ผู้เขียน หัวข้อ: iFi Audio nano iDSD  (อ่าน 2963 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
iFi Audio nano iDSD
« เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2015, 02:29:42 PM »

iFi Audio nano iDSD  เมื่อหลายเดือนก่อนผมได้เห็นข้อมูลของสินค้าตัวนึงในอินเตอร์เน็ต  อ่านคุณสมบัติดู บอกว่ามันเป็น DAC/AMP ที่รองรับไฟล์ high resolution audio ได้กว้างและครอบคลุมฟอร์แมตไฟล์ได้มากในระดับที่ผมแทบไม่เคยเห็นใน DAC ทั่วไปมาก่อน ขยี้ตาอีกครั้งก็ตอนเห็นราคาค่าตัวของมันนี่แหละครับ... แม่เจ้า! มันถูกมากครับ

‘Native PCM/DXD/DSD’ in the box!

มาติดตามหาข้อมูลต่อว่าผู้ผลิตเครื่องเสียง/อุปกรณ์ดิจิตอลไฮไฟยี่ห้อนี้คือ ไอไฟออดิโอ (iFi Audio) เขาได้เขย่าวงการดิจิตอลออดิโอโดยเฉพาะในกลุ่มเครื่องระดับ entry level อีกแล้ว ด้วยการเปิดตัว DAC/AMP พกพาตัวเล็กๆ ออกมารุ่นหนึ่งโดยใช้ชื่อรุ่นว่า นาโน ไอดีเอสดี (nano iDSD)

หลังจากนั่งหาข้อมูลอ่านรายละเอียดทั้งหมดเกี่ยวกับเจ้า nano iDSD  มีตัวแทนจำหน่ายในประเทศไทยด้วยคือ Jet Live Audio ซึ่งเป็นผู้นำเข้าสินค้าของ iFi แต่เพียงผู้เดียวในประเทศไทย

nano iDSD เป็น DAC/AMP พกพาได้ไซส์มินิ แต่กลับมีคุณสมบัติและความสามารถที่ดูยิ่งใหญ่เกินตัวอย่างเหลือเชื่อ ภาค DAC ของมันถูกออกแบบให้รองรับฟอร์แมตไฟล์ high-resolution audio ครบถ้วนทุกรูปแบบไม่ว่าจะเป็น PCM, DSD หรือ DXD โดยใช้เทคโนโลยี ‘True Native’ และ ZeroJitter Lite จาก AMR Audio (ย่อมาจาก Abbingdon Music Research Audio เป็นบริษัทแม่ของ iFi)

สำหรับ resolution สูงสุดของสัญญาณเสียงแต่ละฟอร์แมตที่ nano iDSD สามารถรองรับได้คือ

- PCM 44.1-384kHz / 16-32bit
- DXD 352.8, 384kHz / 24bit
- DSD 2.8 (DSD64), 3.1 (DSD64), 5.6 (DSD128) และ 6.2MHz (DSD128) / 1bit

หัวใจสำคัญของเทคโนโลยี ‘True Native’ คือ การถอดรหัสการแปลงสัญญาณแบบ ‘native’ หมายความว่า ตัว nano iDSD เองสามารถรับสัญญาณแต่ละฟอร์แมตแต่ละ resolution เหล่านั้นเข้ามาทำการประมวลและถอดรหัสแปลงสัญญาณได้โดยตรง ไม่ต้องผ่านกระบวนการ down sample/conversion เพื่อลดทอน resolution ลงมาก่อนแต่ประการใด

nano iDSD เป็น DAC/AMP ที่สามารถรับสัญญาณอินพุตได้แบบเดียวคือ สัญญาณดิจิตอลทางพอร์ต USB สามารถต่อใช้งานร่วมกับคอมพิวเตอร์ที่ทำหน้าที่เล่นไฟล์เพลงได้โดยตรง หรือต่อใช้งานผ่านอะแดปเตอร์เพื่อเล่นเพลงจากอุปกรณ์ iPhone/iPad (ต่อผ่าน Camera Connection Kit) หรือเล่นเพลงจากอุปกรณ์ Android (ต่อผ่านสาย On The Go, OTG Adaptor)

นอกจากนั้น nano iDSD ยังมีภาคขยายหูฟังในตัวใช้เทคโนโลยี ‘DirectDrive’ จาก AMR Audio อีกเช่นกัน เรตกำลังขับเอาต์พุตอยู่ที่ประมาณ 130 มิลลิวัตต์ จ่ายแรงดันไฟฟ้าได้มากกว่า 1.65 โวลต์ที่โหลดมากกว่า 100 โอห์ม ดูจากสเปคฯ แล้วก็น่าจะมีประสิทธิภาพในการขับหูฟังได้ดีประมาณหนึ่งล่ะครับ แต่ถ้ากำลังมันไม่พอขับหูฟังของคุณโดยตรง nano iDSD ก็ยังมีเอาต์พุตเสียงอะนาล็อกเป็นขั้วต่อ RCA Stereo มาให้ต่อออกไปเข้าภาคขยายเสียงภายนอกได้ด้วยครับ แถมด้วยเอาต์พุตเสียงดิจิตอล SPDIF Coaxial มาให้เผื่อใช้งานอีกช่องทางหนึ่งด้วยครับ เอาต์พุตนี้เล่นได้เฉพาะสัญญาณ PCM ที่ resolution สูงสุด 24/192 เท่านั้น เกินไปกว่านั้นอย่างสัญญาณ DXD (32/352.8 หรือ 32/384) จะใช้ไม่ได้แล้ว หรือถ้าอินพุตที่เข้ามาเป็นสัญญาณ DSD ก็ไม่รองรับเช่นกัน

ทางด้านขั้วต่ออินพุต USB เป็นแบบ High-Speed Asynchronous USB ระบุตรงขั้วต่อว่าเป็นแบบ USB 3.0 (Type B) ที่สามารถใช้งานร่วมกันได้กับขั้วต่อ USB 2.0 (Type B) ได้ตามปกติ ตรงนี้ผมชอบใจมากเพราะมันทำให้ผมมีทางเลือกกับสาย USB คุณภาพดี มากรุ่นกว่า หลากหลายระดับราคากว่าและหาง่ายกว่า พวก USB DAC ที่มีขั้วต่ออินพุตเป็นแบบอื่นๆ เช่น Mini-USB หรือ Micro-USB

ลำพังยังไม่ต้องพูดถึงเรื่องของสุ้มเสียงนะครับ คุณสมบัติทั้งหมดนี้มาพร้อมกับราคาค่าตัวที่ 7,200 บาท แค่จับมาเทียบคุณสมบัติและความสามารถกันตัวต่อตัว เทียบมูลค่ากันบาทต่อบาทแล้ว ผมว่านี่คือ DAC/AMP สมัยใหม่ที่ดูคุ้มเงินที่สุดเท่าที่ผมเคยรู้จักมาครับ!  หากสนใจลองหาข้อมูลต่อกันเอาเองนะครับ ของผมสั่งเองประมาณ 6500 บาทจากเมืองนอก ของยังมาไม่ถึงครับ

ขอบคุณข้อมูลจาก Live with tech
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Reangchai

• รักที่จะ DIY
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
Re: iFi Audio nano iDSD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2015, 03:43:06 PM »
คุณเล็กครับ
            แหมผมคิดว่าคุณเล็กสั่งมาหลายตัวครับ จะได้ร่วมขบวนด้วยซักตัวครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2015, 04:17:46 PM »
   สั่งมาให้เพื่อนน่ะครับพี่ ผมเองไม่ค่อยได้เล่นพวกนี้ ชอบหาข้อมูลมากกว่า แล้วก็ไปหาลองดูถ้าดี ก็เอามาบอกเพื่อนๆเค้าก็ไปซื้อกันผมก็จะได้รื้อเป็นประสพการณ์แค่นั้นเองครับ  [Tongue-11]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ atriam

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2015, 04:30:36 PM »
เห็นแล้วอยากเปลี่ยน DAC ครับน้า [yellow-lol]
ดูเนื้องานกับ function ก็คุ้มละ ชอบตรงขนาดและไม่ต้องใช้ adapter ครับน้าไม่เกะกะดีเดียวรอน้าเล็กมาเล่าเรื่องเสียงต่อ [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มีนาคม 2015, 01:02:03 PM »
ของมาถึงยังครับ อยากรู้ว่าจะเป็นยังไง
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว