ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่นแผ่นดำ sanyo dc-91n  (อ่าน 31279 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: เครื่องเล่นแผ่นดำ sanyo dc-91n
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 09:45:38 AM »
หัวเข็มผมคนสึกด้วยแล้วมั้งครับ (ยังไม่ได้บวช) เห็นมีรอยหัวเข็มไปครูดที่ตัวถึงอยู่ครับ เจ้าของคงไม่ได้ระวังปล่อยอาร์มตกบ่อยๆ
ใคร.. พอจะแนะนำหัวเข็มที่จะมาเปลี่ยน นอกจาก M44-7 แล้ว ตัวไหนที่ใส่กันได้ ราคาไม่แรงมากนักบ้างครับ

เอาแว่นขยาย ส่องดูครับ  ถ้าห่มเหลืองอยู่แสดงว่ายังไม่สึกครับ 
   ถ้าหัวมันยังฉลาดอยู่น่ะ (หัวแหลม) ลองๆ เล่นไปก่อนน่ะครับน่ะ   เดี๋ยวค่อยอัพเกรดครับ ใจเย็งๆ  ใจผมอยากให้คุณลองปรับหัวให้ได้ก่อน  และทำความสะอาดแผ่นดีๆ แค่นี้ก็เล่นจนไม่มีเวลา จะไปทำอย่างอื่นแล้วมังครับ 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ dekdoi1963

• ถูกใจกด Like+ 15
Re: เครื่องเล่นแผ่นดำ sanyo dc-91n
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 09:54:14 AM »
หัวเข็มผมคนสึกด้วยแล้วมั้งครับ (ยังไม่ได้บวช) เห็นมีรอยหัวเข็มไปครูดที่ตัวถึงอยู่ครับ เจ้าของคงไม่ได้ระวังปล่อยอาร์มตกบ่อยๆ
ใคร.. พอจะแนะนำหัวเข็มที่จะมาเปลี่ยน นอกจาก M44-7 แล้ว ตัวไหนที่ใส่กันได้ ราคาไม่แรงมากนักบ้างครับ

เอาแว่นขยาย ส่องดูครับ  ถ้าห่มเหลืองอยู่แสดงว่ายังไม่สึกครับ 
   ถ้าหัวมันยังฉลาดอยู่น่ะ (หัวแหลม) ลองๆ เล่นไปก่อนน่ะครับน่ะ   เดี๋ยวค่อยอัพเกรดครับ ใจเย็งๆ  ใจผมอยากให้คุณลองปรับหัวให้ได้ก่อน  และทำความสะอาดแผ่นดีๆ แค่นี้ก็เล่นจนไม่มีเวลา จะไปทำอย่างอื่นแล้วมังครับ 

ตามไม่ทัน เล่นมุข..55   ก็ว่าอยู่เหมือนกัน วันๆ ไม่มีเวลาทำอย่างอื่น นั่งดูแผ่นดำ ก็ไม่ต้องทำไรละ เช็ดๆถูๆ โอ้ย..จนไม่มีเวลาไปตามหาความฝัน(ฝันอยากมีเมียลาว) ตอนนี้เพื่อนๆแต่งเมียกันไป 2 คนละ [unde_cided]

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 10:36:05 AM »
   เห็นอยากได้เมียลาว... จะเหมืิอนเรื่องนี้ไหม

ผู้หญิงคนอีสาณได้ผัวฝรั่งกันไปเยอะ  ใครได้ผัวฝรั่งถือว่าโก้เก๋ ตกถังข้าวสารแระงานนี้    แต่ถ้าผู้ชายอีสาณได้เมียผรั่งบ้างหล่ะ... จะสุดยอดขนาดไหน 
   และก็มีเรื่องเล่าจนได้  แถวหมุ่บ้านหนึ่งในจังหวัดขอนแก่น เป็นที่ฮือฮา  เมื่อลูกชายจะได้เมียผรั่ง  แม่ก็ตื่นสะใภ้ใหม่ ก็ไปเรียนภาษาอังกฤษเพื่อหวังจะพูดกับลูกสะใภ้ จะได้สื่อสารกันรู้เรื่อง หลังจากนั่นอีกไม่นาน ลูกชายก็จะพาแม่ไปสู่ขอ เมื่อเดินทางไปถึง ปรากฏว่าเห็นลูกสะใภ้ตัวก็..ดำ  หน้าตาก็เหมือนคนแถวบ้านเราอีก แถมพูดอีสาณชัดๆ  ก็อดสงสัยไม่ได้   จึงถามลูก   " ก็ไหนว่าเมียฝรั่งไง " ลูกก็เลยบอกว่า  "อ้าวก็มันบอกเองว่า  มันพึ่งเลิกกะผัวฝรั่งมันมา  ถ้ามันบ่ตั๋วข่อย  มันกะเมียฝรั่งคักคักแหล่ว 

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 10:44:12 AM »
   เห็นอยากได้เมียลาว... จะเหมืิอนเรื่องนี้ไหม

ผู้หญิงคนอีสาณได้ผัวฝรั่งกันไปเยอะ  ใครได้ผัวฝรั่งถือว่าโก้เก๋ ตกถังข้าวสารแระงานนี้    แต่ถ้าผู้ชายอีสาณได้เมียผรั่งบ้างหล่ะ... จะสุดยอดขนาดไหน 
   และก็มีเรื่องเล่าจนได้  แถวหมุ่บ้านหนึ่งในจังหวัดขอนแก่น เป็นที่ฮือฮา  เมื่อลูกชายจะได้เมียผรั่ง  แม่ก็ตื่นสะใภ้ใหม่ ก็ไปเรียนภาษาอังกฤษเพื่อหวังจะพูดกับลูกสะใภ้ จะได้สื่อสารกันรู้เรื่อง หลังจากนั่นอีกไม่นาน ลูกชายก็จะพาแม่ไปสู่ขอ เมื่อเดินทางไปถึง ปรากฏว่าเห็นลูกสะใภ้ตัวก็..ดำ  หน้าตาก็เหมือนคนแถวบ้านเราอีก แถมพูดอีสาณชัดๆ  ก็อดสงสัยไม่ได้   จึงถามลูก   " ก็ไหนว่าเมียฝรั่งไง " ลูกก็เลยบอกว่า  "อ้าวก็มันบอกเองว่า  มันพึ่งเลิกกะผัวฝรั่งมันมา  ถ้ามันบ่ตั๋วข่อย  มันกะเมียฝรั่งคักคักแหล่ว 

ข่อยบ่อยากได้เมียฝรั่งคักคัก..อยากได้คือลาวแท้ๆ..หาให้จักคนได้บ่... [roll-eyes]
เอาเป็นว่าตอนนี้กำลังจะตั้งหัวเข็มใหม่ ไปดูที่เครื่อง ปรับบาลานอาร์ม ให้มันสมดุลละ แต่เออ ไปดูค่าที่ตั้งน้ำหนักหัวเข็ม เริ่มจาก 2 -5 เออจะตั้งค่าเท่าไหร่ดีก่อนครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 11:06:54 AM »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12974.0   

ลิงค์ข้างบนแทนคำตอบครับ  แต่ถ้าขี้กียจอ่าน  จะเอาแบบรวบรัด   เป็นผม ตั้งเกือบสูงสุดไว้ก่อนเลย ใกล้ๆ5 กรัมครับ แต่อยากให้ปรับหัวเข็มให้เข้าจุดก่อนครับ ที่เขาเรียกแผ่นโปแทรคเตอร์ (เรียกถูกป่าวหว่า 555+)แล้วค่อยปรับ vta  ฟังเอาครับ  น้ำหนักที่กดหัวเข็ม จะสัมพันธ์กัน  กับvta อ่ะครับ  ตรงนี้อ่ะครับ ที่เราปรับกันเป็นชาติ  (หมายถึงหัวเข็มต้องลงตรงจุดแล้วน่ะครับ ค่อยมาว่าเรื่องนี้กัน) 
   แต่ให้ดีรอคุณ สาธิตมาตอบดีกว่าครับ  อาย..ที่จะตอบครับ ผมก็งูปลาๆ 

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 11:32:00 AM »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12974.0   

ลิงค์ข้างบนแทนคำตอบครับ  แต่ถ้าขี้กียจอ่าน  จะเอาแบบรวบรัด   เป็นผม ตั้งเกือบสูงสุดไว้ก่อนเลย ใกล้ๆ5 กรัมครับ แต่อยากให้ปรับหัวเข็มให้เข้าจุดก่อนครับ ที่เขาเรียกแผ่นโปแทรคเตอร์ (เรียกถูกป่าวหว่า 555+)แล้วค่อยปรับ vta  ฟังเอาครับ  น้ำหนักที่กดหัวเข็ม จะสัมพันธ์กัน  กับvta อ่ะครับ  ตรงนี้อ่ะครับ ที่เราปรับกันเป็นชาติ  (หมายถึงหัวเข็มต้องลงตรงจุดแล้วน่ะครับ ค่อยมาว่าเรื่องนี้กัน) 
   แต่ให้ดีรอคุณ สาธิตมาตอบดีกว่าครับ  อาย..ที่จะตอบครับ ผมก็งูปลาๆ 

อ่านแล้วสับสนอลม่าน..55 ลองตั้งที่ 2 กรัม เสียงโปร่ง เสียงร้องขัดหู ไม่เหมือนตัวจริง ว่าเข้าไป
ลำโพงทดสอบของผมมันขาดแคลนเสียงเบสจัง คงต้องหาตู้ใหญ่ๆ 3 ทางเป็นแน่แท้ รึว่าต้องใช้ปรีโทนปรับ ทุ้ม กลาง แหลม ช่วยครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 12:11:56 PM »

อ่านแล้วสับสนอลม่าน..55 ลองตั้งที่ 2 กรัม เสียงโปร่ง เสียงร้องขัดหู ไม่เหมือนตัวจริง ว่าเข้าไป
ลำโพงทดสอบของผมมันขาดแคลนเสียงเบสจัง คงต้องหาตู้ใหญ่ๆ 3 ทางเป็นแน่แท้ รึว่าต้องใช้ปรีโทนปรับ ทุ้ม กลาง แหลม ช่วยครับ

ผมกลับไปอ่าน ผมถามเอง ผมก็ยังสับสนเลย 555+ ใจเย็นๆครับ  เด๊๋ยวพรุ่งนี้ก็วันใหม่แล้ว เอ้ยไม่ใช่ เดี๋ยวคุณสาธิตและอีกหลายๆท่านก็มาช่วยครับ รอให้โพ้เพ้ก่อน  น่าจะเป็นที่ตั้งหัวและน้ำหนักยังไม่ได้อ่ะครับ  เบสจากเทริน์เนี้ย..ผมอธิบายไม่ถูก แต่อยากให้ฟังเทียบของเดิมหลังจากเซตได้แล้ว  เปลี่ยนลำโพง เปลี่ยนปรีโทนเลย กลัวจะหลงทางอ่ะครับ   รอ น่ะครับ น่ะ ใจเย็นๆ ..  ตอนนี้ต้องคิดซะว่า ซิสเตมที่เรามีอยุ่ มันสุดยอดอยู่แล้ว  อย่าพึ่งไปโทษมัน  โทษเครื่องตัวที่เราเอาเข้ามาใหม่อย่างเดียว   กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว  (ที่รู้ๆสร้างหลายวัน  เพราะมันเบิกงวดไม่ได้อ่ะครับ)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 06:25:34 PM »
ใช่เลยครับ อย่างที่ คณสุรเดช ได้กล่าวเอาไว้  [roll]
อย่าพึ่งไปปรับเปลี่ยน อะไรเกี่ยวกับอุปกรณ์ร่วมเป็นอันขาด
เพราะเจ้าของชุดจะชินกับลักษณะเสียงและชื่นชอบเสียงของชุดที่ใช้อยู่ก่อนแล้ว
เพียงแต่ต้องการเสียงจากแผ่นเสียง ที่ให้เสียงต่างจากซีดีที่ใช้อยู่เท่านั้นเอง  [pig6456]
คือต้องปรับตั้งหัวเข็มและอาร์มให้ได้ลักษณะเสียงใกล้เคียงกับซีดีก่อนครับ
และพัฒนาต่อให้เสียงจากแผ่นเสียงดีกว่าซีดีในทุกด้าน
ซึ่งต้องหาซีดีและแผ่นเสียงที่เป็นอัลบั้มเดียวกันครับ  [unde_cided]

ง่ายที่สุดในการเริ่มต้นของกระผมเอง คือผมจะใช้ซีดี(แผ่นไรท์ก็ใช้ได้นะครับผม)
ของ Jack johnson -  in  between dreams หรือ Jack Johnson - Sleep Through The Static (แผ่นเสียงราคา 569 ฿)
เปิดสลับกับแผ่นเสียง ในอัลบั้มเดียวกันครับ ซึ่งยังหาซื้อได้จาก boomerang ในราคาไม่แพง
แล้วทำไมต้องเป็น jack johnson เพราะมีแผ่นเสียงเพลสเดียวครับ
ซึ่งถ้าเป็นอัลบั้มอื่น ศิลปินอื่นอาจจะมีหลายเพลสซึ่งเสียงแต่ละเพลสจะแตกต่างกันออกไป
และฟังเทียบจากซีดีเพื่อปรับแต่งเอาครับ

