ผู้เขียน หัวข้อ: แหล่ม !!! >> super preamplifier class A by... Sir David Hafler ...  (อ่าน 390633 ครั้ง)

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: แซ่บ !!! >> super preamplifier class A by... Sir David Hafler ...
« ตอบกลับ #690 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 03:07:19 PM »
กระซิบนิดนึง.. ถ้าเปลี่ยนทรานซิสเตอร์ภาคสุดท้ายแล้ว
ใครมีหูฟัง impedance 300 Ohm ขึ้นไป ต่อแจ็คหูฟังตรงเอาต์พุตต่อฟังได้เลย  [pig6456]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
Re: แซ่บ !!! >> super preamplifier class A by... Sir David Hafler ...
« ตอบกลับ #691 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 03:13:44 PM »

แถมด้วยกล่องยังไม่เสร็จดีเท่าไหร่ เหลือขัดและทำสี พยามทำให้ออกมาในแนววินเทจ แต่คงได้แต่นี้เดียวไว้เสร็จแล้วจะเอามาให้ชมอีกครั้งครับ

[res] [res] [res] [res] [res]

ผมชอบ idea แนว ๆ นี้ครับ
สวย เรียบ ดูดี คลาสสิค   [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

เห็นด้วยครับ น่าเลียนแบบจริงๆ ตัวหนังสือหน้าปัดทำด้วยวิธีไหนครับ

ผมprint บนสติกเกอร์ใสครับ แล้วแปะบนอลูมิเนียมอะครับ พอดีจะเอาแบบไปแกะ CNC แล้วถามราคาที่เชียงใหม่ แล้วเค้าคิดแผ่นละ 700 เฉพาะแผ่นหน้าแผ่นเดียวขนาด 33cmx9cm เป็นอลูหนา 2 มม. ผมว่าราคามันแรงไปนิดเลยถอยมาก่อน แล้วมาทำต้นแบบชั่วคราวก่อนครับ เดี๋ยวมีตังค์ค่อยไปแกะCNCครับ

แบบใครสนใจเอาไปทำต่อได้ครับเดี๋ยวผมฝากfile ไว้ให้โหลดเป็น PSD เอาไปแก้ไขกันตามสะดวกเลยครับ  [roll]
download ที่นี่ครับhttp://www.upload-thai.com/download.php?id=d1cdc739c03e422944ac54a159e68a79

แบบนี้ครับ

[res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #692 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 03:29:04 PM »
ขอบคุณครับ ราคาแรงเหมือนกัน ทำปรีได้ตัวหนึ่งเลยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #693 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 03:56:52 PM »
เรื่องทรานซิสเตอร์ ในภาคจ่ายไฟ ก็ไม่ค่อยซีเรียสเรื่อง Hfe ตัว 546 556 ขอให้เกิน 100
ส่วน BD139 140 2955 3055 ค่า Hfe เกิน 50 ก็พอครับ

ในภาคเสียง ถ้าอยากจะลองเปลี่ยน ตัวดิฟคู่หน้า P-N  Hfe ควรจะใกล้เคียงกัน สองซีกต่างกันไม่เกิน 20% และมีค่า Hfe มากกว่า 300

ส่วนตัวไดรฟ์+เอาต์พุตก็ไม่ควรต่างกัน และใช้ Hfe มากกว่า 150 ขึ้นไป ถ้าใครอยากได้เสียงไหลลื่นมากขึ้น และนิ่มนวลลงนิดนึง ลองใช้ BC550B 560B แทนในตำแหน่งนี้ได้

แต่ถ้าอยากลองมากกว่านี้ ทรานซิสเตอร์กระป๋องโลหะ หรือพลาสติกตัวถังยาวๆ อย่าง 2SB646/647 2SD666/667 ในภาคเอาต์พุต P-N คู่เดียวครับ  [sport-dance-raccoon]
ตัวถังเหล็ก เบอร์อะไรครับน้าแว่น
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #694 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 05:09:16 PM »
เรื่องทรานซิสเตอร์ ในภาคจ่ายไฟ ก็ไม่ค่อยซีเรียสเรื่อง Hfe ตัว 546 556 ขอให้เกิน 100
ส่วน BD139 140 2955 3055 ค่า Hfe เกิน 50 ก็พอครับ

