ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านสมาชิก SS ตอบด้วยเน้อออ  (อ่าน 13954 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
ท่านสมาชิก SS ตอบด้วยเน้อออ
« เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 09:39:20 PM »

[yes-raccoon] ขอตั้งกระทู้ถามเฉพาะกิจว่า คุณๆท่านๆทั้งหลาย มี JFET  2SK170 & 2SJ74 เก็บไว้ในครอบครอง กันบ้างรึปล่าวครับ (มีเยอะไม่ต้องมาอวดนะเจอผมไถแน่ๆบอกว่ามีหรือไม่มีก็พอละ) ถ้ามีกันบ้างแล้ว จะได้หาวงจรปรีแจ่มๆมาลองโซ๊ยกันดู ดีมั๊ย เห็นว่า jfet รับแบนด์วิธได้กว้างดี หนูอยากลอง ๆ ๆ อ่ะ ... เพราะฉะนั้นฉันจึงลองมาถามหาว่าพอจะมีพรรคพวกเล่นด้วยรึปล่าวน่ะครับ ... ขอเสียงด้วยเน้อออ (คงอีกนานพอสมควรถ้าจะทำครับ ยังไม่มีอะไรเลย แค่วงจรที่หามาได้สองวงจรเอง) ถ้าไม่มีเลยก็จะข้ามไปลองทำปรีทรานซิสเตอร์ล้วนๆครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ท่านสมาชิก SS ตอบด้วยเน้อออ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 09:43:23 PM »

[yes-raccoon] ขอตั้งกระทู้ถามเฉพาะกิจว่า คุณๆท่านๆทั้งหลาย มี JFET  2SK170 & 2SJ74 เก็บไว้ในครอบครอง กันบ้างรึปล่าวครับ (มีเยอะไม่ต้องมาอวดนะเจอผมไถแน่ๆบอกว่ามีหรือไม่มีก็พอละ) ถ้ามีกันบ้างแล้ว จะได้หาวงจรปรีแจ่มๆมาลองโซ๊ยกันดู ดีมั๊ย เห็นว่า jfet รับแบนด์วิธได้กว้างดี หนูอยากลอง ๆ ๆ อ่ะ ... เพราะฉะนั้นฉันจึงลองมาถามหาว่าพอจะมีพรรคพวกเล่นด้วยรึปล่าวน่ะครับ ... ขอเสียงด้วยเน้อออ (คงอีกนานพอสมควรถ้าจะทำครับ ยังไม่มีอะไรเลย แค่วงจรที่หามาได้สองวงจรเอง) ถ้าไม่มีเลยก็จะข้ามไปลองทำปรีทรานซิสเตอร์ล้วนๆครับ

ไม่มีครับ  [roll]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: ท่านสมาชิก SS ตอบด้วยเน้อออ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 09:49:50 PM »
ก็มี K170 ตัวจริงอยู่บ้าง
แต่ก็มี J74 ตัวจำแลง (มีรอยขัดกะพิมพ์เบอร์ใหม่ทับ  [phok]) ด้วยเช่นกันครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 09:54:58 PM »

[sadsadsad] จะว่าไปแล้ว ก็ไม่ง่ายเลยเน๊อะ... เฮ้อออ ... ขนาดทรานซิสเตอร์ดีๆยังหาลำบากเล๊ยยย ... ไปเล่นหลอดกันดีกว่ามั๊งเน๊อะพวกเรา ชีวิตดูจะง่ายกว่าเยอะอ่ะ   [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 10:03:05 PM »
เอาแบบที่ประกอบง่ายหน่อยแบบ ปรี seed ได้ไหมครับ  [smi_ley] ที่มีบอกไว้เลยว่าอะไรใส่ตรงไหน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 10:07:15 PM »
เอาแบบที่ประกอบง่ายหน่อยแบบ ปรี seed ได้ไหมครับ  [smi_ley] ที่มีบอกไว้เลยว่าอะไรใส่ตรงไหน

เรื่องเล็กครับ  ถึงไม่มีบน pcb เราก็พิมพ์ใส่กระดาษแนบให้ไปดูด้วยได้เลยครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 10:12:24 PM »
มีจ้า  laughhahaha
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 10:22:00 PM »

เรื่องเล็กครับ  ถึงไม่มีบน pcb เราก็พิมพ์ใส่กระดาษแนบให้ไปดูด้วยได้เลยครับ  [yes-raccoon]
[smi_ley] แบบนี่ก็แจ๋วซิครับ  [roll]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 10:36:43 PM »

[gr_in]  มีสองท่านละ  ท่านแรก ทั้งแท้และปลอมตัวมา ท่านที่สอง น่าจะมีแท้หมด รอดูคำตอบอีกซักวันนึงครับ ใช้ไม่มากครับ เป็น input ข้างละคู่ก็พอครับ ของหายากแบบนี้ ต้องเขียมๆหน่อย น้า cleaning น่ะสงสัยไม่ได้เล่นครับ เพราะ JFET คู่นี้ ต้องเป็นแฟนพันธุ์แท้แต่ก่อนเก่าจึงจะพอมีเก็บไว้บ้างครับ ปัจจุบันหายากมาก ถ้าไปอีเบย์ก็แพงมากมาย เว่อร์ซะ ... ถ้าเสียงค่อนข้างน้อยไปก็โครงการสงสัยจะล่ม ... แต่ก็หยุดความมันส์ของเรามิได้ร๊อกก >>> ไปโน่นเลยทรานซิสเตอร์ล้วนๆ ครับ รึไม่ก็พักยกไปเล่นปรีหลอดล้วนๆลง pcb ง่ายๆแต่ไม่ธรรมดา   [yes-raccoon]

ออฟไลน์ joke2010

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 10:39:41 PM »
ถ้าผมจำไม่ผิดjfet คู่นี้ผมจะมีอยู่ครับ [smi_ley]
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=178.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 10:43:52 PM »

ได้สามละ สี่รวมทั้งผมเองด้วย   [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 10:51:37 PM »
มี 170   อยู่ครับ  จัดเลยครับพี่เฉย [Cheers5]

ออฟไลน์ I-DiY

• Do It Your Self
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 11:07:57 PM »

น่าจะมี แต่ยังไม่เจอ ไม่รู้ว่าแท้ไหม  [confused-raccoon]
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 11:13:53 PM »

น่าจะมี แต่ยังไม่เจอ ไม่รู้ว่าแท้ไหม  [confused-raccoon]
เมื่อไหร่จะมาเอาตาจ่า นับหนึ่งถึงสามไม่มาเอาเดี๋ยวจะเอาขึ้นประมูลให้หมดเลย  [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ I-DiY

• Do It Your Self
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 11:25:41 PM »

ต้นเดือนไปแล้วครับ พี่..  [c--c]                      fart-raccoon

เมื่อไหร่จะมาเอาตาจ่า นับหนึ่งถึงสามไม่มาเอาเดี๋ยวจะเอาขึ้นประมูลให้หมดเลย  [smi_ley]
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 11:43:05 PM »
J74 ตัวจำแลง ผมก็ได้จาก Ebay นั่นล่ะครับ อุตส่าห์เดินทางจากอิสราเอล นึกว่าจะรอด... โดนเหมือนกัน  [n_o]
ซึ่งเดาว่าเป็น 2SJ103 จำแลงมาครับ เพราะพื้นตัวถังยังดูเป็นแบบของ Toshiba อยู่
ส่วน J74 ของแท้ ผมมีอยู่แค่ 2 คู่เท่านั้นครับ และเป็น V ด้วย ไม่ใช่ BL ขุดมาจากไต้หวันเมื่อ 2 ปี ยังไม่มีโอกาสใช้เลย

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 11:48:52 PM »

น่าจะมี แต่ยังไม่เจอ ไม่รู้ว่าแท้ไหม  [confused-raccoon]
ว่าจะไม่เล่นเเล้วน้าาา  น้า ครับ ผม คลิ๊ก ลายเซ็นน้าไม่ทัน ครับ  [roll]   
เเซวเล่นนะครับ
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 08:13:01 AM »

ว่าจะไม่เล่นเเล้วน้าาา  น้า ครับ ผม คลิ๊ก ลายเซ็นน้าไม่ทัน ครับ  [roll]   
เเซวเล่นนะครับ

