ผู้เขียน หัวข้อ: บทที่ 5 (ปฐมบท LM 3875 ถึงวันนี้ 27 ตุลาคม 2558 กลับมาเริ่มต้นใหม่ครับ )  (อ่าน 57531 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88
Re: บทที่1 (ปฐมบท LM 3875 จบอนุบาลแล้วครับ ขึ้น ป.1 เสียที)
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 06:49:42 PM »

หม้อแปลงแสงทอง  รุ่นกรุ๊ปบายน่าจะเกิน 4-5 ปีละครับ

22-0 , 0-22   และ  22-0 ,  0-22

ผมใช้แผ่นแด๊มป์  สองชั้นรองที่กล่องอีกทีครับ  

PCB  รุ่นแรกได้มั้งเก่าเก็บ  ยึดกับซิ๊งค์เล็กๆ  วางบน  ดินน้ำมัน Blu Tack  ปั้นเป็นก้อนโตกว่าเม็ดถั่วเขียวหน่อยข้างละสองก้อน
นัยว่าช่วยซับแรงสั่นสะเทือน  ที่อาจจะเกิดจากการเรโซแน้นท์

Re: บทที่1 (ปฐมบท LM 3875 จบอนุบาลแล้วครับ ขึ้น ป.1 เสียที)
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 06:56:11 PM »
สิ่งที่จะฆ่าทิฐิ ในใจคือลองมันหมดทุกอย่างเลยครับน้า  [pig90102] [pig90102] [pig90102]  ทั้ง c ราคาแพง c ราคาถูก แล้วจะรู้ความแตกต่างละเจ้าคะ  [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] แต่ผมก็ยังยืนยันนะครับว่าจากการที่เล่นเกรียนโคลนมาพักนึง ก่อนที่จะมาเล่นหลอดอย่างเดียว  c coupling มีผลมากแบบโคตร ๆ เลยครับ [pig90124] [pig90124] [pig90124]

----จากการที่มารำลึกความหลังนะครับทำให้ผมจำได้ครับว่าเคยเล่น  c อยู่ตัวนึงครับ แล้วผมว่ามันเข้ากับเกนโคลนมักๆ จนลืม c พลาสติกไปเกือบหมดเลย  fart-raccoon fart-raccoon นั่นคือเจ้า tantalum oil  capacitor ครับ  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ หาได้ที่พี่เล็กครับ  fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon

สุดท้ายต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับคำแนะนำจากคุณ  goft_y  

บังเอิญที่ผมมีมันแค่  47uF/35V  ต้องลองใส่แทน  100 uF/16V  ตัวเดิมซึ่งแม้ว่าจะพึงใจ  
แต่เสียงจากเครื่องเคาะ  และเครื่องเป่านั้นแกร่งเกิน  ฟังนานแล้วล้าหู
เจ้า  tantalum oil capacitor  นี้  เหลาให้เสียงที่แหลมแกร่งปานเข็มของเครื่องเป่าที่ระคายหูนั้น มนนุ่มยังกะปลายเข็มที่ทำด้วยสำลี  เหลือเชื่อจริงครับ
เมื่ไรที่ขนาด  100uF  มาถึงมือ  เบสที่เก็บเนื้อตัวนั้นคงเบ่งบานอีกตรึมทีเดียวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤศจิกายน 2012, 07:23:04 PM โดย malako »

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 07:09:18 PM »

อัลบั้มที่พิสูจน์ถึง  C Input  ที่คุณ  goft_y  แนะนำว่า   "ความจริงอยู่ที่นี่เอง"

สั้นๆ  ว่า  เวอร์ชั่นอนุบาล  ที่เดินสายทองแดงเส้นจิ๋วทั้งหมด  เล็กจิ๋วจริงๆ  แม้แต่สายลำโพงก็ขนาดจิ๋วหยิบแทบไม่ติด

มันขับลำโพง  YAMAHA NS10M STUDIO  เป็นบุญของหูที่ได้ฟังชนิดไม่มีข้อติติง

และเกนโคลน  ตัวนี้  แปรสภาพกระโดดข้ามชั้นประถมไปเป็นเวอร์ชั่นมัธยมปลายเรียบร้อยโรงเรียนมะละกอละครับ

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 07:21:26 PM »

ยังครับ  คงไม่จบแค่นี้สำหรับ  LM3875  อันเป็นที่รักของหลายๆ คนรวมทั้งตัวผมด้วยครับ