ในภาคเสียง ถ้าอยากจะลองเปลี่ยน ตัวดิฟคู่หน้า P-N  Hfe ควรจะใกล้เคียงกัน สองซีกต่างกันไม่เกิน 20% และมีค่า Hfe มากกว่า 300

ส่วนตัวไดรฟ์+เอาต์พุตก็ไม่ควรต่างกัน และใช้ Hfe มากกว่า 150 ขึ้นไป ถ้าใครอยากได้เสียงไหลลื่นมากขึ้น และนิ่มนวลลงนิดนึง ลองใช้ BC550B 560B แทนในตำแหน่งนี้ได้

แต่ถ้าอยากลองมากกว่านี้ ทรานซิสเตอร์กระป๋องโลหะ หรือพลาสติกตัวถังยาวๆ อย่าง 2SB646/647 2SD666/667 ในภาคเอาต์พุต P-N คู่เดียวครับ  [sport-dance-raccoon]
ตัวถังเหล็ก เบอร์อะไรครับน้าแว่น
ก็ได้เหลายเบอร์ครับ จะเป็น 2N3053 2N4037 แล้วไขว้ขา B กลับมาก็ได้ครับ แต่ในบ้านหม้อตอนนี้คงมีเหลือแต่ CDIL กับ BEL อินเดีย
จะหาโมโตเก่าๆ ต้องขุดจากกรุแล้วล่ะครับ

แต่ถ้าเป็นพวกพลาสติกจะหาง่ายกว่า ก็จะเป็นพวก 2SA 2SB 2SC 2SD ตัว TO-92L ตัวยาว ชะลูดๆ ก็ได้ครับ ต้องไขว้ขานิดหน่อยเหมือนกัน

หรือถ้าสุดๆจริงๆ จะใช้พวก BD139-140 ก็ใช้ได้ครับ แต่เสียงจะเป็นยังไงไม่รู้เหมือนกันครับ ยังไม่เคยลองเหมือนกัน [gr_in]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #695 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 05:19:17 PM »

แถมด้วยกล่องยังไม่เสร็จดีเท่าไหร่ เหลือขัดและทำสี พยามทำให้ออกมาในแนววินเทจ แต่คงได้แต่นี้เดียวไว้เสร็จแล้วจะเอามาให้ชมอีกครั้งครับ

[res] [res] [res] [res] [res]

ผมชอบ idea แนว ๆ นี้ครับ
สวย เรียบ ดูดี คลาสสิค   [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

เห็นด้วยครับ น่าเลียนแบบจริงๆ ตัวหนังสือหน้าปัดทำด้วยวิธีไหนครับ

ผมprint บนสติกเกอร์ใสครับ แล้วแปะบนอลูมิเนียมอะครับ พอดีจะเอาแบบไปแกะ CNC แล้วถามราคาที่เชียงใหม่ แล้วเค้าคิดแผ่นละ 700 เฉพาะแผ่นหน้าแผ่นเดียวขนาด 33cmx9cm เป็นอลูหนา 2 มม. ผมว่าราคามันแรงไปนิดเลยถอยมาก่อน แล้วมาทำต้นแบบชั่วคราวก่อนครับ เดี๋ยวมีตังค์ค่อยไปแกะCNCครับ

แบบใครสนใจเอาไปทำต่อได้ครับเดี๋ยวผมฝากfile ไว้ให้โหลดเป็น PSD เอาไปแก้ไขกันตามสะดวกเลยครับ  [roll]
download ที่นี่ครับhttp://www.upload-thai.com/download.php?id=d1cdc739c03e422944ac54a159e68a79

