ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 638055 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1650 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 02:18:00 PM »
ผมลืมไปเลยครับ เมื่อวานพี่ Alcohol ลอง NAD ให้ฟังก็ยังมีจี่เลย แถมดังกว่าของผมในปัจจุบันนี้อีกครับ
OTL ตอนแรกเสียบมีเสียงฮัม ผมละงงเลย แต่พอเสียบ RCA ครบ ก็หายฮัมทันที OTL เปิดกับ soken ผมเสียงไม่ค่อยดีเหมือนของพี่ Alcohol เลย
ผมเลยต้องเปิดผ่านDAC ไปเข้าปรีอีกทีเสียงถึงจะออกมาดีกว่า ดีวีดี โดด ถ้าจะฟังจากแผ่นคงต้องมองหา CD player ซะแล้ว [smi_ley]

ผมสังเกตว่าน้า คลีนนิ่งใช้คอมฟังเป็นหลัก เพลงคิดเอาว่าคงดาวโหลดเอา แนะว่าลองหาซีดีเพลย์เยอร์สักเครื่อง แล้วเล่นแผ่นแท้ที่เค้าว่าๆกันในเว็บว่าเสียงดีครับ เอาไว้เป็นเรฟเฟอร์เรนท์ ไม่งั้นจะมีหลงทางได้นะครับ  [yes-raccoon]

น้าcleaning มี DAC แล้วนิ เรามาตามหา CD Rom กันดีกว่า แล้วเรามาทำแบบนี้กัน ดัดแปลงทำแบบนี้

หลังปีใหม่อาจจะหาโอกาศถอย CD สักตัวครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1651 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 02:39:46 PM »
Soken ผมให้ลูกสาวใช้ฟังเพลง ผมก็ว่ามัน OK นะ

แต่ก่อนนั้น ผมไม่เคยคิดว่าเสียงจากเครื่องเล่น DVD จะฟังได้ดี และเมื่อเจอ Soken กับ Pioneer
จึงได้รู้ว่าเมื่อยามขัดสน เครื่องเล่น DVD ก็เอามาใช้ฟังเพลงได้ถูหูเหมือนกัน

มีสาเหตุหนึ่ง ผมเคยเจอกับ DVD Soken ซึ่งตอนนั้นผมใช้สายสัญญาณ (ไม่ขอกล่าวถึงยี่ห้อ)
เอามาต่อกับ DVD กับแอมป์ที่ผมใช้ฟังเพลง  ตลึงงันกับเสียงที่ได้ยินแทบตกเก้าอี้

มันช่างอับทึบ แห้งเป็นสากเสี้ยน ทำให้ผมเกิดอคติกับเครื่องเล่น DVD ทันที ว่าเอามาใช้ฟังเพลงแล้วมันไม่ได้เรื่อง

แต่เมื่อเครื่องเล่น CD ตัวเก่งลากลับบ้านเก่า จำเป็นต้องยกเอาเครื่องเล่น DVD มาแทนที่
ยังไงก็ต้องง้อเครื่องเล่น DVD เพราะเครื่องเล่น CD พังหมดแล้วนี่

ด้วยความสะดวก สบาย ผมจึงใช้สายสัญญาณที่ติดกับเครื่องเล่น CD เอามาต่อเข้าเครื่องเล่น DVD
เพราะไม่อยากใส่ใจ ยังไงเสียงก็ไม่ได้เรื่องอยู่แล้ว  ในใจผมคิดอย่างนั้นจริง ๆ

แต่แล้ว เมื่อเปิดฟังเพลงแรก กับชุดแอมป์ที่ฟังประจำ มันผมให้ผมอึ้งไปในทันที

ไวเท่าความคิด ผมรีบไปห้องเดิมซึ่งเป็นที่สิงสถิตย์ DVD ตัวนี้ แล้วเอาสายสัญญาณเส้นเดิมติดมือมาเปลี่ยนฟังในทันที
แล้วก็อดสมเพชตัวเองไม่ได้  หลงใช้สายสัญญาณบรมห่วยมาตั้งหลายปี โดยไม่รู้คุณงามความดีของเครื่องเล่น DVD ตัวนี้เลย
ไปหลงโทษว่าเครื่องเล่น DVD เสียงใช้การไม่ได้ กว่าจะรู้ว่าเครื่องเล่น DVD ตัวนี้เอามาใช้ฟังเพลงแก้ขัดได้