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 10:18:51 PM »

อัลบั้มที่พิสูจน์ถึง  C Input  ที่คุณ  goft_y  แนะนำว่า   "ความจริงอยู่ที่นี่เอง"

สั้นๆ  ว่า  เวอร์ชั่นอนุบาล  ที่เดินสายทองแดงเส้นจิ๋วทั้งหมด  เล็กจิ๋วจริงๆ  แม้แต่สายลำโพงก็ขนาดจิ๋วหยิบแทบไม่ติด

มันขับลำโพง  YAMAHA NS10M STUDIO  เป็นบุญของหูที่ได้ฟังชนิดไม่มีข้อติติง

และเกนโคลน  ตัวนี้  แปรสภาพกระโดดข้ามชั้นประถมไปเป็นเวอร์ชั่นมัธยมปลายเรียบร้อยโรงเรียนมะละกอละครับ

[roll-eyes] [roll-eyes]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 05:04:11 AM »

ยังครับ  คงไม่จบแค่นี้สำหรับ  LM3875  อันเป็นที่รักของหลายๆ คนรวมทั้งตัวผมด้วยครับ
ผมเลิกรักไปแล้วครับ เพราะฟังแล้วมันบาดหูครับ สงสัยลำโพงผมเสียงแนวนั้นด้วยเลยไปกันใหญ่ แต่เสียงก็ดีนะครับถ้าชอบรายละเอียดเยอะๆ แต่ที่ผมไม่รักก็ตรงเสียงปุ๊ออกลำโพงต้องทำสวิสต์ตัดต่อนี่แหละครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 05:12:45 AM »
ซีอินพุทมีผลมากอย่างที่กุฟฟี่ว่าครับ ผมลองอยู่หลายตัวเลย น่าจะเกิน 15 ตัวได้ทั้ง อิเล็คด้วย แล้วไม่ใส่ซีผมก็ลองครับ ก็ฟังแปลกดีแต่ผมทำตัวนอนอินเวิร์ทนะครับ ตัวสุดท้ายไฟนอลที่ทำแล้วให้ของขวัญพ่อไป ผมใช้ lxz 100 uf คับ แล้วก็ไบแคบด้วย ero 1500 pf ส่วนพวกอาร์บนบอร์ดทั้งหมดเป็น takman ครับ ซีฟิลเตอร์รู้สึกจะเป็น rubycon นะครับ สีดำจำซีรีย์ไม่ได้ แต่ใช้แค่ 1000 uf ก็ฟังสบายๆครับ แบบ สว ฟังกัน วัยรุ่นไม่โดน นุ่มนวลพอได้เลย [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 06:29:23 AM »
สิ่งที่จะฆ่าทิฐิ ในใจคือลองมันหมดทุกอย่างเลยครับน้า  [pig90102] [pig90102] [pig90102]  ทั้ง c ราคาแพง c ราคาถูก แล้วจะรู้ความแตกต่างละเจ้าคะ  [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon] แต่ผมก็ยังยืนยันนะครับว่าจากการที่เล่นเกรียนโคลนมาพักนึง ก่อนที่จะมาเล่นหลอดอย่างเดียว  c coupling มีผลมากแบบโคตร ๆ เลยครับ [pig90124] [pig90124] [pig90124]

----จากการที่มารำลึกความหลังนะครับทำให้ผมจำได้ครับว่าเคยเล่น  c อยู่ตัวนึงครับ แล้วผมว่ามันเข้ากับเกนโคลนมักๆ จนลืม c พลาสติกไปเกือบหมดเลย  fart-raccoon fart-raccoon นั่นคือเจ้า tantalum oil  capacitor ครับ  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ หาได้ที่พี่เล็กครับ  fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon fart-raccoon

สุดท้ายต้องขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับคำแนะนำจากคุณ  goft_y  

บังเอิญที่ผมมีมันแค่  47uF/35V  ต้องลองใส่แทน  100 uF/16V  ตัวเดิมซึ่งแม้ว่าจะพึงใจ  
แต่เสียงจากเครื่องเคาะ  และเครื่องเป่านั้นแกร่งเกิน  ฟังนานแล้วล้าหู
เจ้า  tantalum oil capacitor  นี้  เหลาให้เสียงที่แหลมแกร่งปานเข็มของเครื่องเป่าที่ระคายหูนั้น มนนุ่มยังกะปลายเข็มที่ทำด้วยสำลี  เหลือเชื่อจริงครับ
เมื่ไรที่ขนาด  100uF  มาถึงมือ  เบสที่เก็บเนื้อตัวนั้นคงเบ่งบานอีกตรึมทีเดียวครับ

อย่าเพิ่งรีบร้อนนะครั้บน้า ธรรมดา tantalum oil  นั้น burn นานอยู่ครับ [pig90102] [pig90102] เด๋วถ้าใส่ค่าเยอะมากมันอาจจะยานเอาได้ครับ  [pig90124]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 11:00:40 AM »

วิสัยทัศน์  +  พันธกิจ

ถ้าผมจะให้ความหมายของคำว่าวิสัยทัศน์ 
คือการจินตนาการถึงภาพในอนาคตอันใกล้  สอง สาม สี่ ห้าปีข้างหน้า  คงไม่ผิดนะครับ
?ฝันเฟื่อง?  คงไม่ต่างกันนัก
เมื่อฝันถึง  แสดงว่าอยากได้อยากเป็นเช่นนั้น 
วิสัยทัศน์  กิเลสดีๆ  นี่เอง

เมื่อกำหนดวิสัยทัศน์  ย่อม  มีพันธกิจตามมาเพื่อให้บรรลุเป้าหมาย
ผมสุขภาพไม่ค่อยดี  จึงอยากให้ตัวเองในอนาคตตลอดจนผู้คนที่รู้จัก  สุขภาพดีตามไปด้วย
แต่ต้องด้วยวิถีทางธรรมชาติ  มิใช่การใช้ยาสมัยใหม่มารักษา
ประเทศไทยเราภูมิประเทศอยู่ในเขตมรสุมร้อนชื้น  อาหารการกินอุดมสมบูรณ์พอเพียง
และมีคุณค่าทางโภชนาการครบห้าหมู่

ผมจึงเชื่อว่า  ความเจ็บป่วยที่แท้จริงจึงมาจากจิตใจเท่านั้น

และยังเชื่อต่อไปอีกว่า  เสียงดนตรีมีบทบาทที่สูงมากในการนำมาใช้บำบัด
ที่เราเรียกว่า   Music Therapy   หรืออีกนัยหนึ่งคือ  Sound Therapy

ดังนั้นผมจึงกำหนดวิสัยทัศน์ของตัวเองว่า
ผมต้องการแอมป์หรืออินทริเกรดแอมป์ตัวเล็กๆ  ราคาที่ทุกคนจับต้องได้
พร้อมกับลำโพงคู่เล็กๆ  ขับขานเสียงดนตรีเปล่งเสียงได้สมจริงตามธรรมชาติของดนตรี
ฟังแล้วรู้สึกผ่อนคลาย  ผลดีๆ ที่งดงามย่อมจะตามมา

พันธกิจผมจึงเริ่มเกิดขึ้นมาหลายเดือนละครับ 
พันธกิจที่ต้องการเอาเกนโคลน  LM3875  มาใช้งานให้จงได้และราคาบ้านหม้อครับ

เผื่อว่าก่อนเปิดประชาคมอาเซี่ยนในอีกไม่กี่ปีข้างหน้า
คนไทยจำนวนหนึ่งก็พร้อมที่จะเป็นผู้นำในสิ่งที่เรามีความชำนาญกัน

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 11:56:56 AM »
 [roll-eyes] alps rk40 and cardas biding post oh!
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 10:49:38 AM »

เห็น    CAT SL1  Regend  ล่าสุดกับวอลลุ่มสุดสวย

สงสัยคืนนี้นอนหลับฝันดี

« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 08:52:51 PM »

ผมไม่รู้ว่า  สิ่งที่เราเรียกว่า  กันชน  หรือ  Buffer
มันสร้างคุณงามความดีให้กับระบบเสียงได้อย่างไร
รู้แต่ว่ามันรับสัญญาณเข้า และ ออก  เป็นอัตราส่วน  1 : 1
ไม่ได้ทำหน้าที่ขยายสัญญาณว่างั้นเถอะ
เพียงแต่ว่าทุกครั้งที่บังเอิญลองต่อ  บัฟเฟอร์คั่นกลาง
ระหว่าง  เครื่องเล่นซีดี  หรือแหล่งต้นเสียง กับปรีแอมป์
ผมให้รู้สึกทุกครั้งว่าดูดีขึ้น  ฟังเพลงราบเรียบราบรื่นขึ้น

ความรู้สึกคล้ายกับได้สวมใส่เสื้อผ้าไปงานต่างได้อย่างถูกกาลเทศะ
ทั้งรูปแบบแฟชั่นและสีสัน  มั่นอกมั่นใจ  เฮ้ย !  เราดูเท่ห์แฮะ

เนื่องจากผมฟังเพลงตามสบายไม่เคร่งครัดมากเกิน
ฟังเอาจังหวะหรือลีลา ( Rhythm )  เนื่องจากเชื่อว่า 
จังหวะ สามารถทำให้เกิดความสนุกสนาน  แก่แล้วไม่อยากเศร้าครับ

จังหวะมาจาก  การเคาะและการตี 
เหมือนชนชาติอัฟริกันที่เคาะขอนไม้กลวง  ให้เข้ากับจังหวะการเต้นรำ

ส่วนเสียงดนตรีและเสียงร้องจะให้ความไพเราะ ( เพราะกับไพเราะไม่เหมือนกัน )

ผมอยากจะบอกว่า  เกนโคลนฉบับอนุบาลเรียนจบละครับ
เมื่อนำบัฟเฟอร์  6DJ8 หลอดเดียว  PCB  ของอาจารย์ลานารุ่นกรุ๊ปบาย
มาคั่นกลางดังกล่าว  จังหวะชัดเจนถูกต้องแม่นยำขึ้น

เป็นอีกครั้งที่ฟังเพลงหลายอัลบั้มชนิดม้วนเดียวจบ  ได้ทุกอย่างตามต้องการครับ

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 09:43:41 PM »

เพื่อแบ่งเบาภาระกล้ามเนื้อ  จากหนักเป็นเบา
แท่นงาน  DIY  ของผมจึ่งย่อสัดส่วนเหลือแค่ 
กว้าง  9  นิ้ว  ยาว  15  นิ้ว  สูง  3.5  นิ้ว  ทุกตัว

เห็นที่ไหนในโลกนี้  เชื่อเถอะว่า  ทำเองกะมือ
กว้างและยาวได้  สัดส่วนทองคำเกือบพอดีเป๊ะ
1 : 1.67

ดังนั้นถ้าจะทำแอมป์หลอดสเตอริโอ  จึงต้องทำ โมโนสองแท่น 
น้ำหนักเบาขึ้น  ยกแล้วไม่ปวดหลังปวดบั้นเอวครับ

แท่นผมจะทำเองง่ายๆ  คือแวะร้านขายไม้ข้างถนนใกล้บ้าน
ซื้อแค่ท่อนเดียวตามขนาดที่ใกล้เคียง  วานเขาตัดให้  4  ชิ้น
นำมาทำต่อแบบน่ารักน่าชังที่บ้านแป๊บเดียวเสร็จ

จ่ายค่าไม้แค่ 30 ? 40 บาทเท่านั้น  อลูมิเนียมได้ฟรี

output  2  ชุด  ได้จากการรื้อเครื่องเล่นเลเซอรดีสไพโอเนียร์  ต่อแอมป์ได้ 2 ตัว

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 07:37:15 AM »
มาตามอ่านที่พี่มะละกอนำเสนออยู่นะ ถึงแม้ว่า CAMP Amp Turbo จะมาแรงก็ตามที
ทุกครั้งที่มี New Post จะเข้ามาอ่านเสมอ ๆ 

ซึ่งนั่นมิได้หมายความว่า ผมสงสัยหรือพยามจะค้นหาความจริงกับแอมป์ที่พี่สร้างแต่อย่างใด
แต่ผมกำลังค้นหาวิธีการเขียนหนังสือที่สละสลวย ชวนติดตามของพี่อยู่

แล้วก็มารำพึงกับตนเองว่า
พี่มะลอกอท่านนี้ อยู่กับหนังสือนานเท่าใดหนอ จึงเขียนหนังสือได้ถูกใจเรายิ่งนัก

มานำเสนอบ่อย ๆ นะครับ

[clap hand2] [clap hand2]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2012, 08:01:30 AM »

ผมเลิกรักไปแล้วครับ เพราะฟังแล้วมันบาดหูครับ สงสัยลำโพงผมเสียงแนวนั้นด้วยเลยไปกันใหญ่ แต่เสียงก็ดีนะครับถ้าชอบรายละเอียดเยอะๆ แต่ที่ผมไม่รักก็ตรงเสียงปุ๊ออกลำโพงต้องทำสวิสต์ตัดต่อนี่แหละครับ

นี่ละหนาคนเราที่เวียนว่ายอยู่ในวัฎฏะ
พระท่านจึงบอกว่า ทุกสิ่งล้วนอนิจจัง เกิดขึ้น ตั้งดำรงอยู่ แล้วก็ดับไป เป็นธรรมดาเช่นนี้แล

การมีเสียงปุ๊ออกลำโพง นั่นเป็นเรื่องปกติ
ผู้ออกแบบวงจรจึงออกแบบให้มี Mute ไว้ให้เราโยกตอนที่ต้องการใช้งานหลังเปิดเครื่อง

เมื่อเรารู้สภาวะที่เกิดขึ้นนั้นเป็นเรื่องปกติ
เหตุใดหนอ จึงไปกังวล และทำให้เลิกรักกันได้ลงคอ

แต่สำหรับนายอัลกอฮอล์ การได้ยินเสียงปุ๊นั้น
มันชวนให้หลงไหล ตื่นเต้น ชวนฟังเพลงเป็นที่รื่นรมย์ยิ่งนัก

ผมจึงปลด Mute ออกไป โดยมิไยดีกับสิ่งที่ได้ยินตอนเปิดเครื่อง
ทำไมหนอ มนุษย์เราปถุชนคนธรรมดา จึงมีความชอบที่แตกต่างกันเช่นนี้

ฤาว่านั่น....เป็นเพราะมันเป็นเรื่องธรรมดาแน่เชียว

[in-love-raccoon] [in-love-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 01:22:42 PM »

นี่ละหนาคนเราที่เวียนว่ายอยู่ในวัฎฏะ
พระท่านจึงบอกว่า ทุกสิ่งล้วนอนิจจัง เกิดขึ้น ตั้งดำรงอยู่ แล้วก็ดับไป เป็นธรรมดาเช่นนี้แล

การมีเสียงปุ๊ออกลำโพง นั่นเป็นเรื่องปกติ
ผู้ออกแบบวงจรจึงออกแบบให้มี Mute ไว้ให้เราโยกตอนที่ต้องการใช้งานหลังเปิดเครื่อง

เมื่อเรารู้สภาวะที่เกิดขึ้นนั้นเป็นเรื่องปกติ
เหตุใดหนอ จึงไปกังวล และทำให้เลิกรักกันได้ลงคอ

แต่สำหรับนายอัลกอฮอล์ การได้ยินเสียงปุ๊นั้น
มันชวนให้หลงไหล ตื่นเต้น ชวนฟังเพลงเป็นที่รื่นรมย์ยิ่งนัก

ผมจึงปลด Mute ออกไป โดยมิไยดีกับสิ่งที่ได้ยินตอนเปิดเครื่อง
ทำไมหนอ มนุษย์เราปถุชนคนธรรมดา จึงมีความชอบที่แตกต่างกันเช่นนี้

ฤาว่านั่น....เป็นเพราะมันเป็นเรื่องธรรมดาแน่เชียว

[in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

ทำให้ผมนึกเกินเลยไปถึง   ไอสไตน์

E = MC2  (C ยกกำลังสอง)  ไปโน่น

สงครามโลกครั้งที่ 2  ก่อความคับแค้นให้กับนักฟิสิกส์ชั้นนำของโลกชาวยิวคนนี้ยิ่งนัก
ญาติพี่น้องชาวยิวตั้งแต่เด็กเล็กจนถึงคนชรา  ผู้ชาย  หญิงมีลูกในท้อง
ถูกสังหารอย่างโหดเหี้ยม  รมควันพิษ   เผาทั้งเป็น  กระสุนปืน
กว่าหกล้านคน 

ในฐานะนักวิทยาศาสตร์  ไอสไตน์  คิดทฤษฎี  ที่จะทำให้โลกเรามีสันติ

เค้ามองว่า  มวลสาร กับ พลังงาน  เป็นสิ่งเดียวกัน 
มีจุดที่สมบูรณ์สูงสุด  ไม่สัมพัทธกับสิ่งใด

นั่นคือ  พลังงาน  จะมีค่าเท่ากับ   มวลสาร  คูณด้วย   ความเร็วแสง  (Velocity of light) ยกกำลังสอง

