ผู้เขียน หัวข้อ: แหล่ม !!! >> super preamplifier class A by... Sir David Hafler ...  (อ่าน 390650 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
Re: แซ่บ !!! >> super preamplifier class A by... Sir David Hafler ...
« ตอบกลับ #480 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2012, 11:48:29 PM »
รบกวนน้าๆ ที่ทำเสร็จแล้วช่วยดูให้หน่อยครับ เวลาลด volume สุดดอกลำโพงขยับขึ้นหรือเปล่า [res]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
Re: แซ่บ !!! >> super preamplifier class A by... Sir David Hafler ...
« ตอบกลับ #481 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2012, 11:48:41 PM »
ลองใช้ปากคีบที่อิน แล้วก็เปลี่ยนเป็นเอาท์เทียบเอาเลยครับ น้าจะได้คำตอบที่ตรงใจกว่า เชื่อผมเต๊อะ ลองมาล่ะ คีบกันเป็นขยุ่มเลย กว่าจะเป็นอย่างที่เอามาอวดอ่ะ  [roll]

" ปากคีบ "  จริงด้วย พรุ่งนี้ต้องแวะซื้อแบบดีๆหน่อยที่ร้านโชคชัย มาเข้าสายดีๆไว้บ้าง จะได้ไม่ต้องบัดกรีเข้าออก น้า Create ก็ลงภาพให้ดูหลายครั้งแว้ววนินา ขอบคุง ๆ ... ผมเองก็ไม่ได้ลองอะไรต่อมากมายครับ แค่อยากหาทรานซิสเตอร์เบอร์อื่นๆในภาคปรีแอมป์ มาเทียบเคียงดูบ้าง เวลาเหงาๆจิตน่ะครับ ถ้าได้อะไรดีกว่าก็จะมาโพสท์ครับ ถ้าเหมียนเดิมก็คงจะเงียบๆไป... มาชมของน้า Create เค้าเล่นไปด้วยกันดีกว่าครับ .. ไม่ต้องเอาหน้ามาชิดหน้าจอมากก็ได้นะ อิ อิ [roll]

มีคำถามมาสอบถามสักสองสามข้อนะครับ(คำถามอาจจะดูโง่ๆ หรือแปลกๆนะครับ แต่ผมไม่รู้จริงๆครับ)
-ผมลองใช้ ปากคีบ คีบซี แล้วมาคีบขนานกับซี อินพุทในวงจร ปรากฎว่ามันฮัมกระจายเลยอะครับ [tremor-raccoon]  แต่ถ้าใช้บัดกรีเข้าไปก็ไม่ฮัม ลักษณะนี้เป็นเพราะปากคีบไม่ดี หรือคีบไม่แน่น ใช้เปล่าครับ  [unde_cided]

-ตอนนี้ผมลองใช้ c อินพุท 0.47 และก็ลองเอาซี Oil 0.1 uF มาขนานเข้าไป ก็ยังฟังไม่ออกถึงความเปลี่ยนเเปลงเท่าไหร่ ถามนิดนึงครับถ้าเสียงเปลี่ยนนี่มันจะเปลี่ยนทันทีเลยหรือเปล่าครับ หรือต้องเบรินไปเรื่อยๆก่อน อย่างเช่น คำว่าปลายเเหลมทอดยาว เบสลงลึก กลางอิ่ม นี่คือ พอเราเปลี่ยนซี หรือเพิ่มซีเข้าไป นี่มันมีผลทันทีเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าพอเปลี่ยนแล้ว ก็องเบรินให้ครบก่อน แล้วเสียงต่างๆ จึงจะมาตามที่เราปรุงแต่งเสียงครับ  [unde_cided]

-รบกวนขอเทคนิคในการฟังหน่อยได้เปล่าครับ พอดีผมมีความรู้สึกว่าบางทีเวลาฟังมันก็เหมือนๆกันครับ ระหว่างปรีหลายๆตัว (แต่กับหาบเร่ตัวนี้ชอบมากครับ เงียบดี ฮัมเเทบจะไม่มีเลย เกินคุ้มกับค่าตัวมาก [in-love-raccoon])

