ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องโดนไวรัส จะทำยังไง??  (อ่าน 4580 ครั้ง)

ออฟไลน์ Katuwu

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
กล้องโดนไวรัส จะทำยังไง??
« เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 11:11:29 PM »
กล้องถ่ายรูปของผม ดูรูปในกล้องได้ครับ แต่พอต่อเข้าคอมฯ เพื่อโอนไฟล์ แต่คอมฯ ไม่เห็นไฟล์รูปภาพซักรูป
คิดว่าน่าจะติดไวรัส  จะทำยังไงครับ
จะเอารูปออกมาได้ เป็นรูปสำคัญมาก ๆ ด้วย 
รบกวนแนะนำด้วยครับ

Re: กล้องโดนไวรัส จะทำยังไง??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 11:22:54 PM »
มีรูป ปรี 27 ที่ค้างไว้นาน และ แอมป์อีกตัวที่จะเสร็จแล้ว จะมาเอารางวัลซะหน่อย

ถ่ายกับกล้องมือถือได้ไม๊เนี่ย..

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2011, 11:55:28 PM »
ลองเอา Memory ไปใส่การ์ดรีดเดอร์ หรือยังครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 12:53:06 AM »
ลองเอา Memory ไปใส่การ์ดรีดเดอร์ หรือยังครับ

จะลองดูครับ

[O.K.1]

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 06:07:27 AM »
กล้อง Sony ผมเจอแบบนี้เหมือนกัน
เป็นเพราะ Antivirus ที่ติดตั้งไว้ไป Block ไม่ให้โปรแกรม Autorun ของกล้องทำงาน

ไม่ได้เกิดจากติด Virus ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ tana

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 11:02:15 AM »
ลองดูตามรูปนะครับ ไม่เก่งอธิบายเท่าไหร่ครับ

-ถ้า ไม่มี   Folder Option  แสดงว่าเครื่องโดนไวรัสเล่นเข้าให้แล้ว
    ให้กำจัดไวรัสที่เครื่องคอมก่อน แล้วค่อยมาแก้ปัญหาที่ตัวเมมโมรี่ของกล้อง
    เพราะถ้าเราแก้ปัญหาที่เมมโมรี่ได้  แล้วนำมาเสียบกับคอมที่ติดไวรัส
    โฟลเดอร์ของรูปที่ถ่ายไว้ จะถูกซ่อนอีก แก้กันไม่จบครับ

-เมื่อเลือก   Show hidden .... แล้ว เมื่อเข้าไปดูในเมมโมรี่
    จะเห็นโฟลเดอร์รูปที่ถูกซ่อนเอาไว้ ก็ทำตามรูปครับ

บางที  Hidden  เป็นสีเทาไม่สามารถคลิ๊กเครื่องหมายภูกได้ ต้องแก้อีกแบบหนึ่งครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 11:42:34 AM »
วันนี้นำมาเปิดดูกับเครื่องคอมที่ทำงาน มองเห็นภาพแล้วครับ 
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

แต่เกิดปัญหาอีกคือผม copy ไฟล์ลง thumb drive แต่ โฟลเดอร์กลายเป็น Application จะแก้ปัญหาอย่างไรครับ [res]

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 12:15:29 PM »
ทำตามที่คุณ tana บอกหรือยังครับ เพราะ Folder ที่คุณเห็นเป็น application จริงๆ ลงท้ายด้วย .exe และ Folder จริงๆ ถูกซ่อนอยู่

โหลด Malwarebyte มา scan ดูก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ tana

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2011, 01:35:50 PM »
 [roll-eyes]  ตัวนี้แหละไวรัส  ไปดับเบิลคลิ๊กมันก็จะทำงานขึ้นมา (หลอกให้คิดว่าเป็นโฟลเดอร์)  ผมว่าคอมที่ทำงานจะได้ไปเต็ม ๆ ด้วยนะนั่น

ออฟไลน์ ดอกคูน

• อย่าด่วนสรุป
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 09:50:52 AM »
 [res]  เลิกใช้วินโด้ครับ...มาเป็นสาวก ubuntu linux   [roll] [HAHAHA]