อย่างแรกที่ต้องกระทำคือตั้ง alignment protractor ให้ได้ก่อนครับโดยอาจจะต้อง
หาโหลดแล้วปริ้นออกมา หรือหาซื้อเพื่อมาทำการวัดครับ
ถ้าทำขั้นตอนนี้ไม่ได้ก็ยากที่จะปรับแต่งต่อไปครับ เพราะหัวเข็มไม่สามารถที่จะอยู่ตรงกลางร่องได้ครับ
ซึ่งจะมีปัญหาในเรืองเสียงพล่า และอั้นไดนามิก ครับ  [tremor-raccoon]
ถ้าผ่านขั้นตอนนี้ทุกอย่างจะง่ายขึ้นมากครับ 

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 07:44:29 PM »
เป็นแนวทางที่เริ่มต้นที่ถูกต้อง ผมจะต้องเริ่มให้ผ่านจุดนี้ไปก่อนให้ได้..แต่คงจะลำบากลำบนอยู่เหมือนกัน ขอบคุณคำชี้แนะที่ดีมากๆครับ
ผมยึดติดกับแผ่นซีดีมานาน เสียงติดหูแล้ว มาฟังแผ่นดำที่เครื่องยังติดตั้งไม่ถึงก็โทษว่าหัวเข็มไม่ดี แผ่นไม่ดี ความจริงคือผมเองไม่มีทักษะตะหาก...55
แล้วจะค่อยๆปรับไปครับ

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 08:14:51 PM »
เป็นแนวทางที่เริ่มต้นที่ถูกต้อง ผมจะต้องเริ่มให้ผ่านจุดนี้ไปก่อนให้ได้..แต่คงจะลำบากลำบนอยู่เหมือนกัน ขอบคุณคำชี้แนะที่ดีมากๆครับ
ผมยึดติดกับแผ่นซีดีมานาน เสียงติดหูแล้ว มาฟังแผ่นดำที่เครื่องยังติดตั้งไม่ถึงก็โทษว่าหัวเข็มไม่ดี แผ่นไม่ดี ความจริงคือผมเองไม่มีทักษะตะหาก...55
แล้วจะค่อยๆปรับไปครับ

คุณ สุรศักดิ์ ลองทำตามที่นี่ดูนะครับ
http://www.wowhifi.com/wowhifi-article/35-aricle-record/67-turn-table-setup.html

ลิ้งค์ ดาวน์โหลด โปรแทรคเตอร์ แบบ Stevenson alignment protractor ใช้ง่ายครับ
http://www.vinylengine.com/cartridge-alignment-protractors.shtml

อาจจะยุ่งยากและไม่คุ้นเคยแค่เริ่มต้นเท่านั้นเองครับ ซึ่งทุกท่านที่เล่นก็ต้องทำตามขั้นตอนประมาณนี้
ถ้าผ่านไปได้ก็จะให้ผลที่คุ้มค่ากับคุณภาพเสียงที่ได้รับ  [thanks-raccoon]
และถ้าทุกอย่างลงตัวจนเป็นที่น่าพอใจ และแมทกับชุดที่ใช้อยู่ อาจจะติดสำเนียงจากแผ่นเสียง
จนลืมซีดีไปเลยก็ได้ครับผม  [happy-ears]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2013, 08:21:24 PM โดย Guy_Audio »

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 08:43:21 PM »
   ขอพูดให้มีแรงฮีดก่อน  เบสที่ได้จากเทริน์ เป็นเบสที่ยิ่งใหญ่อลังการ เท่าที่ลำโพงเราจะแสดงออกมาได้ ยิ่งเปิดดัง ยิ่งอยากค้นหาว่ามันจะไปต่อได้ขนาดไหน   ด้วยความสงสัย ถึงขนาดผมเคยเอาตู้ลำโพงดอกประมาณ 10 -12 นิ้ว แต่ความไวสูงๆน่ะครับ มาลองดู ว่าเบสมันจะขนาดไหน มันก็ยิ่งใหญ่มากจนผมรู้สึกว่าทวิสเตอร์ธรรมดาไม่สมกับมัน   อยากจะเอาฮอร์น มาใส่ให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย  
   ส่วนเสียงร้องก็หนาแบบอิ่มๆ  กลับมาฟังซีดี ชวงแรกจะรู้สึกว่าซีดีเสียงติดบางไปเลย  ต้องปรับตัวสักแปป
   ส่วนเสียงสูง ตอนนี้ผมยังชอบไปทางซีดีมากกว่า  แต่ก็อย่างว่าอ่ะน่ะ  ทั้งซิสเต์มและลำโพงก็มีปัญญาได้เท่านี้   เลยยังรักซีดีและก็ชอบเทริน์  แต่ถ้าเจอดอกลำโพงใหญ่ๆ  ทวิสเตอร์แรงๆ  แผดๆส่งไกลแบบฮอร์น ผมก็ไม่รู้ว่าไผเป็นไผ  ได้แต่จิตนการเสียงเอาครับ

ปล นี่คือความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ โปรดพิจารณา

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 08:52:07 PM »
คุณ สุรเดช ล่ะก็ปล่อยมุขให้ คุณผึ้งอีกแระ  [roll]
แล้วคุณ สุรศักดิ์ อย่าพึ่งเบื่อเสียงรบกวนหรือเสียง POP ของแผ่นเสียงนะครับ
ถ้าแผ่นสภาพดีๆ ไร้ริ้วรอยจะไม่มีเสียงให้รำคาญใจเลย  [pig90102]

คุณ สุรศักดิ์ ลองทำตามที่นี่ดูนะครับ
http://www.wowhifi.com/wowhifi-article/35-aricle-record/67-turn-table-setup.html

สุรศักดิ์ อีกแล้ว...555+

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 09:09:07 PM »
ไม่รู้จะได้สัมผัสเสียงเบสสุดอลังการ เสียงเพลงที่ดีกว่าซีดี จากแผ่นดำรึเปล่าครับ
ที่เทสมาวันนี้ก็ได้ยินเสียงที่ยังสู้ซีดีบ่ได้เลยครับ คงสัก 20% ได้กระมัง..55 ก๋วยเตี๋ยวมากเลยผม

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 09:26:54 PM »
ไม่รู้จะได้สัมผัสเสียงเบสสุดอลังการ เสียงเพลงที่ดีกว่าซีดี จากแผ่นดำรึเปล่าครับ
ที่เทสมาวันนี้ก็ได้ยินเสียงที่ยังสู้ซีดีบ่ได้เลยครับ คงสัก 20% ได้กระมัง..55 ก๋วยเตี๋ยวมากเลยผม

ส่วนตัวผม ก็ไม่ได้ว่า เทริน์หรือซีดี  ดีกว่ากันน่ะครับ  มันเป็นเสียงคนละแบบอ่ะครับ
คือเราจะรู้สึกว่าเบสจากเทริน์มันยิ่งใหญ่  ฟังในแบบที่มันเป็นเทริน์อ่ะครับ  นำไปเทียบกันลำบาก   ก็เหมือนหลอดกับโซลิดอ่ะครับ มีดีคนล่ะแบบ   หลอด..แนวเสียงก็คล้ายกับเทริน์  โซลิด..ก็คล้ายๆกับซีดี   

ถ้าบอกว่าฝั่งใหนดีกว่ากัน  ก็เถียงกันไม่จบ     จบดีกว่าเด๋ยวเป็นประเด็น

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 11:02:48 PM »

คุณ สุรเดช ครับ  [roll]
ผมพิมพ์ไม่ผิดหรอกครับ คุณ สุรศักดฺ์ ก็คือ คุณ dekdoi1963 ไงล่ะครับ  [huhuhu]

ส่วนเสียงแผ่นดำนั้น เป็นอย่างที่ คุณ สุรเดชได้กล่าวเอาไว้ครับ  [check hand]
ขนาดและสเกลเสียงจะใหญ่กว่าซีดีเล็กน้อย
แต่คุณภาพของเสียงจะแตกต่างกันไปตามลักษณะของหัวเข็มที่ใช้
อย่างบางหัวก็ให้รายละเอียดของย่านต่ำและกลางต่ำที่ดี
หรือบางหัวก็ให้เสียงแหลมที่ดี ซึ่งสามารถที่จะเลือกใช้ได้โดยดูจากสเปค
แต่เสียงแผ่นเสียงจะให้ความต่อเนื่องและความลื่นของเนื้อเสียงได้ดีกว่า
ฟังได้เพราะ ละมุนละมัยกว่า แต่ความหนักแน่นก็ยังคงมีอยู่ คือถูกหู ถูกใจกว่า
แต่ต้องยอมในเรื่องของความเที่ยงตรงซึ่งแน่นอนว่าซีดีย่อมที่จะเที่ยงตรงมากกว่า
เพราะเซ็ตมาจากโรงงานโดยตรง กระผมถึงต้องใช้ซีดีเป็นมาตรฐานในการเทียบครับ
แต่พอฟังจริงๆ โดยเปิดแผ่นที่ใช้อ้างอิงได้อย่าง Sheffield Lab 1 ก็ยังน่าฟังกว่าซีดีครับ
อาจเป็นเพราะผมพยายามที่จะเซ็ตโทนอาร์มให้โน้มเอียงมาในลักษณะเสียงที่ผมชอบ
และเข้ากับชุดที่ใช้ฟังอยู่ได้ละเอียดกว่าซีดีก็เป็นไปได้ครับ [c--c]

แต่แผ่นเสียงจะทำให้ผู้ฟัง ฟังเพลงได้กว้างและหลากหลายมากยิ่งขึ้น
อย่างเพลง rock หรือ new wave ซึ่งถ้าฟังจากซีดี จะฟังได้ไม่ค่อยจะดีนัก   [wating-raccoon] [bored-raccoon]
แต่ถ้าฟังจากแผ่นเสียงล่ะก็  [dancing man]
ขอให้เลือกแผ่นเสียงให้ถูกเพลสและเป็นเพลสแรกไว้ก่อนเสียงดีแน่ครับ
ซึ่งตรงนี้จะเป็นปัญหาของผู้ที่ฟังและเล่นแผ่นเสียงมาก  [laugh-raccoon]
เพราะจะทำให้สะสมแผ่นไปเรื่อยๆ [bored-raccoon]

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 11:33:53 PM »
   คุณ สาธิต แกบรรยายเกี่ยวกับเรื่องเสียงได้ละเอียดดีจริงๆ  ผมชื่นชมมาตลอดเลย  อ่านตามแล้วเข้าใจง่าย  [clap hand2] ขอบคุณครับ 

คุณ เด็กดอย คุณ ไปเปลี่ยนชื่อเลยไป  laughhahaha ผมหน้าแตกเลยเห็นป่าว  ทำไมมาชื่อคล้ายๆผม 

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 06:49:37 AM »

เสี่ยต้อมยังไม่เจอเบสจากแผ่นดำ... [unde_cided]

มีครูดีแนะนำให้แล้ว ใจเย็น ๆ นะ ทำการจูนปรับตั้งหัวเข็มอย่างละเอียด
ยังไงก็เจอแน่นอน

และเครื่องเล่นแผ่นดำที่ได้มาใหม่นั้น ของดีน่าเก็บสะสมอย่ามากครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 07:49:57 AM »
   คุณ สาธิต แกบรรยายเกี่ยวกับเรื่องเสียงได้ละเอียดดีจริงๆ  ผมชื่นชมมาตลอดเลย  อ่านตามแล้วเข้าใจง่าย  [clap hand2] ขอบคุณครับ 

คุณ เด็กดอย คุณ ไปเปลี่ยนชื่อเลยไป  laughhahaha ผมหน้าแตกเลยเห็นป่าว  ทำไมมาชื่อคล้ายๆผม 

ส่วนใหญ่คนหล่อๆ มักจะชื่อแบบนี้ละครับ เปลี่ยนไม่ได้ เสียหมด..55

คุณสาธิตนี่อธิบายได้เข้าใจง่าย มองเห็นภาพเลยครับ  [clap hand2]

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 07:58:05 AM »

เสี่ยต้อมยังไม่เจอเบสจากแผ่นดำ... [unde_cided]

มีครูดีแนะนำให้แล้ว ใจเย็น ๆ นะ ทำการจูนปรับตั้งหัวเข็มอย่างละเอียด

และเครื่องเล่นแผ่นดำที่ได้มาใหม่นั้น ของดีน่าเก็บสะสมอย่ามากครับ

เสียดายอยู่ไกลครูครับ ไม่งั้นคงดีกว่านี้เยอะครับ ถ้าเซ็ตหัวเข็มได้แม่นยำแล้ว ปัญหาคือแอมป์ที่จะจับคู่อีกละครับ
ยังไม่ได้ลองจับคู่กับ 6l6 SE เลยครับ อยากจะโมแอมป์อยู่นะครับพี่

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 08:04:21 AM »

เสียดายอยู่ไกลครูครับ ไม่งั้นคงดีกว่านี้เยอะครับ ถ้าเซ็ตหัวเข็มได้แม่นยำแล้ว ปัญหาคือแอมป์ที่จะจับคู่อีกละครับ
ยังไม่ได้ลองจับคู่กับ 6l6 SE เลยครับ อยากจะโมแอมป์อยู่นะครับพี่

นี่หากอยู่ใกล้กัน ผมคงจับโม 6L6SE ไปนานแล้ว
จับลงแท่นใหม่ใส่หลอดทรงโค๊ก แต่งซิ่งให้สวยงาม

ยิ่งรู้ว่าได้เทิร์นดี จับหาปรีโฟโนมาใส่เอาไว้เล่นกับแอมป์หลอด
เสียงหยาดเยิ้มเลยล่ะ

เราอยู่ไกลกันจัง ไม่งั้นชวนชนแก้วด้วยไวน์แดงแล้วครับ
 [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 08:19:27 AM »
 งั้น คุณdekdoi  ต้องให้น้าอัล พาไปขึ้นครูแล้ว  อย่าลืมพวกขวดน้ำไปด้วยน่ะครับ  เอิ๊กๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 08:33:02 AM »
งั้น คุณdekdoi  ต้องให้น้าอัล พาไปขึ้นครูแล้ว  อย่าลืมพวกขวดน้ำไปด้วยน่ะครับ  เอิ๊กๆๆๆๆ

เรื่องขึ้นครู ถ้ามาจะพาไปแน่นอนครับ เจอแหล่งใหม่ เป็นของนอกอยู่ตรงข้ามอำเภอเวียงแก่น มีเด็กแถวนั้นบอกมา
สาวน้อยไร้เดียงสา ห้าสิบบาทเองครับ ผมอยากจะไปดูว่ามันจะจริงรึเปล่า [shock1]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤษภาคม 2013, 09:00:02 AM โดย dekdoi1963 »

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 08:43:42 AM »
งั้น คุณdekdoi  ต้องให้น้าอัล พาไปขึ้นครูแล้ว  อย่าลืมพวกขวดน้ำไปด้วยน่ะครับ  เอิ๊กๆๆๆๆ

เรื่องขึ้นครู ถ้ามาจะพาไปแน่นอนครับ เจอแหล่งใหม่ เป็นของนอกอยู่ตรงข้ามอำเภอเวียงแก่น มีเด็กแถวนั้นบอกมา
สาวน้อยไร้เดียงดา ห้าสิบบาทเองครับ ผมอยากจะไปดูว่ามันจะจริงรึเปล่า [shock1]

ล้อเล่งครับ...  ตอบซะจริงเลย

เอ.. แต่ว่า  มันก็น่าสนน่ะ ก๊ากๆๆๆๆๆ 

ปล ไม่ต่อความแระ เล่นชี้เป้า ซะจะแจ้ง  ล่อแหลมดีจังเบย

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 09:16:03 AM »

สาวน้อยไร้เดียงดา ห้าสิบบาทเองครับ ผมอยากจะไปดูว่ามันจะจริงรึเปล่า [shock1]

ล้อเล่งครับ...  ตอบซะจริงเลย

เอ.. แต่ว่า  มันก็น่าสนน่ะ ก๊ากๆๆๆๆๆ 

ปล ไม่ต่อความแระ เล่นชี้เป้า ซะจะแจ้ง  ล่อแหลมดีจังเบย

ว๊าววว....อยากไปหาแผ่นดำมากกว่า.... [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 12:45:15 PM »
ตะกี้นั่งเซ็ตหัวเข็ม เชื่อมขาใหม่ ปริ้นกระดาษมาตั้งหัวเข็มตามที่คุณครูท่านบอกมา ตั้งยากเหมือนกัน เหมือนกับว่าตั้งไม่ได้
น็อตยึดหัวเข็ม2 ด้าน ขยับไม่ได้เลย ช่างมัน เดินเครื่องใหม่ โอ้วเสียงดีกว่าเดิมเยอะ..55 พอมีกำลังใจขึ้นหน่อยครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 02:05:29 PM »
ตะกี้นั่งเซ็ตหัวเข็ม เชื่อมขาใหม่ ปริ้นกระดาษมาตั้งหัวเข็มตามที่คุณครูท่านบอกมา ตั้งยากเหมือนกัน เหมือนกับว่าตั้งไม่ได้
น็อตยึดหัวเข็ม2 ด้าน ขยับไม่ได้เลย ช่างมัน เดินเครื่องใหม่ โอ้วเสียงดีกว่าเดิมเยอะ..55 พอมีกำลังใจขึ้นหน่อยครับ

น๊อตยึดหัวเข็มคลายพอให้หลวมเล็กน้อย แล้วยังขยับไม่ได้หรือครับ
เจ้าของเดิมน่าจะขันจนแน่นเกิน  หรืออาจเกิดออกไซค์จนขันออกลำบาก
แต่พยายามเข้านะครับ เอาใจช่วยครับ

เอ่อ! ผมสงกะสัยที่บอกว่าเชื่อมขาเนี่ย เชื่อมตรงส่วนไหนครับ  [unde_cided]

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 02:21:40 PM »

น๊อตยึดหัวเข็มคลายพอให้หลวมเล็กน้อย แล้วยังขยับไม่ได้หรือครับ
เจ้าของเดิมน่าจะขันจนแน่นเกิน  หรืออาจเกิดออกไซค์จนขันออกลำบาก
แต่พยายามเข้านะครับ เอาใจช่วยครับ

เอ่อ! ผมสงกะสัยที่บอกว่าเชื่อมขาเนี่ย เชื่อมตรงส่วนไหนครับ  [unde_cided]

ก่อนอื่น .. ผมกดlike ให้เสี่ยตั้มก่อนน่ะครับ  ในความมุ่งมั่น และเป็นกำลังใจให้ครับ 

และดีใจด้วยครับ  ที่ได้เสียงดีขึ้น  เล่าให้ฟังด้วยจะดีมั่กมาก   ได้เสียงตรงไหนเพิ่ม ตรงไหนยังขาด
 ถ้าคลายน็อตไม่ได้ ลองใฃ้โซแนท ดูครับ เผื่อคลายเกลียวง่ายขึ้น
 อันสุดท้าย มาอยากรู้ด้วยเหมือนคุณ สาธิต ว่า เชื่อมขาอะไรครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 02:27:50 PM »
เสี่ยต้อมน่าจะทำการเชื่อมสายเส้นใดเส้นหนึ่งที่ต่อกับหัวเข็ม
เดาเอาอ่ะครับ

เดี๋ยวเจ้าตัวคงมีหลักฐานมาโชว์
 [roll]

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 02:32:31 PM »

ผมก็ให้ 1 LIKE เหมือนกัน  [roll]

พยายามเข้านะครับ เอาใจช่วยครับ ไม่ยากเกินไปหรอกครับ
แค่ต้องใจเย็นๆนิด+สมาธิที่ดีแค่นั้น ถ้าเครียดพักไว้ก่อน  [strained-raccoon]
คือทำให้เป๊ะไปเลยจะได้หมดปัญหา ไม่งั้นเล่นไปถ้ามีปัญหาอีกก็จะต้องมาไล่ใหม่ทีละจุดตั้งแต่แรกอยู่ดี
ถ้าผ่านไปได้ก็  [thanks-raccoon] พอจะฟังได้แล้วที่เหลือก็แค่ตั้งน้ำหนักหัวเข็มให้ได้เสียงที่ถูกใจและแมทกับชุดที่ฟัง
แต่ยังเหลืออีกอย่างซึ่งละเอียดเข้าไปอีกคือการตั้ง VTA ซึ่งเป็นมุมที่ปลายเข็มกระทำต่อแผ่นเสียง
ซึ่งมุมเปลี่ยนโดยการยกตำแหน่งอาร์มให้สูงขึ้นหรือต่ำลง แต่ค่าน้ำหนักหัวเข็มก็จะเปลี่ยนไปด้วย
จึงต้องตั้งให้สัมพันธ์กันครับ เลยต้องหาค่า VTF ของน้ำหนักหัวเข็มที่ชอบโดยประมาณก่อนแล้วค่อยตั้ง
ซึ่งอันนี้ตั้งค่อนข้างนาน แต่ฟังไปตั้งไปได้ครับไม่ต้องรีบร้อน
http://www.musicfountain.net/technical_3.htm

ถ้าเป็นไปได้ถ่ายรูปมาให้ชมก็ยิ่งดีครับผม  [p-h-o-t-o]

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2013, 02:59:42 PM »
   ตุณ สาธิต รบกวนถามหน่อยครับ
    เพลงไทย ทำไมแพงกว่าเพลงฝรั่ง  ทั้งๆที่อัดมาไม่ดีเท่า
    แล้วเพลงไทย แผ่นโปรโมท คือเพรสแรกใช่ไหมครับ หรือเพลงไทยมีปั้มเดียว 
    แผ่นตัดคือ....   มีวืธีดูยังไงครับ