยอุปกรณ์ที่ใส่จะคัดๆหน่อยก็หวังว่าจะออกมาดีครับ ก็เพียงแต่ได้คาดหวังครับ ตอนนี้ที่ฟังอยู่ก็เหมือนตัวต้นแบบในแนวเสียงของ3886 ผมคิดว่าจะจับลำโพงที่แนวเสียงนุ่มๆทึบๆจะผสมกันออกมาได้ดีมากครับ จัดเจอนุ่ม มันจะออกมาพอดีเลย
ผมลองเอาลำโพงอินฟินิตี่ จับคู่3886 มันพากันโปร่งบางมากเกินไปเลยฟังแล้วไม่โดนหูนุ่มๆเลย

laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha แต่ถ้าพี่งัดที่ดองๆไว้ออกมาทำผมว่าต่อมอะดรีนาลีนจะแตกเอานะพี่ [smi_ley]

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
« ตอบกลับ #677 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 09:48:57 PM »
น้าอัล ตัวข้างหลังซิ้งระบายความร้อนด้านซ้ายดังดีใหมครับ สงสัยน้ำเสียงจะหวานน่าดูเลยครับ [beermug]  [roll]

ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

« ตอบกลับ #678 เมื่อ: 04 มีนาคม 2012, 09:52:15 PM »
น้าอัล ตัวข้างหลังซิ้งระบายความร้อนด้านซ้ายดังดีใหมครับ สงสัยน้ำเสียงจะหวานน่าดูเลยครับ [beermug]  [roll]

ตัวข้างหลังซิงค์นี่แหละทำให้ฟังเพลงอะไรก็เพาะไปหมด กระป๋องยังฟังเพาะได้เลย laughhahaha

« ตอบกลับ #679 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 06:15:42 AM »

เสียงดีจริง ๆ ฟังแล้วหายเหนื่อยเลยครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #680 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 07:35:58 AM »

เสียงดีจริง ๆ ฟังแล้วหายเหนื่อยเลยครับ

สงสัยเป็นแก้ว"น้ำชา" กินกับ"หมึกย่าง" เข้ากันดีจัง 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #681 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 08:34:31 AM »
ต้องถามคุณ หมวด ว่ามันคือน้ำอะไร laughhahaha

« ตอบกลับ #682 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 08:41:56 AM »
หลังจากที่วอร์ม LM3886 ไปเรื่อย ๆ อาการที่ผมบอกว่าทึบในตอนแรกฟังนั้น

ตอนนี้โปร่งขึ้นมาแล้ว ปลายแหลมมีประกาย แต่ยังขาดความเนียนแบบ 3875
ส่วนเบสหนักแน่น และมีไม่ขาดสาย

ความร้อนของครีบระบายความร้อน ฟังติดต่อกันที่ความดังปกติประมาณ 4 ชั่วโมง
ไม่พบว่ามีอาการร้อนเลย

ผมคงต้องเอาครีบระบายความร้อนมาหั่นแบ่งครึ่ง เพื่อให้ IC เจอกับความร้อนบ้างครับ

« ตอบกลับ #683 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 05:24:51 PM »
หลังจากที่วอร์ม LM3886 ไปเรื่อย ๆ อาการที่ผมบอกว่าทึบในตอนแรกฟังนั้น

ตอนนี้โปร่งขึ้นมาแล้ว ปลายแหลมมีประกาย แต่ยังขาดความเนียนแบบ 3875
ส่วนเบสหนักแน่น และมีไม่ขาดสาย

ความร้อนของครีบระบายความร้อน ฟังติดต่อกันที่ความดังปกติประมาณ 4 ชั่วโมง
ไม่พบว่ามีอาการร้อนเลย

ผมคงต้องเอาครีบระบายความร้อนมาหั่นแบ่งครึ่ง เพื่อให้ IC เจอกับความร้อนบ้างครับ
พี่คิดว่าถ้าขนาน ic 3 ตัวซิงค์ต้องประมาณไหนครับ ถึงจะเอาอยู่ครับ
พี่แถวดอนเมืองมีร้านที่พับกล่องแบบที่พี่ทำกล่องหรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #684 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 06:14:17 PM »
ผมเพิ่งจะเคยเล่น LM3886 อ่อนหัดสุด ๆ คงต้องลองด้วยตัวเองว่าควรใช้ครีบระบายความร้อนขนาดไหน

ส่วนร้านพับกล่อง ผมก็ไปทำที่หัวสนามบิน ฝั่งตรงข้ามหมู่บ้านธนินทร ถนนวิภาวดีฯ
ชื่อร้าน ไทยเสรีโลหะกิจ
โทร. 02 - 996 - 7320

