ผู้เขียน หัวข้อ: แหล่ม !!! >> super preamplifier class A by... Sir David Hafler ...  (อ่าน 390658 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: " หาบเร่ "... symmetical class A preamplifier by >> Sir David Hafler <<
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 10:15:19 PM »

clapping-1-2  ได้เวลาระเบิดความมันส์แว้ววว !!! ลุยเล๊ยยย ... รอมาหลายเพลาละ ฮิ ฮิ   [pig80901]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2012, 10:21:52 PM โดย Electron »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: " หาบเร่ "... symmetical class A preamplifier by >> Sir David Hafler <<
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 10:21:39 PM »
 บร้า...มาโป้งเค้าทำไม Clef น่ะเค้าเอาไว้ใช้หน้าห้องน้ำชั้นบนครับ  ส่วนปลาหมึกน่ะอยู่กับพื้นชั้นล่าง  สองหมื่นไม่ได้ลดสักแดงเดียวหนอยจะให้เราเอามาวางกับพื้นข้างล่างชิชะ มาซิลอน [checks-raccoon]

ดูซิพื้นยังไม่ให้แตะเลย รองด้วย cardas นะนั่นน่ะ

เสียงใสกริ๊งดุจน้ำใสใหลเย็นมาจาก ฮิมาลายาบูเก้  laughhahaha
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 10:24:42 PM »

[roll]  ขอบคุณครับ ลูกค้าที่น่าฮักหลายๆของเฮา.... เข้าเรื่องเล๊ยย ลุย ๆ

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 10:29:24 PM »
2000VA ตัวใหม่ออกหรือยังหล่ะ เดี๋ยวจะเก็บซื้ออีกตัว  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 10:31:15 PM »
โอ๊ย สายตา เครื่องกรองไฟ..... มองผ่านๆ นึกว่ากล่องรับสัญญาณดาวเทียม  [pig90124]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 10:33:28 PM »
2000VA ตัวใหม่ออกหรือยังหล่ะ เดี๋ยวจะเก็บซื้ออีกตัว  [yes-raccoon]

พอล่ะจ้า คั่นโฆษณาพอหอมปากหอมคอ ... เข้าเรื่องเลยจ้า  [gr_in]

ออฟไลน์ kang2499

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 10:33:48 PM »

clapping-1-2  ได้เวลาระเบิดความมันส์แว้ววว !!! ลุยเล๊ยยย ... รอมาหลายเพลาละ ฮิ ฮิ   [pig80901]
อ้าว 3-2-1-raccoonน้าจะระเบิดกระเป๋าตังทิ้งเหรอ.... [laugh-raccoon] [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 10:39:59 PM »
อ้าว 3-2-1-raccoonน้าจะระเบิดกระเป๋าตังทิ้งเหรอ.... [laugh-raccoon] [tremor-raccoon]

ไม่ต้องระเบิดร๊อกก.... เดือนนี้จะรอดมั๊ยนี่ (ดีไอวายต้องไม่กลัวจน อิ อิ)   [b-o-a-t-1]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 10:47:25 PM »

ไม่ต้องระเบิดร๊อกก.... เดือนนี้จะรอดมั๊ยนี่ (ดีไอวายต้องไม่กลัวจน อิ อิ)   [b-o-a-t-1]

กลัว.............ผบทบ....รู้  [tremor-raccoon]  [entreat-raccoon] [entreat-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 11:05:33 PM »
ใครไม่ไ้ด้ซื้อ ไม่ได้ทำมีสะอื้นแน่ๆครับ พี่ น้อง  เสียงแตกต่างจาก original ที่ผมเองคุ้นหูมานานปีมากมายทีเดียว เสียง hi end สุดขั้วจริง ใหญ่ โต อลังการมากๆครับ รายละเอียด ระยับ เป็นประกายสวยงาม บรรยากาศ ฮาโมนิค ถูกจัดวางอย่างแยบยล ชวนสัมผัส (ซีที่ผมใช้ทั้ง อินพุท และ เอ้าท์พุท ผ่านการเบรินท์อินมาไม่ต่ำกว่า6-7000 ชั่วโมง เพราะใช้มาไม่ต่ำกว่า15 ปีเป็นอย่างน้อย เพราะใช้เทียบเสียงทุกครั้งก่อนการปรับ)  เดี๋ยวขอไปเทสซี  in output ก่อนครับ เดี๋ยวเช้าอีก

