ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 643213 ครั้ง)

ออฟไลน์ mark audio

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1050 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 09:19:17 AM »
ของผมตอนประกอบก็ใส่เข้าแบบนี้ไม่เห็นมีเสียงวิทยุเลยครับ แต่ตรงสาย input ของผมใช้สายชีลล์ครับ :)

ส่วนมากปัญหาจะเกิดกับผู้ที่อยู่ใกล้สถานีส่งอ่ะครับ ยิ่งเปลือยกายแบบพี่ YoungOne ด้วยแล้ว....รอดยาก  [HAHAHA]

บ้านผมอยู่ห่างจากสถานีวิทยุ ททบ.5 ประมาณ 300 เมตร ครับ [cry1]

ซีอินพุทผมได้ลองแบบเดียวครับ เพราะยัดลงได้แบบเดียว
ที่ติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=109.0

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #1051 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 09:26:20 AM »
ลองแล้ว ตอนแรกเอาสายชุบเงินธรรมดาเดินสาย เสียง [cry1] [cry1] สุดๆ
แต่ตอนนี้เอาสาย kimber pbj มาเดิน สายลำโพง สายสัญญาญ แล้ว เสียงเปลี่ยนไปมากครับ เบสดีขื้น ชัดเจนขื้น น่าฟังขื้นเยอะครับเลย
แต่ตอนนี้มีปัญหาครับ ข้างซายมีเสียงวิทยุมากวน ต้องแก้อย่างใรครับ พี่ท่านไดเจอช่วยบอกทีครับ
C-input ใช้ nichicon muse 100 uF / 16 vdc ครับ
มีวิทยุแถมให้ด้วย  hahaha
ไม่มีรูปให้ดูนึกไม่ออกว่าจะเริ่มตรงใหนก่อน
ลองดึงสายอินพุชออกแล้วก็ยังมีมากวนอยู่หรือครับ
ให้เอา C 220-330PF มาต่อคร่อมอินพุทลงกราวด์เพื่อตัดสัญญาณวิทยุออก คุณAUDIOMANIA แนะนำมาตอนผมถามกระทู้อะครับ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆท่านได้ลองC อินพุทแบบฟิลม์กับอีเล็คโตไลท์แล้ว พอจะบอกความแตกต่างได้หรือเปล่าครับ ยังไม่ได้ลองเลย  no hahaha jump

ของผม เมื่อใช้ C แบบไม่มีขั้ว 4.7uf พบว่าเสียงแหลมพวกฉาบที่อยู่บนกลอง จะกังวานได้ไกลกว่า ละเอียดกว่าครับ เมื่อเที่ยบกับ 100uf ของNichicon
เสียงกลางก็โปร่งขึ้นนิดหน่อย เสียงทุ้มฟังไม่ออกว่ามันต่างกัน คือใส่ค่า C ค่าน้อย เบสก็ไม่หายครับ

จริงๆ 100uf มีขั้วก็อาจจะดีก็ได้ แต่ผมหาCยี่ห้อกับรุ่นดีๆ ที่ปลายเสียงเหมือน C4.7uf ไม่ได้ (ข้อเสียของ4.7uf คือตัวมันใหญ่หายากแค่นั้นเองครับ ยัดใส่กล่องของมันยาก และแพงด้วยอิ อิ) อ้อผมว่าจะลองสลับเอาขั้วลบเข้าที่ขาไอซีดูแทนขั้วบวก แต่ว่าอันนี้ยังไม่ได้ลองทำครับ ไม่รู้ว่ามันจะทำได้ใหม

และตอนนี้ก็บอกไม่ได้ว่าอันไหนดีกว่ากัน แต่ก็ชอบ 4.7uf คือปลายเสียงมันเหมือนแอมป์โฮมเธียรเตอร์ที่บ้าน ที่ผมคุ้นหู