แบบนี้ครับ

[res] [res]
หมู่บ้านเราไม่มีใครกัดกรดหรือครับน่าจะถูกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #696 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 07:35:50 PM »

ว่าจะใส่ capbank ให้ปรีหาบเร่ไม่รู้เสียงจะดีขึ้นหรือแย่ลง
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #697 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 08:00:30 PM »
 ใช้ค่าสุงจังครับ ความจริงค่านี้คู่เดียวก็เพียงพอต่อวงจรแล้ว ลองดูครับ เพื่อเพิ่มพูนประสพการณ์ แล้วค่อยๆปลดทีละคู่ หาจุดที่เราชอบ บุคคลิกเสียงของซีแต่ละยี่ห้อจะมีส่วนในการชงเสียงด้วยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Mr.Q

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #698 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 08:00:42 PM »

ว่าจะใส่ capbank ให้ปรีหาบเร่ไม่รู้เสียงจะดีขึ้นหรือแย่ลง
ค่ามากขนานมากเสียงจะแข็งนะครับ

« ตอบกลับ #699 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 09:06:02 PM »
สอบถามนิดนึงครับ R 100K 4 ตัวที่เรียงกันหลัง วอลลุ่ม นี่ทำหน้าที่อะไรครับ มีผลกับเสียงมากมั๊ยครับ [c--c]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #700 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 09:41:50 PM »
ในหลอด เค้าเรียก filter circuit ( rc circuit)  หรือ frequency cut off แต่ solid ผมไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไร เหมือนกันหรือเปล่า เอ้าใครรู้ตอบทีครับ  แต่ผมว่าน่าจะเหมือนกันนะ  

fc = 1/2 ? R.C ---- -3dB
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม 2012, 09:47:18 PM โดย CreAte HoUse »

« ตอบกลับ #701 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 10:28:06 PM »
สอบถามนิดนึงครับ R 100K 4 ตัวที่เรียงกันหลัง วอลลุ่ม นี่ทำหน้าที่อะไรครับ มีผลกับเสียงมากมั๊ยครับ [c--c]
นอกจากเป็น DC Offet filter (LPF ความถี่ต่ำๆ) แล้ว ยังเป็นตัวกำหนด input/output impedance เบื้องต้น
และยิ่งตอนต่อทดลองแบบไม่ต่อสายสัญญาณอะไรเลย ตัววงจรขยายจะยังถูกคุมให้ทำงานปกติ ไม่หลุดออกไปไกลมากนักจนออสซิลเลตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม 2012, 11:14:07 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #702 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 10:55:08 PM »
 [whistle1] [great]

« ตอบกลับ #703 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 11:01:39 PM »
ขอบคุณมากครับ [res]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #704 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 12:07:59 AM »
วันนี้ก็ได้เดินทางไปยังเคหะสถานของบุรุษผู้ ผู้อะไรดีอ่ะ เอาเป็น ผู้มากประสบการณ์ละกันคับ  [roll] ณ ย่านพระราม 2  [shock1]

ผมไม่มีรูปให้ดูนะ ไม่ได้ถ่าย  laughhahaha

เข้าเรื่องเลย ออกแขกพอขำๆ ได้ฟัง หาบเร่ แซ่บๆ มาล่ะครับ ตัวนี้นะ ยืมรูปเจ้าของมาหน่อย

อันนี้เปลี่ยนซีฟาร์มแทนซีเก่า

ที่ผมฟังวันนี้เครื่องเคียงก็มี cd yamaha ปรีหาบแซ่บ(มันแซ่บจริงๆ) แอมป์หลอด el38 และ เวฟข่อย 6 นิ้ว ตู้ขาว ส่วนสายนี่ดูมาแต่สายลำโพงอ่ะ xindak เส้นที่ถักๆ

