ผู้เขียน หัวข้อ: DC Servo คืออะไรครับ เอาไว้ทำไมอ่ะ  (อ่าน 9297 ครั้ง)

ออฟไลน์ presitige

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
DC Servo คืออะไรครับ เอาไว้ทำไมอ่ะ
« เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 09:01:38 PM »
เปิดไปเจอในเวปนี้มา เลยสงสัยมันไว้ใช้ทำอะไรครับ  [roll]

http://www.analogmetric.com/goods.php?id=2208

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: DC Servo คืออะไรครับ เอาไว้ทำไมอ่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 09:11:57 PM »
เปิดไปเจอในเวปนี้มา เลยสงสัยมันไว้ใช้ทำอะไรครับ  [roll]

http://www.analogmetric.com/goods.php?id=2208

เอาไว้แก้ offset โดยเสริมในวงจรป้อนกลับของปรีหรือแอมป์บางตัว โดยเฉพาะวงจรที่ใช้ไฟสมมาตร + - เพื่อไม่ต้องใช้ C NFB ลงกราวด์ และจะลดการใช้ C in (ถ้าเป็นปรี ก็จะลด C out ด้วย) เพื่อให้วงจรทำงานเป็น direct coupling ได้เลย  [yes-raccoon]

• **
Re: DC Servo คืออะไรครับ เอาไว้ทำไมอ่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 09:13:29 PM »

เอาไว้แก้ offset โดยเสริมในวงจรป้อนกลับของปรีหรือแอมป์บางตัว โดยเฉพาะวงจรที่ใช้ไฟสมมาตร + - เพื่อไม่ต้องใช้ C NFB ลงกราวด์ และจะลดการใช้ C in (ถ้าเป็นปรี ก็จะลด C out ด้วย) เพื่อให้วงจรทำงานเป็น direct coupling ได้เลย  [yes-raccoon]

[confused-raccoon] อ่านแล้ว ข้าพเจ้าก็ยังเอ๋อกินอยู่ดีสงสัยสัยต้องไปหาความรู้เพิ่มแล้ว  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 09:22:04 PM »
พอดีวงจรแนวนี้ ในบ้านเราก็มีทำขายกันเยอะครับ โดยเฉพาะ"ตุลา"ถือเป็นจุดขายของเค้าเลยทีเดียว  [yes-raccoon]

เดี๋ยวไว้ว่างๆ จะไปต่อกระทู้เรียนลัด OpAmp ต่อให้ครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 09:24:09 PM »
พอดีวงจรแนวนี้ ในบ้านเราก็มีทำขายกันเยอะครับ โดยเฉพาะ"ตุลา"ถือเป็นจุดขายของเค้าเลยทีเดียว  [yes-raccoon]
ไม่ได้หรอกครับ แค่ชอบเปิดเวปแบบนี้ ดูมันว่ามีอะไรน่าสนใจ แล้วหาข้อมูลดูว่าคืออะไร ไปหาใน google มีแต่ motor

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 09:28:08 PM »
พอดีวงจรแนวนี้ ในบ้านเราก็มีทำขายกันเยอะครับ โดยเฉพาะ"ตุลา"ถือเป็นจุดขายของเค้าเลยทีเดียว  [yes-raccoon]
ไม่ได้หรอกครับ แค่ชอบเปิดเวปแบบนี้ ดูมันว่ามีอะไรน่าสนใจ แล้วหาข้อมูลดูว่าคืออะไร ไปหาใน google มีแต่ motor

ผมก็ลองสลับเล่นแบบ DC SERVO  กับ มี  C output    แต่ชอบเสียงแบบ  C  มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เมษายน 2012, 11:49:08 AM โดย tfender »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 09:28:31 PM »
ใช่ครับ มันเป็นพื้นฐานของวงจรป้อนกลับน่ะครับ
หนึ่งในคอนโทรลเบื้องต้น ในงานมอเตอร์มักจะหมายถึง ชุดคุมความเร็ว+แรงบิด กับตำแหน่งหมุนของแกนมอเตอร์ให้คงที่ครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 09:34:06 PM »

สำหรับนักฟังที่ฟังเก่งๆ dc servo เมื่อนำมาใส่ในวงจรเครื่องเสียง มีผลโดยตรงกับเสียงครับ ควรใช้ออปแอมป์ที่เกรดดีๆด้วย ท่านที่ใช้อยู่ลองเปลี่ยนออปแอมป์ดูครับ ผมเองก็พิสูจน์มาแล้วว่าใช่ !!! ทั้งๆที่เมื่อเราดูในวงจรแล้วไม่ควรจะมีผลใดๆกับเสียง เพราะแค่ไปเกาะๆ เท่านั้น... (ลองด้วย opa627pa) ... ท่านผู้อ่านโปรดอย่าเชื่อข้อความนี้ จนกว่าจะพิสูจน์ได้ด้วยตัวท่านเอง

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 09:45:50 PM »
ถามต่อครับ ถ้าหากเราจะทำ พวก PA ซื้อแน่นอนว่ากระแสก็ต้องสูง เวลาเปิดเครื่องก็ต้องมีกระแสไฟกระชากสูง  ทางแก้คืออะไรบ้างครับ นอกจากตัว soft start

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 09:54:35 PM »
ถามต่อครับ ถ้าหากเราจะทำ พวก PA ซื้อแน่นอนว่ากระแสก็ต้องสูง เวลาเปิดเครื่องก็ต้องมีกระแสไฟกระชากสูง  ทางแก้คืออะไรบ้างครับ นอกจากตัว soft start
ถ้าแก้เรื่องกระชากเพราะหม้อแปลงต้องใช้ soft start เท่านั้นครับเพื่อลดกระแส in rush ตอนเปิดเครื่องจ่ายชาร์จ C ยักษ์ในจังหวะแรกให้ค่อยๆ เริ่ม

แต่ถ้ากันเสียง"ปุ" ก็ต้องมีวงจรป้องกันลำโพงกับหน่วงเวลาเพิ่มเติมครับ จะชัวร์ที่สุด  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ mhoo

• **
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 12:14:00 AM »

สำหรับนักฟังที่ฟังเก่งๆ dc servo เมื่อนำมาใส่ในวงจรเครื่องเสียง มีผลโดยตรงกับเสียงครับ ควรใช้ออปแอมป์ที่เกรดดีๆด้วย ท่านที่ใช้อยู่ลองเปลี่ยนออปแอมป์ดูครับ ผมเองก็พิสูจน์มาแล้วว่าใช่ !!! ทั้งๆที่เมื่อเราดูในวงจรแล้วไม่ควรจะมีผลใดๆกับเสียง เพราะแค่ไปเกาะๆ เท่านั้น... (ลองด้วย opa627pa) ... ท่านผู้อ่านโปรดอย่าเชื่อข้อความนี้ จนกว่าจะพิสูจน์ได้ด้วยตัวท่านเอง

มีแอมป์หูฟังอยู่ตัวนึงครับ ใช้ DC servo นี่แหละ ผมเปลี่ยน Opamp ในส่วนนี้ หลายตัวแล้ว ฟังไม่ออก   [laugh-raccoon] (โชคดีสินะ)

แต่วันทึนำไปมีตติ้ง มีคนฟังออกด้วย  [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ 100db

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 12:56:01 AM »

แปลกดีครับ ผมกลับชอบเสียงของ C coupling หรือ transformer coupling มากกว่า DC Servo แฮะ
ฟังดูมีรายละเอียดเล็กๆน้อยๆมากกว่า ทั้งๆที่จริงๆ servo น่าจะตรงไปตรงมากว่า...
 [roll]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 06:14:33 AM »
แปลกดีครับ ผมกลับชอบเสียงของ C coupling หรือ transformer coupling มากกว่า DC Servo แฮะ
ฟังดูมีรายละเอียดเล็กๆน้อยๆมากกว่า ทั้งๆที่จริงๆ servo น่าจะตรงไปตรงมากว่า...

จริงครับน้า...  ก็คงต้องเลือกเอาระหว่าง dc servo กับ capacitor output ในภาคปรีแอมป์ครับ ผมเองมาทาง capacitor output มากกว่าครับ เพราะเราปรับแต่งชดเชยด้วย capacitor เพื่อให้เสียงออกมาได้ครบง่ายดีครับ

มีแอมป์หูฟังอยู่ตัวนึงครับ ใช้ DC servo นี่แหละ ผมเปลี่ยน Opamp ในส่วนนี้ หลายตัวแล้ว ฟังไม่ออก  (โชคดีสินะ)

ฟังไม่ออก แล้วมีความสุขกับการฟังดีแล้ว ก็ดีแล้วครับ... แต่ถ้าอยากฟังออก เลือกห้องที่เงียบๆหน่อยหรือกลางคืน ฟังครั้งแรกซ้ำกันหลายๆครั้งจนจำเสียงได้หรือเพลงที่คุ้นเคย เปิดซัก 3-4 รอบ แล้วปิดเครื่องถอดเปลี่ยน ออปแอมป์แล้วตั้งใจฟังดูใหม่ครับ แต่... เราฟังเพื่อเปรียบเทียบก็พอ อย่าไปฟังแบบจับผิดโน่นนี่ไปหมด จะกลายเป็นฟังแล้วไม่มีความสุขครับ จะผิดวัตถุประสงค์ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม 2012, 06:24:50 AM โดย Ultratron »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 06:27:19 AM »

จริงครับน้า...  ก็คงต้องเลือกเอาระหว่าง dc servo กับ capacitor output ในภาคปรีแอมป์ครับ ผมเองมาทาง capacitor output มากกว่าครับ เพราะเราปรับแต่งชดเชยด้วย capacitor เพื่อให้เสียงออกมาได้ครบง่ายดีครับ

มีแอมป์หูฟังอยู่ตัวนึงครับ ใช้ DC servo นี่แหละ ผมเปลี่ยน Opamp ในส่วนนี้ หลายตัวแล้ว ฟังไม่ออก  (โชคดีสินะ)

ฟังไม่ออก แล้วมีความสุขกับการฟังดีแล้ว ก็ดีแล้วครับ... แต่ถ้าอยากฟังออก เลือกห้องที่เงียบๆหน่อยหรือกลางคืน ฟังครั้งแรกซ้ำกันหลายๆครั้งจนจำเสียงได้หรือเพลงที่คุ้นเคย เปิดซัก 3-4 รอบ แล้วปิดเครื่องถอดเปลี่ยน ออปแอมป์แล้วตั้งใจฟังดูใหม่ครับ แต่... เราฟังเพื่อเปรียบเทียบก็พอ อย่าไปฟังแบบจับผิดโน่นนี่ไปหมด จะกลายเป็นฟังแล้วไม่มีความสุขครับ จะผิดวัตถุประสงค์ไป

ครับ  ผมก็เช่นกัน  ชอบเสียงของ C coupling  มากกว่า DC Servo

ออฟไลน์ YukAudible

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 50
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 06:58:11 PM »
 DC-SERVO ถ้าออกแบบไม่ดีมันจะเข้าไปกวนกับ Feed back ต้องปรับให้รับแค่ DC จริงๆครับ