ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตเรียนถามเกี่ยวกับ รีโมท ครับ  (อ่าน 7667 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ขออนุญาตเรียนถามเกี่ยวกับ รีโมท ครับ
« เมื่อ: 07 มิถุนายน 2014, 06:41:44 PM »
edit : ลิ้งค์ฝากรูปเสียค่ะ / admin

เนื่องจาก รีโมท เครื่องเล่นซีดี กระผมได้ใส่ถ่านเอาไว้แล้วไม่ค่อยได้ใช้งานเป็นเวลานาน
พอถ่านได้เสื่อมลงก็คลายกรดออกมากัดกินสปริง ทำให้สปริงได้เกิดสนิมขึ้นมา  [no-raccoon]
ก็ได้ทำการปัดออกด้วยแปรง จนสนิมเหลือน้อยที่สุดแล้วนำถ่านมาใส่ใหม่
พอใส่ไปได้สัก 1 เดือนลองแกะออกมาดู ถ่านก็ติดสนิมมาจากสปริงจนถ่านได้เสื่อมใช้งานไม่ได้
เลยอยากรบกวนถามพี่ ๆ ว่าพอจะซ่อมหรือแนะนำว่า จะแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ
ขอบคุณมากครับ  [0002053E] [0002053E] [0002053E]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 12:28:22 PM โดย Agapanthu$ »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ขออนุญาตเรียนถามเกี่ยวกับ รีโมท ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2014, 06:47:27 PM »
 ต้องรื้อออกมาทำความสะอาดสนิมให้หมดครับ ผมจะลง progold เคลือบไว้ก็ไม่พบปัญหาเรื่องสนิมอีกเลยถ้าคิดว่าไม่ได้ใช้งานก็ถอดถ่านออก แต่ถ้าไม่อยากถอดก็หาแผ่นพลาสติดบางๆมาสอดไว้ระหว่างถ่านกับสปริงด้านที่ต่อลงวงจรครับเท่านี้ก็เรียบร้อย
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
Re: ขออนุญาตเรียนถามเกี่ยวกับ รีโมท ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2014, 06:55:07 PM »
 [huge-thumbs-up]

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2014, 07:12:45 PM »
ขอบคุณ คุณ เล็ก ที่กรุณาตอบครับ
รวามถึง พี่ หมวด ที่มาให้กำลังใจด้วยครับ  [dance04]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2014, 07:40:33 PM »
ถ้าเอาจริงๆจังๆ รื้อเปลี่ยนสปริงใหม่เลยจะดีที่สุดครับ แงะขั้วสปริงใหม่จากรีโมท sony จีนอันละ 50 มาใส่แทนก็ได้ครับ เคยเห็นขั้วสปริงชุบทองในบ้านหม้อเหมือนกัน แต่จำไม่ได้แล้วว่าร้านไหนเอามาขาย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2014, 07:47:57 PM »
ขอบคุณ พี่ แว่นมากครับ  [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2014, 07:54:04 PM »
ปัญหาคือเวลาถ่านมันบวม โดยเฉพาะถ่านธรรมดาและถ่านอัลคาไลน์ มันจะมีสารละลายซึมออกมา เช็ดยังไงก็ยังมีคราบเหลืออยู่และเมื่อโดนความชื้นมันจะยังคงสภาพด่างอ่อนๆ และกัดโลหะได้อยู่ครับ ดีที่สุดคือถอดมาล้าง อันนี้แน่นอนสุด

แต่ถ้าไม่อยากรื้อรีโมท ก็คงต้องเอาด้านที่มีถ่าน จุ่มแช่น้ำอุ่น แล้วแกว่งเล็กน้อย (ยืนแช่แค่ระดับช่วงใส่ถ่านนะครับ อย่าให้ถึงระดับปุ่มกด)
เสร็จแล้วค่อยๆยกตั้งขึ้นมาแล้วหาผ้าซับ สะบัดน้ำออกปลายให้มากที่สุด แล้วใช้คอตตอนบัดซับด้านในอีกที แล้วเปิดพัดลมเป่าซักชั่วโมงนึงไล่น้ำออกไป ก็พอได้ครับ

แล้วค่อยหา ProGold เคลือบสุดท้ายอีกทีก่อนใช้งานครับ  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2014, 08:19:11 PM »
ครับ เด๋ววันไหน จะไปขอแต้ม ProGold ที่บ้านคุณเล็กครับ  [smile-12]

ออฟไลน์ Wera_A

• ถูกใจกด Like+ 77
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2014, 08:58:54 PM »
ต้องถอดออกมาล้างให้หมดครับ (อีก1ปัญหาที่จะตามมาถ้าไม่ถอดมาล้างเมื่อใช้ไปสักพักจะมีปัญหากับปุ่มกดกดเท่าไหร่ก็ไม่ติดเมื่อถอดแผงปุ่มกดออกมาใต้แผงมีคาบเหนียวๆต้องล้างออกให้หมด ประกอบเสร็จใช้งานได้เหมือนเดิมลองดูครับ) [pig90132]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2014, 09:16:50 PM »
ขอบคุณ พี่ wera_a มากครับ โชคดีตรงปุ่มกด ไม่โดนครับ
เพราะรีโมทวางในแนวตั้งครับ   [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2014, 10:52:26 PM »
ผมแนะนำว่าให้ซื้อ cd player ของ Moon ตัวใหม่ รับรองหายสนิทครับ.  ฟิ้วๆๆๆ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2014, 11:10:37 AM »
เอาอย่างนั้นเลยหรือครับ คุณ ผึ้ง  [frightened-12]

ออฟไลน์ wwongchan

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 10:11:27 AM »
สปริงรังถ่าน ไปดูที่ร้านไพศาล บ้านหม้อครับ มีหลายแบบมาก

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 11:13:53 AM »
ถ้าเสียไปแล้วท่าจะยุ่งนะ คงหายากแหละยี่ห้อไม่ค่อยมีคนใช้แบบนี้ อิอิ
ถ้าเป็นผม ผมจะหา Remote สำรอง Copy ไว้ก่อน ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ 1 ตัว สามารถ Copy ได้ 4 ตัวเลย
ยี่ห้อนี้ใช้ดีครับ ราคาถูก ไม่เปลืองแบตฯ แถมกำลังส่งดีอีกตะหาก  [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 01:25:02 PM »
ถ้าเสียไปแล้วท่าจะยุ่งนะ คงหายากแหละยี่ห้อไม่ค่อยมีคนใช้แบบนี้ อิอิ
ถ้าเป็นผม ผมจะหา Remote สำรอง Copy ไว้ก่อน ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ 1 ตัว สามารถ Copy ได้ 4 ตัวเลย
ยี่ห้อนี้ใช้ดีครับ ราคาถูก ไม่เปลืองแบตฯ แถมกำลังส่งดีอีกตะหาก  [huge-thumbs-up]

แพงมั๊ยครับ ที่ว่า copy ได้สี่ตัวนี่ยังไงอะครับ
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 02:28:02 PM »
ผมซื้อที่ BigC ตรงที่ขายเครื่องใช้ไฟฟ้าครับ ประมาณ 350 บาทเนี่ยแหละ
ส่วน Copy ได้ 4 ตัวคือ Remote ตัวนี้มีปุ่มเลือกว่าจะใช้กับ TV / DVD / SAT
แล้วมันมีหน่วยความจำแยกกัน สามารถเอา Remote 4 ตัว มา Copy ลงตัวนี้ แล้วใช้ตัวเดียว คุมทั้ง 4 เครื่องได้ครับ
โดยการกดที่ปุ่ม TV หรือ DVD หรือ SAT ว่าเราจะใช้ควบคุมอะไร? ที่สำคัญ เปลี่ยนแบต ไม่ต้องโปรแกรมใหม่นะครับ  [huge-thumbs-up]
แต่กับพวก Air Condition ไม่ได้นะครับ ผมลองแล้ว ได้แต่ เปิด/ปิด เพิ่มลด Temp ไม่ได้ ผมลองกับ Daikin นะครับ(แต่เขามีของแอร์ขายต่างหาก)   [fb-smiling]

[frightened-12] มีคู่มือรุ่น 14 in 1 ให้ลองไปอ่านดูด้วยครับ http://tanesgroup.com/download/rm-411-intelligent.pdf

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 04:10:57 PM »
แจ่มดีครับ ไม่ต้องใช้รีโมทหลายตัว [0002053E] [0002053E]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 06:46:55 PM »
ขอบคุณพี่ wwongchan และ พี่ X มากครับที่ได้แนะนำ  [chick-clap]

ออฟไลน์ chanan

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เจ้าชู้ประตูน้ำ
    • สถาบันกวดวิชา Hornbill International Academy
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 07:26:59 PM »

ผมลองอ่านๆดูมันต้อง กดรหัส ยี่ห้อ ด้วยอะครับ ไม่แน่ใจมันใช้ได้หลากหลายขนาดไหน ผมลองเปิดดูใน code list ส่วน dvd หา denon ไม่เจออะ เดี๋ยวถาม sale ดูดีกั่ววว

น่าสนใจมากเลยครับตัวนี้

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2014, 11:56:20 PM »
การกดรหัสยี่ห้อ คือต้องการใช้ของที่เขาโปรแกรมมาแล้วครับ ใช้ยากผมก็ไม่ใช้ (สำหรับผู้ที่ไม่มี Remote ให้ Copy)
ส่วนอีก 4 หรือรุ่นที่ 14 ตัวนั้น  เราต้องหา Remote มา Copy เอง ก่อนนำไปใช้งานครับ  [fb-smiling]