ตอนแรกพี่เค้าเสียบปรีตัวอื่นอยู่ แล้วก็เอาตัวนี้มาขึ้นแทนลองให้ฟังครับ ซีอินพุทก็อย่างที่เห็นล่ะครับ ตัวหลัก 0.22 uf ส่วนด้านล่างก็มีไม้เด็ดอยู่อีก ส่วนเอาพุทก็ 6.8 uf  ด้านล่างมีหรือเปล่าไม่ทันได้ส่องแฮะ

แต่ที่โฟกัสกันจริงๆ เรื่องเสียงครับ น่าแปลกใจมากสำหรับผม เพราะว่าผมไม่ได้ลองซีอินพุทค่าน้อย ค่าหลักที่ผมใช้คือ 2.2 แล้วก็พ่วง 0.22 ผมคิดไว้ว่าเสียงมันน่าจะบางกว่าตัวที่บ้านนะ
แต่พอฟังแล้ว เอิ่ม อืม อือ โอ้ว จ๊อด แซ่บแฮะ ไม่รู้ว่าพี่เล็กใช้เวลาไปขนาดไหนนะคับ แต่เสียงว่ากันแค่เรื่องโทนบาลานอย่างเดียวนะ มันไม่มีอาการว่า ความถี่ไหน นำหน้ากว่ากัน ออกมาพอดีมากๆ กลับเป็นตัวที่บ้านผมซะอีกที่ช่วงเสียงกลาง จะถอย(ความหมายของถอยคือ ช่วงความถี่นี้นี้มีครับ แต่มันน้อยกว่าช่วงอื่นๆ) กว่า ฟังน่ะฟังได้ครับ แต่ถ้าเป็นเพลงร้องมันก็ไม่เข้าถึงอารมณ์ พอฟังตัวนี้ และแผ่นที่เปิด แผ่นอะไรไม่รู้นะ ไม่ได้พลิกดู แต่เพลงนั้น หลากหลาย มีทั้งเก่าใหม่นำมาคัฟเวอร์ ดังนั้นจะมีเพลงหลายแนว ฟังแล้วเพลินนะเอ้อ มีความรู้สึกว่า โซลูชั่นนี้ ปรี ss + แอมป์ หลอด ชุดนี้ มันเติมส่วนกันได้ดีจริงๆ เสียดายลืมไม่ได้ลองฟัง ss เต็มระบบเลยไม่แน่ใจว่าจะได้ไปทางไหน

บอกได้อย่างว่า ปรีตัวนี้ จูนขึ้นมากๆครับ และน้าๆที่กำลังจูนอยู่ เบินครับ เบินให้มันสุก แล้วรอดูว่ามันได้แนวทางไหน ถ้าไม่ใช่แล้วค่อยขยับ อย่าเอาว่าบัดกรีเสร็จ ต่อฟัง แล้วตัดสิน ไม่ได้เจอครับ คำว่า "แซ่บ"

ปล. เวอร์ชั่นใหม่มีกล่าวถึงมานิดๆ น่าสนใจทีเดียว  [gr_in]  ส่วนตัวของผม เดี๋ยวรอเบินซีฟาร์มเช่นกันครับ แล้วค่อยมาตัดสินอีกที ถ้าไม่ลำบาก และอยากได้ประสบการณ์ ผมแนะนำให้ลองถามพี่เล็กว่าว่างมั้ยสะดวกหรือเปล่าถ้าจะขอฟัง แล้วไปลองด้วยหูของท่านครับ แล้วจะมีแนวในการจูน(เสียงที่เป็นเรฟเฟอเรนนะ)

จบล่ะ อิอิ ขอบคุณที่ตามอ่านแต่โดยดี เอิ๊กๆ  laughhahaha
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #705 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 12:24:51 AM »
ขอบคุณครับ ที่เอาประสพการณ์มาแชร์กัน    เสียงกลางที่มันถดอยู่เดี๋ยวพี่ให้เจ้านี้ไปดันให้ครับ John E Fast MKC polycabonate  น้ำหนักเสียงดีพอๆกับน้ำหนักตัวของเค้า (ซีอะไรก็ไม่รู้ตัวนิดเดียวแต่น้ำหนักเหมือนพวก pio)

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #706 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 12:26:44 AM »
ขอบคุณครับ ที่เอาประสพการณ์มาแชร์กัน    เสียงกลางที่มันถดอยู่เดี๋ยวพี่ให้เจ้านี้ไปดันให้ครับ John E Fast MKC polycabonate  น้ำหนักเสียงดีพอๆกับน้ำหนักตัวของเค้า (ซีอะไรก็ไม่รู้ตัวนิดเดียวแต่น้ำหนักเหมือนพวก pio)

ยังมีอีกไหมครับท่านพี่

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #707 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 12:31:07 AM »

เอิ่มรูปนี้ ถ้าผมอยู่จนแก่จะเป็นอย่างนี้เป่าอ่ะพี่  [laugh-raccoon]  ขอบคุณนะคร๊าบบบ  [res]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #708 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 12:37:45 AM »

เดี๋ยวมีเหลือไปลงตลาดเดือน พฤศจิกายน นิดหน่อยครับไปแย่งกันเอาเพิ่งเทสเสร็จเมื่อกลางเืดือน  ยังไม่ได้สั่ง ขืนสั่งมาเยอะแล้วไม่เสียงไม่โดนก็กองท่วมบ้านอีก เอามาแค่ร้อยตัว แต่หลังจากเทสเสร็จลูกขุนที่มาร่วมเทสกันหรอยกันไปคนละนิดละหน่อยเหลือไม่ถึง 20 ตัวแล้วครับ เดี๋ยวสั่งเข้ามาใหม่ กลางเด่น น้ำหนักเสียงและรายละเอียดดี ครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #709 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 08:13:02 AM »

เดี๋ยวมีเหลือไปลงตลาดเดือน พฤศจิกายน นิดหน่อยครับไปแย่งกันเอาเพิ่งเทสเสร็จเมื่อกลางเืดือน  ยังไม่ได้สั่ง ขืนสั่งมาเยอะแล้วไม่เสียงไม่โดนก็กองท่วมบ้านอีก เอามาแค่ร้อยตัว แต่หลังจากเทสเสร็จลูกขุนที่มาร่วมเทสกันหรอยกันไปคนละนิดละหน่อยเหลือไม่ถึง 20 ตัวแล้วครับ เดี๋ยวสั่งเข้ามาใหม่ กลางเด่น น้ำหนักเสียงและรายละเอียดดี ครับ
ลงตลาดเดือน พฤศจิกายน !!!!
เฮ้อ.... ต้องเปลี่ยน ปุ่ม f5 อีกล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2012, 08:42:39 AM โดย jam_kung »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

« ตอบกลับ #710 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 10:54:38 AM »
 laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #711 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 08:13:07 PM »
ของผมเริ่มจับลงกล่องแล้วครับ แต่ยังไม่เรียบร้อย ได้กล่องใบละร้อยมาใบนึง
ถึงตอนนี้ผมเบิร์นมาน่าจะเกิน 50 ชั่วโมง  เสียงที่ได้ผิดจากที่คาดไว้เยอะ 
เป็นปรีที่เสียง ชัดเจน...หนักแน่น...กระชับ  ฟังสนุก 

« ตอบกลับ #712 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 08:19:21 PM »
แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นเมื่อต่อกับ Gainclone ยังแก้ไม่หายครับ
ตามที่น้าแว่นและพี่เล็กแนะนำมาที่ว่าให้แก้ 2 จุด
คื่อ ที่ gainclone   กับแก้ที่ปรี
ผมเลือกที่จะแก้ที่ gainclone ก่อน (เพราะไม่อยากไปปรับที่ปรีกลัวเสียงจะเปลี่ยนไปจากตอนนี้)
1. ผมลองใช้ ซี 10pF มาคร่อม R feedback  22k. แล้ว  แอมป์ยังร้อนอยู่ครับ เปิด 10 นาทีก็ร้อนมากกว่าปกติ
ส่วนอีกอย่างที่น้าแว่นแนะนำว่าซี 330pF นั้นต้องต่อตรงไหนครับ  เดี๋ยวจะลองต่อดูถ้ายังไม่ได้ผลคงต้องแก้ที่ปรีด้วย

[res] [res]

ออฟไลน์ anan_125

• แค่ไม่ทุกข์ ก็เรียกว่า " สุข " แล้ว
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
  • "ทำเอง ได้เอง เป็นเอง รู้เอง เห็นเอง"
« ตอบกลับ #713 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 08:20:17 PM »

เดี๋ยวมีเหลือไปลงตลาดเดือน พฤศจิกายน นิดหน่อยครับไปแย่งกันเอาเพิ่งเทสเสร็จเมื่อกลางเืดือน  ยังไม่ได้สั่ง ขืนสั่งมาเยอะแล้วไม่เสียงไม่โดนก็กองท่วมบ้านอีก เอามาแค่ร้อยตัว แต่หลังจากเทสเสร็จลูกขุนที่มาร่วมเทสกันหรอยกันไปคนละนิดละหน่อยเหลือไม่ถึง 20 ตัวแล้วครับ เดี๋ยวสั่งเข้ามาใหม่ กลางเด่น น้ำหนักเสียงและรายละเอียดดี ครับ
ลงตลาดเดือน พฤศจิกายน !!!!
เฮ้อ.... ต้องเปลี่ยน ปุ่ม f5 อีกล่ะ

ปุ่ม f5 ที่ทำงานมีมากครับ ใครอยากได้ ไว้สำรองแจ้งได้นะครับ [laugh-raccoon]
ดีนะที่เราทำงานด้านคอมพิวเตอร์ หาได้ง่ายหน่อย [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #714 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 08:33:46 PM »
แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นเมื่อต่อกับ Gainclone ยังแก้ไม่หายครับ
ตามที่น้าแว่นและพี่เล็กแนะนำมาที่ว่าให้แก้ 2 จุด
คื่อ ที่ gainclone   กับแก้ที่ปรี
ผมเลือกที่จะแก้ที่ gainclone ก่อน (เพราะไม่อยากไปปรับที่ปรีกลัวเสียงจะเปลี่ยนไปจากตอนนี้)
1. ผมลองใช้ ซี 10pF มาคร่อม R feedback  22k. แล้ว  แอมป์ยังร้อนอยู่ครับ เปิด 10 นาทีก็ร้อนมากกว่าปกติ
ส่วนอีกอย่างที่น้าแว่นแนะนำว่าซี 330pF นั้นต้องต่อตรงไหนครับ  เดี๋ยวจะลองต่อดูถ้ายังไม่ได้ผลคงต้องแก้ที่ปรีด้วย

[res] [res]
330pf ต่อ input ลงกราวด์ครับ  ถ้ายังไม่หายให้ต่อ R ค่าประมาณ 1K-4.7K อนุกรมกับสัญญาณ ด้วยครับ

« ตอบกลับ #715 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2012, 08:38:21 PM »

[res] [res]
330pf ต่อ input ลงกราวด์ครับ  ถ้ายังไม่หายให้ต่อ R ค่าประมาณ 1K-4.7K อนุกรมกับสัญญาณ ด้วยครับ
ขอบคุณครับพี่เล็ก เดี๋ยวจะลองทำดูครับ น่าจะมีอุปกรณ์อยู่  (เดี๋ยวรื้อในกรุดู)   3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #716 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 09:12:43 AM »
วันก่อนได้ C มาจากค่ายพระรามสอง ลองใส่ดู........

ผลที่ได้....ไม่รู้คิดไปเองเปล่านะครับ รายละเอียดดี เสียงเปิดมีรายละเอียดเพิ่มขึ้น (แบบฟังออก) เสียงรวมๆก็โอเคนะครับ แต่คงต้องลองอีกสักพักแล้วหาเสียงที่ชอบ เพราะตอนนี้ฟังเพลงหลากหลายมากๆ จับจุดเสียงไม่ได้ ^^"
จะว่าเบส บวม มันก็บวมเฉพาะบางเพลง จะว่าเบสแน่น บางเพลงมันก็แน่นนะครับ บางเพลงก็ไม่ค่อยมี (อันนี้น่าจะอยู่ที่เพลงใช่เปล่าครับ) ถ้าฟังกับ CD ที่บันทึกมาดีๆ อย่างลูกทุ่งไฮไฟ นี่ เสียงดีรายละเอียดเยี่ยม ฟังCDเพลงที่เป็นเสียงร้องก็เพราะดี แต่ถ้าฟังพวกMP3 รายละเอียดก็หายไปเยอะเลย เดี๋ยวคงต้องหา CD มาลองชุดที่เป็นมาตราฐานคบทุกย่านเสียง มาลองฟังแล้ว ทำให้ได้เสียงตามที่ต้องการ มีใครแนะนำแผ่นดี เด็ดๆ สำหรับจูนเสียงบ้างเปล่าครับ  [res] [res] 

« ตอบกลับ #717 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 09:21:05 AM »
 เปลี่ยนไปตามเพลงก็มาซีดีนั่นแหละครับ เครื่องไม่สามารถที่จะเปลี่ยนอะไรได้แบบพลิกฝ่ามือ  ในการทดสอบเครื่องควรมีชุดอุปกรณ์ที่พอใช้ได้ในระดับราคาที่เราสามารถเอื้อมถึงมาไว้ใช้เป็น reference สักชุดนะครับ รวมถึงแผ่นเพลงที่ใช้ฟังด้วยครับ  สำหรับเริ่มผมแนะนำแผ่นนี้มีให้ครบย่านบันทึกใช้ได้ ช้าเร็ว สูงยันต่ำ มีมาครบดีครับ

« ตอบกลับ #718 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 09:26:55 AM »
เปลี่ยนไปตามเพลงก็มาซีดีนั่นแหละครับ เครื่องไม่สามารถที่จะเปลี่ยนอะไรได้แบบพลิกฝ่ามือ  ในการทดสอบเครื่องควรมีชุดอุปกรณ์ที่พอใช้ได้ในระดับราคาที่เราสามารถเอื้อมถึงมาไว้ใช้เป็น reference สักชุดนะครับ รวมถึงแผ่นเพลงที่ใช้ฟังด้วยครับ  สำหรับเริ่มผมแนะนำแผ่นนี้มีให้ครบย่านบันทึกใช้ได้ ช้าเร็ว สูงยันต่ำ มีมาครบดีครับ

ครับพี่  [res] [res]

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #719 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2012, 09:56:35 AM »
ขออนุญาติโม้สรรพคุณหน่อยนะครับ
ซีขาทองตัวนี้นี่สดใสรายละเอียดดี โดยเฉพาะย่านเสียงสูง พวกเครื่องเคาะpercussionนี่ฟังเพลินเลย เสียงป๊องๆๆไม่หย่อนยาน
แต่ว่าเสียงเบสนี่สิครับ ผมว่ามันค่อนข้างฟ้องตามการบันทึก บางแผ่นจากเคยเบสบึ้มๆ ความบึ้มมันลดลงแต่กลับได้ยินเป็นนักดนตรีslap bassแบบชัดเจน ซึ่งแต่ละแผ่นก็แตกต่างกันไป ถ้าคนชอบปริมาณเจอรายละเอียดแบบนี้อาจจะไม่ชอบ (แต่ผมชอบ) ผมว่ามันน่าจะเก็บส่วนเกินออกไปได้ดี แล้วก็กว่าซีตัวนี้จะนิ่งก็200ชั่วโมงขึ้นไปยังไงก็อดทนรอมันเบิรนหน่อยนะขอรับ