[Velocity of light (ความเร็วแสง)   กับ   Speed of light  (อัตราเร็วแสง)  คนละเรื่องนะครับ]

ดาบสองคม  สิ่งที่ไอสไตน์  คิดค้น  ก่อให้เกิดทั้ง  สันติ  และทำลายล้าง 
ก็ในเมื่อมนุยย์ชอบทำลายล้างกันมากกว่า

ไอสไตน์  จึงต้องคิดต่อไป
เพื่อที่จะหาเส้นขอบซึ่งเป็นที่สุดของเอกภพ  เมื่อมองในแง่ของนักวิทยาศาสตร์
30  ปี  ที่ทุ่มเทในแง่ของฟิสิกส์  ดูเหมือนกับว่า เค้าเข้าไปใกล้จนสามารถตีความตีแผ่ออกมาให้โลกรู้
แต่ไอสไตน์ตายเสียก่อน  ตายพร้อมกับหนังสือ ธรรม ของพระพุทธเจ้าบนหน้าอก

สิ่งที่ไอสไตน์ใช้เวลาคิด  30 ปี  ไม่สำเร็จ
พระพุทธเจ้าตรัสรู้มากว่า  2500  ปีแล้วครับ

น่าเสียดายอย่างยิ่งที่เมื่อไอสไตน์เดินทางไปประเทศอินเดียแสวงหาสิ่งที่เขาสงสัย
เค้าน่าจะแวะเมืองไทยก่อน  และเชื่อได้เลยว่าโอกาสที่ไอสไตน์  จะได้เสวนากับลูกหลานศรีธนญชัยแห่งเมืองกรุงเก่า

อยากรู้ไหมครับว่า  ถ้าย้อนเวลาได้  ลูกหลานศรีธนญชัยจะบอกกล่าวกฏแห่งจักรวาลให้ไอสไตน์ฟังแบบไหนกัน

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 05:30:57 PM »
ผมก็ไม่ได้เข้ามาดูเครื่องหรอก  มาอ่านน้ามะละกอ กะ น้าอัล ก็แหล่มแล้ว  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 05:57:51 PM »
รอติดตามเฉลยอยู่นะครับ  [pig90118]

ลูกหลานศรีธนญชัย จะอธิบายว่าไงน้อ  [unde_cided]

ออฟไลน์ Boonthai

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2012, 11:11:41 PM »

สวัสดีครับ มือใหม่เริ่มต้น diy ที่ LM3875 ครับ ผมใช้วงจร แบบ invert โดยใช้แผ่น pcb ของคุณ master at โดยไม่ใช้ c ที่ in put และปรับค่า ให้ dc offset เป็น 0 volt
เปิด - ปิด ก็ไม่มีเสียง ปุ ออกนะครับ แต่ผมใช้ c 0.01mf/450 v อนุกรม กับ r 120 ohm ต่อคล่อมสวิทช์ เปิดเครืองด้วยครับ  [roll]

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2012, 07:14:16 AM »

สวัสดีครับ มือใหม่เริ่มต้น diy ที่ LM3875 ครับ ผมใช้วงจร แบบ invert โดยใช้แผ่น pcb ของคุณ master at
โดยไม่ใช้ c ที่ in put และปรับค่า ให้ dc offset เป็น 0 volt

เปิด - ปิด ก็ไม่มีเสียง ปุ ออกนะครับ แต่ผมใช้ c 0.01mf/450 v อนุกรม กับ r 120 ohm ต่อคล่อมสวิทช์ เปิดเครืองด้วยครับ  [roll]

ขอบคุณครับ

ตัวผมเองก็สนใจในเรื่องที่  ไม่ใช้  C Input 
   เนื่องจากคิดว่าทางเดินสัญญาณ มีอะไรมากั้นน้อยที่สุดย่อมดีกว่า
   ยกเว้นเหตุผลจำเป็นทางเทคนิคด้านอื่นครับ

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 11:03:46 AM »

ได้รับของดีจากคุณนพดล  และรอจนกว่ามือจะนิ่งพอที่จะจับหัวแร้งได้
ปรกติมือจะสั่นไหวระริกเล็กน้อย

ผมเปลี่ยน  C ฟิลเตอร์ให้เหมือนกันคือ  2200 mF/50V  (ที่ติดมาเป็น  2200  กับ  1000)
สองวันนะครับที่รื้อเช้ารื้อออก  เพราะเดี๋ยวข้างซ้ายดัง  เดี๋ยวข้างขวาดัง  ไม่ดังพร้อมกันซะทีทั้งสองข้าง

ต้องใจเย็นจัดระเบียบเรื่องของเส้นสายซึงเป็นทองแดงทั้งหมด  
หนึ่งเส้นสองเส้นตีเกลียวตามใจฉัน  ขอเพียงที่สุดแล้วให้มีเสียงเป็นพอครับ

ทำเสร็จแล้วก็ดูเหมือนง่าย  ทำเสร็จแล้วก็คุ้มกับการนั่งหลังขดหลังแข็งถึงเที่ยงคืนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2013, 11:07:50 AM โดย malako »

วานนี้ญาติพี่น้องมาสวัสดีปีใหม่คุณแม่

เลยมีโอกาสลองเล่น  LM3875  ที่เพิ่งเสร็จ  
ย้ายเครื่องจากโรงนาเดินสิบกว่าก้าวถึงบ้านแม่
เซ็ทเครื่องร้องเพลงคาราโอเกะเสร็จตั้งแต่  10.00 น.  ร้องนันสต๊อปถึง  20.00 น.

ขอยืนยันยันว่า

เสียงจากซาวด์การ์ดออนบอร์ด  เข้ามิกซ์  Spirit by Soundcraf  มีเอฟเฟค  ในตัว
ตรงเข้าขุมกำลังคือ  LM3875  เพียงตัวเดียว  ขับลำโพง  JBL LE8T  ฟูลเร้นจ์
ให้เสียงสะเทือนสะท้านสะใจคอเพลงลูกทุ่งลูกกรุงชนิดไม่ปล่อยไมค์

LM3875  ไม่ธรรมดาดอกครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2013, 11:19:11 AM โดย malako »

ยังเหลือขั้นสุดท้ายคือ  ขั้น  Advance  ที่ยังค้างคาใจอยู่  คือ

ทำ  LM3886  ด้วยวิธีการแบบไหนก็ตาม  
เพื่อที่จะรีดพละกำลังขับลำโพงซับวูฟเฟอร์ขนาด  12 นิ้ว  สองตัวโดยตัดความถี่ที่ 80 Hz  ลงมา

ทำ  LM3886  สเตอริโออีกชุด  เพื่อขับ  เบสขนาด  12  นิ้วอีก  2  ตัว

ทำ  LM3875  สเตอริโออีกชุด  เพื่อขับ  มิดเบส       8  นิ้วอีก  2  ตัว

ทำ  LM3875  Class A  สเตอริโออีกตัว  เพื่อขับทวีทเตอร์  อีก  2  ตัว

ใช้  Active Cross  แบ่งความถี่ให้กับ  แอมป์ทั้งหมด

จะเป็นระบบเสียงในอุดมคติ  ฟังเพลง  ดูหนัง  ร้องเพลงของผมละครับ

และที่ไม่ลืมคือ  PCB  แผ่นนี้นะครับ  (ตามรูป)

ใช้สำหรับยึดตัวเสียบสีดำ นะครับ

ไม่ทราบว่ามีท่านใดพอแบ่งให้บ้าง  หรือทราบแหล่งทำ  ต้องการสัก 6  แผ่นครับ

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
ช่างสนุกสุขสันต์เพลิดเพลินกับผลงานที่เราทำเองแล้วยังสร้างความเพลิดเพลินกับคนรอบข้างได้อีกดีหน้อ  [clap hand2] [clap hand2] [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
diy แล้ว คนรอบข้างมีความสุข

[clap hand2] [clap hand2] ชื่มชมครับ
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ผมเห็นภาพกิจกรรมในครอบครัวของพี่มะละกอแล้ว
ภาพนี้ทำให้ผมคิดถึงคุณแม่ยิ่งนัก เพราะท่านจากผมไปแล้วเมื่อตอนท่านอายุ 84 ปี

ในบรรดาพี่น้องผมเป็นลูกชายคนกลาง

ตั้งแต่วัยเรียน จนสู่เข้าวัยทำงาน ต้องดิ้นรนระหกระเหินไม่ได้อยู่กับพ่อแม่ผู้ให้กำเนิด
ผมฝันเสมอ ๆ ว่า เมื่อยามที่เราตั้งตัวได้แล้วจะขอรับท่านมาอยู่กับผมด้วยและจะดูแลท่านให้เป็นอย่างดี
เพื่อเป็นการชดเชยที่เราออกจากอ้อมอกท่านมาตั้งแต่เด็ก

ฝันนั้นไม่เคยเป็นจริง

ขอร้องท่านหลายหนให้มาอยู่ด้วยกัน ท่านก็ปฏิเสธทุกครั้งด้วยความเป็นห่วงบ้าน
และเป็นห่วงลูกหลานที่อยู่ทางนั้น

ท่านบอกว่าแค่เห็นผมมีความเติบโต ก้าวหน้าก็เป็นสุขหมดห่วงแล้ว

วันนี้ ผมเหลือเพียงคุณพ่อที่มีอายุ 86 ปี
สุขภาพท่านยังแข็งแรง และขวดเขียวที่เห็นอยู่บนโต๊ะนั้นก็เป็นของโปรดของคุณพ่อเช่นกัน

วันหยุดเสาร์อาทิตย์ ท่านจะรอคอยผมกลับบ้านอย่างใจจดจ่อ
ถึงแม้ว่าจะบอกว่าติดภารกิจไม่ได้กลับบ้านไว้แล้วก็ตาม

ท่านก็ยังนั่งคอยอยู่ดี คิดทีไรสะท้อนใจทุกที

ยิ่งมาเห็นภาพที่มีความสุขเช่นนี้ มีทั้งความยินดี
และทำให้น้ำตาไหลซึมทุกทีครับ

[pig90136] [pig90136]

วันที่   17   กรกฎาคม    2556
เวลา  7.52 น.

นานเท่านานที่ความจริงตัวตนไม่ได้หายไปไหน
เพียงแต่สุขภาพที่เด้งขึ้นแล้วก็เด้งลง

ซึ่งน่าจะมีสาเหตุมาจาก  ความชรา + ความชรา  =   2  ความชรา

อาการเจ็บป่วยทางกายที่เรียกกันว่า  คอมพิวเตอร์ซินโดรม
ซึ่งทุกครั้งที่นั่งใช้มือสองข้างยกพิมพ์แป้นคีย์บอร์ด  นานๆ
ซึ่งแหงมละ  มันของตายที่ผมจิ้มทีละตัว
เลยช้าใช้เวลานานเป็นชั่วโมง

อาการจะเจ็บขนาดน้ำตาเล็ด  เริ่มที่ต้นคอเรื่่อยขึ้นถึงท้ายทอย  
มันจะแข็งโด่เอี้ยวเอียงซ้ายขวาไม่ได้  
หมอกระดูกบอก  หินปูนเกาะกระดูกทำให้ทับเส้นประสาท

ซึ่งผมอยากให้คุณหินปูนวิเศษนั่น  ย้ายไปเกาะที่นั่นแทน  หรือจะหุ้มทั้งยวงก็ได้
ผมยอมละครับ  ขอให้มันโด่เหมือนต้นคอซักทีเหอะ

ที่มาเขียนวันนี้เพราะที่บ้านยอมให้นั่งทำ  DIY  ที่ผมเอ็นจอยได้บ้าง

อย่าให้ถึงกับดีเดือดหามรุ่งหามค่ำเหมือนเมื่อก่อน

ไม่คุ้มค่าโรงพยาบาลว่างั้น

กลับมาหา  LM 3875  ซึ่งผมเคยคุยนักคุยหนาว่า 
จบประถมมัธยมอะไรนั่น
สิบกว่าวันมานี่ผมมาทำความเข้าใจและรื้อที่กองอยู่มาต่อฟังใหม่

บอกตามตรงด้วยความรันทดว่า  ผมต้องกลับไปเริ่มต้นเรียน อนุบาล 1  ใหม่อีกแล้วครับ

ไม่มีอะไรมากไปกว่าที่รู้สึกตัวว่า  วันเวลาที่ผ่านมา
ยิ่งเรียนรู้จากการอ่าน จากการลองปฏิบัติมากขึ้น

ผมรู้สึกว่า  เหมือนออกจากทะเลสู่มหาสมุทร์อันกว้างใหญ่
รู้สึกตัวเองกระจ้อยร่อยนิดเดียว  
ที่คิดว่ารู้แล้วจบแล้วเรื่องเกนโคลนนะครับ

ดูเหมือนว่า  เหมือนยังจมอยู่ในโคลนตมเลยครับ