ขอบคุณครับ

ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #482 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2012, 11:51:05 PM »
อยากล่ะซิ Kang-Pla   [yell-raccoon]
ลองแล้วไม่รู้จะเปลี่ยนใจจากหลอดได้ใหม ตอนเด็ก ชอบมากเลยปรี ss เสียงถึใจจริงๆ
แล้วแต่โอกาสครับ ผมชอบเล่นปรี SS กับ แอมป์หลอด และ ปรีหลอด กับ แอมป์ SS  [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #483 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 12:01:13 AM »
ลองใช้ปากคีบที่อิน แล้วก็เปลี่ยนเป็นเอาท์เทียบเอาเลยครับ น้าจะได้คำตอบที่ตรงใจกว่า เชื่อผมเต๊อะ ลองมาล่ะ คีบกันเป็นขยุ่มเลย กว่าจะเป็นอย่างที่เอามาอวดอ่ะ  [roll]

" ปากคีบ "  จริงด้วย พรุ่งนี้ต้องแวะซื้อแบบดีๆหน่อยที่ร้านโชคชัย มาเข้าสายดีๆไว้บ้าง จะได้ไม่ต้องบัดกรีเข้าออก น้า Create ก็ลงภาพให้ดูหลายครั้งแว้ววนินา ขอบคุง ๆ ... ผมเองก็ไม่ได้ลองอะไรต่อมากมายครับ แค่อยากหาทรานซิสเตอร์เบอร์อื่นๆในภาคปรีแอมป์ มาเทียบเคียงดูบ้าง เวลาเหงาๆจิตน่ะครับ ถ้าได้อะไรดีกว่าก็จะมาโพสท์ครับ ถ้าเหมียนเดิมก็คงจะเงียบๆไป... มาชมของน้า Create เค้าเล่นไปด้วยกันดีกว่าครับ .. ไม่ต้องเอาหน้ามาชิดหน้าจอมากก็ได้นะ อิ อิ [roll]

มีคำถามมาสอบถามสักสองสามข้อนะครับ(คำถามอาจจะดูโง่ๆ หรือแปลกๆนะครับ แต่ผมไม่รู้จริงๆครับ)
-ผมลองใช้ ปากคีบ คีบซี แล้วมาคีบขนานกับซี อินพุทในวงจร ปรากฎว่ามันฮัมกระจายเลยอะครับ [tremor-raccoon]  แต่ถ้าใช้บัดกรีเข้าไปก็ไม่ฮัม ลักษณะนี้เป็นเพราะปากคีบไม่ดี หรือคีบไม่แน่น ใช้เปล่าครับ  [unde_cided]

-ตอนนี้ผมลองใช้ c อินพุท 0.47 และก็ลองเอาซี Oil 0.1 uF มาขนานเข้าไป ก็ยังฟังไม่ออกถึงความเปลี่ยนเเปลงเท่าไหร่ ถามนิดนึงครับถ้าเสียงเปลี่ยนนี่มันจะเปลี่ยนทันทีเลยหรือเปล่าครับ หรือต้องเบรินไปเรื่อยๆก่อน อย่างเช่น คำว่าปลายเเหลมทอดยาว เบสลงลึก กลางอิ่ม นี่คือ พอเราเปลี่ยนซี หรือเพิ่มซีเข้าไป นี่มันมีผลทันทีเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าพอเปลี่ยนแล้ว ก็องเบรินให้ครบก่อน แล้วเสียงต่างๆ จึงจะมาตามที่เราปรุงแต่งเสียงครับ  [unde_cided]

-รบกวนขอเทคนิคในการฟังหน่อยได้เปล่าครับ พอดีผมมีความรู้สึกว่าบางทีเวลาฟังมันก็เหมือนๆกันครับ ระหว่างปรีหลายๆตัว (แต่กับหาบเร่ตัวนี้ชอบมากครับ เงียบดี ฮัมเเทบจะไม่มีเลย เกินคุ้มกับค่าตัวมาก [in-love-raccoon])