ตัวต้นเสียงที่ผมใช้เป็น reference แต่จะใช้จริงในตัวของผมเอง เค้าเรียกเสียงสะกิดต่อมเสียเงิน  [laugh-raccoon]

[gr_in] แหมเสียดายจังผมมาไม่ทันเขา..! [pig90124]

« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 11:07:58 PM »
 ผมจะไล่ที่ input ก่อนนะครับ โดย fixed output ไว้ที่ 10 uF ก่อนครับ ตอนนี้ลดลงมาใช้ 4.7 uF สเกลเเสียงเล็กลงมาเล็กน้อย แต่ได้ความเพียวกระชับของเส้นเสียงขึ้น ความอิ่มของเสียงคงเป็นผลจากการใช้ซี pio ในตอนแรก  ซึ่งซี poly ไม่ว่าค่ายไหนก็ทำไม่ได้ แม้กระทั่ง Duelund cap ก็ให้ไม่ได้ครับ เดี๋ยวจะลองไล่ไปเรื่อยว่าจุดใดเหมาะสมที่สุด สำหรับการใช้ซี poly ในส่วนของความอิ่มที่หายไปตรงนี้ไม่ต้องห่วงสามารถที่จะเรียกกลับมาได้ในตอนท้าย โดยการใช้ C pio ค่าน้อยมา bi cap ในภายหลังครับ หรือ ไปเก็บเอาในภาคเอ้าท์พุทเหมือนกับหลายสำนักดังๆนิยมทำกัน ตรงนี้หากใช้ซีที่มีคุณภาพเสียงดีๆอาจจะไม่ต้องใช้ค่าที่สูงมากนักก็น่าจะเอาอยู่  แต่เดี๋ยวผมจะไล่ไปให้สุดก่อนว่าควรหยุดอยู่ที่ค่าเท่าไหร่ดีที่สุดครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 11:12:01 PM »
แวะมาดูตัวที่ผมเทสกันนิดนึงก่อนไปต่อ เป็นการให้พักฟังฆ่าเวลาไปในตัว   [heyheypig445]

จุดต่างจากที่ น้าแว่น list มาผมใช้ซีในภาคซัพพลาย 8200 uF  และ pot 20K (ไม่มีเหตุผลอะไรพิเศษ 10K ที่มีเก็บอยู่ตัวเล็กไป อีกอย่างตัวนี้ ขาทอง คนบ้าทอง) กับ zener diode 12A  (12V/1w น้องโบ)  นอกนั้นก็เหมือนกับที่น้าแว่น list ไว้ทั้งหมดครับ   [pig6456]

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 11:18:25 PM »

ผมขอเฉลยที่มาของชื่อ "หาบเร่" ครับ ทำไมถึงใช้คำนี้ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกันเลย... เพราะ... วงจรของปรีแอมป์นี้ได้มีการทำออกมาขายโดยคุณธวัชชัย(เจ้าของตุลาผู้น่ารักที่ล่วงลับไปแล้ว) ตั้งแต่สมัยผมยังละอ่อนเยาว์วัย .. วงจรนี้เป็นที่นิยมแพร่หลายไปทั่ว จึ้งมีการทำเลียนแบบขายกันแบบเทน้ำเทท่า จนเกร่อไปหมดแทบทุกร้านเครื่องเสียงจวบจนปัจจุบัน ท่านไปเดินดูได้ที่บ้านหม้อปัจจุบันยังมีทำขายอยู่ครับ ทั้งเจ้าเล็ก เจ้าใหญ่ติดแอร์แบบห้างสรรพสินค้า แม้กระทั่งแผงลอยข้างทางเดินก็ยังมีขาย มองครั้งเดียวก็รู้ครับว่าใช่เลย ... จึงเป็นที่มาของคำว่า หาบเร่ ด้วยประการฉะนี้ครับ ... ผมเองก็ไปเจอวงจรจากเน็ทมาแต่เมื่อคุยกับน้าแว่น เกรงว่าจะหาทรานซิสเตอร์ดาร์ลิงตันคู่ท้ายสุดแบบดีๆไม่ได้(ผมเองหาไว้ทดลองแล้วครับแต่ไม่ได้ใช้) .. ก็นะไหนๆก็จะลงมือละจึงยืมแบบของตุลาเจ้าตำรับมาดัดแปลงซ๊าเลย ซึ่งผลลัพท์ที่ได้... เจ๋งงง อ่ะ ... ถึงได้มาชวนกันเล่นครับ .. นับได้ว่าเป็นปรากฏการณ์เล็กๆที่ไม่เคยมีใครทำมาก่อนในบ้านเรา(ในความคิดผม) ... ก็หวังว่า พี่ น้อง ผองเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ร่วมโปรเจ็คด้วยกัน จะได้รับความบันเทิงทางหู โดยทั่วหน้ากัน ทุกท่าน ทุกคน เทอญ... ขอบคุณทุกท่านครับพ๊ม

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 11:28:03 PM »
 [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

มีที่มาอย่างนี้นี่เอง

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 11:54:07 PM »
  หลังจากทดลองจนครบตั้งแต่ 0.47 - 5 uF ค่าที่เหมาะสมที่สุดจะอยู่ในช่วง 2 - 3 uF ดุลน้ำเสียง รายละเอียด สมบูรณ์ครบถ้วน ไม่หนา หรือ บางเกินไป และ เพี้ยนน้อยที่สุด ถูกใจที่สุดคงจะเป็น 2.7uF jantzen cross cap ( เทียบจากกลุ่มล่างที่ถูกที่สุดที่ผมมีเก็บไว้ครับ คือไม่เกิน 200 บาท/ตัว )  ส่วนค่าน้อยที่สุดแต่ยังคงให้ดุลเสียงออกมาดีเกินคาดเมื่อเทียบกับตัวที่แพงกว่าคือ amtrans AMCO 0.47 uF ครับ เนื้อเสียงมาอิ่มแบบผิดคลาด เพราะก่อนได้ได้ฟัง 0.47 uF ค่ายอื่นแล้วต้องรีบถอดออกเพราะ บางไป ทำให้รายละเอียด และ น้ำหนักขาดๆหายๆไปในบางช่วง ครับ  ข้อมูลนี้เป็นเพียงแนวทางในการเล่นนะครับ ไม่ได้ชี้ช่อง ก็เล่นก็จัดกันตามกำลังอย่าให้ต้องเดือดร้อนกันก็พอครับ

cross cap ผมไ้ด้ลองไล่ตั้งแต่ 0.47-4.7 uF หากชอบในความสดใสและรายละเอียดของ cross cap แต่อยากได้เนื้อเสียงเพิ่มอีกเล็กน้อย standard z cap จะตอบโจทย์ให้คุณได้ในราคาที่ขยับขึ้นมาอีกเล็กน้อยครับ

บางส่วนจาก Ansar cap 1-5 uF

และ สุดท้าย ลองหลายตัวหลายราคา คุ้มค่าการลงทุนที่สุดเห็นจะเป็น pet film AMCO จาก ค่าย Amtrans ที่ให้เสียงที่อิ่ม ความสดใส และ รายละเอียดชัดเจนดีมากครับ แม้จะใช้แค่ค่า 0.47 uF ในการเทส

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2012, 11:57:20 PM »
Ansar cap  เสียงออกแนวเด่นย่านไหนครับพี่เล็ก  หรือบางกว่าพวก  Polyester  ไหมครับ

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 12:04:26 AM »
 เที่ยวนี้ลองแต่ mkp ครับ  mkt ไม่ได้ลองเลย  Ansar ก็เนื้อเสียงดีครับแต่รายละเอียดยังสู้ในระดับราคาเดียวกันไม่ได้ อาจะเป็นเพราะว่าค่านี้ผมยังไม่เบรินท์อินเป็นของใหม่ แต่ต้องใช้ค่าที่ระบุไว้ จึงจะได้เสียงที่สมบูรณ์ครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 12:49:01 AM »
เดี่ยวไปรื้อซีที่มีในค่าช่วงนี้มาต่อไฟขั้นมอเตอร์ 12 v เบินรอซะเลย จะได้ผลมั้ยเนี่ย  [laugh-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 01:55:43 AM »
จากการลองเสียงของพี่เล็ก C ค่าที่เหมาะสมคือแบบนี้หรือเปล่าครับ  C input 10 uf  ส่วน C output   0.47-4.7 uF ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 02:01:24 AM »
จากการลองเสียงของพี่เล็ก C ค่าที่เหมาะสมคือแบบนี้หรือเปล่าครับ  C input 10 uf  ส่วน C output   0.47-4.7 uF ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ

สลับกันครับน้า ตอนนี้ออกเป็น 10 uf ตัวสีเงินใหญ่ๆน่ะคับ  [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 08:53:33 AM »
Input  0.47 - 5 uF ( ดีที่สุดในการเทสอยู่ในช่วง 2 - 3 uF )  out  6.8 - 10 ( ดีที่สุดคือ 10 uF )

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 08:59:12 AM »
Input  0.47 - 5 uF ( ดีที่สุดในการเทสอยู่ในช่วง 2 - 3 uF )  out  6.8 - 10 ( ดีที่สุดคือ 10 uF )

เห็นด้วยครับ  เพราะที่ผมลองฟังตัวนี้อยู่  ก็ใช้หลักการเดียวกับของพี่เลย  out  มากกว่า In  3 เท่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ตุลาคม 2012, 09:21:31 AM โดย tfenเด้อ »

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 09:52:24 AM »
  เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ที่เหลือก็จัดกันตามกำลังนะ และ อย่าลืมใส่ซีกันให้ถูกทิศ ถูกทางกันด้วยล่ะครับ   [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 10:01:15 AM »

ผมเตรียมยี่ห้อนี้ไว้แล้วครับ
 [pig6456]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 08:04:15 PM »
ที่เหลือก็แต่งแต้มเกลาเสียงให้ได้ตามชอบกันตามสะดวกครับ  ไม่มีซีอินพุทก็ฟังดีไปอีกแบบ แต่ต้องให้น้าแว่นมาแนะนำว่าควรเพิ่ม R ค่าเท่าไหร่ในตำแหน่งไหน พอดีที่ผมลองไปลอกของ hafler อีกรุ่นนึงมาแต่ก็ใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ kamol

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 08:16:49 PM »
พึ่งจะเห็นวงจร เลยมีคำถามเล็กน้อยจำเป็นหรือไม่ครับที่ต้องคัดทรานซิสเตอรทุกตัวให้มีค่าพารามิเตอรเท่ากัน100%  [unde_cided]
ข้อมูลส่วนตัว>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=814.0

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 08:29:12 PM »
  ถ้าสามารถทำได้ก็ดีครับ แต่ไม่ได้ก็ไม่ถึงกับซีเรียส  ไม่รู้ว่าถ้าจับมาฟังในชุดที่มาตรฐานไม่ดีพอจะจับได้ ฟังออกหรือเปล่าครับ ผมว่าถ้าไม่มีระบบที่ดีพอ หรือ ห้องที่พอมีมาตรฐาน ฟังออกยากนะ  เพราะมันก็ไม่ได้ต่างกันมากนักเท่าที่สุ่มวัดมาร้อยกว่าตัว

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 08:32:00 PM »
ตอนนี้ผมก็ลองแบบใช้ R มาใส่ในตำแหน่ง C input อยู่เหมือนกันครับ จูนกันอีกหลายยกเลย ค่าที่เหมาะสมก็อยู่ตั้งแต่ 390 โอห์ม ถึง 1.5k ครับ
ไม่อยากบอกเลยว่าความนิ่งของเบสล่างๆ มันน่าสนใจมาก.... แต่ถ้าจะจูนเนื้อเสียง เบส-กลาง กับกลาง-แหลม ใส่ C input จะดีกว่า...

Notice : วิธีใส่ R แทน มีข้อแม้อย่างนึงคือ แหล่งกำเนิดเสียงต้นทางไม่ควรมี DC offfset มามากนัก ไม่อย่างนั้นวงจรจะทำงานไม่สมมาตร ทรานซิสเตอร์ฝั่งที่ทำงานมากกว่าจะเครียด..  [heyheypig447]
การขยายจะทำได้ไม่ดีครับ และให้มีเสียง"ปุ๊ก" ดังออกลำโพงตอนเปิด-ปิดเครื่องครับ

เท่าที่ทดสอบเบื้องต้น ปรีตัวนี้ ถูกออกแบบมาในยุคที่แหล่งจ่ายอย่างจูนเนอร์หรือเทปใบ้ ยังให้สัญญาณออกมาน้อยมาก ราวๆ 200mVp-p ปรีตัวนี้เลยมีเกนขยายที่ 6.6 เท่าโดยประมาณ (Gain = [5.6k / 1k] + 1 = 6.6)