เกือบสายไปเสียแล้ว

ส่วนสายสัญญาณที่เป็นตัวการที่ทำให้เสียงแย่ ผมได้มอบให้คุณมึนจัง (ผู้กองพรชัย) เอาไปฟังเพื่อให้รู้ว่า
สายที่ให้เสียงห่วยแตก ไม่ได้เรื่องนั้น เสียงเป็นเช่นไร

ปัจจุบันสายดังกล่าว คุณมึนจัง (นามเดิม) ได้ทิ้งลงถังขยะไปแล้ว ได้แต่ถอดเอา RCA ยี่ห้อ AudioQuest ไว้ดูต่างหน้าแทน

ที่ผมสาธยายมาเสียยืดยาว เพียงอยากเล่าประสบการณ์ที่เคยเจอให้ฟัง
บางทีอาจเป็นเหมือนผมที่เคยเจอมาก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2011, 02:44:07 PM โดย Alcohol »
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #1652 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 03:41:12 PM »
ปัจจุบันสายดังกล่าว คุณมึนจัง (นามเดิม) ได้ทิ้งลงถังขยะไปแล้ว ได้แต่ถอดเอา RCA ยี่ห้อ AudioQuest ไว้ดูต่างหน้าแทน

ทิ้งแบบไม่ใยดีเลยครับ

« ตอบกลับ #1653 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 04:20:34 PM »

ทิ้งแบบไม่ใยดีเลยครับ

ของพวกนี้ ฟังเขาเล่ามาว่ามีดีอย่างนั้น ดีอย่างนี้ แล้วไปปักใจเชื่อว่าดีนั้น ก็เป็นอย่างนี้แหล่ะ
ต้องมีโอกาสเจอกับตัวเอง แล้วจะเข้าใจครับ

ผู้กองเอาไปทิ้งลงถังขยะ เดี๋ยวคนเก็บขยะก็เอาไปขายที่ตลาดนัดของเก่า
พวกเราก็ตามไปซื้อมาอีกครับ
 laughhahaha
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1654 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 04:57:54 PM »

GainClone รุ่นไม่ตัดขา IC
PCB ได้รับความอนุเคราะห์จากคุณ Sansirn
IC3875 ได้รับความอนุเคราะห์จากคุณ Freeman

ปัจจุบัน ยังไม่ได้จับลงกล่องของคุณ Davit ยิ่งฟังยิ่งดีวันดีคืน
สุดท้ายตัดใจไม่รื้อลงกล่องแล้ว

แต่ผมจะทำขึ้นมาใหม่อีก 1 ตัว เอาลงกล่องของคุณ Davit ทั้ง GainClone และหม้อไฟ
อยากรู้ว่า เสียงจะต่างกันมากน้อยเพียงใด

อีกไม่นาน จะเอารูปมาลงให้ชมกันครับ
 [unde_cided]

« ตอบกลับ #1655 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 05:29:33 PM »

GainClone รุ่นไม่ตัดขา IC
PCB ได้รับความอนุเคราะห์จากคุณ Sansirn
IC3875 ได้รับความอนุเคราะห์จากคุณ Freeman

ปัจจุบัน ยังไม่ได้จับลงกล่องของคุณ Davit ยิ่งฟังยิ่งดีวันดีคืน
สุดท้ายตัดใจไม่รื้อลงกล่องแล้ว

แต่ผมจะทำขึ้นมาใหม่อีก 1 ตัว เอาลงกล่องของคุณ Davit ทั้ง GainClone และหม้อไฟ
อยากรู้ว่า เสียงจะต่างกันมากน้อยเพียงใด

อีกไม่นาน จะเอารูปมาลงให้ชมกันครับ

ตัวนี้ที่ผมได้ฟังผมว่าปล่อยไว้อย่างนั้นดีกว่าครับ ผมว่ามันลงตัวมากๆเลยครับขนาดฟังกับ Pioneer  ยังโดนหูเต็มๆเลย ผมถึงได้เอามาเปรียบกับ soken ผมไงครับว่าทำไมไม่เหมือนที่ผมฟังมาเลยครับ
สายก็สายที่พี่ให้ผมมานั้นแหละครับ แต่ soken ผมมันรุ่นเก่าหลายปีมากแล้วครับ เป็นรุ่นที่ดูดแผ่นเข้าไปครับ DV991 น่าจะ 6-7 ปีที่แล้วครับรุ่นนี้ มันอาจจะสู้รุ่นใหม่ๆไม่ได้แล้วครับ