ขอบคุณครับ

ปากคีบสำเร็จที่มีขายกันสายเส้นเล็กมากครับ  วันที่เทสครั้งแรกผมเองก็มีปัญหาจากตรงนี้ทำเอาทีมงานปั่นป่วนกันไปหมด เพราะกำลังจะปล่อย pcb ไปให้เพื่อน ก็เพราะปากคีบนี่แหละครับ แนะนำให้ซื้อปากคีบดีๆแล้วมาเข้าหัวเองครับ  และ เป็นไปได้ครับที่มี noise ปะปนเข้ามาตรงจุดนี้   ส่วนเรื่องการเปลี่ยนซี ผมไม่ค่อยนิยมที่จะเปลี่ยนแล้วมานั่งจับผิดเอาเป็นเอาตาย ผมประกอบเสร็จ ล้างสนามแม่เหล็กแล้วก็เปิดทิ้งไว้แบบไม่สนใจใยดี แล้วทุกอย่างจะวิ่งเข้ามาหาเราเอง ใครที่มาที่ร้านจะคุ้นเคยเพราะบางเดือนผมเปิดอยู่แผ่นเดียวเดือนนึงสองเดือนบ้าง จนจำบทเพลงได้หมด หากมีอะไรผิดไปจากชุด reference ที่ใช้ฟังแล้วจะทำให้เรารู้ได้ในทันทีครับว่าจุดใดผิดไปจากต้นฉบับ   แต่ในความเป็นจริงแล้วเสียงจะเปลี่ยนไปในทันทีแต่ไม่ทั้งหมดโดยเฉพาะกับซีใหม่ๆ คงต้องให้เวลาเค้าสักหน่อย ส่วนใหญ่ผมจะมีซีที่ใช้ทดสอบโดยเฉพาะที่ใช้มาเป็นสิบๆปี หรือบางคู่ก็กว่ายี่สิบปีแล้วก็มี อย่างกระบอกข้าวหลาม jensen นั่นก็ใช้มากว่าสิบปีแล้ว ฉะนั้นไม่รอเบรินท์ ใส่ปุ๊บเห็นปั๊บ  ไม่ใช่อับดุลนะ เรื่องเสียงเป็นเรื่องวิทยาศาสตร์ มีที่มาที่ไปชัดเจน ทุกอย่างพิสูจน์ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2012, 12:10:35 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #484 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 12:10:02 AM »
รบกวนน้าๆ ที่ทำเสร็จแล้วช่วยดูให้หน่อยครับ เวลาลด volume สุดดอกลำโพงขยับขึ้นหรือเปล่า [res]
ดูให้แล้วครับ ไม่ขยับครับ แต่ผมใช้กับแอมป์หลอดน่ะ ไม่ได้ใช้แอมป์ โซลิด  ส่วนใหญ่ที่เคยเจอมักจะเป็น solid

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #485 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 12:54:38 AM »
มาส่งการบ้านมั้งเดี่ยว จู๊ด จู๊ด

ลองใช้ไดโอดแบบนี้ดู ชอบเสียงมันหวานดี เดี๊ยวค่อยหาตัวอื่นมาลอง

C Input ขนมชั้น [laugh-raccoon]หรือว่า c คอนโด  [laugh-raccoon] ลองเล่นอะไรปเรื่อยเปื่อย เสียงใหญ่โตเกินไป เบสใหญ่มาก

ลอง c ข้าวหลามดูบ้าง เสียงสดไปอีก

สุดท้ายเอาแบบนี้เหละ เปลี่ยน c จ่ายไฟหลัก เป็น 10000 uf เสียงกระชับขึ้นมาพอสมควร

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #486 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 12:59:12 AM »
ชอบขนมชั้นมากเลยครับผม  [clap hand2]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #487 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 02:53:21 AM »
เช็ด+จับเรียง ...เกือบครบแล้ว