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #1052 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 09:32:46 AM »
ของผมตอนประกอบก็ใส่เข้าแบบนี้ไม่เห็นมีเสียงวิทยุเลยครับ แต่ตรงสาย input ของผมใช้สายชีลล์ครับ :)

ส่วนมากปัญหาจะเกิดกับผู้ที่อยู่ใกล้สถานีส่งอ่ะครับ ยิ่งเปลือยกายแบบพี่ YoungOne ด้วยแล้ว....รอดยาก  [HAHAHA]
ผมอยู่ห่างจากวิทยุชุมชน 200 เมตร ครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #1053 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 10:16:33 AM »
ลองแล้ว ตอนแรกเอาสายชุบเงินธรรมดาเดินสาย เสียง [cry1] [cry1] สุดๆ
แต่ตอนนี้เอาสาย kimber pbj มาเดิน สายลำโพง สายสัญญาญ แล้ว เสียงเปลี่ยนไปมากครับ เบสดีขื้น ชัดเจนขื้น น่าฟังขื้นเยอะครับเลย
แต่ตอนนี้มีปัญหาครับ ข้างซายมีเสียงวิทยุมากวน ต้องแก้อย่างใรครับ พี่ท่านไดเจอช่วยบอกทีครับ
C-input ใช้ nichicon muse 100 uF / 16 vdc ครับ
มีวิทยุแถมให้ด้วย  hahaha
ไม่มีรูปให้ดูนึกไม่ออกว่าจะเริ่มตรงใหนก่อน
ลองดึงสายอินพุชออกแล้วก็ยังมีมากวนอยู่หรือครับ
ให้เอา C 220-330PF มาต่อคร่อมอินพุทลงกราวด์เพื่อตัดสัญญาณวิทยุออก คุณAUDIOMANIA แนะนำมาตอนผมถามกระทู้อะครับ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆท่านได้ลองC อินพุทแบบฟิลม์กับอีเล็คโตไลท์แล้ว พอจะบอกความแตกต่างได้หรือเปล่าครับ ยังไม่ได้ลองเลย  no hahaha jump

ของผม เมื่อใช้ C แบบไม่มีขั้ว 4.7uf พบว่าเสียงแหลมพวกฉาบที่อยู่บนกลอง จะกังวานได้ไกลกว่า ละเอียดกว่าครับ เมื่อเที่ยบกับ 100uf ของNichicon
เสียงกลางก็โปร่งขึ้นนิดหน่อย เสียงทุ้มฟังไม่ออกว่ามันต่างกัน คือใส่ค่า C ค่าน้อย เบสก็ไม่หายครับ

จริงๆ 100uf มีขั้วก็อาจจะดีก็ได้ แต่ผมหาCยี่ห้อกับรุ่นดีๆ ที่ปลายเสียงเหมือน C4.7uf ไม่ได้ (ข้อเสียของ4.7uf คือตัวมันใหญ่หายากแค่นั้นเองครับ ยัดใส่กล่องของมันยาก และแพงด้วยอิ อิ) อ้อผมว่าจะลองสลับเอาขั้วลบเข้าที่ขาไอซีดูแทนขั้วบวก แต่ว่าอันนี้ยังไม่ได้ลองทำครับ ไม่รู้ว่ามันจะทำได้ใหม

และตอนนี้ก็บอกไม่ได้ว่าอันไหนดีกว่ากัน แต่ก็ชอบ 4.7uf คือปลายเสียงมันเหมือนแอมป์โฮมเธียรเตอร์ที่บ้าน ที่ผมคุ้นหู
ขอบคุณครับ ผมต้องเอามาลองมั้งครับ เคยเห็นน้าสรรเสริญบอกให้วัดค่าที่INPUTของ IC ว่าเป็นบวกหรือลบก็ให้เอา C อีเล็คโต ต่อเอาขั้วให้ตรงกันอะครับ  :D