ต้องเอาเคอร์เซอร์ไปดักรอที่ด้านซ้ายมือสุดของจอ กะว่าวิ่งมาถึงก็ฉับลงไปให้ขาด 2 ท่อนเลยครับ
 laughhahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 09:52:35 PM »
มี่ j201 เหลือจากทำ Effect guitar อยู่ทำอะไรได้มั่งครับ  fart-raccoon
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 10:06:44 PM »
            [Granade]   ดูๆแล้ว มีเพื่อนเล่นกระจึ๋งเดียวเองอ่ะ ไปทรานซิสเตอร์ละกันเน๊อะ หาของมาลองก่อนครับแล้วค่อยมา บรรเลงง ตอนต่อไป... ( ไว้ถ้าได้ลอง jfet จริงๆแล้วผลเป็นอย่างไรค่อยมาโม้ต่อครับเพราะมีวงจรนึงน่าลองมากมายจ้า )  
                แล้วเจอกันจ้า >>> ปรีแอมป์ทรานซิสเตอร์ล้วนๆ class A .... coming soon !!!   clapping-1-2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2012, 10:16:15 PM โดย ElectroN »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 10:27:37 PM »
ใครไปจุดไฟน้าเฉยวุ้ย  [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 10:31:26 PM »
จัดเต็มเลยครับพี่เฉย  กำลังรอเล่นอยู่ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 10:57:17 PM »
 [unde_cided] ตอนนี้มีปรี ss อยู่สามตัวแล้วอ่ะครับ อ๊บ V1, อ๊บ seedๆ, modify me1 และปรีหลอดกระสือ 6n6p (ที่ยังหาเวลาทำกล่องไม่ได้ซะที) กะ factor FP5  จะว่าไปปรีนี่เยอะกว่าแอมป์  laughhahaha

แอมป์มี 1626 อยู่ตัวเดียวเองครับ  แต่ถ้า เป็นคลาส A TR ก็อยากลองนะนี่ [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 11:11:27 PM »
[unde_cided] ตอนนี้มีปรี ss อยู่สามตัวแล้วอ่ะครับ อ๊บ V1, อ๊บ seedๆ, modify me1 และปรีหลอดกระสือ 6n6p (ที่ยังหาเวลาทำกล่องไม่ได้ซะที) กะ factor FP5  จะว่าไปปรีนี่เยอะกว่าแอมป์  laughhahaha

แอมป์มี 1626 อยู่ตัวเดียวเองครับ  แต่ถ้า เป็นคลาส A TR ก็อยากลองนะนี่ [smi_ley]

อยากทำปรี-โทนมั่งอะครับ... [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 11:13:51 PM »
ผมไม่เคยปรับโทนที่ me1 เลยครับ loudness ด้วย ไม่ใช้เหมือนกัน ยังว่าจะลองตัดมันทิ้งอยู่ แต่ยังไล่ไม่เป็น  [unde_cided]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 11:25:19 PM »
ตอนนี้  Pre amp  ของผมไม่รู้ว่ามีกี่ตัวแล้วหน่ะซิ   แต่พอเห็นพี่เฉยบอกแล้วเจอกัน  ทรานซิสเตอร์ตัวละไม่ถึง 1 บาท    ต้องโดนซะหน่อย

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 11:25:54 PM »
ผมไม่เคยปรับโทนที่ me1 เลยครับ loudness ด้วย ไม่ใช้เหมือนกัน ยังว่าจะลองตัดมันทิ้งอยู่ แต่ยังไล่ไม่เป็น  [unde_cided]

ไม่ต้องตัดหรอกครับ..เก็บไว้เป็นคอลเล็คชั่น..เพื่อความหลากหลาย [roll]

ออฟไลน์ n.cm

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 มกราคม 2012, 02:58:23 PM »
           [Granade]   ดูๆแล้ว มีเพื่อนเล่นกระจึ๋งเดียวเองอ่ะ ไปทรานซิสเตอร์ละกันเน๊อะ หาของมาลองก่อนครับแล้วค่อยมา บรรเลงง ตอนต่อไป... ( ไว้ถ้าได้ลอง jfet จริงๆแล้วผลเป็นอย่างไรค่อยมาโม้ต่อครับเพราะมีวงจรนึงน่าลองมากมายจ้า )  
                แล้วเจอกันจ้า >>> ปรีแอมป์ทรานซิสเตอร์ล้วนๆ class A .... coming soon !!!   clapping-1-2

ติดตามชมด้วยคนครับๆๆ clapping-1-2

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012, 03:55:36 PM »
อยากทำปรี-โทนมั่งอะครับ... [entreat-raccoon]
                มีให้เล่นแน่น่า.... ใจเย็นๆครับ  พิจาระนาก่อนว่าแบบไหนดี

มารายงานผลว่า... ปรี  jfet  ปรี op-amp อย่างไรเสีย เสียงก็สู้ปรีหลอดไม่ได้ครับ (รึว่าวงจรที่ลองยังไม่ดีพอ ?) สำหรับทรานซิสเตอร์ ขอเวลาลองก่อนครับยังไม่ได้ทำแบบ pcb เยยย

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2012, 04:47:59 PM »
ใครก็ได้ลอง วงจรปรีแอมป์ข้างล่างนี่ให้หน่อยสิครับ   [tremor-raccoon]