« ตอบกลับ #685 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 09:26:45 PM »
ผมเพิ่งจะเคยเล่น LM3886 อ่อนหัดสุด ๆ คงต้องลองด้วยตัวเองว่าควรใช้ครีบระบายความร้อนขนาดไหน

ส่วนร้านพับกล่อง ผมก็ไปทำที่หัวสนามบิน ฝั่งตรงข้ามหมู่บ้านธนินทร ถนนวิภาวดีฯ
ร้านอยู่ฝั่งเดียวกับหมู่บ้านหรือฝั่งตรงข้ามครับ ประมาณใบละเท่าไรครับ เราต้องเอาแบบไปบอกเขาใช่ไหมครับ หรือว่าเขามีแบบให้ดูครับ  ตัวกล่องของพี่เป็นอลูมิเนียมใช่ไหมครับ
ซิงค์ลองลำบากครับพี่ถ้าผิดก็แย่แพงเหมือนกันครับซิงค์ ถ้าจะกะเอาจริงๆก็คงจะต้องเป็น 3 เท่าของตัวเดียวที่ใช้อยู่ก็ใหญ่เหมือนกันเลยแบบนี้
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #686 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 09:39:04 PM »

ร้านอยู่ฝั่งเดียวกับหมู่บ้านหรือฝั่งตรงข้ามครับ ประมาณใบละเท่าไรครับ เราต้องเอาแบบไปบอกเขาใช่ไหมครับ หรือว่าเขามีแบบให้ดูครับ  ตัวกล่องของพี่เป็นอลูมิเนียมใช่ไหมครับ
ซิงค์ลองลำบากครับพี่ถ้าผิดก็แย่แพงเหมือนกันครับซิงค์ ถ้าจะกะเอาจริงๆก็คงจะต้องเป็น 3 เท่าของตัวเดียวที่ใช้อยู่ก็ใหญ่เหมือนกันเลยแบบนี้
ขอบคุณครับ

1. ร้านอยู่ฝั่งตรงข้ามหมู่บ้าธนินทร เมื่อข้ามสะพานลอยไปลงอีกฟาก ให้เดินขึ้นไปทางเหนือประมาณ 200 เมตร
2. ราคาขึ้นอยู่กับขนาดพื้นที่ของแผ่นอลูมิเนียม และความหนา กล่องใบเล็กที่ผมพับมานั้น ประมาณ 200 น่าจะมีทอน
3. ต้องออกแบบไปให้เขาพับ หากไม่มีแบบต้องเอาตัวอย่างไปให้เขาดู เพราะเขาไม่มีแบบให้ดู
4. กล่องที่ผมพับเป็นอลูมิเนียม หนา 2 มิล

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #687 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 09:40:32 PM »
 ก็หาซิ้งค์ให้ได้ก่อนแล้วค่อยไปพับกล่องซิครับ  หรือ อย่างเนี้ยเอาขนาดของซิ้งค์มากำหนดขนาดของกล่องครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #688 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 09:49:34 PM »
ขอบคุณมากครับพี่ทั้งสองท่าน
ผมผ่านประจำครับพอนึกแล้วน่าจะเคยเห็นแว๊ปๆผ่านบ่อยเพราะไปเซียร์ขากลับจะต้องผ่าน คงต้องหาดูแบบกล่องก่อนครับ ชื้อกล่องสำเร็จก็ 600กว่าบาทที่นัฐพงษ์ไม่ค่อยจะสวยเลย ทำมาได้แบบเดียวตลอด แต่ผมไปเห็นกล่องที่นัฐพงษ์ บ้านหม้อเขาก็มีกล่องสวยพอใช้ได้ที่เขาจัดชุดสำเร็จไว้ตรงทางเดิน ที่ด้านบนเป็นฝาใสๆเคยดูราคาก็ พันกว่าบาทเหมือนกัน แต่คงต้องจัดสายสวยๆฝีมือดีๆถึงน่าจะใช้กล่องแบบนั้น ได้
กล่องแบบที่พี่Alcohol ใช้กับ OTL ก็ดีเหมือนกันข้างบนเป็นตะแกรงระบายความร้อนได้ดีหน่อย
ถ้าได้ของมาแล้วคงต้องหาซิงค์ ต่อกระสือให้ดังก่อน ไม่จี่ไม่ฮัม แล้วค่อยหากล่อง เกิดหากล่องมาซะอย่างสวยทำไม่สำเร็จเสียดายกล่องอีก laughhahaha

กล่องเกนโคนพี่เล็กก็สวยครับ

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #689 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 10:17:38 PM »
ต้องถามคุณ หมวด ว่ามันคือน้ำอะไร laughhahaha
น้ำดื่มแล้วคลายเครียดครับ เม้าท์เรื่องเจ้านายสนุกมาก  laughhahaha