ไว้อารมณ์ดี..ดี....มานั่งบัดกรี...ให้บรรจง... [pig6456]

ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ alfa@

• ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #488 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 08:22:08 AM »
 [clap hand2] [clap hand2]

เดี๋ยวตามไปทีหลังห่างๆครับ เพิ่งฟื้นจากป่วย เล่นไปเกือบ 2 เดือนแว้ว

« ตอบกลับ #489 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 08:40:38 AM »
น้าเล็กครับ... ถ้า ใส่ BYV 26G 1400 / 1A กะ หม้อ henry 1.5 v ..เอาอยู่ไหม...ครับ [unde_cided]

ถ้าไม่ได้จะได้ไปหา...เปลี่ยน... เป็นตัวอื่นลงแทน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #490 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 10:55:55 AM »
น้าเล็กครับ... ถ้า ใส่ BYV 26G 1400 / 1A กะ หม้อ henry 1.5 v ..เอาอยู่ไหม...ครับ [unde_cided]

ถ้าไม่ได้จะได้ไปหา...เปลี่ยน... เป็นตัวอื่นลงแทน

อยากรู้ด้วยคน พอดีไปรื้อเจอหม้อเทอรอย 18-0-18  1.5 แอมป์ อยากลองเปลี่ยนดูครับ [c--c]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #491 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 11:10:46 AM »
ใช้ได้แน่นอนครับ ไดโอดธรรมดา 1A ก็เหลือแล้วครับ แต่ถ้าได้เม็ดถั่วหรือกลุ่ม Fast จะตอบสนองเสียงได้ไวขึ้นอีกครับ และพวกนี้รับกระแสชั่วขณะ (พวกเสียงที่ไดนามิกเยอะ) ได้มากกว่าพิกัดเฉลี่ยครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #492 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 11:35:27 AM »
 ตามน้าแว่นว่าเลยครับ คุณ jinn   แต่...มีแต่ด้วย ในเมื่อเราใช้แหล่งจ่ายที่ใหญ่กว่าแล้วจะไปบีบท่อส่งทำไมหล่ะครับ  เพราะการ่มีแหล่งจ่ายสำรองที่เหลือเฟือ  จะส่งผลต่อการทำงานในช่วงพีค (ช่วงที่มีการใช้พลังงานอย่างสูงสุด โดยเฉพาะในช่วงที่มีการโหนหรือสวิงเสียงสูง (dynamic transient)) และ harmonic ที่ 2 & 3  ด้วยครับ เคยมั้ยเวลาที่ไปฟังใน system ที่ดีๆ มีการแสดงรายละเอียดเล็กๆน้อยๆให้เราได้ยินอย่างชัดเจนโดยมิต้องจับจ้อง แต่เมื่อพอมาเรากลับมาฟังในชุดของเราตรงนั้น ตรงนี้หายไปไหนหว่า ครับจากตรงนี้ส่วนหนึ่งเป็นผลพวงจากอานิสงค์จากการมีแหล่งจ่ายที่สมบูรณ์เพียงพอด้วย

« ตอบกลับ #493 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 11:40:00 AM »
อีกอย่างหม้อที่ผมอ้างอิง 1.5 amp น่ะ ตัวจริงผมว่าเจ้าตี๋เพื่อนผมเค้าสั่งพันมาให้ไม่ต่ำกว่า 2-2.5 amp แน่่ๆครับ จากขนาดหม้อ และ ลวดที่ใช้พัน

« ตอบกลับ #494 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 12:08:25 PM »
อีกอย่างหม้อที่ผมอ้างอิง 1.5 amp น่ะ ตัวจริงผมว่าเจ้าตี๋เพื่อนผมเค้าสั่งพันมาให้ไม่ต่ำกว่า 2-2.5 amp แน่่ๆครับ จากขนาดหม้อ และ ลวดที่ใช้พัน

ขอบคุณครับ...งั้นคงต้องเอา BYW36 TFK / 3A.