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #1054 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 11:08:36 AM »
แล้ว Rubycon 100uF 6.3 Volt พอใช้ได้ไหมครับ

อ้อ อีกตัว Nichicon 100uF 4 Volt ครับ เอาตัวใหนดีครับ

Rubycon ตัวธรรมดาก็ให้แนวเสียงที่ดีครับ เบสลึก แต่ปลายเสียงจะออกบีบเล็กน้อย
Nichicon ให้เสียงเบสที่นุ่ม กลางแหลมใสเด่น ปลายเสียงไม่เนียนเท่าไร เหมาะสำหรับคนที่ชอบเสียงแบบสดใสครับ และ Nichicon แต่ละเกรดก็ให้รายละเอียดต่างกัน หากรักจะเล่นยี่ห้อนี้ผมแนะนำให้เล่น Audio grade เนื้อเสียงจะดีกว่าตัวธรรมดา

เลือกใช้ตามชอบนะครับ

ตอนนี้ลังเลระหว่างใช้กับไม่ใช้ C ครับ ตอนนี้เลยลองแบบไม่ใส่ก่อนครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1055 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 11:44:38 AM »
ตอนแรกผมใช้ wonder cap 5 uf  หลังจากผ่าน 200 ชั่วโมงไปแล้ว อืม เสียงช่วงสูงและกลางน่าประทับใจครับ แต่ว่า มิดเบส และ ดีฟเบส  no

มันบางมากเกินไป พูดง่ายๆ โทนบาลานไปทางสูง ฟังแล้วไม่กลมกล่อม ตอนนี้เลยเอาออกล่ะครับ แล้วเอา LXV 120 uf ใส่แทน ตอนนี้ได้ประมาณ 10 ชั่วโมงแล้ว

สิ่งที่เปลี่ยนไป โทนบาลานดีกว่า แต่ปลายเสียงช่วงสูงยังไม่เปิดมากนัก ว่าจะลองดูหลังพ้นเบินอีกที ถ้าโทนบาลานประมาณนี้ ผมว่าโอเคล่ะ ฟังเพลงสนุกได้สนุก ฟังเพลงหวานได้หวาน

ก็จะเหลือแค่แต่งปลายเสียงให้พริ้ว เหมือนตอนใส่ wonder cap ซึ่งตรงนี้วางแผนไว้ว่า จะใส่วันเดอแคป 0.1 uf เข้าไปร่วมกับ LXV ครับ ขนานกันไปเลย น่าจะโอเค

ปล. ก่อนหน้านี้ไม่เคยได้ยินเสียงจี่ หรือวิทยุเข้า พอเปลี่ยนเป็น LXV มาครบเลยแบบเบาๆ บ้านผม อยู่ในกรมทหาร เสา AM FM อยู่หน้าบ้านเลย  [HAHAHA]
ไม่รู้ว่าถ้าเอาลงกล่องจะหายมั้ย hahaha

อ้อ แล้วซีเอาพุท 0.1 uf ใช้ของอะไรกันมั่งครับ ผมว่าจะลองใส่  rifa ตัวสีฟ้า หรือไม่ก็ siemen ดูเผื่อมันจะครบเครื่องกว่านี้ จะได้ลงกล่องซะที (กล่องนี่ยังไม่แน่ใจว่าจะใช้ไม้ หรือแผ่นปรินมายึดเป็นกล่องดี ยังลังเลครับ)  :)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Davit

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #1056 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 04:12:50 PM »
ใครพันหม้อเเปลงเก่งๆ ลองพันด้วยเเกน c-core ลงขายอยู่ที่
http://www.htg2.net/index.php?topic=75396.0

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #1057 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 06:28:41 PM »
ผมอยู่ห่างจากวิทยุชุมชน 200 เมตร ครับ

