ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 638088 ครั้ง)

ออฟไลน์ sansirn

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1380 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2011, 07:09:19 PM »
ตำแหน่ง I/P และ O/P ของ PCB V3. ต่างจาก V.1 รึเปล่าครับ ผมอ่านวงจรเทียบกันแล้ว งงๆ [unde_cided]

เหมือนกันครับ หากไม่แน่ใจนับขาไอซีเลย ตัว INV ขา 8 เป็น i/p ขา 3 เป็น o/p

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1381 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2011, 10:35:17 AM »
obbllgato-cap ตัวนี้ถ้าเอามาทำเป็น c input มันจะเป็นอย่างไรนะ เสียงจะออกหวานนุ่มหนาหรือไม่ครับ
แล้วมันลงกล่องคุณเดวิสได้หรือไม่ครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ตุลาคม 2011, 12:30:06 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ Yotin46

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #1382 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 06:29:28 PM »
วงจร น่าจะตัวนี้ใช่ไหมครับ  [unde_cided]

ตามวงจร INV. ต้องสลับสายลำโพงด้วย ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1383 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2011, 08:41:19 PM »
obbllgato-cap ตัวนี้ถ้าเอามาทำเป็น c input มันจะเป็นอย่างไรนะ เสียงจะออกหวานนุ่มหนาหรือไม่ครับ
แล้วมันลงกล่องคุณเดวิสได้หรือไม่ครับ
ผมเห็นถามหลายกระทู้แล้ว เจ้าหวานนุ่มเนี่ย  คอนดิชั่นในการใช้งานแตกต่างกัน เสียงไม่เหมือนกันแน่นอนครับ หากเค้าตอบว่าหวาน แต่พอคุณไปใช้กับชุดของคุณแล้วไม่เป็นอย่างที่ว่า คุณก็จะมาว่าเค้าได้ เพราะฉะนั้นถึงไม่มีใครกล้าตอบหรอกครับ   ส่วนลงกล่องได้หรือไม่ คุณก็ต้องวัดขนาดของซีเทียบกับพื้นที่ที่เหลือดู ครับ เพื่อนท่านอื่นเค้าใช้ไม่เหมือนคุณ เค้าคงตอบไม่ได้หรอกครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1384 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 07:20:23 AM »
 [roll-eyes]   GC ท่านใดจะฉลองครบ 100 หน้าบ้างเอามาชม ขนาดของ C input ก่อนประกอบสำเร็จ อาจจะลองประกอบทุกอย่างบนหลังกล่องเพื่อจูนเสียง ถ้าเป็นไปได้ วัดขนาดพื้นที่ที่เหลือใน จดไว้ก็ดีนะครับ บางทีมี C input โผล่มาขาย สอบถามขนาดของ C เราก็รู้แล้วใส่ได้ไม่ได้ ไม่เสียโอกาสครับ แต่ผมว่าเอากระป๋องเบียร์พี่เหล็กไปมัดไว้บนหลังกล่องก็ สวยงามดีนะ [roll]

« ตอบกลับ #1385 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 11:59:35 AM »

รบกวนตรวจให้ผมด้วยครับว่าต่อถูกไหมครับ ผมยังลงไม่หมดกลัวไม่ถูกจะได้แก้ได้ครับ ทำเองตัวแรกครับ

ตอนนี้ผมหยุดก่อนครับรอคำแนะนำครับ แล้วเย็นๆทำต่อครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1386 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 12:17:27 PM »
ไม่เคยเห็นใครใส่ C ตัวขาวใสแบบนี้อะครับ [c--c] ดูอีกด้านด้วยครับ  จุดสวิทซ์ปิดเปิดนั้น น่าจะเรียกว่า สวิทซ์ตัดต่ดลำโพง มากกว่า

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #1387 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 12:51:57 PM »
ลองย้ายขั้วไฟ + - ไปไว้ด้านหลัง จะประกอบลงกล่องง่ายขึ้นน่ะครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #1388 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 12:57:28 PM »
สวิทซ์ปิดเปิด ที่ว่านั้น ใช่ ที่ใว้ Mute รึเปล่าหว่า.... ไม่เคยทำเหมือนกันแค่ไปเขี่ยๆเล่น
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Aoun

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #1389 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 01:36:56 PM »
R680 นั่นต้องต่อกับ ขา 8 นะ ที่ลากไว้ มันขา 10
สังเกตได้ว่า ขา 8 ลายทองแดงด้านหลังจะยาวกว่านิดนึง เหมือนกับทำที่ไว้ต่อ

หรือต่อแบบ อื่น ?

« ตอบกลับ #1390 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 02:01:29 PM »
R680 นั่นต้องต่อกับ ขา 8 นะ ที่ลากไว้ มันขา 10
สังเกตได้ว่า ขา 8 ลายทองแดงด้านหลังจะยาวกว่านิดนึง เหมือนกับทำที่ไว้ต่อ

ตกลงผิดหรือครับ งงเลยครับ ตรง680 ผมจะต้องเลื่อนเข้ามาจุดหนึ่งหรือครับ

ออฟไลน์ Aoun

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #1391 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 02:21:27 PM »
หารูปเหมือนเลยไม่ได้ เอา ตามนี้ นะครับ

« ตอบกลับ #1392 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2011, 02:22:25 PM »
หารูปเหมือนเลยไม่ได้ เอา ตามนี้ นะครับ

นี่หรือเปล่าครับ ผมจะต่อตามรูปของคุณเล็กเลยนะครับส่วนจุดอื่นๆถูกต้องใช่ไหมครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับ ไม่งั้นผมคงต่อผิดแน่ๆเลยครับ

« ตอบกลับ #1393 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 12:06:14 AM »

ขอบคุณมากครับดังแล้วครับ เปลี่ยนจาก GXE1000 เป็น HE2200 เสียงนุ่มขึ้น ยังไม่ลงกล่องเลย น้ำกำลังมาแล้วห่างบ้าน 200 เมตรแล้ว

« ตอบกลับ #1394 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 12:19:09 AM »
สังเกตได้ว่า ขา 8 ลายทองแดงด้านหลังจะยาวกว่านิดนึง 
ขอบคุณมากครับดังแล้วครับ เปลี่ยนจาก GXE1000 เป็น HE2200 เสียงนุ่มขึ้น ยังไม่ลงกล่องเลย น้ำกำลังมาแล้วห่างบ้าน 200 เมตรแล้ว

เสียงถูกใจแล้วใช่ไหมครับ  แล้วมีปรีหรือยัง พี่เล็กจะปิดแล้วนะ [laugh-raccoon] มี DAC อะยัง ทางน้าnooheng ไม่รู้ปิดไปหรือยัง ตอนนี้น้ำน่ากลัวมากเอาใจช่วยครับ  Vo

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1395 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:29:20 AM »
 โพลี่สไตลีนตัวที่ใส่ไม่น่าจะถึง 0.1 uF นะ ยกเว้นว่าเป็น Aluminium foil อย่างของ cosmos จะมีแต่น่าจะตัวใหญ่กว่านี้นะครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ chaotong

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #1396 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:33:46 AM »

ได้เสียงที่ถูกใจไหมครับ  [great] [great] [great] [great]

« ตอบกลับ #1397 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 05:16:53 AM »

ได้เสียงที่ถูกใจไหมครับ  [great] [great] [great] [great]
เป็นกระสือเห็นไส้ข้างนอกผมก็ว่าเสียงดีครับ ต้องรอลงกล่องก่อนจะดูว่าดีขึ้นอีกหรือไม่ครับ ก็ถูกใจครับขนาดเป็นกระะสือเห็นไส้อยู่

« ตอบกลับ #1398 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:01:31 PM »
สังเกตได้ว่า ขา 8 ลายทองแดงด้านหลังจะยาวกว่านิดนึง 

เสียงถูกใจแล้วใช่ไหมครับ  แล้วมีปรีหรือยัง พี่เล็กจะปิดแล้วนะ [laugh-raccoon] มี DAC อะยัง ทางน้าnooheng ไม่รู้ปิดไปหรือยัง ตอนนี้น้ำน่ากลัวมากเอาใจช่วยครับ  Vo
Dac ผมมีแล้วครับใช้อยู่ครับ ใช้ Z2ที่ของคนไทยทำขายครับ กับ opamp637sm ครับ ตอนนี้เสียงก็น่าพอใจระดับหนึ่งแล้วครับ ปรีผมไม่มีครับ ผมเห็นกระทู้ที่ทำปรีอ๊อฟแอมก็น่าสนใจครับ อาจจะไปลงชื่อไว้ก่อน กว่าของจะมาคงหลังน้ำท่วมถึงเวลานั้นก็คงจะเริ่มโครงการต่างๆต่อได้ครับ
แต่ผมยังไม่เข้าใจว่า ผมมี Dac แล้ว ยังสามารถใช้ปรีได้ด้วยหรือครับ และมันจะทำให้เสียงดีขึ้นอีกหรือเปล่าครับ ผมเองยังไม่เข้าใจการทำงานของปรีเลยครับ เข้าใจเพียงแต่ว่า มันเป็นตัวปรับแต่งเสียงครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #1399 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:03:48 PM »
 hahaha มี Dac ก็ใช้ปรีได้ ถ้าต้องการครับ  [yes-raccoon] ต่างคนต่างปรุง ถ้าไปในทิศทางที่ต้องการก็จะช่วยยกระดับให้เสียงถูกหูมากขึ้น, ปรีแต่งเสียงแต่มันก็มีเกนขยายในตัวด้วยครับ เพียงแต่มันไม่สามารถขับลำโพงได้ตรงๆเท่านั้นเอง jump

อยากลองปรี ไปลองห้องบังๆสิครับ เอิ๊ก @~~@
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #1400 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:09:32 PM »
โพลี่สไตลีนตัวที่ใส่ไม่น่าจะถึง 0.1 uF นะ ยกเว้นว่าเป็น Aluminium foil อย่างของ cosmos จะมีแต่น่าจะตัวใหญ่กว่านี้นะครับ
ผมถามเขาๆบอกว่า LCR 0.01 ครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ ตรงจุดนี้ใช้ c ได้สูงสุดที่ค่าเท่าไรครับ ว่าจะหา wima มาแทนแต่เซียร์รังสิต ร้านนัฐพงษ์ปิดทำการหมดน้ำท่วมหมดแล้วครับ
แล้วถ้าค่าน้อยกว่า 0.01 จะมีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #1401 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:10:25 PM »
hahaha มี Dac ก็ใช้ปรีได้ ถ้าต้องการครับ  [yes-raccoon] ต่างคนต่างปรุง ถ้าไปในทิศทางที่ต้องการก็จะช่วยยกระดับให้เสียงถูกหูมากขึ้น, ปรีแต่งเสียงแต่มันก็มีเกนขยายในตัวด้วยครับ เพียงแต่มันไม่สามารถขับลำโพงได้ตรงๆเท่านั้นเอง jump

อยากลองปรี ไปลองห้องบังๆสิครับ เอิ๊ก @~~@
ครับเห็นว่าเอามาแล้วแต่ผมยังไม่มีเวลาไปเลยครับน้ำท่วมครับเอามาก็อาจจะจมน้ำไปด้วยครับ

« ตอบกลับ #1402 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:17:56 PM »

ครับเห็นว่าเอามาแล้วแต่ผมยังไม่มีเวลาไปเลยครับน้ำท่วมครับเอามาก็อาจจะจมน้ำไปด้วยครับ

เกนโคนนี่มันทนจริงๆนะครับ เมื่อวานผมต่อไฟผิด จนหม้อแปลงร้อน แต่ว่าไม่นานเพราะเปิดแล้วเงียบ ผมก็สงสัยเลยรีบปิด ในตัวชิปต่างๆต่อไม่ผิดถูกหมด แต่ปลั๊กไฟที่่ตัวเกนโคนไปต่อกับหม้อแปลงเสีย มันเก่ามันหัก ก็เลยต่อใหม่แต่คงต่อผิดสาย
ก็คิดว่าคงพังไปแล้วเพราะหม้อแปลงร้อนเลย คิดว่างานเข้าใหญ๋แล้ว แต่ก็ลองต่อตรงดูเปิดหม้อมาเลย ดี่ที่ว่าตรงไดโอดเข้าเขียนบอกไว้ว่า + - ก็เลยไล่สายมาต่อตรงกันได้ ผลปรากฏว่าติดครับ ยิ้มออกเลย
และตอนเป็นกระสืออยู่ผม ปิดสวิสท์หน้าเกนโคนไปแล้วและก็ับัดกรี c bicap แต่หัวแร้งดันไปโดนกัน ไฟซ๊อตแลป เลยนึกว่างานเข้าอีกแล้ว หมดกัน แต่พอลองเปิดอ้าว เสียงยังมา มันทนจริงๆครับ

c input ตอนนี้ผมเลยทดลองผสมกันเลยครับ ระหว่าง c 100uf+4.7 ครับเสียงก็ดีไปอีกแบบครับ

ลองไม่ bicap ที่ filter HE2200 เสียงแหลมเฟี้ยวเลยครับ พอทำแล้วค่อยยังชั่วหน่อย
 ก็อย่างที่ว่าไว้เลยว่า HE เบสนุ่ม แต่แหลมค่อนข้างจัด ก็จริงเลยครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1403 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:21:28 PM »
น้า cleaning วัด dc offset ก่อนหรือเปล่าครับ ก่อนใช้ต่อลำโพงจริง  [unde_cided]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #1404 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:39:42 PM »

ใช้ c input ผสมครับ ทดลองครับถ้าฟังแล้วมันไม่ดีก็คงเอาออกครับ ฟังแล้วตอนนี้รู้สึกว่ามันหน่วงๆเหมือนกันครับ หรือเป็นเพราะว่าแนวเสียงมันเปลี่ยนไปผมยังไม่แน่ใจครับ เพราะเปลี่ยน เก็บหมดทุกตัวเลยครับ

+

ต้องขนานด้วยตัวสีน้ำตาลครับ ไม่งั้นเสียงแหลมฟังไม่ได้เลยครับ ตัวสีน้ำตาลเขาเรียกว่าอะไรครับ ใช่ silver mica หรือไม่ครับ

มีขาทองตรงระหว่างกลางอยู่ตัวเดียวครับ

ปลั๊กเสียบเสียรอน้ำลดค่อยไปหามาใส่ครับ แต่ยังไม่รู้จะใช้แบบไหนดีเลยตอนนี้ต้องต่อตรงไว้ก่อนครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม 2011, 01:59:49 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1405 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:51:58 PM »

รูปนี้ ผมดันทำสายหลุดจากสวิสต์ปิดเปิด สวิสต์ปิดเปิดเป็นแบบ ปุ่มกดครับ ผมเลยย้ายสายสีแดงไปต่อไว้ที่ปลั๊กเสียบเลย
ถ้าผมจะทำให้สวิสต์ปิดเปิดมันใช้ได้ผมจะต้องย้ายสายสีแดงไปจุดที่ผมทำลูกศรชี้ไว้ถูกไหมครับ

« ตอบกลับ #1406 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 01:57:28 PM »
น้า cleaning วัด dc offset ก่อนหรือเปล่าครับ ก่อนใช้ต่อลำโพงจริง  [unde_cided]
ผมไม่มีเครื่องวัดใดๆครับ เลยครับในบ้านครับ จะต้องวัดด้วยหรือครับ ไม่เข้าใจด้วยครับว่า dc offset คืออะไรครับ
ผมหาอ่านๆดูแล้วครับ แต่ว่าถ้ามันมีเยอะมันจะมีผลออกมาเป็นแบบไหนครับ เสียงหน่วงๆพร่าๆ หรือว่าอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ตุลาคม 2011, 02:04:05 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1407 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 02:00:58 PM »

รูปนี้ ผมดันทำสายหลุดจากสวิสต์ปิดเปิด สวิสต์ปิดเปิดเป็นแบบ ปุ่มกดครับ ผมเลยย้ายสายสีแดงไปต่อไว้ที่ปลั๊กเสียบเลย
ถ้าผมจะทำให้สวิสต์ปิดเปิดมันใช้ได้ผมจะต้องย้ายสายสีแดงไปจุดที่ผมทำลูกศรชี้ไว้ถูกไหมครับ

[no2] เบรกด่วนๆ.. ครับ ถ้าผิดมันจะลัดวงจรทันที
คุณกำลังเอา Line ไปช็อต Neutron ถ้าต่อผิด อันตรายมาก

ต้องย้ายแดงมาที่ลูกศรชี้จริง แต่ต้องย้ายปลายเขียวที่ร่วมกับสายใส ออกมาแทนที่ตำแหน่งขั้ว IEC จุดแดงเดิมที่ย้ายไปครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1408 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 02:01:44 PM »
น้า cleaning วัด dc offset ก่อนหรือเปล่าครับ ก่อนใช้ต่อลำโพงจริง  [unde_cided]
ผมไม่มีเครื่องวัดใดๆครับ เลยครับในบ้านครับ จะต้องวัดด้วยหรือครับ ไม่เข้าใจด้วยครับว่า dc offset คืออะไรครับ

แนะว่าให้น้าลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ มันอยู่หน้าแรกๆ มันเป็นไฟตรงที่ไปออกลำโพงครับ สามารถทำให้ลำโพงเสียหายได้ครับ หลังต่อเสร็จควรวัดด้วยมิเตอร์ก่อนครับ บิดไปที่ตำแหน่ง dc  วัดแล้วค่าที่ได้ควรติดลบครับ

ถ้าเอาไปต่อลำโพงเลย ถ้ามันต่ำก็โชคดีไปครับ แต่ถ้าไม่มากลำโพงแค่กระพือ(กรวยลำโพง) ถ้าเยอะ ก็มีวอยส์ไหม้ได้ครับ  [shock1]

ลองอ่านดูนะครับ ได้ความรู้ด้วย  [yes-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #1409 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2011, 02:04:32 PM »

แนะว่าให้น้าลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ มันอยู่หน้าแรกๆ มันเป็นไฟตรงที่ไปออกลำโพงครับ สามารถทำให้ลำโพงเสียหายได้ครับ หลังต่อเสร็จควรวัดด้วยมิเตอร์ก่อนครับ บิดไปที่ตำแหน่ง dc  วัดแล้วค่าที่ได้ควรติดลบครับ

ถ้าเอาไปต่อลำโพงเลย ถ้ามันต่ำก็โชคดีไปครับ แต่ถ้าไม่มากลำโพงแค่กระพือ(กรวยลำโพง) ถ้าเยอะ ก็มีวอยส์ไหม้ได้ครับ  [shock1]

ลองอ่านดูนะครับ ได้ความรู้ด้วย  [yes-raccoon]

clapping-1-2 clapping-1-2 clapping-1-2