ผู้เขียน หัวข้อ: มากินลูกชิ้นกันครับ  (อ่าน 6056 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
มากินลูกชิ้นกันครับ
« เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010, 07:20:59 PM »

"แพร่ง นรา" ชื่อนี้เป็นย่านการค้าเก่าแก่ของกรุงเทพฯ อยู่ตรงถ.ตะนาว ปัจจุบันนี้แพร่งนราก็ยังคงเป็นย่านชุมชนเก่าแก่ที่มีชีวิตชีวา และมีการค้าการขายกันอยู่อย่างคึกคัก โดยเฉพาะร้านอาหารนั้นมีมากมายหลายร้านให้คนชอบกินไปเลือกอิ่มหนำได้ตาม อำเภอใจ
"ผ่านมาแวะกิน" ก็ชอบที่จะมาหาของกินอร่อยๆ แถวนี้เหมือนกัน อย่างในมือนี้เราก็มีจุดหมายปลายทางของความอิ่มตรงดิ่งมาที่ร้าน "ลูกชิ้นหมูปิ้งแพร่งนรา" ซึ่งเป็นร้านลูกชิ้นหมูปิ้งเจ้าเด็ดเจ้าดังของแพร่งนรา ที่ถ้าใครผ่านไปผ่านมาหน้าร้านเป็นต้องสะดุดกับแม่ค้าปิ้งลูกชิ้นที่หน้าตา จิ้มลิ้มน่ารักเสียเหลือเกิน

ลูกชิ้นปิ้งและน้ำจิ้มสูตรเด็ดของทางร้าน

"ลูกชิ้น หมูปิ้งแพร่งนรา" เจ้านี้เปิดขายอยู่ที่แพร่งนรามานานกว่า 6 ปีมีคุณตุ๊กตา นันทนี ถาวรขจรศิริ เป็นเจ้าของร้าน และเป็นเจ้าของสูตรลูกชิ้นปิ้งรสเด็ดที่คิดค้นขึ้นมาเอง และใส่ใจพิถีพิถันการทำลูกชิ้นหมูเป็นอย่างมาก เรียกว่าเริ่มตั้งแต่การคัดเลือกเนื้อหมู ซึ่งคัดเอาแต่เนื้อหมูส่วนสะโพกเอามาแล่เอาพังพืดออกให้หมด ได้เนื้อหมูเอามาผสมปรุงรสกับเครื่องปรุงสูตรพิเศษของทางร้าน แล้วไม่มีการใส่แป้ง ใส่สารบอแรกซ์ สารกันบูดแต่อย่างใด และนวดให้ส่วนผสมเข้ากัน แล้วก็ปั้นออกมาเป็นลูกกลมๆ เล็กๆ ไม่ใหญ่มาก และยังมีเคล็ดลับให้ลูกชิ้นเด้งได้โดยไม่พึ่งสาร คือการนำลูกชิ้นไปแช่น้ำแข็ง เรียกว่ากินแล้วปลอดภัยไร้สารอันตรายต่อร่างกายแน่นอน

ลูกชิ้นหมู ปิ้งของที่นี่จะย่างบนเตาแก๊สอินฟาเรด ไร้ควันปลอดสารพิษ ย่างกันร้อนๆ ส่งกลิ่นลูกชิ้นหอมๆ ยามได้ลิ้มรสลูกชิ้นหมูปิ้งร้อนๆ เคี้ยวแล้วขอบอกว่าเนื้อนุ่มแน่น เด้งหนึบหนับปากมาก ได้รสชาติของเนื้อหมูล้วนๆ ที่มีรสชาติอันกลมกล่อมอยู่ในตัว แต่หากอยากจะเพิ่มรสชาติจิ้มกินกับน้ำจิ้มสูตรเด็ดที่ทางร้านทำเองออก 3 รสเผ็ดนิดๆ ก็ยิ่งถูกปากเข้าไปใหญ่ สนนราคาลูกชิ้นหมูปิ้งขายอยู่ที่ไม้ละ 6 บาท

ก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นน้ำใส
แล้วนอก จากที่นี่จะมีลูกชิ้นหมูปิ้งเป็นของกินชูโรงแล้ว หากใครอยากจะอิ่มท้องแบบเต็มที่ ขอบอกว่ายังมีก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นน้ำใส (30 บาท พิเศษ 40 บาท) ให้ได้ลิ้มรสกันอีก จะสั่งน้ำก็ได้ซดน้ำซุปรสหวานกลมกล่อม จะสั่งแห้งก็อร่อยไม่แพ้กัน ก๋วยเตี๋ยวของที่นี่ใส่เครื่องหลายอย่าง แน่นอนต้องมีลูกชิ้นหมูตัวเดียวกับลูกชิ้นปิ้งใส่มา มีหมูนุ่มที่เนื้อนุ่มมาก และมีตับ ไส้ เซี่ยงจี้ใส่มาด้วย

และ ถ้าใครยังติดใจในรสชาติของลูกชิ้นหมูอยากจะชื้อ กลับไปทำกินเองที่บ้าน บ้าง ทางร้านก็มีขาย ลูกชิ้นหมูถุงละ85 บาทครึ่งก.ก. ร้อยละ 120 บาท ลูกชิ้นหมูลวก ร้อยละ 150 บาท หมูนุ่มก็มีขายถุงละครึ่งก.ก. 70 บาท เรียกว่าถ้าใครเป็นคอลูกชิ้นหมูปิ้งตัวยงขอแนะนำว่า "ลูกชิ้นหมูแพร่งนรา" เป็นอีกหนึ่งร้านที่อยากให้มาลองลิ้มรสชาติกันด้วยตัวเอง
"ลูกชิ้นหมู แพร่งนรา"ตั้งอยู่ที่ 544 ถ.ตะนาว แขวงศาลเจ้าพ่อเสือ เขตพระนคร กทม. การเดินทางถ้ามาจากสี่แยกคอกวัว ตรงมาที่ถ.ตะนาว ตรงเข้ามาเรื่อยๆ เลยศาลเจ้าพ่อเสือเข้ามาอีก จนมาถึงธ.กรุงเทพฯ ก็จะเห็นร้านลูกชิ้นหมูแพร่งนราอยู่ฝั่งตรงข้าม เป็นตึกแถวห้องหัวมุม ร้านเปิดทุกวัน เวลา 09.00-21.00 น. ทางร้านรับออกงานนอกสถานที่ด้วย โทร. 08-1483-2347

แม่ค้าสุดสวย ชื่อ น้องโบว์

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: มากินลูกชิ้นกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010, 07:25:33 PM »
 :-[ ลูกช้งลูกชิ้นไม่ได้มองเล้ยยยย

:-* :-* :-* :-*

แป้นเทคถ่ายออกมาแล้วแก้มมันแดงอย่างงี้นิเองงงงง  ปะ..ลุงพงษ์ไปใช้แป้นกันดีก่า  :P

08-1483-2347  อันนี้ต้องเบอร์น้องเค้าแน่ๆเลยเพราะมีสมอท๊อค ติดคอใว้ตลอด  :P :P :P :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2010, 07:27:28 PM โดย numz »
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010, 07:29:28 PM »
อยู่ตรงข้ามเต๊่ยวเป็ดนี่หว่า ทำไมไม่เคยสังเกตุเลย

พลาดแล้วเรา :(

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2010, 07:35:07 PM »
หิวชิ้นปิ้งด่วน ๆ ๆ  ค๊าบบ 8) 8) 8)

:-[ ลูกช้งลูกชิ้นไม่ได้มองเล้ยยยย

:-* :-* :-* :-*

แป้นเทคถ่ายออกมาแล้วแก้มมันแดงอย่างงี้นิเองงงงง  ปะ..ลุงพงษ์ไปใช้แป้นกันดีก่า  :P

08-1483-2347  อันนี้ต้องเบอร์น้องเค้าแน่ๆเลยเพราะมีสมอท๊อค ติดคอใว้ตลอด  :P :P :P :P

เดี๋ยวผมลองเอาหนอนไปถ่ายดูก่อนนะลุงหนุ่มม  :o

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2010, 08:58:50 AM »
 น่ากินจัง  :-D :-D :-D :-D
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2010, 05:58:06 PM »
ถ้าผมอยู่ กทม ละก็ซิ่งไปกินแว้ววว  :P

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2010, 06:01:03 PM »
ถ้าผมอยู่ กทม ละก็ซิ่งไปกินแว้ววว  :P
เดี๋ยวซื้อไปฝากครับ ตกลงจะกินลูกชิ้น หรือ คนขายดี กินลูกชิ้นดีกว่าครับ เพราะเธอชอบดนตรีไทย :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2010, 06:02:58 PM »
เดี๋ยวซื้อไปฝากครับ ตกลงจะกินลูกชิ้น หรือ คนขายดี กินลูกชิ้นดีกว่าครับ เพราะเธอชอบดนตรีไทย :)

เอ่ออออออ...... น่าเสียดายของอ่ะพี่  :'(

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2010, 06:06:57 PM »
 [HAHAHA] [HAHAHA]
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ numz

• หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2010, 06:15:24 PM »
 8) ดนตรีไทยที่ว่านิใช่ ขลุย รึเปล่าครับ 

[fi]  << โหยโคตรจอมยุทอะ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2010, 06:44:22 PM »
8) ดนตรีไทยที่ว่านิใช่ ขลุย รึเปล่าครับ 

[fi]  << โหยโคตรจอมยุทอะ

เล่นระนาดมั๊ง  :-*
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2010, 07:50:18 PM »

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2010, 05:06:59 PM »

ไม่เป็นไรคร๊าบ เรื่องแบบนี้แก้กันได้ :-[
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