แต่ปัจจุบันแหล่งจ่ายน่าจะเป็น CD ซึ่งเอาต์พุตอยู่ราวๆ 1-2Vp-p ทำให้รู้สึกว่าหมุนโวลุ่มแล้ว เสียงมันดังขึ้นเร็วเกินไป (อย่างของผมบิดแค่ 9 โมงก็ดังลั่นห้องแล้วครับ) และหากต้องการลดเกนลง ให้ทำการลดค่า R 5.6k (5k6) ลงมา เหลือซัก 2.2k Gain ก็จะเหลือ 3.2 ครับ แต่ก็ไม่ควรลดลงมาต่ำกว่านี้ เพราะจะโหลดเอาต์พุตมากขึ้น เสียงแหลมอาจจะหดลงไปได้ครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 08:34:05 PM »
ตอนนี้ผมก็ลองแบบใช้ R มาใส่ในตำแหน่ง C input อยู่เหมือนกันครับ จูนกันอีกหลายยกเลย ค่าที่เหมาะสมก็อยู่ตั้งแต่ 390 โอห์ม ถึง 1.5k ครับ
ไม่อยากบอกเลยว่าความนิ่งของเบสล่างๆ มันน่าสนใจมาก.... แต่ถ้าจะจูนเนื้อเสียง เบส-กลาง กับกลาง-แหลม ใส่ C input จะดีกว่า...

Notice : วิธีใส่ R แทน มีข้อแม้อย่างนึงคือ แหล่งกำเนิดเสียงต้นทางไม่ควรมี DC offfset มามากนัก ไม่อย่างนั้นวงจรจะทำงานไม่สมมาตร ทรานซิสเตอร์ฝั่งที่ทำงานมากกว่าจะเครียด..  [heyheypig447]
การขยายจะทำได้ไม่ดีครับ และให้มีเสียง"ปุ๊ก" ดังออกลำโพงตอนเปิด-ปิดเครื่องครับ

เท่าที่ทดสอบเบื้องต้น ปรีตัวนี้ ถูกออกแบบมาในยุคที่แหล่งจ่ายอย่างจูนเนอร์หรือเทปใบ้ ยังให้สัญญาณออกมาน้อยมาก ราวๆ 200mVp-p ปรีตัวนี้เลยมีเกนขยายที่ 6.6 เท่าโดยประมาณ (Gain = [5.6k / 1k] + 1 = 6.6)

แต่ปัจจุบันแหล่งจ่ายน่าจะเป็น CD ซึ่งเอาต์พุตอยู่ราวๆ 1-2Vp-p ทำให้รู้สึกว่าหมุนโวลุ่มแล้ว เสียงมันดังขึ้นเร็วเกินไป (อย่างของผมบิดแค่ 9 โมงก็ดังลั่นห้องแล้วครับ) และหากต้องการลดเกนลง ให้ทำการลดค่า R 5.6k (5k6) ลงมา เหลือซัก 2.2k Gain ก็จะเหลือ 3.2 ครับ แต่ก็ไม่ควรลดลงมาต่ำกว่านี้ เพราะจะโหลดเอาต์พุตมากขึ้น เสียงแหลมอาจจะหดลงไปได้ครับ  [yes-raccoon]

ถ้าเปิดกับหวานใจ จะลงตัวเลยอาจารย์ [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2012, 08:40:42 PM »
พึ่งจะเห็นวงจร เลยมีคำถามเล็กน้อยจำเป็นหรือไม่ครับที่ต้องคัดทรานซิสเตอรทุกตัวให้มีค่าพารามิเตอรเท่ากัน100%  [unde_cided]
ดูตามทฤษฎี อย่างที่พี่เล็กบอกถูกต้องครับ ถ้าทำได้ล่ะดีอยู่แล้ว แต่คุ้มหรือไม่ก็ว่ากันอีกที
ถ้าไม่โชคร้ายจริงๆ Hfe ของทรานซิสเตอร์ต่างกันเป็นร้อย ก็ไม่มีปัญหาครับ ปกติทรานซิสเตอร์ล็อตเดียวกัน ค่าจะไม่ค่อยหนีกันมาก +-ไม่เกิน 15% ครับ

อีกอย่างวงจรนี้ไบอัสในจุดทำงานที่ดีพอสมควร และมีส่วนป้อนกลับอยู่แล้ว ความเพี้ยนจากการไม่แมทช์ก็ไม่เกินระดับ 0.1% ครับ สบายใจได้  [yes-raccoon]