« ตอบกลับ #1656 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 06:01:33 PM »
เกือบลืมบอกคุณ Cleaning แล้วซิเรา
ว่าสายสัญญาณที่ผมให้ไปนั้น ยังต้องเบิร์นอีกนานนะ เพราะตั้งแต่ทำเสร็จแล้วไม่ได้เอามาใช้งานเลย นอนอยู่ในลังอย่างนั้นมานานแล้ว

เสียงแรกฟัง ปลายแหลมจะติดแข็งอยู่บ้าง แต่ก็ไม่แข็งโป๊กหรอกนะ ต้องทนฟังไปก่อนสัก 50 ชั่วโมงขึ้นไป
แล้วจึงจะได้ยินตัวตนที่แท้จริงของสายเส้นนั้น

ลองฟังไปเรื่อย ๆ ก่อน ถ้าไม่ฉายแววออกมากลับเอามาทำใหม่ได้ครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1657 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 06:13:45 PM »
น้าCleaningกำลังโมสีบ้านใหม่ผมว่าน้าเว้นช่วงไว้สักหน่อยไวเป็นที่ละลึกให้ลรุ่นลูกหลานดูสิครับ [heart_shell]

« ตอบกลับ #1658 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 06:16:28 PM »
เกือบลืมบอกคุณ Cleaning แล้วซิเรา
ว่าสายสัญญาณที่ผมให้ไปนั้น ยังต้องเบิร์นอีกนานนะ เพราะตั้งแต่ทำเสร็จแล้วไม่ได้เอามาใช้งานเลย นอนอยู่ในลังอย่างนั้นมานานแล้ว

เสียงแรกฟัง ปลายแหลมจะติดแข็งอยู่บ้าง แต่ก็ไม่แข็งโป๊กหรอกนะ ต้องทนฟังไปก่อนสัก 50 ชั่วโมงขึ้นไป
แล้วจึงจะได้ยินตัวตนที่แท้จริงของสายเส้นนั้น

ลองฟังไปเรื่อย ๆ ก่อน ถ้าไม่ฉายแววออกมากลับเอามาทำใหม่ได้ครับ
หรือครับถึงว่า มันเป็นแบบที่พี่บอกมาเลยครับ จะใช้ไปเรื่อยๆครับ ดูซิว่ามันจะเปลี่ยนแปลงหรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ
เกนโคนที่ทำมาให้ผม+DAC ผม ออก onkyo skf4700 ฟังอรวี แมวผมยังหลับคาข้างๆเครื่องเลยครับ [roll]
SKF4700 ผมเอา nextwort ของลำโพง PSB B1 ข้างที่พังมาลองใส่ ผมว่าเสียงมันมีประกายได้ปลายแหลมได้รายละเอียดเพิ่มขึ้นครับ

« ตอบกลับ #1659 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 06:20:51 PM »
น้าCleaningกำลังโมสีบ้านใหม่ผมว่าน้าเว้นช่วงไว้สักหน่อยไวเป็นที่ละลึกให้ลรุ่นลูกหลานดูสิครับ [heart_shell]
วันนี้โมจนเกือบเสร็จเลยครับสี เพราะทาแค่ครึ่งเดียว เอาตรงที่โดนน้้ำท่วม พอดีจำเบอร์สี เดิมได้ เลยโชดดีไปไม่ต้องทาใหม่หมด ก็เลยประหยัดค่าสีไปได้
สักพักคนก็จะลืมกันครับว่า เคยโดนน้ำท่วมเพราะทุกๆบ้าน ผมเห็นเขาถือโอกาศทำบ้านกันใหม่หมดเลยครับ หน้าบ้านผมโมบ้านหมดทั้งหลังเลย เฟอร์นิเจอร์ใหม่ๆยกกันมาเต็มไปหมด
หลายๆบ้านถือโอกาศโละของเก่ากันไปเลย หยั่งบ้านผมโล่งไปเยอะเลย ทาสีเสร็จ เปลียนฝ้าเพดาน ก็จะไม่เหลือล่องลอย ที่เคยโดนน้ำท่วมแล้วครับ
หวังว่าคงไม่เจอแบบนี้อีกนะครับ  [tremor-raccoon] [tremor-raccoon] [tremor-raccoon] [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #1660 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 06:23:33 PM »
โหน้าท่วมยันฝ้าเพดานเลย [no-raccoon]

« ตอบกลับ #1661 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 06:25:26 PM »

