ผู้เขียน หัวข้อ: ลองทำดูGainclone invert T-network Auto Class A.. กับเทคนิคที่ทำแล้วเสียงดี  (อ่าน 22567 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
สวัสดีครับ  (^_^)
กระแส Gainclone กำลังกลับมา เลยขอมีส่วนร่วมในการแบ่งปันข้อมูล หน่อยครับ
จากที่ผมได้เคยฟัง Gainclone มาทั้ง non-invert, invert , ส่วนตัวผมชอบ invert มากกว่า ผมว่าเสียงมันหวานแล้วก็ไหลลื่นดี
พอดีพี่MasterAT เอาPCB แบบT-network มาให้ลองเล่นกัน  T-network นี้ผมว่าดีกว่า invert อีกครับ ทั้งหวานไหลลื่น ออดอ้อนดีใกล้เคียงหลอดมาก ฟังแล้วชอบมาก แต่อย่างว่าผมอยากให้เสียงมันดีขึ้นอีก เลยเอามาโมฯเพิ่มอีก
แล้วได้ผลดีมาแบ่งปันกัน ครับ

1.เอาขา11 ต่อกับไฟ-(ลบ) ....................เสียงอิ่มขึ้น
2.เอา C. 0.1 Bicap trimpot กับ C.filter...เสียงใสขึ้น

3.เอาTube Buffer มาใส่.......................เสียงอิ่ม+หวาน ขึ้น

4.Bias เป็น ClassA.............................เสียงที่ว่าดีแล้วยิ่งดีขึ้นอีก เสียงเนียน ลากยาว สดชัด มิติเวทีกว้าง รายละเอียดสุดยอด  [))]

ค้างคาใจมานาน ยังไม่มีใครลองวงจรT-network แบบ ClassA ที่ผ่านๆมาทำกับ non-invert ซะส่วนมาก
แค่เอาLM337+R3ohm แค่นี้เอง ก็ได้ความร้อนแบบเตารีดแล้ว ครับ >:D

เพิ่งทำเสร็จเมื่อกี้เอง กำลังลองฟัง เสียงสุดยอด(กับชุดฟังห่วยๆ ยังให้เสียงสุดยอดเลยครับ)  @~~@

แต่ว่าร้อนมากๆ ในห้องแอร์ยังจับ sink ได้ไม่นาน  @~~@
อย่าเชื่อผมมาก อยากให้ลองทำดู ครับ

ถ้า มีเทคนิคดีๆ บอกกันบ้างนะครับ

dance2 ชอบมากครับ ไม่ต้องโดนไฟดูดด้วยครับ  yahoo1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2011, 12:43:08 PM โดย Pui »

ออฟไลน์ Pui

Re: ลองทำดู Gainclone T-network Class A กับเทคนิคที่ทำแล้วเสียงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มกราคม 2011, 05:29:13 PM »
C 0.1/100V ที่คร่อม VR ถ้าใช้ของดีๆ เสียงจะเนียนขึ้นไปอีกครับ (Wima mks ปลายเสียงไม่ค่อยละเอียด) ..... ว่าแต่ไบอัสคลาสเอแล้ว Heatsink ยังพอจับได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ คุณคนไกลบ้าน
ผมเอาที่มีในกล่อง ใส่ไปน่ะครับ เดี๋ยวคงได้เปลี่ยนก่อนลงกล่องนะครับ
Heatsink ลองฟังตอนไม่เปิดแอร์จับได้ไม่เกิน 3วินาที แต่ถ้าฟังตอนเปิดแอร์ ได้ไม่เกิน 10 วินาทีครับ  |:(

มีอะไร แนะนำได้ครับ
ขอบคุณครับ
 [yahoo]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2011, 05:37:12 PM โดย Pui »

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ลองทำดู Gainclone T-network Class A กับเทคนิคที่ทำแล้วเสียงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 10:10:10 AM »
ลงรายละเอียดตรงส่วน Class A ให้หน่อยครับผมใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน อยากลองดูบ้างครับผม ขอบคุณคุณ pui ที่แบ่งปันทิคดีๆ ที่บอร์ดเค้าบอกว่าเป็น Non + T network ครับ   [great]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 10:18:28 AM »
ขอถามหน่อยครับ
แล้ว DC. offset เท่าไรจึงจะเป็นอันตรายต่อลำโพงครับ
มีข้างหนึ่งพอผม Bias ClassA แล้วปรับ DC. offset ไม่ได้ 0 ได้ประมาณ 3mv.(จากที่เคยทำได้) อีกข้างปรับเหลือ 0ได้