ลง....แทนซะแล้ว จะได้เหลือ...เหลือ...อัดได้เต็มที่....

หม้อแปลง henry เสียบวอร์มอัพ เป่าพัดลมเล่น...คอย เนื้อคู่  มาร่วมอาทิตย์ไดัแล้ว...ใช้ได้เลยครับ...แค่อุ่น....อุ่น

ออฟไลน์ Aoun

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #495 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 12:17:40 PM »
นั่นไง สงสัยเหมือนกันเลย  [roll] เคลียร์แล้วตอนนี้

« ตอบกลับ #496 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 12:36:39 PM »
ตามน้าแว่นว่าเลยครับ คุณ jinn   แต่...มีแต่ด้วย ในเมื่อเราใช้แหล่งจ่ายที่ใหญ่กว่าแล้วจะไปบีบท่อส่งทำไมหล่ะครับ  เพราะการ่มีแหล่งจ่ายสำรองที่เหลือเฟือ  จะส่งผลต่อการทำงานในช่วงพีค (ช่วงที่มีการใช้พลังงานอย่างสูงสุด โดยเฉพาะในช่วงที่มีการโหนหรือสวิงเสียงสูง (dynamic transient)) และ harmonic ที่ 2 & 3  ด้วยครับ เคยมั้ยเวลาที่ไปฟังใน system ที่ดีๆ มีการแสดงรายละเอียดเล็กๆน้อยๆให้เราได้ยินอย่างชัดเจนโดยมิต้องจับจ้อง แต่เมื่อพอมาเรากลับมาฟังในชุดของเราตรงนั้น ตรงนี้หายไปไหนหว่า ครับจากตรงนี้ส่วนหนึ่งเป็นผลพวงจากอานิสงค์จากการมีแหล่งจ่ายที่สมบูรณ์เพียงพอด้วย

ภาษาเด็กแว๊น.... เขาเรียกว่า " มีก็อก2 " คร๊าบบ.... laughhahaha

« ตอบกลับ #497 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 05:19:23 PM »
ขอบคุณครับน้าแว่นและพี่เล็ก... สำหรับคำตอบเรื่องกระแส
 [res]

มีคำถามอีกหนึ่งเรื่องพอดีเพิ่งเจอปัญหา
ผมเปลี่ยนไปต่อกับ Gainclone 3875 เปิดได้ซัก 2 ชั่วโมง Gainclone ร้อนมาก ๆ ขนาดเอามือจับที่ซิงค์ยังไม่ได้
ที่สงสัยคือทำไมผมใช้ปรีตัวอื่นมาต่อ แล้วเปิดฟังโดยความดังที่ได้ยินใกล้เคียงกัน  แต่ซิงค์แค่อุ่น ๆ เปิดต่อเนื่อง 3 - 4 ชั่วโมงอุณหภูมิคงที่
ทำไม่เมื่อต่อกับ หาบเร่ ถึงได้ร้อนมากครับ  (แต่เสียงเนียนมาก ๆ เบสนุ่มกว่าเดิม  ขนาดว่าฟังออกได้ชัดเจนเลย)
 [c--c]

** เกนโคลนของผมไม่มี Volume ครับต่อเข้าซี input โดยตรงเลย  และก็ หาบเร่ของผมใช้ Volume 20KA  ไฟจากหม้อ 17.5-0-17.5
เข้าปรี 19V. DC  (อันนี้ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า)

ออฟไลน์ falakamo

« ตอบกลับ #498 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 07:14:38 PM »
ขอบคุณครับน้าแว่นและพี่เล็ก... สำหรับคำตอบเรื่องกระแส
 [res]