หรือครับถึงว่า มันเป็นแบบที่พี่บอกมาเลยครับ จะใช้ไปเรื่อยๆครับ ดูซิว่ามันจะเปลี่ยนแปลงหรือไม่ครับ ขอบคุณมากครับ
เกนโคนที่ทำมาให้ผม+DAC ผม ออก onkyo skf4700 ฟังอรวี แมวผมยังหลับคาข้างๆเครื่องเลยครับ [roll]
SKF4700 ผมเอา nextwort ของลำโพง PSB B1 ข้างที่พังมาลองใส่ ผมว่าเสียงมันมีประกายได้ปลายแหลมได้รายละเอียดเพิ่มขึ้นครับ

คงต้องให้ C Input 120uf ที่ผมใส่ให้ไป Warm up อีกสักระยะหนึ่งก่อน
เพราะเพิ่งจะแกะเปลือก C ออก เพื่อมิให้รู้ว่าเป็นยี่ห้อใด จะได้ไม่เกิดอุปทาน

เสียงที่ฟังครั้งแรกกับลำโพงที่บ้านผมก็ถือว่าไม่ขี้เหร่อะไร ผมเองยังมีความรู้สึกว่ามันเนียน แหลมมีประกายกว่าตัวของผมอีกครับ

« ตอบกลับ #1662 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 08:47:59 PM »
โหน้าท่วมยันฝ้าเพดานเลย [no-raccoon]

เปล่าครับน้ำไม่ได้ท่วมถึงฝ้า ถ้าท่วมถึงฝ้าผมคงหมดตัวครับ เพราะว่าเอาของทียกพอไหวขึ้นไว้บนคานบนฝ้าเพดานครับทำให้ยังพอเหลือๆมานั่งเล่นได้บ้างครับ ฝ้ามันชื้นขึ้นราต่างหากครับ มันถูกอบในห้องร้อนๆไอน้ำไม่มีทางไปไหนครับ ขนาดพวกสายต่างๆที่ผมแขวนไว้สูงๆไม่โดนน้ำ มันกรอบกันหมดเลยครับ สาย usb เป็นสนิมหมดเลย สายลำโพงจากทองแดง กลายเป็นสีดำหมดครับ

« ตอบกลับ #1663 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 01:14:23 PM »
C515BEE CD Player
http://www.conice.co.th/Products/NAD/NAD-C515BEE-CD-Player.html

ตัวนี้ลดเหลือ 7900 ครับ เป็นอย่างไรบ้างครับตัวนี้ ถ้าเอามาจับกับเกนโคน หรือ OTL ครับ

ผมขออนุญาติสอบถามเพิ่มเติมครับ ผมใช้ DAC ตัวตามลิงค์นี้ครับ
http://www.overclockzone.com/tor_za/year_2010/01/sorch_z2/index.htm

ซึ่งรับสัญญานได้แต่ทาง usb เท่านั้นครับ แต่ผมไปเจอตัวที่คุณ thaisolar นำมาขายซึ่งตามคุณสมบัติบอกว่าสามารถทำให้ DAC สามารถรับ cox oticp ได้เพิ่ม
http://shop2.hifidiy.net/index.php?main_page=product_info&cPath=8_12&products_id=43
http://www.htg2.net/index.php?topic=77795.0

คือผมสนใจแต่ไม่ทราบว่าถ้าชื้อมาแล้วมันจะเอามาใช้งานใน DAC ผมได้หรือไม่ครับ
หรือว่าต้องดูจากวงจรตัว DAC ถึงจะรู้ครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2011, 03:17:26 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #1664 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 03:34:38 PM »
NAD 515 BE ไม่เคยฟัง แต่สไตล์ของแนทผมว่ามันคงจะออกนุ่มตามสไตลของเขา ตัวนี้ผมว่ายังไม่ต้องต่อ DAC ลองฟังดูก่อนครับ เครื่องซีดีผมว่าหาเวลาไปลองฟังหลายๆยี่ห้อที่ฟังแล้วถูกใจเราจะดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #1665 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 03:45:00 PM »
NAD 515 BE ไม่เคยฟัง แต่สไตล์ของแนทผมว่ามันคงจะออกนุ่มตามสไตลของเขา ตัวนี้ผมว่ายังไม่ต้องต่อ DAC ลองฟังดูก่อนครับ เครื่องซีดีผมว่าหาเวลาไปลองฟังหลายๆยี่ห้อที่ฟังแล้วถูกใจเราจะดีกว่าครับ
NAD ตัวนี้ผมเคยฟังแล้วนะครับแต่นานนากแล้วตอนไปชื้อลำโพง PSB B1 แต่ว่าผมจับจุดไม่ถูกครับว่าเสียงมันเป็นอย่างไรครับเพราะมันเป็นชุดที่เขาจัดไว้แล้วครับ
แต่ที่ผมฟัง Amp NAD บ้านพี่ Alcohol เสียงมันราบๆเรียบๆไม่เด่นด้านใดด้านหนึ่งเลยตามที่หูผมฟังครับ ที่ผมฟังว่าราบเรียบเพราะฟังเปรียบเทียบกับเกนโคน และOTL ครับ แอมป์NAD เลยดูราบเรียบไปเลย
cd palyer มันจะให้เสียงเหมือนกับ แอมป์ของยี้ห้อเขาหรือเปล่าครับ เพราะผมฟังแล้วมันราบเรียบจริงๆครับแอมป์ NAD