พี่ YoungOne ทันสมัยเหมือนกันนะครับ มีวิทยุชุมชนให้ฟังแบบใกล้บ้าน  [roll]
วิทยุกำลังส่งถูกจำกัดอยู่ที่ 30 วัตต์ (สถานีที่กล้าๆ อาจมีแอบส่งที่ 100 วัตต์) ขณะที่สถานีโทรทัศน์หลักส่งกันหลายกิโลวัตต์ ความเข้มของการรบกวนคนละเรื่องเลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #1058 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 08:28:10 PM »
วิทยุชุมชนวัดกุยครับ 100watt  [))]   ของเค้าแรงจริงใหญ่จริง   อันหลังไม่ใช่คลื่นนะ แต่เป็นเส้นก๋วยจั๊บ [HAHAHA]
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

« ตอบกลับ #1059 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 08:36:12 PM »
วิทยุชุมชนวัดกุยครับ 100watt  [))]   ของเค้าแรงจริงใหญ่จริง   อันหลังไม่ใช่คลื่นนะ แต่เป็นเส้นก๋วยจั๊บ [HAHAHA]

เครื่องส่งพวกนี้เผาพลังงานทิ้งปีนึงไม่น้อยเลยนะครับ ถ้าปรับปรุงเรื่องคุณภาพเสียง กับควบคุมค่าความถี่ให้นิ่งตรงค่ามาตรฐานซะหน่อยน่าจะดี เพราะตอนนี้แถวบ้านผมก็ส่งออกมาตีกันเละไปหมด ถ้าจูนเนอร์ที่ใช้รับไม่แน่จริง หมดสิทธิ์ฟังอ่ะครับ

ออฟไลน์ dumdum

• ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
« ตอบกลับ #1060 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011, 07:42:38 AM »
ผมเลิกฟังวิทยุเลยครับ  มันกวนกันจนเละทำให้ไม่น่าฟังแล้วครับ สมัยก่อนสถานีจะแข่งเรื่องคุณภาพเสียงที่ออกอากาศ แต่ตอนนี้

ออฟไลน์ mark audio

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #1061 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011, 07:37:48 PM »
ถ้าคุยเรื่องวิทยุชุมชน ผมน่าจะฮากว่าครับ  ตอนเสื้อแดงประท้วง สถานี ททบ 5 ก็ส่งแบบสุดๆเพื่อบี้วิทยุชุมชนที่ วิภาซอย 3 วิทยุชุมชน ก็สู้สุดๆเพือแย่งพื้นที่สัญญาณ  พวกพี่ๆ เขาก็บี้กันไป คงมันสุดๆเลย
แต่ผมฟัง 88.5 วันเสาร์ไม่ได้เลย  แม้แต่โทรทัศน์ ยังไม่ชัดเลย แบบนี้บ้านเราก็มี   ???
ที่ติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=109.0

ออฟไลน์ dumdum

• มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
« ตอบกลับ #1062 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2011, 09:38:23 PM »
พากระทู้....ลงเรือ ล่องออกปากอ่าวไทยแล้ว 

ออฟไลน์ MAX

« ตอบกลับ #1063 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 12:02:16 PM »
มีท่านใดลองเอา C ฟิลม์ 4.7UF ขนานกับ C อีเลค 10UF บ้างครับ แนวเสียงเป็นอย่างไร  Vo

ออฟไลน์ MAX

« ตอบกลับ #1064 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 12:04:14 PM »
มีท่านใดลองเอา C ฟิลม์ 4.7UF ขนานกับ C อีเลค 10UF บ้างครับ แนวเสียงเป็นอย่างไร  Vo
C อีเล็คโตร 100UF ครับตกศูนย์ไปหนึ่งตัว

ออฟไลน์ jamezzss

• Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #1065 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 12:06:42 PM »
ต้องนี้ผมมีปัญหา อยู่อย่างเดียวนะครับ เวลาหมุนบิดโวลลุ่มสเตปจะมีเสียงปุด้วยครับ  ไม่ทราบว่า สามารถแก้ไขยังไงครับ

ออฟไลน์ MAX

« ตอบกลับ #1066 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 12:54:46 PM »
ต้องนี้ผมมีปัญหา อยู่อย่างเดียวนะครับ เวลาหมุนบิดโวลลุ่มสเตปจะมีเสียงปุด้วยครับ  ไม่ทราบว่า สามารถแก้ไขยังไงครับ
มันดังปุๆทุกSTEPที่หมุนหรือเปล่าครับ ของผมไม่เป็นนะครับ เป็นแต่มีเสียงวิทยุเข้ามาแทรกสวสัยอยู่ใกล้สถานนีส่งวิทยุแน่เลย  no hahaha jump

• Fight...!
« ตอบกลับ #1067 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 12:58:58 PM »
มันดังปุๆทุกSTEPที่หมุนหรือเปล่าครับ ของผมไม่เป็นนะครับ เป็นแต่มีเสียงวิทยุเข้ามาแทรกสวสัยอยู่ใกล้สถานนีส่งวิทยุแน่เลย  no hahaha jump

ใช่ครับ จะดังปุๆ ทุกสเตป พรุ่งนี้ไม่มีเรียนว่าจะลองเปลี่ยนตัวสเตปดู  ส่วนเสียงวิทยุนี้ไม่มีเลยครับ ผมว่าลงกล่องเหมือนของน้า Davit แล้วไม่มีสัญญาณรบกวนเลยครับ

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1068 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 01:00:04 PM »
ของผมดังสองข้างไม่เท่ากันซะแล้ว  [HAHAHA]

อินพุท ผมใช้ 120uf ขนานด้วย 0.1 uf film ครับ ท่านหัวหน้าพรรค [roll]

แต่ยังไม่รู้เลย ทำไมจู่ อีกข้างนึงเสียงมันดรอปลงไปเฉยๆ คาดว่าจะลองเปลี่ยน R ดู ถ้าเที่ยวนี้ยังไม่สมบูรณ์คงเลิกทำจริงๆล่ะ  |:(

หันไปทำหลอดต่อก่อนดีก่า ไว้ว่างๆค่อยวนมาใหม่  [dancing]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ MAX

« ตอบกลับ #1069 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 01:20:56 PM »
ของผมดังสองข้างไม่เท่ากันซะแล้ว  [HAHAHA]

อินพุท ผมใช้ 120uf ขนานด้วย 0.1 uf film ครับ ท่านหัวหน้าพรรค [roll]

แต่ยังไม่รู้เลย ทำไมจู่ อีกข้างนึงเสียงมันดรอปลงไปเฉยๆ คาดว่าจะลองเปลี่ยน R ดู ถ้าเที่ยวนี้ยังไม่สมบูรณ์คงเลิกทำจริงๆล่ะ  |:(

หันไปทำหลอดต่อก่อนดีก่า ไว้ว่างๆค่อยวนมาใหม่  [dancing]
ดังต่างกันเยอะหรือเปล่า ค่าR ที่ใส่วัดค่าก่อนใส่หรือเปล่า มีอุปกรณ์ไม่กี่ตัวเอง ไม่น่าจะใส่ผิดจุดนะ ใช้ STEP VOL หรือเปล่าตรวจสอบค่า R ในSTEP VOL ทั้งสองข้างตรงกันไหม ลองดูนะผึ้ง  jump hahaha no

« ตอบกลับ #1070 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 01:28:34 PM »

ดังต่างกันเยอะหรือเปล่า ค่าR ที่ใส่วัดค่าก่อนใส่หรือเปล่า มีอุปกรณ์ไม่กี่ตัวเอง ไม่น่าจะใส่ผิดจุดนะ ใช้ STEP VOL หรือเปล่าตรวจสอบค่า R ในSTEP VOL ทั้งสองข้างตรงกันไหม ลองดูนะผึ้ง  jump hahaha no

ผมไม่ได้ใช้ step อ่ะครับ ใช้ alps แทนอยู่ เพราะยังจูนเสียงไม่ได้ตามที่ต้องการ ตอนแรกมันก็ดังเท่ากันดีทั้งสองข้าง เพราะว่าหลังจากต่อเสร็จแล้ว ผมเอาแผ่นเทส แชลแนลเทสที่ล่ะข้างก่อน แล้วก็เบินทิ้งซะเป็นส่วนใหญ่ คือจะคอยสังเกตทุกๆ สิบชั่วโมง ถ้าไม่พอใจก็จะไล่เปลี่ยนซีอินพุทไปเรื่อยๆ แทนน่ะครับ  ส่วนอาร์ก็เอาของแถมที่พี่เล็กให้มาตอนซื้อไอซีเลยครับ เลยไม่ได้วัด [roll] ตอนนี้จะวัดก็วัดไม่ได้ด้วย มิเตอร์ที่มีทั้งเข็มทั้งดิจิตอล ม่องเท่งพร้อมกันเลยครับ ว่าจะซื้อใหม่อยู่ คุณกระปุกหมู ไม่ยอมให้ทุบซะนี่ [HAHAHA]

[tig12]

« ตอบกลับ #1071 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 02:05:45 PM »

น่าจะมีไฟ DC รั่วมาจากภาคหน้า ขั้นต้นให้เอามิเตอร์วัดไฟที่ขา Step volume ฝั่งที่ต่อกับขั้ว RCA เทียบกับกราวด์ดูก่อน ถ้ามีไฟ DC ปนอยู่ให้หาว่ามาจากไหนแล้วจัดการเป็นกรณีๆ ไปครับ

• Fight...!
« ตอบกลับ #1072 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 04:17:21 PM »

น่าจะมีไฟ DC รั่วมาจากภาคหน้า ขั้นต้นให้เอามิเตอร์วัดไฟที่ขา Step volume ฝั่งที่ต่อกับขั้ว RCA เทียบกับกราวด์ดูก่อน ถ้ามีไฟ DC ปนอยู่ให้หาว่ามาจากไหนแล้วจัดการเป็นกรณีๆ ไปครับ

ไฟ DC ที่รั่วนี้ มีโอกาสมาจากโน๊ตบุ๊คหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ผมต่อฟัง ผ่าน USB DAC ที่ต่อกับ โน๊ตบุ๊คอีกทีนึงนะครับ  อยู่หอพักเต้าเสียบปลั๊กไฟที่มีให้ในห้องก็ไม่มีกราวด์  สาเหตุมาจากตรงนี้น่าจะใช้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1073 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 05:34:46 PM »

ไฟ DC ที่รั่วนี้ มีโอกาสมาจากโน๊ตบุ๊คหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้ผมต่อฟัง ผ่าน USB DAC ที่ต่อกับ โน๊ตบุ๊คอีกทีนึงนะครับ  อยู่หอพักเต้าเสียบปลั๊กไฟที่มีให้ในห้องก็ไม่มีกราวด์  สาเหตุมาจากตรงนี้น่าจะใช้หรือเปล่าครับ

เป็นไปได้ครับ ที่โน๊ตบุ๊คเวลาใช้งานบางที มีไฟดูด จิ๊ดๆ หรือเปล่า ของผมเคยเจอ บิดแล้วลำโพง ก็ดังเหมือนกัน ตอนนั้นเจอไฟรั่วจากหม้อแปลงเพราะเอา GND ร่วมกัน เอามิเตอร์จิ้มที่ขั่ว 220VAC ขั่วใดขั่วหนึ่ง อีกเส้นของมิเตอร์ แตะเคสหม้อแปลง มีไฟ ตั้ง 75 VAC

