ผู้เขียน หัวข้อ: แหล่ม !!! >> super preamplifier class A by... Sir David Hafler ...  (อ่าน 390635 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuck4427

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
Re: แหล่ม !!! >> super preamplifier class A by... Sir David Hafler ...
« ตอบกลับ #780 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2012, 11:08:52 PM »

โธ่...... กราวด์ต่อไม่แน่นดีครับ ควรใช้ขั้วต่อต่างๆแบบที่ดีพอสมควรครับ ต้องให้แน่นหนา เพราะอาการนี้อาจจะไปสร้างการออสซิลเลทในแอมป์จนเพาเวอร์แอมป์พังได้ครับ อย่าประมาทกับเรื่องเล็กน้อย (หลานผมเองแหละแอมป์มอสเฟ็ตตุลาพังเล่ยพาดอกลำโพงไหม้ไปด้วยเพราะอาการนี้ล่ะครับ...ไม่มีป้องกันลำโพงครับ)

ถึงว่าซิ ว่าทำไม่แอมป์มันร้อนมากกว่าปกติ ขั่วแจ็กมันแน่นเกินไปครับ เสียบไม่ถึงน่ะครับ [heyheybaby_punching] [heyheybaby_punching] [heyheybaby_punching]

Re: แหล่ม !!! >> super preamplifier class A by... Sir David Hafler ...
« ตอบกลับ #781 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2012, 11:23:16 PM »

เลยต้องขนเอามาฟังที่บ้าน เสียงดีมีราคาครับ 3875 ของผมก็ใช้ได้ไม่เลวอยู่แล้ว แต่เมื่อใส่ปรีตัวนี้เขาไป เสียงที่คุณเล็กว่าหลุดตู้
ลำโพงหาย ผมว่ามีแนวว่าจะทำได้จริงเลยครับ ขอนวดให้เข้าที่อีกสักหน่อย คงได้เห็นอะไรดีๆอีกครับ ถ้ามีตัวเทพกว่านี้ผมขอ 1 ชุดน่ะครับ [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #782 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 09:40:45 PM »
ผมมาช้าแต่มาเรื่อยๆ  [roll] มีเรื่องมาเล่าครับว่า

ตอนนี้ input ผมใช้ R4.7K ใส่อย่างเดียว

แล้วตอนแรกๆ Output ผมใช้ C Clarity PX 6.8uf ฟังก็ว่ามีรายละเอียดดี แต่เสียงกลางร้อง ยังไม่ค่อยเปิดสุดๆ ยังมีปิดนิดๆ ก็เลยเอา C ของ SCR ค่า6.8uf เหมือนเดิมใส่ ก็ว่าเสียงกลางมันเปิดกว่า Clarity ครับ ชอบเลยครับ ขอฟังต่อเรื่อยๆอีกสักอาทิตย์นึงค่อยมาเล่าต่อครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #783 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 10:31:42 PM »
ปรีแอมป์ตัวนี้ถ้าเราจะปรับไฟขึ้นไปที่ 24V จะได้หรือเปล่าเอ่ย [c--c] ไม่ทราบว่ามีใครได้ทดลองแล้วบ้างหรือยังครับ [confused-raccoon]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #784 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 10:36:12 PM »
ปรีแอมป์ตัวนี้ถ้าเราจะปรับไฟขึ้นไปที่ 24V จะได้หรือเปล่าเอ่ย [c--c] ไม่ทราบว่ามีใครได้ทดลองแล้วบ้างหรือยังครับ [confused-raccoon]

ไม่ดีแน่ครับ  เพราะคนละหลักการกับ Power amp  ครับป๋า

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #785 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 10:58:48 PM »
--------------
จะกลายเป็นรุ่น TURBO แล้วแบบนี้จับเข้า CAMP เลย [roll-eyes]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #786 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 11:13:52 PM »

อยากรู้ น้าก็ลองเป็นคนแรกของเว็บเลยสิครับ  ดูว่าจะเป็นอย่างไร อิ อิ  ผมจะได้รู้ด้วยครับ นักดีไอวายที่ดีต้องเป็นนักทดลองด้วยครับ น้าเป็นหนูตัวแรกเลยยย  [pig90115]

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #787 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 11:24:42 PM »
ถ้าซีบนบอร์ดทนได้ก็ลองเลยครับผมรับรองว่าไม่เป็น อันตราย แค่ 24V  เรื่องเล่าของคนเคยใหลผ่านจุดนี้มาแล้ว  fart-raccoon
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
Re: แซ่บ !!! >> super preamplifier class A by... Sir David Hafler ...
« ตอบกลับ #788 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 11:48:23 PM »
ของรางวัลจากซ้ายมาขวา  tosa2k  bondturbo modcanfire  ของพวกนี้จะไม่เห็นผมขายอีกแล้วเพราะหาซื้อไม่ได้คงเก็บไว้ใช้ และ ไว้แจกสำหรับการแก้ปัญหาเรื่องเสียงเท่านั้น

จุดแนะนำ 3 จุดหลักคือ  C คู่กลางในภาคไฟ   อินพุท และ เอ้าท์พุท ครับ สำหรับคุณ มดคันไฟ แนะนำให้ลอง bi cap ที่ซี คู่กลางหรืออินพุท ลองดูว่าชอบจุดไหนมากกว่ากันครับ

พี่เล็กครับ ตัวซ้ายสุดนี่เอาไป ไบแคปตรงไหนดีครับ จากสามจุดที่พี่ว่ามาครับ เลือกที่ลงไม่ถูกเลย ตอนนี้ผมใช้ คู่หน้าเป็นขาทอง0.47uF  คู่หลังเป็น jensen10uF ครับ [c--c] [c--c]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: แซ่บ !!! >> super preamplifier class A by... Sir David Hafler ...
« ตอบกลับ #789 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 11:55:11 PM »
ของรางวัลจากซ้ายมาขวา  tosa2k  bondturbo modcanfire  ของพวกนี้จะไม่เห็นผมขายอีกแล้วเพราะหาซื้อไม่ได้คงเก็บไว้ใช้ และ ไว้แจกสำหรับการแก้ปัญหาเรื่องเสียงเท่านั้น

จุดแนะนำ 3 จุดหลักคือ  C คู่กลางในภาคไฟ   อินพุท และ เอ้าท์พุท ครับ สำหรับคุณ มดคันไฟ แนะนำให้ลอง bi cap ที่ซี คู่กลางหรืออินพุท ลองดูว่าชอบจุดไหนมากกว่ากันครับ

พี่เล็กครับ ตัวซ้ายสุดนี่เอาไป ไบแคปตรงไหนดีครับ จากสามจุดที่พี่ว่ามาครับ เลือกที่ลงไม่ถูกเลย ตอนนี้ผมใช้ คู่หน้าเป็นขาทอง0.47uF  คู่หลังเป็น jensen10uF ครับ [c--c] [c--c]

ของนายซีไฮโซสไตล์ ทั้งน๊านนนนน เบย  [shock1]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #790 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 12:05:01 AM »
จริงอย่างน้าเฉยว่านัก Diy ต้องเป็นนักทดลอง คงต้องลองซะหน่อยแล้ว [unde_cided]
พอดีผมเคยใช้ปรีซุปเปอร์โทน T2 ของตุลา ใช้ TR เบอร์เดียวกัน
แต่ใช้ไฟ AC 24-0-24 V ถ้าเป็น DC ก็จะได้ประมาณ 33 V ไปเลี้ยงวงจร
ผมมีวงจรอยู่แต่ไม่รู้หายไปใหน เดี๋ยวหาวงจรก่อน.. [roll-eyes] ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ [res]

« ตอบกลับ #791 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 12:07:36 AM »
ของรางวัลจากซ้ายมาขวา  tosa2k  bondturbo modcanfire  ของพวกนี้จะไม่เห็นผมขายอีกแล้วเพราะหาซื้อไม่ได้คงเก็บไว้ใช้ และ ไว้แจกสำหรับการแก้ปัญหาเรื่องเสียงเท่านั้น

จุดแนะนำ 3 จุดหลักคือ  C คู่กลางในภาคไฟ   อินพุท และ เอ้าท์พุท ครับ สำหรับคุณ มดคันไฟ แนะนำให้ลอง bi cap ที่ซี คู่กลางหรืออินพุท ลองดูว่าชอบจุดไหนมากกว่ากันครับ

พี่เล็กครับ ตัวซ้ายสุดนี่เอาไป ไบแคปตรงไหนดีครับ จากสามจุดที่พี่ว่ามาครับ เลือกที่ลงไม่ถูกเลย ตอนนี้ผมใช้ คู่หน้าเป็นขาทอง0.47uF  คู่หลังเป็น jensen10uF ครับ [c--c] [c--c]
ปลายเสียงเคลียมั้ยถ้าเคลีย ก็ใส่ที่ซีคู่กลางบอร์ดครับใส่ไว้ด้านล่าง  แต่ถ้าไม่ก็ใส่ bi cap output  [heyheybaby_jump]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #792 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 12:17:56 AM »
จริงอย่างน้าเฉยว่านัก Diy ต้องเป็นนักทดลอง คงต้องลองซะหน่อยแล้ว [unde_cided]
พอดีผมเคยใช้ปรีซุปเปอร์โทน T2 ของตุลา ใช้ TR เบอร์เดียวกัน
แต่ใช้ไฟ AC 24-0-24 V ถ้าเป็น DC ก็จะได้ประมาณ 33 V ไปเลี้ยงวงจร
ผมมีวงจรอยู่แต่ไม่รู้หายไปใหน เดี๋ยวหาวงจรก่อน.. [roll-eyes] ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ [res]

น้า LAK ถ้าจะเพิ่มไฟสูงเกิน 24 อย่าลืมเช็คแรงดันคร่อม C กระป๋องในแต่ละจุด ไม่ให้เกินพิกัด C ตัวนั้นๆ ด้วยนะครับ ปลอดภัยไว้ก่อน

« ตอบกลับ #793 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 12:39:48 AM »

น้า LAK ถ้าจะเพิ่มไฟสูงเกิน 24 อย่าลืมเช็คแรงดันคร่อม C กระป๋องในแต่ละจุด ไม่ให้เกินพิกัด C ตัวนั้นๆ ด้วยนะครับ ปลอดภัยไว้ก่อน
ขอบคุณมากครับน้าแว่น [res]

« ตอบกลับ #794 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 08:07:36 AM »
ของรางวัลจากซ้ายมาขวา  tosa2k  bondturbo modcanfire  ของพวกนี้จะไม่เห็นผมขายอีกแล้วเพราะหาซื้อไม่ได้คงเก็บไว้ใช้ และ ไว้แจกสำหรับการแก้ปัญหาเรื่องเสียงเท่านั้น

จุดแนะนำ 3 จุดหลักคือ  C คู่กลางในภาคไฟ   อินพุท และ เอ้าท์พุท ครับ สำหรับคุณ มดคันไฟ แนะนำให้ลอง bi cap ที่ซี คู่กลางหรืออินพุท ลองดูว่าชอบจุดไหนมากกว่ากันครับ

พี่เล็กครับ ตัวซ้ายสุดนี่เอาไป ไบแคปตรงไหนดีครับ จากสามจุดที่พี่ว่ามาครับ เลือกที่ลงไม่ถูกเลย ตอนนี้ผมใช้ คู่หน้าเป็นขาทอง0.47uF  คู่หลังเป็น jensen10uF ครับ [c--c] [c--c]
ปลายเสียงเคลียมั้ยถ้าเคลีย ก็ใส่ที่ซีคู่กลางบอร์ดครับใส่ไว้ด้านล่าง  แต่ถ้าไม่ก็ใส่ bi cap output  [heyheybaby_jump]
[res] [res] [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #795 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 04:34:16 PM »
วันนี้ลองเปลี่ยนซีคู่กลางเป็นแบบฟาร์มดู  [unde_cided]

มีความรู้สึกว่าเบสมาเยอะกว่าเดิมแฮะ แต่มันบวมๆหน่อย เดี๋ยวต้องลองเบริ์นทิ้งไว้สักอาทิตย์ก่อน แล้วค่อยว่ากันอีกที  [confused-raccoon] [confused-raccoon] [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #796 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 07:57:44 PM »
ส่งงานต่อครับ แล้วมีคำถามด้วยน่ะครับ [letter]

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #797 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 08:01:14 PM »
 [heyheybaby_watch] กล่องสวยมากครับ  [clap hand2]

« ตอบกลับ #798 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 08:09:55 PM »
คำถามก็คือ ผมต่อไฟที่จะเข้าต่อกับสวิตซ์ ปิด-เปิด ตัวนี้ เห็นมีคำว่า 24 V. ด้วย แล้วจะทำยังไงต่อดีครับ แล้วผมมีรางไฟแสงสว่างอีกอัน ที่ซื้อจากน้าไทยโซล่า รู้สึกว่าจะใช้ไฟ 12 V.
แล้วผมจะทำยังไง ที่จะให้ภายในกล่องสว่างได้ครับ น้าๆที่รู้ขอความกระจ่างด้วยครับ [confused-raccoon] [confused-raccoon] [confused-raccoon]

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
« ตอบกลับ #799 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 08:11:33 PM »
 [confused-raccoon] มานั่งรอฟังคำตอบเหมือนกัน  [heyheypig445] [pig80901]

« ตอบกลับ #800 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 08:15:18 PM »
[heyheybaby_watch] กล่องสวยมากครับ  [clap hand2]

ยังไม่เรียบร้อยเลยครับ ถ้าเสร็จผมก็ว่าน่าจะสวยครับ 5555555555 [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #801 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 08:17:44 PM »
 ไฟไม่เกี่ยวกับการทำงานของสวิทช์นะครับ ส่วนของสวิทช์น้าก็ต่อปกติ ส่วนไฟก็ดึงไฟ +/ กราวด์ไปจั๊มพ์ที่ด้านขานอกสุดของแต่ละด้าน จะมีเครื่องหมายบวก/ลบเขียนไว้ครับ 18-19 V ที่มีอยู่ก็ติดแล้วลองดูครับ

« ตอบกลับ #802 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 08:20:44 PM »
ตรงสวิตซ์ที่เขียนไว้ว่า 24V เข้าใจว่าเป็นหลอดไฟด้านในสวิตซ์หรือเปล่าครับ  ถ้าโชคดี หลอดเป็นอิสระออกจากหน้าสวิตซ์ก็เล่นไม่ยากครับ
แยกขั้วหลอดไฟสองเส้น ออกจากขั้วสวิตซ์ก่อน
เอาไฟ +V หลังเรกูเลต กับกราวด์ ต่อเข้าหลอดไฟ ก็น่าจะติดสว่างได้พอดี

ส่วนหน้าสวิตซ์ก็เอาไว้ตัดต่อไฟตามปกติครับ

ส่วนบาร์แถบแสง อันนี้อาจต้องทดลองใส่ R อนุกรมเพิ่มอีกหน่อย เพื่อจะใช้ไฟ +18  ที่ลากออกมาจาก GND กับ -V (ที่ดึงจากไฟลบเพราะไฟบวกเอาไปปล่อยแสงให้สวิตซ์แล้ว เกลี่ยๆ โหลดมาด้านนี้บ้างน่ะครับ)

« ตอบกลับ #803 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 08:35:18 PM »
ตรงสวิตซ์ที่เขียนไว้ว่า 24V เข้าใจว่าเป็นหลอดไฟด้านในสวิตซ์หรือเปล่าครับ  ถ้าโชคดี หลอดเป็นอิสระออกจากหน้าสวิตซ์ก็เล่นไม่ยากครับ
แยกขั้วหลอดไฟสองเส้น ออกจากขั้วสวิตซ์ก่อน
เอาไฟ +V หลังเรกูเลต กับกราวด์ ต่อเข้าหลอดไฟ ก็น่าจะติดสว่างได้พอดี

ส่วนหน้าสวิตซ์ก็เอาไว้ตัดต่อไฟตามปกติครับ

ส่วนบาร์แถบแสง อันนี้อาจต้องทดลองใส่ R อนุกรมเพิ่มอีกหน่อย เพื่อจะใช้ไฟ +18  ที่ลากออกมาจาก GND กับ -V (ที่ดึงจากไฟลบเพราะไฟบวกเอาไปปล่อยแสงให้สวิตซ์แล้ว เกลี่ยๆ โหลดมาด้านนี้บ้างน่ะครับ)

น้าแว่นครับ ผมก็ยังงงๆครับ สวิตซ์จะต่อก่อน หรือ หลัง หม้อแปลงดีครับ น้าแว่นจะกรุณาทำเส้นสายให้ชมหน่อยได้ไหมครับ ขอขอบคุณมากเลยครับ 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #804 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 08:59:00 PM »

น้าแว่นครับ ผมก็ยังงงๆครับ สวิตซ์จะต่อก่อน หรือ หลัง หม้อแปลงดีครับ น้าแว่นจะกรุณาทำเส้นสายให้ชมหน่อยได้ไหมครับ ขอขอบคุณมากเลยครับ 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon 3-2-1-raccoon
ไม่มีอะไรซับซ้อน แค่หาหน้าสวิตซ์ให้เจอก็พอครับ
ส่วนหน้าสวิตซ์ถ้ารับไฟ 220V. ได้ ก็ต่อก่อนหม้อแปลง
แต่ถ้าหน้าคอนแทคเป็นไฟต่ำ ก็ไฟต์บังคับว่าต้องต่อหลังหม้อแปลง แต่แบบนี้ถ้าเราเสียบสายปลั๊กไว้ ก็จะกินไฟอ่อนๆ ที่สูญเสียในหม้อแปลงตลอดเวลาครับ

« ตอบกลับ #805 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 09:22:44 PM »
ความรู้ล้วนๆ

« ตอบกลับ #806 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 09:40:15 PM »
  ขาริมสุดของทั้งสองด้านใช้ไฟ DC 24V เลี้ยงครับ ส่วน สามขากลางเป็นสวิทช์ไฟ AC เหมือนกันทั่วไป เอามิเตอร์จิ้มดูครับ

« ตอบกลับ #807 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 08:44:15 AM »
  ขาริมสุดของทั้งสองด้านใช้ไฟ DC 24V เลี้ยงครับ ส่วน สามขากลางเป็นสวิทช์ไฟ AC เหมือนกันทั่วไป เอามิเตอร์จิ้มดูครับ

ขอบคุณมากครับคุณเล็ก แต่ผมก็ยังไม่กล้าอยู่ดี ยังไงขอความกรุณาทำเป็นลายเส้นให้ชมได้ไหมครับ [confused-raccoon] [laugh-raccoon] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #808 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 08:51:16 AM »
พี่พิทักษ์ กล่องเสร็จแล้วโชว์ให้น้องชมมั่งเน้อ [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #809 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 09:36:00 AM »
 [c--c]

เมื่อวานเพิ่งต่อไฟครั้งแรก แต่ด้วยความสับเพร่า ผมต่อสายของซีหลักคู่กลาง ออกข้างนอก แต่ยังไม่ได้ ต่อ ดันปล่อยสายลอยไว้
สายมันละโยงละยาง พอเสียบไปปุป เตรียมจะวัดไฟ สายที่ จัมป์ ออกไปก็ ซ็อตกัน เห้นไฟแถว ไดโอต นิดนึง เลยต้อง รีบกด สวิทซ์ไฟ

จากนั้น ครั้งที่ 2
ก็เลยเอาสก้ตเทปมาพันไว้กัน ซ็อต สำรวจบอร์ดก้ไม่เห็นรอยไหม้ หรือ มี อะไรจึงเสียไฟ อีกครั้ง
ผ่านไป 3 วิ
ฟุป หม้อแปลงควันขึ้นเหมือนเล่นเวทมนต์ (มันไม่ใช่ค่อยๆ ออก แต่มันฟุปมีควันออกมาเต็ม) เลยต้องกดดับอีกครั้ง
แตะหม้อแปลง นี่ร้อนจี๋ เลย ก็เลยถอดหม้อแปลง ออก รอให้เย็นก่อน แล้วค่อยเสียบหม้ออย่างเดียว
ปรากฎว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น สงสัยหม้อไปซะแล้ว

ตอนเช้ายังได้กลิ่นอยู่เลย  [tremor-raccoon]

[entreat-raccoon] สงสัยมีผมคนเดียวมั้งที่ยังต่อไม่ดัง เดี๋ยวต้องรอวันเสาร์ ถึงจะได้ซื้อหม้อแปลงใหม่