ผู้เขียน หัวข้อ: พี่เล็ก ครับ ผมอยากโมลำโพงครับ  (อ่าน 13029 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: พี่เล็ก ครับ ผมอยากโมลำโพงครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 09:20:30 PM »
  ขายยา.... พักเรื่องลำโพง สัก3-4วันครับ คุยเรื่องอื่นก่อน

2-3วันก่อน  ที่เวปอุดร ผมเห็นเขาขาย monitor one  ที่ ราคา8000 บาท  ผมตะหงิดๆใจ มากเลย อยากได้ฝุดๆ  รู้แต่ว่ามันเป็นลำโพงตำนาน  รีบไปค่นกรูเกิ้ล  วันโกล์  กับมอนิเตอร์วันนี้มันตัวเดียวกันป่าว   ถ้าวันโกล์ รู้แต่ว่าหมื่นอัพ  เท่าที่เห็นขายๆกันผ่านตา   อ้าวถ้า 8000  ซื้อมาเบื่อขายต่อไม่มีขาดทุน 

ไปอ่านเจอ ใครก็ไม่รู้ โพสบอก  ไม่รู้ว่ารู้จริงหรือมั่วก็ไม่รู้  บอกว่า monitor one  ออกรุ่นแรก  ต่อมาเลยปรับปรุงดีขึ้น เลยเป็นmonitor one gold  ผมก็คิดอ่า สมเหตุผล รุ่นแรก 8000  ตำนาน ก็12000-13000  เลยโทรไปหาคนขายถามให้มันรู้แล้วรู้รอดเลย   ดันปืดเครื่อง  ผมก็เลยลิมเสียสนิท  มะกี้คิดได้ เลยเข้าไปดูเบอร์โทร กะว่าจะโทรไปคุยด้วยซะหน่อย  เจอโพส ว่า  มอนิเตอร์วันโกลด์ขายแล้ว     ตกลงมันคือวันโกลด์เหรอเนี้ย     ใครรู้เรื่องลำโพงตัวนี้เหลาให้ฟังหน่อยครับ  วันหลังเจอจะได้ไม่โง่อีก
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

Re: พี่เล็ก ครับ ผมอยากโมลำโพงครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 09:22:08 PM »
  พัก...ยก......ก่อน.....ครับ......
พักหู.. ก่อน น่ะครับ  ผมไปลองแบบคุณ xtreme บอก ชักเบลอแระ  พักก่อน ... [yellow-lol]

ขอคำถามสุดท้าย  ค่าQ   0.54  ตกลง  ผมควรจะเป็นตู้เปิดหรือปิดดีครับ

พักหูได้ แต่อย่าพักสายตา เอาไปอ่านอีกสักกระทู้  [chick-confuse]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=792.0

ก็อ่านกระทู้นี้หล่ะครับ  ผมถึงกลายเป็นตู้ปิดทุกวันนี้อ่ะครับ   
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 09:31:33 PM »
  พัก...ยก......ก่อน.....ครับ......
พักหู.. ก่อน น่ะครับ  ผมไปลองแบบคุณ xtreme บอก ชักเบลอแระ  พักก่อน ... [yellow-lol]

ขอคำถามสุดท้าย  ค่าQ   0.54  ตกลง  ผมควรจะเป็นตู้เปิดหรือปิดดีครับ

พักหูได้ แต่อย่าพักสายตา เอาไปอ่านอีกสักกระทู้  [chick-confuse]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=792.0

ก็อ่านกระทู้นี้หล่ะครับ  ผมถึงกลายเป็นตู้ปิดทุกวันนี้อ่ะครับ

[laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 09:41:03 PM »
  อ่ะเล่าให้ฟังก็ได้   มะกี้ไปลอง แบบคุณ xtreme  บอกให้ลอง เหลือดอกเดียว  แต่ถ้าแบบแต่ก่อนที่ ไม่ได้เอาไม้คั่น ผมลองแล้ว  แต่ไม่ได้ลอง ตอนที่ปริมาตรมันเปลี่ยนไป  ก็เลยลอง.. สา 

ก็เลย ตัดสายวุฟเฟอร์ ออกข้างละดอก  พอเปิดฟัง ผมก็คิดในใจ ก็ว่าแล้วงัย เสียงมันต้องไม่ได้เรื่อง  ไหนๆก็ตัดสายแล้ว ถอดวูฟเฟอร์ ออก ตัวหนึ่งให้มันเป็นรู  ให้ลมออกมาเลย เป็นตู้เปิดไปเลย  เสียงเบสเหมือนมันจะดีขึ้น แต่เสียงมันยังไม่กลมกลืนกะทวิสเตอร์  ฟังขัดๆ เลยเอาทวิสเตอร์ตัวเดิมของมันมาลองใส่ดู  เอาเฮ้ย ทำไมเสียงมันดีจัง  ไม่แหลมชัดเหมือนในคลิป  ในคลิปเสียงกลางมันก็จะเล็ก  ไม่ค่อยมีเนื้อ   แต่คราวเสียงมันกลมกลืนกันมาก  เสียงมีเนิ้อมีหนัง ฟังเพราะดีครับ 

อ้าวตกลงมรึงจะให้ตู ปิดหรือเปิด มรึงว่ะเนี้ย (นี่ผมคุยกะดอกลำโพงน่ะครับ) หูเสียแล้วครับ  ต้องพักก่อน นี่คืออาการของคนหัดโมใหม่ๆครับ  พอหลงเสียงใหม่ เดี๋ยวฟังไปสักพัก ก็จะบอกตัวเองว่ายัง ไม่ดีอีก ก็มาโมอีก  ไม่รู้จบ เอิ้กๆๆๆ   เขาบอกว่าลำโพงอ่ะ  ซื้อเอา ก็จบแล้ว  555+  ไม่ยอมเชื่อเขา   

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 09:45:58 PM »
  ทุกอย่างมันไม่มีกฏตายตัวล้วนยืดหยุ่นได้ ถ้าเราเรียนรู้ที่จะพลิกแพลง   รู้ข้อมูลเยอะ ทั้งอ่าน และ ฟังจากคำบอกเล่า ก่อนจะลงมือทำก็กรองซะหน่อยครับว่า มันมีเนื้อกี่เปอร์เซ็นต์ หรือ น้ำเพียวๆ เป็นไปได้มั้ย หาข้อมูลสนับสนุนให้เยอะ  เพราะถ้าเสียแล้วมันจะเสียตังค์ แต่ดูแล้วเสียแน่ๆ ไงก็เอามาทำกรณีศึกษาให้มันคุ้มค่าหน่อยครับ  ให้ซนกันซะให้พอก่อนละกันครับ  ไม่รู้จะไปทางไหนแล้วผมจะมาช่วยทำให้ครับ 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 09:51:23 PM »
  ทุกอย่างมันไม่มีกฏตายตัวล้วนยืดหยุ่นได้ ถ้าเราเรียนรู้ที่จะพลิกแพลง   รู้ข้อมูลเยอะ ทั้งอ่าน และ ฟังจากคำบอกเล่า ก่อนจะลงมือทำก็กรองซะหน่อยครับว่า มันมีเนื้อกี่เปอร์เซ็นต์ หรือ น้ำเพียวๆ เป็นไปได้มั้ย หาข้อมูลสนับสนุนให้เยอะ  เพราะถ้าเสียแล้วมันจะเสียตังค์ แต่ดูแล้วเสียแน่ๆ ไงก็เอามาทำกรณีศึกษาให้มันคุ้มค่าหน่อยครับ  ให้ซนกันซะให้พอก่อนละกันครับ  ไม่รู้จะไปทางไหนแล้วผมจะมาช่วยทำให้ครับ 

ยังไม่เสียครับ  เอาเป็นชาตั้งถังน้ำโพลาลิสได้อยู่ครับ  555+ 
   ผมยังคิดเทียบ อยู่เลยน่ะเนี้ยครับ ถ้าเอาไปเทใส่ลำโพง มันจะได้ 2 ถังครึ่งไหมเนี้ย

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 07:26:35 PM »
  อ่ะเล่าให้ฟังก็ได้   มะกี้ไปลอง แบบคุณ xtreme  บอกให้ลอง เหลือดอกเดียว  แต่ถ้าแบบแต่ก่อนที่ ไม่ได้เอาไม้คั่น ผมลองแล้ว  แต่ไม่ได้ลอง ตอนที่ปริมาตรมันเปลี่ยนไป  ก็เลยลอง.. สา 

ก็เลย ตัดสายวุฟเฟอร์ ออกข้างละดอก  พอเปิดฟัง ผมก็คิดในใจ ก็ว่าแล้วงัย เสียงมันต้องไม่ได้เรื่อง  ไหนๆก็ตัดสายแล้ว ถอดวูฟเฟอร์ ออก ตัวหนึ่งให้มันเป็นรู  ให้ลมออกมาเลย เป็นตู้เปิดไปเลย  เสียงเบสเหมือนมันจะดีขึ้น แต่เสียงมันยังไม่กลมกลืนกะทวิสเตอร์  ฟังขัดๆ เลยเอาทวิสเตอร์ตัวเดิมของมันมาลองใส่ดู  เอาเฮ้ย ทำไมเสียงมันดีจัง  ไม่แหลมชัดเหมือนในคลิป  ในคลิปเสียงกลางมันก็จะเล็ก  ไม่ค่อยมีเนื้อ   แต่คราวเสียงมันกลมกลืนกันมาก  เสียงมีเนิ้อมีหนัง ฟังเพราะดีครับ 

อ้าวตกลงมรึงจะให้ตู ปิดหรือเปิด มรึงว่ะเนี้ย (นี่ผมคุยกะดอกลำโพงน่ะครับ) หูเสียแล้วครับ  ต้องพักก่อน นี่คืออาการของคนหัดโมใหม่ๆครับ  พอหลงเสียงใหม่ เดี๋ยวฟังไปสักพัก ก็จะบอกตัวเองว่ายัง ไม่ดีอีก ก็มาโมอีก  ไม่รู้จบ เอิ้กๆๆๆ   เขาบอกว่าลำโพงอ่ะ  ซื้อเอา ก็จบแล้ว  555+  ไม่ยอมเชื่อเขา   

โปรดอ่านให้ละเอียดอีกครั้งนะครับ
.................................................

เบสแข็งตึง เพราะ 2 Driver ที่ปริมาตร 57 ลิตร ความถี่ต่ำทำได้ใกล้ 100Hz

ลองถอด Driver ออก 1 ตัว แล้วหาไม่อัดหนาๆ มาปิดแทน แล้วทำเป็นตู้เปิด อาจจะมีการจูนท่อและ Passiveใหม่ เสียงความถี่ต่ำจะต่ำลงและจะฟังนุ่มขึ้น (ดูตามกราฟนะครับ  [yellow-lol])

แล้วเอา Driver ที่เหลือมาเล่น ออกแบบตู้และจูน Passive เล่นกันใหม่ให้มันส์ไปเลย  [smiling-tongue]
................................................

ทำลำโพงมันไม่ได้มั่วง่ายขนาดนั้นนะครับ
ถ้าเอาแค่สายลำโพงออก มันจะกลายเป็นคล้ายๆ Passive Radiator ผลการคำนวณปริมาตรตู้จะเปลี่ยนไปนะครับ

ผมแนะนำให้เอาออกและปิดด้วยไม้อัดหนาๆ เท่าตู้เดิมยิ่งดี แล้วทำเป็นตู้เปิด(อาจลองฟังท่อตัวเดิมก่อนก็ได้)
ถ้าไม่พอใจก็มาทำท่อใหม่ ท่อนี้เขาใช้จูนเสียงลำโพงนะครับ ไม่ใช้นึกจะเปิดอย่างไรก็ได้ ท่อนี้มันจะมีจุดที่ดีที่สุดอยู่จุดนึงเท่านั้น
ตอนจูนต้องตัดท่อกันหลายๆขนาดเชียวหล่ะครับ บางทีใหญ่สั้นดี ใหญ่ยาวดี เล็กสั้นดี เล็กยาวดี เอาแน่ไม่ได้อยู่ที่คนฟังและตัวแปรต่างๆ

เมื่อได้ความถี่ต่ำแล้วก็มาจูน Passive Cross อีกครั้งเพื่อให้กลืนกับแหลม อาจมีการลดความไวของลำโพงลงให้เท่ากันโดยการต่อ R อนุกรม ต้องลองหลายๆค่า
ถ้าใช้ตู้เดิม และใช้ท่อขนาดและความยาวตามที่กำหนด จะได้ความถี่ตามที่โปรแกรมแสดงให้เห็น(โดยประมาณเท่านั้น)

เอาแค่นี้ก่อน ถ้าไม่อยากเหนื่อยมากก็ทำแบบพี่เล็กบอก ศึกษาให้ละเอียดก่อนเอาให้เข้าใจแล้วลงมือทำอย่างมีหลักการบ้าง ทำแล้วสังเกตให้ดีว่ามีผลอย่างไร  [fb-smiling]