ออฟไลน์ tryman

• ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #1074 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011, 09:29:57 AM »
มาลงบ้างครับเพิ่งลองทำเล่นเมื่อเสาร์อาทิตย์นี้ ใช้PCB คุณ sansirn รุ่นไม่ตัดขา ใช้งานง่ายดีแต่ก็ยังต้องตัดออกไป 1 ขาเพราะติดกับ R feed back ใส่ r  ไม่ได้ ซี input มี 100 Uf  ของ PANA เป็นหางหนู รุ่นเก่า ไม่ได้ใช้สเตปโวลุ่ม ทำเป็นเพาเวอร์แอมป์ ก้เลยใช้ R 33k ต่อลงกราวน์ไปก่อน ค่อยโมทีหลัง ซี เพาเวอรืซัพพลาย ใช้ ZLH  1500uf ฟังแล้วเบสยังไม่สะใจเท่าไหร่ เดี๋ยว เอา 2200uf ที่ได้จากคุณเล็กมาเปลี่ยนอีกที ลองฟังดูครั้งแรก กลางแหลมเยี่ยมแต่ติด สดไปนิดนึง ยังไม่เข้าหูเท่าไหร่ เปิดทิ้งไว้  6 ชม. เนียนขึ้นเห็นๆ เริ่มพอใจและ

หม้อแปลงใช้หม้อญี่ปุ่น ไฟ 32V มาถอยรอบได้ 23.5 V พอดี ขนาดหม้อแปลงประมาณ 400VA เปิดทิ้งไว้ 12 ชม.จับดูไม่ร้อนเลย เยี่ยมมากๆ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #1075 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011, 09:33:12 AM »
กล่องผมเอากล่องอลูมิเนียมซื้อมานานมากแล้ว ร้อยกว่าบาท ขนาดจะมีพื้นที่เป็น 2 เท่าของกล่องจริง กะว่าจะทำ 4 แชนแนลยัดเข้าไปเลยจะได้ อุณหภูมิตามดีไซน์ เอามาทำไบแอมป์ขับลำโพง  กล่องผมมีน้อตหน้าหลังรวม 40 ตัวไม่รวมด้านข้างที่ยึดแผ่นไม้อีก 8 เห็นว่าขันน้อตแล้วเสียงเปลี่ยนมีใครจะช่วยผมฟังตอนขันน้อต 48 ตัวบ้างไหมครับ อยากรู้ว่ามันจะเปลี่ยนมากแค่ไหน |:( |:( |:(
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ sanosak

« ตอบกลับ #1076 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011, 09:48:30 AM »
มีน็อตตั้ง 48 ตัว จูนเสียงสนุกเลย  [HAHAHA]
 |:(  |:(  |:(  |:(

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #1077 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011, 01:40:20 PM »
น๊อต 48 ตัว !!  >:(

ต้องเจอเจ้าไขควงไฟฟ้า Black & Decker 6-Volt Alkaline Battery   [roll]

ราคาราวๆ 500 -600 คุ้มจริงๆ ^^

« ตอบกลับ #1078 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011, 02:18:45 PM »

ต้องเจอเจ้าไขควงไฟฟ้า Black & Decker 6-Volt Alkaline Battery   [roll]

ราคาราวๆ 500 -600 คุ้มจริงๆ ^^

ต้องเอาแบบมี torque setting ด้วยเดี๋ยวแรงบิดน้อตแต่ละตัวไม่เท่ากัน @~~@ @~~@ @~~@ @~~@ :P

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #1079 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2011, 04:12:24 PM »

ต้องเอาแบบมี torque setting ด้วยเดี๋ยวแรงบิดน้อตแต่ละตัวไม่เท่ากัน @~~@ @~~@ @~~@ @~~@ :P

บะเจ้า....

ต้องถึงขนาดวัดแรงบิตน๊อตเลยหรอครับ  ........

สงสัยต้องไปหาซื้อที่ขันแบบปรับแรงบิดได้ของยีห้อ snap on ....  :$$$: :$$$: