ผู้เขียน หัวข้อ: IC 3886  (อ่าน 493434 ครั้ง)

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
Re: IC 3886
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 02:05:48 PM »
   ในความเห็นส่วนตัวครับ การขนานอุปกรณ์ใด ๆ หากค่าพารามิเตอร์ของอุปกรณ์เหล่านั้น ไม่ใก้ลเคียงกัน ปัญหาก็จะเกิดกับอุปกรณ์ทั้งหมด เช่นกันครับ IC แม้จะเป็นล๊อตเดียวกัน แต่จะหาเกณฑ์ และ ออฟเซจ เท่ากันนั้น ผมว่าคงยากหน่อยนะครับ เท่าที่ได้ฟังเครื่องที่ขนาน
IC 3875 X 8 และ 3886 X 4  แม้จะได้เรื่องกำลัง แต่ความพิ้ว และ รายละเอียดบางอย่างหายไป ฟังเสียงแล้วอู้ ๆ ยังไงไม่รู้ และในความรู้สึกส่วนตัวอีกเช่นกัน กว่าจะให้ IC 3875 / 3886 ตัวเดี๋ยว ๆ ได้เสียงที่ถูกใจ ก็ยากอยู่แล้ว ต้องใส่ใจบางสิ่งบางอย่างเป็นพิเศษ นี้เล่นขนานกันเป็นแถว ๆ คิดว่าคงยากเอาเรื่อง ยังไงก็ไปขอฟัง ท่านที่ขนานกันเป็นแถว ๆ หากชอบใจ ค่อยว่ากันต่อครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2012, 02:30:50 PM โดย มุมคนรักหลอด »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #541 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 04:36:50 PM »
พอมี ลายวงจร ของ 6 ตัว ต่อข้างไหมครับ เอามาลงที่นี่ได้ไหมเอ่ย

คล้ายๆอันนี้หรือเปล่า

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #542 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 05:43:52 PM »
[roll-eyes]  [entreat-raccoon] ลึกซึ้ง เล่นเอาน้าtoon5420 ไม่เอาอีกข้างมาลงเลย  [c--c]
   เอ้าน้าคลีนอย่าพึ่งท้อสู้ๆ  ท่านคิมูระ  ท่านก็เจอตัวฮัมตัวจี่ อย่างที่น้าคลีนเจออยู่เนี่ย และก็ปราบมันได้  clapping-1-2 จากนั้น  laughhahaha ตูใช้สายอะไรก็ได้ จะเดินไปทางไหนก็ได้ จะหลบจะเลี่ยงยังไงก็ได้ เพราะตูไม่เจออีกแน่นอน และค่าปราบฮัมจี่นี่ล่ะ บวกเข้าไปกับ ความลับของตัวไอซี จึงออกมาแพงเอาการ laughhahaha
-------------
เยี่ยมทั้ง 2 ข้างครับ ( ชมตัวเองอิอิ ) [yes-raccoon]

เสียงตอนนี้มีแววดีขึ้นอีกไหมครับคุณ toon5420 (ต่อไปขออนุญาติเรียกว่า "ตูน" นะครับ)
ผมจะได้มีกำลังใจต่อแอมป์ตัวนี้ขึ้นมาอีกหน่อย

ช่วงนี้ ผมมีภารกิจอิรุงตุงนัง เพิ่งกลับจากการเดินทาง ตจว. มาเข้าเวปกระทู้ลากยาวไปหลายกระทู้
เดี๋ยวค่อยไล่อ่านทีละกระทู้

อย่าลืมมาบอกกล่าวเรื่องเสียงให้ทราบบ้างนะครับ
 [unde_cided]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #543 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 07:24:48 PM »
วันนี้ไปหาสายชีลด์ ที่นัฐพงษ์ไปได้คานาเร่ มา และได้ปลั๊กกรองไฟบ้านที่คุณรุ่งแนะนำมา พรุ่งนี้จะค่อยๆลงมือแล้วครับ

« ตอบกลับ #544 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 07:57:22 PM »
วันนี้ไปหาสายชีลด์ ที่นัฐพงษ์ไปได้คานาเร่ มา และได้ปลั๊กกรองไฟบ้านที่คุณรุ่งแนะนำมา พรุ่งนี้จะค่อยๆลงมือแล้วครับ

เรียกคานาเร่ ทำเอาอัลงงเลย

ใช่ คาแนร์  (Canare) รึปล่าวครับ [heart_shell]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #545 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 08:46:17 PM »

ใช่ คาแนร์  (Canare) รึปล่าวครับ [heart_shell]

---------------
คาแนร์ ไม่รู้จักต้อง คะน้า ถึงจะ ok เสียงเทียบกับอันเก่าดีกว่าเดิมมากๆๆ ครับ ช่วงนี้ฟังแต่พวกดนตรีไทยประยุกต์ อิอิ ( ยังไม่ได้ใส่ c input นะครับ ) รอให้นิ่งกว่านี้อีกนิดครับ
อันเก่าใช้หม้อซื้อครับ ตอนหลังพันเอง ร้อน (ลองลดลวดลงจากปรกติ 30 % ช่วงทดลอง เหล็ก RG 2-3 ชั่วโมง แต่เสียงดีกว่า 2 ลูกแรกมาก ) ตอนนี้กำลังพันใหม่ รูปนี้เป็นอันเก่าครับใส่อุปกรณ์ไม่ถูกสูตร อิอิ  [yes-raccoon]

ปลด cap ทั้งหมดมาใช้กับหวานใจซะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มีนาคม 2012, 08:56:59 PM โดย toon5420 »

ออฟไลน์ gig

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #546 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 08:54:49 PM »
พอมี ลายวงจร ของ 6 ตัว ต่อข้างไหมครับ เอามาลงที่นี่ได้ไหมเอ่ย

คล้ายๆอันนี้หรือเปล่า

มีแบบใหญ่ๆ ไหมครับ
มองไม่ชัดเลย

« ตอบกลับ #547 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 10:27:16 PM »

ใช่ คาแนร์  (Canare) รึปล่าวครับ [heart_shell]

คาแนร์ ไม่รู้จักต้อง คะน้า ถึงจะ ok เสียงเทียบกับอันเก่าดีกว่าเดิมมากๆๆ ครับ ช่วงนี้ฟังแต่พวกดนตรีไทยประยุกต์ อิอิ ( ยังไม่ได้ใส่ c input นะครับ ) รอให้นิ่งกว่านี้อีกนิดครับ
อันเก่าใช้หม้อซื้อครับ ตอนหลังพันเอง ร้อน (ลองลดลวดลงจากปรกติ 30 % ช่วงทดลอง เหล็ก RG 2-3 ชั่วโมง แต่เสียงดีกว่า 2 ลูกแรกมาก ) ตอนนี้กำลังพันใหม่ รูปนี้เป็นอันเก่าครับใส่อุปกรณ์ไม่ถูกสูตร อิอิ  [yes-raccoon]

ปลด cap ทั้งหมดมาใช้กับหวานใจซะ
ตัวตรงกลางเป็นอะไรครับใช่ป้องกันลำโพงหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #548 เมื่อ: 01 มีนาคม 2012, 10:29:07 PM »

ใช่ คาแนร์  (Canare) รึปล่าวครับ [heart_shell]
ใช่ครับผมเรียกผิดมาตลอดเลย ชื้อมาทำสายสัญญานกันสัญญานรบกวนครับ เมตรละ33 บาท จะเสียของอีกหรือเปล่ายังไม่รู้เลยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #549 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 02:24:44 AM »
 clapping-1-2 ดังแล้ว มัวแต่ไปหา BPA   วงจรที่น้าฅนหระรี  เอามาฝากนั้นต้อง Registor ก่อนมั้งถึงจะดูได้
http://www.google.co.th/imgres?q=LM3886+bridged+paralleled&um=1&hl=th&client=firefox-a&rls=org.mozilla:en-US:official&biw=1280&bih=893&tbm=isch&tbnid=GC8nkedmHS3E9M:&imgrefurl=http://www.diyhifi.org/forums/viewtopic.php%3Ff%3D5%26t%3D1045%26st%3D0%26sk%3Dt%26sd%3Da%26start%3D45&docid=fu2sdGZndBfB6M&itg=1&imgurl=http://www.diyhifi.org/forums/download/file.php%253Fid%253D2361&w=1600&h=1127&ei=Z8dPT8-QJobnrAfttbXHDQ&zoom=1
limk ยาวดี  [roll]

ดูแล้วน่าจะเอาการอยู่

ว่าแล้วเราก็เอากล่องเก่าที่เคยทำมาทำใหม่ เพราะเราเน้นหาของบนโต๊ะ (มุขพี่เล็ก เพราะเราทำตามนั้นจริงๆ)  [roll]

เมื่อประกอบเสร็จก็จะได้แบบนี้

ทำแบบนี้ 2 ตัว ก็จะได้โมโนบล็อก ตัวเล็กๆ

วัด ข้างซ้าย  เมื่อผ่านไป 1 แผ่น วัดได้ -0.98mVdc

วัด ข้างขวา  เมื่อผ่านไป 1 แผ่น วัดได้ -0.86mVdc

เมื่อเสร็จแล้ว ก็เปิดฟังครับ  [roll] เสียงนุ่มหวานๆ นำมาเลยล่ะ แต่ ร้อนแรงน่าดู ไม่มีสัญญาณรบกวนใดๆทั้งสิ้นครับ  [roll]

ด้านล่างแปะอะครีลิคติดไฟ ตอนปิดไฟฟังเพลงจะมีแสงแบบนี้ใต้ท้อง

เสร็จไปอีกหนึ่งเดี๋ยวไปป่วน 1875  [smi_ley]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2012, 02:46:22 AM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #550 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 02:48:09 AM »
 [roll-eyes] หน้าตาหยั่งกะดัมมี่โหลด ของวิทยุ ย่าน HF เลย

fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #551 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 06:17:01 AM »
เราต้องรีบทำบ้างแล้ว

ใช้กล่องอะไรเอามาทำครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #552 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 06:57:27 AM »

ตัวตรงกลางเป็นอะไรครับใช่ป้องกันลำโพงหรือเปล่าครับ

------------------------

ครับป้องกันลำโพง ไม่มีเสียง ปุ๊ตอนเปิด หรือ ปิดเครื่องออกลำโพงเลยครับเงียบ ใช้งานได้ดี

« ตอบกลับ #553 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:03:30 AM »

เรียบร้อยครับแต่ว่าจี่ก็ไม่หมดไปครับ ยังมีอีกหน่อยครับ กรณีที่เอามือจับ input จะมีเสียงจี่แรงมากมันมีสาเหตุจากอะไรครับ
ผมลงกราวด์ สองจุดครับ คือจาก IEC ลงกล่องจุด และตรงใกล้ๆไดโอดอีกจุดครับ กราวด์ตรงใกล้ๆไดโอดผมเอามาจากจุดรวมกราวด์บน pcb ข้างเดียวครับ

C สีส้มผมคร่อมได้โอด จาก ACกับ+   ACกับ-  ครับ

ได้โปรดอย่ามองพื้นกล่องนะครับ แฟนผมบอกว่าครบ100รูหรือยัง

« ตอบกลับ #554 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:08:57 AM »
เดาๆนะขอรับ  [c--c]  สายสัญญาณ จัดให้ห่างจากหม้อซักนิด และ เศษตะกั่วที่ร่วงๆ ที่กล่อง เขี่ยออกให้ได้เยอะที่สุด เพราะถ้าค้างอยู่ เวลาขยับแท่น มันอาจจะกระเด็นไป ช็อตได้ขอรับ...

ส่วนมาก ผมเวลาบักกรีพอเสร็จแล้วจะจับแท่นหงายแล้วเขย่าๆ แล้วก็ใช้แปรงขนอ่อน ปัดทำความสะอาดอีกทีครัย [yes-raccoon] จี่อาจจะไม่หาย แต่ที่แน่ๆมันปลอดภัยไร้กังวล

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #555 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:14:03 AM »
เดาๆนะขอรับ  [c--c]  สายสัญญาณ จัดให้ห่างจากหม้อซักนิด และ เศษตะกั่วที่ร่วงๆ ที่กล่อง เขี่ยออกให้ได้เยอะที่สุด เพราะถ้าค้างอยู่ เวลาขยับแท่น มันอาจจะกระเด็นไป ช็อตได้ขอรับ...

ส่วนมาก ผมเวลาบักกรีพอเสร็จแล้วจะจับแท่นหงายแล้วเขย่าๆ แล้วก็ใช้แปรงขนอ่อน ปัดทำความสะอาดอีกทีครัย [yes-raccoon] จี่อาจจะไม่หาย แต่ที่แน่ๆมันปลอดภัยไร้กังวล
ครับผมจะแก้ไขครับ ยังเหลือจี่นิดเดียวครับถ้าหมดจะแจ๋วมากเลยครับฟังลูกทุ่งแจ๋วดีครับ กราวด์ผมลงถูกต้องไหมครับ
ผมรอโวลุ่มจากพี่เล็กที่กำลังเดินทางมาเปลี่ยน ตอนนี้ผมใช้โวลุ่มแบบธรรมดา 25 บาท 50k อยู่ครับ

เล่นกับ dac ตัวใหม่+buffer เสียงแจ๋มดีใช้ได้เลยครับ

มีตรงไหนจะต้องปรับปรุงอีกแนะนำด้วยครับจะได้รวบที่เดียวเลยครับ ตอนนี้ฟังไปพลางๆก่อนครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #556 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:14:24 AM »

เรียบร้อยครับแต่ว่าจี่ก็ไม่หมดไปครับ ยังมีอีกหน่อยครับ กรณีที่เอามือจับ input จะมีเสียงจี่แรงมากมันมีสาเหตุจากอะไรครับ
ผมลงกราวด์ สองจุดครับ คือจาก IEC ลงกล่องจุด และตรงใกล้ๆไดโอดอีกจุดครับ กราวด์ตรงใกล้ๆไดโอดผมเอามาจากจุดรวมกราวด์บน pcb ข้างเดียวครับ

C สีส้มผมคร่อมได้โอด จาก ACกับ+   ACกับ-  ครับ

ได้โปรดอย่ามองพื้นกล่องนะครับ แฟนผมบอกว่าครบ100รูหรือยัง

-  ใส่  โวลลุ่มด้วยหรือครับ  ถ้าใส่   ..กราวด์โวลลุ่ม  ได้ลากมาต่อกราวด์ของ  PCB  หรือเปล่้าครับ [p-h-o-t-o]
-  ลงกราวด์ที่ตัวกล่องนั้น  ได้ขูดสีดำออกหมดจนเห็นเนื้อเหล็กหรือเปล่าครับ [p-h-o-t-o]

« ตอบกลับ #557 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:16:31 AM »
ต่อครบครับโวลุ่มครับ กราวด์จาก RCA มาโวลุ่มจากโวลุ่มลง pcb ครับ
ขูดสีออกครับตรงจุดลงกราวด์ครับ ผมใช้มิเตอร์วัดกราวด์ถึงกันหมดครับ

« ตอบกลับ #558 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:17:22 AM »
เดาๆนะขอรับ  [c--c]  สายสัญญาณ จัดให้ห่างจากหม้อซักนิด และ เศษตะกั่วที่ร่วงๆ ที่กล่อง เขี่ยออกให้ได้เยอะที่สุด เพราะถ้าค้างอยู่ เวลาขยับแท่น มันอาจจะกระเด็นไป ช็อตได้ขอรับ...

ครับผมจะแก้ไขครับ ยังเหลือจี่นิดเดียวครับถ้าหมดจะแจ๋วมากเลยครับฟังลูกทุ่งแจ๋วดีครับ กราวด์ผมลงถูกต้องไหมครับ
ผมรอโวลุ่มจากพี่เล็กที่กำลังเดินทางมาเปลี่ยน ตอนนี้ผมใช้โวลุ่มแบบธรรมดา 25 บาท 50k อยู่ครับ

เล่นกับ dac ตัวใหม่+buffer เสียงแจ๋มดีใช้ได้เลยครับ

เอาโวลุ่มออกไปเถอะครับ    Input  PCB  ทั้ง 2 ข้าง  ไปเข้า  RCA   เลย

*  ผมถามอีกทีครับ   กราวด์ของขั้ว  RCA  ทั้ง 2 มันสัมผัสกับตัวกล่องแท่นหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #559 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:23:20 AM »
ต่อครบครับโวลุ่มครับ กราวด์จาก RCA มาโวลุ่มจากโวลุ่มลง pcb ครับ
ขูดสีออกครับตรงจุดลงกราวด์ครับ ผมใช้มิเตอร์วัดกราวด์ถึงกันหมดครับ

กราวด์ของ RCA  และกราวด์ของโวลุ่มต้องลง กราวด์ของ pcb ครับ  , กราวด์ของ RCA  ต้องไม่โดนตัวกล่องครับ

ไม่ทราบว่าเครื่องนี้รื้อกี่รอบแล้วครับ [gr_in]
   จริงๆ  แล้ว  ก่อนต่อน่าจะไปอ่านกระทู้ทำ Gainclone   นะครับ  มันจะได้ไม่พาป๋ามั่วแบบนี้  ผมก็เห็นป๋าแล้วเหนื่อยแทนเลยจะช่วยก็อยู่ไกลเหลือเกิน  [headache]

« ตอบกลับ #560 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:23:20 AM »
รูปมันไม่ชัดอะครับ ขอตรง RCA ใกล้ๆ ชัดๆได้มั้ยคับ

« ตอบกลับ #561 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:24:04 AM »

เอาโวลุ่มออกไปเถอะครับ    Input  PCB  ทั้ง 2 ข้าง  ไปเข้า  RCA   เลย

*  ผมถามอีกทีครับ   กราวด์ของขั้ว  RCA  ทั้ง 2 มันสัมผัสกับตัวกล่องแท่นหรือเปล่าครับ

RCA ไม่สัมผัสครับ ตอนนี้ปรีผมพิการหมดครับเลยต้องอาศัยโวลุ่มก่อนครับ

« ตอบกลับ #562 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:28:46 AM »

RCA ไม่สัมผัสครับ ตอนนี้ปรีผมพิการหมดครับเลยต้องอาศัยโวลุ่มก่อนครับ
อ้าวทำไมมันไปเร็วจังเลยหล่ะครับ ป๋าไม่ทำอะไรกับมันเนี๊ยะ    ,  แล้วในบ้านป๋าไม่มี  Pre สักตัวเลยหรือ

**  ยกออกมาจากกล่องใหม่ทั้งยวงแล้วก็ท่อง  นะโม 3 จบ  นะป๋า  แล้วก็ลองต่อฟังข้างนอกกล่องโดยใช้ โวลลุ่ม  ดูว่ามันยังฮัมอีกไหม

« ตอบกลับ #563 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:31:54 AM »
 [unde_cided] น้าคลีนเค้าเอากราวทั้งหมด ลงกล่อง(ตัวถัง) ถ้ายกออกมาเค้าจะเอากราวไปแปะที่ไหนอะครับ  [c--c]

« ตอบกลับ #564 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:32:41 AM »
[unde_cided] น้าคลีนเค้าเอากราวทั้งหมด ลงกล่อง(ตัวถัง) ถ้ายกออกมาเค้าจะเอากราวไปแปะที่ไหนอะครับ  [c--c]

ถ้าไม่ต่อสัญญานเข้าจะไม่ฮัมไม่จี่แล้วครับ แต่พอต่อสัญญานเข้าจะฮัมเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มีนาคม 2012, 10:37:30 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #565 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:37:02 AM »
[unde_cided] น้าคลีนเค้าเอากราวทั้งหมด ลงกล่อง(ตัวถัง) ถ้ายกออกมาเค้าจะเอากราวไปแปะที่ไหนอะครับ  [c--c]

อ๋อ  ก็ต่อลงกราวด์  PCB  ปกติก่อนครับ  ของผม 3886  ก็ฟังแบบไม่ใส่กล่องครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #566 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:38:25 AM »
งานเครื่องเสียงน่ะเค้าให้หยอดตะกั่วสวยๆครับ ไม่ใช่ปั้นก้อนขี้หมา   ไปให้น้าอัล สอนทำทองหยอดซิครับ   [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #567 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:38:56 AM »
[unde_cided] น้าคลีนเค้าเอากราวทั้งหมด ลงกล่อง(ตัวถัง) ถ้ายกออกมาเค้าจะเอากราวไปแปะที่ไหนอะครับ  [c--c]

ถ้าไม่ต่อสัญญานเข้าจะไม่ฮัมไม่จี่แล้วครับ แต่พอต่อสัญญานเข้าจะฮัมเลยครับ

เอามิเตอร์วัดขั้วกราวด์ RCA  ดูหรือยังครับ  ว่ามันเตะโดนตัวกล่องหรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #568 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:43:47 AM »

อ๋อ  ก็ต่อลงกราวด์  PCB  ปกติก่อนครับ  ของผม 3886  ก็ฟังแบบไม่ใส่กล่องครับ

นิมันเทพชัดๆ !! อุปกรณ์เค้าไฮโซกว่า คนที่เค้าเรียก ป๋า เรียกเสี่ยอีก  [entreat-raccoon] [entreat-raccoon] [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #569 เมื่อ: 02 มีนาคม 2012, 10:44:25 AM »

เอามิเตอร์วัดขั้วกราวด์ RCA  ดูหรือยังครับ  ว่ามันเตะโดนตัวกล่องหรือไม่ครับ
ไม่โดนครับผมเอาเทปพันRCAเลยครับ ก่อนจะใส่รูครับ ผมเจอสาเหตุฮัมแรงๆแล้วครับมาจากเครื่องเล่น HD player ครับ ตอนนี้ผมต่อจาก DVD เข้า DAC เข้า3886 จี่ฮัมไม่มีแล้วครับจะมีก็เบามากๆครับแทบไม่ได้ยินครับ
จะลองหาสาเหตุที่แน่ชัดอีกทีครับว่ามาจาก HD player จริงๆหรือไม่ครับ ที่ผมเล่นจาก Hd player ก็เพราะผมเล่นผ่านแลนครับ