ขอบคุณครับ

ไฟ DC ที่จะทำลายลำโพงได้ต้องว่ากันหลายโวลต์ครับ (ถ้าจะเอาลำโพงบ้านทั่วไปขาดในพริบตาก็ต้องมี 20 โวลต์ขึ้น ถ้าต่ำกว่า 10 โวลต์ลงมากก็ต้องแช่กันนานนิดนึงถึงจะขาด) แต่ในกรณี DC offset ที่เอาต์พุตแอมป์นั้นหากไม่เกิน 100mV ถือว่ารับได้ เครื่องน้า Pui ได้ 3mV ก็ถือว่าดีมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม 2011, 10:20:56 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 12:33:06 PM »
ลงรายละเอียดตรงส่วน Class A ให้หน่อยครับผมใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน อยากลองดูบ้างครับผม ขอบคุณคุณ pui ที่แบ่งปันทิคดีๆ ที่บอร์ดเค้าบอกว่าเป็น Non + T network ครับ   [great]

ตามวงจรเดิมของ คุณanaloque(คุณS)เป็น 3875 noninvert

PCB.ผมยังมีอยู่เลย (แต่แปลงเป็น invert) แต่ไม่ได้ต่อฟัง

ส่วนClassA มีแค่ Lm337 +R 3 ohm แค่นี้เอง(C 0.1+10ufผมไม่ได้ใส่) ผมHardwire แล้วเอาไปแปะกับ PCB เลยง่ายดี ทำได้ทุกเวอร์ชั่น [))]

...ซิ๊ง ต้องใหญ่ๆ นะครับ..ร้อนมาก..
..เสียงมันก้าวกระโดด จากเดิมมากเลย.ครับ ..
..ผมว่าถ้าได้ LT1033 นี่สุดยอดเลย คุณเล็ก น่าจะมีนะ(อยากให้ลอง)
..แล้วมาเล่าให้ฟัง บ้างนะครับ
 jump

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 12:36:29 PM »
ขอบคุณอาจารย์  ที่ได้มอบความรู้เพิ่มให้อีกครับวันนี้  [))] [))] [))] [))]

Gainclone ของคุณ วชิระ ยังอยู่อะป่าว
เอาของเดิมทำแบบผมเพิ่มดูซิ

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 01:00:29 PM »
กระแสดีแบบนี้เดี๋ยวต้องไปคุ้ยหา 3875 มาต่อแล้วครับ  (^_^)
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 01:32:39 PM »

ตามวงจรเดิมของ คุณanaloque(คุณS)เป็น 3875 noninvert

PCB.ผมยังมีอยู่เลย (แต่แปลงเป็น invert) แต่ไม่ได้ต่อฟัง

ส่วนClassA มีแค่ Lm337 +R 3 ohm แค่นี้เอง(C 0.1+10ufผมไม่ได้ใส่) ผมHardwire แล้วเอาไปแปะกับ PCB เลยง่ายดี ทำได้ทุกเวอร์ชั่น [))]

...ซิ๊ง ต้องใหญ่ๆ นะครับ..ร้อนมาก..
..เสียงมันก้าวกระโดด จากเดิมมากเลย.ครับ ..
..ผมว่าถ้าได้ LT1033 นี่สุดยอดเลย คุณเล็ก น่าจะมีนะ(อยากให้ลอง)
..แล้วมาเล่าให้ฟัง บ้างนะครับ
 jump

ชัดเจนมาก ขอบคุณมากครับ คุณ pui เดี๋ยวผมลองแล้วจะมาโม้ให้ฟังครับผม :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 05:32:02 PM »
 พอดีมีเหลือ pcb กับ หม้อ อยู่ชุดนึง ใครว่าดีต้องขอลอง  และ เห็นว่าร้อนด้วย เลยจัดใหญ่ให้ซะ จับประกอบหาอุปกรณ์ มาใส่ปะกับซิ้งค์ และ อคิลิค หนา 16 มม. เพื่อรับกับน้ำหนัก และ ความร้อน เดี๋ยวคืนนี้กลับมาลองต่อดูครับ (^o^)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม 2011, 05:32:47 PM โดย create »

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 05:35:44 PM »
ความจริงน่าลองเปลี่ยน จาก lm337 เป็น lt1033 นะครับ อยากรู้อ่าว่าเสียงจาเป็นยังไง @~~@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 09:59:16 PM โดย tfender »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 05:44:46 PM »
 ผมใช้ 1033 ครับ dance1

โอวไฮโซ เสียงต่างกับใช้ lm337 ยังไงบ้างวานบอกด้วยก๊าบ @~~@

ปล. ต่อให้เสียงต่างก็หาซื้อ lt1033 มะได้ [cry1]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 09:59:33 PM โดย tfender »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 05:55:36 PM »
พอดีมีเหลือ pcb กับ หม้อ อยู่ชุดนึง ใครว่าดีต้องขอลอง  และ เห็นว่าร้อนด้วย เลยจัดใหญ่ให้ซะ จับประกอบหาอุปกรณ์ มาใส่ปะกับซิ้งค์ และ อคิลิค หนา 16 มม. เพื่อรับกับน้ำหนัก และ ความร้อน เดี๋ยวคืนนี้กลับมาลองต่อดูครับ (^o^)

[great] เร็วมากๆเลยครับ รอ review LT1033 ครับ (ตอนนี้ฟังแค่ Lm337 ก็พอใจมากแล้ว ครับ)

ของคุณเล็ก เวอร์ชั้นไหนครับ
-non-invert
-invert
-invert T-network (อยากให้ลองอันนี้ เหมือนหลอดมากๆ)
ตอนนี้ผมฟังอยู่(invert T-network ClassA.+ 12AU7 Tube buffer) ผมว่าใกล้เคียงหลอดมากๆ(เปรียบเทียบกับ EL34seที่บ้าน) ไม่ใช่ก็ใกล้เคียงมากๆ
..เสียง...หวาน...ใหลลื่น..ออดอ้อน.โปร่งใส..กระจ่าง.แต่เบสดีกว่าหลอดอีกครับ. [))]

ท่านใดมีของเดิมแค่เพิ่มอุปกรณ์นิดหน่อย ก็สุดยอดแล้วครับ
ไม่อยากกลับไปฟังแบบเดิมอีกเลย
...ถึงแม้จะร้อนนนน......ก็ยอม..
 (^_^)

ออฟไลน์ Freeman

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 06:20:35 PM »

[great] เร็วมากๆเลยครับ รอ review LT1033 ครับ (ตอนนี้ฟังแค่ Lm337 ก็พอใจมากแล้ว ครับ)

ของคุณเล็ก เวอร์ชั้นไหนครับ
-non-invert
-invert
-invert T-network (อยากให้ลองอันนี้ เหมือนหลอดมากๆ)
ตอนนี้ผมฟังอยู่(invert T-network ClassA.+ 12AU7 Tube buffer) ผมว่าใกล้เคียงหลอดมากๆ(เปรียบเทียบกับ EL34seที่บ้าน) ไม่ใช่ก็ใกล้เคียงมากๆ
..เสียง...หวาน...ใหลลื่น..ออดอ้อน.โปร่งใส..กระจ่าง.แต่เบสดีกว่าหลอดอีกครับ. [))]

ท่านใดมีของเดิมแค่เพิ่มอุปกรณ์นิดหน่อย ก็สุดยอดแล้วครับ
ไม่อยากกลับไปฟังแบบเดิมอีกเลย
...ถึงแม้จะร้อนนนน......ก็ยอม..
 (^_^)

แล้วได้กี่วัตต์ ครับ T-Network Class-A วงจรนี้ครับ  มีวงจรไหมครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 06:32:26 PM »

โอวไฮโซ เสียงต่างกับใช้ lm337 ยังไงบ้างวานบอกด้วยก๊าบ @~~@

ปล. ต่อให้เสียงต่างก็หาซื้อ lt1033 มะได้ [cry1]

ขอแบ่งคุณเล็กเอาซิครับ  (^_^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 10:00:08 PM โดย tfender »

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 มกราคม 2011, 09:30:18 PM »

จีบไปเรื่อยๆ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 10:01:03 PM โดย tfender »
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 11:22:18 AM »
แล้วได้กี่วัตต์ ครับ T-Network Class-A วงจรนี้ครับ  มีวงจรไหมครับ

ผมป้อนไฟ 22-0 AC. น่าจะได้ประมาณเกือบๆ 40W.
ก่อนทำและหลังทำ ได้เสียงดังเท่าเดิมครับ
ส่วนวงจร invert T-network ตามนี้ครับ (แต่ Pcb. พี่MasterAT ใส่ VR แทน R10K ที่ขา7 ให้เลือกปรับค่าได้ครับ)

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 12:06:38 PM »
มีพี่ท่านนึง pm มาบอกผมว่าได้ประมาณ 2 วัตต์ ครับ
แต่..ของผมฟังแล้วทำไมเสียงดังเท่าเดิม โดยไม่ต้องบิดโวลลุ่มเพิ่มเลย

อย่าเชื่อผมมาก ต้องลองเองครับ
  @~~@

ออฟไลน์ Pui

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 12:17:07 PM »
ท่านใดจะะใช้ LT1033 แทน LM337 ก็ได้
จากสูตรเดิม Lm337(แรงดันตกคร่อมที่ LM337=1.25v.)+R3 ohm  จะได้ Bias =1.25V./3 x1000= 416Ma.

ใช้ LM337 ดีแล้วครับ เสียงOk.ราคาถูกและหาง่าย ด้วย ครับ

(^_^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2011, 11:49:01 AM โดย Pui »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 มกราคม 2011, 03:51:19 PM »
จากดาต้า LT1033 แรงดันอ้างอิง 1.25V. เท่ากับ LM337 แต่รับกระแสได้เพิ่มเป็น 3A. ครับ
http://cds.linear.com/docs/Datasheet/1033fc.pdf

ผมนึกว่าน้อยกว่าซะอีก  เพราะเคยเปลี่ยนจากLm317(ที่ร้อนมากๆ) เป็น LT1085 แล้วเย็นเจี๊ยบเลย ครับ
มีคนบอกว่าเป็นเพราะแรงดันตกคร่อมน้อยกว่า เลยไม่ร้อน

ขอบคุณครับ
 @~~@

อ๋อ.. ถ้าเป็นไฟบวก LT108x จะเป็นรุ่น LDO Low dropout regulator ครับ ไฟตกคร่อมต่ำกว่าทั่วไป
คือ LM317 ไฟตกคร่อมที่จะทำงานได้สมบูรณ์จะต้องสูงกว่าไฟออกประมาณ 3 โวลต์ขึ้นไป แต่พวก LDO ขอให้เกิน 1.3 ขึ้นไป ก็ทำงานเต็มร้อยแล้ว
บางเบอร์เป็นมอสเฟตแรงดันตกคร่อมภานในต่ำ ก็ยิ่งมีการสูญเสียน้อยลงไปอีกครับ  [yahoo]

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 มกราคม 2011, 10:22:35 AM »
มีพี่ท่านนึง pm มาบอกผมว่าได้ประมาณ 2 วัตต์ ครับ
แต่..ของผมฟังแล้วทำไมเสียงดังเท่าเดิม โดยไม่ต้องบิดโวลลุ่มเพิ่มเลย

อย่าเชื่อผมมาก ต้องลองเองครับ
  @~~@

ถ้าไบอัสที่ 500mA ตัวไอซีจะทำงานเป็นคลาสเอ ที่ระดับกำลังประมาณ 2 วัตต์ที่ 8 โอห์มครับ แต่พอเราปิดดังเกิน 2 วัตต์ ไอซีก็จะทำงานเป็นคลาสเอบี จนถึงสุดกำลังขับที่ประมาณ 40 วัตต์อ่ะครับ

แปลกดี มี2จังหวะ ถ้าฟังเพลงเบาจะเป็น ClassA ถ้าดังขึ้นจะเป็น ClassAB
แต่ยังไงเสียงที่ได้ก็ยังดีกว่าแบบเดิมก่อนไบอัส
โดยที่ผมไม่อยากกลับไปฟังแบบเดิมอีกเลย ครับ

ขอบคุณครับ
(คุณสรรเสริญ เก่งจัง)
 [))]

จริงๆ แล้วแอมป์  Hi end หลายๆตัวในรถมีการใช้แบบนี้มาประมาณเกือบ 10 กว่าปีแล้วครับ แล้วเรียกมันว่า Auto class A คือจะทำงานในแบบ class A ถ้ามีการใช้กำลังไม่เกิน 10 วัตต์หากมีการเรียกกำลังเกินจากนั้นจะสวิทช์ทำงานในแบบ class AB ครับ  โดยเฉพาะ แบรนด์หลักของร้าน u-dimension เป็นระบบนี้ทั้งหมดครับ :)

ออฟไลน์ Pui

ถ้าอย่างนี้ต้องเรียกว่า Gainclone invert T-network Auto Class A.. ถึงจะถูก ครับ
 (^_^)

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
ขอลองบ้างนะคับพี่  [res] [res]  :D

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
ผมใช้แบบ NON-INV หากจะทำแบบนี้บ้างจะได้รึเปล่าครับ

หากได้ ต้องต่อวงจรยังไงครับ

ออฟไลน์ Pui

ผมใช้แบบ NON-INV หากจะทำแบบนี้บ้างจะได้รึเปล่าครับ

หากได้ ต้องต่อวงจรยังไงครับ

ได้ครับ
ต่อเหมือนกันเลย ครับ
(แนะนำให้ใช้ R.carbon )

Update! ล่าสุดตอนนี้ผมลดไบอัสมาเหลือ 223Ma.(R.5.6 ohm) ไม่ร้อนมากพอจับซิ๊งค์ได้  เสียงดีด้วยครับ

dance1

ออฟไลน์ Pui

ลองเปลี่ยนเป็น FE5D
เบสลงต่ำและแน่นกว่าเดิม ครับ
 yahoo1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม 2011, 05:10:59 PM โดย Pui »

ออฟไลน์ Pui

ใช้ไฟเท่าไหร่ครับ AC กี่ แอมป์
หม้อแปลงรุ่น กรุ๊ปบาย 22-0 V.AC ...4 ขด รวม 350 VA. ครับ

ออฟไลน์ Pui

3886ทำแบบนี้ได้มั้ยครับ
มี3886ที่ทำเสร็จแล้ว วางนิ่งๆมา3ปีเพราะไม่ชอบเสียงมัน
ถ้าทำAuto-Class A ได้ด้วยก็เยี่ยม [thumb up]

ได้ครับ คุณหมอหมี ทำแบบเดียวกันครับ
ดูกระทู้นี้ก็ได้ครับ คุณrung3152  ก็ได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2592.msg53884#msg53884

ปล.เห็นคุณหมอหมีจากรูปแล้ว ยังหนุ่มจริงๆ ด้วย  ลูกสาวตาเหมือนพ่อ เปี๊ยบเลย [roll]

ออฟไลน์ Pui

Re: ลองทำดูGainclone invert T-network Auto Class A.. กับเทคนิคที่ทำแล้วเสียงดี
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2012, 03:33:46 PM »
ขอupdate ข้อมูลหน่อยครับ

ตามที่ผมได้ทำมาแล้ว ใช้ R. 3ohm(bias416ma.) ร้อนมากๆ
เสียงที่ได้ เสียงดีและเนียนครับ แต่มิติและซาวสเตท กระจุกรวมอยู่ตรงกลางเหมือน โมโน

ผมเลยลดมาอยู่ที่ 5.6 ohm เป็นค่าที่ผมชอบมากที่สุด ได้เสียงที่ดีและมิติซาวเสตทกว้าง ด้วยครับ 

ถ้าใช้ 10 ohm ไม่ร้อน ได้สปีด จะช้าลงนิดหน่อยครับ
ก็ทดลองกันดูนะครับ
อาจจะชอบไม่เหมือนกัน

clapping-1-2
ขอบคุณครับ