มีคำถามอีกหนึ่งเรื่องพอดีเพิ่งเจอปัญหา
ผมเปลี่ยนไปต่อกับ Gainclone 3875 เปิดได้ซัก 2 ชั่วโมง Gainclone ร้อนมาก ๆ ขนาดเอามือจับที่ซิงค์ยังไม่ได้
ที่สงสัยคือทำไมผมใช้ปรีตัวอื่นมาต่อ แล้วเปิดฟังโดยความดังที่ได้ยินใกล้เคียงกัน  แต่ซิงค์แค่อุ่น ๆ เปิดต่อเนื่อง 3 - 4 ชั่วโมงอุณหภูมิคงที่
ทำไม่เมื่อต่อกับ หาบเร่ ถึงได้ร้อนมากครับ  (แต่เสียงเนียนมาก ๆ เบสนุ่มกว่าเดิม  ขนาดว่าฟังออกได้ชัดเจนเลย)
 [c--c]

** เกนโคลนของผมไม่มี Volume ครับต่อเข้าซี input โดยตรงเลย  และก็ หาบเร่ของผมใช้ Volume 20KA  ไฟจากหม้อ 17.5-0-17.5
เข้าปรี 19V. DC  (อันนี้ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า)

เหมียนผมเลยของผมเล่น1875พังไป4ตัวแล้วกว่าจะรู้ตัว [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #499 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 07:28:17 PM »
 อืม...แปลกแฮะ ผมเล่นกับหลอดเลยไม่รู้เรื่อง ไม่เคยเล่นกับชิพแอมป์เลย เพราะไม่ค่อยมักเท่าไหร่  น่าจะเป็นเรื่องของอิมพิแดนซ์  เดี๋ยวต้องลากคุณแว่นมาวิเคราะห์เจาะลึกสักหน่อยแล้ว

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #500 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 07:36:19 PM »
ผมเอา Hab - Rae' ต่อกับ LM1875 BTL Mode และัที่แอมป์ไม่มีวอลลุ่ม
ตอนที่ใช้ C Input เป็น 4.7uf มีอาการเสียงแตก ลักษณะเหมือนกับเสียงกลางล้นเข้าไปใน Tweeter

มีเสียงดัง แต๊ก แต๊ก ตามจังหวะเพลง

แต่พอเปลี่ยน C Input เป็น 1uf อาการเสียงแตกที่ดังกลับหายไป

หากมีเวลาว่าง ผมจะลองเอา R มาต่อแบบนี้ที่แอมป์ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #501 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 07:49:50 PM »
สงสัย น้า Blue จะเจอออสซิลเลตความถี่สูงในระดับต่ำครับ เกนโคลนเลยร้อนขึ้นอย่างรู้สึกได้
มีวิธีแก้อยู่สองฝั่งครับ

คือฝั่งปรี ดูเหมือนจะต้องหา R 1k ถึง 4.7k มาอนุกรม C input เพื่อกำจัดปัญหาเรื่องกระแสเข้าทรานซิสเตอร์ภาคหน้า และตัด noise ขาออกได้

ฝั่งเกนโคลน ต้องบอกอีกครั้งครับว่า เกนโคลนเป็นวงจรชิพแอมป์ที่ ตั้งใจออกแบบโดยตัดข้อป้องกันในการออกแบบปกติออกไปทั้งหมด ทั้งเรื่องการตัด C 330pF ลงกราวด์เพื่อลดทอนความถี่วิทยุแฝง และส่วนป้อนกลับ อาจต้องหา C ขนาดเล็กๆ 5-12pF คร่อม R 22k feedback เพื่อเพิ่ม pole ในการคุมเฟสกระแสให้เลื่อนออกไป และลดการตอบสนองความถี่สูงลิบๆที่เกินความจำเป็นออกไป(ซึ่งเป็นตัวก่อปัญหาครับ) ให้เหลือเท่าที่ต้องการ
สำหรับเกนโคลน ถ้าสองจุดนี้เอาไม่อยู่ ก็อาจต้องเพิ่ม R 1k ถึง 4.7k อีกตัวอนุกรมเข้าไปจากสัญญาณขาเข้าครับ