ปกติ CD player มันจะมีลักษณ์เสียงของตัวมันเองใช่ไหมครับ และแต่ละยี้ห้อก็ให้เสียงไปแล้วแต่ละยี้ห้อถูกต้องไหมครับ

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #1666 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 04:00:17 PM »
อย่าไปยึดติดกับบุคลิกยี่ห้อครับ ลองไปฟังมันทุกยี่ห้อเท่าที่จะทำได้ถูกใจตัวไหนค่อยว่ากันคร้บ แต่อย่าไปฟังชุดแพงของเขานะครับ เดี๋ยวดับกิเลสยาก

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1667 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 04:15:48 PM »
 [c--c]เมื่อหลายปีก่อนเจ้าของร้านเครื่องเสียง แนะนำผมว่าให้เราเลือกหาแผ่น CD คู่หูสัก 2-3 แผ่นเอาไปฟังกับชุดที่ดีที่สุดของร้านนั้นๆ แล้วจดจำในสิ่งที่เป็นรายละเอียดของ CD แผ่นนั้นๆ จากนั้นก็ตามหา เครื่องเสียงที่เราต้องการที่อยู่ในงบประมาณ แล้วเลือกดูว่าเครื่องไหนให้รายละเอียดดีที่สุดเมื่อเทียบกับชุดที่ดีที่สุด แต่ใครจะกล้าทำ [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #1668 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 04:22:57 PM »
NAD ตัวนี้ผมเคยฟังแล้วนะครับแต่นานนากแล้วตอนไปชื้อลำโพง PSB B1 แต่ว่าผมจับจุดไม่ถูกครับว่าเสียงมันเป็นอย่างไรครับเพราะมันเป็นชุดที่เขาจัดไว้แล้วครับ
แต่ที่ผมฟัง Amp NAD บ้านพี่ Alcohol เสียงมันราบๆเรียบๆไม่เด่นด้านใดด้านหนึ่งเลยตามที่หูผมฟังครับ ที่ผมฟังว่าราบเรียบเพราะฟังเปรียบเทียบกับเกนโคน และOTL ครับ แอมป์NAD เลยดูราบเรียบไปเลย
cd palyer มันจะให้เสียงเหมือนกับ แอมป์ของยี้ห้อเขาหรือเปล่าครับ เพราะผมฟังแล้วมันราบเรียบจริงๆครับแอมป์ NAD

ปกติ CD player มันจะมีลักษณ์เสียงของตัวมันเองใช่ไหมครับ และแต่ละยี้ห้อก็ให้เสียงไปแล้วแต่ละยี้ห้อถูกต้องไหมครับ

ในวันนั้น ฟังด้วย DVD Pioneer กับ OTL, GainClone และ NAD โดยไม่ได้ยกเครื่องเล่น CD มาให้ฟัง
เพราะต้องการให้รู้ว่า แค่เครื่องเล่นเหล่านี้ ก็ให้เสียงได้น่าฟังระดับหนึ่งแล้ว

แต่ถ้าต้องการเล่นจาก CD Player ในงบที่ไม่สูงมากนัก ชั่วโมงนี้ก็เห็นมีแต่ NAD, Marantz อยู่ในข่ายที่น่าสนใจเป็นอย่างมาก
สุดท้ายผมก็จบอยู่ที่ Marantz

แอมป์ของ NAD ฟังเปรียบเทียบกับ GainClone หรือ OTL มันก็เห็นความต่างอย่างที่ได้ยิน
เพราะแต่ละตัวต่างก็มีบุคลิกเป็นของตน ด้วยความราบเรียบของ NAD จึงทำให้จืดไปบ้างเมื่อเอามาเทียบเคียงกัน
แต่นั่น มิได้หมายความว่า NAD ด้อยคุณค่าในการฟังเพลงนะครับ

หากฟัง NAD เพียงตัวเดียวโดด ๆ และฟังไปนาน ๆ อาจจะชอบและหลงรักก็ได้ เพราะมันถ่ายทอดสำเนียงออกมาแบบไม่แต่งเติมสีสันมากนัก
ฟังได้กับทุกแนวเพลง ไม่งั้น NAD จะเป็นขวัญใจของหลาย ๆ คนได้อย่างไร

ค่อยหาเวลาว่างตรงกัน ผมจะยกเครื่องเล่น CD ที่อยู่ในบ้านมาให้ฟังก่อนตัดสินใจ
บางทีอาจมีคำตอบให้กับตัวเองก็ได้ครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1669 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 04:32:37 PM »
ถ้าเป็น NAD C515BEE มีช่องเอาต์พุตดิจิตอลทั้งสองแบบครับ ทั้ง Coax และ Optical Toslink
ถ้าเน้นความนิ่งกลไก ถือว่าใช้ระดับนึง

พื้นเสียงของ NAD คือเรียบๆ นิ่งๆ ไม่ค่อยเสริมสีสันในด้านใดเป็นพิเศษ ซึ่งต้องดูก่อนว่าเหมาะกับแนวเพลงที่เราฟังอยู่ประจำรึเปล่าน่ะครับ
เพราะถ้าเอาไว้เทียบเสียง ฟังเพลงกลุ่มแจ๊ส ก็ใช้ได้ครับ แต่ถ้าเน้นเพลงร้องโดยเฉพาะ ซีดีที่เหมาะกับกลุ่มนี้ส่วนใหญ่ จะมีการแต่งโทนเสียงอยู่บ้างถึงจะฟังเพราะ แต่พวกนี้ ถ้าเอามาฟังร็อค จังหวะมันส์ๆ เมื่อไหร่ก็ม้วยครับ

ส่วนเรื่องบุคลิกจริง ต้องถามคนที่เคยฟังรุ่นนี้อีกทีครับ หรือไม่ก็ต้องหาเวลาไปนั่งฟังเองจริงจัง และพกแผ่นเพลงที่คุ้นเคยไปลองด้วย จะได้เทียบความแตกต่างจากที่เคยฟังได้ และตัดสินใจในระดับนึงว่าชอบหรือไม่ชอบน่ะครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Davit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #1670 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 04:59:27 PM »

เขาเล่ากันว่าเสียงดีเชียว.....
Goldmund Transport for the poor.  http://www.lampizator.eu/LAMPIZATOR/REFERENCES/Goldmund/goldmundizator.html
Pioneer DVD player กับการนำมาเป็น เครื่องเล่น CD หรือ Transport. http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,3286.0.html

« ตอบกลับ #1671 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2011, 05:22:01 PM »

เขาเล่ากันว่าเสียงดีเชียว.....
Goldmund Transport for the poor.  http://www.lampizator.eu/LAMPIZATOR/REFERENCES/Goldmund/goldmundizator.html
Pioneer DVD player กับการนำมาเป็น เครื่องเล่น CD หรือ Transport. http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,3286.0.html

เครื่องเล่น DVD Pioneer ถึงแม้ไม่ได้ปรับแต่งซิ่งอย่างที่พี่สุวรรณได้ทำให้ดูเป็นตัวอย่างตาม Link ที่พี่ Davit แนบมาให้ดูนั้น
ในทรรศนะผม เครื่องเล่น DVD Pioneer ที่ออกมารุ่นหลัง ๆ อย่างเช่น รุ่น DV-410V

ในกรณีที่จำกัดงบ แนะนำให้ซื้อเอาไปดูหนัง ฟังเพลงได้เลย
จากการฟังเพลงผ่านตัวนี้ ผมว่าใช้ฟังเพลงได้ดีทีเดียว ไม่น้อยหน้าเครื่องเล่น CD บางตัวเสียด้วยซ้ำไปครับ

« ตอบกลับ #1672 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2011, 10:59:23 PM »

เครื่องเล่น DVD Pioneer ถึงแม้ไม่ได้ปรับแต่งซิ่งอย่างที่พี่สุวรรณได้ทำให้ดูเป็นตัวอย่างตาม Link ที่พี่ Davit แนบมาให้ดูนั้น
ในทรรศนะผม เครื่องเล่น DVD Pioneer ที่ออกมารุ่นหลัง ๆ อย่างเช่น รุ่น DV-410V

ในกรณีที่จำกัดงบ แนะนำให้ซื้อเอาไปดูหนัง ฟังเพลงได้เลย
จากการฟังเพลงผ่านตัวนี้ ผมว่าใช้ฟังเพลงได้ดีทีเดียว ไม่น้อยหน้าเครื่องเล่น CD บางตัวเสียด้วยซ้ำไปครับ

น่าสนครับ ใช้ได้เอนกประสงค์ดีครับแต่ผมอยากจะหาที่ฟังเพลงได้ดีแต่ราคาประหยัดครับ ดูหนังผมใช้เครื่องเล่น HD player ครับ หาหนังจากเว็ปบิท ดูหนังชัดๆแล้วไม่อยากกลับไปดูหนังดีวีดีอีกเลยครับ คงเหมือนกับที่ฟังลำโพงดีๆแล้วไม่อยากฟังลำโพงที่แย่กว่าครับประมาณนั้น ครับ
ดูหนัง VCD ว่าชัดดี พอดูหนัง DVD เลิกดู VCDไปเลย
พอดูหนัง HD ก็เลิกดูหนัง DVD ไปเลย ถึงแม้จะหาหนังดูได้น้อยกว่าแต่ก็รอครับ เพื่อความชัดเจน  [smi_ley] ไงออกทะเลจากเครื่องเสียงกลายเป็นดูหนังไปซะแล้ว

ออฟไลน์ Kong

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #1673 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011, 11:51:05 AM »

[/quote]น่าสนครับ ใช้ได้เอนกประสงค์ดีครับแต่ผมอยากจะหาที่ฟังเพลงได้ดีแต่ราคาประหยัดครับ ดูหนังผมใช้เครื่องเล่น HD player ครับ หาหนังจากเว็ปบิท ดูหนังชัดๆแล้วไม่อยากกลับไปดูหนังดีวีดีอีกเลยครับ คงเหมือนกับที่ฟังลำโพงดีๆแล้วไม่อยากฟังลำโพงที่แย่กว่าครับประมาณนั้น ครับ
ดูหนัง VCD ว่าชัดดี พอดูหนัง DVD เลิกดู VCDไปเลย
พอดูหนัง HD ก็เลิกดูหนัง DVD ไปเลย ถึงแม้จะหาหนังดูได้น้อยกว่าแต่ก็รอครับ เพื่อความชัดเจน  [smi_ley] ไงออกทะเลจากเครื่องเสียงกลายเป็นดูหนังไปซะแล้ว
[/quote]

ตัวนี้เล่นแผ่น dvd-audio ได้ หากเอาเพลงที่ฟังประจำมาทำแผ่น dvd audio (เคยทำได้ถึง 24/192) เองมาฟังน่าจะตอบโจทย์ได้นะครับ
ก้อง ลาดพร้าว 121
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1805.0

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
« ตอบกลับ #1674 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011, 12:06:50 PM »

น่าสนครับ ใช้ได้เอนกประสงค์ดีครับแต่ผมอยากจะหาที่ฟังเพลงได้ดีแต่ราคาประหยัดครับ ดูหนังผมใช้เครื่องเล่น HD player ครับ หาหนังจากเว็ปบิท ดูหนังชัดๆแล้วไม่อยากกลับไปดูหนังดีวีดีอีกเลยครับ คงเหมือนกับที่ฟังลำโพงดีๆแล้วไม่อยากฟังลำโพงที่แย่กว่าครับประมาณนั้น ครับ
พอดูหนัง HD ก็เลิกดูหนัง DVD ไปเลย ถึงแม้จะหาหนังดูได้น้อยกว่าแต่ก็รอครับ เพื่อความชัดเจน  [smi_ley] ไงออกทะเลจากเครื่องเสียงกลายเป็นดูหนังไปซะแล้ว

น้าเป็นแบบเดียวกันกับผมเลยครับ

DVD Soken เก่า ๆ ผม แทบไม่ได้ใช้งานเลย  เพราะหนัง Hi-Def นี่แหละครับ
แรก ๆ ก็ mini hi-def 720 P ความจุต่อเรื่องน้อย ๆ ประหยัดพื้นที่ hd ดี
แล้วก็ขยับขึ้นไปเรื่อย ๆ   สุดท้ายจบที่ fullrip 1080 p  ความจุต่อเรื่องเกิน 50 GB  
ยิ่งได้ดูความละเอียดสูงขึ้นเท่าไร  มันจะติดใจอ่ะครับ  ทำให้ต้องปลดประจำการ DVD Player ไปโดยปริยาย  อิ อิ

แต่ ตอนนี้  ราคา HDD แพงขึ้น ๆ   ก็อาศัยดูหนังเก่า ๆ ไปก่อนครับ  [tremor-raccoon]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธันวาคม 2011, 12:17:14 PM โดย monmsn »

« ตอบกลับ #1675 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2011, 01:09:03 PM »

พอดูหนัง HD ก็เลิกดูหนัง DVD ไปเลย ถึงแม้จะหาหนังดูได้น้อยกว่าแต่ก็รอครับ เพื่อความชัดเจน  [smi_ley] ไงออกทะเลจากเครื่องเสียงกลายเป็นดูหนังไปซะแล้ว

น้าเป็นแบบเดียวกันกับผมเลยครับ

DVD Soken เก่า ๆ ผม แทบไม่ได้ใช้งานเลย  เพราะหนัง Hi-Def นี่แหละครับ
แรก ๆ ก็ mini hi-def 720 P ความจุต่อเรื่องน้อย ๆ ประหยัดพื้นที่ hd ดี
แล้วก็ขยับขึ้นไปเรื่อย ๆ   สุดท้ายจบที่ fullrip 1080 p  ความจุต่อเรื่องเกิน 50 GB  
ยิ่งได้ดูความละเอียดสูงขึ้นเท่าไร  มันจะติดใจอ่ะครับ  ทำให้ต้องปลดประจำการ DVD Player ไปโดยปริยาย  อิ อิ

แต่ ตอนนี้  ราคา HDD แพงขึ้น ๆ   ก็อาศัยดูหนังเก่า ๆ ไปก่อนครับ  [tremor-raccoon]

ผมดูแล้วไม่เก็บครับดูแล้วลบทิ้งครับ จะได้ไม่เปลือง HDD ครับ เครื่องเล่น Hd ก็ไม่แพงตอนนี้และอ่านไฟล์ได้หลากหลายกว่าดีวีดีเยอะ

« ตอบกลับ #1676 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2011, 09:31:16 PM »
ถ้าผมเอา C เซรามิค ค่า 100 pf คร่อมตรงไดโอด มันจะมีผลอะไรเกิดขึ้นครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wmm

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #1677 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011, 09:02:12 AM »
ฟัง LM3875 นานๆ พอมาฟังตัวนี้(ROTEL RB-976 MULTICHANNEL POWER AMPLIFIER )
บริดจาก 6 ช่องให้เหลือ 2 รู้สึกว่าเสียงจะฟังเพราะว่าLM3875 อีกแฮะ รึว่าเพราะวัตต์ได้สูงกว่า
ฟังแบบไม่มีpre ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ

ออฟไลน์ tryman

• ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #1678 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011, 12:31:07 PM »
ฟัง LM3875 นานๆ พอมาฟังตัวนี้(ROTEL RB-976 MULTICHANNEL POWER AMPLIFIER )
บริดจาก 6 ช่องให้เหลือ 2 รู้สึกว่าเสียงจะฟังเพราะว่าLM3875 อีกแฮะ รึว่าเพราะวัตต์ได้สูงกว่า

rotel อาจจะถูกหูมากกว่า gc ก็ได้ครับ  แนวเสียงกับกำลังวัตต์  ไม่น่าเกี่ยวกันครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ wmm

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #1679 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2011, 12:54:55 PM »

rotel อาจจะถูกหูมากกว่า gc ก็ได้ครับ  แนวเสียงกับกำลังวัตต์  ไม่น่าเกี่ยวกันครับ

ผมฟังLM3875 มาร่วมๆ8-9 ปี มาตลอดสงสัยหูจะชิน พอดีลำโพงฟังเพลง เจ้าmark audio 6 นิ้ว fullrange พัง เลยเอา bose 301V
มาฟังแทน เลยลองเอาrotel มาขับแทน LM3875 เสียงถูกหูมากกว่า สงสัยต้องปรับปรุง LM3875 ใหม่อีกแล้ว [c--c]
รึ LM3875 จะไม่ถูกกับbose 301v
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=878.0

ที่ติดต่อครับ