ทั้งหมดเป็นจุดที่ควรทำเผื่อไว้เลยครับ และจะแก้ไขปัญหาได้ชะงักที่สุดครับ  [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2012, 07:58:29 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #502 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 08:05:20 PM »
 [laugh-raccoon]ผมเพิ่มซิ้งครับ

« ตอบกลับ #503 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 08:07:42 PM »
สงสัย น้า Blue จะเจอออสซิลเลตความถี่สูงในระดับต่ำครับ เกนโคลนเลยร้อนขึ้นอย่างรู้สึกได้
มีวิธีแก้อยู่สองฝั่งครับ

แล้วมันมาได้งัยครับทำไมคนอื่นไม่เจอครับเจ้าออสซิลเลตความถี่สูงในระดับต่ำเนี่ยครับ

« ตอบกลับ #504 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 08:12:20 PM »
ย่อหน้าเกนโคลนผมบอกไว้แล้วครับว่าทำไม

และปัญหาแบบนี้เป็นปัญหาระบบโดยรวมครับ กรณีเกนโคลนตัดการออกแบบปกติออกไป ไม่เผื่อไว้เลย การทำงานของระบบจะอ่อนไหวกับเรื่องพวกนี้ไงครับ  [c--c]

« ตอบกลับ #505 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 08:16:14 PM »
 [yes-raccoon]ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
« ตอบกลับ #506 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 08:17:07 PM »
เสร็จแล้วครับน้าElectron  น้าaudiomania  ขอขอบคุณทั้งสองท่านครับ  เล่นกับแอมป์Electron 120W เสียงกระฉับกระเฉงดีครับ
 แยกชิ้นเครื่องดนตรีเป็นชิ้นๆได้ชัดมาก เสียงร้องหวานกรอบ    
ซื้อหวานกรอบสองถุงครับ พี่ดำ น้ำแข็งไม่ต้องเดี๋ยวหาแถวนี้เอาครับ [roll]

วันไหมผ่านบ้านคุณเล็กจะแวะไปทานด้วยครับ

« ตอบกลับ #507 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 08:23:53 PM »
ขอบคุณครับน้าแว่น และพี่เล็กมากครับ สำหรับคำแนะนำ
เมื่อกี้ลองรื้อหาอุปกรณ์ในบอร์ดเก่า ๆ ไม่มีค่าที่ต้องการครับ บ้างก็อ่านค่าไม่ออก (ตัวมันเล็กเกินไป  ยิ่งกลางคืนหมดสิทธิ์เลย)
วันจันทร์คงต้องเข้าบ้านหม้อไปหาอุปกรณ์มาทำดู  ได้ผลอย่างไรแล้วจะมารายงานให้ทราบครับ

ตอนนี้ก็ยก Gainclone ออกต่อ Power ตัวอื่นไปก่อน  (กับ Power ตัวอื่นไม่มีปัญหาครับ ฟังได้ปกติ ไม่มีความร้อนเพิ่มขึ้นแต่อย่างใด)
ผมต่อกับ TAS Mantra อยู่ฟังทั้งวันก็ไม่ร้อน แค่อุ่น ๆ

[res] [res] [res]

« ตอบกลับ #508 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 08:29:24 PM »
[laugh-raccoon]ผมเพิ่มซิ้งครับ

ตอนแรกผมใช้พัดลมเป่าครับ  แต่เสียงเกนโคลนเวลามันร้อน...เนียนมากครับขอบอก
เดี๋ยวต้องเร่งทำ A1 ดีกว่า  น่าจะดี  CLASS A เหมือนกัน

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #509 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2012, 09:24:59 PM »

ตอนแรกผมใช้พัดลมเป่าครับ  แต่เสียงเกนโคลนเวลามันร้อน...เนียนมากครับขอบอก
เดี๋ยวต้องเร่งทำ A1 ดีกว่า  น่าจะดี  CLASS A เหมือนกัน

---------------
ชอบร้อนๆ จัด F5 ไปเลยครับ ผมก็ยังไม่เคยเล่น CLASS A เลย [in-love-raccoon]